บทภาวนาที่พระเยซูเจ้าแนะนำให้สวดเวลาตี3

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:42 am

สายประคำแด่พระสิริของพระเจ้าพระบิดานิรันดรของประทานจากสวรรค์
โดยคุณแม่ EUGENIE NYRIMBABAZI
RWANDA, AFRICA

สายประคำนี้ได้รับการสอนจากสวรรค์ ให้แก่คุณแม่ EUGENIE NYRIMBABAZI ณ เมือง Kibeho ประเทศ Rwanda, Africa ณ วันที่ 28 พฤศจิกายน 1986

พระบิดาสวรรค์ตรัสกับเธอ ให้เผยแพร่สายประคำนี้ให้เป็นที่รู้จักและเข้าใจไปทั่วโลก เพื่อโลกจะได้รู้จักความรักของพระเจ้าผู้ได้สร้างพวกเขามา พระเยซูยังได้ประทานสาสน์นี้ในส่วนหนึ่งของสาสน์ทั้ง 7 ที่ทรงประทานแก่ Ernest Rutaganda ขณะที่เขากำลังติดอยู่ในคุกที่ Kigali, Rwanda ในปี 1990 พระเยซูตรัสว่า ความศรัทธาต่อสายประคำนี้ จะช่วยต่อสู้กับการล่อลวงของปรปักษ์พระคริสต์

พระเยซูตรัสว่า ควรจะต้องสวดสายประคำนี้ ณ มุมใดมุมหนึ่ง หรือห้องพระในบ้านเวลาตี 3 แต่หากเวลาบ่าย 3 โมง ควรจะต้องสวดในวัด ถ้าหากว่าท่านไปวัดตอนบ่าย 3 โมงไม่ได้ ท่านควรไปหลังทำงานหรือธุระเสร็จแล้ว และขณะรำพึงอยู่ ก็ให้วิงวอนองพระให้ทรงรับถวายเวลานั้นของท่าน เหมือนกับเป็นเวลาบ่าย 3 โมง ซึ่งเป็นเวลาของพระองค์

พระเยซูตรัสเสริมว่า สายประคำนี้ต้องสวดทุกวัน โดยไม่ขาดแม้แต่วันเดียว โดยรำพึงถึงการทรมานของพระองค์ ที่ไม่เคยเปิดเผยให้ใครทราบ

พระองค์ตรัสว่า เราถูกเฆี่ยน 1584 ครั้ง ส่วนใหญ่สร้างความเจ็บปวดสาหัส เพราะมันฉีกและกระชากเนื้อหลุดไป แต่รอยเฆี่ยนที่ไม่ฉีกเนื้อนั้น กลับมีจำนวนมากจนนับไม่ได้

รูปภาพ

การสวดสายประคำพระบิดานี้ ต้องสวดด้วยการรำพึง การทรมานทั้ง 15 ประการ ที่พระเยซูรับทนวันพฤหัสศักดิ์สิทธิ์
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:42 am

พระสัญญาสำหรับสายประคำพระบิดา

ผู้ใดสวดสายประคำพระบิดาตลอดชีวิต พร้อมกับรำพึงการทรมานที่ไม่เปิดเผยของพระองค์ 15 ประการ ที่ทรงรับทนในวันพฤหัสศักดิ์สิทธิ์ ทุกวันพฤหัสในแต่ละสัปดาห์ ผู้นั้นจะได้รับเลือกให้เป็นผู้เหมาะสมกับพระสัญญาต่อไปนี้

รูปภาพ

1. พระบิดาจะป้องกันเขาจากการล่อลวงของปรปักษ์พระคริสต์ ซึ่งจะมาแสดงอำนาจและจะหลอกลวงมนุษยชาติ
2. ผู้สวดสายประคำพระบิดา จะได้รับการยกเว้นจากไฟชำระ เพราะเขาจะทำการชำระอย่างสมบูรณ์แล้วบนโลกนี้
3. เขาจะได้รับพระพรทุกอย่างที่เกี่ยวกับวิญญาณ
4. ผู้สวดสายประคำพระบิดาแท้จริงแล้ว เขากำลังสวดให้โลกทั้งโลก และยังสวดให้วิญญาณไฟชำระ เพราะฉะนั้นเขาจะได้รับพระหรรษทานมากมายสำหรับตัวเอง และสำหรับวิญญาณเหล่านั้น
5. ถ้ามนุษย์โลกสักครึ่งหนึ่งสวดสายประคำพระบิดา พระบิดาทรงสัญญาจะช่วยวิญญาณที่เหลืออีกครึ่งหนึ่งให้รอด ส่วนวิญญาณไฟชำระก็จะทำการชำระได้ครบถ้วนทันที และจะเข้าสู่สวรรค์ได้
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:43 am

ขั้นตอนการสวดสายประคำพระบิดา
รูปภาพ
1. ทำสำคัญมหากางเขน แล้วรำพึงการทรมาน 15 ประการของพระเยซูเจ้า
2. สวด บทนำ
3. สวด บทแสดงความทุกข์
4. สวด ข้าแต่พระบิดา และบทข้าพเจ้าเชื่อ
5. สวด สิริพึงมี 7 ครั้ง
6. สวด เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า
7. ประกาศรหัสธรรมตามด้วยบทสวดสั้นๆ ประจำรหัสธรรมนั้นๆ
8. สวดบท
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:44 am

หัวข้อรำพึงพระมหาทรมานซ่อนเร้นน่าเศร้าสลดยิ่ง 15 ประการของพระเยซูเจ้า ที่ทรงรับทนในวันพฤหัสศักดิ์สิทธิ์

รูปภาพ

1. เขาเอาเชือกมาผูกเท้าเรามัดไว้ด้วยกัน แล้วเขาก็ลากเราลงขั้นบันได เข้าไปในถ้ำที่คละคลุ้งไปด้วยกลิ่นเหม็นเน่า
2. เขาฉีกกระชากถอดเสื้อเราออก แล้วเขาก็ทิ่มแทงร่างกายของเราด้วยโลหะแหลมคม
รูปภาพ
3. เขาเอาเชือกมาผูกรอบตัวเรา แล้วเขาก็ลากเราไปมาบนพื้นถ้ำสกปรกนั้น
4. เขาแขวนเราไว้บนขื่อทิ้งเราไว้อย่างนั้น จนกระทั่งเราไถลลื่นตกลงมาบนพื้นถ้ำสร้างความเจ็บปวดแสนสาหัส จนน้ำตาไหลเป็นเลือดอาบใบหน้าของเรา
รูปภาพ
5. เขาผูกมัดเราไว้กับขอนไม้ใหญ่ แล้วเขาก็รุมล้อมเรา กดเราไว้และทำทารุณกรรมต่อเราด้วยอาวุธยุทธภัณฑ์ทุกชนิดที่มี ทิ่มแทงเข้าไปในร่างกายของเราหลังจากนั้น เขาก็ขว้างก้อนหินใส่เรา แล้วเอาคบไฟที่ลุกโชนอยู่มานาบและจี้ตามตัวของเรา
6. เขาใช้เครื่องมือมีคม และพวกที่แหลมเหมือนเข็ม ฟาดใส่ตัวเรา เจาะเนื้อหนังและฉีกกระชากเนื้อหลุดออกมา และตัดเส้นเลือดขาดไปหลายเส้นตามตัวของเรา
รูปภาพ
7. เขาโยงเราไว้กับหลักหิน บังคับให้เราวางเท้าของเราบนถาดโลหะที่เผาจนสุดเป็นสีขาว
8. เขาเอาหนามขดเป็นมงกุฎ แล้วกดลงบนศีรษะของเรา แล้วเขาก็ผูกผ้าปิดตาเราด้วยผ้าขี้ริ้วที่ส่งกลิ่นเหม็นสกปรก
รูปภาพ
9. เขาบังคับเรานั่งลงบนเก้าอี้ที่มีตะปูแหลมคม ตะปูเหล่านั้นทิ่มลึกเข้าไปในร่างกายของเรา
10. เขาราดน้ำมันสนและน้ำตะกั่วหลอมเหลวบนบาดแผลตามร่างกายของเรา แล้วด้วยความโหดร้าย เขาผลักเราพลัดตกจากเก้าอี้ ให้เราลงไปกองบนพื้นอย่างน่าอดสู
รูปภาพ
11. เขาเพิ่มการทรมานและการเหยียดหยามเรา ด้วยการทึ้งหนวดเคราหลุดจากใบหน้าของเรา แล้วเขาก็เอาตะปูและเหล็กแหลมจิ้มแทงใบหน้าของเรา ที่ที่เขาทึ้งหนวดเคราของเราหลุดไป
12. เขาจับเราโยนกองไปกับพื้น บนไม้กางเขนที่วางนอนอยู่ แล้วเขาก็มัดเราไว้อย่างแน่นหนากับไม้กางเขน จนเราแทบหายใจไม่ออก
รูปภาพ
13. เขาพากันย่ำศีรษะของเรา แล้วคนหนึ่งก็เหยียบหน้าอกของเรา แล้วเอาหนามแหลมอันหนึ่งจากมงกุฎ แล้วเสียบทะลุลิ้นของเรา
14. ด้วยจิตใจแข็งกระด้าง และปราศจากความรู้สึกหวาดกลัวต่อบาปกรรมใดๆ พวกเขาเทปฏิกูลและอาจมที่เน่าเหม็นใส่ลงไปในปากของเรา
15. พวกเขาด่าคำหยาบใส่หน้าเราอย่างไม่หยุดปาก เยาะเย้ยเรา สบประมาทเรา พวกเขาจับมือเรามัดไพล่หลัง และขณะที่นำเราออกจากถ้ำนั้น พวกเขาก็ไม่ยอมหยุดมือ เฆี่ยนเราไปพลางทุบตีเราไปพลาง
รูปภาพ
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:44 am

บทสวดนำ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้าสวรรค์ผู้ทรงสรรพานุภาพ  ลูกเป็นของพระองค์  โปรดรับทุกสิ่งทุกอย่างที่ลูกมี  กิจการที่ลูกทำ  รวมทั้งความคิด  ความปรารถนา  และทุกวาจาที่ลูกพูด  ทั้งหมดทั้งสิ้นให้เป็นของพระองค์  และขอทรงโปรดให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์เทอญ  อาแมน

1.   รหัสธรรมข้อที่หนึ่ง
รูปภาพ
ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งพระองค์ทรงสร้างสวรรค์จักรวาลแผ่นดินทั้งสิ้นนั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ
-   ข้าแต่พระเจ้าผู้พระทัยดี  พระบิดานิรันดร...
-   สิริพึงมี (12 ครั้ง)
-   เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า

2.  รหัสธรรมข้อที่สอง
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่พระองค์ทรงส่งบรรดาประกาศกมานั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ
-   ข้าแต่พระเจ้าผู้พระทัยดี  พระบิดานิรันดร...

3.  รหัสธรรมข้อที่สาม
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่พระองค์ทรงส่งพระจิต  และอัครเทวดากาเบรียลมายังพระมารดามารีเพื่อแจ้งแก่พระนางว่าพระนางจะให้กำเนิดพระมหาไถ่นั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

4.  รหัสธรรมข้อที่สี่
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระบุตรพระเยซูคริสตเจ้า  ทรงบังเกิดมาในความยากจนนั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

5.  รหัสธรรมข้อที่ห้า
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่ทรงประทานพระสิริรุ่งโรจน์ แก่พระบุตร และพระมารดาของพระองค์ ในพระวิหาร ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

6.  รหัสธรรมข้อที่หก
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระเยซูคริสตเจ้าทรงรับศีลล้างในแม่น้ำจอร์แดน  และพระจิตเจ้าทรงเสด็จลงมาเหนือพระองค์ในรูปของนกพิราบนั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

7.  รหัสธรรมข้อที่เจ็ด
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระบุตรพระเยซูคริสตเจ้าทรงออกประกาศเทศนา  ทรงรักษาคนเจ็บคนป่วย  และทรงทำอัศจรรย์นั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

8.  รหัสธรรมข้อที่แปด
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระบุตรพระเยซูคริสตเจ้าทรงรับการประจญ  และทรงต่อต้านซาตานเป็นเวลา  40  วันในที่เปลี่ยวนั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

9.  รหัสธรรมข้อที่เก้า
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  โดยทางพระเยซูคริสตเจ้า  พระองค์ทรงรับทุกข์ทรมานจนถึงเข้าตรีทูตในสวนมะกอกเก็ทเสมานี  ทรงรับสวมมงกุฎหนาม  และทรงรับการเฆี่ยนตีอย่างไม่หยุดหย่อน  เพราะบาปของลูกๆ  นั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

10.  รหัสธรรมข้อที่สิบ
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระเยซูคริสตเจ้าทรงแบกกางเขน  ทรงถูกตรึงและสิ้นพระชนม์บนกางเขนนั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

11.  รหัสธรรมข้อที่สิบเอ็ด
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระเยซูคริสตเจ้าทรงกลับคืนพระชนม์ชีพ  ทรงเสด็จสู่สวรรค์  และทรงส่งพระจิตเสด็จลงมาเหนือพระแม่มารี  และบรรดาอัครสาวกนั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ

12.  รหัสธรรมข้อที่สิบสอง
รูปภาพ
  ข้าแต่พระบิดาเจ้า  ด้วยเดชะพระฤทธานุภาพและความรักที่ทรงแสดง  เมื่อครั้งที่องค์พระมารดาพรหมจารีย์มารี  พระมารดาขององค์พระบุตร  ทรงรับการยกขึ้นสู่สวรรค์ด้วยพระสิริโรจนา  และด้วยเดชะความไว้ใจและความมั่นใจในพระองค์นั้น  ขอทรงโปรดเพิ่มพูนความเชื่อ  ความไว้ใจ  และความรัก  และขอทรงโปรดส่องสว่างแก่โลกทั้งมวลเทอญ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 28, 2008 6:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:45 am

ข้าแต่พระเจ้าผู้พระทัยดี พระบิดานิรันดร

ข้าแต่พระเจ้าผู้พระทัยดี พระบิดานิรันดร โปรดประทานชัยชนะเด็ดขาดแก่พระศาสนจักรของพระองค์เถิด โปรดทรงเมตตาแก่ประชาโลก บรรดาผู้ที่เป็นของลูก ผู้ที่มีพระคุณ และแม้แต่ศัตรูของลูก โปรดประทานความรอดแก่พวกเขาเถิด พระเจ้าข้า

ข้าแต่พระบิดา โปรดอวยพรคนเหล่านั้นที่ใจดีต่อลูก โปรดประทานการอภัยแก่ทุกคนที่ทำร้ายลูก โปรดปกป้องผู้นำของเรา และพวกเขาทุกคนที่ยังไม่รู้จักพระองค์ โปรดเปิดตาของพวกเขา และเปลี่ยนใจของพวกเขา ให้เขาหันมาเชื่อในพระองค์เถิด

พระบิดาเจ้าข้า โปรดเสด็จมาช่วยบรรดาคนยากจน เด็กกำพร้า นักโทษและบรรดาที่ทุกข์ยากและขัดสน โปรดปกป้องผู้บริสุทธิ์ โปรดนำบรรดาผู้เดินทางให้บรรลุถึงจุดหมายโดยปลอดภัย โปรดรักษาคนเจ็บคนป่วย โปรดบรรเทาผู้ใกล้ตาย โปรดนำบรรดาวิญญาณไฟชำระสู่พระราชัยสวรรค์ของพระองค์เถิด

ข้าแต่พระบิดา โปรดปกปักรักษาลูก ณ บัดนี้ และเมื่อจะตาย โปรดประทานพระหรรษทานให้ลูกตาย ขณะที่กำลังเชื่อและรักพระองค์ด้วยเทอญ อาแมน

รูปภาพ

บทภาวนาปิดท้ายสายประคำ

ข้าแต่พระบิดาเจ้า ผู้ทรงสรรพานุภาพ พระองค์ทรงจัดสร้างทุกสิ่งทุกอย่างให้ดีงาม และบันดาลประโยชน์แก่ลูกๆ ที่รักพระองค์ โปรดเติมดวงใจของลูกให้เต็มไปด้วยความรักมั่นคงต่อพระองค์ เพื่อขอให้ความคิดดีๆ ที่พระองค์ได้ประทานให้จะคงอยู่ตลอดไป ทั้งนี้อาศัยพระบารมีพระเยซูคริสตเจ้าพระเจ้าของเรา อาแมน

ด้วยเดชะสำคัญมหากางเขน โปรดช่วยลูกพ้นจากศัตรูของลูก พระองค์ผู้ทรงเป็นพระเจ้าของลูก พระเจ้าข้า เดชะพระนาม + พระบิดาและพระบุตร และพระจิต อาแมน
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:45 am

สายประคำนี้สวดเมื่อไรและทำไม

รูปภาพ

การสวดสายประคำนี้มีจุดหมาย เพื่อถวายความบรรเทาแด่พระบิดาและแด่พระเยซูคริสตเจ้า เพราะบาปจำนวนมากมายที่กำลังเกิดขึ้น ณ เวลาบ่าย 3 โมง ซึ่งเป็นเวลาเดียวกับขณะที่พระเยซูคริสตเจ้าทรงสิ้นพระชนม์ เพราะบาปทั้งหมดนี้ที่พระบิดาทรงรู้สึกด้วยพระยุติธรรมว่า พระองค์สามารถทำลายล้างโลกได้แล้ว แต่เพราะเวลาบ่าย 3 โมงนั้นเอง ที่พระบุตรของพระองค์ องค์พระเยซูคริสตเจ้า ได้หลั่งเทพระโลหิตจนหยาดสุดท้าย เพื่อขอความรอดให้เราคนบาป พระบิดาผู้ทรงเปี่ยมด้วยเมตตารักสงสารมนุษยชาติ พระองค์ทรงรับการบูชาขององค์พระบุตรนั้น และทรงละเว้นไม่ทำลายโลก

เรายังสวดสายประคำนี้เวลาตี 3 เวลาเช้า เพราะมันเป็นเวลาที่ น.เปโตร ปฏิเสธพระเยซูเจ้า 3 ครั้ง บาปมากมาย ณ เวลาตี 3 นั้น ทำให้ขัดเคืองพระทัยพระบิดาและพระเยซูอย่างลึกซึ้ง และเพราะบาปมากมายเหล่านั้นเช่นกันที่พระบิดาทรงรู้สึกว่า พระองค์สามารถทำลายโลกได้ แต่เพราะทรงรักเมตตาสงสารเราอย่างหาที่สุดมิได้ พระองค์จึงไม่ทำลายโลก

การสวดสายประคำนี้ไม่ได้แทนที่การสวดสายประคำพระเมตตา แต่ตรงกันข้ามกลับช่วยให้การสวดสายประคำพระเมตตาสมบูรณ์ยิ่งขึ้น เพราะสายประคำพระเมตตาสวดเพื่อระงับพระพิโรธของพระเจ้า และสายประคำพระบิดานี้สวดเพื่อบรรเทาพระทัยพระองค์ และเป็นการต่อต้านอำนาจของปรปักษ์พระคริสต์ ควรจะสวดต่อเนื่องกัน
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:48 am

สำรับผู้ที่มีปัญหากับเวลาตี3 หรือคิดว่าเวลาตี3เป็นเวลาของมาร พระเยซูก็เสนอทางแก้ให้เราแล้วนะครับ เพราะในเมื่อมันเป็นเวลาของบาป ก็ขอให้รำพึงถึงการไถ่บาปของพระองค์เสียเลย และพระองค์สัญญาแล้วว่าปรปักษ์พระคริสต์จะพ่ายแพ้

อนึ่ง

สำหรับผู้มีปัญหาการโดนผจญเรื่องเพศตอนตี3ให้เปิดรูปในกระทู้ดูตามไปด้วยพร้อมกับรำพึง เชื่อว่าจะหมดความรู้สึกแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 1:48 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 5:09 am

น่าจะทำเป็นแผ่นพับ หรือหนังสือภาวนาเล็ก ๆ ตี 3 นี้ออกมาแบบที่เคยทำมาก่อนหน้านี้นะครับ เพราะจะได้สะดวกดีเวลาจะภาวนา เปิดจากหนังสือภาวนาได้เลยโดยแม้ไม่ได้ต่อเน็ตหรือเปิดกระทู้ก็สามารถภาวนาได้ครบถ้วน :D

อยากสวดทุกวัน แต่วันที่นอนก่อนตี 3 ไม่รู้จะทำยังไง :-X แบบนี้ก็ไม่สามารถสวดทุกวันตลอดชีวิตได้แล้วซิครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Nihil เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 5:17 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
coolmoon

ศุกร์ มี.ค. 10, 2006 9:25 pm

ขอบทสวด "บทแสดงความทุกข์" กับ "สิริพึงมี" กับ "เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า" หน่อยครับ ::)

ปล. ตรงข้อย่อยของรหัสธรรม นั้นหมายความว่าบทสวดย่อยที่เราต้องสวดก่อนที่เราจะขึ้นรหัสธรรมข้อใหม่ใช่มั้ยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย coolmoon เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 10, 2006 9:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
boylife

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2006 1:00 pm

จะปฏิบัติตามพระประสงค์ พระเจ้าข้า
boylife

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2006 1:02 pm

พี่ปอ ขออนุญาตเอาไปจัดบอร์ดที่วัดด้วยนะคับ
Holy

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2006 3:07 pm

boylife เขียน: พี่ปอ ขออนุญาตเอาไปจัดบอร์ดที่วัดด้วยนะคับ
เชิญครับ
Holy

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2006 3:10 pm

coolmoon เขียน: ขอบทสวด "บทแสดงความทุกข์" กับ "สิริพึงมี" กับ "เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า" หน่อยครับ ::)

ปล. ตรงข้อย่อยของรหัสธรรม นั้นหมายความว่าบทสวดย่อยที่เราต้องสวดก่อนที่เราจะขึ้นรหัสธรรมข้อใหม่ใช่มั้ยครับ
ใช่ครับ

บทแสดงความทุกข์

ข้าแต่พระเป็นเจ้า ข้าพเจ้าเป็นทุกข์ เสียใจ ที่ได้กระทำบาป เพราะบาปเรียกร้องอาชญาของพระองค์
แต่เป็นต้น เพราะมันทำเคืองพระทัยพระองค์ ซึ่งดีและน่ารักยิ่งนัก

เดชะพระหรรษทานช่วย ข้าพเจ้าตั้งใจแน่วแน่ว่า จะไม่ทำบาปอีกเลย ทั้งจะอุตส่าห์ใช้โทษ
ขอทรงพระกรุณายกบาปแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด

อาแมน.

บทอัญเชิญพระจิต

เชิญเสด็จมา พระจิตเจ้าข้า

เชิญมาสถิตในดวงใจสัตบุรุษ และบันดาลให้เร่าร้อนด้วยความรักต่อพระองค์

โปรดส่งพระจิตของพระองค์ และสรรพสิ่งจะอุบัติขึ้นมา

แล้วพระองค์จะนิมิตแผ่นดินขึ้นใหม่

ข้าแต่พระเจ้า พระองค์สอนใจสัตบุรุษด้วยความสว่างของพระจิต ขอให้เราซาบซึ้งในความเที่ยงตรง
ด้วยพระจิตนั้น และให้ได้รับความบรรเทาจากพระองค์เสมอ เดชะพระสวามีคริสตเจ้า อาแมน

บทสิริพึงมี

สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต

เหมือนในปฐมกาล บัดนี้ และทุกเมื่อ ตลอดนิรันดร

อาแมน.
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 14, 2006 12:55 am

ขอบคุณครับพี่ปอ
Champkun
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 14, 2006 1:47 am

พี่ปอครับ น่าจะทำเป็นหนังสือเล่มเล็กๆ ขนาดพกพา
ที่ด้านในเป็นบทสวด บทภาวนา และบทรำพึงต่างๆ
เก็บรวบรวมไว้ในเล่มเดียว เพื่อเอาไว้แจกจ่ายคนที่อยากสวด
แต่ว่าไม่รู้จักบทสวด บทภาวนา หรือคนที่สนใจจะภาวนา อะครับ
เพราะว่าบทสวดมันมีเยอะเหลือเกิน แล้วบางคนเขาก็ไม่รู้จริงๆด้วยอะครับ
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 14, 2006 11:15 am

เค้าก็มีขายนี่ครับ เล่มเล็ก ๆ สีฟ้าอ่ะครับ
Junior Boy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 1:28 pm

ขอบคุณครับ
Holy

อังคาร มี.ค. 14, 2006 5:40 pm

Batholomew เขียน: เค้าก็มีขายนี่ครับ เล่มเล็ก ๆ สีฟ้าอ่ะครับ
เห็นแต่แจกฟรี
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 15, 2006 3:09 am

เล่มสีฟ้านั้นผมใช้ตลอดเลยตอนเรียน เพราะครูคำสอนจะเอาการบทสวดบ่อย ๆ
holy holy holy

เสาร์ ก.ค. 14, 2007 2:51 pm

3.00 a.m. ใช่ไหมครับ

มีภาพสายประคำไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย holy holy holy เมื่อ เสาร์ ก.ค. 14, 2007 2:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 14, 2007 3:44 pm

Holy เขียน:
อนึ่ง

สำหรับผู้มีปัญหาการโดนผจญเรื่องเพศตอนตี3ให้เปิดรูปในกระทู้ดูตามไปด้วยพร้อมกับรำพึง เชื่อว่าจะหมดความรู้สึกแน่นอน
หมดตอนชั่วคราว หรือหมดตลอดชีพ : emo036 :

พี่ๆน้องๆที่ยังบ่นมีปัญหาเรื่องนี้ น่าจะลองทำดูนะ :cool:
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 14, 2007 3:46 pm

ทำไมตอนสวดสิริพึงมี ต้อง 12 ครั้ง มีรหัสธรรมล้ำลึกอะไรหรือไม่ ขอรับ
saranu1

เสาร์ ก.ค. 14, 2007 6:12 pm

ขอบคุณที่ให้สิ่งดีดี อยากได้อยู่พอดีบทสวดภาวนาตี 3 ขอบคุณมากน่ะค่ะ
Holy

เสาร์ ก.ค. 14, 2007 10:29 pm

Jeab Agape เขียน:
ทำไมตอนสวดสิริพึงมี ต้อง 12 ครั้ง มีรหัสธรรมล้ำลึกอะไรหรือไม่ ขอรับ
คงสื่อถึงอิสราเอล12ตระกูล อัครสาวก12คน และประตูสวรรค์12ซุ้ม
taiyo

เสาร์ ก.ค. 14, 2007 11:12 pm

Holy เขียน:
Batholomew เขียน: เค้าก็มีขายนี่ครับ เล่มเล็ก ๆ สีฟ้าอ่ะครับ
เห็นแต่แจกฟรี
แจกที่ไหนครับ บอกหน่อยครับ จะไปขอรับสักเล่ม1 จะได้นับเม็ดสวดถูก
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 8:27 pm

Holy เขียน:
Jeab Agape เขียน:
คงสื่อถึงอิสราเอล12ตระกูล อัครสาวก12คน และประตูสวรรค์12ซุ้ม
ขอบคุณคร้าบ  แต่พี่ยังไม่ตอบว่าหมดความรู้สึกชั่วคราว หรือตลอดชีพ ทำให้หนุ่มๆไม่กล้าภาวนา ฮะ 555 :grin: ::011::
holy holy holy

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 9:48 pm

ประตูสวรรค์12ซุ้ม
~*Little`Child*~
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 4:14 pm

พี่ปอคะ...

ขอบคุณคะ..

ขอบคุณจริงๆคะ

ทรายจะทำทุกวันเสมอไปคะ  ::014::
ตอบกลับโพส