ขอคำปรึกษา..

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tikarn

เสาร์ มี.ค. 16, 2013 4:26 pm

เคยรู้สึกว่าทำยังไงก็เข้าไม่ถึงพระผู้เป็นเจ้าไหม ??

มันรู้สึกเหมือนว่าเราไม่สามารถเข้าใจคำสอน บทภาวนา หรืออะไรอื่นๆได้ ทั้งๆที่เราเองก็ตั้งใจ หรืออาจเป็นเพราะเราไม่มีความพยายามที่มากพอที่จะเข้าถึงพระองค์
เคยคิดถึงขนาดว่า ท่านปฏิเสธเรารึเปล่า ท่านจะเห็นว่าเราไม่สามารถเดินตามทางของพระองค์ได้รึเปล่าเลยทำให้เข้าไม่ถึงท่านซักที เคยมีใครเป็นแบบนี้ไหมคะ

เราเป็นมือใหม่ อาจทำอะไรผิดไป หรืออาจไม่มีความพยายามมากพอที่จะศึกษา หรือเข้าถึงพระองค์ แต่ก็ยังเชื่อในพระอำนาจ และความศักด์สิทธิ์ของพระองค์ รวมถึงพระเมตตาจากพระแม่มารีย์

ขอพระองค์ได้โปรดเมตตาลูกด้วย~

:s008:
เมจิ

เสาร์ มี.ค. 16, 2013 4:37 pm

เราต้องสวดภาวนาขอความเชื่อจากพระค่ะถ้าขาดความเชื่อเราก็จะทำอะไรไม่ได้เลย :s012:
littleseal

เสาร์ มี.ค. 16, 2013 6:03 pm

หลายครั้งเราต้องการคำตอบและเหตุผลมากเกินไปค่ะ
ยิ่งเร่งร้อนจะรู้จะยิ่งรู้สึกห่าง

ข้าแต่พระเจ้าโปรดทรงประทานความเชื่อ ความหวังและ
ความรักให้กับลูกด้วยเทอญ
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 16, 2013 10:04 pm

พี่ภาวนาให้นะ เอาใจช่วยสู้สู้ :s022: :s022: :s022:
สงสัยอะไร ไม่เข้าใจตรงไหน ตั้งกะทู้ถามเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 17, 2013 2:09 pm

พระเป็นเจ้าไม่เคยปฏิเสธครับ พระองค์คอยโอบอุ้ม ให้กำลังใจเราเสมอ ทุกคนสามารถเดินตามรอยของพระองค์ได้ ขอเพียงเเต่เราเปิดใจเดินเข้าไปหาพระองค์ พระองค์ก็พร้อมจะจูงมือเราเดินไปพร้อมกับพระองค์ครับ สวดภาวนามากๆๆครับ สวดขอพระจิต สวดขอเเม่พระบ่อยๆๆครับ : xemo028 :
tikarn

อังคาร มี.ค. 19, 2013 4:00 pm

siritawatss เขียน:พี่ภาวนาให้นะ เอาใจช่วยสู้สู้ :s022: :s022: :s022:
สงสัยอะไร ไม่เข้าใจตรงไหน ตั้งกะทู้ถามเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ
ขอบคุณมากๆค่ะ :))

:s015:
tikarn

อังคาร มี.ค. 19, 2013 4:03 pm

เลย์ เขียน:พระเป็นเจ้าไม่เคยปฏิเสธครับ พระองค์คอยโอบอุ้ม ให้กำลังใจเราเสมอ ทุกคนสามารถเดินตามรอยของพระองค์ได้ ขอเพียงเเต่เราเปิดใจเดินเข้าไปหาพระองค์ พระองค์ก็พร้อมจะจูงมือเราเดินไปพร้อมกับพระองค์ครับ สวดภาวนามากๆๆครับ สวดขอพระจิต สวดขอเเม่พระบ่อยๆๆครับ : xemo028 :
ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำค่ะ ^^

::022::
kay-su

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 5:07 pm

เมื่อครั้งเป็นคริสต์
ใหม่ๆ ก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอกค่ะ พยายามอ่านไบเบิ้ล อ่านแม่พระยุคใหม่ ค่อยๆ ศึกษา ฟังคุณพ่อเทศน์สอน บางทีก็ อ่านจากไบเบิ้ลไดอารี่ ฟังไปฟังมาก็จะเริ่มเข้าใจทีล่ะนิดละหน่อย ไปเรื่อยๆเองค่ะ คือว่าไบเบิ้ลน่ะพระเยซูสอนเป็นคำ อุปมาเยอะค่ะ ถ้าฟังคุณพ่อเทศน์ คุณพ่อก็อธิบายให้ฟังค่ะว่าพระหมายถึงอะไร แต่สิ่งสำคัญคือว่าพระเยซูบอกว่า ผู้ที่แสวงหาก็จะได้พบ พระเจ้าจะค่อยๆ นำทางเราเอง ตามความเหมาะสมค่ะ ไม่ต้องทุกข์หรือกังวลใจ พระเจ้าจะนำทางเราแต่ละคนเอง ขอพระเจ้าอวยพรน๊ะค๊ะ
kanya Muang-in

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 9:15 pm

ที่จริงแล้วพระเจ้าไม่ได้ทรงทิ้งคุณไปไหน แต่พระองค์ทรงโอบอุ้มคุณอยู่ เหมือนกับเพลงนี้ที่ต้องการบอกคุณ

เพลง รอยเท้าบนผืนทราย

1. คืนหนึ่งฉันเดิน เดินไปบนผืนทราย
มีรอยเท้าเรียงรายที่ผ่านมา
คู่หนึ่งเป็นของฉัน อีกคู่เป็นของพระองค์
เราพากันเดินมุ่งตรงไปไม่เคยหวั่น

2. ความลำบากมากมาย แต่ใจฉันนั้นไม่หวั่น
เพราะมีองค์พระเยซูผู้ร่วมทาง
ให้กำลังใจยามล้มลง อดทนพยายามสู้ต่อ
จะขอเดินมุ่งไปอย่างไม่เกรงกลัว

3.แต่เมื่อมองกลับไปฉันเห็น มีรอยเท้าเพียงลำพัง
โดดเดี่ยวอ้างว้างไร้จุดหมาย

ฉันจึงร้องถามพระองค์ ใยปล่อยให้ฉันเดียวดาย
ยามที่มีทุกข์มากมายในชีวา

4. ฉันได้ยินพระองค์ทรงตอบ บอกกับฉันในใจ
ว่าเราไม่เคยทิ้งเจ้าไปห่างไกล
คราใดที่เจ้าทุกข์ทน สับสนด้วยความทุกข์ใจ
ครานั้นเราอุ้มเจ้าอยู่ ในอ้อมอกเรา
(รอยเท้าคู่นั้นเป็นของเราเอง)

ขอให้คุณ อย่ากังวลไปเลยค่ะ พระองค์ทรงอยู่ข้างๆคุณเสมอ เราสามารถ สัมผัสและเข้าถึงพระองค์ได้ ในเพื่อนมนุษย์ที่ผ่านเข้ามาในชีวิตคุณ เขาเหล่านั้นที่มาขอความช่วยเหลือ จาก คุณ นั้นแหละค่ะ พระองค์คือ คน คนนั้น
tikarn

ศุกร์ มี.ค. 22, 2013 10:12 am

kanya Muang-in เขียน:ที่จริงแล้วพระเจ้าไม่ได้ทรงทิ้งคุณไปไหน แต่พระองค์ทรงโอบอุ้มคุณอยู่ เหมือนกับเพลงนี้ที่ต้องการบอกคุณ

เพลง รอยเท้าบนผืนทราย

1. คืนหนึ่งฉันเดิน เดินไปบนผืนทราย
มีรอยเท้าเรียงรายที่ผ่านมา
คู่หนึ่งเป็นของฉัน อีกคู่เป็นของพระองค์
เราพากันเดินมุ่งตรงไปไม่เคยหวั่น

2. ความลำบากมากมาย แต่ใจฉันนั้นไม่หวั่น
เพราะมีองค์พระเยซูผู้ร่วมทาง
ให้กำลังใจยามล้มลง อดทนพยายามสู้ต่อ
จะขอเดินมุ่งไปอย่างไม่เกรงกลัว

3.แต่เมื่อมองกลับไปฉันเห็น มีรอยเท้าเพียงลำพัง
โดดเดี่ยวอ้างว้างไร้จุดหมาย

ฉันจึงร้องถามพระองค์ ใยปล่อยให้ฉันเดียวดาย
ยามที่มีทุกข์มากมายในชีวา

4. ฉันได้ยินพระองค์ทรงตอบ บอกกับฉันในใจ
ว่าเราไม่เคยทิ้งเจ้าไปห่างไกล
คราใดที่เจ้าทุกข์ทน สับสนด้วยความทุกข์ใจ
ครานั้นเราอุ้มเจ้าอยู่ ในอ้อมอกเรา
(รอยเท้าคู่นั้นเป็นของเราเอง)

ขอให้คุณ อย่ากังวลไปเลยค่ะ พระองค์ทรงอยู่ข้างๆคุณเสมอ เราสามารถ สัมผัสและเข้าถึงพระองค์ได้ ในเพื่อนมนุษย์ที่ผ่านเข้ามาในชีวิตคุณ เขาเหล่านั้นที่มาขอความช่วยเหลือ จาก คุณ นั้นแหละค่ะ พระองค์คือ คน คนนั้น
:s009: :s009:

เพลงซึ้งมากๆค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำค่ะ ::005::
kanya Muang-in

เสาร์ มี.ค. 23, 2013 10:22 pm

ขอพระเป็นเจ้าทรง อวยพรคุณมากๆนะค่ะ จะสวดให้ค่ะ ::001::
tikarn

จันทร์ มี.ค. 25, 2013 10:55 am

kanya Muang-in เขียน:ขอพระเป็นเจ้าทรง อวยพรคุณมากๆนะค่ะ จะสวดให้ค่ะ ::001::
ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรค๊า

:s015: ::005::
ตอบกลับโพส