หนูไม่มีกำลังใจในการดำเนินชีวิตต่อไป

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
คิตตี้

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 11:16 am

หนูไม่รู้ว่าหนูเกิดมาทำไม
ตอนนี้มีแต่อยากตายค่ะ
ไม่รู้ว่าอนาคตจะทำอะไรต่อไป
แม้แต่พระประสงค์  ก็ยังไม่รู้เลยค่ะ
หนูไม่มีพรสวรรค์ ไม่มีความสามารถ
ทำอะไรก็ไม่เป็น เรียนจบก็ไม่รู้จะทำงานอะไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 11:24 am

ใจเย็น ๆ จ๊ะ
ตอนนี้หนูเรียนจบรึยัง  หรือว่าใกล้จะจบ

ค่อย ๆ ดูปัญหาทีละจุดนะ อย่าเอาปัญหามากองรวมกันหมด
มันจะทำให้ท้อแท้ และดูปัญหาใหญ่โตกว่าที่เป็นจริง

พี่ว่าหนูแค่เอาปัญหามาขย่ำรวมกัน เลยหมดกำลังใจ

ใจเย็น ๆ นะจ๊ะ

ค่อย ๆ ดูปัญหาทีละจุด

ถ้ายังงัย  ก็ลองเล่าปัญหาของหนูให้พี่ ๆ ฟังดูสิจ้ะ
PeterCartoon

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 11:36 am

คุณพี่ คิดตี้ ฮับ...

พี่ลองดูรูปเหล่านี้สิฮับ...แล้วพี่ดูสิว่าเขาเกิดมาทำไมฮับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 320#p61320

ผมเป็นกำลังใจให้นะฮับ...สู้ สู้ เย้
Phulasso

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 11:43 am

พี่เคยนั่งรถไปกับเพื่อน เห็นเด็กเลี้ยงควายอยู่
ก็คุยกับเพื่อนว่า ดูเด็กนั่นสิ เขามีความสุขจังนะได้วิ่งเล่นไม่มีทุกข็ร้อนอะไร
อยากเป็นอย่างเด็กเลี้ยงควายบ้าง ไม่ต้องมีปัญหาหนักอกอย่างทุกวันนี้
เพื่อนพี่ก็ตอบว่า เด็กเลี้ยงควายเขามองมาที่เรา เขาก็คงอยากนั่งรถที่ดูสวยๆ
มีแอร์เย็นๆ อย่างที่เรานั่งอยู่นี้ก็ได้นะ

น้องมีพรสวรรค์นะ ได้รู้จักพระ
และพวกเราก็รักน้องทุกคน
เล่าปัญหามาสิจ๊ะ ที่นี่มีพี่เก่งๆหลายคน ที่สามารถช่วยน้องได้
พี่ไม่เก่ง แต่พี่ก็รักน้องได้นะ
พระก็รักน้องเสมอ และอวยพรน้องเสมอ
sakda88

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 1:19 pm

สมัยวัยรุ่นผมเคยมีความรู้สึกแบบนี้มาก่อน
ผมอยู่ในครอบครัวที่เต็มไปด้วยการติเตียน
การห้ามปรามในการคบค้ากับเพื่อน ๆ
ด้วยความกลัวของผู้ปกครอง ซึ่งเราก็โทษท่านไม่ได้
เพราะท่านก็ถูกสอนมาเช่นนั้น

คุณมีพรสวรรค์ มีความสามารถแน่นอน

พระเจ้าไม่สร้างขยะหรอก  เป็นความจริงเสมอ

สิ่งที่คุณขาดไปคือ  ความจริงที่ไม่มีใครบอกคุณ
และกำลังใจเท่านั้นเอง  เข้ามาที่นี่และเขียนสิ่งที่อยาก
บ่อย ๆ ไม่ต้องสนใจใครจะว่าอะไร
เป็นการระบายอย่างหนึ่งและมีคนคอยฟังคุณอยู่

คุณมีพรสวรรค์ มีความสามารถ แน่นอน
หาให้พบ  วางใจพระเจ้า พระองค์นำทาง
และรักทุกคนในโลกนี้
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 1:49 pm

เล่าโลดน้องเล่ามาเลย เผื่อมีคนช่วยได้
Ot@
~@

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 3:49 pm

เห็นด้วยกับคุณSakda88ครับ ว่าพระเจ้าไม่สร้างขยะ
::001::
อยู่ที่ว่าพี่จะมองตัวเองในมุมไหนเท่านั้นเอง

มีอะไรก็ระบายได้เลยนะครับ พวกเราพร้อมรับฟังและจะพยายามตอบ ให้คำปรึกษาด้วยความรักตามแบบอย่างของพระคริสต์ครับ : xemo026 :

พระเจ้ารักพี่นะครับ แล้วทำไมถึงไม่ยอมรักตัวเองละฮะ? ::001::
blue_sky

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 4:53 pm

ไม่ทราบว่าน้องกำลังศึกษาอยู่ชั้นไหน...
แล้วพอจะเล่าปัญหาให้พี่ฟังอย่างคราว ๆได้มั๊ย เพื่อพี่จะได้ทราบว่าปัญหาน่าจะอยู่ตรงไหน?

ค่อย ๆหลับตาลงอย่างช้า ๆ แล้วหนูก็ระลึกถึงพระ
วิธีนี้จะทำให้หนูดีขึ้นได้แน่ ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย blue_sky เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 5:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Maria Magdalena

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 5:54 pm

keep going keep going ja  : emo073 :

before i know god i  think i have the same feeling cause things are horrible at that time....

but it getting better and better so don't give up then  ::001::
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 8:52 pm

เชื่อสิครับ

ความเชื่อจะช่วยให้รอดได้นะครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 8:58 pm

: emo102 : มนุษย์ทุกคนมีค่าในสายพระเนตรของพระเจ้า และพระองค์ทรงรักทุกๆคน เท่ากัน ด้วยกางเขนที่พระบุตรได้ตายแทน

ขอให้มีกำลังใจ พักผ่อน หายใจลึกๆ แล้วคุยกับพวกเรา ฮะ : xemo026 :
BARKER BARBER

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 9:01 pm

กำลังใจเยอยะแยะเลย อย่าท้อนะครับ  : emo045 : เอ๋... แต่ว่าเจ้าของกระทู้หายไปใหนเนี่ยมารับกำลังใจบ้างใหมหนอ : xemo017 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ย. 03, 2006 2:44 am

อย่าเอาตัวเองไปเปรียบกับคนอื่นครับ  อย่าดูว่าเราไม่ดีอะไร  แต่จงดูและมองให้เห็นว่าเรามีอะไรบ้าง
yuki

อาทิตย์ ก.ย. 03, 2006 11:45 am

คุณคิตตี้ค่ะ หนูเป็นกระเทยเรียนอีก 2 ปีจบ หนูยังไม่รู้เลยว่าอนาคตใครจะรับหนูเข้าทำงาน  แต่หน้าที่ตอนนี้คือเรียนค่ะ แต่หนูก้อกังวลน่ะค่ะว่าเรียนไปทำไมในเมื่อจบไปเค้าก้อไม่รับเข้าทำงาน  แต่หนูมีความมั่นใจในสิ่งหนึ่งค่ะ คือพระเจ้า หนูมั่นใจและเชื่อว่าพระองค์ปูทางไว้สำหรับเราทุกคน ไม่ว่าชีวิตข้างหน้าจะเป็นยังไงหนูก้อพร้อมรับค่ะ เพราะถือว่าเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า  พระเจ้ารักเรานะค่ะ  พระองค์เตรียมสิ่งที่ดีสำหรับลูกๆของพระองค์แน่นอนค่ะ
St.paul

จันทร์ ก.ย. 04, 2006 10:11 am

ใจเย็นครับค่อยเป็นค่อยไปก็ได้ผมว่าคุณน่าจะลองทบทวนชีวิตตัวเองให้ดีก่อนครับอย่าหมดหวังถ้าคุณเห็นภาพคนที่ให้กำลังใจคุณๆจะรู้สึกไม่ดีขึ้นเลยหรอครับผมว่าควรจะใจเย็นก่อนนะครับอย่าหมดอาลัยตายอยากอย่างงั้นสุขภาพจิตจะไม่ดีนะครับมีปัญหาอะไรลองเล่ามาละเอียดๆได้มั้ยครับจะได้รับฟัง
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 04, 2006 4:11 pm

:+:S.PAULVS:+: เขียน: ใจเย็นครับค่อยเป็นค่อยไปก็ได้ผมว่าคุณน่าจะลองทบทวนชีวิตตัวเองให้ดีก่อนครับอย่าหมดหวังถ้าคุณเห็นภาพคนที่ให้กำลังใจคุณๆจะรู้สึกไม่ดีขึ้นเลยหรอครับผมว่าควรจะใจเย็นก่อนนะครับอย่าหมดอาลัยตายอยากอย่างงั้นสุขภาพจิตจะไม่ดีนะครับมีปัญหาอะไรลองเล่ามาละเอียดๆได้มั้ยครับจะได้รับฟัง
น้องแทงค์อย่าลืมให้กำลังใจตัวเองด้วยนะครับ : xemo026 :
คิตตี้

จันทร์ ก.ย. 04, 2006 9:20 pm

หนูเหมือนเป็นโรคซึมเศร้า
หนูคิดว่าใครๆก็ไม่รัก
เพราะว่าหนูไม่ดีพอที่จะคู่ควรกับความรักของพระค่ะ
มันเป็นความรู้สึกที่ฟุ้งซ่านอยู่ตลอดเวลาอยากตายเพราะว่าชีวิตไม่มีค่า
ไม่รู้ว่าพระจะให้หนูเกิดมาทำไม
บางทีพอได้อะไรที่ถูกใจก็มีความสุขพอไม่ได้ก็ท้อแท้ค่ะ
แต่ตอนนี้รู้สึกดีจังเลยที่มีคนให้กำลังเยอะมากน้ำตาไหลเลยค่ะ

ปล.หนูอยู่ที่หอพักค่ะไม่มีเน็ตมาเล่นที่ร้าน เลยไม่ได้เข้ามาเช็คทุกวัน
คิตตี้

จันทร์ ก.ย. 04, 2006 9:25 pm

คิดถึงน้องที่ตายไปแล้ว เหมือนว่าเรารักเค้ามากที่สุดก็เลยอยากตายตามไป
ตอนนี้อยู่ปี4ค่ะ
อีกอย่างที่กังวลก็คือจบแล้วก็ไม่รู้จะมีงานทำไหม?
ถ้าไม่ก็ต้องกลับบ้าน หนูไม่อยากกลับบ้านเพราะว่าไม่อยากอยู่กับพ่อเลี้ยงเค้าชอบทำร้ายหนู
หนูกังวลเกี่ยวกับอนาคตมากค่ะเลยยิ่งคิดมากไปใหญ่
Buddy

จันทร์ ก.ย. 04, 2006 10:05 pm

อยากให้หนูหาคนคุยด้วยนะจ้ะ  มีอาจารย์ที่ปรีกษาที่สนิทๆ  พอที่จะคุยด้วยได้มั้ย  อาจารย์ท่านจะได้ช่วยเรื่องงานได้นะ  หรือไม่ที่มหาวิทยาลัยมีบริการให้คำปรึกษามั้ยคะ 

แล้วน้องอยู่ที่ไหนคะ  มีวัดใกล้บ้านมั้ย  เรื่องพระเป็นเจ้า  หนูไม่ต้องกังวลนะ  พระรักเราเสมอจ้ะ  ไม่ว่าเราจะเป็นยังไงก็ตาม  ถ้ามีวัดใกล้บ้าน  ก็อาจหาเวลาไปคุยกับคุณพ่อก็ได้ 

ส่วนน้องสาว  เค้ามองดูหนูอยู่นะ  และเค้าอยากให้พี่สาวเค้าเข้มแข็ง  และมีความสุข  : emo045 :

พอเราสบายใจแล้ว  เราจะเห็นความรักนะ  บางครั้งเป็นความรักจากคนที่เรามองข้ามมาตลอด  ::001:: 

แล้วเดี๋ยวพี่จะสวดให้นะคะ  หนูยังไม่เป็นโรคซึมเศร้านะ  ไม่ต้องคิดมาก  แต่อยากให้หาคนให้คำปรึกษา  แก้ปัญหาเป็นเรื่องๆไปนะคะ  : emo045 :

ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 05, 2006 4:40 pm

แล้วหนูเรียนด้านอะไรมาล่ะจ๊ะ
เผื่อว่าพี่ ๆ เขาจะสามารถแนะนำงานให้ได้

พุธ ก.ย. 06, 2006 10:10 pm

อืมม์ อย่าเพิ่งกังวล ค่อย ๆแก้ปัญหาไปทีละอย่าง ทำใจให้สงบ อย่ากังวลอะไรล่วงหน้า เพราะมันยังไม่ถึงเวลา

ที่สำคัญ เราต้องวางใจ นะคะ ต้องวางใจในพระให้มาก พระสร้างเรามาอย่างมีเหตุผลค่ะ เราต้องวางใจ ว่าพระจะจัดการให้เราในทุกอย่าง พี่ก็อยู่ในสภาพอับจนปัญญามาก่อน แต่ตอนนี้พี่รู้สึกว่าพระกำลังจัดการให้พี่อยู่ บางเรื่องเป็นสิ่งที่พี่ไม่ได้คาดคิด  บางครั้งพระก็ให้เราในสิ่งที่เราไม่ได้ขอนะคะ แต่ทุกอย่างมันดีสำหรับเรา

ทีนี้ ก็ทำใจให้สบาย บอกรายละเอียดเรื่องเรียน ความถนัด ความสามารถพิเสษ ประสบการณ์(ถ้ามี) เผื่อจะมีใครช่วยแนะนำได้ ถ้าน้องเป็นคนที่อดทน ขยัน และไม่ท้อ ชีวิตประสบความสำเร้จแน่นอน   
คิตตี้

ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 7:43 pm

บางครั้งหนูจะรู้สึกเหมือนพระไม่รักเพราะว่าหนูเป็นคนไม่ดีค่ะ
ที่รู้สึกอย่างนั้นเพราะว่า บางครั้งยิ่งสวด(ทุกวัน) ก็เหมือนพระเจ้าไม่ตอบ
(หนูไม่ได้ขออะไรที่เป็นสิ่งของนะคะ หนูมักจะขอความรักจากพระมากกว่า)
เหมือนยิ่งห่างไกลจากพระเจ้าค่ะ

หนูอยากจะมีความเชื่อมากกว่านี้จะต้องทำอย่างไรดีค่ะ?

ขอบคุณทุกความเห็น
ทำให้หนูมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 8:04 pm

พี่สวดให้น้องทุกวันนะ  เราเกิดมาเพื่อเป็นของขวัญสำหรับคนอื่นจ้ะ  ชีวิตเรามีค่าเสมอนะ  แต่บางทีเรามองไม่เห็น และในชีวิตเรา  จะมีคนเห็นค่าเราเสมอ  แต่เรามักไม่ค่อยเห็น  เพราะส่วนมาก  เราจะมองข้าม

ตกลงความกังวลใจของหนูคือเรื่องอะไรคะ  เรื่องงาน  เรื่องเรียน เรื่องครอบครัว  หรือเรื่องจิตวิญญาณ

ถ้าเป็นเรื่องจิตวิญญาณนะ  พี่ขออนุญาตแนะนำให้หนูเคลียร์เรื่องที่กังวลภายในจิตใจออกให้หมดก่อน  เวลาสวด  หนูเคยบ่นๆอะไรกับพระมั้ย  หนูเคยบอกถึงความไม่ดีของตัวเองให้พระฟังมั้ย  บอกให้หมดนะคะ  เลวร้ายแค่ไหนก็บอกให้หมด  พระรักเรามาก  และอยากให้หนูเปิดใจกับพระองค์  เพื่อแสดงว่า  หนูไว้ใจพระองค์อย่างที่สุด 

เราต้องล้างถังขยะในจิตใจออกให้หมด  หนูไปแ้ก้บาปบ้างมั้ย  แก้บาปแล้วพระให้อภัยแล้ว  หนูให้อภัยตัวเองรึเปล่า  อันนี้สำคัญนะ  อย่าปล่อยให้ความรู้สึกผิดในใจมาขวางไม่ให้หนูเห็นความรักที่พระมีต่อหนูนะจ้ะ 

หนูเคยคิดอยากให้มีคนที่รักเรามาก  รับเราได้ทุกอย่างมั้ย  คนๆนั้นคือพระเป็นเจ้านะ
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 8:18 pm

เอารูปมาฝากนะจ้ะ 

อันนี้รูปการกลับมาของลูกล้างผลาญ  เห็นมั้ย มอมแมมแค่ไหน พ่อก็มากอดเราด้วยความรัก  : emo045 :

รูปภาพ

และก็รูปนี้  ทุกข์แค่ไหน  พระฟังเราเสมอนะคะ   : emo038 :

รูปภาพ

และก็อันนี้  พระอยู่กับเราตลอดช่วงชีวิตที่เลวร้ายของเรา  แต่เรามักไม่ค่อยเห็น 

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 8:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ ก.ย. 09, 2006 1:14 pm

อืมม์ บางทีมันก็อยู่ที่ความเชื่อด้วยอ่ะนะ บางครั้งพระก็ทดสอบความเชื่อของเรา ด้วยการใจเย็น มองดูเราเฉย ๆ จนเรารู้สึกเหมิอนพระทอดทิ้ง แต่จริง ๆพระไม่ได้ทอดทิ้ง พระอยู่ข้างเราเสมอ และบางทีก้ลงมือช่วยเรา โดยที่เราก็ไม่รู้สึกตัว เพราะว่าเราไปคาดหวังอย่างอื่นจากพระไง เลยไม่ได้รู้สึกว่า แต่ละวันพระได้ช่วยเราอยู่เสมอ ในวิธีที่พระเองรู้อยู่แล้วว่าเหมาะกับชีวิตของเรา

บางครั้งเราเป็นคนรักสบาย เอาแต่ใจ พระก็ให้เราลำบาก ให้อะไรที่ขัดใจเรา เพื่อให้เราเรียนรู้ความอดทน แต่ในความลำบากที่พระให้ เราแค่อดทน นิดหนึ่ง เราก้จะผ่านไปได้ เพราะว่าจริง พระก็ช่วยเราอยู่เบื้องหลัง

อาจจะต้องทำใจให้สงบ เชื่อให้มาก แล้วพูดคุยกับพระให้มาก

ลองสวดบทแสดงความรัก และความไว้ใจ บ่อยสิจ้ะ แรก อาจจะยังรู้สึกอะไร สวดมาก ๆ เข้า พี่ว่ามีผลเหมือนกันนะ
coolmoon

อังคาร ก.ย. 12, 2006 10:21 pm

ขอแจมด้วยคน ขอระบายมั่งคับ

ผมนั่งแก้ปัญหาทุกอย่างเลย ผมทำทุกอย่าง ผมทำคนเดียว
งานแต่ละอย่าง รู้สึกเหมือนเป็นภาระที่หนักอึ้ง
ผมเหนื่อยมากครับ ยิ่งช่วยนี้ต้องเรียนให้เก่งๆอีก
เพราะผมกำลังจะจบม.3 ผมต้องทำอะไรต่ออะไรอีกมากมาย
แต่เมื่อคลี่คลายเสร็จแล้วปัญหาใหม่ก็จะเข้ามารุมเร้า
ทรมานมากครับ

บางทีผมยังคิดเลยว่าผมจะมีชีวิตอยู่ทำไม ในเมื่อชีวิตของผมมันเหมือนหุ่นยนต์
เปิดเรียน ปิดเรียน ทำงาน หยุดงาน ตาย
ชีวิตมีแค่นี้ ผมหมดกำลังใจจริงๆนะ พ่อแม่ก็กลับไม่ได้ช่วยเป็นส่วนให้กำลังใจผมเลย
กลับทำให้ผมต้องยิ่งเหนื่อยเพราะความประสงค์ของพวกท่านเข้าไปอีก
ตอนนี้ผมอยากจะไปไกลๆมากเลย ไปให้ไกลจากปัญหา หนีไปปัญหาไปให้คนอื่นได้แก้ไข
ได้รับรู้บ้างว่าปัญหาที่ผมทำหนักแค่ไหน
บางคนรู้จักผม เขายังคิดว่าผมเป็นคนสบายๆไม่คิดอะไรมาก
แต่พวกเขาก็ไม่รู้หรอกว่าผมซีเรียสขนาดไหน

บางทีเพื่อนก็แกล้ง เราก็ยิ่งอารมณ์ไม่ดี เราก็ยิ่งรู้สึกอย่างจะโว้ยวาย อยากจะวีนขึ้นมา
ครูสอนไม่ดีผมก็อยากจะโดด อยากจะนั่งทำงานอื่นๆที่ค้างคา
ผมเบื่อมากเลยคับ

ผมไม่รู้ว่าผมจะทนอยู่แบบนี้ได้อีกสักเท่าไหร่กันเชี่ยว เฮ้อ........
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 12, 2006 10:37 pm

น้อง Coolmoon ครับ
อย่าท้อเลยครับ สวดภาวนามาก ๆ นะครับ
ยกทุกอย่างถวายแด่องค์พระเจ้าของเรานะครับ
อย่างเรื่องที่เราไม่สบายใจ เราก็ยกถวายพระองค์ เพื่อร่วมมีส่วนพระมหาทรมานนะครับ

ลองคิดซะว่า ปัญหาทุกปัญหา พระองค์ทรงประทานมาให้เรา เพราะพระองค์อยากให้เราเข้มแข็งนะครับ
เพราะทุกอย่างที่เกิดขึ้น เป็นน้ำพระทัยของพระองค์นะครับ
จำบทนี้ได้มั๊ยครับ

"ท่านทั้งหลายจำเป็นต้องมีความอดทนเพื่อว่าท่านจะได้สามารถกระทำตามน้ำพระทัยของพระเจ้าได้แล้วท่านจะได้รับสิ่งที่พระองค์ได้ทรงสัญญาไว้นั้น." ฮีบรู 10:36

ยกตัวอย่างแม่พระนะครับ
ว่าแม่ทำทุกอย่างตามน้ำพระทัยพระองค์ แม่จึงเป็นที่โปรดปรานของพระเจ้ายิ่งกว่ามนุษย์คนใด ๆ นะครับ
เลียนแบบอย่างพระแม่นะครับ

ของพระเจ้าและพระแม่มารีอวยพระพรนะครับ
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 12, 2006 11:50 pm

ไม่รุ้ว่าน้องคิตตี้เป็นยังงัยบ้างแล้วนะคะ
Stephen

พุธ ก.ย. 13, 2006 12:49 am

จงมองดูที่ไม้กางเขนแล้วจะเห็นความรักของพระองค์ที่มีต่อน้องอย่างยากที่จะบรรยายมหาทรมมานของพระองค์ที่ทรงไถ่ชีวิตและความตายไปสู่ชีวิตนิรันดร์    อาเมนขอเทวดาอารักขาคุ้มครอง  ::017::  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
Stephen

พุธ ก.ย. 13, 2006 12:56 am

ถ้าว่างลองไปร้านหนังสือคริสตเตียนหรือคอทอลิกแล้วลองหาหนังสือหนุนใจดีๆซักเล่ม อธิฐาษนก่อนก็ดี
ลองหาประวัตินักบุญยอราด์ทมาอ่านดูนะครับท่านก็โดยการทดลองมากมาย  หรือลองรักคนอื่นจากการให้ของตัวเองดูบ้างก็ดีครับแบบไม่ต้องคาดหวังอะไรแค่นี้ก็เป็นสุขแล้ว  : xemo026 :  : xemo026 :  ::017::
ปล.ให้กำลังใจพี่ในพระคริสต์ก็ได้ง่ายๆดีนะ
ตอบกลับโพส