เรื่องถูกกล่าวโทษ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Matthew
Arch Guardian
Arch Guardian

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 1:15 pm

Matthew เขียน: พอจะเข้าใจครับข้อนี้เนื่องจากพี่เป็นโปรแตสแตนท์มาก่อน แนวทาง ของโปรแตสแตนท์อยู่ในลักษณะแบบนี้
สำหรับข้อนี้ผมต้องขอประธานอภัยอย่างสูงนะครับ ถ้าทำให้โปรแตสแตนท์ท่านใดเกิดไม่พอใจขึ้นมา ผมมิได้มีเจตนาเช่นนั้นจริงๆครับ  ::017::

ปล. ขอขอบคุณพี่ฟิมที่น่ารักของน้องๆ นะครับที่ช่วยชี้แนะ ขอบพระคุณมากครับ  ::004::
แก้ไขล่าสุดโดย Matthew เมื่อ จันทร์ ต.ค. 30, 2006 5:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 1:44 pm

Joseph เขียน: Ju - on คือแรงพยาบาทของคนที่ตาย ไม่ว่าใครก็ตามที่เข้าไปเกี่ยวข้องกับสถานที่แห่งนั้นจะต้องโดนพยาบาทจนถึงที่สุด

ผู้หญิงบางคนก็เช่นกัน ถ้าเราไปจีบเขาหรือทำให้ประทับใจขึ้นมา แล้วสุดท้ายไม่ได้ดังใจเขาก็กลายเป็นแรงพยาบาทตามจิกไปไม่เลิกถึงเวลาจะผ่านไปกี่เดือนกี่ปีก็ตามก็ต้องเตรียมใจรับกรรมไป จบ

นิยาย Ju on  นะครับ

รูปภาพ

(นี่เป็นข้อความกลางวันที่โพสก่อนไปวัด พออ่านน้ำแต่ตัวเสร็จก่อนปิดคอมฯ พี่ก็ลบออก โพสใหม่ตามคำเรียกร้อง)
พี่ พี่แน่ใจหรือว่าพี่ทำให้เขาประทับใจ ถ้าประทับใจมันต้องพี่เซฟขาๆดิ ไม่ใช่สวดส่งอย่างนี้ เอาละ แต่ถ้าสมมุติว่าจริงอย่างพี่ว่าที่ว่าพี่เกิดทำให้เขาประทับใจได้จริง แล้วทำไมพี่ไม่สานต่อไปละจะได้ไม่ต้องมาคร่ำครวญหาแฟนๆอยู่อย่างนี้ หรือว่าพี่เสน่ห์แรงจนแจกความประทับใจเขาไปทั่ว ถ้าอย่างนั้นระวังจะผิดพระบัญญัติบางประการนะ พี่พูดอย่างนี้มันเหมือนปัดความชั่วไปให้อื่นนา ในทำนองว่าฉันไม่เล่นด้วยเลยตามรังควาญ ผมว่ามันไม่น่าจะใช่นะ อย่างนี้มันไม่ยุติธรรมกับเขา พี่ดีจริงเขาสรรเสริญพี่อยู่แล้ว กินในที่ลับใขในที่แจ้งอย่างนี้ เสียโม้ดเลย
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 1:48 pm

ผู้หญิงบางคนก็เช่นกัน ถ้าเราไปจีบเขาหรือทำให้ประทับใจขึ้นมา แล้วสุดท้ายไม่ได้ดังใจเขาก็กลายเป็นแรงพยาบาทตามจิกไปไม่เลิกถึงเวลาจะผ่านไปกี่เดือนกี่ปีก็ตามก็ต้องเตรียมใจรับกรรมไป จบ

: emo033 : นั่นดิเท่าที่อ่านนะ คงตีความไม่ผิด เหมือนว่า จีบแล้วเขาประทับใจตัวเองขึ้นมา แต่ไม่สานต่อสาวเลยโกรธ ตายๆๆๆๆๆ นี่มันละครตอนไหนอีกฟ่ะ เปลี่ยนเรื่องซะดูดีไปเลยคนเรา พูดกับพวกจินตนาการสูงส่งเนี่ย เข้าใจยากนิ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 30, 2006 8:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 2:42 pm

Matthew เขียน:
Matthew เขียน: พอจะเข้าใจครับข้อนี้เนื่องจากพี่เป็นโปรแตสแตนท์มาก่อน แนวทาง ของโปรแตสแตนท์อยู่ในลักษณะแบบนี้
สำหรับข้อนี้ผมต้องขอประธานอภัยอย่างสูงนะครับ ทำให้โปรแตสแตนท์ท่านใดเกิดไม่พอใจขึ้นมา ผมมิได้มีเจตนาเช่นนั้นจริงๆครับ  ::017::

เบื่อโกรธ ปวดหัว แต่ขอเจี๊ยบอธิบายสถานภาพ พี่โจ ก่อนนะฮะ

ทั่น พี่โจ เป็นคริสตัง นอน แล้ว ไป ติดจริต กับคริสต์โปรเตสแตนต์ความหวัง ต่อมา คงเหนื่อย ก็กลับมาเป็นคริสตังเหมือนเดิม : xemo033 :

ดังนั้น พี่โจ เป็นคริสต์ลูกผสม ที่ไม่กลมกลืนเท่าไหร่ เลย ทำให้พวกเราเซ็ง กันไปตามๆ :police:
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 2:46 pm

อันนี้คอมเมนท์ส่วนตัว เรื่องหนังผีนะ คริสตชนที่ดี ไม่ควร ดู หรือให้ความสนใจ เพราะ เท่ากับไปให้ความสำคัญ กับการงานของมาร คริสตจักรของกลุ่มหนูจะเข้มงวดมาก ฮะ  ทั่นศิษยาภิบาล บอกว่าอย่าให้เรื่องไร้สาระต่างๆ เช่นหนัง เพลง หนังสือ การสนทนา ฯ มาเป็นอุปสรรค ต่อการเจริญฝ่ายวิญญาณจิต ฮะ

ปล. กระทู้แนวนี้ของพี่โจ ก็ไร้สาระ ถ้าศิษยาภิบาลหนูทราบ คงลงโทษ ให้ คัด คำอธิษฐานของพระเยซูเจ้า 50 จบ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ จันทร์ ต.ค. 30, 2006 2:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 3:09 pm

Jeab Agape เขียน:
Matthew เขียน:
สำหรับข้อนี้ผมต้องขอประธานอภัยอย่างสูงนะครับ ทำให้โปรแตสแตนท์ท่านใดเกิดไม่พอใจขึ้นมา ผมมิได้มีเจตนาเช่นนั้นจริงๆครับ  ::017::

เบื่อโกรธ ปวดหัว แต่ขอเจี๊ยบอธิบายสถานภาพ พี่โจ ก่อนนะฮะ

ทั่น พี่โจ เป็นคริสตัง นอน แล้ว ไป ติดจริต กับคริสต์โปรเตสแตนต์ความหวัง ต่อมา คงเหนื่อย ก็กลับมาเป็นคริสตังเหมือนเดิม : xemo033 :

ดังนั้น พี่โจ เป็นคริสต์ลูกผสม ที่ไม่กลมกลืนเท่าไหร่ เลย ทำให้พวกเราเซ็ง กันไปตามๆ :police:

พี่ว่า มัน ไม่ได้เกี่ยวกับสิ่งที่ พี่โจรับมาหรอก

มันอยู่ที่ว่า "ตัวพี่โจเอง ตีความอย่างไรมากกว่า" :huh:
St. AnGeLA MeriCi

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 3:34 pm

Joseph เขียน: Ju - on คือแรงพยาบาทของคนที่ตาย ไม่ว่าใครก็ตามที่เข้าไปเกี่ยวข้องกับสถานที่แห่งนั้นจะต้องโดนพยาบาทจนถึงที่สุด

นิยาย Ju on  นะครับ

รูปภาพ

(นี่เป็นข้อความกลางวันที่โพสก่อนไปวัด พออ่านน้ำแต่ตัวเสร็จก่อนปิดคอมฯ พี่ก็ลบออก โพสใหม่ตามคำเรียกร้อง)

กรุณาอย่าเบี่ยงประเด็นคะ อายพี่ๆน้องๆ หน่อยคะ  ::013::
Buddy

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 9:34 pm

เมื่อวานหลังจากสวดให้พี่ Joseph  ก็นั่งรำพึง  ได้ข้อคิดมาอยากแบ่งปันนะคะ

การแพร่ธรรมที่เรายังไม่ลืมตัวเอง  มันก็จะทำให้เกิดปัญหาอย่างที่เห็น  แำพร่ธรรมก็จะแพร่  แพร่พันธุ์ก็จะแพร่  มันเลยวุ่นวาย  เรื่องที่เกิดก็อยากให้เป็นบทเรียนกับพี่โจนะคะ  คือมี 2 ทางเลือก  คือ  ต้องถือโสด  เคร่งครัดไปเลย  หรืออันที่สอง  คือต้องแบ่งเวลาชัดเจน  ในวัด ในบอร์ดศาสนา  ต้องเป็นผู้ใหญ่  ตั้งใจแพร่ธรรม  ซึ่งก็ควรทำตามความสามารถตัวเอง  ถ้าไม่แน่ใจ  อยากให้มีพี่เลี้ยง หรือที่ปรึกษา  ถ้าจะไปจีบใคร  ก็แบ่งเวลา ไปจีบที่อื่น  อย่าปนกัน  ไม่งั้นจะยุ่ง 

คือตอนนี้อยากให้มีพี่เลี้ยงน่ะค่ะ ไม่อยากให้หยุดแพร่ธรรมไปเลย  เพราะเสียดายน้ำใจดีของพี่  พี่พอจะหาใครดูแลพี่เรื่องนี้ได้มั้ยคะ  หรือใครพอจะช่วยพี่เค้าได้บ้าง แต่ถ้ายังหาไม่ได้ก็อยากให้หยุดแพร่ธรรม  และเป็นผู้ถูกแพร่แทน  คือเป็นคนเรียน  เป็นผู้รับน่ะค่ะ  ไม่ใช่เป็นคนสอน หรือ ผู้ให้

และอีกอย่างนะคะ  อยากให้คนที่เข้ามาว่า  หรือมาแสดงความเห็น  อย่างน้อยสวดให้พี่เค้านิดนึง  สวดก่อนแสดงความเห็นก็ยังดี  : xemo017 :  คนเราเปลี่ยนกันได้นะคะ  แต่ไม่ใช่เปลี่ยนเพราะเรา  แต่เปลี่ยนเพราะพระ  สิ่งที่เห็นในพี่เค้าจากการที่สวดภาวนามาให้ตลอด คือ  ความอ่อนแอในพี่เค้า  ยอมรับว่า  บางครั้งเหนื่อยกับความ  ไม่ฉลาด  พูดไม่รู้เรื่อง  แถมดื้อดึงและมั่นใจในตัวเอง (ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ : xemo017 :) แต่ก็ทนสวดภาวนาให้

คือถ้าคนที่เรามานั่งตำหนิเค้านี่  แข็งแรงกว่านี้  มันน่าตำหนิ  พอพี่เค้าเป็นแบบนี้แล้วนี่    เลยไม่กล้าที่จะตำหนิอะไรมาก 
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 10:20 pm

Buddy เขียน: เมื่อวานหลังจากสวดให้พี่ Joseph  ก็นั่งรำพึง  ได้ข้อคิดมาอยากแบ่งปันนะคะ

การแพร่ธรรมที่เรายังไม่ลืมตัวเอง  มันก็จะทำให้เกิดปัญหาอย่างที่เห็น  แำพร่ธรรมก็จะแพร่  แพร่พันธุ์ก็จะแพร่  มันเลยวุ่นวาย  เรื่องที่เกิดก็อยากให้เป็นบทเรียนกับพี่โจนะคะ  คือมี 2 ทางเลือก  คือ  ต้องถือโสด  เคร่งครัดไปเลย  หรืออันที่สอง  คือต้องแบ่งเวลาชัดเจน  ในวัด ในบอร์ดศาสนา  ต้องเป็นผู้ใหญ่  ตั้งใจแพร่ธรรม  ซึ่งก็ควรทำตามความสามารถตัวเอง  ถ้าไม่แน่ใจ  อยากให้มีพี่เลี้ยง หรือที่ปรึกษา  ถ้าจะไปจีบใคร  ก็แบ่งเวลา ไปจีบที่อื่น  อย่าปนกัน  ไม่งั้นจะยุ่ง 

คือตอนนี้อยากให้มีพี่เลี้ยงน่ะค่ะ ไม่อยากให้หยุดแพร่ธรรมไปเลย  เพราะเสียดายน้ำใจดีของพี่   พี่พอจะหาใครดูแลพี่เรื่องนี้ได้มั้ยคะ  หรือใครพอจะช่วยพี่เค้าได้บ้าง แต่ถ้ายังหาไม่ได้ก็อยากให้หยุดแพร่ธรรม  และเป็นผู้ถูกแพร่แทน  คือเป็นคนเรียน  เป็นผู้รับน่ะค่ะ  ไม่ใช่เป็นคนสอน หรือ ผู้ให้

และอีกอย่างนะคะ  อยากให้คนที่เข้ามาว่า  หรือมาแสดงความเห็น  อย่างน้อยสวดให้พี่เค้านิดนึง  สวดก่อนแสดงความเห็นก็ยังดี   : xemo017 :  คนเราเปลี่ยนกันได้นะคะ  แต่ไม่ใช่เปลี่ยนเพราะเรา  แต่เปลี่ยนเพราะพระ  สิ่งที่เห็นในพี่เค้าจากการที่สวดภาวนามาให้ตลอด คือ  ความอ่อนแอในพี่เค้า  ยอมรับว่า  บางครั้งเหนื่อยกับความ  ไม่ฉลาด  พูดไม่รู้เรื่อง  แถมดื้อดึงและมั่นใจในตัวเอง (ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ : xemo017 :) แต่ก็ทนสวดภาวนาให้

คือถ้าคนที่เรามานั่งตำหนิเค้านี่  แข็งแรงกว่านี้  มันน่าตำหนิ  พอพี่เค้าเป็นแบบนี้แล้วนี่    เลยไม่กล้าที่จะตำหนิอะไรมาก 
พี่โจ คิดแบบ นักธุรกิจไง ทั้งแพร่ธรรม และแพร่พันธุ์ :rolleyes: ( คคมฮะ พี่ บัดดี้ )

เจี๊ยบเห็นว่า พระคงให้พี่โจอยู่โสดหรอก  น่าจะยอมรับ และภาวนาให้มีสันติสุข ฮะ :police:
Buddy

จันทร์ ต.ค. 30, 2006 11:56 pm

จริงๆพี่เองก็พูดแรงเหมือนกันนะ  ตรงเกินไป  อาจทำร้ายจิตใจได้  ก็ถือเป็นพี่น้องกันนะ  มีอะไรก็คุยกันตรงๆ  ไม่ใช่มาเฟคใส่กัน  ::001::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ต.ค. 31, 2006 2:30 am

ด้วยความเคารพ  ขออนุญาติแนะนำพี่โจนะครับ ถึงแม้จะไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรแต่เท่าที่อ่านก็พอจะสรุปได้ว่า "นิสัยที่ไม่ดีของพี่โจตอนนี้ เป็นอุปสรรค์ในการแพร่ธรรมนะครับ"  ดังนั้นหากพี่โจมีใจร้อนรนอยากจะแพร่ธรรมเพราะรักพระองค์พี่โจก็ควรจะเลิกนิสัยที่ไม่ดีอันนี้นะครับ 

คนเราผิดพลาดได้ แต่เราต้องรับรู้ก่อนว่าเราผิดพลาดจึงจะแก้ใขได้แต่ถ้าเราไม่ยอมรับตัวเองเราก็ไม่สามารถแก้ใขได้  หรือถ้ามีใครเข้าใจพี่โจผิดพี่โจก็ให้วางใจในพระแล้วดูว่าพระต้องการจะสอนอะไร ครับผม

เป็นกำลังใจให้เสมอครับ ด้วยรักในพระเยซูเจ้า
warlock

อังคาร ต.ค. 31, 2006 7:50 am

เรียน พี่โจเซฟครับ
            กระผมมีความรู้สึกว่าอยากสัมผัสกับพี่นะครับ เพื่อแลกเปลี่ยนหรือรับฟัง บางทีผมอาจจะเข้าใจตัวตนของพี่ ผมมักจะไปมิสซาที่ฟาดิมา หรือ เซนต์ฟรังฯ
บางทีเราน่าจะมีโอกาสได้พบหรือพูดคุยกัน บ้างนะครับ ขอพระจิตเจ้าโปรดประทานพระพร แก่พี่โจนะครับ  ::011:: ::011:: ::011::
อันตน
~@

อังคาร ต.ค. 31, 2006 8:06 am

เอาละพี่ ผมเองก็พูดแรงกับพี่มามากเหมือนกัน ขอโทษไว้นะที่นี้ด้วย แต่สุดท้ายแล้วจริงๆ คือว่าพี่หยุดเถอะ อย่าพยายามไล่แจกแจงเลย ยิ่งแจกแจงมันยิ่งเสียพี่เอง เพราะพี่ไม่ยอมถอยออกมามอง สุดท้ายแล้วผมขอแรงๆส่งท้ายแล้วกัน แต่ไม่ใช่ว่าจะจงเกลียดจงชังกันไปจนตายนะครับ ยังรักอยู่เสมอ แรงๆที่ว่าคือ "อย่าให้เขามาถอนหงอก" อยู่เลยพี่

เอาใจช่วยนะครับ
minnie

อังคาร ต.ค. 31, 2006 8:53 am

พี่อันตนค่ะ พาพี่แซ๊ปไปบ้านพี่ดีม๊ะ จะได้บำบัด เอ๊ย

แก้ปัญหากัน  มีสองอย่าง ไม่วงแตก ก็ได้พี่แซ๊ปคนใหม่กลับมา
อันตน
~@

อังคาร ต.ค. 31, 2006 9:16 am

minnie เขียน: พี่อันตนค่ะ พาพี่แซ๊ปไปบ้านพี่ดีม๊ะ จะได้บำบัด เอ๊ย

แก้ปัญหากัน  มีสองอย่าง ไม่วงแตก ก็ได้พี่แซ๊ปคนใหม่กลับมา
ถ้าพี่เขายินดี ก็น่าไปครับ เพื่อความสะหมานนะฉัน

อังคาร ต.ค. 31, 2006 11:44 am

เรียนสอบถาม พี่แซ๊ปว่า ที่พี่บอกว่า "พี่กลัวคนเข้าใจผิด" หมายความว่าอย่างไร  :afro:

ปล. ตอบที่หน้าไมค์เลยพี่ สะดวก จะได้เคลียร์ๆ :evil:
Joseph

อังคาร ต.ค. 31, 2006 12:55 pm

St. AnGeLA MeriCi เขียน: เรียนสอบถาม พี่แซ๊ปว่า ที่พี่บอกว่า "พี่กลัวคนเข้าใจผิด" หมายความว่าอย่างไร  :afro:

ปล. ตอบที่หน้าไมค์เลยพี่ สะดวก จะได้เคลียร์ๆ :evil:
เรื่องที่พี่เอา im น้องมาโพส พีขอโทษน้องไปข้างหหลังแล้ว น้องจะอภัยให้พี่หรือเปล่ามันก็แล้วแต่น้อง แล้วเรื่องแพร่ธรรมที่คาทอลิกเสื่อมเสีย พี่ก็ขอโทษไปแล้วที่กระทู้เก่า

เรื่องกลัวการเข้าใจผิด เดี๋ยวหลายคนจะเข้าใจพี่ผิด แล้วพี่จะหาแกะน้อยลง ก็เป็นกังวลแต่ที่จริงไม่น่ากังวลเพราะพี่ยังไม่วางใจในพระ พี่รู้ตัวว่าพี่ยังเป็นต้นข้าวที่ขึ้นในต้นหนาม แต่ก็มีบางคนเป็นต้นข้าวที่ตกในพื้นดินดี พี่เดาว่าน้องส้ม แต่ก็ไม่ตัดสินใครดีกว่า ไม่ว่าเขาจะดีหรือเลว ให้เป็นความเชื่อของพี่เองก็พอ

ที่พี่โพสมาเพื่อนชี่แจงให้ฟัง คำตอบกระอยู่ในหัวข้อข้างบน  4 ข้อ

ข้อ 1  ป้องกันการเข้าใจผิดว่า จุดประสังค์หลักพี่คือการจีบสาว ไม่ได้สนใจเรื่องการแพร่ธรรมหรืออยากตอบกระทู้ประกาศข่าวดี เพราะมีหลายคนยังส่งสัยอย่างนั้น พี่ก็ชี่แจงไปแล้ว วาพี่ตั้งใจแพร่ธรรมจริงตอมคำตอบที่พูดไปแล้ว ถ้าหาแฟนหาที่ไหนก็หาได้ อย่างพี่หาไม่ยากถ้าไม่เลือกมาก แต่พี่ไม่เทียมแอกกับคนไม่เชื่อ หรือพูดอีกอย่างพี่ไม่ต้องการแต่งงานกับคนไม่มีความเชื่อเพราะรับใช้พระเจ้าด้วยกันไม่ได้ วัวกับม้ามาเทียมกันไม่ได้ พี่ต้องการคู่ที่เหมือนๆ กัน ดังนั้นพี่ต้องหาในหมู่คนที่รู้จักพระเจ้า บางทีคู่ที่ดีก็ส่งเสริมจิตวิญญาณเราได้เหมือนกัน แต่คู่บางคนพาวิญญาณเราให้ไม่ไปหาพระเจ้า เราจึงต้องดูให้ดีๆ บางทีที่จีบกันออกหน้าออกตามากๆ ก็จีบกันตามกระแสกองเชียร์ แล้วที่ตั้งกระทู้ที่ 2 ขึ้นมาเรื่องหาแฟน ปกติพี่จะไม่ต้องกระทู้นี้ในนิวมานาพี่ตั้งในอิสระมาทีหนึ่งเมื่อ ปีกว่าๆ ที่จริงก็เกือบ 2 ปีแล้ว แต่พี่ต้องพี่โดนรุ่มเรื่องงานแพร่ธรรมพี่กลัวว่าคนอื่นจะมาเห็น แล้วพี่ประกาศไม่เกิดผลอีก แล้วไหนๆ กระทู้นู้นก็ลบทิ้งไปแล้วพี่ก็เลยหันไปตั้งกระทู้ใหม่เรื่องหาแฟน เพื่อให้หลายๆ คนลืมกระทู้งานแพร่ธรรมของพี่ไง แต่ที่ไหนได้หลายคนยังไม่ลืม ก็โดนรุ่มอีก 

ข้อ 2 น้องฟิมถามว่า ที่เอาวัดบ้านเซเวียร์มาอ้าง เพราะอะไร พี่ก็ตอบไปแล้วในข้อสอง น้องๆ ไปอ่านดูก่อนมาพูดเสริมความยาวอะไรที่ไม่เข้าเรื่องกันอีก

ข้อ 3 เป็นคนพูดของน้องแทน ที่พี่ยกพระวาจามาให้ฟังเรื่องหญิงกับชาย ตอนนี้ก็ดีกันแล้ว

ข้อ 4 น้องมินนี่

ก็เฉยกันแค่นี้ ส่วนเรื่องสาวแค้นพยาบาทนั้นน้องคนหนึ่งเขาเคยติดตามกระทู้พี่มานานหลายปี ตั้งแต่อิสระ เขาเตื่อนพี่ดวยความหวังดี พี่ก็ไมรู้ว่าใครพี่เป็นผู้ชายพี่ไม่รู้เขาเป็นผู้หญิงเหมือนกันเขาคงดูออกมัง  พี่โพสเป็นผีเล่นๆ ไม่ได้บอกว่าใครไปอย่างนั้นแหละครับ  โชว์จูออนเล่นๆ แต่โพสไปแล้วเห็นไม่เหมาะก็เลยเอาออก   

ตอนนี้พี่จะเงียบๆพี่โพสอะไรที่นี้ไม่ได้มาก เพราะไม่ว่าเรื่องขี่หมู ขี่หมา  ไม่ว่าเรื่องอะไร ทั้งที่เป็นสาระหรือไม่เป็นสาระก็ตาม ถ้าพี่โพสที่หน้านี้มีสิทธิ์ถูกนำมายำพี่หมดแน่  ต่อให้พูดเรื่องลิงกินกล้วยก็ยีงโดนเลย พี่เลยไม่อยากจะตอบอะไรมาก คำตอบก็อยู่ใน 4 หัวข้อแรกที่พี่ตั้งไปแล้ว  ส่วนเรื่องกระทู้แล้วๆ พี่ก็ขอโทษน้องๆ ไปแล้ว น้องๆ ยังจะเอาอะไรอีก ตอนพี่ตั้งกระทู้นี้พี่ก็เตรียบใจแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ต.ค. 31, 2006 1:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
minnie

อังคาร ต.ค. 31, 2006 1:04 pm

4. เขาใจว่าพี่คุยว่าตัวเองรวยเว่อร์ พี่ก็ไม่ได้พูดว่าครอบครัวพี่รวยเว่อร์ตรงไหนพี่ยกตัวอย่างถึงญาติพี่ แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ แล้วส่วนพี่ก็ไม่เดือนร้อนเรื่องเงินพออยู่ได้ทั้งชีวิต มันก็เรื่องจริง เพราะพี่มีบ้าน 2 หลังให้คนเช่า เดือนๆ ก็พอๆ กับคนทำงานทั่วๆ ไป แถมบางทีพวกมันก็ไม่ค่อยอยากจ่าย หักไปต้องหลายเดือน แต่ดีที่พี่ทานกงสีของพ่อแม่ แล้วก็ซื้อของไรสาระเล่นนิดหน่อย ถ้าพี่อยากได้คฤหาสน์ใหญ่มีสระว่ายน้ำเหมือนอย่างญาติพี่ พี่ก็ต้องทำงาน ทำธุรกิจ นี่เป็นความจริงครับ เขารับเหมาทำถนนมีเงินฝ่ากอย่าเดียวสี่พันกว่าล้าน ถ้าพี่อยากรวยอย่างเขาพี่ก็ต้องเก่งแล้วพระเจ้าอวยพรด้วยเพราะทุกอย่างมาจากพระเจ้า ทุกเรื่องที่พี่พูดพี่ไม่เคยโกหกเลย

พี่ค่ะ ไม่มีใครว่าพี่รวย แต่เค้าว่าพี่เว่อร์ค่ะ

เรื่องในครอบครัวส่วนม๊ากเค้าโพสหนุนใจ ขอคำภาวนาค่ะ

พี่จะกิน ปูอลาสก้า กุ้งมังกร ก็กินไปเถอะค่ะ ยินดีด้วยค่ะ

โพสรูปว่าไปกินมาก็ดีค่ะ

อังคาร ต.ค. 31, 2006 1:30 pm

เรื่องให้อภัยอะนะ ไม่ต้องพูดถึง เราให้อภัยพี่เท่าที่จะทำได้ :afro:

แต่เรื่องที่พี่บอกว่า พี่กลัวคนเข้าใจผิด เนี่ย ไม่เข้าใจว่าจะมาไอเอ็มบอกกันทำไม พี่ควรจะบอกคนในเวปมากกว่านะ มาบอกเราก้อไม่เกิดประโยชน์อะไร เพราะเราไม่รู้ว่า เรื่องที่พี่กลัวคืออะไร  ::010::
Batholomew
~@

อังคาร ต.ค. 31, 2006 2:06 pm

พี่แซปพอเถอะครับ
พวกเราไม่มีใครติดใจเอาความพี่แล้วนะครับ
พี่ก็อย่าทำอีกแล้วกันนะครับ ::004::
Buddy

อังคาร ต.ค. 31, 2006 11:35 pm

::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010:: ::010::
ตอบกลับโพส