มีเรื่องอยากประกาศถึงบรรดาเราคริสตชน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
magicgreen

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 4:14 pm

ผู้ที่ไม่วางใจในพระเจ้าก็สูญเสียพระอาณาจักรของพระองค์ จะศาสนาไหนเวลาตายก็ต้องถูกพิพากษาจากพระองค์ ไม่ว่าเขาจะใช้เหตุอะไรก็ตามสุดท้ายก็เขาจะได้เลือกแค่ ยอมรับหรือปฏิเสธ :s002:

พี่น้องเอ๋ย คำสอนใดที่สอนให้เราพึ่งตัวเอง คำสอนใดที่สอนให้คิดว่าทุกศาสนาสอนให้เป็นคนดีเหมือนกัน คำสอนนั้นมาจากปีศาจ สุดท้ายถึงจะมีผู้ศรัทธาในศาสนาใดๆปรองดองกันด้วยเหตุผลทางศาสนา เขาจะไม่เลือกพระเจ้าเพราะเขาจะคิดว่า คำสอนของศาสนาเขาก็มีความสงบสุขได้ เท่ากับปีศาจมีชัยชนะแล้ว เพราะสุดท้ายมันได้ทำให้มนุษย์ที่พระเจ้าทรงรักมากที่สุดกว่าสิ่งสร้างทั้งมวลเลือกที่จะไม่วางใจในพระเจ้าได้แล้ว แน่นอนว่ามันคงไม่ให้สิ่งดีๆกับมนุษย์แน่นอน ถึงตอนมีชีวิตมนุษย์ผู้นั้นจะมีความสงบสุขแต่เมื่อตายไปแล้วเขาก็จะปฏิเสธพระองค์ เพราะเขาไม่เคยถูกสอนและไม่เคยยอมรับพระองค์ ดังนั้นหากมีโอกาสท่านอย่าปล่อยให้พี่น้องคนใดของท่านไม่กลับใจเลย สอนเขาเถิด เติมเต็มความเชื่อให้เขาเถิด จะมีประโยชน์อะไรที่คิดว่า ศาสนาอื่นก็สอนให้เขาทำความดีเหมือนกัน จะปล่อยให้เขานับถือของเขาไปก็ไม่เป็นไร แต่มีศาสนาหนึ่งเดียวที่มีพระเจ้าเป้นผู้ทรงตั้งขึ้น ถ้าเขาไม่กลับใจแล้วเขาจะได้รับความรอด เราผู้ที่กลับใจแล้วจะมีประโยชนือะไรกว่าเขา แน่นอนว่าเรามีประโยชน์เป็นหน้าที่ของเราคริสตชนที่พระองค์ทรงสอนไว้ไม่ใช่หรือว่า จงประกาศข่าวดีว่าพระอาณาจักรของพระเจ้าใกล้เข้ามาแล้ว และพระองค์ทรงสอนไว้ไม่ใช่หรือว่า ให้ดูหมิ่นโลกนี้ เพราะทุกๆคำสอนของคนต่างศาสนานั้นมาจากโลกนี้ แต่คำสอนในพระศาสนจักรของเรามาจากสวรรค์ อ่าพิจารณาความสำคัญของการเผยแพร่พระศาสนาตามความคิดของโลกนี้เลย จงพิจารณาเถิดว่านี้เป็นหน้าที่ ที่เราได้รับจากสวรรค์ เพราะพระองค์ทรงสอนว่าให้เผยแพร่แล้วผู้ที่เผยแพร่จะประสบความล้มเหลวหรือ ไม่ หากท่านปฏิเสธที่จะประกาศพระวาจาของพระองค์และจะมีประโยชน์อะไรที่ท่านรักษาความเชื่อไว้ทุกวันนี้ ท่านจะรักษาความเชื่ออันน้อยนิดของท่านไว้ได้หรือ พี่น้องทั้งหลาย พระคริสตเจ้าทรงสอนไว้ไม่ใช่หรือว่าจงรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง ถ้าท่านปล่อยให้เพื่อนมนุษย์ของท่านไม่กลับใจ ท่านยังรักเขาอยู่หรือ ท่านยังคงละเลยที่จะตักเตือนให้เขามีความเชื่อในองค์พระผู้เป็นเจ้าอยู่เลยไม่ใช่หรือ ทำไมท่านจึงคิดว่าศาสนาอื่นเป็นเรื่องธรรมดาที่จะเพิกเฉยได้ล่ะ ในเมื่อ "มันจับวิญญาณเพื่อนมนุษย์ของเรา ให้ออกห่างจากองค์พระผู้เป็นเจ้า " ขอให้เราร่วมกันภาวนาเพื่อให้คนบาปกลับใจเมื่อมีโอกาส ขอให้เราเผยแพร่คำสอนของพระคริสตเจ้าให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ขอให้ระลึกไว้เสมอว่า บาปความไม่ไว้วางใจในองค์พระผู้เป็นเจ้านั้นทำให้พระองค์เสียพระทัยมากที่สุด
เราจะทิ้งให้พระเจ้าผู้เป็นที่รักยิ่ง ที่สุดของชาวเราเสียพระทัยมากมายถึงขนาดไหนกันทุกวันนี้ผู้คนกว่าค่อนโลกสูญเสียความเชื่อไปแล้ว ทุกครั้งที่แม่พระเสด็จมาหาเราแม่พระก็เศร้าพระทัยลงมาหาเรา แล้วเตือนให้เราภาวนามากๆเพื่อคนบาปและจงทำกิจใช้โทษบาปไม่ใช่หรือ หากท่านยังเป็นคริสตชนขอให้ทำอย่างที่พระคริสตเจ้าทรงสอนเถิด :s002: :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 4:23 pm

อยากให้ข้าพูดตรง ๆ ไหมว่าทำไมการประกาศถึงแทบไม่ได้ผลเลย... แต่แรงหน่อยนะ
magicgreen

ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 6:29 pm

อันที่จริงเหมือนอยากระบายเฉยๆแล้วก็อยากให้ลองร่วมกันทำเล็กๆน้อยๆไม่ได้ขอให้ตอบน่ะครับ ^^
dark-kanita

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 4:38 am

:s024: นี่ๆ พวกนายข้างบนดูเครียดๆไงไม่รู้ครับ อิอิ

อันนั้นก็แล้วแต่ความเชื่อหรือ พระประสงค์ของพระเจ้าไปครับ :s015:
ผมไม่อยากว่าใครเป็นปีศาจ เพราะว่าผมนี่ละปีศาจแท้ๆเลย อยู่มานี่บาปปปปปปปปปปปปปปปป กินหัวขึ้นทุกวันนะครับ

พวกเรามีหน้าที่แค่ประกาศและช่วยเหลือเขาครับ ทำได้แค่นั้นจริงๆ

ส่วนเขาจะเลือกอะไรนั้นเป็นหน้าที่เขาเอง อาาาาาาาาาา ไม่รู้เป็นไง

อย่าว่าศาสนาอื่นมาจากปีศาจดิครับบบบมันละเอียดอ่อนต่อความรู้สึกชาวบ้านเขานะครับ

ผมเชื่อว่าในนี้เองก็มีพี่น้องต่างศาสนาอยู่

ที่สำคัญตัวคริสตชนเองนี่ละต้องเป็นแบบอย่างที่ดี บางคนทิ้งพระไปแล้วววว อ้าาาาาบางคน วัดก็นานๆไปอีก อิอิ

การประกาศเป็นคำพูดหรือเอกสาร ไม่ดีเท่าการเห็นการกระทำ ความรักต่อเพื่อนมนุษย์

เพราะที่ผมเข้ามาไม่ใช่มีคนบอกเน้อ เรื่องพระเจ้าไม่ใช่มีคนเอาเอกสารมาบอกแล้วก็งี้ๆๆ นะ

พระเจ้าเป็นแบบนี้ๆๆนะแล้วจะเชื่อ บางคนเขาหัวเรอะไส่อีก :s024: จ้างให้ก้ไม่เชื่อหรอก

(ความจริงที่ผมเข้ามานี่เพราะพระจิตเจ้าตามหลอกหลอนนะครับ เห็นหลายๆอย่างในชีวิตที่แสดงให้เห็นว่าพระเจ้ากำลังบอกว่า "ข้ามีตัวตนนะ และจะทำทุกอย่างให้เชื่อด้วย" และดูเหมือนว่าถ้าผมยังไม่สนใจสิ่งที่อะไรสักอย่างบอกนี้ ผมก็จะเจออะไรแปลกๆเรื่อยๆ เมื่อก่อนผมทำสงครามกับเขาต่อต้านทุกอย่าง และในที่สุด พ่อครับผมยอมแล้ว วิ่งเข้าวัดทันใด กลัวโดนหนักกว่าเก่า :s
magicgreen

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 11:23 am

การเผยแพร่พระวรสาร มีอยู่สองวิธี ลองสังเกตุจากการออกเทศนาของพระคริสตเจ้าดูนะครับ ส่วนเรื่องของคนต่างศาสนาผมก็ลงรายละเอียดไว้แล้ว แล้วพระจิตเจ้าก็น่าจะเรียกว่าคอยตักเตือนมากกว่าคอยหลอกหลอน อย่าลืมว่าพระคริสตเจ้าได้ตรัสว่าผู้ที่ดูถูกพระเจ้าจะยังได้รับการอภัย แต่ผู้ที่ดูถูกพระจิตเจ้าจะไม่ได้รับการอภัยเลย (ก็เลยเวลาพูดถึงองค์พระจิตเจ้าต้องระแวดระวังนี๊สสนึง ^^)

ที่จริงผมไม่มีความสามารถจะเขียนเรื่องยาวๆแบบนี้ลงได้ด้วยความสามารถของผมแน่นอน :s021: :s015:
rosa-lee

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 1:57 pm

:s002: ...ขอมีย่อหน้าบ้างนะจ๊ะ อ่านยากมันลานตาจริงๆ จ้า
ใช่เราต้องประกาศพระเจ้าให้โลกรู้...
เป็นหน้าที่คริสตชนทุกคน ให้ทำตามความสามารถ ที่พระเยซูเจ้าได้ตรัสให้สาวก
ไปประกาศข่าวดี ให้นานาชาติรู้และล้างบาปให้ เราคริสตชนจึงจำเป็นต้องประกาศ...
...ในพระคัมภีร์มาระโกบทที่16ข้อ15 พระองค์ตรัสกับเขา "ท่านทั้งหลายจงออกไป
ทั่วโลกประกาศข่าวดีให้มนุษย์ทั้งปวง ผู้ที่เชื่อและล้างบาปก็จะรอดพ้น ผู้ที่ไม่เชื่อ
จะถูกตัดสินลงโทษ " พระเยซูเจ้าเองพระองค์ยังถ่อมองค์ทำพิธีล้างเลย
...ทุกศาสนาสอนให้เป็นคนดีก็จริง ดีแบบไหน ดียังไง หรือดียังไม่พอและอื่นฯ....
จะไปอยู่ในสวรรค์ไหม สวรรค์มีหลายแบบตามความเชื่อของเขา
(เราไม่มีสิทธิ์ตัดสินใคร)
...พระองค์เป็นพระเจ้าแห่งความรักความเมตตากรุณา บนสวรรค์มีที่มากมาย
แล้วแต่น้ำพระทัย พระองค์จะให้ใครอยู่บ้านพระองค์..
...แต่เราคริสตชนจงภูมิใจเถิดวันที่เราล้างบาปเป็นลูกของพระองค์ เราก็เป็นลูกๆ
เป็นเจ้าชายเจ้าหญิงของกษัตริย์แห่งสากลจักรวาล เจ้าชายเจ้าหญิงก็ต้องอยู่ใน
พระราชวัง ใกล้ชิดพระบิดาของเรา... ขอให้ทำหน้าที่ของเราให้ดี เมื่อถึงเวลาก็
จะได้กลับไปอยู่กับพระบิดาที่พระทัยดีในสวรรค์แน่นอน
:s005: :s005: :s005:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 3:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
dark-kanita

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 2:13 pm

magicgreen เขียน:การเผยแพร่พระวรสาร มีอยู่สองวิธี ลองสังเกตุจากการออกเทศนาของพระคริสตเจ้าดูนะครับ ส่วนเรื่องของคนต่างศาสนาผมก็ลงรายละเอียดไว้แล้ว แล้วพระจิตเจ้าก็น่าจะเรียกว่าคอยตักเตือนมากกว่าคอยหลอกหลอน อย่าลืมว่าพระคริสตเจ้าได้ตรัสว่าผู้ที่ดูถูกพระเจ้าจะยังได้รับการอภัย แต่ผู้ที่ดูถูกพระจิตเจ้าจะไม่ได้รับการอภัยเลย (ก็เลยเวลาพูดถึงองค์พระจิตเจ้าต้องระแวดระวังนี๊สสนึง ^^)

ที่จริงผมไม่มีความสามารถจะเขียนเรื่องยาวๆแบบนี้ลงได้ด้วยความสามารถของผมแน่นอน :s021: :s015:

ว้ากกกกกกกกกกกกก ผมขอโทษครับ นั่นสิต้องใช้คำว่า ชี้แนะมากกว่า สินะ ขอโทษครับ แต่ที่พิมไปงั้นเพราะรู้สึก แบบนั้นจริงๆ
magicgreen

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 8:52 pm

ขอบคุณพี่ rosa_lee มากครับ ^^
แน่นอนว่าคนต่างศาสนามีสิทธิ์ได้ขึ้นสวรรค์เหมือนกันแต่จุดประสงค์ที่ผมรู้สึกอยากพูดแบบนี้เพราะผมสงสารพระคริสตเจ้ามากกว่าน่ะ แหะๆ (ขอโทษที่ไม่มีย่อหน้าเลยนะครับพอดีนึกได้ก็รีบพิมเลยเดี๋ยวลืมน่ะ 555555)

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 8:52 pm

..........หมดอารมณ์จะพูด เพราะจะพูดตั้งแต่เมื่อวาน แต่เนตเน่าทั้งคืนจนไม่อาจแสดงความเห็นอะไรได้

คิดได้สองอย่าง
- ความซวยส่วนบุคคล
- ปีศาจแกล้ง แต่ถ้าปีศาจแกล้งได้แสดงว่าพระเจ้ายอม = พระองค์มีส่วน
- พระองค์เองนั่นแหละ ไม่ยอมให้แสดงความคิดเห็นที่แตกต่าง

โอกาสมันก็พอ ๆ กันรู้แค่ว่าหมดอารมณ์ไปเรียบร้อยแล้ว

..........แต่สวรรค์ที่ "พวกคนเหล่านั้น" ไม่สามารถเข้าได้ และมีแต่พระเจ้าที่เอาแต่ใจและโบ้ยความผิดบาปให้คนที่ไม่ถูกใจ สำหรับข้าไม่คิดจะเรียกมันว่าสวรรค์หรอก
แก้ไขล่าสุดโดย Valkyrie Zero Number เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 8:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 8:54 pm

magicgreen เขียน:ขอบคุณพี่ rosa_lee มากครับ ^^
แน่นอนว่าคนต่างศาสนามีสิทธิ์ได้ขึ้นสวรรค์เหมือนกันแต่จุดประสงค์ที่ผมรู้สึกอยากพูดแบบนี้เพราะผมสงสารพระคริสตเจ้ามากกว่าน่ะ แหะๆ (ขอโทษที่ไม่มีย่อหน้าเลยนะครับพอดีนึกได้ก็รีบพิมเลยเดี๋ยวลืมน่ะ 555555)
เรอะ แต่ทำไมที่อ่าน มันชวนให้คิดว่า ไม่เชื่อก็ต้องตกนรกไม่ว่าทำดีแค่ไหนก็ไม่มีผล ยังไงยังงั้นเลยนะ

ระดับความเชื่อของข้ายิ่งติดลบเข้าไปอีก
dark-kanita

อาทิตย์ ธ.ค. 02, 2012 4:05 am

Valkyrie Zero Number เขียน:..........หมดอารมณ์จะพูด เพราะจะพูดตั้งแต่เมื่อวาน แต่เนตเน่าทั้งคืนจนไม่อาจแสดงความเห็นอะไรได้

- ปีศาจแกล้ง แต่ถ้าปีศาจแกล้งได้แสดงว่าพระเจ้ายอม = พระองค์มีส่วน
- พระองค์เองนั่นแหละ ไม่ยอมให้แสดงความคิดเห็นที่แตกต่าง

โอกาสมันก็พอ ๆ กันรู้แค่ว่าหมดอารมณ์ไปเรียบร้อยแล้ว

..........แต่สวรรค์ที่ "พวกคนเหล่านั้น" ไม่สามารถเข้าได้ และมีแต่พระเจ้าที่เอาแต่ใจและโบ้ยความผิดบาปให้คนที่ไม่ถูกใจ สำหรับข้าไม่คิดจะเรียกมันว่าสวรรค์หรอก

นายท่าน ใจเย็นก่อน นะขอรับ :s012: อ้าาาาาาา

พระเจ้าไปแกล้งอะไรท่านมาสินะครับ :s024: เมื่อก่อนผมก็เคยโดน แต่นะเพิ่งรู้ว่าที่โดนพระแกล้งอะ

มันมีประโยชน์บางอย่างกับอนาคตทีเดียวละครับ นั่งคิดย้อนไปมาแล้วรู้สึกเหมือนโดนพระปั่นหัว จนงง ไปหมด(จนผมใช้คำว่าหลอกหลอน) แต่ทุกสิ่งที่ผมได้รับไม่ว่าจะดีหรือร้าย ก้ทำให้ตัวผมเป็นผมทุกวันนี้ และไม่เสียใจเลยที่เกิดมาเป็นผม และได้รู้จักพระนะครับ เดี๋ยวต่อไปจะรู้เอง

ส่วนเรื่องปีศาจ ความชั่วร้าย นั้นคิดๆดูแล้วถ้าไม่มีพวกนี้ มนุษย์จะเป็นมนุษย์ได้อย่างไร พวกเขามีหน้าที่ ที่น่ารักมาก หาเรื่องคนสารพัด และพระเจ้าก็อนุญาต :s013: ใช่ครับ ผมคิดว่าท่านทำถูกละ

ผมยังคิดถึงโลกที่ไม่มีความชั่วร้ายไม่ได้เลย มันก็เหมือนดาบสองคม ทำให้มนุษย์เป้นมนุษย์ หรือทำให้ตกต่ำยิ่งกว่าสัตว์ชั้นต่ำ หน้าที่ของเขาคือทดสอบ ใช่ครับตอนนี้คุณก้เหมือนกำลังเล่นเกม เกมหนึ่งที่มีชีวิตตัวเองเป็นเดิมพัน

ส่วนเรื่องนิสัยของพระ เอ่อ ครับ ท่านเอาแต่ใจสุดๆๆๆ แต่เหนือสิ่งอื่นใด ท่านก็ยอมสละชีวิตเพื่อเรา ตรงจุดนั้น แม้พระจะเข้าใจยากแต่ผมคิดว่า ท่านช่างเท่ สุดๆ

งืม เพราะงั้นการประกาศถึงยากไงละครับ ท่าน magicgreen :s024:
เมจิ

อาทิตย์ ธ.ค. 02, 2012 8:21 am

dark-kanita เขียน:
Valkyrie Zero Number เขียน:..........หมดอารมณ์จะพูด เพราะจะพูดตั้งแต่เมื่อวาน แต่เนตเน่าทั้งคืนจนไม่อาจแสดงความเห็นอะไรได้

นายท่าน ใจเย็นก่อน นะขอรับ :s012: อ้าาาาาาา

พระเจ้าไปแกล้งอะไรท่านมาสินะครับ :s024: เมื่อก่อนผมก็เคยโดน แต่นะเพิ่งรู้ว่าที่โดนพระแกล้งอะ

มันมีประโยชน์บางอย่างกับอนาคตทีเดียวละครับ นั่งคิดย้อนไปมาแล้วรู้สึกเหมือนโดนพระปั่นหัว จนงง ไปหมด(จนผมใช้คำว่าหลอกหลอน) แต่ทุกสิ่งที่ผมได้รับไม่ว่าจะดีหรือร้าย ก้ทำให้ตัวผมเป็นผมทุกวันนี้ และไม่เสียใจเลยที่เกิดมาเป็นผม และได้รู้จักพระนะครับ เดี๋ยวต่อไปจะรู้เอง

ส่วนเรื่องปีศาจ ความชั่วร้าย นั้นคิดๆดูแล้วถ้าไม่มีพวกนี้ มนุษย์จะเป็นมนุษย์ได้อย่างไร พวกเขามีหน้าที่ ที่น่ารักมาก หาเรื่องคนสารพัด และพระเจ้าก็อนุญาต :s013: ใช่ครับ ผมคิดว่าท่านทำถูกละ

ผมยังคิดถึงโลกที่ไม่มีความชั่วร้ายไม่ได้เลย มันก็เหมือนดาบสองคม ทำให้มนุษย์เป้นมนุษย์ หรือทำให้ตกต่ำยิ่งกว่าสัตว์ชั้นต่ำ หน้าที่ของเขาคือทดสอบ ใช่ครับตอนนี้คุณก้เหมือนกำลังเล่นเกม เกมหนึ่งที่มีชีวิตตัวเองเป็นเดิมพัน

ส่วนเรื่องนิสัยของพระ เอ่อ ครับ ท่านเอาแต่ใจสุดๆๆๆ แต่เหนือสิ่งอื่นใด ท่านก็ยอมสละชีวิตเพื่อเรา ตรงจุดนั้น แม้พระจะเข้าใจยากแต่ผมคิดว่า ท่านช่างเท่ สุดๆ

งืม เพราะงั้นการประกาศถึงยากไงละครับ ท่าน magicgreen :s024:
ช่าย ช่าย :s012:

อาทิตย์ ธ.ค. 02, 2012 11:41 am

.......ก็อ่านของคุณ magicgreen แล้วมันทำให้รู้ึสึกว่าพระองค์เป็นแบบนั้นจริง ๆ นี่ฝ่า

มีหลายคนบอกว่าพระองค์ดีอย่างงั้นดีอย่างงี้...... แล้วไง พระองค์อาจจะดีจริงๆ แต่มันเหมือนกับว่าเรารู้จักผู้มีอำนาจบางคนที่ก็เป็นคนดีในแบบนึง แต่คนดี ๆ แบบนั้นกลับมุ่งจะฆ่าเพื่อน ๆ ของเรา เพียงเพราะเพื่อน ๆ ของเราหลายคนไม่รู้จักพระองค์ หรือไม่สามารถเป็นในแบบที่พระองค์อยากให้เป็น

.......คิดว่าเราจะเห็นด้วยงั้นเหรอ...........

.......พยายามต่อรองด้วยก็แล้ว คิดวิธีเท่าที่มนุษย์เดินดินแบบเราจะคิดจะทำได้ก็แล้ว พระองค์ไม่มีท่าทีจะยอมเข้าใจเลย

.......ไอ้การยอมทนทุกข์ทรมานแทนเรามันก็ดีอยู่หรอก

"แต่มันเป็นคนละเรื่องกัน"

ถึงอยากขอบคุณที่ทำให้ตามรอยโน้ตบุ๊คมาถึงตรงนี้ได้ก็เถอะ แต่ก็ขอย้ำว่า มันคนละเรื่องกัน เราก็ไม่ได้บ้าขนาดจะตีความสิ่งของนั้นเทียบเท่าชีวิตคนหรอกนะ........

เอางี้ ง่าย ๆ เราไม่เข้าใจพระองค์ ใช่ ไ่ม่เข้าใจเลย จะเป็นไปได้ไงล่ะ คนที่เอาแต่ฝากคนอื่นพูด ตัวเองอยู่ไกลแสนไกล ไม่ก็ซ่อนตัวอยู่ แล้ววางแผนอะไรไม่เคยบอกให้รู้หรือถามกันเลย แม้แต่เสียงของพระองค์ก็เงียบสงสัยไม่ช็อต ไม่เคยแสดงให้เห็นว่ารับฟังอะไรเลย

.......ที่สำคัญ ทำคนอื่นเดือดร้อนไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด จะให้ยอมรับว่าเป็นพระเจ้าที่ดีจริงได้อย่างไรกัน
magicgreen

อาทิตย์ ธ.ค. 02, 2012 1:24 pm

dark-kanita เขียน:

อันที่จริงเราคริสตชนก็รู้อยู่แล้วสินะว่าพระองค์อณุญาติให้ปีศาจ"ล่อลวง"และ "ทดสอบ" มนุษย์ได้ และเราทุกคนต้องรับการทดสอบนั้นไม่ว่าจะมากจะน้อย จะเต็มใจหรือไม่ จะรู้ตัวหรือไม่ แต่สุดท้ายเราจะได้รับการบรรเทาจากพระองค์แน่นอน พระองค์ไม่ปล่อยให้มนุษย์พินาศเพราะปีศาจแน่ถ้าคนๆนั้นหมั่นภาวนาและมีความเชื่ออยู่เสมอ เพราะฉะนั้นหากถูกทดสอบหรือพบการประจญให้ร้องขอให้พระองค์ช่วยเมื่อพบกับความสุขให้ขอบคุณพระองค์เพราะความสุขทั้งปวงในโลกนี้ก็มาจากพระองค์ ในแดนเนรเทศนี้เราสามารถมีความสุขได้ก็เพราะความรักจากพระองค์ ฉะนั้นคนที่มีความเชื่อก็เชื่อเถิด ผมก็ไม่ได้พูดเรื่องโกหก ผมสาบานถึงสวรรค์ถึงเรื่องนี้ และผมเอาชีวิตผมเป็นประกันว่าพระองค์ไม่ได้ทรงพอพระทัยการให้มนุษย์รับความทุกข์หรือกลั่นแกล้งมนุษย์ เรื่องนั้นมาจากปีศาจแต่เรามีพระเจ้าเป็นองค์ความรอดของเรา มนุษย์ที่ไม่เชื่อพระองค์ก็ยอมปล่อยตัวจากพระเจ้าไปแล้ว พระองค์ไม่ปราถนาให้มนุษย์ตกนรก ในความเป็นจริงมีแต่ผู้ที่ปฏิเสธพระองค์จนถึงที่สุดเท่านั้นถึงไปนรก คนที่อ่านเนื้อหาพระวรสารก็ย่อมรู้ ดังนั้นที่ผมพูดก้ไม่ได้คิดเอง และผมก็ไม่ใช้ชาวฟาริสีซะด้วย
(แน่นอนว่ายากมากครับ ขนาดพระคริสตเจ้าเทศสอนด้วยพระองค์เองยังมีคนไม่เชื่ออยู่ทั่วไป 555 ที่จริงที่จะบอกท่านมีเท่านี้แหละแต่เผลออ้างอิงไปแล้วเลยยาวเลย กลัวลืม 5555 )

ดังนั้นผมยังขอยืนยันที่จะขอความช่วยเหลือจากผู้มีใจศรัทธาอยู่นะครับ ผู้จะทำก็ทำเฉพาะพระพักตร์พระเป็นเจ้าเถิด ที่จริงประกาศก็มีไว้อ่านไม่ใช้กระทู้ขอความเห็น แต่ขอบคุณผู้ที่ใช้เหตุผลถกเถียงกัน "ภายใต้คำสอนของพระคริสตเจ้า และภายในผู้ที่เชื่อและรักองค์พระผู้เป็นเจ้าอย่างสิ้นสุดจิตใจ สุดวิญญาณและสุดสติปัญญา น๊ะคั๊ บบ" :s002: :s002: :s012: :s015: :s021:
dark-kanita

จันทร์ ธ.ค. 03, 2012 2:57 am

:s013: โอสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส

จันทร์ ธ.ค. 03, 2012 3:16 pm

รู้สึกว่าประเด็นเดิมของหัวข้อกระทู้ น่าจะเป็นเรื่อง "ศาสนาอื่นมาจากปีศาจ ต้องลงนรก" นะ แล้วตอนนี้ไปถึงไหนกัน
magicgreen

จันทร์ ธ.ค. 03, 2012 6:43 pm

เอิ่ม..... ถ้าแค่เรื่องนั้นผมจะเอามาพูดทำไมเอ่ย ^^" ไม่ได้อ่านจนจบหรอกหรือครับ :s015:
Siwa

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 2:33 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:
magicgreen เขียน:ขอบคุณพี่ rosa_lee มากครับ ^^
เรอะ แต่ทำไมที่อ่าน มันชวนให้คิดว่า ไม่เชื่อก็ต้องตกนรกไม่ว่าทำดีแค่ไหนก็ไม่มีผล ยังไงยังงั้นเลยนะ

ระดับความเชื่อของข้ายิ่งติดลบเข้าไปอีก
คนที่ต้องตกนรกก็เพราะบาปของเค้าเอง
ไม่ใช่ คนที่ไม่เชื่อในพระเจ้าจะต้องตกนรกนะครับ
ค่าจ้างของความบาปคือความตาย

จะโทษพระเจ้าฝ่ายเดียวก็ไม่ถูกหรอกครับ
แนะนำให้ศึกษาพระวาจาในดีๆก่อนค่อยออกความเห็นจะดีกว่านะครับ
เพราะสิ่งที่พิมพ์จะเป็นตัวปรักปรำคุณเอง
ขอพระเจ้าเมตตา
kay-su

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 5:16 pm

สำหรับผู้ที่ปิดใจของตัวเอง ย่อมไม่มีวันรับรู้เเละเข้าใจในพระเจ้าผู้ทรงพระทัยดี เพราะความสงสัยจะทำให้ตาของเขามืดบอด ถ้าเขาเปิดใจและแสวงหาพระเจ้า เขาก็จะได้พบ ได้สัมผัสถึงความรักความอ่อนโยนของพระองค์ ผู้ทรงรักเขาเหลือล้น
ตอบกลับโพส