ประกาศข่าวดีแบบนี้ ถูกต้องไหมคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
เมจิ

พุธ ก.พ. 27, 2013 10:31 pm

ค่ะเมจิทำอะไรหยอ :s030: :s030:
Tk Spoolport

พฤหัสฯ. ก.พ. 28, 2013 10:13 pm

2)แล้วหนังสือคริสเตียน ก็คือพระเจ้าองค์เดียวกัน เราก็อยากให้คนอ่านเพราะนั่นคือพระที่เรารัก มันไม่ใช่ศาสนา มันไม่มีนิกายด้วยซ้ำ แต่คนก็ตั้งมันขึ้นมาเอง
ผมชอบตรงนี้มากเลย ฉะนั้นแล้ว ให้พระเจ้าเป็นผู้ตัดสินเถอะครับ
คนมาอ่านแล้วให้พระดลใจเอง ว่าคุณจะเลือกทางไหนในเมื่อคุณนำมาวางแล้ว

เอาใจช่วยแล้วก็ชื่นชมครับ
เพราะส่วนใหญ่ร้านต่างๆ มีแต่หนังสือทางพุทธเค้า
เมจิ

ศุกร์ มี.ค. 01, 2013 9:27 am

::036:: ::036:: : emo102 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ มี.ค. 01, 2013 10:43 pm

สมัยก่อนเราไปพักตาม โรงแรมเขาจะมีหนังสือไบเบิ้ลวางไว้บนโต๊ะหรือไว้ในลิ้นชัก
แต่เมื่อเร็วๆนี้ไปพักที่โรงแรมแถวลำพูน เรากลับเห็นเป็นหนังสือพระไตรปีฏก
วางอยู่ในลิ้นชัก แทนหนังสือไบเบิ้ล ปกแข็ง เล่มหนามาก...
เราก็แค่มองเฉยๆคิดในใจว่าสงสัยให้คนไทยที่มาพักได้อ่าน...
:s015:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ อังคาร มี.ค. 05, 2013 11:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เมจิ

เสาร์ มี.ค. 02, 2013 11:25 am

หนูก็เจอน่ะเป็นไบเบิ้ลของคริสเตียนเจอเเทบทุกโรงเเรมเลย :s012: ที่ต่างประเทศก็มีน่ะที่เวียดนามอย่างเยอะอ่า :s021:
Tk Spoolport

อาทิตย์ มี.ค. 03, 2013 3:22 am

เมื่อสักปีกว่ามาแล้วเคยไปพักที่มิวนิค ห้องเตียงคู่ ลิ้นชักด้านหนึงเป็นไบเบิ้ล อีกด้านเป็นพระไตรปิฏก
ภาคภาษาอังกฤษทั้งคู่ครับ
Cho

อังคาร มี.ค. 05, 2013 8:31 am

สวัสดีครับ น้อง mytime

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทางน้องนะครับ

ส่วนคำถามที่ถามมา ผมขออนุญาตตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
mytime เขียน: 1)เราต้องทำไงดี เราเอาหนังสือเฉพาะคาทอลิกให้คนอ่านเท่านั้นดีมั๊ย ? (แต่เราไม่มีอะ ส่วนมากมีแต่ของคริสเตียน และถ้าจะเอามาตั้ง เราจะหาของคาทอลิกได้ที่ไหน?)
A: ถ้าน้อง mytime รักพระแม่มาก ผมแนะนำว่า ควรเอาเฉพาะคาทอลิกมาดีกว่าครับ เพราะว่าถ้ามีใครก็ตามที่ได้รู้จักและรักพระแม่ พระแม่ก็จะนำเขาไปหาพระเป็นเจ้า หาพระบุตรสุดที่รักของพระแม่เช่นกันครับ

ส่วนหนังสือคาทอลิกหาได้ที่ไหนบ้าง
แนะนำให้ตามนี้เลยครับ งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ ครั้งที่ 41 (29 มี.ค. - 8 เม.ย. 2013)

ลำดับที่ 298 ศูนย์สื่อมวลชนคณะพระมหาไถ่ โซน C2 บูธ S26 ครับ

มีหนังสือคาทอลิกมากมาย ไม่ว่าจะเป็น พระคัมภีร์, ประวัตินักบุญ, หนังสือเสริมศรัทธาทั้งหลาย รวมทั้งในรูปของแผ่น CD ด้วย

http://www.pubat.or.th/default/calendar ... 9%E0%B8%98

ถ้าไม่สะดวกไปงาน ก็ไปหาซื้อได้ที่ วัดพระมหาไถ่ ครับ

http://www.holyredeemerbangkok.net/THAI/?page_id=16

จะมีร้านขายหนังสือและศาสนภัณฑ์อยู่ร้านนึง
mytime เขียน: 2)แล้วหนังสือคริสเตียน ก็คือพระเจ้าองค์เดียวกัน เราก็อยากให้คนอ่านเพราะนั่นคือพระที่เรารัก มันไม่ใช่ศาสนา มันไม่มีนิกายด้วยซ้ำ แต่คนก็ตั้งมันขึ้นมาเอง
แต่มันติดตรงที่ กลัวคนไม่รักพระแม่ กลัวคนไปนับคริสเตียนอะ เราทำไงดี ?
A: เหมือนข้อ 1 เลยครับ คาทอลิกเรานั้นรักทั้งพระเป็นเจ้าและพระแม่ สุดท้ายแล้วพระแม่ก็จะนำเขาไปกลับหาพระเจ้าเช่นกันครับ

:s012:
Cho

อังคาร มี.ค. 05, 2013 8:55 am

mytime เขียน:แล้วเรามีความเชื่อแล้ว เราควรจะประกาศให้ผู้อื่นอย่างไรดีถึงจะเหมาะสมที่สุดคะ ?
ผมขออนุญาตแนะนำว่า ให้เริ่มจากการที่เรานำพระวาจาของพระ มาปฏิบัติจริงในชีวิตของเราก่อนครับ หรือที่เขาว่ากันว่า แบบอย่างที่ดีมีค่ามากกว่าคำสอน (เหมือนดังที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำให้เราเห็น)

โดยเมื่อเรานำพระวาจามาใช้กับชีวิตเราแล้ว คนรอบข้างเขาจะเห็นว่า ชีวิตเราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น เช่น เรามีสันติสุขใจ สงบ ปราศจากความกังวลใดๆ ใจเย็น สุภาพ ถ่อมตน รวมไปถึงเรามีความรัก ความปรารถนาดีให้กับทุกคน เชื่อเถิดครับว่า เขาจะมีโอกาสกลับมาหาพระเป็นเจ้าแน่นอนครับ
mytime เขียน: แต่เราอ่านเรื่องราวที่มีคนไปเยี่ยมนรก
และพระเยซูบอกว่า เขาผู้นี้มีความเชื่อ แต่ก็เก็บงำไว้ ก็ตกนรกอะ

แล้วเราควรทำไงดี เรายอมรับว่าเรากลัวตกนรก แต่พวกเค้าที่ไม่รู้ว่าบางเรื่องก็เป็นบาป ถ้าตกนรก แล้วเราเหมือนไม่ได้เรื่องอะไรเลย
อย่ากลัวที่จะตกนรกเลยครับ พระเป็นเจ้าทรงรักเรามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ชีวิตของพระองค์บนกางเขน คือหลักฐานยืนยันครับน้อง

หนังสือบางเล่ม เชื่อไม่ได้ครับ อย่างผมก็เคยอ่านหนังสือแนวๆนี้เหมือนกัน และก็รู้สึกว่า ทำไมพระเยซูเจ้าในหนังสือเล่มนั้น ต่างกับพระเยซูเจ้าที่ผมรู้จักมากมาย บอกได้เลยว่า อย่าไปเชื่อในสิ่งที่หนังสือแนวนั้นเลยครับ ผมแนะนำว่าอ่านจากใน หนังสือ "แม่รักลูก" ดีกว่าครับ เพราะนั้นคือสิ่งที่พระเป็นเจ้าตรัสสอนเราผ่านทางพระแม่จริงๆ

และสิ่งที่พระเป็นเจ้าเรียกร้องให้เราทำคือ พลีกรรม สวดภาวนา เพื่อคนบาปทั้งหลายจะได้กลับใจ สิ่งนี้แหละครับ คือการช่วยให้คนอื่นๆ กลับใจได้ นอกเหนือไปจากการออกไปประกาศโดยตรง
ตอบกลับโพส