ขอปรึกษาปัญหารักต่างศาสนาค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
LOnelynan

เสาร์ ก.พ. 09, 2013 3:30 pm

เราเป็นคริสตังนอน..แล้วคนที่เราคบอยู่ตอนนี้เป็นมุสลิม ซึ่งเค้าขอเราแต่งงาน แต่ว่าเค้าขอให้เราเปลี่ยนเป็นมุสลิม ไม่งั้นไม่สามารถแต่งงานกันได้ เค้าบอกว่าอิสลามกับคริสต์ก้พระเจ้าเดียวกัน เราก้อารมณ์แบบเป็นคริสตังนอนมาทั้งชีวิต เรารักพระเจ้า รักพระเยซู รักแม่พระ เราไม่อยากเปลี่ยนเป็นมุสลิม แต่เราก้รักเค้ามากเหมือนกัน :s008: แบบนี้ทำไงดีคะ มีใครเคยอยู่ในสถานการณ์เดียวกันป่ะคะ
หรือต้องพยายามตัดใจ..เลิกคบกัน T___T
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 09, 2013 4:52 pm

เฮ้อ น่าสงสารจริงๆ ผมเห็นใจคุณ เเละ เข้าใจคุณนะครับ เราก็รักพระเจ้าของเรา เค้าก็รักพระเจ้าของเค้า เฮ้อ ทำยังไงดีล่ะ คือ มันขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคุณเองนะครับ แล้วก็ต้องรับผลของการตัดสินใจนั้น ผมเองก็เป็นคริสตังนอนเหมือนกัน เห็นใจคุณจริงๆครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรนะครับ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ ก.พ. 09, 2013 5:10 pm

...เมื่อ2-3ปี ที่ผ่านมาเคยดูคลิป ที่เขาเอามาลง เป็นคลิปที่มีคนถ่ายมา เป็นหญิงคริสเตียน
ที่แต่งงานกับชาวมุสลิม ในประเทศที่เคร่งศาสนามุสลิมมาก ผู้หญิงคนนี้แต่งงานมาปีกว่า
แต่ไม่ยอมเปลื่ยน ศาสนามาเป็นมุสลิม เธอถูกกดดันมากจากบ้านทางสามี
...วันหนึ่งเธอได้ไปหาศาสนาจารย์ คงปรึกษาเรื่องนี้ และเมื่อเธอก้าวออกจากสถานที่นั้น
มีชายชาวมุสลิมถือก้อนหินเป็นจำนวนมากไม่ต่ำกว่า 50คน ได้ขว้างปาก้อนหินใส่เธอ
เธอวิ่งหนีสุดชีวิต ถูกกระชาก ถูกทำร้ายจนเสื้อผ้าหลุดหลุ่ย ล้มลุกคลุกคลาน
จนนอนชักกระตุกอยู่ มีชายคนหนึ่งเอาก้อนหินก้อนใหญ่มากทุ่มใส่หัวเธอจนเละ
เธอนอนเละเป็นกองเนื้ออยู่ตรงนั้น สามีไปไหนไม่รู้ ช่วยอะไรไม่ได้ คนทำลายเธอก็ไม่มีใครจับ
...เราดูเสร็จขาอ่อนเลย ไม่มีแรงเลย ว่าในโลกนี้ยังมีคนจิตใจเหี้ยมโหด เถื่อนเช่นนี้
มีคนเข้าไปโพสด่าว่ามากมาย สลดใจมากๆ นี่ขนาดพระเจ้าองค์เดียวกันนะ
...เรามีหลานสาวคนหนึ่งก็หลงรักชายมุสลิม ต่างประเทศ ใครว่า ใครเตือนไม่ได้แก้แทน
ให้ทุกอย่าง เป็นคนดีอย่างนั้นอย่างนี้ พระเจ้าองค์เดียวกัน พระองค์บอกให้รักกัน ทำไม
พ่อแม่ญาติพี่น้องต้องว่าต้องด่าด้วย พูดไม่ฟังจนญาติเอือมระอา น้ำกำลังเชี่ยวไม่ฟังใครเลย
เห็นญาติเป็นศัตรู เลยบอกว่าตามใจชีวิตตัวเองรับผิดชอบตัวเอง รับได้ไหมถ้าผู้ชายมีเมียได้4คน
ตอนนี้รักชอบกัน อะไรก็ได้ทุกอย่าง แล้วถ้ามีลูกก็ต้องเป็นอิสลามด้วย แล้วเธอจะรอดหรือ
คิดให้ดีๆ อย่าหลงคารมหรือรูปหล่อเหมือนฝรั่ง เมื่อมันพลาดไปจะเรียกกลับคืนไม่ได้
แม่เขาแอบร้องไห้บ่อยๆ ทุกคนช่วยกันสวด ให้พระองค์เปิดสมอง ประทานความสว่าง สติปัญญา
ให้กับหลานสาว
....เขาคบกันเกือบ2ปี ในที่สุดก็ทางใครทางมัน พ่อแม่ญาติพี่น้องต่างก็ดีใจ ที่คิดได้ก่อนจะไปแต่งงาน
กับคนมุสลิม
....นี่เป็นเรื่องตัวอย่าง ที่เราได้พบเห็นและเกิดกับคนใกล้ตัว
คนมุสลิมที่ดีๆก็มีมาก น้องศึกษาดูให้ดีๆ ดูให้ไกลๆ ฟังผู้ใหญ่ด้วย เมื่อตัดสินใจแล้วก็ต้องรับผิดชอบ...
:s015:
LOnelynan

เสาร์ ก.พ. 09, 2013 6:08 pm

ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ
ตอนนี้หนูก้มองที่เหตุผลและสภาพความจริงด้วยค่ะ
ใจหนึ่งก้รักเค้า แต่ถ้าแต่งงานกันไปจริงๆมันก้จะมีหลายปัญหาเกิดขึ้น
หนูเป็นคริสตัง ถ้ามีลูกหนูก้อยากให้ลูกเป็นคริสตัง
ตอนนี้คงต้องแล้วแต่พระประสงค์ของพระเจ้าแล้วล่ะค่ะ
เพราะพระบิดาคงมีทางออกที่ดีที่สุดให้อยู่แล้ว :s002:
เมจิ

จันทร์ ก.พ. 11, 2013 11:07 pm

วางใจในพระเจ้าค่ะ :s012:
sansrepos

พุธ ก.พ. 13, 2013 1:50 pm

ภาวนาให้มากๆครับ ขอพระจิตเจ้าทรงนำทาง

ศาสนาอิสลามสอนให้นับถือพระเจ้าองค์เดียวกับเรา แต่ข้อความเชื่อคนละเรื่องกันเลย มุสลิมไม่ได้ยอมรับในพระเทวภาพแห่งองค์พระเยซู แต่นับถือพระองค์เป็นประกาศกเท่านั้น และที่สำคัญไม่ได้สอนให้เชื่อในความรักของพระบุตรที่ทรงไถ่บาปให้กับเรา ไม่ได้สอนให้เชื่อว่าอาศัยการรับทรมานขององค์พระผู้เป็นเจ้าเราจึงอาศัยความเชื่อนี้เพื่อรับชีวิตนิรันดรได้ ซึ่งเป็นหัวใจของศาสนาคริสต์
littleseal

พฤหัสฯ. ก.พ. 14, 2013 3:54 am

การแต่งงานไม่ใช่แค่เรื่องของ "คนสองคน" อย่างที่หลายคนคิดเลยค่ะ
มันเกี่ยวข้องกับหลาย ๆ อย่างและสิ่งหนึ่งที่มีผลมากคือ ครอบครัว ญาติ สังคมของอีกฝ่าย

ขอพระเป็นเจ้าทรงอวยพรค่ะ
ตอบกลับโพส