อยากรู้จักแม่พระค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
atatakanakokoro

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 5:42 pm

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาว new mana

ดิฉันเป็นเพิ่งสมาชิกใหม่ของเว็ปนี้ค่ะ ต้องขอท้าวความก่อนนะคะ
ดิฉันเป็นคริสเตียนตั้งแต่เกิดค่ะ เริ่มจากคุณพ่อคุณแม่เป็นผู้ที่เปลี่ยนศาสนาจากพุทธมาเป็นคริสต์ จากการประกาศของคริสเตียน ชีวิตของดิฉันก็มีทั้งสุขและทุกข์ระคนกันไป ไม่ต่างจากคนทั่วไป

จากหัวข้อ "อยากรู้จักแม่พระ" ไม่ทราบว่าเพราะจึงมีความคิดนี้ เพราะคิดว่าคริสเตียนโปรเตสแตนท์ส่วนใหญ่ ที่มีโบสถ์ที่เป็นสมาชิกอยู่ ก็จะทุ่มทั้งแรงกายแรงใจเพื่อพันธกิจในคริสตจักรของตนเองค่ะ แต่ก็ทราบว่ามีคริสต์โปรฯ อยู่หลายคนทีเดียวที่สนใจคาทอลิกอยู่ไม่น้อย เท่าที่อ่านในเว็ปก็จะมี พี่พีพี โปรดปราน (ดิฉันไม่รู้จักเธอหรอกค่ะ...เห็นจากหลายคนเขียนถึงเธอในแง่ดี...และดิฉันก็คิดเช่นนั้นค่ะ) และคริสเตียนบางคนถึงกับเปลี่ยนไปเป็นคาทอลิกเลยก็มี แสดงว่าคาทอลิกต้องมีดีอยู่มากเลยทีเดียว

ความสนใจคาทอลิกเริ่มจากคุณพ่อชอบอ่านหนังสือ ค้นคว้า เรื่องที่ท่านสนใจก็มีเรื่องคาทอลิกค่ะ คุณพ่อจึงซื้อหนังสือคาทอลิกมาให้อ่านอยู่บ้าง มีบทวันทามารีอา พระสิริพึงมี ก็อ่าน ตอนนั้นดิฉันเรียนอยู่ชั้นปี 1 ผ่านมา 10 กว่าปีมาแล้ว (ลองนับอายุเองนะคะ...ไม่น้อยแล้วค่ะ) ตอนนั้นคุณพ่อบอกว่า ขอให้แม่พระช่วยวิงวอนด้วยนะ ยอมรับว่าตกใจค่ะ เพราะความเป็นคริสเตียนเราไม่มีท่านอื่นเลย นอกจากพระเจ้าจริงๆ แต่ก็อ่านหนังสือที่คุณพ่อให้ค่ะ มีบทภาวนา ก็ท่องตามนั้น ไม่ได้คิดอะไรมาก แต่เพราะตอนนั้นอยู่ ปี 1 เรียนหนักมาก หามรุ่งหามค่ำ แถมยังต้องเข้าประชุมเชียร์ของคณะ ก็เลยไม่ได้สนใจมากนัก แต่ก็ยังคงเป็นคริสเตียนตามปกติค่ะ

เวลาผ่านไป จนมาถึงตอนนี้ ก็เริ่มสนใจวิถีทางคาทอลิกมากขึ้น จึงอ่านในเว็ปไซต์ต่างๆ มากขึ้น ทำให้เข้าใจคาทอลิกมากขึ้น ก็เริ่มเล่าให้คุณพ่อคุณแม่ฟังค่ะ เล่าเรื่องแม่พระ คุณพ่อคุณแม่ไม่ว่าเลยค่ะ เมื่อคุณแม่ฟังเพลงคาทอลิก ท่านชอบเสียด้วยซ้ำ ท่านว่า เพลงคาทอลิกฟังแล้วเย็นใจ จะออกแนวไทยๆหวานๆ (ดิฉันเปรียบเหมือนน้ำหวานกลิ่นดอกมะลิหรือนมแมวค่ะ)

ดิฉันชอบดูรายการพระเจ้าสถิตกับเราทาง internet ค่ะ คำสอนของบาทหลวงดีจังเลย ดีเหมือนของคริสเตียนค่ะ และก็ฟังมาเรื่อยๆ จนมีความคิดว่า ถ้าในชีวิตนี้เรามีโอกาสได้สามัคคีธรรมและมิสซาร่วมกับพี่น้องคาทอลิกคงจะดีไม่น้อย อีกทั้งสวดภาวนาสายประคำด้วย

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 6:11 pm

มาต่อนะคะ...

ดิฉันรู้จักเพื่อนชาวคาทอลิกด้วยค่ะ เป็นเพื่อนร่วมงาน แต่ผิวเผินมาก ไม่สนิทเลย แต่ก็มีความปรารถดีต่อกันค่ะ ยิ้มทักทายให้กัน และหนุนใจกัน แต่ตอนนี้ไม่ได้เจอแล้ว และดิฉันเคยไปเข้าเงียบแห่งหนึ่ง ได้คุยกับคนที่ไปเข้าเงียบเหมือนกัน พวกเขาใจดี รู้สึกอบอุ่นในใจอย่างบอกไม่ถูก และอีกครั้งที่รู้สึกประทับใจชาวคาทอลิกมากๆ คือวันหนึ่งดิฉันไม่สบาย ทำให้นอนไม่ได้รู้สึกกระสับกระส่ายทั้งคืน รุ่งเช้าต้องไปทำงาน นอนก็นอนไม่หลับแล้ว เลยแต่งตัวออกจากบ้านตั้งแต่ตีห้า วันนั้นเป็นเช้ามืดที่ฝนโปรยปราย บ้านของดิฉันอยู่ลึก เดินออกมาตามถนน มีรถคันหนึ่งบีบแตรเรียกให้ขึ้นรถไปด้วยกัน เพราะอยู่หมู่บ้านเดียวกัน ดิฉันเห็นคนขับเป็นพี่สาวคนหนึ่ง อายุประมาณ 40 ปี จากการแต่งตัว คิดว่าคงเป็นหัวหน้าของบางหน่วยงานแน่เลย ไม่ราชการก็รัฐวิสาหกิจ ดิฉันตกใจระคนดีใจ เพราะพี่เขาเปิดเพลงคริสเตียนในรถ เพลงของ Don Moen ค่ะ แล้วเหลือบไปเห็นที่กระจกรถห้อยสร้อยไม้กางเขน เป็นคริสต์ชัวร์ แต่คริสเตียนหรือคาทอลิกนี่ซิ ก็เลยถามไป พี่สาวคนนั้นตอบว่า เป็นคาทอลิกค่ะ หลังจากถึงทางแยก ดิฉันลงรถ วันนั้นรู้สึกเป็นสุขและประทับใจมากค่ะ เลยแอบคิดว่าถ้าเรามีเพื่อนที่เป็นคาทอลิกที่เป็นเพื่อนสนิทจริงๆ เหมือนอย่างเพื่อนคริสเตียนหรือเพื่อนชาวพุทธ (เพื่อนที่เป็นชาวพุทธคบกันมานานแล้วค่ะ) ก็จะดีมากเลย

เกี่ยวกับแม่พระ ดิฉันได้อ่านจาก internet พบว่า แม้แต่ท่าน มาร์ติน ลูเธอร์ ผู้ปฏิรูปศาสนาจนเกิดเป็นคริสเตียนทุกวันนี้ ท่านเคารพรักแม่พระตลอดชีวิตของท่าน รวมทั้งผู้ปฏิรูปในสังกัดต่างๆ ท่านอื่นๆ ก็ให้ความเคารพเช่นกัน ทำให้ดิฉันฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า แม่พระ ท่านไม่ใช่พระเจ้า แต่ท่านก็มีบทบาทสำคัญในโลกนี้ แม้แต่พระเยซูคริสต์เจ้ายังให้เกียรติท่านมากเลยค่ะ
อีกทั้งได้อ่านบทความของพี่พีพีเกี่ยวกับแม่พระ ก็เกิดความทราบซึ้งใจ จนต้องมาเขียนกระทู้ของนิวมานาแห่งนี้

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 6:19 pm

ต่ออีกหน่อยค่ะ.....

พี่น้องชาวคาทอลิกคะ ดิฉันดีใจที่ได้รู้จักทุกท่านในเว็ปนี้นะคะ บางทีวันหนึ่ง เราอาจได้พบกัน โดยส่วนตัว ดิฉันมีทัศนคติที่ดีต่อท่านค่ะ และอยากรู้จักท่านตัวเป็นๆ อยากร้องเพลง ฟังเทศน์ ร่วมมิสซา ร่วมสามัคคีธรรมกับท่าน และอยากสวดสายประคำด้วยค่ะ เราสามารถแชร์ประสบการณ์ในพระเจ้าด้วยกันได้นะคะ

วันนี้พูดได้เลยค่ะว่า แม้ดิฉันยังไม่รู้จักแม่พระ แต่ขอรักแม่พระไปก่อน วันหนึ่งบางทีพระเจ้าอาจจะอนุญาตให้ดิฉันพบแม่พระเหมือนที่พี่พีพีพบและมีประสบการณ์ก็ได้

ขอพระคุณความรักของพระบิดาเจ้า พระเยซูคริสต์เจ้า พระวิญญาณบริสุทธิ์ (พระจิต) สถิตอยู่กับท่านทั้งหลายในเว็ปนิวมานาแห่งนี้นะคะ

จากคริสเตียนผู้หนึ่งที่รักชาวคาทอลิกและไม่ปฏิเสธแม่พระ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 7:01 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ...เราเป็นพี่น้องกันค่ะ
ดีใจค่ะที่น้องเปิดใจกว้าง อยากรู้จักแม่พระ แม่พระน่ารักมาก เป็นหญิงที่มีพระพรมากๆที่
พระเลือกให้เป็นมารดาของพระองค์ ในนี้มีหลายกระทู้ ที่กล่าวถึงแม่พระ แม่ที่รักยิ่งของชาวเรา
น้องลอง เซิฟร์ๆหาดูนะคะ มีอะไรแลกเปลี่ยนความคิดสนทนากันได้นะคะ มีพี่น้องโปรฯน่ารัก
ในนี้หลายท่านนะคะ...
:s021:
sunofgod

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 8:43 pm

ยินดีเสมอครับ คาทอลิกรักคริสเตียนเหมือนพี่เหมือนน้องเสมอครับ :s015: :s015:
kanya Muang-in

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 9:04 pm

ยินดีค่ะ เรามีองค์พระเจ้าเดียวกัน มีพระแม่ที่น่ารักยิ่ง และคอยดูแลเราเหล่าคริสตชน ทั้งหลาย ขอบคุณพระเจ้าที่ นำคุณมา ให้รู้จักกับพระมารดาของพระเยซูเจ้า ยินดีค่ะ ขอ พระพรของพระนางมารีย์ที่ช่วยวิงวอนเพื่อเรา ได้อยู่กับท่านเสมอ
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 9:31 pm

ยินดีต้อนรับนะ ครับ ขอให้เเม่พระอวยพรนะ ครับ :s021:
เมจิ

พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 10:59 pm

ยินดีต้องรับค่าเมจิเป็นพุธหัวใจคาทอลอคค่า :s021: :s021:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ มี.ค. 22, 2013 3:20 am

ยินดีต้อนรับครับ ลองอ่านบทความนี้ได้นะครับ เกี่ยวกับการหายไปของแม่พระในพื้นที่โปรแตสแตนท์

ชาว คริสเตียนทุกนิกายต่างพากันหาเหตุผลของตนเองในการให้ความเคารพต่อมารดาของ พระเยซูเจ้า
viewtopic.php?f=13&t=696

พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2013 1:15 pm

ขอบคุณ พี่ rosa-lee, คุณ sunofgod, คุณ Kanya Muang-in, คุณ siritawatss, น้องเมจิ, คุณ Holy นะคะสำหรับคำแนะนำ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
เมจิ

พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2013 2:55 pm

:s007: :s007: :s007:
win_comeback

พฤหัสฯ. เม.ย. 04, 2013 6:35 pm

ผมเป็นคาทอลิกตั้งแต่ต้นพระเจ้านำมา แต่ผมว่าเทศนาของคริสเตียนก็ไม่เลว ดีมาก
เน้นพระคำ คาทอลิกเน้นพิธีกรรม แต่ผมเลือกคาทอลิก เพราะ คาทอลิกเริ่มแรกของศาสนจักร สืบทอดจาก
นักบุญเปโตร

ศุกร์ เม.ย. 05, 2013 3:58 pm

win_comeback เขียน:ผมเป็นคาทอลิกตั้งแต่ต้นพระเจ้านำมา แต่ผมว่าเทศนาของคริสเตียนก็ไม่เลว ดีมาก
เน้นพระคำ คาทอลิกเน้นพิธีกรรม แต่ผมเลือกคาทอลิก เพราะ คาทอลิกเริ่มแรกของศาสนจักร สืบทอดจาก
นักบุญเปโตร

ดีใจที่คุณวินเป็นคาทอลิกเชื่อพระเจ้าตั้งแต่ต้น ใช่ค่ะ คำเทศนาของคริสเตียนดีมาก ของคาทอลิกก็ดีมากเช่นเดียวกันค่ะ เคยฟังเหมือนกัน ในรายการพระเจ้าสถิตกับเรา

ดิฉันขอแนะนำคำเทศนาของอาจารย์บางท่านในฝั่งคริสเตียนนะคะ
1. อ.นพ.วรุณ เลาหประสิทธิ์
ท่านเป็นแพทย์ผ่าตัดสมอง อยู่ที่เมืองซีแอทเทิลค่ะ แล้วก็เป็น Paster ด้วย ท่านจะเทศนาเน้นเรื่องไฟพระวิญญาณค่ะ ไม่ต้องห่วงนะคะ ท่านเทศนาเข้าใจง่าย

2. Joel Osteen
จะเทศน์แนวให้กำลังใจ เน้นความรักของพระเจ้า สร้างความหวัง ความเชื่อมั่น และไว้วางใจค่ะ

คุณวินลองเสิร์ชหาใน youtube นะคะ มีให้ฟังเยอะค่ะ ส่วนของคุณหมอจะอยู่ใน
New Hope International Church ค่ะ
Cho

อังคาร พ.ค. 07, 2013 8:33 pm

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรเช่นกันนะคร้าบบบ :s012:

และถ้าอยากรู้จักแม่พระมากยิ่งขึ้น ลอง download หนังสือแม่รักลูก เล่ม 1 และ 2 ไปอ่านดูนะครับ

viewtopic.php?f=2&t=11200&p=222792&hili ... 81#p162513

พฤหัสฯ. พ.ค. 09, 2013 1:20 pm

Cho เขียน:ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรเช่นกันนะคร้าบบบ :s012:

และถ้าอยากรู้จักแม่พระมากยิ่งขึ้น ลอง download หนังสือแม่รักลูก เล่ม 1 และ 2 ไปอ่านดูนะครับ

viewtopic.php?f=2&t=11200&p=222792&hili ... 81#p162513
ขอบคุณ คุณ Cho ที่ส่งไฟล์มาให้อ่านนะคะ
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
::001::
ตอบกลับโพส