แย่แล้วช่วยข่อยด้วยเด้อสิบอกไห้แย่มาก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Nativity

พุธ มิ.ย. 14, 2006 10:02 am

เนื่องจากว่าตอนนี้ผมอะเรียนภาษาจีนอยู่อะครับแล้วพอดี
ช่องทางยูบีซีมันดันมีเรื่อง พิศวงไต้หวันอารัยนี่อะ
แล้วมันเริ่มชอบพวกฮวงจุ้ยอะแล้วก็ยันต์ตราต่างๆ
แต่ผมยังอ่านพระคัมภีร์นะกันความเชื่อของผมอะ
แต่แล้วเรื่องก็เกิดขึ้นผมฝันว่าอะ
ในฝันมีคนมาถามว่าพระเจ้าของท่านชื่ออะไร
แย่เลยอะในฝันนะผมนี่งงตึบเลยเรียกชื่อพระเจ้าต่างๆ
ไม่มีพระเยซูเลยแงๆๆช่วยภาวนาให้ผมด้วยนะครับ
แต่ผมยังมีพระเจ้าผู้สูงสุดอยู่นะพระเยโฮวาร์พระเจ้าแห่ง
อิสราเอล
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ มิ.ย. 14, 2006 10:43 am

น้อง มันแค่ฝันนะ

ตั้งสติดี ๆ
Nativity

พุธ มิ.ย. 14, 2006 5:31 pm

เพ่ๆๆแต่ว่าของฮวงจุ้ยนี่ผมใช้ได้ปะอะ >:(
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 14, 2006 8:11 pm

จริง ๆ แล้วต้องสวดบ่อย ๆ นะ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. มิ.ย. 15, 2006 9:59 pm

แล้วเชื่อเรื่องฮวงจุ้ยป่าวล่ะน้อง ทุกอย่างสำเร็จเพราะอาศัยความเชื่อเท่านั้นแหละ

ลองพิจารณาดูเอาเถอะ สิ่งใดดี ก็เลือกทำ เช่น ในตำราฮวงจุ้ย พี่เคยเห้ฯหลายเล่มเขาเขียนเรื่องความสะอาด ความมีระเบียบของบ้าน โดยเฉพาะห้องนอน เพราะส่งเสริมสุขภาพ และความเรียบร้อยในชีวิต

อะไรประมาณเนี้ย ที่เป้นหลักการและเหตุผลของมัน เพราะโดยส่วนตัวพี่ไม่เคยใส่ใจ ลองพิจารณาดูละกัน

แต่พี่คิดว่า ชีวิตที่เป้ฯระเบียบ ชีวิตที่มีวินัย นำพาความสำเร็จมาให้แน่นอนแย่แล้ว และดูเหมือนนักบุญเปาดลก็พูดถึงเรื่องนี้ด้วยนะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 17, 2006 9:48 pm

อธิษฐานภาวนา อย่างจริงจัง ขอพระจิตเจ้าทรงสวมทับชีวิตของคุณ

พระนามของพระเจ้า คือ "เราเป็นผู้ซึ่งเราเป็น" ( อพยพ 3.14 )
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ก.ค. 12, 2006 5:40 pm

สวดภาวนามากๆนะคะ
เคยครั้งนึกฝันถึงพระ
ตื่นมาก็สวดก่อนเลยค่ะ
เป็นการสรรเสริญพระ

:)
Maria Magdalena

พุธ ก.ค. 12, 2006 7:43 pm

แล้วทำไมเฮียวินต้องตั้งชื่อกระทู้เป็นภาษาอีสานละเนี่ย แอบงง  ???
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 2:26 pm

>:( ขยันเปลี่ยนชื่อจัง จำไม่ไหวแล้ววววววววววววววววววววววววววววว
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 2:28 pm

นั่น คุณวิน คุณพี่เจ๊ฟิม หน้าเขียววแล้วนะคะ

คริๆ  :P
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 2:35 pm

:+:Regina Pacis:+: เขียน: นั่น คุณวิน คุณพี่เจ๊ฟิม หน้าเขียววแล้วนะคะ

:-\ ก็เปลี่ยนซะจน ถ้าไม่จำกระทู้ กับ สำนวนการตอบก็จำไม่ได้ว่าใครอ่ะจ๊ะ  :P
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 2:49 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
:+:Regina Pacis:+: เขียน: นั่น คุณวิน คุณพี่เจ๊ฟิม หน้าเขียววแล้วนะคะ

:-\ ก็เปลี่ยนซะจน ถ้าไม่จำกระทู้ กับ สำนวนการตอบก็จำไม่ได้ว่าใครอ่ะจ๊ะ  :P

อันนี้เข้าใจค่ะ คุณพี่เจ๊ฟิม เก๋ก็ งง เหมือนกันค่ะ
แบบว่าถ้าหายไปสัก2-3วันแล้วกลับมาเพื่อนๆเปลี่ยนชื่อกันไป
เก๋ก็จำไม่ได้แล้วอ่ะค่ะว่าเป็นใครกันมั่ง
อิอิ :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 8:31 pm

เรื่อง ฮวงจุ้ย เนี่ย ขอบอกเลยนะว่าไม่ใช่เรื่องศาสนา
เป็นหลักวิทยาศาสตร์ทางด้าน จิตวิทยา แบบจีนโบราณ

เพียงแต่คนโบราณเขาอธิบายด้วยคำพูดแบบวิชาการยังไม่ได้
ก็แต่นั้นเอง ... มันก็เลยดูเหมือนจะออกแนวเรื่องเหนือธรมชาตินิดๆ

ตอนนี้ฝรั่งเขาเอามาวิเคราะห์กันแล้ว
เขาเลยออกแขนงวิชาใหม่ทาง จิตวิทยา
ใช้ชื่อว่า Psychology of Placement
ซึ่งครั้งงแรกที่ได้ยินชื่อนี้ งง สุดๆ เหวอไปเลย
เพราะนึกไม่ได้เลยว่า มันคือจิตวิทยาด้านไหนว่ะ
พอเข้าไปถามอาจารย์ (คนต่างชาติ) อาจารย์ก็ถามกลับาว่า
ดู ยู โนว์ "เฟง-ชุย" ? แปลว่า รู้จักเรื่อ ฮวงจุ้ย มั่งเปล่า
(ภาษาอังกฤษ เค้าออกเสียงตามภาษาจีกลางจ้า)
เท่านั้นแหละ ถึง บางอ้อ .... กลับไปหาหนังสืออ่านต่อเลย

อ้อ ... ลืมสรุปไปว่า การจัดพื้นที่ตามหลัก ฮวงจุ้ย น่ะ
มันมีผลกระบกับจิตใจของผู้ที่ใช้สถานที่เหล่านั้น
ถ้าสภาพจิตใจ ยินดีไปกับสถานที่นั้นๆ
ก็จะทำให้คนที่ใช้สถานที่เหล่านั้น รู้สึกดี
อยู่อาศัยได้สบาย ประกอบอาชีพการงานได้ดี

อยากให้อลงไปสังเกตุดูให้ดีๆสิ ว่า ฮวงจุ้ยมันเป็นวิทยาศาสตร์ยังไง
แต่แนะนำว่าอย่าอ่านหนังสือที่หมอดูฮวงจุ้ยบ้านเราเขียนนะ

หาหนังสืออ่านเอาจะดีกว่า หนังสือของนอก มักจะอธิบายกลางๆ
และมีเหตุผลประกอบว่าทำไมถึงเป็ฯอย่างนี้ อย่างนั้น
แต่หนังสือของไทย มักจะออกแนว ไสยศาสตร์ มากไปหน่อยคะ
PeterCartoon

พุธ ก.ค. 19, 2006 11:58 am

ผมเคยอ่านที่ไหนไม่แน่ใจ หรือเคยฟังใครเล่านี่แหละฮับ

คือ มีคนพูดว่าบ้านเขา (เป็นพุทธ) ไม่ถูกหลักฮวงจุ้ย จึงเกิดความเดือดร้อน แต่บ้านใกล้กัน ก็จัดบ้านเหมือนกัน (เป็นคริสต์) ไม่เห็นเป็นอะไร
ซินแสบอกว่า เขามีพระเจ้าของเขาดูแลอยู่ มันจึงไม่มีผลอะไร

แต่ผมก็เชื่อเรื่องการจัดบ้านดี ๆ นะฮับ ไอ้ที่จะต้องแปะฮู้ แปะยันต์อะไรนี่ เอากางเขนแปะโลดเลยฮับ

ผมเคยฟังพ่อคนหนึ่งเล่าให้ฟัง ว่าคนคริสต์ไปซื้อบ้าน ซึ่งอยู่ตรงทางสามแพร่ง เขาบอกว่าคนเก่าอยู่ไม่ได้ เพราะที่แบบนี้ถือว่ามีอาถรรพ์ อยู่แล้วจะเดือดร้อน คนนึ้(เป็นคริสต์) ก็เลยไปปรึกษาบาทหลวงว่าจะทำอย่างไร เพราะบ้านนั้นก็แปะฮู้ กระจกแปดทิศไว้หน้าบ้านด้วย

พ่อก็เลยแนะนำ ให้เอาออกให้หมด แล้วเอากางเขนไปติดไว้แทน แล้วก็ไปเสกบ้านให้.....หลังจากนั้นบ้านหลังนี้ก็อยู่สุขสบายดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
mommam

พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 1:29 pm

จากคำพยานนี้หรือเปล่าคะ
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 882#p55882

เคยนับถือพระโพธิสัตว์กวนอิม  และเข้าพิธีห้ามพูด
พอมาเชื่อพระเจ้า กลับฝันถึง ว่าเค้ามาทวงสัญญากับเรา

เลยไปปรึกษากับอาจารย์ที่คริสตจักร
เค้าบอกว่าถ้าเชื่อว่าพระเจ้ายิ่งใหญ่กว่าทุกสิ่งก็ไม่ต้องกลัวอะไร
ปล่อยให้มันเป็นแค่ความฝันค่ะ

จากนั้นก็อธิษฐานขอการปลดปล่อยจากสัญญาการผูกมัดต่างๆ ค่ะ
ขอให้มันเป็นแค่ความฝัน แค่นั้นนะคะ  เพราะพระในใจของเรายิ่งใหญ่กว่ามันผู้นั้นบนโลก
ตอบกลับโพส