ถามเรื่องพระแม่ครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Tk Spoolport

อาทิตย์ มี.ค. 17, 2013 10:43 pm

คือผมไปเจอพวกที่ตั้งเพจไม่เชื่อพระเจ้า
อ้างว่า หากพระแม่ตั้งใจจะเป็นพรหมจรรย์จริง แล้วจะหมั้นกับนักบุญยอแซฟทำไม
ใครช่วยไขข้อข้องใจนี้ได้บ้างครับ
ปล. โดยส่วนตัวผมไม่สน ผมแค่เชื่อว่าพระแม่บริสุทธิ์ทั้งกาย วาจา ใจ เป็นแบบอย่างที่ดี
แต่ในกรณีนี้ ผมอยากทราบ จะได้ตอบพวกที่ไม่เชื่อได้อย่างสนิทใจครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อังคาร มี.ค. 19, 2013 10:35 am

ตามความเข้าใจคร่าวๆนะคะ... (เดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบ อีกทีค่ะ)
สมัยนั้นชาวยิวมีธรรมเนียมปฎิบัติ ก็เหมือนกันเกือบทั่วโลก มีลูกสาวต้องออกเรือน
เพื่อจะได้มีคนคุ้มครองดูแล นั่นก็คือต้องแต่งงาน. ผู้หญิงชาวยิวสมัยนั้นต้องอยู่ใต้อำนาจผู้ชาย
ไม่มีสิทธิสตรีเหมือนสมัยนี้
...แม่พระตั้งใจถือพรมจรรย์ แต่ก็ต้องรับหมั้นโจเซฟ ตามที่ผู้ใหญ่เห็นชอบ หลังจากรับหม้ันแล้ว
ทูตสวรรค์ได้มาแจ้งเรื่องที่พระบุตร จะมาบังเกิด เรื่องต่างๆดังที่เราทราบ
และยังเป็นการยืนยันของนักบุญโยเซฟอีกว่าท่านไม่ได้ยุ่ง หรืออะไร กับแม่พระ จนท่านคิดหนี
...นักบุญโยเซฟเป็นผู้ชอบธรรม พระเจ้าได้เลือกท่านให้คุ้มครองดูแลแม่พระ และพระบุตร
ท่านเจริญชีวิตน่ายกย่อง ท่านให้เกียรติแม่พระ ดูแลพระกุมารอย่างดี ทำหน้าที่บิดาเลี้ยงอย่างดี
ท่านรู้อยู่แล้วว่า พระกุมารเป็นพระผู้ไถ่ เป็นบุตรพระเจ้า แม่พระเป็นคนของพระเจ้า ท่านไม่ได้ยุ่งเกี่ยว
เรื่องชู้สาวเลย (เรื่องที่มีบางนิกายคิดว่าแม่พระมีลูกอีกหลายคน )
ท่านให้เกียรติแม่พระ ครรภ์ของแม่พระสงวนไว้ให้กับพระบุตรแต่ผู้เดียวนิรันดร......
...ที่เชิงการเขน ทำไมพระเยซูเจ้ายกแม่ของพระองค์ให้กับศิษย์ดูแล ทำไมไม่บอกลูกศิษย์
ให้พี่ๆน้องๆของพระองค์ดูแล นั่นแสดงว่าพระองค์ไม่มีพี่ๆน้องๆท้องเดียวกัน.....
และถ้ามีพี่ๆน้องๆ ...พี่ๆน้องๆก็ทำผิดพระบัญญัติประการที่4 ....
รอท่านที่รู้มาตอบค่ะ....
เมจิ

อังคาร มี.ค. 19, 2013 10:38 am

การปมั้นเป็นธรรมเนียมปฏิบัติในหมู่ชาวยิวค่ะก็เหมือนที่มามี้พูดไปค่ะ :s012:
rosa-lee

อังคาร มี.ค. 19, 2013 4:08 pm

พอดีเลย วันนี้ 19 มี.ค. ฉลองนักบุญ โยเซฟภัสดาของพระนางมารีอา
ท่านเป็นผู้ โชคดี และมีพระพรมากมาย ที่พระเจ้าได้ประทานให้ท่าน ท่านเป็นหัวหน้าครอบครัว
ศักดิ์สิทธิ์ ท่านได้คุ้มครองดูแลแม่พระ พระกุมารเจ้า ให้พ้นเงื้อมมือกษัตริย์เฮโรด ท่านเป็นพ่อบ้าน
ที่ดี ตอนที่พระเยซูอายุ12ขวบได้หายไปท่านและพระแม่มารีย์ได้ออกตามหาลูกด้วยความเป็นห่วง
และตอนที่พระเยซูออกไปเทศน์ ก็มีคนพูดว่า นี่เป็นลูกช่างไม้ นี่เป็นลูกโยเซฟ จากนาซาแร็ตมิใช่หรือ
นักบุญโยเซฟยังโชคดีที่สุดได้สิ้นใจในอ้อมพระหัตย์พระเยซูเจ้าและแม่พระ
จึงมีบทสวด เยซู มารีย์ โยเซฟ ให้คุ้มครองเราให้สิ้นใจในศิลและพระพร
....JOSEPH แต่ละอักษรมีความหมาย
J = Justice........ :ความยุติธรรม
O = Obedience ....:ความเชื่อฟัง
S = Silence..........:ความเงียบ (ดุษณีภาพ)
E = Experience.....:ความสันทัดจัดเจน
P = Prudence........:ความเฉลียวฉลาครอบครอบ (ปรีชาญาณ)
H =Humility..........:ความสุภาพถ่อมตน
นักบุญโยเซฟ.....ช่วยวิงวอนเทอญ
ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรให้ผู้มีศาสนานาม โยเซฟ ที่ฉลองในวันนี้ มีความสุขค่ะ :s007:
Tk Spoolport

อังคาร มี.ค. 19, 2013 10:46 pm

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเห็นภาพ
หากไม่รับการหมั้นหมายถือเป็นการผิดต่อบิดามารดา และประเพณี
แต่เมื่อรับแล้วก็ตั้งใจถือพรหมจารีตลอดชีพ และโชคดีที่นักบุญยอแซฟเป็นคนดีด้วย

เราเอามุมมมองปัจจุบันและวิถีชีวิตปัจจุบันไปตัดสินไม่ได้นั่นเอง ขอบคุณมากๆ ครับ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ มี.ค. 20, 2013 9:57 am

1คร 7: 36
ถ้าผู้ใดคิดว่าตนอาจประพฤติไม่สมควรกับหญิงคู่หมั้นของตนเพราะความรักร้อนแรง และรู้สึกว่าตนควรจะแต่งงาน ก็ให้เขาทำตามความปรารถนาเถิด เขามิได้ทำบาป ทั้งสองควรแต่งงานกัน ส่วนผู้ที่ตั้งใจแน่วแน่จะไม่แต่งงานโดยไม่มีใครบังคับ แต่ด้วยความสามารถที่จะบังคับควบคุมความปรารถนาของตน และตัดสินใจแน่วแน่จะไม่มีเพศสัมพันธ์กับหญิงคู่หมั้น เขาก็ทำดีแล้ว ดังนี้ ผู้ที่แต่งงานกับหญิงคู่หมั้น ของตนก็ทำดี และผู้ที่ไม่แต่งงาน ก็ทำดีกว่า

----จะเห็นว่าสมัยก่อนนั้น พ่อแม่มักจะหมั้นหมายลูกไว้ตั้งแต่อายุน้อย แทบทุกคนจึงมักมีคู่หมั้นคู่หมายแบบคลุมถุงชนกัน ในบทนี้ชี้ชัดว่า ชาวยิวที่หมั้นแล้ว ยังมีทางเลือกไม่แต่งงาน และไม่มีเพศสัมพันธ์ได้ครับ
sunofgod

พุธ มี.ค. 20, 2013 1:26 pm

หมั้นเพื่อไม่เกิดเรื่องเสียหายที่ผู้อื่นคิดน่ะครับ :s012:
ตอบกลับโพส