ถามเรื่องการเป็นนักบวชในคาธอริกที่นครวาติกันหน่อยครับผม

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
rachata

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 9:05 am

คือผมสนใจในเรื่องของศาสนาคริสและคำสอนของพระเยซูเป็นอย่างมากเลยครับ เพราะช่วงที่ผมเศร้าและรู้สึกสับสนไม่มั่นใจในตัวเองที่ผ่านมา ผมกลับผ่านมันมาได้และก็ได้นึกถึงเรื่องราวต่างๆๆที่คนเล่ามาพร้อมหลักคำสอนของพระองเรื่องความรักต่อเพื่อนมนุษย์และเมตตาด้วยกันเองนั้น เรื่องเหล่านี้ทำให้ผมสบายใจและมีความสุขแบบไม่น่าเชื่อ แม้จะเป็นเพียงแค่เรื่องเล่าหรือสิ่งที่ได้อ่่านมาก็ตามแต่เมื่อผมเก็บเอามาคิดทีไรก็ยิ้มได้ตลอด จนพานให้นึกว่าถ้าหากผมได้มีโอกาสรับใช้พระเจ้าช่วยเหลือคนจนหรือคนลำบากในแต่ละเวลาก็คงจะทำให้ผมรู้สึกมีความสุขกับการทำความดีไม่น้อยเลย

ที่สำคัญอีกอย่าง ผมเห็นชุดของนักบวชสีดำแขนยาวขาเป็นกระโปรงเลยรู้สึกชอบมาก จึงอยากถามผู้รู้เกี่ยวกับการที่จะเข้าไปเป็นนักบวชในวาติกันหน่อยครับว่าต้องทำยังไง เพราะถ้าได้สวมเสื้อแบบนั้นไปช่วยเหลือผู้คนหรือสอนผู้คนก็จะรู้สึกภูมิใจในตัวเองอย่างมาก

http://1.bp.blogspot.com/-MSmhzapfrcI/U ... ssocks.jpg

เหมือนรูปในลิงค์ครับ ดูแล้วก็ยังเป็นวัยรุ่นอยู่ ผมอยากรู้จริงๆๆว่า ต้องสอบหรือทดสอบอะไรหรือปล่าวหรือยังไง ถึงจะได้เป็นนักบวชสวมชุดดำคอยสอนและช่วยเหลือคนทุกข์ยากได้
Maria Magdalena

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 9:32 pm

คือก้อเป็นบาทหลวงเหมือนกันละจ้ะ
เพียงแต่ว่าทางตะวันตกจะใส่ cassock สีดำ
ทางตะวันออก เค้าบอกว่าใส่สีดำมันร้อน เลยให้ใส่สีขาวแทน

ก่อนอื่น เข้าบ้านเณรเล็ก บ้นเณรใหญ่ แล้วไปไหนต่อว่ะ ส่วนใหญ่ก้อวิทยาลัยแสงธรรมในขั้นอุดมศึกษา (อันนี้เมืองไทยนะ)

เฮ้ย มา คณะ OMI มั้ยน้องเอ๋ย
เราก้อมีอยู่ที่อิตาลีนะ เรามีทั่วโลกล่ะที่จริง

แต่ว่าถามว่าทำไงได้อยู่วาติกัน??? อันนี้ไม่แน่ใจว่ะ

เออ ลืมถาม น้องล้างบาปหรือยัง?
rachata

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 10:30 pm

ผมก็ชอบชุด cassock สีดำด้วยอ่ะครับ เป็นเครื่อแบบที่บ่งบอกว่า เรามาในนามของพระเจ้าและเป็นตัวแทนของพระเจ้าอย่างชัดเจน ในรูปผมเห็น ก็ยังหนุ่มทั้งนั้นเลย ผมภาวนาการจะได้สวมชุด cassock คงจะไม่ยาวนานและยุ่งยากนะครับ ผมอยากรู้ในส่วนของ อิตาลี วาติกัน หรือ แถบตะวันตกก้ได้ครับว่า การเข้าไปเป็นนักบวชหรือการอยู่ในตำแหน่งที่ไ้ดสวม cassock นี่ต้องทำอย่างไรบ้าง และ พี่มีเพื่อนคนไทยที่เป็นนักบวชในต่างแดนที่สวมชุด cassock บ้างไหมครับ ส่วนเป้าหมายของผมในช่วงชีวิตที่มอบแด่พระเจ้านั้น ผมก็ได้บอกไปแล้วนะครับ ผมจะใส่เสื้อนี้และจะทำหน้าที่ของผมให้ดีที่สุดครับ

ปล. ผมจะดูพระคัมภีอย่างมั่นเพียรและบ่อยที่สุดถ้าผมได้ทราบรายละเียดของ การเป็นนักบวชผมจะดีใจมากครับ

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 2:27 am

บอกว่าไม่ยาวนาน ไม่ยุ่งยาก ไม่ได้หรอกจ้ะ เหอะๆ
อย่างคุณพ่อที่พี่รู้จักนะ พ่อเข้าบ้านเณรตอนอายุ16มั้ง
พ่อได้ศีลบวชปีที่แล้ว ตอนนี้พ่ออายุ31
คิดดูซิกี่ปี
ต้องใช้เวลาและความอดทน และที่สำคัญกระแสเรียก
แต่ถ้าน้องมาแนวนี้ น้องก้อน่าจะมีกระแสเรียกมาในลำดับนึงแล้วแหละ
เดี๋ยวมาตอบใหม่ ต้องออกไปข้างนอกแล้ว

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 8:10 am

โอเค กลับมาแล้ว

น้องเอ๋ย cassock สีไหน มันก้อเป็นอาภรณ์ศักดิ์สิทธิ์เช่นเดียวกัน
อย่ายึดติดที่ว่าสีดำสวย หรืออะไรเลย (แต่ที่จริงสีดำ มันเท่ห์กว่าจริงๆนะ แต่พ่อใส่ที่เมืองไทยคงร้อนตายแน่ ><)
จะสีดำ สีขาว มันก้อเป็นเครื่องแบบอันสูงส่งนะ น้อยคนนักที่จะได้ใส่ เฉพาะผู้ที่เหมาะสมและเตรียมพร้อมแล้วเท่านั้น ไม่ใช่ใครอยากจะใส่ก้อใส่ได้ (เอาจริงๆป่ะ น้องนะโชคดีกว่าพี่เยอะเลยนะ อาจจะมีโอกาสได้ใส่ซักวันนึง พี่เหรอ? ชาตินี้โป๊ปคงไม่บวชผู้หญิงเป็นแน่แท้ ฝันไปเหอะ)

เส้นทางนี้มันไม่ง่ายนะน้อง
หลายคนเข้าบ้านเณร ตั้งใจจะบวช ขอโทษนะ รุ่นนึงสุดท้ายเหลือกี่คนกันที่ได้บวชเป็นคุณพ่อจริงๆ
ถ้า 10 ปี หรือกว่านั้น น้องจะทนไหวมั้ยล่ะ
มันต้องพิสูจน์ตัวเองด้วย
ความอยากนะมี ดีแล้ว แต่ต้องพยายามด้วยนะ

น้องอายุเท่าไร ล้างบาปหรือยัง
แล้วน้องอยู่ไหน กรุงเทพหรือเปล่า
(ที่ถามว่าอยู่กรุงเทพมั้ย เพราะว่าวัดพี่อยู่ที่กรุงเทพอ่ะนะ จะส่งน้องไปหาพ่อให้ได้ หรือว่าที่อื่น ไม่รู้อ่ะ บอกมาละกัน เดี๋ยวหาทางให้ได้)

พี่ไม่รู้จักพ่อคนไหน ที่บวชแล้วใส่ cassock สีดำนะ (เออ นี่เอาประเด็นสี cassock ตามน้องอยากเป็นที่ตั้งนะ) พ่อที่พี่รู้จักที่อังกฤษ ที่อังกฤษไม่ใส่ cassock สีดำ cassock สีขาวก้อไม่ใส่ ใส่ collar อย่างเดียว ใส่albs ใส่กาสุลาและอื่นๆเวลาทำมิสซา เหมือนเมืองไทยอ่ะ แต่พ่อที่อังกฤษไม่เดินไปไหนมาไหนใส่ cassock เหมือนในวาติกันนะ อันที่จริงพี่คิดว่านะ น่าจะมีแต่ที่วาติกันละมั้งที่พ่อใส่ cassock ดำเต็มยศตลอดเวลาเนี่ย (หรือจะในอิตาลี เดี๋ยวถามพ่อให้นะ) คือที่อื่นธรรมดาจะใส่แค่ collar
ที่แน่ๆที่สหรัฐพ่อก้อไม่ได้ใส่ cassock ตลอดเวลาอย่างนั้น ธรรมดาใส่ collar
เอาจริงๆป่ะ พ่อที่วัดพี่ ไม่ต้อง cassock อ่ะ บางที collar ยังไม่ใส่เลย (คนอื่นมาหาพ่อที่วัด นึกว่าพ่อเป็นคนสวนป่าวว่ะ เห็นทำสวนอยู่ ต้องบอก อ้อ พ่อเหรอค่ะ อยู่ในสวนนู่นค่ะ --")

อันนี้คลิปสัมภาษณ์พระสงฆ์ใหม่ปี 2011
ทำไมถึงให้ดูอันนี้ เพราะพี่ว่าจะส่งน้องไปหาพ่อคนนึงในเนี้ยแหละ (อีกสามคนที่เหลือหรือที่บวชใหม่ปีนี้ พี่ไม่รู้จักอ่ะนะ)
ไม่เว้ย ที่ให้ดู จะได้รู้ว่าอะไร ยังไง ทำไมพ่อมาบวช เป็นไงมาไง เพื่อจะได้ไอเดียอะไรบ้าง

http://www.catholic.or.th/archive/archb ... riest2011/

เอาจริงๆแล้ว ที่พูดมาซะยาว พี่ไม่สามารถสนองneedน้อง โดยตรงที่ว่าอยากเป็นพระสงฆ์ในวาติกันได้ เพราะมันเกินความรู้ความสามารถของพี่ไปนิดนึงนะจ้ะ
ที่ทำได้ก้อคือ บอกคร่าวๆว่าถ้าอยากเป็นพระสงฆ์ต้องทำไง (ไม่ตรงneedเท่าไร เอาไว้เป็นวิทยาทานละกันนะน้องเอ๋ย)
อยากได้รายละเอียด บอกพี่มาละกัน แล้วพี่จะไปติดต่อพ่อให้นะ
แต่พี่คิดว่าน้องควร เน้นย้ำ ว่าถ้าอยากบวชจริงๆ ควร ควร ไปคุยกะพ่อเรื่องเส้นทางชีวิตพระสงฆ์นะ
ดีกว่าน้องมาถามในนี้ เพราะพี่คิดว่าคนอื่นก้อคงให้ข้อมูลไม่ได้ดีเท่าตัวพ่อเองหรอก

แหม่ นี่ถ้าพี่อยู่เมืองไทย จะไปรับน้องมาส่งให้พ่อถึงวัดเลยอ่ะ 555+ ขอโทษทีว่ะ แต่ตอนนี้ไม่อยู่

อย่าเพิ่งคิดว่า ไม่อยากเข้าคณะนี้ ไม่อยากเป็นพระสงฆ์เมืองไทย
เปิดใจหน่อย
คือ basically พี่อยากให้น้อง ไปรู้เส้นทางชีวิตพระสงฆ์ว่าเป็นยังไง เพื่อรับมาพิจารณาต่อไป
ขอให้โชคดีในเส้นทางนี้นะจ้ะ ^^

ปล. เพิ่งเห็น เอ็งตกภาษาไทยแล้ว หัวข้อกระทู้ คาทอลิก เว้ยยย
rachata

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 8:14 am

ขอบคุณมากครับ สำหรับผมในที่นี้คงคิดว่าไม่ได้แค่หมายถึงนักบวชอ่ะครับที่ใส่ cassock หรืออะไรก็ได้ครับ อย่างเช่นผู้ช่วยคนในโบสก่อนก็ได้ที่มีชุดคล้ายๆๆ แบบนั้นให้ใส่และได้มีโอกาสช่วยเหลือแนะนำคนที่กำลังทุกข์ใจได้ พอจะรู้ไหมอ่ะครับ และผมเห็นในหนังเรื่องนึงเ็นยิวลี้ภัยมาโบส วาติกัน อยู่ๆๆ ก็ได้สวม caหหนแา เลยอ่ะ หรือว่าคนที่สวม caหหนแา ไม่จำเป็นต้องเป็นนักบวชหรือมีอย่างอื่นอีกเหรอครับ

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 8:26 am

เอิ่ม ผู้ช่วยพิธีกรรมในวัด เค้าเรียก สังฆานุกร (deacon)นะ

อย่างพ่อเนี่ยเป็นสังฆานุกรปี 2010 ป่าววะ (เป็นสังฆานุกรแล้ว แล้วจากสังฆานุกรบวชเป็นพระสงฆ์ปี 2011)

ได้โปรด ไปคุยกะพ่อเถอะนะ ถือว่าพี่ขอร้องละกัน
พ่อตอบคำถามน้องได้ดีกว่าพี่เป็นแน่แท้ (แก ชั้นไม่ได้เข้าบ้านเณรมาแบบพ่อนะเฟร้ย
ไม่เคยเป็นสังฆานุกรด้วย ความรู้ชั้นมีจำกัด ขออภัยด้วย)

เชื่อชั้น ไปคุยกะพ่อ
เอาเบอร์มาดิ เดี๋ยวให้พ่อโทรไปหาก้อได้ (เซอร์วิสแค่ไหนเนี่ย)
ไม่ต้องห่วง ชั้นจะจิกพ่อ จนกว่าชั้นเมคชัวร์ว่าพ่อโทรหาแกแล้ว

ไม่ต้องอาย ไม่ต้องเกรง เอาจริงๆป่ะ ไม่ต้องกลัว

ไม่มีใครตอบคำถามน้องได้ดีกว่าพ่อแล้วล่ะ

ปล.นี่แกดูคลิปสัมภาษณ์หรือยัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 12:02 pm

ผมว่ามีกระแสเรียกในความเป็นนักบวชจะดีกว่านะ เราอย่าพึ่งห่วงเรื่องเครื่องแบบอะไรเลยเพราะว่าสิ่งสำคัญคือผู้ที่สวมชุดนั้นศักดิ์สิทธิ์เป็นผู้รับใช้พระเจ้าซึ่งมีความหมายลึกซึ้ง คือพี่อยากใส่ชุด หรืออยากเป็นนักบวชอ่ะครับ ต้องถามความสมัครใจก่อน ถ้าต้องการรับใช้พระเจ้าก็เตรียมชีวิตนักบวชเข้าอยู่ในอารามถ้าอยากเน้นเรื่องช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก็ลองหา คณะที่เน้นในการสงเคราะห์ครับ ขอให้ตั้งใจนะครับเพราะการเป็นนักบวชไม่ได้เป็นได้เร็วๆแล้วถ้าเป็นพระสงฆ์ก็จะสึกหรือลาออกไม่ได้นั่นหมายถึงการทำหน้าที่นี้ยาวนานตลอดชีพ เพราะต้องทดสอบความเชื่อและคุณสมบัติของผู้รับใช้พระเจ้า :s012:
rachata

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 3:32 pm

นี่เบอผมครับ อยากให้ติดต่อมาหน่อยครับผมอยากรุ้วิธีและหลักการเพื่อจะได้ไปดูหรือซึกาาได้ครับ ถ้าไม่รังเกียจ

0815981388

ชื่อ จุ นะครับผม ยินดีและขอบคุณทุกคนที่ตอบคำถามนะครับ

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 10:43 pm

sunofgod เขียน:ถ้าอยากเน้นเรื่องช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก็ลองหา คณะที่เน้นในการสงเคราะห์ครับ
OMI!!!
กลับไป ชั้นไปทำฝ่ายกระแสเรียกให้พ่อดีกว่า อิๆ
ไม่ค่อยจะโฆษณาเลย

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 10:45 pm

rachata เขียน:นี่เบอผมครับ อยากให้ติดต่อมาหน่อยครับผมอยากรุ้วิธีและหลักการเพื่อจะได้ไปดูหรือซึกาาได้ครับ ถ้าไม่รังเกียจ

0815981388

ชื่อ จุ นะครับผม ยินดีและขอบคุณทุกคนที่ตอบคำถามนะครับ
เคเค
เดี๋ยวบอกพ่อให้
นี่ คำถามสำคัญ ว่าแต่ นี่ล้างบาปหรือยัง?
คือ conservation ยาวเหยียดมาซะขนาดนี้ คำถามสำคัญยังไม่ได้ตอบ
rachata

จันทร์ ธ.ค. 17, 2012 12:45 am

ยังไม่ได้ล้างบาปเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ผมอยากคุยกับพ่อและผมจะไป ที่ กทม ช่วงวันปีใหม่ครับ และจะล้างบาปด้วย หรือยังไง ผมคุยกับพ่อดีกว่า

จันทร์ ธ.ค. 17, 2012 4:11 am

rachata เขียน:ยังไม่ได้ล้างบาปเลยครับ ถ้าเป็นไปได้ผมอยากคุยกับพ่อและผมจะไป ที่ กทม ช่วงวันปีใหม่ครับ และจะล้างบาปด้วย หรือยังไง ผมคุยกับพ่อดีกว่า
ไม่ได้ล้างง่ายๆอย่างนั้น
คือต้องไปเรีียนคำสอน จนพ่อเห็นว่าพร้อมที่จะล้างบาปแล้วนะ
ปีนึงส่วนใหญ่
มันเป็นกฎน่ะ อยู่ดีๆเทอเดินไปบอกพ่อว่าเทออยากล้างบาป พ่อไม่ล้างให้เทอหรอก พ่อก้อต้องไล่ไปเรียนคำสอนก่อน

เอิ่มที่บอกมากทม.นี่จะอยู่แถวไหนอ่ะ บอกมาก่อนละกัน

ถ้าเป็นไปได้ ขอข้อมูลคร่าวๆเกี่ยวกับตัวน้องหน่อยได้มั้ย
ชื่ออะไร อยู่ที่ไหน เรียนชั้นอะไร อายุเท่าไร อะไรที่คิดว่าพ่อต้องรู้เกี่ยวกับเทอน่ะ
คือตอนนี้พี่ไม่รู้อะไรเลย คือรู้ว่าสนใจ แต่ยังไม่ได้ล้างบาป
เดี๋ยวพี่คุยกะพ่อให้ อธิบายสถาณการณ์คร่าวๆให้พ่อฟังหน่อย แล้วดูว่าพ่อจะว่ายังไง จะให้มาคุยกับพ่อที่วัดมั้ย หรือพ่อจะส่งไปที่ไหน ยังไง

เพราะถ้าเทอจะมาหาพ่อ ก้อต้องนัดพ่อ ตารางพ่อเค้าวุ่นวาย เดี๋ยวไม่ใช่มาแล้วไม่เจออีก
sunofgod

จันทร์ ธ.ค. 17, 2012 6:25 am

Maria Magdalena เขียน:
sunofgod เขียน:ถ้าอยากเน้นเรื่องช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก็ลองหา คณะที่เน้นในการสงเคราะห์ครับ
OMI!!!
กลับไป ชั้นไปทำฝ่ายกระแสเรียกให้พ่อดีกว่า อิๆ
ไม่ค่อยจะโฆษณาเลย
: xemo028 :

จันทร์ ธ.ค. 17, 2012 8:05 am

โรงเรียนก้อมีนะ ที่ออสเตรเลีย
บิชอบที่ชิคาโก้ก้อOMIนะครับ
ดังพอตัวนะครับ คณะนี้ ถึงที่เมืองไทย ยอมรับว่าเราจะไม่ค่อยดังเท่าไร เทียบกับคณะมหาไถ่ประมาณนี้
ไปเสิร์ชในกูเกิ้ลไป Oblates Mary Immaculate
rachata

พุธ ธ.ค. 19, 2012 8:07 pm

ครับผม เดี๋ยวผมจะแจ้งไปอีกทีล่ะกันนะครับ ช่วงนี้มีหลายอย่างให้ทำยังไงก็ขอขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 20, 2012 1:47 am

http://tv.catholic.or.th/vdo/?id=975

แนะนำคณะจ้ะ
พ่อเคลาออกทีวี 555+
dark-kanita

อังคาร ม.ค. 01, 2013 2:20 am

เจ้าก้เป็นอีกคนที่หลงใหลในเครื่องแบบนักบวชสินะ แต่อย่าไปยึดติดเครื่องแบบนะครับ เริ่มต้นจากการ เป็นคริตชนให้ได้ก่อน ไปรับศิลล้างบาปให้ได้ก่อนเเล้วเริ่มจากจุดนั้นครับ ถ้าหากได้รับกระแสเรียกจริงๆก้ไปเลยครับ ไปเข้าบ้านเณรกัน

แต่เหนือสิ่งอื่นใด การสวมชุดนักบวชนะง่ายแต่การสวมใจยากยิ่งกว่าครับ

ผมเองก็อยากเป้นบาทหลวงเหมือนกันนะแต่ เพศไม่ให้นี่สิมันเจ็บใจที่สุดเลยฮ้า :s008:

วาติกัน เส้นทางไม่ง่ายนัก ส่วนใหญ่มีแต่พระผู้ใหญ่นะที่เห็น :s024:

คุณพ่อวัดผมแกเข้าบ้านเนรตั้งแต่แกวัยรุ่นได้เป้นบาทหลวงตอนอายุ 31 ถ้าอยากบวชรีบจัดไปเลยครับ เดี๋ยวแก่ชรา แต่ส่วนใหญ่มักไม่ได้เป็นเพราะ .............. :s024:

แต่ถ้าชอบแต่งเครื่องแบบมาคอสเพลย์กับผมมั้ย ได้ไส่เร็วด้วยละตัวเอง แต่มันเป็นชุดที่ดัดแปลงแล้ว อย่างเท่นะตัว :s013: :s013:
ตอบกลับโพส