ไม่มีบาปหนักก่อนรับปังศักดิ์สิทธิ์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Nativity

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 11:59 am

ถ้าผมไม่มีบาปหนักนี่ผมไม่ต้องสารภาพได้ใช่ไหมครับ
เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเป็นบาปหนักเท่ารัยแต่ผมก็สวดสายประคำนะครับ
ช่วยขี้แนะด้วยค้าบ :D
warlock

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 12:27 pm

;D ;D ;D

คงต้องปรึกษาพระ แล้วถามใจตัวเองน่ะครับ เรื่องนี้ไม่น่าจะมีใครตัดสินให้ใครได้น่ะครับ(ที่จริงถ้าคิวไม่เยอะ ก็น่าจะแก้เพื่อความชัวร์ ;D ;D เดี๋ยวจะกลายเป็นทุรจารศีลไปน่ะครับ กันพลาด) ;D ;D
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 3:39 pm

จะบาปเล็กบาปน้อยก็ควรไปแก้คะ

เพราะไม่ว่าจะเป็นบาปเล็กหรือบาปใหญ่
มันก็คือบาปเหมือนกัน

บาปก็ทำให้พระเจ้าเศร้าพระทัยเหมือนกัน

การทำเป็นหยวนให้กับบาปเล็กบาปน้อย
ต่อไปเราก็จะหยวนกับบาปใหญ่ด้วย

ดังนั้น ถ้ามีโอกาสแก้ก็ไปแก้เถอะค่ะ
Florian

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 7:03 pm

NIPPON เขียน: ถ้าผมไม่มีบาปหนักนี่ผมไม่ต้องสารภาพได้ใช่ไหมครับ
เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเป็นบาปหนักเท่ารัยแต่ผมก็สวดสายประคำนะครับ
น้องวินครับ เรืองบาปนี้ จะบอกว่าบาปหรือไม่บาป บาปหนักหรือบาปเบา บางครั้ง ก็บอกได้ง่ายๆเลยนะครับ แต่หลายครั้งต้องอาศัยสิ่งที่เราเรียกกันว่า"มโนธรรม"ครับ

เหมือนที่คุณแกะว่าไว้ว่า ถ้าน้องหยวนกับบาปเบา ก็จะหยวนกับบาปหนักต่อไป เช่นนั้นก็น่ากลัว เพราะอะไรหลายๆอย่างก็จะไม่เป็นบาปอีกแล้วนั่นเองครับ มโนธรรมได้ตายด้านไปแล้ว ;)

ระวังมโนธรรมตายด้านนะ น้องงงงงงงงงงง ;D
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 7:20 pm

มีโอกาสได้แก้บาปก็แก้ไปเถอะครับ ผมอยากแก้บาปจะตายแต่ยังแก้ไม่ได้เหอๆ
Junior Boy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 9:28 pm

ผมว่าแก้บาปดีกว่านะครับ
BOKAE

ศุกร์ มิ.ย. 23, 2006 10:44 am

Fat Shepherd เขียน:
NIPPON เขียน: ถ้าผมไม่มีบาปหนักนี่ผมไม่ต้องสารภาพได้ใช่ไหมครับ
น้องวินครับ เรืองบาปนี้ จะบอกว่าบาปหรือไม่บาป บาปหนักหรือบาปเบา บางครั้ง ก็บอกได้ง่ายๆเลยนะครับ แต่หลายครั้งต้องอาศัยสิ่งที่เราเรียกกันว่า"มโนธรรม"ครับ

เหมือนที่คุณแกะว่าไว้ว่า ถ้าน้องหยวนกับบาปเบา ก็จะหยวนกับบาปหนักต่อไป เช่นนั้นก็น่ากลัว เพราะอะไรหลายๆอย่างก็จะไม่เป็นบาปอีกแล้วนั่นเองครับ มโนธรรมได้ตายด้านไปแล้ว ;)

ระวังมโนธรรมตายด้านนะ น้องงงงงงงงงงง ;D
การแก้บาปบ่อย ๆ ช่วยให้เราอยู่ในสถานพระหรรษทานนะจะบอกไห่ น่ายินดีอิ่มใจเน้อ
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 24, 2006 12:26 am

ไปแก้บาปเถอะครับ

คนเรายังอาบน้ำทุกวันเลย
PeterCartoon

อังคาร ก.ค. 04, 2006 12:27 pm

ผมเคยได้ยินพ่อคนนึงพูดว่า "ถ้าเรากินข้าวโดยไม่ล้างจาน แล้วเอาจานนั้นมาใส่ข้าวใหม่...เราก็จะได้ทั้งคุณค่าจากอาหารนั้น ๆ แต่ความสกปรกของจาน ก็จะส่งผลเสียกับตัวเราด้วยเช่นกัน"

ยิ่งถ้าจานสกปรกมาก แล้วเราเอามาใส่อาหาร มันกลับกลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดี (นี่แหละ ลักษณะของการทุราจารศีล คือไม่ใช่ผลมาจากศีล แต่ผลมาจากตัวเราที่ไม่ล้างภาชนะให้สะอาดก่อน)

ผมว่าล้างจาน ก่อนเอาไปใส่อาหาร ดีกว่านะฮับ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ก.ค. 12, 2006 5:28 pm

พี่ชายเคยบอกเก๋ไว้ว่า
การที่เราไม่แก้บาปเบามากๆ
มันก็จะกลายเป็นดินพอกหางหมูค่ะ

จากบปที่เล็กๆ มันก็จะค่ยๆเพิ่มพูนเป็นบาปที่ใหญ่ๆคอยติดตามเราไป

ทางที่ดีก็ควรแก้บาปให้เป็นนิสัย
เพราะการแก้บาปนั้นก็ ทำได้ไม่ยาก
แถมยังรู้สึกสนิทใจเวลาที่ไปรับศีลด้วยค่ะ

. . . .

:)
kyrie
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 26, 2006 8:17 pm

แก้บาปบ่อยๆเป็นสิ่งที่ดีคะ ทุกครั้งที่เราแก้บาปจะได้รับพระหรรษทานจากพระนะคะ : emo027 :
ตอบกลับโพส