ผมกำลังแสวงหาอะไรอยู่?

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.พ. 14, 2006 11:49 pm

1คร 9:1-27 แบบอย่างของเปาโล
9 (1)ข้าพเจ้าไม่เป็นอิสระหรือ ข้าพเจ้าไม่ใช่อัครสาวกคนหนึ่งหรือ ข้าพเจ้าไม่ได้เห็นพระเยซูองค์พระผู้เป็นเจ้าของเราหรือ ท่านทั้งหลายไม่ใช่ผลงานของข้าพเจ้าในองค์พระผู้เป็นเจ้าหรือ (2)แม้ว่าคนอื่นไม่ยอมรับข้าพเจ้าเป็นอัครสาวก แต่สำหรับท่านทั้งหลาย ข้าพเจ้าเป็นอัครสาวกอย่างแน่นอน เพราะท่านเป็นตราแสดงว่า ข้าพเจ้าเป็นอัครสาวกรับใช้องค์พระผู้เป็นเจ้า (3)นี่คือคำป้องกันตนเพื่อตอบโต้ผู้ที่ กล่าวหาข้าพเจ้า (4)เราไม่มีสิทธิที่จะกินและดื่มหรือ (5)และไม่มีสิทธิที่จะมีภรรยาผู้มีความเชื่อคอยติดตามเหมือนอัครสาวกคนอื่น เหมือนพี่น้องของพระเยซูเจ้า และเหมือนกับที่เคฟาสมีหรือ (6)มีแต่ข้าพเจ้าและบารนาบัสเท่านั้นหรือที่ต้องทำงานเลี้ยงชีพ (7)ใครบ้างที่รับราชการทหารโดยออกค่าใช้จ่ายเอง ใครบ้างทำสวนองุ่นโดยไม่กินผลองุ่นจากสวนนั้น ใครบ้างดูแลฝูงแกะโดยไม่ดื่มน้ำนมจากแกะนั้น (8)ข้าพเจ้ากล่าวเช่นนี้มิใช่ตามเหตุผลเท่านั้น ธรรมบัญญัติเองก็กล่าวไว้เช่นเดียวกัน ธรรมบัญญัติของโมเสสเขียนไว้ว่า (9)
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2006 11:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

พุธ ก.พ. 15, 2006 9:15 am

ขอบคุณมากครับ
*thx *thx *thx
sakda88

ศุกร์ ก.พ. 17, 2006 12:28 pm

ขอความช่วยเหลือในการอธิบายความ
ผมถามพระเจ้าว่าจะแสวงหาแผ่นดินของพระเจ้าและความชอบธรรมได้อย่างไรแล้วเปิดพระคัมภีร์

กจ 16:13) วันสับบาโตวันหนึ่ง เราออกนอกประตูเมืองไปยังริมลำธาร เพราะคิดว่าที่นั่นเป็นสถานที่สำหรับอธิษฐานภาวนา เรานั่งพูดคุยกับบรรดาสตรีที่มาชุมนุมกันอยู่ที่นั่น
(14) สตรีคนหนึ่งชื่อ ลิเดีย มาจากเมืองธิอาทิรา เป็นคนขายผ้ากำมะหยี่สีม่วงแดง เป็นคนเลื่อมใสในพระเจ้าฟังเราอยู่ องค์พระผู้เป็นเจ้าเปิดใจนางให้ยอมรับถ้อยคำของเปาโล
(15) นางและทุกคนในครอบครัวรับศีลล้างบาป แล้วจึงเชิญเรา พูดว่า
Holy

ศุกร์ ก.พ. 17, 2006 3:41 pm

1.แบบอย่างนางลิเดีย ง่ายมากครับ

แค่เปิดใจและรับพระองค์เข้ามาในชีวิต "คำว่าเชิญเข้ามาในบ้าน" ก็คือในที่ๆเรารู้สึกปลอดภัยอบอุ่นและเป็นทั้งหมดของเรา จงเชิญพระองค์เข้ามาอย่างแท้จริงในชีวิต เพื่อบ้านของเราในโลกนี้จะสมบูรณ์เพียบพร่อมไปด้วยพระองค์ และในส่วนที่เรารักมากที่สุดคือในร่างกายเราในจิตวิญญาณของเราให้เป้นวิหารของพระจิตเจ้า ในทุกๆแห่งที่เราอยู่ให้มีพระองค์อยู่ด้วย"เป็นครอบครัวของคุณ" คำว่าเชิญเข้ามาในบ้าน เราใช้กับคนที่เราไว้ใจแล้วเท่านั้น ดังนั้นจงวางใจในพระองค์สุดจิตใจ

2.กรณีนางทรง

เราจะพบรูปแบบของจิตอื่นๆหรือความเชื่ออื่นๆ เราจะพบอีกว่าจิตนั้นไม่ได้ทำชั่วเหมือนกรณีที่ผีสิงคนแล้วพยายามทำร้ายคนที่โดนสิง ดังนั้นท่านเปาโลจึงไม่ได้ไล่ไปทันทีที่พบ นี่คือ "สิทธิ์" ที่พระเจ้าอณุญาติทั้งต่อจิตต่างๆที่จะมาเกี่ยวข้องกับมนุย์ และต่อตัวมนุษย์เองที่จะพึ่งจิตนั้น จะเห็นว่าในเรื่องนี้ คนที่พึ่งจิตนั้นพึ่งเรื่องเงินทอง ไม่ใช่พึ่งเรื่องความรอด แต่พระเจ้ายิ่งใหญ่กว่านั้นมาก ให้ได้แม้แต่ความรอด และจิตนั้นอยู่ใต้อาณัติของพระเยซูเจ้า พระองค์กำลังบอกคุณว่า ความชอบธรรมของพระองค์ต้องพึ่งพระองค์สมบูรณ์ทุกด้าน ไม่ใช่พึ่งพระองค์แต่ด้านความดี แต่พออยากได้เงินก็ไปไหว้เข้า เข้าทรง ดูหมอ พระองค์ต้องการให้คุณตัดสัมพันธ์กับเรื่องพวกนี้ทั้งหมดด้วย

3.พระเจ้าปลดปล่อยเปาโลและสิลาท

ความเชื่อแท้จริง ไม่ใช่เชื่อเฉพาะตอนได้ผลประโยชน์ แม้ในเวลาทุกข์ซวยสุดๆก็ต้องเชื่อและวางใจด้วย เช่นเปาโลและสิลาทที่เมื่อถูกข่มเหงติดคุกยังวางใจสรรเสริญพระเจ้า เมื่อพระเจ้าช่วยกู้ผู้วางใจแท้จริงในทุกกรณีแล้ว เมื่อวิกฤตผ่านมาได้แล้ว เรายังสามารถเอาชีวิตของเราเป็นพยานให้คนรอบข้างได้กลับใจมาเชื่อพระเจ้าอีก เห็นไม๊ครับว่า พระเจ้าไม่อยากให้เรารอดคนเดียวแล้วจบ แต่พระองค์อยากให้เราสำแดงพระองค์กับคนรอบข้างด้วย นี่คือชีวิตที่บังเกิดผล ดังที่พระองค์ตรัสเสมอในพระคัมภีร์ ว่าให้เราเป็นพืชที่เกิดผล นั่นคือเกิดผลภายใน(ความเชื่อศรัทธาของตัวเองเติบโตเรื่อยๆ) และเกิดผลภายนอก(ทำให้คนที่เรารักหรือรู้จักกลับใจด้วยการเห็นแบบอย่างทั้งจากการกระทำและคำพูดของเรา)

--คำตอบเรียบง่ายและชัดเจนมาก ชี้ชัดว่าพระเจ้าฟังคำภาวนาของคุณเสมอ และพระองค์ทรงรักคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 17, 2006 3:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

เสาร์ ก.พ. 18, 2006 8:20 am

ขอบคุณมากครับเป็นมุมมองที่ผมคาดไม่ถึงจริง ๆ ขอบคุณพระเจ้าสำหรับการนำทางของพระองค์
sakda88

อังคาร มี.ค. 07, 2006 9:49 am

เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปงาน TOP 4 ของ AMWAY ได้อ่านแนวคิดของ นากาจิมา คาโอรุ
และนึกถึงคำพูดของคุณ HOLLY เรื่องประสบการณ์ส่วนตัว นั่นแหละคือสิ่งที่ผมแสวงหา ประสบการณ์ส่วนตัวกับพระเจ้า ประสบการณ์ส่วนตัวในธุรกิจ ประสบการณ์ส่วนตัวในเรื่องมีการเวียนว่ายตายเกิดหรือไม่ ?
ประสบการณ์ส่วนตัวของผู้อื่นเป็นเพียงแนวทางเท่านั้น

"ข้อเท็จจริงมีเพียงหนึ่งเดียว แต่ว่าความจริงมีได้มากตามจำนวนคน "
นากาจิมะ คาโอรุ

ความจริงคือ ประสบการณ์ของแต่ละบุคคล

ความจริงนี้แหละที่ถูกเล่าขานและทำให้องค์กร แต่ละองค์กรดำรงอยู่ได้
หรือทำให้องค์กรล่มสลาย
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ จันทร์ เม.ย. 03, 2006 1:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

พุธ มี.ค. 29, 2006 10:59 am

สิ่งที่เกิดขึ้น กับ การตีความหมาย
อนาคตว่างเปล่า
อนาคตที่แทบทำนายได้ กับ การสร้างอนาคตที่เป็นไปได้

ผมเป็นใคร ผมเป็นคำพูดของผม คำพูดของผมเป็นจุดยืนของผม จุดยืนของผมคือ
การสร้างความเป็นไปได้ของ ความมั่นคง อิสระ รู้ความต้องการของตนเองและผู้อื่น

เลือก กับ การยอมรับ

สิ่งเหล่านี้คือส่วนหนึ่งที่เสนอโดย แลนด์มาร์คฟอรัม มีท่านใดเอ๊ะใจกับเรื่องใดบ้าง
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2006 3:26 am

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับว่าจะสื่ออะไร
sakda88

จันทร์ เม.ย. 03, 2006 1:05 am

ผมกำลังพยายามนำเสนอหลักสูตรหนึ่งที่ผมเคยต่อต้าน และตามประสบการณ์ของผมมัน work
มีการแนะนำหลักสูตรนี้ วันอังคารที่ 2 พค ที่อาคาร เฉลิมพระเกียรติ ซ. ศูณย์วิจัย ถ. เพชรบุรีตัดใหม่ จากหลักสูตรนี้เองที่ทำให้ผมตระหนักว่าพระเจ้าสร้างมนุษย์สมบรูณ์แบบมากเพียงใด คนหนึ่งที่นำหลักสูตรนี้เข้าสู่เมืองไทย คือ มาติน่า ซึ่งเป็นคาธอลิกคนหนึ่ง

สนใจติดต่อ 013061137
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 5:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

อังคาร เม.ย. 04, 2006 2:12 am

*thx *thx *thx คุณบอมไซยา ที่โทร ฯหาผมวันนี้ผมสัมผัสได้ถึงความรัก ความเป็นห่วงของคุณ
ผมขอยืนยันว่าผมเชื่อในพระเจ้า ผมเชื่อว่าพระเจ้ารักมนุษย์มากจริง ๆ ผมเชื่อว่าพระเจ้าสร้างมนุษย์สมบรูณ์แบบมาก ๆๆๆ ในความสมบรูณ์นั้นมันมีเงื่อนไขแทบไม่ต่างจากโปรแกรมคอมพิวเตอร์เลย

*thx *thx *thx ในความรักที่คุณบอมไซยา มอบให้

ผมมองย้อนกลับไปในประสบการณ์ของผม ผมกำลังมองย้อนกลับไปในประสบการณ์ของผม ผมกำลังดูว่าอะไรมัน WORK ที่สุด ผมเชื่อว่าพระเจ้าทรงนำทางผมด้วยวิถีทางนั้น
sakda88

พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2006 5:04 am

การหาคำตอบจากเบื้องบน คุณบอมไซยา ลองคุยกับสิทธิชนยุคสุดท้ายดูนะครับ ถ้าคุยแล้วกรุณาแบ่งปันด้วยครับ
sakda88

จันทร์ พ.ค. 01, 2006 1:16 pm

ยน 9:1-41 พระเยซูเจ้าทรงรักษาคนตาบอด

(1) ขณะที่พระเยซูเจ้าทรงพระดำเนินผ่านไป พระองค์ทอดพระเนตรเห็นคนตาบอดแต่กำเนิดคนหนึ่ง
(2) บรรดาศิษย์ทูลถามพระองค์ว่า
sakda88

พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:51 pm

พระวรสารบทนี้ผมเปิดที่บ้านคุณปอปอด้วยคำถามที่ว่าผมกำลังแสวงหาอะไรซึ่งคุณปอปออธิบายได้ดีมากเมื่อผมยิ่งอ่านยิ่งเห็นบางอย่างเผยแสดงออกมา
sakda88

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 10:33 am

สิ่งหนึ่งที่เห็นได้จากพระวรสารบทนี้คือ คนส่วนมากไม่เชื่อว่าสิ่งดี ๆ เกิดขึ้นในชีวิตได้
คนที่เชื่ออย่างแน่นอนคือคนที่มีประสบการณ์ตรง
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 10:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

พุธ พ.ค. 10, 2006 9:03 am

“จงไปล้างตาที่สระสิโลอัมเถิด” “สิโอลัม” หมายความว่า “ถูกส่งไป”

ประโยคนี้ทำให้ผมทราบว่าพระเจ้าส่งผมไปพบบางสิ่งบางอย่างก่อนที่ได้เห็นพระเจ้า
ขอโมทนาคุณพระองค์ พระเจ้าข้า
sakda88

พุธ พ.ค. 17, 2006 5:37 am

วันนี้นึกถึงบทเรียนหนึ่งจาก landmark education ที่ว่าคุณจะรู้จักชีวิตจริง ๆ เมื่อคุณตระหนักว่า"ชีวิตคือการสร้างสรรค์" ทำให้นึกถึง
ปฐก 1:26 พระเจ้าตรัสว่า "เราจงสร้างมนุษย์ ขึ้นตามภาพลักษณ์ของเรา ให้มีความคล้ายคลึงกับเรา ให้เป็นนายปกครองปลาในทะเล นกในท้องฟ้า สัตว์เลี้ยง สัตว์ป่า และสัตว์เลื้อยคลานบนพื้นดิน"

ภาพลักษณ์หนึ่งของพระเจ้าคือการสร้างสรรค์ มนุยษ์ถูกสร้างขึ้นมาให้มีศักยภาพในการสร้างสรรค์สูงมาก

นึกถึงแล้วอดขอบพระคุณพระเจ้าไม่ได้

ผมขอขอบพระคุณพระเจ้าผู้ประทานพระพรให้ผมอย่างมากมายและได้รับความรักจากพระองค์สุดที่จะประมาณได้
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ พุธ พ.ค. 17, 2006 5:41 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 12:03 pm

หนังสือ วาทะของดับเบิ้ลมงกุฎฑูต ของ Holly Chen
เป็นหนังสือที่ดีมาก ๆ เล่มหนึ่ง ผมอ่านแล้วอ่านอีก
ได้รับภูมิปัญญามากมายจากหนังสือเล่มนี้

พระเจ้าทรงหยิบยื่นหนังสือเล่มนี้ให้แก่ผมโดยแท้จริง

พระองค์ทรงนำผมให้ได้พบเครื่องมือใหม่ ๆ ในการ
ช่วยเหลือผู้คนที่ต้องการช่วยเหลือตนเองด้วย

พระผู้เป็นเจ้ารักมนุษย์ยิ่งนัก
sakda88

จันทร์ พ.ค. 22, 2006 9:36 am

ผมเชื่อว่า มีหลายคนในเวบบอร์ดนี้ได้ภาวนาเผื่อผมอยู่ ผมขอบคุณบุคคลเหล่านั้น
บัดนี้เมื่อผมพบอะไรใหม่ผมจะนำมาเล่าให้ฟัง และผมบอกได้อย่างเต็มปากเต็มคำ
ว่าพระผู้เป็นเจ้ารักมนุษย์มากจนบรรยายเป็นคำพูดไม่ได้คุณต้องสัมผัสความรัก
นั้นด้วยตัวคุณเอง

ขอพระเจ้าโปรดอวยพรทุกท่าน ผมขอขอบพระคุณพระองค์ผู้ทรงรักและนำทางชีวิต
ของผม และขอโมทนาคุณพระองค์ผู้ทรงสรรพานุภาพเสยวราชย์และดำรงชีพตลอด
นิรันดร อาแมน
sakda88

ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 9:58 am

ผมรัก Holly Chen มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ท่านเขียนหนังสือที่มีคุณค่ามาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ
sakda88

พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 11:58 am

ผมรู้สึกถึงความรักที่พระเจ้ามีต่อผม และมนุษยชาติมากขึ้นทุกวัน ทุกวัน เหตุนี้เพราะถึงรักเพื่อนมนุษย์ได้มากขึ้นทุกวัน ทุกวัน แน่นอนว่าผมไม่เชื่อทุกสิ่งที่พระศาสนาจักรสั่งสอน แต่ผมก็ไม่ต่อต้าน พื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ที่ผมได้รับการฝึกฝนมา ให้ยึดถือข้อมูลหลักฐานทุก ๆ ด้าน ไม่ใช้เฉพาะด้านใดด้านหนึ่ง และที่สำคัญไม่มีใครรู้พระประสงค์ของพระเจ้าจริง ๆ จนกว่าพระคริสตเจ้าจะเสด็จกลับมาอีกครั้งหนึ่ง ผมเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดเพราะมีหลักฐานในเรื่องนี้อยู่บ้าง และที่สำคัญมีการรวบรวมข้อมูลเพื่อพิสูจน์เรื่องนี้กันอยู่ในทางวิทยาศาสตร์ สถานะของพระเจ้าลึกล้ำเกินกว่าที่มนุษย์เข้าใจได้
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 1:24 pm

sakda88 เขียน: ผมรู้สึกถึงความรักที่พระเจ้ามีต่อผม และมนุษยชาติมากขึ้นทุกวัน ทุกวัน เหตุนี้เพราะถึงรักเพื่อนมนุษย์ได้มากขึ้นทุกวัน ทุกวัน แน่นอนว่าผมไม่เชื่อทุกสิ่งที่พระศาสนาจักรสั่งสอน แต่ผมก็ไม่ต่อต้าน พื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ที่ผมได้รับการฝึกฝนมา ให้ยึดถือข้อมูลหลักฐานทุก ๆ ด้าน ไม่ใช้เฉพาะด้านใดด้านหนึ่ง และที่สำคัญไม่มีใครรู้พระประสงค์ของพระเจ้าจริง ๆ จนกว่าพระคริสตเจ้าจะเสด็จกลับมาอีกครั้งหนึ่ง ผมเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดเพราะมีหลักฐานในเรื่องนี้อยู่บ้าง และที่สำคัญมีการรวบรวมข้อมูลเพื่อพิสูจน์เรื่องนี้กันอยู่ในทางวิทยาศาสตร์ สถานะของพระเจ้าลึกล้ำเกินกว่าที่มนุษย์เข้าใจได้

;D ;D ตกลงว่า ชื่อตามหัวข้อกระทู้ ผมกำลังแสวงหาอะไร ตอนนี้หาความรักของพระจ้าเจอแล้วใช่มั๊ยจ๊ะ
sakda88

ศุกร์ ก.ค. 28, 2006 9:22 pm

ขอขอบพระคุณพระเจ้าผู้ทรงรักและนำทางชีวิตของผม  เพราะพระเจ้ารักผม  ผมถึงรักตนเองได้  และเพราะรักตนเองผมถึงรู้ว่าควรรักผู้อื่นอย่างไร  ขอขอบพระคุณพระเจ้าผู้ทรงรักและนำทางชีวิตของลูก
sakda88

พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2006 11:57 am

ช่วงเวลานี้ผมอ่านหนังสือเรื่อง เป้าหมาย ของ Brian Tracy
เป็นหนังสือที่ดีมาก ๆ เล่มหนึ่ง  คนเราแตกต่างกันที่เป้าหมาย
และการใช้สติปัญญาที่พระเจ้าประทานให้
คนส่วนมากถึง 80 ใน 100 ไร้เป้าหมายส่วนตัว 
พวกเขาเหล่านั้นดำเนินชีวิตตามเป้าหมายที่คนอื่นกำหนดให้ 
เป้าหมายหนึ่งของผมขณะนี้คือ

ช่วยผู้คนตั้งเป้าหมายในชีวิตของพวกเขาเอง 
เป้าหมายที่มีแรงบันดาลใจ
ให้พวกเขาเดินต่อไป
sakda88

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 1:23 pm

การแสวงหาคือหยุดแสวงหา
แล้วมองเข้าไปในตัวเอง
มองให้เห็นความต้องการ
ของตัวเองจริง ๆ ว่า
แท้จริงแล้วเราต้องการอะไร
จริง ๆ
Acts 20:35 s
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 02, 2006 1:06 am

... : emo102 :...
sakda88

พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2006 11:02 pm

ผมกำลังถามตัวเองอยู่เช่นกันว่า  ผมต้องการอะไรกันแน่
และสิ่งหนึ่งที่ผมกำลังฝึกคือ  การละวางอคติ  ละวางการให้ความหมายของสิ่งต่าง ๆ
ละวาง เหตุผล  และมองดูว่าอะไรเกิดขึ้นจริง ๆ  และเล่าเฉพาะสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ๆ
ผมศึกษาประวัติศาสตร์บ้าง  ถ้าผมละวางได้มากพอ และมองสิ่งที่เกิดขึ้นได้มากพอ
ผมแทบทำนายอนาคตในบางเรื่องได้

รูปแบบของสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นรูปแบบที่ไม่เคยเปลี่ยนเลย
sakda88

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 8:27 pm

วันนี้ผมคิดถึงดุลยภาพของชีวิต 
เกือบ 1 เดือน ผมเกิดซึมเศร้าขึ้น
จากการผิดหวังบางอย่าง
วันนี้ฟังคุณพ่อพูดเรื่องการหย่าร้าง
หลักคำสอนเรื่องการให้ทั้งครบด้วยความรัก
ผมรู้สึกว่าเป็นคำพูดที่โกหก
ทำให้คิดถึงเรื่องนี้ขึ้น

ดุลยภาพของชีวิต
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 9:30 pm

sakda88 เขียน: วันนี้ผมคิดถึงดุลยภาพของชีวิต 
เกือบ 1 เดือน ผมเกิดซึมเศร้าขึ้น
จากการผิดหวังบางอย่าง
วันนี้ฟังคุณพ่อพูดเรื่องการหย่าร้าง
หลักคำสอนเรื่องการให้ทั้งครบด้วยความรัก
ผมรู้สึกว่าเป็นคำพูดที่โกหก
ทำให้คิดถึงเรื่องนี้ขึ้น

ดุลยภาพของชีวิต
ที่เห็นว่าโกหก  เพราะไม่เคยได้สัมผัส

เปิดใจให้พระนิดนึงนะคะ  แล้วจะสวดให้  ส่งชื่อมาให้ก็ดีนะคะ  แต่ถ้าไม่ส่งก็ไม่เป็นไร  ::001::
sakda88

อังคาร ก.พ. 20, 2007 5:34 pm

มากกว่า 120 วันแล้วหรือนี่  ไม่น่าเชื่อเลย ผมสารภาพบาปครั้งสุดท้าย 17 กย 2006 เพราะคำพูดประโยคเดียวเท่านั้น  คุณแก้บาปแล้วทำบาปเดิมอีกคุณผิดสัญญากับพระเจ้า  ผมเห็นด้วยและตระหนักด้วยว่าการสารภาพบาปของผมไม่ได้ช่วยผมให้หยุดทำบาปนั้นเลย  และหลังจากนั้นผมขาดมิซซามาเกือบทุกสัปดาห์  พรุ่งนี้รับเถ้าแล้ว  ต้องไปรับเถ้าแล้วละ  แก้บาปรับศิลอย่างน้อยปีละ 1 ครั้งในเทศการปาสกาใกล้มาแล้ว

ความรักความเมตตาของพระผู้เป็นเจ้ายิ่งใหญ่สุดที่จะพรรณาได้  ผู้ที่จะรู้จักพระเจ้าได้ก็ด้วยความรักความเมตตาเท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ อังคาร ก.พ. 20, 2007 5:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2007 9:35 pm

พระผู้เป็นเจ้าทรงสร้างมนุษย์ให้มีศักยภาพสูงมาก  มากจนไม่มีผู้ใดคาดถึงได้
ตั้งแต่ผมเลิกพิจารณาสิ่งต่างด้วยทัศนะที่แบ่ง  ถูก ผิด  ดี ชั่ว  บาป บุญ

และพิจารณาสิ่งที่เกิดขึ้น  ดว้ยกระบวนการที่มันเกิดขึ้น
ผมได้เห็นอะไรมากมาย  มากมาย  อย่างคาดไม่ถึง

การกระทำของเรา  ความคิดของเรา มีผลต่อชีวิตของเราอย่างใหญ่หลวง

ทุก ๆ อย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตของเราล้วนเป็นเรานั่นแหละทำให้มันเกิด
ทั้งโดยรู้ตัวและไม่รู้ตัว  เราไม่สามารถโทษผู้ใดได้เลย

การฝึกให้มีอุเบกขาสูง ๆ สำคัญมาก สำคัญมากจริง ๆ
ตอบกลับโพส