โดนความเหงาใจทำลายล้างจิตใจครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
St.paul

ศุกร์ ก.ค. 07, 2006 7:56 pm

ตอนนี้เป็นอะไรไม่รู้จู่ๆความเหงาว้าเหว่ใจรุมเร้าผสมความกังวลบางอย่างจนมีปัญหากับตัวเองมากเหลือเกินครับ

บางวันหน้ามืดอยากช่วยตัวเอง
บางทีอยากมีเพศสัมพันธ์กับคนที่แอบชอบจนตอนนี้หมกมุ่นไปหมดแล้ว
อยากฉุดความบริสุทธิ์ใจกลับมาอีกครั้งน่ะครับสวดภาวนาอย่างหนักทุกวันยังม่ค่อยดีขึ้นเลยครับ

รบกวนทุกท่านช่วยผมด้วยผมเครียดจนสุขภาพจิตเสียแล้วครับไม่อยากทำมันเลยแต่ตอนนี้เริ่มสู้เนื้อหนังตัวเองไม่ไหวแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ
                              รักในพระคริสต์
                Paulvs Piyapong Chutikarnmongkol
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 07, 2006 9:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 07, 2006 9:31 pm

หมั่นสวดภาวนาวอนขอพละกำลังจากพระจิตเจ้าครับ

ผมจะช่วยภาวนาอีกแรง
minnie

ศุกร์ ก.ค. 07, 2006 9:33 pm

เป็งแมน เพศที่เปิดเผย

กีฬาก็มีให้เล่นงะ เล่นกีฬาจิ๊  ;D
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.ค. 07, 2006 11:42 pm

ทำกิจกรรมของมหาลัยช่วยได้ครับ ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ก.ค. 08, 2006 12:03 am

หาไรทำที่ไม่ให้ว่างดิ แบบพี่เลย เล่นเกมส์ 555 (ไม่หมกมุ่นเรื่องเพศแต่หมกมุ่นเรื่องเกมส์แทน  ;D)
St.paul

เสาร์ ก.ค. 08, 2006 10:08 am

มันก็ไม่ได้อยู่ดีอะเลยจะแย่แล้วเนี่ยตอนนี้ในหัวคิดแต่เรื่องลามกอย่างเดียวเลย
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 08, 2006 10:50 am

S.PAULVS เขียน: มันก็ไม่ได้อยู่ดีอะเลยจะแย่แล้วเนี่ยตอนนี้ในหัวคิดแต่เรื่องลามกอย่างเดียวเลย
ตั้งใจสวดสายประคำสิครับ

ตั้งใจสวด สวดบ่อย ๆ ทำให้เราคิดถึงเรื่องอื่นน้อยลงนะครับ
ถ้ายังบอกว่า ยังคิดอยู่ แสดงว่าอาจจะสวดไม่ตั้งใจ หรือ อาจจะไม่นานพอนะครับ
ลองทำดูนะครับ มารมาผจญ แต่เราต้องช่วยเหลือตัวเราเองด้วยนะครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ก.ค. 08, 2006 12:03 pm

น้องแท๊งค์ใจเย็นๆครับ :)

น้องแท๊งค์ทนทุกข์เพราะต่อสู้กับความบาป ยังดีกว่ามีความสุขเพราะได้ทำบาปนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 08, 2006 7:23 pm

บาปพวกนี้ยิ่งทำยิ่งทุกข์ครับ มันอาจจะให้ความหฤหรรษ์แค่ประเดี๋ยวเดียว แต่พอมันจบ ความทุกข์ ความว้าวุ่นใจจะเข้ามาสุมเต็มอกเลยครับ จงอดทนต่อความเย้ายวนของเนื้อหนัง ความทุกข์เพราะอดทำเรื่องอย่างว่าเพียงไม่นานจะหายไป และพระเจ้าจะทรงชโลมใจเราด้วยสันติสุขที่ไม่มีสุขใดจากเนื้อหนังจะเทียบได้ หนทางที่จะบรรเทาความทุกข์นี้ได้คือ อย่าคิดเรื่องลามก อย่าให้อะไรมากระตุ้นความรู้สึกทางเพศหันไปสนใจสิ่งอื่นแทน แล้วพฤติกรรมอันไม่พึงประสงค์จะค่อย ๆ ลดลงครับ แล้วก็หมั่นแก้บาปรับศีลทุกสัปดาห์ สวดภาวนาอย่างสม่ำเสมอ ว่าง ๆ เดินไปมา หรือนั่งเฉย ๆ ก็ร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้าในใจได้ หากขี้เกียจสวดยาว ๆ ก็สนทนากับพระเจ้าในใจสั้น ๆ บ่อย ๆ ก็ได้ครับ อย่าปล่อยช่องว่างให้มารมันมายั่วยวนจิตใจ ลองทำตามคำแนะนำนี้ดูนะครับ ผมก็ใช้วิธีนี้แหละ
Joseph

เสาร์ ก.ค. 08, 2006 8:27 pm

ความเหงาว้าเหว่  กับการช่วยตัวเองทางจิตวิทยาเขาบอกเป็นผลมาจากกันและกัน พยายามมีสังคมเยอะๆ ส่วนเรื่องช่วยตัวเองก็คิดเสียว่าเป็นการแบบกางเขนเพื่อพระ กางเขนที่พระองค์ให้เราแบกก็คือบาปประจำของเรานี่แหละครับ เราต้องห้ามใจตัวเองถือเสียว่าเป็นการแบกกางเขนที่พระองค์ให้เรามา :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ก.ค. 08, 2006 8:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
poloplow

อาทิตย์ ก.ค. 09, 2006 12:33 am

เล่นการ์ดเกมส์ Summoner Master  :D ;D
Phulasso

อาทิตย์ ก.ค. 09, 2006 12:48 pm

เขาเรียกว่าตกหลุมรัก Erotic
อยากได้เขามาเป็นของเรา
ก็คิดใช้วิธีทางโลก คือ
เอาเรื่องเพศมาผูกพันเขา
ลองรักแบบ Agape ดูสิ
รักแบบไม่มีเงื่อนไข ไม่คิดทำไม่ดีต่อเขา
หวังดีต่อเขา แปลง่ายๆก็คือตื๊อด้วยความดี
เขาคงใจอ่อนบ้างล่ะ อย่างน้อยก็จะ
คุยกับเราอย่างมีไมตรีจิต

Good Luck, may God bless you.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 09, 2006 11:00 pm

Suchan เขียน: เล่นการ์ดเกมส์ Summoner Master  :D ;D

แหม...หุ หุ  น้องSuล่ะก็  ::)
poloplow

จันทร์ ก.ค. 10, 2006 4:06 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
Suchan เขียน: เล่นการ์ดเกมส์ Summoner Master  :D ;D

แหม...หุ หุ  น้องSuล่ะก็  ::)
ผมชื่อ ชาญ ครับ :P
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 10, 2006 11:55 pm

พี่เรียก Su จาก Suchan งัย
Buddy

อังคาร ก.ค. 11, 2006 9:33 am

จะสวดภาวนาต่อหน้าศีลมหาสนิทให้ทุกวันนะคะ  และก็จะไปจุดเทียนอธิษฐานที่วัดให้ ้เป็นเวลา ๒ อาทิตย์  :D

แต่พี่ขออย่างได้มั้ยจ้ะ  ช่วยไปออกกำลังกายเยอะีี่ๆ ได้มั้ยคะ  ขอแค่นี้เหละ  นะ  ช่วยๆกัน  ;)
:+:Regina Pacis:+:
.
.

อังคาร ก.ค. 11, 2006 3:35 pm

คำแนะนำดีๆมากมายจากเพื่อนๆที่คอยเป็นกำลังใจให้นะคะ
เก๋จะเป็นอีกคนที่เป็นกำลังใจให้..ใจแข็งไว้นะคะ

. . . .

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากว่าเรารับกำลังใจไปแล้ว
แต่ใจเรายังไม่หนักแน่นพอ
เราก็จะตกเป็นทาสของสิ่งเร้านั้นๆอยู่วันยังค่ำ

ทางที่ดีคือ

อยู่นิ่งๆ ตั้งจิตให้มั่น
สวดภาวนา และฟังเสียงของพระนะคะ
เก๋เชื่อว่า พระอยู่ข้างเราทุกคนเสมอ. .

ให้เราละอายใจ ว่าหากสิ่งที่เราทำไปแล้วพระกำลังเฝ้ามองลุกของพระองค์อยู่ล่ะ??

เพราะ แม่พระอยู่กับเราเสมอ  เป็นแรงใจให้เราไม่ทำสิ่งที่จิตชั่วร้ายชักนำ

เมื่อไหร่ที่เราคิดถึงคนที่รัก . .คิดถึงสิ่งดีของเค้าแล้วเก็บเค้าเป็นความทรงจำที่ดีค่ะ

เพราะชีวิตเราต้องดำเนินต่อไปในศีลในพรของพระ

หากเรามีพระในใจ เราจะไม่กล้าแม้แต่จะคิดถึงสิ่งยั่วยวนต่างๆเลยค่ะ

. . .

จะเป็นกำลังใจให้ในคำภาวนาค่ะ
:)
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ก.ค. 12, 2006 11:27 am

เมื่อคืนนี้สวดให้แล้วนะคะ

สู้ๆนะคะ
เราจะผ่านช่วงเวลาที่ถูกผจญนี้ไปได้อย่างดีค่ะ
วางใจในพระเท่านั้น

:)
Florian

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 4:35 pm

พี่บรรเทาใจน้องแทงค์อย่างนี้ดีกว่าครับ

แม้น้องจะโศกเศร้า แต่น้องก็เป็นความชื่นชมยินดีของหลายๆคน พี่ก็เป็นผู้ที่ได้รับความหรรษาร่าเริงใจเพราะน้องด้วยนะครับ

เพราะอะไร ?

ก็เพราะเวลาพี่นึกถึงน้อง พี่จะนึกถึงของกินอร่อยๆ พิซซ่า เครป  ;D จากที่ได้เคยคุยกับน้อง พี่ว่าน้องเป็นคนที่คุยถึงของกินแล้วชวนให้อยากกินนั่นกินนี่ตลอดเลยครับ  น้องจึงเป็นเสมือนสัญลักษณ์(symbolic)แห่งอาหารที่แสนเอร็ดอร่อยสำหรับพี่ครับ  ;D

พี่ประทับใจมากเมื่อน้องบอกพี่ว่า น้องชอบกินนั่นกินนี่ ที่ไหนมีกินฟรี น้องจะไป แต่กระนั้นน้องแทงค์ก็ยังผอมอยู่ได้อมตะนิรันดร์กาล  ;D  ;D  ;D
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 4:40 pm

Fat Shepherd เขียน: พี่บรรเทาใจน้องแทงค์อย่างนี้ดีกว่าครับ

แม้น้องจะโศกเศร้า แต่น้องก็เป็นความชื่นชมยินดีของหลายๆคน พี่ก็เป็นผู้ที่ได้รับความหรรษาร่าเริงใจเพราะน้องด้วยนะครับ

เพราะอะไร ?

ก็เพราะเวลาพี่นึกถึงน้อง พี่จะนึกถึงของกินอร่อยๆ พิซซ่า เครป  ;D จากที่ได้เคยคุยกับน้อง พี่ว่าน้องเป็นคนที่คุยถึงของกินแล้วชวนให้อยากกินนั่นกินนี่ตลอดเลยครับ  น้องจึงเป็นเสมือนสัญลักษณ์(symbolic)แห่งอาหารที่แสนเอร็ดอร่อยสำหรับพี่ครับ  ;D

พี่ประทับใจมากเมื่อน้องบอกพี่ว่า น้องชอบกินนั่นกินนี่ ที่ไหนมีกินฟรี น้องจะไป แต่กระนั้นน้องแทงค์ก็ยังผอมอยู่ได้อมตะนิรันดร์กาล  ;D  ;D  ;D

;D มันอยากคนละอย่าง มันเทาแทนกันได้หรือจ๊ะคุณน้อง
PeterCartoon

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 10:41 am

มันเป็นผลของการอยู่กับตัวเองฮับ....

พี่ต้องออกจากตัวเอง...ไปโน่นเลยฮับ...ปอเต็กตึ๊ง ร่วมกตัญญู ไปดูรูปศพเลยฮับ....เหี่ยว หดแน่นอน..หรือไม่ก็ไปอ่านหนังสือให้คนตาบอดฟัง

คือ...ยิ่งอยู่กับตัวเอง จิตยิ่งสงบยาก ต้องออกอย่างเดียว...ไปเถอะฮับ...ไปทำกิจกรรมที่ช่วยสังคม

เพราะเล่นกีฬาอย่างเดียว มันช่วยด้านร่างกายได้ แต่ไม่ช่วยด้านฟื้นฟูจิตใจฮับ

จึงควรไปช่วยงานสังคม...มันจะเหนื่อย...และก็จะได้ความสุขทางใจกลับมาด้วย

แล้วกลับมาสวด จะง่ายขึ้นนะฮับ
mommam

พุธ ก.ค. 19, 2006 2:56 pm

อยู่คนเดียวเหมือนกันค่ะ ก็เหงา  แต่ก็ต้องพยายามหาไรทำนะคะ ไม่งั้นจะยิ่งเหงา
ตอนนี้มีเรื่องสนุกๆ มากมายทั้ง ปั่นจักรยานขึ้นเขาตอนเช้า  ทั้งเต้นแอโรบิคตอนเย็น(เฉพาะวันฝนไม่ตกอ่ะ)
วันอาทิตย์ไปช่วยโบสถ์ทำกับข้าว สนุกเจงๆ ชีวิตโสด

เย็นๆ มาเต้นแอโรบิคด้วยกันจิคะ  1 ชั่วโมง หมดแรงจอด  ปั่นจักรยานกลับบ้านแทบไม่ไหว
ตอบกลับโพส