++ขอคำภาวนาในกระแสเรียกนักบวชของผมครับ++

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Little Puppet

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 8:33 pm

สวัสดีพี่น้องที่รักในพระคริสต์และที่คิดถึงทุกท่าน

ขอคำอธิษฐานภาวนาให้ผมด้วย ในโอกาสที่กำลังจะเรียนจบปรัชญา ที่รามคำแหง.. (ตั้งใจว่าจะภายในปีนี้)
และจะพิจารณากระแสเรียกของตัวเองในคณะเยสุอิต ที่ผมสนใจอยู่.. ว่าจะเป็นไปได้แค่ไหน

ล่าสุดรวมถึงการเตรึยมตัวที่จะไปพบพ่อผู้อำนวยการที่บ้านโลโยลา สามพรานเพื่อตัดสินกระแสเรียกในอีกไม่นานนี้ด้วยครับ.. เพราะผมเป็นผู้ใหญ่อีกคนนึงที่คิดว่าถ้าพระเปิดทาง ก็จะถวายตัวรับใช้ตามกระแสเรียกที่พระเรียกผมมาตลอด..นับตั้งแต่ก่อนเป็นคริสเตียน เป็นคริสเตียน และมาเป็นคริสตังแล้ว.. และตอนนี้ ขอบคุณพระที่เรียกแม่ของผมให้มาเรียนคำสอน ขอบคุณพระที่ได้มีโอกาสได้ปรึกษากับพ่อพิเชฐ แสงเทียนที่เพิ่งรับศีลบวชไปไม่นานมานี้ และท่านรับเป็นพ่อวิญญาณด้วย..

สุดท้ายขอพระหรรษทานแห่งพระเยซูคริสต์และพระแม่มารีย์อยู่กับพี่น้องเสมอ

TPP
:-)
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 8:46 pm

:) เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้พบกับกระแสเรียกที่แท้จริงด้วย ได้คพ.พิเชษฐ แสงเทียน เหรอคะ ประวัติคุณพ่อน่าทึ่งมากที่เดียว ได้อ่านหนังสืองานบวชคุณพ่อ รู้สึกว่า พระเลือกเพชรเม็ดนี้จริงๆ ยังไงก็ตามจะสวดภาวนาให้นะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 9:05 pm

ยินดีด้วยครับ
mind
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 9:18 pm

ร่วมแสดงความยินดี และ ขอภาวนาเพื่อชีวิตสงฆ์ที่ดีงาม และมั่นคง ด้วยครับป๋ม :)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 9:20 pm

ยินดีด้วยนะ พ่อพัพเพ๊ต
ขอให้บวชได้สำเร็จนะ *no1
Jezebel

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 10:19 pm

โอ.....พี่เลโอคะ หนูยินดีกับไปด้วยกับพี่จริงๆค่ะ ขอบพระคุณพระเจ้าค่ะพี่

เท่าที่หนูได้รู้จักพี่ผ่านเอ็มเอสเอ็น(ไม่ได้คุยกับพี่นานแล้ว เพราะเอ็มฯหนูใช้การไม่ได้เป็นเดือนแล้วค่ะ) หนูว่าพี่เป็นคนดีมากเลย พี่ขยันขันแข็ง เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย น่าประทับใจเหลือเกินค่ะ ที่สำคัญหนูสัมผัสได้ว่าพี่รักแม่มากๆเลยค่ะ หนูว่าพี่ต้องเป็นนักบวชที่ดีแน่เลย

พี่เลโอคะ หนูลุ้นให้พี่ไปบวชเสียจนตัวโก่งเลย ที่สุดพี่ก็เคลียร์เรื่องไปบวชได้แล้ว พระเจ้าทรงมีแผนการณ์อันลึกล้ำจริงๆค่ะ

พี่คะ หนูขอพระเจ้าทรงโปรดเมตตาช่วยพี่ให้ได้เป็นนักบวชเยสุอิตได้สำเร็จนะคะ ขอแม่พระดำเนินไปกับพี่ตลอด และขอนักบุญอิกญาซีโอ นักบุญฟรังซีสเซเวียร์ ตลอดจนนักบุญและบุญราศีในคณะเยสุอิตทุกท่านเสนอวิงวอนเพื่อพี่เสมอไปค่ะ

โอ ลุ้นมานาน กว่าจะได้ไปบวช สิ่งใดที่ได้มายาก ย่อมมีคุณค่า จริงไหมคะ

บาทหลวงเลโอ เอส เจ
Father Leo SJ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 9:49 am

ยินดีด้วยนะครับ ขอพระองค์และพระแม่อวยพรครับ

ปล.พี่เบล คนนี้เองที่ชื่อเลโอ ผมก็รู้จัก
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 2:14 pm

ยินดีที่ได้รับข่าวดีนี้ครับ ผมจะระลึกถึงในคำภาวนา ขอให้บวชได้สำเร็จนะครับคุณโบ๊ต
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 2:29 pm

Andreas เขียน: ยินดีที่ได้รับข่าวดีนี้ครับ ผมจะระลึกถึงในคำภาวนา ขอให้บวชได้สำเร็จนะครับคุณโบ๊ต
น่าจะไปเข้าคณะเดียวกับพี่เพชรนะฮะ 8)
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 2:34 pm

ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ใจจริงอยากให้มาเข้าคณะคาร์เมไลท์กับผมเหมือนกัน แต่คุณโบ๊ตคงยังไม่รู้จักคณะคาร์เมไลต์ เพราะในเมืองไทยมีแต่ชีลับ ก็ไม่เป็นไรครับ อยู่คณะไหนก็ดีทั้งนั้น คณะคาร์เมไลต์เป็นคณะที่เน้นดูแลจิตวิญญาณของคริสตชน สอนการอธิษฐานภาวนา การฝึกจิต แต่คณะเยซูอิตจะเน้นการให้การศึกษาอบรมทางสติปัญญา ใครชอบงานด้านไหนก็ควรไปอยู่คณะนั้น เพราะแต่ละคนมีพรสวรรค์แตกต่างกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 2:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:06 pm

Batholomew เขียน: ยินดีด้วยนะครับ ขอพระองค์และพระแม่อวยพรครับ

ปล.พี่เบล คนนี้เองที่ชื่อเลโอ ผมก็รู้จัก
เห็นมะ เจ๊บอกแล้ววววววววว ว่าน้องกับพี่เลโอรู้จักกัน พี่เขายังบอกเจ๊เลยค่ะว่ารู้จักกับน้อง เหอ เหอ

น้องมิวนึกออกแล้ว พี่ก็ดีใจแล้วค่ะ ลุ้นอยู่นาน อิ อิ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Divine Mercy

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:07 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ ดีใจและยินดีด้วยครับ
Jezebel

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:12 pm

Andreas เขียน: ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ใจจริงอยากให้มาเข้าคณะคาร์เมไลท์กับผมเหมือนกัน แต่คุณโบ๊ตคงยังไม่รู้จักคณะคาร์เมไลต์ เพราะในเมืองไทยมีแต่ชีลับ ก็ไม่เป็นไรครับ อยู่คณะไหนก็ดีทั้งนั้น คณะคาร์เมไลต์เป็นคณะที่เน้นดูแลจิตวิญญาณของคริสตชน สอนการอธิษฐานภาวนา การฝึกจิต แต่คณะเยซูอิตจะเน้นการให้การศึกษาอบรมทางสติปัญญา ใครชอบงานด้านไหนก็ควรไปอยู่คณะนั้น เพราะแต่ละคนมีพรสวรรค์แตกต่างกัน
น้องเพชรคะ เท่าที่เจ๊ได้คุยกับพี่เลโอ ดูเหมือนพี่เขามีกระแสเรียกทางเยสุอิต เอสเจ นะคะ เหมือนพี่เลโอจะชอบงานทางสังคม ซึ่งงานเยสุอิตในเมืองไทย ก็มีงานด้านสังคมเหมือนกันนะคะ เรฟูจี ผู้อพยพ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ อีกอย่าง คงได้ติดต่อกับนักบวชเยสุอิตอยู่บ้างแล้วน่ะค่ะ ขอพระจิตทรงนำค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 3:15 pm

ยินดีด้วยครับ
บวชแล้วแจ้งข่าวมั่งนะครับ ถึงไม่รู้จักส่วนตัวแต่งานที่น่ายินดีอย่างนั้นใครๆก็อยากไปร่วมครับ บวชเองไม่ได้แต่ก็เอาใจช่วยทุกคนที่จะบวชครับ
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 10:01 pm

เอาใจช่วยค่ะ

ขอให้ได้บวชสมความตั้งใจนะคะ ^^
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 10:04 pm

ทำไม พี่ โบ๊ต พัพเพ็ต มีหลายชื่อจัง :D บวช แล้วจะให้เรียก หลวงพี่ หรือหลวงพ่ออะไรดีล่ะ ;D
Joseph

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 11:29 pm

ยินดีด้วยนะครับ ของให้ได้เข้าคณะสำเร็จตามกระแสเรียกของพระครับ :)
kyrie
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 12:53 pm

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทางนะค่ะ แล้วจะสวดให้ ;D
Junior Boy

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 4:45 pm

ยินดีด้วยนะครับ
GOD Bless U
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 9:41 am

Jezebel เขียน:
Andreas เขียน: ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ใจจริงอยากให้มาเข้าคณะคาร์เมไลท์กับผมเหมือนกัน แต่คุณโบ๊ตคงยังไม่รู้จักคณะคาร์เมไลต์ เพราะในเมืองไทยมีแต่ชีลับ ก็ไม่เป็นไรครับ อยู่คณะไหนก็ดีทั้งนั้น คณะคาร์เมไลต์เป็นคณะที่เน้นดูแลจิตวิญญาณของคริสตชน สอนการอธิษฐานภาวนา การฝึกจิต แต่คณะเยซูอิตจะเน้นการให้การศึกษาอบรมทางสติปัญญา ใครชอบงานด้านไหนก็ควรไปอยู่คณะนั้น เพราะแต่ละคนมีพรสวรรค์แตกต่างกัน
น้องเพชรคะ เท่าที่เจ๊ได้คุยกับพี่เลโอ ดูเหมือนพี่เขามีกระแสเรียกทางเยสุอิต เอสเจ นะคะ เหมือนพี่เลโอจะชอบงานทางสังคม ซึ่งงานเยสุอิตในเมืองไทย ก็มีงานด้านสังคมเหมือนกันนะคะ เรฟูจี ผู้อพยพ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ อีกอย่าง คงได้ติดต่อกับนักบวชเยสุอิตอยู่บ้างแล้วน่ะค่ะ ขอพระจิตทรงนำค่ะ
ผมก็คิดว่าเขาเหมาะสมกับเยซูอิตเช่นเดียวกันครับ
ส่วนผมเอง ถ้าพระเจ้าทรงเลือกให้มารับใช้พระองค์ในอีกลักษณะที่แตกต่างจากฆราวาส ปีหน้าผมจะไปแล้วนะครับ เมื่อวานนี้ได้ไปพบคุณพ่อจากคาร์เมไลท์แล้ว ท่านยินดีรับผมแล้ว ท่านขอให้ไปทำแบบทดสอบจิตวิทยาก่อน ถ้าทำผ่านท่านรับทันที ไปสิงคโปร์ได้เลยต้นปีหน้า
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 9:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Little Puppet

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 11:11 am

สวัสดีครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกท่าน เห็นหลายๆ คนยังสบายดีอยู่ก็ดีใจครับ.. อาแมน
ส่วนตัว จะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่พระจะเรียกละครับ..
เพราะตอนนี้ก็ยังเรียนปรัชญาที่รามยังไม่จบ.. (เก็บ major ได้หมดละ แต่เหลือ minor eng..)
ขอคำภาวนาให้เรียน eng จบด้วยเตอะ ^^' (ติด 2-3 ตัวมานานละ)

ปากท้องก้อยังต้องหาใส่ให้มันอิ่มอยู่ 555

เรื่องที่ได้เจอพ่อพิเชษ นั้นก็บังเอิญเหลือเกิน เหมือนพระจัดเตรียมเลย
บังเอิญลงมาจากห้องนักขับคนสุดท้ายแล้วก้อเจอพ่อแกเดินมายิ้มให้พอดีเลยได้คุยกัน

นักบุญเปโตรเหมือนกันด้วย เลยคุยได้ยาวหน่อย
สุดท้ายก็ได้ที่ปรึกษาฝ่ายจิตเพิ่มอีกคน.. ขอบคุณพระเจ้า...

อย่างไรก็ขอพระโปรดอวยพรพี่น้องทุกท่านเสมอครับผม

Maria Preferita

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 1:05 pm

ยินดีด้วยค่ะ ขอพระอวยพรนะคะ
-*-St.GrEGoRY-*-

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 6:58 pm

ดีใจด้วยครับ

สู้ๆๆๆนะครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร มิ.ย. 13, 2006 12:03 pm

โอยยย อ่านแล้วปลื้ม ซึ่งกับความรักของพระจริง ๆ พระองค์มีพระทัยเมตตาเสมอ อยากไปบวชมั้ง แต่ทางไม่ค่อยสะดวก แสดงว่ามันอาจไม่ใช่ทางของเรา กำลังสงสัยว่า พระอยากให้ทำงานสันติวิธีหรือเปล่าไม่รู้ เพราะอยู่ ๆ ก็ได้ทำ ทำแล้วเลิกไม่ได้ ทั้งที่ทำไม่ได้ดี ไม่สำเร็จซะที

จะสวดให้อย่างแรงเลยนะคะ อ้อ วันนี้ 13 มิ.ย. คพ.พิเชษฐ์มาเป็นประธานมิสซาเทิดเกียรติแม่พระ ที่ฟาติมา ตอน 19.00 ถ้าอยากมีที่นั่งในวัดก็ต้องมา 18.00 นะคะ ถ้าแวะมา ก็โทรหากันหน่อย ที่ 05-8409691 ค่ะ
Florian

พุธ มิ.ย. 14, 2006 11:23 am

Little Puppet เขียน: สวัสดีครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกท่าน เห็นหลายๆ คนยังสบายดีอยู่ก็ดีใจครับ.. อาแมน
ส่วนตัว จะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่พระจะเรียกละครับ..
เพราะตอนนี้ก็ยังเรียนปรัชญาที่รามยังไม่จบ.. (เก็บ major ได้หมดละ แต่เหลือ minor eng..)
ขอคำภาวนาให้เรียน eng จบด้วยเตอะ ^^' (ติด 2-3 ตัวมานานละ)

ปากท้องก้อยังต้องหาใส่ให้มันอิ่มอยู่ 555

เรื่องที่ได้เจอพ่อพิเชษ นั้นก็บังเอิญเหลือเกิน เหมือนพระจัดเตรียมเลย
บังเอิญลงมาจากห้องนักขับคนสุดท้ายแล้วก้อเจอพ่อแกเดินมายิ้มให้พอดีเลยได้คุยกัน

นักบุญเปโตรเหมือนกันด้วย เลยคุยได้ยาวหน่อย
สุดท้ายก็ได้ที่ปรึกษาฝ่ายจิตเพิ่มอีกคน.. ขอบคุณพระเจ้า...

อย่างไรก็ขอพระโปรดอวยพรพี่น้องทุกท่านเสมอครับผม

ผมก็กำลังศึกษาปรัชญาอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้กำลังfightกับปรัชญากรีก เข้าใจยากเหมือนกัน แต่คิดว่าถ้าจะไปบวช ก็เป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆ เพราะปรัชญาเป็นเรื่องของความคิดของมนุษยชาติ เราน่าจะมีความเข้าใจที่มาที่ไปของความคิดของมนุษยชาติ และมองเห็นความหลากหลายของความคิดมนุษย์ ตลอดจนเปิดใจยอมรับความแตกต่างในทางความคิด เพื่อแสวงหาจุดร่วมในการอยู่ร่วมกัน บนจุดยืนของตนเองที่รับข้อดีของแนวคิดในแบบต่างๆน่ะครับ จะเป็นบาทหลวง ก็ต้องเปิดใจกว้าง เข้าใจและรับฟังคนอื่นเหมือนกันเนอะครับ

ผมก็เพิ่งรู้นะครับว่า นักบุญเอากุสติน นำเอาปรัชญาของเพลโต มาอธิบายคริสตศาสนา ส่วนนักบุญโทมัส อไควนัส ก็ใช้ปรัชญาของอริสโตเติล มาอธิบายคริสตศาสนา ( ใช้ของเพลโตด้วยในระดับหนึ่ง ) ผมเลยคิดว่า ผมต้องใส่ใจศึกษาให้จริงจังมากขึ้น จะได้เข้าใจปัญหาปรัชญาคริสตศาสนาได้ดีขึ้นน่ะครับ

ศรีสวัสดิ์แด่ท่านผู้มีบุญ สืบสกุลแมลคีเซเด็กซ์ใหญ่ ... ท่านนั้นหรือคือสงฆ์นิรันดร ท่านคือสงฆ์ศักดิ์สิทธิกรควรสรรเสริญ ... ท่านคือแมลคีเซเด็กซ์ที่กลับมา โปรดเมตตาเพศสมณะที่ประทาน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 14, 2006 11:25 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 2:08 am

Little Puppet เขียน: สวัสดีครับ

ขอคำภาวนาให้เรียน eng จบด้วยเตอะ ^^'  (ติด 2-3 ตัวมานานละ)

ปากท้องก้อยังต้องหาใส่ให้มันอิ่มอยู่  555

เรื่องพ่อวิญญาณนี่จริงๆเลยนะ  สำคัญมาก  และเจอโดยบังเอิญจริงๆ  น.อัลฟอนโซบอกว่า  พระเป็นเจ้าพูดกับเราผ่านผู้นำวิญญาณนี่แหละ  : emo045 : 

เข้าคณะแล้ว  มาคุยแบ่งปันกันบ้างนะคะ    : emo045 :
ตอบกลับโพส