เรื่องเล่าจาก คุณพ่อสุรชัย ชุ่มศรีพันธุ์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พฤหัสฯ. พ.ย. 15, 2012 10:39 am

เรื่องเล็กที่บันดาลใจครับ

พ่อองค์หนึ่งประกาศว่าจะมีสวดภาวนาพิเศษที่วัดเวลาหนึ่งทุ่ม เย็นนั้นเองมีลมพัดแรงมาก ฝนตกพอสมควร ตอนหนึ่งทุ่มพ่อพบว่ามีเพียงพ่อและเด็กอายุ 8 ขวบคนเดียวเท่านั้นที่มาสวด พ่อรอจนถึง 7.20 น. จึงบอกเด็กว่าไม่มีใครมาแล้วละ กลับบ้านกันเถอะ สงสัยลมแรงและฝนคงทำให้คนไม่อยากมา เด็กนั้นมองหน้าคุณพ่อและพูดว่า ผมมาแล้วนี่ครับ พ่อได้ยินเช่นนั้นก็เลยนำสวดภาวนากับเด็กกันสองคน พ่อได้สวดและเทศน์ตามที่เตรียมมาทุกอย่าง

ที่สุดคุณพ่อพูดว่า เป็นเกียรติสำหรับพ่อมากที่ได้สวดและเทศน์ไห้แก่เธอนะ เพราะเธอเป็นคนสอนพ่อวันนี้ว่าผู้ที่ถวายหัวใจและชีวิตแด่พระควรต้องทำอย่างไร ถ้าพ่อกลับบ้านและไม่สวดในวันนี้พ่อคงเสียใจมาก การสวดภาวนาแม้เพียงสองคนมีค่าเสมอเพราะพระเจ้าประทับที่นั่น

อาจมีอุปสรรคหลายอย่างที่จะทำให้เราไม่อยากสวด แต่การสวดภาวน่นี่แหละครับที่สามารถนำอุปสรรคทั้งหลายของชีวิตเราออกไปได้ สวดเพิ่มขึ้นอีกหน่อยดีมั้ยครับ มีคนต้องการภาวนาจากเรามากเหลือเกิน บางคนก็อยู่ในบ้านเราเอง
lovelovebaby

อาทิตย์ ม.ค. 06, 2013 3:06 am

ซาบซึ้งใจจริงๆค่ะ ขนาดเด็ก8ขวบยังสวดเลย เเล้วเราหล่ะ? โตๆกันเเล้วจะอายเด็กหรือ?

ก็ต้องสวดสิคะ :D :s012: :s012: :s007: :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ม.ค. 06, 2013 9:46 pm

การสวดภาวนาบ่อยๆ ทำให้จิตใจเข้มแข็ง มีพลัง เหมือนพระเยซูเจ้าพระองค์
จะปลีกเวลาไปรำพึงภาวนาเสมอๆ เราต้องเรียนแบบพระองค์ สวดภาวนาเสมอๆ
:s005: :s005: :s005:
ตอบกลับโพส