ผมมีบาปหนักจะไปแก้บาปยังไงดีครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
jonkkis

อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 6:06 pm

ผมมีบาปหนักหลายอย่างครับ อยากจะแก้มาหลายที ทุกๆครั้ง
ที่ไปแก้บาป ผมก้อมักจะไม่กล้าพูดบาปของผมอ่ะ ผมก้อมักจะพูดบาปเดียวกันที่มันเบากว่า
ไม่กล้าพูดตรงๆอ่ะครับ พวกท่านอาจคิดว่าแค่พูดออกไปมันง่าย แต่ผมมันยากมาก
มีใครช่วยแนะนำให้หน่อยได้มั้ยครับ

หนึ่งในบาปหนักของผมคือการพนัน พนันบอล มีใครช่วยชี้ให้เห็นหน่อยได้มั้ยครับ ว่าการพนันบอลมันเป็นบาปยังไงบ้าง ผมเล่นเยอะมากครับ ได้เสียทีละเป็นหมื่นถึงแสน เดี๋ยวนี้พยายามจะเลิก แต่พอเวลาดูบอล มันมีความรู้สึกอยากเล่นตลอดเลยครับ เหมือนบางครั้งเราดูบอลมาเยอะ มีประสบการณ์ เลยจะเอามาใช้คาดเดา เพื่อหารายได้เสริม บางครั้งก้อคิดว่าเราเอาแค่ได้เงิน แต่ละเดือนพอที่จะมาเสียภาษีพอ แต่เล่นจริงๆ ก้อได้เสียเยอะมากครับ เคยเศร้าและเกลียดตัวเองมากเลยครับ เวลาเราเสียเยอะๆ โดยเฉพาะเวลาเราขาดสติ จะตามส่วนที่เราเสียไปครับ

ทุกวันนี้เวลาผมแก้บาปการพนัน ผมมักจะบอกคุณพ่อ ว่า เล่นการพนัน ... ครั้งเท่านั้นอะครับ ไม่รู้สิ
มีใครเคยแก้บาปหนักๆ หรือมีคุณพ่อที่ฟังแก้บาปดีๆในกรณีผม แนะนำบ้างไหมครับ
เมจิ

อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 9:14 pm

ก็ เขียนเเบบนี้ค่ะ. ถ้าไม่สบายใจก็ไปเเก้บาปกับคุณพ่อหรือพูดคุยกับพระเป็นการส่วนตัวในที่เงียบๆดูค่ะ :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 10:07 pm

...เล่นการพนันต่างๆ เช่น เล่นไพ่ แทงหวย พนันบอล เล่นแทงม้า และอีกหลายอย่าง
เป็นบาป โลภมาก อยากได้ทรัพย์ ของคนอื่น ถ้าเล่นเป็นประจำ เดือดร้อนครอบครัวเป็นบาป
:s007: (เคยถามคุณพ่อแล้ว)
...แต่ถ้าเล่นนิดหน่อย สนุกๆ คลายเครียด ไม่เอาตังหรือเอานิดหน่อย ปีหนึ่งครั้งสองครั้ง
ในโอกาสปีใหม่ ตรุษจีน ไม่เป็นไร....
แต่อย่าเล่นดีกว่า เดี๋ยวติด เลิกยาก ผีพนันสิงค่ะ
:s024:
jonkkis

พุธ ธ.ค. 26, 2012 12:17 am

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมจะพยายามแก้บาปอย่างดี
คงต้องรวบรวมความกล้าหน่อย
ทุกๆวันนี้ ผมพยายามสวดบทภาวนา 15 บทของนักบุญบริจิต
พยายามสวดทุกวัน
ผมไม่ค่อยมีโอกาสได้ไปมิซาบ่อย
มิซซาคริสมาสผมยังไม่ได้ไปเลยครับ
เลยคิดว่าคนบาปอย่างผมคงต้องพึ่งพระเมตตาแบบสุดๆอะครับ
:s008: :s008: :s008:
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 26, 2012 7:51 pm

เเม้เรามีข้อผิดพลาดมากมายตามวิสัยของมนุษย์ พระองค์ทรงรักเรา พระองค์พร้อมจะโอบกอด เเละพร้อมให้อภัยเราเสมอครับ ผิดพลาดคือมนุษย์ อภัยไม่สิ้นสุดคือพระเจ้า สวดเเละวางใจในพระองค์มากๆนะครับ
sunofgod

พุธ ธ.ค. 26, 2012 10:51 pm

เลย์ เขียน:เเม้เรามีข้อผิดพลาดมากมายตามวิสัยของมนุษย์ พระองค์ทรงรักเรา พระองค์พร้อมจะโอบกอด เเละพร้อมให้อภัยเราเสมอครับ ผิดพลาดคือมนุษย์ อภัยไม่สิ้นสุดคือพระเจ้า สวดเเละวางใจในพระองค์มากๆนะครับ
คำคมซึ้งกินขาดมากๆๆ :s015:
kay-su

พฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2012 6:41 am

เป็นกำลังใจให้น๊ะค๊ะ เรื่องนี้มีก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกันคงต้องถามคุณพ่อ แต่เวลาอยู่ในห้องแก้บาปคุณพ่อก็ไม่เห็นหน้าเราอยู่แล้วลองถามคุณพ่อน่าจะได้นะค๊ะ พระเยซูบอกกับวาสสุลาว่าเป็นพระองค์เองที่ฟังเราสารภาพบาปอยู่ดังนั้นให้เราพูดกับพระองค์ได้เลยค่ะ
พี่ชื่นชมน้องมากนะค๊ะที่มีความพยายามในการแก้บาปอย่างดี ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
littleseal

พฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2012 6:59 pm

ความคิดตัวการพนันเป็นบาปจองหอง ละโมบ เกียจคร้าน

จองหอง - ถือดีว่าตัวเองมีความรู้ ความสามารถคาดเดาสถานการณ์ดีกว่าคนอื่น ดูถูกคนว่าโง่กว่าเราถึงทายผลตรงข้ามกับเรา

ละโมบ (ตระหนี่) - ต้องการทรัพย์สินผู้อื่น ไม่พอกับสิ่งที่ตนเองมี

เกียนคร้าน - ไม่ต้องการทำงานหนักเพื่อแลกเงิน ต้องหาหนทางง่ายกว่าสบายกว่าและเงินจำนวนมากกว่า

ช่วยสวดให้ค่ะ ขอให้คุณสำนึกอย่างแท้จริงและตั้งใจจะแก้ไขความผิดนั้นอย่างจริงจัง ด้วยฤทธานุภาพขององค์พระผู้เป็นเจ้า โปรดขับไล่สิ่งชั่วร้ายที่ล่อลวงคุณและประทานพระหรรษทานต่าง ๆ สำหรับคุณ

ขอพระเจ้าทรงคุ้มครองค่ะ
sansrepos

อังคาร ม.ค. 08, 2013 8:57 pm

เป็นบาปเพราะหลักๆคือโลภในทรัพย์สินที่ไม่ได้ออกแรงหา และใช้ชีวิตประมาทถ้าเล่นเสี่ยงเกินทำให้ตนเองและครอบครัวเดือดร้อนครับ

จองหองกะเกียจคร้านนี่ผมว่าประเด็นรองครับแล้วแต่คน

มันสนุกที่ได้ลุ้นครับ แต่สุดท้ายแล้วคนได้ดีใจ คนเสียเศร้าและอาจจจะเดือดร้อน ถ้าคุณไม่เดือดร้อน คุณก็อาจจะทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ยกเว้นเจ้ามือเพราะเจ้ามือไม่ค่อยเจ๊งง่ายๆ

ควรไปแก้บาปโดยเร็วครับ และหลีกหนีโอกาสที่จะกลับไปเล่นอีกนะครับ
ตอบกลับโพส