เสียใจเหลือเกินค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
pointpaint

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 3:58 pm

ขอแนะนำตัวก่อนค่ะ เคยเข้ามาในบอร์ดนี้นานแล้วเพื่อปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องเรียนของลูก ซึ่งก็ได้รับคำแนะนำและกำลังใจดี ๆ กลับไปมากมายเลยค่ะ
ตัวดิฉันเองก็แต่งงานกับสามีมาปีนี้เข้าปีที่ 8 ค่ะ มี่ผ่านมาก็มีทั้งทุกข์และสุข แต่ดูแล้วออกจะทุกข์มากกว่า เพราะสามีไม่ค่อยประสบความสำเร็จเรื่องการงานเท่าไหร่ มีปัญหาหนี้สิน จนเกิดปัญหาครอบครัว
แต่งงานกัน 8 ปี ได้อยู่กันจริง ๆ จะถึง 3 ปีรึเปล่าก็ไม่รู้ เพราะคนนั้นไปจังหวัดโน้น คนนี้ไปจังหวัดนั้น ลูก ๆ 2 คนก็ได้เห็นพ่อที เห็นแม่ที เจอกันพร้อมหน้า พ่อแม่ก็มีปัญหากันอยู่เรื่อย
จนครั้งสุดท้ายสรุปที่เขาทำงานอยู่เชียงใหม่ ส่วนดิฉันกับลูกก็ย้ายมาอยู่บ้านที่กรุงเทพฯ
อยู่ห่าง ๆ กันก็ดีค่ะ ไม่ค่อยทะเลาะกัน เขาจะโทรมาหาลูกบ่อย ๆ ส่วนการเงินก็ยังคงติดขัดเหมือนเดิม จึงไม่ค่อยมีส่งเสียลูกมากมายนัก แต่ดีที่ทางครอบครัวดิฉันไม่ค่อยเดือดร้อนจึงเลี้ยงดูเด็ก ๆ ได้สบาย แต่ก็ไม่ค่อยดี ตรงที่รายได้ดิฉันไม่คงที่ค่ะ แต่เขาก็ส่งเงินมาบ้าง ดีกว่าไม่ส่งมาเลย
วันเสาร์โทรคุยกันเขาบอกเชียงใหม่ฝนตกหนัก เขาทำงานตากฝนจึงไม่สบาย ดิฉันจึงชวนเขาเป็นครั้งแรกว่า กลับมาบ้านไหม มาอยู่กับลูก เขาตอบว่ารอเคลีย์งานก่อน ตกกลางคืนจึงให้ลูกโทรคุยกับเขา ไม่นานนักเพราะเขาบอกไม่สบาย ทานยาแล้ว กำลังจะพักผ่อน
วันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ ...ดิฉันไปโบสถ์ตามปกติค่ะ จากที่ไม่เคยอธิษฐานอะไรต่อหน้าแม่พระมานาน วันนั้นเป็นครั้งแรกที่ดิฉันภาวนาว่า "ขอให้ครอบครัวของเรา กลับมาอยู่ด้วยกันเหมือนเดิม ขอให้การงานของเขา ราบรื่นมั่นคง เพื่อที่เราจะดูแลเด็ก ๆ ร่วมกันได้อย่างดี" ตกตอนกลางคืนจะโทรคุยกันเหมือนปกติ แต่โทรไม่ติด
วันจันทร์เช้า เด็ก ๆ ต้องไปโรงเรียนแล้ว ดิฉันก็ทำหน้าที่เหมือนปกติ และรถตู้ร.ร.ยอแซฟก็กำลังมารับลูกชายคนโต ...
มีโทรศัพท์มาสายนึงจากเชียงใหม่แจ้งว่าสามีไม่สบายมาก หายใจเองไม่ได้ต้องใช้เครื่องช่วยหายใจ
สายที่ 2 แม่สามีโทรมาบอกให้รีบไป เพราะอาจไม่รอด!!
รีบเอาลูก ๆ ทั้ง 2 เปลี่ยนชุดธรรมดา แล้วขึ้นแท๊กซี่ ไปหมอชิต 2 ในใจคิดแต่ว่า ขอให้ทัน ขอให้ทัน ภาวนาตามทาง ขอพรพระ ขอร้องพระ บอกให้ลูกชายขอพระ ทำทุกอย่าง รถก็ติดมากเหลือเกิน กลัวว่าจะไม่ทันขึ้นรถเที่ยวเช้า เพราะส่วนใหญ่มีแต่รอบดึก รอบเช้าจะมีไม่กี่คัน
กว่าแท๊กซี่จะผ่านไป แต่ละเมตร แต่ละกิโลเมตร ช่างทรมาณใจเหลือเกินค่ะ
ที่สุดสายที่ 3 ก็เข้ามา เขาสิ้นใจแล้ว...!!! ____
ลูก ๆ ยังไม่ทันได้เห็นหน้า ดิฉันคิดแต่ว่า ทำไมคุณถึงไม่สู้เอาเสียเลย อดทนรอหน่อยก็ไม่ได้ เพราะเขาคนนี้เป็นคนที่ได้ชื่อว่า รักลูกมาก ๆ ๆๆ ที่สุดคนนึงค่ะ ก่อนหน้าเขาเสียประมาณ 7 วัน เขาเคยขอกลับมาเจอหน้าลูกซักครั้ง แต่ดิฉันไม่ได้คิดอะไร กลัวแต่ว่าเขาจะลำบากเรื่องเงิน และงานก็กำลังเข้า จึงบอกไปว่า ว่าง ๆ ค่อยมาก็ได้ เดี๋ยวจะเสียงานเสียการ ถ้ารู้ว่าจะเป็นแบบนี้ ให้เขามาตั้งแต่วันนั้นแล้วค่ะ
เวลาเรารู้ว่าใครซักคนสูญเสียสามีหรือภรรยาของเขา มันก็จะเป็นแบบว่า รู้สึกเสียใจกับเขา และมันก็ไม่มีอะไร นอกจากรู้ว่าเขาสูญเสีย
แต่บอกได้เลยว่ามันเสียใจเหลือเกินค่ะ เหมือนทุกอย่างที่เคยหวังไว้มันจะไม่เกิดขึ้นอีก ภาพเขาที่อุ้มลูก กอดลูก หอมลูก มันจะไม่ได้เห็นอีก โทรศัพท์ที่เคยคุยกันทุกวันเวลาหัวค่ำ มันจะไม่มีอีกแล้ว
จึงรู้ว่า มีเรื่องราวอีกมากมายนักที่ยังไม่ได้ทำร่วมกัน มีฝันอีกมากมายที่ถูกสร้างขึ้นใหม่แต่ไร้คนช่วย ยิ่งคิดเผื่อลูกแล้ว ก็ยิ่งเสียใจ
ทราบจากญาติ ๆ ของเขาว่างานจากที่เขาไม่มีเลย เริ่มเข้ามาเยอะแยะ เขากำลังดีขึ้น
โถ...ขนาดเขาตายแล้ว มือของเขาทั้ง 2 ข้างยังทำเป็นรูป กำลังปั้นขี้ผึ้งอยู่เลยค่ะ (เขาเป็นช่างศิลป์ค่ะ)
นึกถึงวันที่ภาวนาแบแม่พระ ขอให้อยู่ด้วยกัน ขอให้งานเขาราบรื่น เกือบจะได้ทั้ง 2 ข้อแล้วค่ะ แต่เขามาเสียชีวิตไปเสียก่อน
ข้อนี้รึเปล่าคะ ที่ดิฉันไม่ได้ขอ...
เสียใจมาก ๆ จริง ๆ ค่ะ.........................ด้วยความอาลัยรักยิ่ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 4:12 pm

1ธส 4:13
พี่น้องทั้งหลาย เราไม่อยากให้ท่านขาดความรู้ความเข้าใจถึงเรื่องผู้ล่วงหลับคือผู้ที่ตายไปแล้ว เพื่อท่านจะได้ไม่โศกเศร้าเหมือนคนอื่นที่ไม่มีความหวัง เราเชื่อว่าพระเยซูเจ้าสิ้นพระชนม์และทรงกลับคืนพระชนมชีพ เราจึงเชื่อว่าพระเจ้าจะทรงนำบรรดาผู้หลับอยู่มากับพระองค์โดยทางพระเยซูเจ้าเช่นเดียวกัน ตามพระวาจาขององค์พระผู้เป็นเจ้า เราขอบอกท่านว่า เราผู้ยังมีชีวิตและรออยู่จนถึงวันที่องค์พระผู้เป็นเจ้าเสด็จมา จะไม่ได้เปรียบบรรดาผู้ที่ล่วงหลับไปแล้ว เพราะองค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จลงมาจากสวรรค์ตามพระบัญชา เมื่อมีเสียงหัวหน้าฑูตสวรรค์และเสียงแตรของพระเจ้า บรรดาผู้ตายในพระคริสตเจ้าจะกลับคืนชีพก่อน ต่อจากนั้น เราผู้ยังมีชีวิตอยู่ จะถูกรับขึ้นไปในกลุ่มเมฆพร้อมกับพวกเขา ไปพบองค์พระผู้เป็นเจ้าในท้องฟ้าเราจะได้อยู่กับองค์พระผู้เป็นเจ้าตลอดไป จงใช้ถ้อยคำเช่นนี้ปลอบใจกันเถิด
pointpaint

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 5:11 pm

Holy เขียน: 1ธส 4:13
พี่น้องทั้งหลาย เราไม่อยากให้ท่านขาดความรู้ความเข้าใจถึงเรื่องผู้ล่วงหลับคือผู้ที่ตายไปแล้ว เพื่อท่านจะได้ไม่โศกเศร้าเหมือนคนอื่นที่ไม่มีความหวัง เราเชื่อว่าพระเยซูเจ้าสิ้นพระชนม์และทรงกลับคืนพระชนมชีพ เราจึงเชื่อว่าพระเจ้าจะทรงนำบรรดาผู้หลับอยู่มากับพระองค์โดยทางพระเยซูเจ้าเช่นเดียวกัน ตามพระวาจาขององค์พระผู้เป็นเจ้า เราขอบอกท่านว่า เราผู้ยังมีชีวิตและรออยู่จนถึงวันที่องค์พระผู้เป็นเจ้าเสด็จมา จะไม่ได้เปรียบบรรดาผู้ที่ล่วงหลับไปแล้ว เพราะองค์พระผู้เป็นเจ้าจะเสด็จลงมาจากสวรรค์ตามพระบัญชา เมื่อมีเสียงหัวหน้าฑูตสวรรค์และเสียงแตรของพระเจ้า บรรดาผู้ตายในพระคริสตเจ้าจะกลับคืนชีพก่อน ต่อจากนั้น เราผู้ยังมีชีวิตอยู่ จะถูกรับขึ้นไปในกลุ่มเมฆพร้อมกับพวกเขา ไปพบองค์พระผู้เป็นเจ้าในท้องฟ้าเราจะได้อยู่กับองค์พระผู้เป็นเจ้าตลอดไป จงใช้ถ้อยคำเช่นนี้ปลอบใจกันเถิด
ให้บังเอิญว่า สามีนับถือพุทธ อย่างนี้จะเรียกเขาว่าเป็น "บรรดาผู้หลับอยู่มากับพระองค์โดยทางพระเยซูเจ้า" ได้หรือคะ ประเพณีทางเหนือก่อนจะนำร่างเผาไฟ เขาจะมีกรวยดอกไม้ 2 กรวย มีเชือกพันติดกันไว้ เขาจะตัดเชือกนั้น เรียกว่า ตัดสายผัวสายเมีย แล้วให้เราหันหลังกลับโดยไม่หันกลับมามองอีกเลย ไม่ให้เผาด้วย ตอนทำพิธีนี้ สะเทือนใจมาก ๆ เลยค่ะ เพราะเราเคยทำแต่พิธีเสมือนหลอมคน 2 คน ให้เป็นหนึ่งเดียว แต่นี้ให้ตัดออกจากกัน ต้องตามประเพณีเขาค่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 6:25 pm

ไม่แน่.....คำภาวนาของคุณอาจเป็นผลคะ

ตามความเชื่อของเรา การตายจากไม่ใช่การจากกันชั่วนิรันดร
เราจะพบกันอีกในพระราชัยของพระเจ้า

ถึงแม้ว่าเขาไม่ใช่คริสต์ แต่พระเจ้าอาจเมตตาเขา
จากคำภาวนาของคุณที่ขอพระอย่างสุดใจ
เขาอาจจะได้พบพระเจ้าในวินาทีสุดท้ายของชีวิต
แต่อาจจะกลับใจในวินาทีที่สิ้นลม

จงมีความหวังอยู่เสมอคะ
พระเจ้าทรงเมตตาปรานีเกินกว่าที่สติปัญญาของเราจะเข้าใจได้
ขอมิสซาอุทิศให้เขาบ่อย ๆ คะ นำลูก ๆ สวดอุทิศให้เขาเสมอ
ถึงร่างกายจะถูกนำไปเผา แต่มันก็แค่ร่างกายคะ
สำคัญที่วิญญาณของเขาต่างหาก

ตอนที่พ่อของLL จากไป
LL และ พี่ชายก็ไปไม่ทันดูใจเหมือนกันคะ
เหตุเพราะรถติดนี่แหละ ผิดหวังเหมือนกันที่ไปไม่ทัน
แต่หลังจากนั้น พ่อก็มาหาบ่อย ๆ ในฝันบ้าง
บ้างทีตอนสวดด้วยกันในครอบครัว
บ้างครั้งใครคนใดคนหนึ่งก็มักจะสัมผัสได้ว่าพ่อมาสวดด้วยกัน

ดังนั้น.....อย่าเศร้าโศกเสียใจไปเลยนะคะ
จงไว้วางใจในพระเมตตาอันหาขอบเขตไม่ได้ของพระเจ้า

ขอให้พระเจ้าประทานความเข็มแข็งให้แก่คุณนะคะ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 6:36 pm

:'( ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ ถ้าคิดว่า เราฝากทุกอย่างกับพระเป็นเจ้าแล้ว ให้พระองค์ทรงนำทางเรา คิดว่าทุกอย่างเป็นแผนการณ์ของพระองค์ พูดดูเหมือนง่ายนะคะ บางครั้งเราก็อ่านเครื่องหมายของกาลเวลาแบบนี้ไม่ออกกัน แต่อยากให้อยู่แบบมีความหวังกับพระองค์ เชื่อแน่ว่า ฟ้าหลังฝนพระองค์จะประทานสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณด้วยคะ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 9:56 pm

ขอให้มีความหวังว่าครบอครัวของพี่จะไปเจอกันในสวรรค์นะคะ

ชวนลูก ๆ สวดภาวนาบ่อย ๆ นะคะ

ตอนนี้พี่เป็นยังไงบ้าง สภาพจิตใจดีขึ้นหรือยัง เอาใจช่วยนะคะ แล้วลูกสองคน อยู่ยอแซฟทั้งคู่หรือเปล่า จะมีใครเข้าบ้านเณรบ้างไม๊คะ
yuki

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 9:59 pm

ขอแสดงความเสียใจด้วยน่ะครับ
minnie

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 10:16 pm

ขอพระอวยพรค่ะ

พระอยู่กะเราค่ะ :D
Buddy

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 11:22 pm

I'm not good at talking to comfort someone... But I'm really sorry for your loss.

Can I pray for you? Please feel free to IM me na ka.. :)

You may like to read this book: หนังลือ
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 11:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
New lamb
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 12:32 am

ขอแสดงความเสียใจกับการที่ต้องพลัดพรากจากกันชั่วคราว ชีวิตคนเรานั้นแสนสั้น ขอให้เข้มแข็งเพื่อลูกนะคะ แล้วสักวันคุณจะได้พบกันอีก

ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงโปรดประทานพละกำลังให้แก่คุณ และครอบครัวด้วยเทอญ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ :)
Divine Mercy

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 12:40 am

แสดงความเสียใจด้วยครับ

สิ่งหนึ่งที่สามารถช่วยให้ทุกสิ่งเป็นไปได้คือ พระเมตตาของพระเป็นเจ้า

สวดภาวนาขอพระเมตตานะครับ และผมจะระลึกภึงในคำภาวนาเช่นกัน
Joseph

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 1:20 am

เสียใจด้วยกับคุณ และลูกของคุณด้วยนะครับกับการจากไปของสามี ขอพระเจ้าอวยพรให้คุณและลูกๆ ของคุณได้พบแต่ความสุขและสิ่งดีๆ ในชีวิต เข็มแข็งไว้นะครับ :)
ให้บังเอิญว่า สามีนับถือพุทธ อย่างนี้จะเรียกเขาว่าเป็น "บรรดาผู้หลับอยู่มากับพระองค์โดยทางพระเยซูเจ้า" ได้หรือคะ ประเพณีทางเหนือก่อนจะนำร่างเผาไฟ เขาจะมีกรวยดอกไม้ 2 กรวย มีเชือกพันติดกันไว้ เขาจะตัดเชือกนั้น เรียกว่า ตัดสายผัวสายเมีย แล้วให้เราหันหลังกลับโดยไม่หันกลับมามองอีกเลย ไม่ให้เผาด้วย ตอนทำพิธีนี้ สะเทือนใจมาก ๆ เลยค่ะ เพราะเราเคยทำแต่พิธีเสมือนหลอมคน 2 คน ให้เป็นหนึ่งเดียว แต่นี้ให้ตัดออกจากกัน ต้องตามประเพณีเขาค่ะ

พระคัมภีร์ขอนี้เกี่ยวกับคนทีแต่งงานกับคนนอกศาสนาแล้วอีกฝ่ายมาเป็นคริสต์ นักบุญเปาโลก็เตือนว่า อย่างเลิกกันดังนี้

"เพราว่าสามีที่ไม่เชื่อในพระคริสต์นั้น ได้รับการชำระให้บริสุทธิ์ทางภรรยา และภรรยาที่ไม่เชื่อในพระคริสต์ ก็ได้รับการชำระให้บริสุทธิ์ทางสามี มิฉะนั้นลูก่ของท่านจะเป็นมลทิน แต่บัดนี้เด็กเหล่านั้นก็บริสุทธิ์" (1 โครินธ์ 7 : 14)

พอผมนึกถึงพระคัมภีร์ตอนนี้ผมก็เลยคิดว่าสามีคุณก็ได้รับการชำระแล้วอาจจะไปอยู่กับพระเยซูก็ได้ ส่วนเรื่องพิธีกรรมของพุธไม่มีผลหรอกครับ ถึงเป็นคาทอลิกเสียชีวิตถ้าญาติเขานำไปเฝาเข้าพิธีแบบพุธเขาก็ไปสวรรค์ได้ บางคนไม่ได้รับศีลล้างบาปแค่กลับใจเชื่อก่อนตายก็ได้ไปแล้ว ยังไงก็สวดเพื่อเขานะครับ ผมเชื่อว่าเขาอาจจะไปอยู่กับพระเยซูแล้วก็ได้ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 1:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 8:10 am

ขอให้ใช้ชีวิตเนความรักของพระเจ้าเผื่อสามีของพี่ด้วยละกันนะครับ อย่าลืมบอกน้องๆว่าพ่อของเขายังอยู่กับเขาเสมอ และจะคอยมองดูพวกเขาจากสวรรค์ด้วยความรักนะฮะ

ผมเชื่อว่าทุกอย่างมีจุดประสงค์ ดังนั้นของให้พี่ผ่านพ้นเวลาอันยากลำบากนี้ไปได้ด้วยดีในความรักของพระเจ้านะครับ

"Tell him...it'll be alright"
Lauren Hill-Tell him
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 9:43 am

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

แต่จงชื่นชมยินดีเถิด พระองค์ทรงรับเขาเข้าสู่พระอาณาจักรของพระองค์แล้วแน่นอนครับ

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 9:45 am

แวะเข้ามาที่นี่บ่อย ๆนะคะ หลายคนในนี้รอคุยกับพี่อยู่
kyrie
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 5:02 pm

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้พี่ด้วย
แล้วจะช่วยสวดให้นะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย kyrie เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 5:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
paintpoint

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 6:50 pm

เข้ามาที่นี่อีกครั้ง ต้องยอมรับว่าแปลกใจและประทับใจมากเลยค่ะ ที่มีคนแนะนำและให้กำลังใจขนาดนี้ ขอบคุณทุก ๆ คนมากนะคะ
วันนี้พี่ไปโบสถ์ตามปกติ ขอรับศีลอภัยบาปจากคุณพ่อ เนื่องด้วยเวลาที่สามีมีชีวิตอยู่ในช่วงสุดท้าย เราไม่เคยพูดกันดี ๆ หรือทำสิ่งดี ๆ ให้กันเลย เป็นเพราะปัญหาต่าง ๆ ที่เข้ามามากมายเกินจะรับไหว พี่รู้สึกผิด และเสียใจ กับการกระทำนั้น แต่ก็สายไปแล้วค่ะ คุณพ่อให้คำแนะนำ และช่วยบรรเทาใจได้มากค่ะ ทำให้พี่สบายใจขึ้นอีก แต่ก็ยังเศร้าอยู่ดีค่ะ
โชคดีแล้วที่พี่ได้รู้จักกับเว็บนี้ และมีเพื่อน ๆ หรือ น้อง ๆ ที่คอยให้คำภาวนาแก่พี่หรือคนอื่น ๆ ที่ทุกข์เช่นพี่ ในขณะที่อาจมีคนอื่นอีกมากมายที่ทุกข์ใจ แล้วไม่มีใครเลย....
poloplow

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:05 pm

ไปเข้าค่ายมา เพิ่งเห็นกระทู้นี้

ขอให้กำลังใจ ในการสู้ต่อไปนะครับ พระเจ้าอวยพระพรครับ
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:57 pm

paintpoint เขียน: เข้ามาที่นี่อีกครั้ง ต้องยอมรับว่าแปลกใจและประทับใจมากเลยค่ะ ที่มีคนแนะนำและให้กำลังใจขนาดนี้ ขอบคุณทุก ๆ คนมากนะคะ
วันนี้พี่ไปโบสถ์ตามปกติ ขอรับศีลอภัยบาปจากคุณพ่อ เนื่องด้วยเวลาที่สามีมีชีวิตอยู่ในช่วงสุดท้าย เราไม่เคยพูดกันดี ๆ หรือทำสิ่งดี ๆ ให้กันเลย เป็นเพราะปัญหาต่าง ๆ ที่เข้ามามากมายเกินจะรับไหว พี่รู้สึกผิด และเสียใจ กับการกระทำนั้น แต่ก็สายไปแล้วค่ะ คุณพ่อให้คำแนะนำ และช่วยบรรเทาใจได้มากค่ะ ทำให้พี่สบายใจขึ้นอีก แต่ก็ยังเศร้าอยู่ดีค่ะ
โชคดีแล้วที่พี่ได้รู้จักกับเว็บนี้ และมีเพื่อน ๆ หรือ น้อง ๆ ที่คอยให้คำภาวนาแก่พี่หรือคนอื่น ๆ ที่ทุกข์เช่นพี่ ในขณะที่อาจมีคนอื่นอีกมากมายที่ทุกข์ใจ แล้วไม่มีใครเลย....

;) เป็นกำลังใจให้นะคะ

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 1:39 pm

paintpoint เขียน: เข้ามาที่นี่อีกครั้ง ต้องยอมรับว่าแปลกใจและประทับใจมากเลยค่ะ ที่มีคนแนะนำและให้กำลังใจขนาดนี้ ขอบคุณทุก ๆ คนมากนะคะ
พระนำพี่มาค่ะ พระรู้อยู่ก่อนแล้วว่าจะเกิดเหตุการ์แบบนี้ขึ้น อยากให้พี่เข้ามาบ่อย ๆ เข้ามาคุยนะคะ เรื่องลุก ๆของพี่ด้วย
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 10:33 pm

It's good you've talked to someone.... :) I'll keep you in my prayer na ka.. :)
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 12:58 am

เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีเรื่องกลุ้มใจก็เข้ามาปรับทุกข์กันได้ค่ะ *no1
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 1:07 am

อย่าลืมรับศีลมหาสนิทอุทิศแด่ดวงวิญญาณเขาทุกครั้งด้วยนะครับ :)
paintpoint

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 10:37 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ขอให้มีความหวังว่าครบอครัวของพี่จะไปเจอกันในสวรรค์นะคะ

ชวนลูก ๆ สวดภาวนาบ่อย ๆ นะคะ

ตอนนี้พี่เป็นยังไงบ้าง สภาพจิตใจดีขึ้นหรือยัง เอาใจช่วยนะคะ แล้วลูกสองคน อยู่ยอแซฟทั้งคู่หรือเปล่า จะมีใครเข้าบ้านเณรบ้างไม๊คะ
ตอนนี้ลูกทั้ง 2 คน คือน้องเพ้นท์ 7 ขวบ อยู่ยอแซฟอุปถัมภ์ ป.1 ค่ะ คนนี้ได้เข้าไปเรียนเพราะคุณพ่อศักดิ์ชัย ซึ่งเป็น ผอ. ก่อนหน้านี้กรุณาลดหย่อนค่าเล่าเรียนให้ค่ะ แต่การลดหย่อนนี้เป็นแบบปีต่อปี พี่ไม่แน่ใจว่าพอถึงปีหน้า กับคุณพ่อ ผอ.ท่านใหม่ ท่านจะกรุณาลดหย่อนให้อีกหรือเปล่า ถ้าพี่ไม่ไหวก็สงสารเด็กค่ะ ได้เรียนร.ร.ดี ๆ กับเขาแค่ปีเดียว ได้เข้าโบสถ์ทุกวันศุกร์ เรียนคำสอน ถ้าลดหย่อนไม่ได้หรือจ่ายไม่ไหวก็คงต้องเป็นไปตามนั้นค่ะ ที่สำคัญปีหน้า ลูกชายคนเล็ก น้องพ้อยท์ 3 ขวบ ต้องเข้าเรียนอนุบาล ตอนนี้ได้เรียนในอนุบาลที่อยู่ในวัดพุทธแถวบ้านค่ะ เพราะพี่จ่ายไม่ไหว คือที่คุณพ่อลดหย่อนได้ให้พี่จ่ายเดือนละ 2000 เป็นเวลา 12 เดือน แต่ค่าอื่น ๆ จิปาถะล้วนหนัก ๆ ค่ะ ค่าชุดนักเรียน ค่าหนังสือ ค่ารถตู้ ค่าดูแลการบ้าน จึงได้แต่เอาน้องพ้อยท์ไปเรียนเพื่อปูพื้นฐานก่อน แล้วจะลองดูว่าปีหน้าขะขอได้ 2 คน 2000 หรือ 2 คน เดือนละ 3000 หรือเปล่า มากกว่านี้ไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะทุกอย่างต้องเสียแบบคูณสอง แต่ยังหวังว่าทุกอย่างในชีวิตพี่จะดีขึ้น ได้ให้การศึกษากับเด็ก ๆ แบบสุดกำลัง ทั้งนี้แล้วแต่ความกรุณาของพระค่ะ

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 11:45 am

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังนะคะ

ปกติ เมื่อเด็กได้เรียนแล้ว ถ้าคะแนนเขาดี ๆ ความประพฤติดี ๆ เนี่ย จะออกลำบากค่ะ โรงเรียนไม่ค่อยอยากให้ออกหรอก บอกน้องเขาให้ตั้งใจเรียน แบ่งเบาภาระคุณแม่นะคะ ช่วยงานครูบาอาจารย์ ช่วยมิสซาบ้าง คุณพ่ออธิการไม่ว่าท่านไหน ก็คงเมตตาอยู่แล้ว

ก็ทำใจเย็น ๆ อย่าเพิ่งกังวล มีอะไรก็มาบอกกัน ช่วยได้ก็จะช่วยนะคะ

อย่าลืมชวนลูก ๆสวดภาวนาด้วยกันบ่อย ๆนะคะ ปลุกฝังความศรัทธา ไม่แน่นะ พี่อาจจะมีลูกชายเป็นพระสงฆ์
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 5:06 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ขอบคุณที่เล่าให้ฟังนะคะ

ปกติ เมื่อเด็กได้เรียนแล้ว ถ้าคะแนนเขาดี ๆ ความประพฤติดี ๆ เนี่ย จะออกลำบากค่ะ โรงเรียนไม่ค่อยอยากให้ออกหรอก บอกน้องเขาให้ตั้งใจเรียน แบ่งเบาภาระคุณแม่นะคะ ช่วยงานครูบาอาจารย์ ช่วยมิสซาบ้าง คุณพ่ออธิการไม่ว่าท่านไหน ก็คงเมตตาอยู่แล้ว

ก็ทำใจเย็น ๆ อย่าเพิ่งกังวล มีอะไรก็มาบอกกัน ช่วยได้ก็จะช่วยนะคะ

อย่าลืมชวนลูก ๆสวดภาวนาด้วยกันบ่อย ๆนะคะ ปลุกฝังความศรัทธา ไม่แน่นะ พี่อาจจะมีลูกชายเป็นพระสงฆ์

จริงค่ะ

ยืนยัน ขอพระเจ้าทรงเมตตานะคะ สู้ ๆ
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 9:37 pm

สวดภาวนาบ่อย ๆ นะครับ พระองค์ไม่ทรงทิ้งเราอยู่แล้วครับ
-*-St.GrEGoRY-*-

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 9:57 pm

เสียใจด้วยครับ
อ่านแล้วรู้สึกสะเทือนใจมากกครับ
สู้ๆต่อไปนะครับเพื่อลูก ชีวิตบางส่วนของคุณน้าก็คงคล้ายๆๆกับชีวิตของแม่และพ่อผมเหมือนกันครับ
พระเจ้าจะคุ้มครองและอวยพรแก่คุณน้าเองครับ
TheGrace

พุธ มิ.ย. 14, 2006 11:59 am

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งด้วยครับ

ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงคุ้มครองคุณพี่และครอบครัวของคุณพี่นะครับ
RAY1988

พุธ มิ.ย. 14, 2006 3:29 pm

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ แต่ไม่เป็นไรนะคะ พระเป็นเจ้าสถิตกับคุณและลูกๆ ขอพระเมตตาของพระองค์ มาสู่ครอบครัวของคุณ
ตอบกลับโพส