ขอคำภาวนาสำหรับการสมัครเรียนเป็นแพทย์เวชศาตร์ฟื้นฟูครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
sansrepos

อาทิตย์ ส.ค. 25, 2013 11:53 pm

สวัสดีครับผมเคยเข้ามาขอคำภาวนาเรื่องการศึกษาต่อเพื่อเป็นแพทย์เฉพาะทางนานแล้ว ก่อนนี้ตั้งใจจะขอทุนอาจารย์มหาลัยแพทย์ที่โคราชไปเรียนเป็นหมอตาแต่สาขาจักษุวิทยานั้นการสมัครเข้าเรียนยากมากไม่ว่าสถาบันไหนแม้แต่ขอทุนก็ยาก ตกลงว่าผมไปสัมภาษณ์ทุนอาจารย์มาแล้วไม่ผ่านแต่ทางอาจารย์มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีได้แจ้งมาว่าถ้าผมสนใจเป็นอาจารย์ทางด้านเวชศาสตร์ฟื้นฟูก็ยังมีโอกาส

อย่างไรก็ตามผมเองก็ตัดสินใจในเรื่องนี้ช้าไปหน่อยด้วยเพราะความลังเลเนื่องจากการกลับมาศึกษาต่อนั้นจะทำให้ขาดรายได้ไปมากอยู่ และผมเองก็มีภาระครอบครัวและการผ่อนบ้านที่โคราชเหลืออยู่ แต่หลังจากมาคิดทบทวนอย่างละเอียดแล้วผมคิดว่าอย่างไรก็อยากกลับมาศึกษาต่อมากกว่าแม้อายุจะเกินเกณฑ์ทั่วไปหลายปีแล้วก็ตาม แก่กว่านี้ยิ่งไม่ไหวครับ ทีนี้เรื่องตำแหน่งตอนนี้ชักไม่แน่ว่าจะได้และมีความเป็นไปได้ว่าจะถูกแขวนไปก่อนเพราะไม่ใช่ตำแหน่งอาจารย์สาขาหลัก(อายุรกรรม ศัลยกรรม กุมารฯ สูติ-นรีฯ ศัลยกรรมกระดูก) ถ้าไม่ได้ตำแหน่งโอกาสจะได้เข้าไปเรียนนี่ยากครับ
sansrepos

อาทิตย์ ส.ค. 25, 2013 11:58 pm

แต่แรกที่คิดว่าจะไปสมัครเรียนสาขาดังกล่าวนี่ผมเล็งที่รพ.จุฬาฯเอาไว้แต่ตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนเป็นที่รพ.ศรีนครินทร์ (รพ.ม.ขอนแก่น) ครับ บ้านผมที่ซื้อใหม่อยู่โคราชถ้าเรียนที่ขอนแก่นก็พอจะกลับมาบ้านได้บ่อยพอควร แต่คงให้ลูกเรียนรร.ที่ขอนแก่น มากกว่าครับ

ระหว่างนี้นอกจากการสวดภาวนาทั่วไป สวดภาวนาพระเมตตา และภาวนาแบบสมาธิ ผมยังได้สวดขอนักบุญหลายท่านให้ช่วยวิงวอนอีกด้วยครับ หนึ่งในนั้นคือนักบุญเยราร์ด (Gerardo Maiella) เพราะมีวัดที่ท่านเป็นองค์อุปถัมภ์อยู่ที่ขอนแก่นด้วยครับ

ขอขอบคุณในทุกคำภาวนาครับขอพระเป็นเจ้าอวยพรทุกท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

จันทร์ ส.ค. 26, 2013 6:13 pm

พระเจ้าอวยพรครับ :s015:
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 26, 2013 9:44 pm

ร่วมภาวนาด้วยครับ :s002:
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 26, 2013 10:17 pm

จะร่วมภาวนาด้วยค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรคุณหมอมากๆค่ะ :s005:
sansrepos

จันทร์ ก.ย. 09, 2013 8:02 pm

ขอบคุณสำหรับทุกคำภาวนาครับ

ตอนนี้เรื่องทุนก็ยังไม่รู้ว่าจะได้แน่ๆหรือไม่และถึงได้ก็อาจจะประกาศมาช้าไม่ทันกับการสัมภาษณ์แน่ๆ ผมคงต้องส่งเอกสารไปขอนแก่นไม่เกินสัปดาห์หน้านี่ครับ ต้องแล้วแต่น้ำพระทัยจริงๆแล้วครับ
sansrepos

พฤหัสฯ. ก.ย. 19, 2013 8:00 pm

เพิ่งทราบอย่างเป็นทางการครับว่าทุนเค้าไม่เปิดเพิ่มแล้วต้องรออีกปีถ้าจะสมัครปีนี้เพื่อเรียนปีหน้าคงต้องฟรีเทรนอย่างเดียว (คือสมัครแบบไม่มีต้นสังกัดตอนเรียนจะได้รับเงินเดือนจากทางสถาบันที่เรียนซึ่งจะน้อยกว่าบ้างแต่ไม่สำคัญที่สำคัญคือเค้าไม่ค่อยรับแบบนี้เท่าไหร่ถ้า profile เราไม่เจ๋งจริงๆหรือเส้นใหญ่มาก) ความมั่นใจหายไปเยอะเลยครับตอนนี้ ถ้าตัดสินใจเร็วกว่านี้ก็อาจจะได้ทุนไปแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่าพระองค์ไม่ประสงค์ให้ลูกไปจากรพ.คาทอลิกหรือเปล่า แต่คงต้องโทษตัวเองมากกว่าที่ตัดสินใจช้า
sansrepos

อังคาร ต.ค. 08, 2013 9:26 pm

โทษฐานตัดสินใจช้าเลยไม่ได้ทุนต้นสังกัด

รอนานไปอีกก็ยิ่งแก่กว่าเดิมและไม่มีหลักประกันใดๆว่าจะได้ทุน

หากผมได้เข้าไปเรียนโดยไม่มีต้นสังกัดก็นับว่าอัศจรรย์มากพอสมควรเพราะผมอายุเกินเกณฑ์ทั่วไปเกือบ 10 ปี เกรดก็สวยเอาซะเลย การไปเรียนเฉพาะทางโดยไม่มีทุนต้นสังกัดทำให้เรามีอิสระตอนเรียนจบ แต่เราก็ต้องหางานเอง

สาขาเวชศาสตร์ฟื้นฟูเป็นศาสตร์การแพทย์แผนตะวันตกหรือแผนปัจจุบันที่เน้นการดูแลผู้ป่วยเรื้อรังหรือผู้พิการทุพพลภาพที่ต้องการการฟื้นฟูสภาพร่างกายและจิตใจที่เสียไปให้กลับให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เป็นศาสตร์ที่สามารถควบรวมศาสตร์การแพทย์ทางเลือกเข้าไปด้วยได้มาก

หากผมได้เรียนแบบไม่มีต้นสังกัด ผมตั้งใจว่าคงจะกลับมาโคราชเพราะซื้อบ้านอยู่ที่นี่แล้ว อาจจะกลับมาร่วมงานที่รพ.เซนต์เมรี่อีกแต่คงเป็น part time เว้นเสียแต่ว่าทางผู้ใหญ่จะมีนโยบายขยายงานด้านนี้ นอกจากนี้ก็ยังมีบ้านผู้สูงอายุของคณะคามิลเลี่ยนที่กำลังก่อสร้างในเมืองโคราชซึ่งอาจจะต้องการแพทย์เฉพาะทางด้านนี้มาช่วยงานทั้งด้านการดูแลทางการแพทย์แผนปัจจุบัน แพทย์ทางเลือกและงานอภิบาลด้านจิตวิญญาณ

ผมน่าจะต้องไปสัมภาษณ์ที่ขอนแก่นต้นเดือนพ.ย.นี้ ตอนนี้ได้ส่งเอกสารไปหมดแล้ว หากนี่เป็นทางที่พระเจ้าทรงเห็นชอบด้วยผมน่าจะผ่านการสัมภาษณ์ ขอขอบคุณในทุกๆคำภาวนาครับ
rosa-lee

พุธ ต.ค. 09, 2013 1:06 am

ขอพระอวยพรให้คุณหมอประสพความสำเร็จค่ะ ... :s007:
sansrepos

อังคาร ต.ค. 15, 2013 7:33 pm

เพิ่งได้รับแจ้งจากทางจุฬาฯว่าสอบสัมภาษณ์ วันที่ 11 พ.ย. นี้ครับ แต่ผมคงไปที่ขอนแก่นซึ่งตามระเบียบราชวิทยาลัยจะต้องเป็นวันและเวลาเดียวกันครับ

ถ้าเกิดได้ไปเรียนจริงๆแล้วพาครอบครัวย้ายไปอยู่ขอนแก่น 3 ปีนี่ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าจะมีตังค์พอใช้หรือเปล่า ยืมพ่อแม่มาจ่ายค่าบ้านกะรถก็มากแล้ว คงยืมได้อีกแต่ไม่มาก ถ้าพระให้ได้เรียนคงต้องให้พระองค์ช่วยเรื่องปัจจัยด้วยแน่ๆเลยครับ
rosa-lee

พุธ ต.ค. 16, 2013 7:05 pm

:s005: ขอให้มีความวางใจ พระองค์ประทานสิ่งที่ดีๆให้ลูกๆของพระองค์เสมอ ...
สวดภาวนาเสมอๆ ขอพระองค์อวยพรท่านและประทานสิ่งที่ดีทีสุดให้ค่ะ...
sansrepos

อังคาร พ.ย. 12, 2013 6:48 pm

เพิ่งไปสัมภาษณ์ที่ขอนแก่นมาเมื่อวานนี้เองครับ เค้ารับ 3 ตำแหน่งจากผู้มาสัมภาษณ์ 4 คน ซึ่ง 2 คนมีทุนต้นสังกัด

ผมเพิ่งได้ทราบผลเย็นนี้เองครับตกลงว่าไม่ได้ครับ ซึ่งทางอาจารย์ที่ขอนแก่นแจ้งมาว่าไม่เปิดรับเพิ่มตอนนี้คือเต็ม แต่หากมีคนสละสิทธิ์เค้าจะเลือกผม ซึ่งคงไม่มีใครสละสิทธิ์หรอกครับ อาจารย์บอกว่า profile ความรู้ของผม และวุฒิภาวะ OK หมด แต่ทางคณะกรรมการเห็นว่าผมมีภาระครอบครัวมีลูกคนหนึ่งและภรรยาไม่มีรายได้ เค้าคงจะอยากได้คนไม่มีภาระครอบครัวมากกว่า จริงๆผมก็ได้แจ้งไปตอนสัมภาษณ์แล้วว่าสำรองเงินไว้พอสมควรสำหรับใช้จ่ายในครอบครัวระหว่างเรียน

ตอนนี้ผมเลยต้องรอดูอีก 1-2 วันว่าจะมีสถาบันไหนที่รับไม่เต็มบ้างซึ่งทั้ง 4 สถาบัน จุฬาฯ ศิริราช รามา พระมงกุฏ ใน กทม.ก็น่าจะไม่เหลือ ไม่แน่ว่าเชียงใหม่อาจจะมี ไม่งั้นก็สงขลาซึ่งไกลมากไม่ว่าจะจากบ้านผม บ้านพ่อแม่ บ้านพ่อตา
sansrepos

อาทิตย์ ธ.ค. 01, 2013 1:13 pm

หลังการสัมภาษณ์รอบแรกซึ่งกำหนดให้ตรงกันทุกสถาบัน ปรากฎว่าเหลือที่นั่งที่เชียงใหม่ รามา ศิริราช และพระมงกุฎ ตอนแรกผมกะจะไปเชียงใหม่ ปรากฎว่าอาจารย์เค้าเรียกคนที่ส่งเอกสารแต่ไม่ได้มาสอบรอบแรก (เพราะเสี่ยงไปที่อื่นแล้วไม่ได้) มาสัมภาษณ์อย่างรวดเร็วที่นั่งที่เหลือเลยเต็มไปโดยปริยาย

ศิริราชดูแล้วก็ยากมากเหลือที่นั่งเดียวและน่าจะต้องมีต้นสังกัดเพราะเค้ารับแบบอิสระไปพอสมควรแล้ว

รามาเหลือ 2 ที่นั่งแต่ดูแล้วขั้นตอนค่อนข้างยุ่งยากและเค้าเน้น high profile

ตอนนี้ผมตัดสินลองเสี่ยงที่พระมงกุฎถ้าพระโปรดผมอาจจะได้ไปเป็นแพทย์ทหาร 3 ปีที่นั่น (แต่ไม่ได้ติดยศนะ) ขอคำภาวนาจากพี่ๆน้องๆทุกท่านนะครับ
sansrepos

อังคาร ธ.ค. 24, 2013 7:26 pm

พรุ่งนี้เข้ากทม.ตอนค่ำ วันพฤหัสนี้สอบสัมภาษณ์ที่รพ.พระมงกุฎ ครับเป็นโอกาสสุดท้ายถ้าจะเรียนให้ได้ในปี 2557 ครับ
ตอบกลับโพส