ขอคำภาวนาให้ได้เรียนคำสอน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Piccino

อังคาร มิ.ย. 11, 2013 10:55 am

เคยได้ยินว่าพอเราจะเรียนคำสอนหรือตั้งใจจะเข้าศาสนาคริสต์จริงจังแล้วจะมีการทดลองมากมาย
ตอนนั้นอยากจะเจอจริงๆการทดลองเนี่ย เพราะเรามั่นใจมากว่าเราชนะมันได้อยู่แล้ว
แต่สุดท้ายจริงๆก็ทำไม่ได้ งานการต่างๆประดังเข้ามาตั้งแต่วันที่ต้องไปเรียนคำสอนวันแรกเลยไม่ได้ไป
พอมาอาทิตย์ที่ 2 ตั้งใจจะไปก็มีงานเข้ามาอีก แต่งตัวรอเรียบร้อยแต่ไปไม่ได้ เศร้า
อาทิตย์นี้ก็ไปไม่ได้เพราะต้องดูแลพ่อแม่ อาทิตย์หน้าโดนบังคับไปต่างจังหวัดอีกแถมต้องเข้าวัดด้วย
เครียดมากเลยหาทางออกไม่ได้ อธิษฐานทุกวันเลยขอให้ได้เรียนในปีนี้ด้วยเถอะ..
วันนี้ที่วัดโทรมาเลยบอกไปว่าอยากเรียนมากเลยแต่เดือนนี้ไปไม่ได้
พี่ที่โทรมาเลยบอกว่าเดี๋ยวจะไปปรึกษาคุณพ่อให้ช่วย..ฝากเพื่อนๆช่วยอธิษฐานเผื่อด้วยนะคะ
:s008: :s008: :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 11, 2013 1:23 pm

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ขอให้ตั้งมั่นในความตั้งใจของเราไว้นะครับ รอคอยเเละสวดภาวนาครับ ขอให้เเม่พระช่วยด้วยครับ จะภาวนาช่วยด้วยครับ :s002:
sunofgod

อังคาร มิ.ย. 11, 2013 5:34 pm

ขอพระจิตเจ้าทรงทำงานครับ :s015:
เมจิ

อังคาร มิ.ย. 11, 2013 9:11 pm

สวดให้ค่ะ :s012:
Piccino

พุธ มิ.ย. 12, 2013 9:15 am

ขอบคุณค่ะ เมื่อวานก็มีเรื่องผิดหวังอีก
วาดรูปส่งประกวดแต่ตกรอบ วาดแทบตาย
มีแต่คนบอกว่าสวยมาก แต่ตกรอบ
กรรมการบอกว่าดูการ์ตูนเกิน เด็กเกินไป
โอเค..ไม่เป็นไร แต่แอบเสียใจนิดนึง
ก็นะ..อุตส่าห์อดหลับอดนอนวาดทั้งอาทิตย์
จะให้ไม่ผิดหวังเลยก็ไม่ได้ อิอิ สู้ๆ จะสู้ให้ถึงที่สุดในทุกๆเรื่อง
รุ่งอรุณ

พุธ มิ.ย. 12, 2013 12:25 pm

Piccino เขียน:ขอบคุณค่ะ เมื่อวานก็มีเรื่องผิดหวังอีก
วาดรูปส่งประกวดแต่ตกรอบ วาดแทบตาย
มีแต่คนบอกว่าสวยมาก แต่ตกรอบ
กรรมการบอกว่าดูการ์ตูนเกิน เด็กเกินไป
โอเค..ไม่เป็นไร แต่แอบเสียใจนิดนึง
ก็นะ..อุตส่าห์อดหลับอดนอนวาดทั้งอาทิตย์
จะให้ไม่ผิดหวังเลยก็ไม่ได้ อิอิ สู้ๆ จะสู้ให้ถึงที่สุดในทุกๆเรื่อง
แม้ความผิดหวังจะทำให้เราเจ็บปวด เสียใจ
ถ้าเราพิจารณาดูว่าเราต้องแก้ไขปรับปรุงอย่างไร
ความผิดหวังจะเป็นบันไดก้าวสู่ความสำเร็จนะคะ

ขอเอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ส่วนเรื่องเรียนคำสอน สนใจเรียนที่มหาไถ่มั๊ยคะ
เพราะสามารถเลือกเรียนได้ตามเวลาที่เราสะดวก

::017::
เมจิ

พุธ มิ.ย. 12, 2013 4:07 pm

ไม่เป็นไรค่ะเราทำดีที่สุดเเล้ว :s012:
Piccino

พฤหัสฯ. มิ.ย. 13, 2013 4:20 pm

รุ่งอรุณ เขียน: แม้ความผิดหวังจะทำให้เราเจ็บปวด เสียใจ
ถ้าเราพิจารณาดูว่าเราต้องแก้ไขปรับปรุงอย่างไร
ความผิดหวังจะเป็นบันไดก้าวสู่ความสำเร็จนะคะ

ขอเอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ส่วนเรื่องเรียนคำสอน สนใจเรียนที่มหาไถ่มั๊ยคะ
เพราะสามารถเลือกเรียนได้ตามเวลาที่เราสะดวก
อยากเรียนมากค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง
ที่วัดมหาไถ่เริ่มเรียนหรือยังคะ เดินทางด้วย BTS ไปได้ยังไงบ้าง
พอดีไม่มีรถค่ะ แล้วก็อยากเป็นคาทิลิกอยู่คนเดียวเลยต้องดิ้นรนด้วยตัวเอง แหะๆ
แล้วที่นี่เลือกเรียนตามสะดวกยังไงมั่งคะ ช่วยแนะนำด้วยค่าาาา ขอบคุณมากๆค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆๆ
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 13, 2013 5:23 pm

Piccino เขียน:อยากเรียนมากค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง
ที่วัดมหาไถ่เริ่มเรียนหรือยังคะ เดินทางด้วย BTS ไปได้ยังไงบ้าง
พอดีไม่มีรถค่ะ แล้วก็อยากเป็นคาทิลิกอยู่คนเดียวเลยต้องดิ้นรนด้วยตัวเอง แหะๆ
แล้วที่นี่เลือกเรียนตามสะดวกยังไงมั่งคะ ช่วยแนะนำด้วยค่าาาา ขอบคุณมากๆค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆๆ
ที่มหาไถ่ จะเป็นการเรียนเดี่ยวกับคุณพ่อหรือบราเดอร์
จะเริ่มเรียนเมื่อไหร่ก็ได้ และจัดตารางได้ตามสะดวก
เมื่อไปติดต่อ เจ้าหน้าที่จะให้เรากรอกรายละเอียดและวัน เวลาที่เราสะดวกเรียน
และติดต่อเรากลับมาเมื่อจัดตารางได้ค่ะ

ปกติเจ้าหน้าที่จะติดต่อกลับมาภายใน 3-4 วัน

การเดินทาง BTS ลงที่สถานีเพลินจิต ตรงสถานีจะมีคิวมอไซด์เข้าไปที่วัด 10 บาท
และตรงหน้าวัดก็มีคิวมอไซด์มาที่สถานี BTS เหมือนกัน

ลองดูนะคะ ติดขัดตรงไหนถามได้ค่ะ

ขอพระอวยพรค่ะ

dark-kanita

ศุกร์ มิ.ย. 14, 2013 3:48 am

สู้ๆนะครับ ค่อยๆหาเวลาเรียน ตอนผมเอง ก็แทบแย่เหมือนกัน ตอนจะเรียน หรือตอนจะรับศิลล้างบาป หรือแม้แต่หลังรับ นี่ มาร ก็ทำหน้าที่ของมันเต็มที่เหมือนกัน :s002: ลองสวดขอพระเยอะๆนะครับ
Piccino

ศุกร์ มิ.ย. 14, 2013 9:53 am

ขอบคุณทุกคนมากๆค่ะ เดี๋ยวจะลองไปวัดมหาไถ่ดูนะคะ
สู้ๆๆ ตอนแรกตัดใจแล้ว สงสัยต้องไปเรียนปีหน้าแน่เลย
แถมปีหน้ามี plan ว่าจะเรียนต่อปริญญาโทด้วย
แทบจะไม่เรียนโทต่อแล้ว เพราะอยากเรียนคำสอนก่อน แหะๆๆ
ขอบคุณมากๆค่ะ ทุกคนเป็นเหมือนพระพรที่พระมอบให้เราจริงๆ
แม้จะเจอปัญหายังไง สุดท้ายก็จะมีทางออกที่ดีที่สุดให้เราเสมอ
ขอบคุณค่ะ...พระเจ้าอวยพรทุกคนนะคะ
:s015: :s015: :s015:
sansrepos

พุธ ก.ค. 31, 2013 8:35 pm

ถ้าคุณ จขกท หาเวลาเรียนเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้จริงๆคุณลองหาหนังสือคำสอนฉบับย่อๆมาอ่านดูก่อนสิครับ ใช้เวลาไม่กี่วันก็น่าจะอ่านจบได้ครับ จริงๆแล้วเนื้อหาวิชาคำสอนจริงๆไม่ได้มีอะไรมาก สำคัญจริงๆอยู่ที่ความเชื่อของคุณมากกว่าครับ อ่านแล้วมีข้อสงสัยอะไรก็ถามทาง PM หรือมา post ถามในบอร์ดนี้ดูก็ได้ครับเชื่อว่ามีผู้รู้พร้อมจะตอบครับ

ความรู้เกี่ยวกับศาสนานั้นเรียนกันไม่รู้จบแต่ความรู้หลักๆจริงไม่ได้มากครับ สำคัญที่ความเชื่อ ความศรัทธาของเราครับ เมื่อเราเชื่อและศรัทธาในองค์พระเจ้าอย่างแท้จริงความวางใจก็จะตามมาเองครับ พูดง่ายแต่จริงๆก็อาจจะทำไม่ง่ายครับ เพราะการวางใจในพระเจ้าอย่างหมดสิ้นก็หมายถึงการที่เราต้องละทิ้งตัวตนของเรา เหมือนกับที่ศาสนาพุทธสอนให้ละอัตตานั่นแหละครับ
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2013 12:38 pm

sansrepos เขียน:ถ้าคุณ จขกท หาเวลาเรียนเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้จริงๆคุณลองหาหนังสือคำสอนฉบับย่อๆมาอ่านดูก่อนสิครับ ใช้เวลาไม่กี่วันก็น่าจะอ่านจบได้ครับ จริงๆแล้วเนื้อหาวิชาคำสอนจริงๆไม่ได้มีอะไรมาก สำคัญจริงๆอยู่ที่ความเชื่อของคุณมากกว่าครับ อ่านแล้วมีข้อสงสัยอะไรก็ถามทาง PM หรือมา post ถามในบอร์ดนี้ดูก็ได้ครับเชื่อว่ามีผู้รู้พร้อมจะตอบครับ

ความรู้เกี่ยวกับศาสนานั้นเรียนกันไม่รู้จบแต่ความรู้หลักๆจริงไม่ได้มากครับ สำคัญที่ความเชื่อ ความศรัทธาของเราครับ เมื่อเราเชื่อและศรัทธาในองค์พระเจ้าอย่างแท้จริงความวางใจก็จะตามมาเองครับ พูดง่ายแต่จริงๆก็อาจจะทำไม่ง่ายครับ เพราะการวางใจในพระเจ้าอย่างหมดสิ้นก็หมายถึงการที่เราต้องละทิ้งตัวตนของเรา เหมือนกับที่ศาสนาพุทธสอนให้ละอัตตานั่นแหละครับ
:s007:
gabriella faith

อาทิตย์ ส.ค. 04, 2013 10:57 pm

วัดแม่พระกุหลาบทิพย์ ลาดพร้าวซอย124 เปิดเรียนวันอาทิตย์เวลา13.00-15.00น. มาสมัครเรียนตอนนี็้ได้ค่ะ ถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆนะค่ะ^^
ถ้าเราตั้งใจอยากเป็นคนของพระ ทุกคนก็จะได้ล้างบาปค่ะ ขอให้มีเวลามาเรียนบาง ประมาณ11ครั้งค่ะ หรือถ้าเวลาไม่พอคุณพ่อท่านจะพิจารณาว่าน้องมีความตั้งใจเป็นคนของพระมากน้อยแค่ไหนค่ะ สำหรับคนที่มีเวลาเรียนไม่ถึง11ครั้ง จะมีสอบสัมภาษณ์หลังปิดคอร์สเรียนค่ะ(สอบแบบสบายๆค่ะ) นักเรียนคำสอนรุ่นที่แล้วก็มีหลายคนที่ตั้งใจแต่ไม่มีเวลามาเรียนก็ได้ล้างบาปค่ะ แล้วเราค่อยมาเรียนเพิ่มเติ่มในรุ่นต่อไปได้ค่ะ การเรียนคำสอนและพระคัมภีร์เราสามารถเรียนได้ตลอดชีวิตค่ะ และเรียนอย่างสนุกสนานด้วยค่ะ จบรุ่นนี้เรียนต่อรุ่นหน้า หรือเป็นคาทอลิกมานานแล้วมาทบทวนเรียนใหม่กับคนที่ยังไม่ได้ล้างบาปก็ได้ค่ะ^^
ถ้าน้องมีความตั้งใจจะเรียนคำสอนแบบนี้ พระก็จะนำทางให้น้องได้เรียนแน่นอนค่ะ
สอนโดยคุณพ่อเจ้าวัดคุณพ่อชัยยะ กิจสวัสดิ์ ใจดีมากกกก น่ารักที่สุด และจะได้พบปะพี่ๆที่พึ่งล้างบาปใหม่ สอบถามเรื่องที่ไม่เข้าใจหรือสงสัย ^^
ติดต่อสอบถามได้ค่ะ พี่กาเซีย085-8262762
ตอบกลับโพส