พ่อพี่อันตนเข้าโรงพยาบบาลอีกแล้วหมอบอกว่าแย่ม๊ากกกก ขอคำภาวนาด้วยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
minnie

อังคาร ต.ค. 31, 2006 12:46 pm

พ่อพี่อันตนเข้าโรงพยาบบาลอีกแล้วหมอบอกว่าแย่ม๊ากกกก ขอคำภาวนาด้วยค่ะ

ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์ค่ะ

พี่อันตนทำดีที่สุดแล้วค่ะ
pna111

อังคาร ต.ค. 31, 2006 1:29 pm

::003::คนดีพระเจ้าคุ้มครองครับ ใจเย็นๆรักพ่อมากๆอยู่กับพ่อ กอดพ่อ แล้วอาการของคุณพ่อจะดีขึ้นเองครับ
Batholomew
~@

อังคาร ต.ค. 31, 2006 2:06 pm

ลูกขอวิงวอนพระองค์ พระเจ้าของลูกทั้งหลาย ขอทรงเมตตาต่อคุณพ่อของพี่อันตน ให้หายป่วยในเร็ววัน
ขอพระองค์ทรงเมตตา และรับฟังคำเสนอวิงวอนของลูกทั้งหลายเทอญ ทั้งนี้ โดยอาศัยพระบารมีพระเยซูคริสตเจ้า พระเจ้าของลูกทั้งหลาย
อาแมน

พระแม่มารี พระมารดา โปรดช่วยวิงวอนพระเป็นเจ้าเพื่อคุณพ่อของพี่อันตนด้วยเทอญ อาแมน
St.paul

อังคาร ต.ค. 31, 2006 2:21 pm

กีรีเอ แอลีอีซอน

คริสเต แอลีอีซอน

กีรีเอ แอลีอีซอน

ขอพระเจ้าช่วยวิงวอนต่อข้ารับใช้ของพระองค์ด้วยเทอญทั้งนี้ขอพึ่งพระบารมีพระคริสตเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย

Amen
coolmoon

อังคาร ต.ค. 31, 2006 2:25 pm

ขอให้ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
St. AnGeLA MeriCi

อังคาร ต.ค. 31, 2006 3:34 pm

เป็นกำลังใจให้คะ

พระเจ้าอวยพร :angel:
Buddy

อังคาร ต.ค. 31, 2006 11:39 pm

I just talked with him yesterday and he said his dad was just the same..  nothing worse.. 

What's going on now?  :huh:

Anyway, I'm praying for his dad twice daily before the tabernacle..  The Lord will have mercy on him..  : emo045 :

: xemo026 :Prayer for Divine Mercy and Hope as taught by Jesus to St. Faustina:  : xemo026 :

Eternal God, in whom mercy is endless and the treasury of compassion inexhaustible, look kindly upon us and increase Your mercy in us, that in difficult moments we might not despair nor become despondent, but with great confidence submit ourselves to Your holy will, which is Love and Mercy itself.
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ พ.ย. 01, 2006 12:02 am

สวดค่ะ พี่น้อง สวดๆๆๆ ช่วยกันสวดอย่างเข้มแข็ง
Big_TC29

พุธ พ.ย. 01, 2006 1:27 am

เดวช่วยสวดให้อีกแรงครับ :cheesy:
อันตน
~@

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:16 am

ขอบคุณทุกความเป็นห่วงครับ
ความเป็นห่วงที่ทุกคนแสดงออกมาเป็นเหมือนความรักของพระที่ประโลมจิตใจ

คืออย่างนี้ครับ เมื่อวานได้คุยกับหมอ หมอบอกว่ายังพออยู่ได้อีกพักแหละ แต่ว่าเนื่องจากหัวใจโตมากดังนั้นโอกาสแป๊กกระทันหันมีเสมอ ต่อไปนี้คงต้องคุมเกลือ คุมน้ำ คุมไม่ให้ออกกำลังมากเกินไปอย่างเข้มงวด จะว่าข่าวดีก็ข่าวดี ให้เตรียมใจให้หนักก็เหมือน คือหมอบอกว่า จากอาการแล้วถ้าคุมอย่างที่ว่าข้างต้นให้ได้ ก็คงทรงๆทรุดๆอีกพักใหญ่ๆเชียวแหละ เรียกว่ามีเวลาชมโลกได้อีก แต่ขณะเดียวกันหมอก็ถามความสมัครใจญาติเรืองการรักษาว่าถ้าเกิดแป๊กกระทันหันนี่จะให้ปั๊มหัวใจหรือสวนสายช่วยหายใจหรือไม่ อะไรทำนองนี้ แสดงว่าโอกาสมันมีสูง แต่ผมว่านะ พระคงให้พ่อได้อยู่รู้จักพระบนแผ่นดินโลกอีกพัก ดูจากกำลังใจ ความขวนขวายของแก ตรงนี้ต้องขอบคุณพระ แม่พระ นักบุญต่างๆ พี่น้องทุกคนด้วย

ถ้าเป็นไปได้ เรานัดสวดสายประคำเพื่อผู้ป่วยหรือคนอื่นๆที่มีต้องการพระเมตตาจากพระองค์กันดีไหม พ่อผมได้รับเยอะแล้ว (ยังต้องการต่อนะครับ ไม่ใช่ว่าพอแล้ว) ชวนแกเผื่อแผ่คนอื่นมั่ง เผื่อจะได้เห็นความรักของพระยิ่งขึ้น ดีไหมครับ
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:23 am

ดีครับ น่าสนใจดี
ยังไงก็เป้นกำลังใจให้นะครับ
minnie

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:25 am

ต่อไปนี้คงต้องคุมเกลือ คุมน้ำ คุมไม่ให้ออกกำลังมากเกินไปอย่างเข้มงวด

อาการนี้ร่อแร่แย้วพี่ เหมือนปาป๊าหนูเยย

ถ้าพ่อพี่ซึม ไม่ตอบสนองเท่าไหร่แสดงว่าเกลือต่ำ  

หมอเค้าให้เกลือเม็ดมาอะปะ

เตรียมใจ หารูป หาวัดไว้เลยพี่

ช่วงเวลานี้เป็นช่วงที่ดีที่สุดในชีวิตพี่ สุขที่สุด ทุกข์ที่สุดพี่ สุดยอด

ขอให้พี่ผ่านช่วงนี้ไปได้พี่

ขอพระเป็นเจ้า และพระแม่มารีย์ เมตตา พ่อพี่อันตนด้วยเถิดเจ้าค่ะ
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:35 am

พี่มินนี่พูดน่ากลัวจังครับ ::010::
minnie

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:39 am

Batholomew เขียน: พี่มินนี่พูดน่ากลัวจังครับ ::010::

ดีน๊ะพ่อพี่อันตนไม่เป็นแผลกดทับ รอบก้น ทรมารม๊ากกก

พ่อพี่อันตน มือเท้า พุงบวมแล้ว  เห็นแล้ว

บอกได้เลย 

ทำให้ดีที่สุด พ่อเราทั้งคนอะ
อันตน
~@

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:40 am

ไม่น่ากลัวหรอกมิว  ::011:: ทำนองนั้นแหละ เพียงแต่พ่อไม่เกลือต่ำ หมอต้องให้งดเกลืออะ
minnie

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:43 am

อ้อพี่  ถ้าตายที่บ้าน อันนี้ตรงๆๆน๊ะ

พี่เรียกศูนย์ นเรนทรก่อนเลย

เค้าจะเครืองวัดหัวใจมาตรวจ ว่าตายจริงอะปะ

แย้วเค้าจะจัดการ ตามเฮียปอ กะตำรวจให้

ไม่เหนื่อยเราม๊าก

เคยโทรตามเฮียปอเนี๊ยะ สายตรงไม่มีใครรับเล๊ย

แจ้งตำรวจ ตำรวจมาสอบสวน   แจ้งปอเต็กติ๊งมา เย็บแผลให้ จัดการ ฉีดยาอุดจมูก

อันนี้ก็เสียเวลาทั้งวัน หรือทั้งคืน 

ปอเต็กติ๊งถามอีกเอาศพไว้ที่บ้านก่อน หรือจะเอาไปวัดเลย

หาที่ไว้ศพอีก

แล้วก็ไปแจ้งที่เขต ว่ามรณะ เขตนี้แจ้งได้ตลอด

ตายที่โรงพยาบาล สะดวกรวดเร็วหน่อย
ได้ใบรับรองได้เลย ไปแจ้งเขตอย่างเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย minnie เมื่อ พุธ พ.ย. 01, 2006 10:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 01, 2006 9:49 am

::008::น่ากลัวอ่ะพี่ เลิกพูดเหอะน้าครับ ::008::
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 1:12 am

คือโรคหัวใจที่เค้าต้องคุมเกลือ  เพราะต้องคุมความดันค่ะ  มันคนละอาการกับพ่อพี่มินนี่นะคะ  และเรื่องแผลกดทับนี่  มันไม่เกี่ยวกับโรคหัวใจเท่าไหร่

พี่มินนี่  เดือน พ.ย. แล้ว  เป็นเดือนผู้ตาย  อย่าลืมทำมิสซาถึงพ่อนะคะ  และก็อย่าลืม  healing  บาดแผลตัวเองจากความสูญเสีย  ไม่งั้นความเจ็บปวดนี้  มันจะทำร้ายคนอื่น  : xemo017 :

----------------------------------------------

พี่อันตน...  ลุงส้มก็โรคหัวใจพี่  ทั้งไตวายด้วย  อัมพฤษอีก (stroke)  นี่เพิ่งผ่าตัดเปลี่ยนลิ้นหัวใจไป  3  ลิ้นแน่ะ  หมอยังบอกเลย  อัศจรรย์มากที่ยังอยู่ได้  โชคดีลุงอยู่ ร.พ. คาทอลิก (ลุงเป็นพุทธ) ทำอะไรไม่ได้  ตอนไปเยี่ยมดีใจมากเห็นกางเขนอยู่ในห้อง  ได้แต่ฝากให้พระดูแล  ::017::

จะเป็นกำลังใจให้นะคะ  และก็จะสวดให้ด้วย คือพอสวดให้ลุง  ก็สวดให้พ่อพี่ด้วย  และก็สวดให้ผู้ป่วยคนอื่นด้วย  ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพระเมตตา  กับสวดต่อหน้าศีลนะคะ  ไม่ค่อยได้สวดสายประคำเท่าไหร่  ก็จะพยายามสวดค่ะ  : xemo017 :

รูปภาพ

พระเยซูเจ้าข้า  ลูกวางใจในพระองค์
minnie

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 7:33 am

[quote="Buddy"]
คือโรคหัวใจที่เค้าต้องคุมเกลือ  เพราะต้องคุมความดันค่ะ  มันคนละอาการกับพ่อพี่มินนี่นะคะ  และเรื่องแผลกดทับนี่  มันไม่เกี่ยวกับโรคหัวใจเท่าไหร่

น้องBuddyค่ะ  คือโรคหัวใจที่เค้าต้องคุมเกลือ  เพราะต้องคุมความดันค่ะ

ปาป๊าพี่ไปถึงขั้นคุมเกลือค่ะ  เส้นเลือดแตกในสมองสองครั้งไม่เป็นไร แถมน้ำท่วมสมองอีก

ที่ปาป๊าคุมเกลือ เพราะ ร่างกายมันรับไม่ได้แล้ว หมอย้ายจากศัลยกรรม ไปอยู่อายุรกรรมค่ะ

และเรื่องแผลกดทับนี่  มันไม่เกี่ยวกับโรคหัวใจเท่าไหร่

ตอบ พี่บอกว่า ถ้าเป็นแผลกดทับทรมารม๊าก อัน พี่บอกว่า ถ้าเป็น   ไม่ได้บอกว่า โรคหัวใจเป็นค่ะ

ถ้าพี่เขียนไม่รู้เรื่องขอโทษด้วยค่ะ
Buddy

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 7:54 am

minnie เขียน:
น้องBuddyค่ะ  คือโรคหัวใจที่เค้าต้องคุมเกลือ  เพราะต้องคุมความดันค่ะ

ปาป๊าพี่ไปถึงขั้นคุมเกลือค่ะ  เส้นเลือดแตกในสมองสองครั้งไม่เป็นไร แถมน้ำท่วมสมองอีก

ที่ปาป๊าคุมเกลือ เพราะ ร่างกายมันรับไม่ได้แล้ว หมอย้ายจากศัลยกรรม ไปอยู่อายุรกรรมค่ะ

และเรื่องแผลกดทับนี่  มันไม่เกี่ยวกับโรคหัวใจเท่าไหร่

ตอบ พี่บอกว่า ถ้าเป็นแผลกดทับทรมารม๊าก อัน พี่บอกว่า ถ้าเป็น    ไม่ได้บอกว่า โรคหัวใจเป็นค่ะ

ถ้าพี่เขียนไม่รู้เรื่องขอโทษด้วยค่ะ
อ๋อ  stroke..  ก็คือประมาณนั้นล่ะค่ะ  การคุมเกลือคือการคุมความดัน  ถ้าสมองบวมยิ่งต้องคุมความดัน  ก็ตรงกันนี่คะ  ::001::

ประเด็นคือ  ไม่ใช่พี่พูดไม่รู้เรื่องนะ  เรื่องแผลกดทับน่ะเข้าใจว่า  หมายถึงอะไร  แต่มัน.....  แรง น่ะค่ะ  ::001::

วันนี้เมืองไทยเป็น All Souls  ใช่มั้ยคะ  พี่อย่าลืมขอมิสซาให้พ่อนะจ้ะ  : emo045 :
minnie

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 8:44 am

Buddy เขียน:

ตอบ พี่บอกว่า ถ้าเป็นแผลกดทับทรมารม๊าก อัน พี่บอกว่า ถ้าเป็น    ไม่ได้บอกว่า โรคหัวใจเป็นค่ะ

อ๋อ  stroke..   ก็คือประมาณนั้นล่ะค่ะ  การคุมเกลือคือการคุมความดัน  ถ้าสมองบวมยิ่งต้องคุมความดัน  ก็ตรงกันนี่คะ  ::001::

ประเด็นคือ  ไม่ใช่พี่พูดไม่รู้เรื่องนะ  เรื่องแผลกดทับน่ะเข้าใจว่า  หมายถึงอะไร  แต่มัน.....  แรง น่ะค่ะ   ::001::

วันนี้เมืองไทยเป็น All Souls  ใช่มั้ยคะ  พี่อย่าลืมขอมิสซาให้พ่อนะจ้ะ   : emo045 :

ขอบพระคุณจ้า sister to be
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 10:51 pm

วันนี้สวดให้คุณพ่อของพี่อันตนแล้วนะคะ

::001::

ขอพระคุ้มครองเสมอค่ะ
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2006 10:58 pm

สวดให้แล้วครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 7:08 am

ที่บ้านหนูร่วมใจกันวิงวอนต่อองค์พระผู้เป็นเจ้า ขอความเมตตาจากองค์พระเยซูคริสต์ฮะ

ความเห็นส่วนตัวนะฮะ พี่มินนี่ โวยวายมากไปหน่อย ซึ่งจะเป็นผลร้ายต่อจิตใจของลูกหลาน ญาตโยม ฮะ
ขอให้ ทุกอย่างพระเจ้าทรงดูแล คร้าบ

เล่าเรื่องหนึ่ง ฟังจากศิษยาภิบาลที่มาเทศน์จากสหรัฐฯ ท่านเป้นคนไทย เป็นศิษยาภิบาลกับชุมชนไทยในสหรัฐอเมริกา เรื่อมีอยู่ว่า
มีคุณยายที่เป็นสมาชิกอายุ 86 ปี หกล้มขาหัก ต้องผ่าตัด หมอแจ้งให้ทราบว่า คุณยายมี หลอดเลือดโป่ง 4 จุดด้วยกัน เมื่อผ่าตัด ถุหลอดเลือดถุงใดถุงหนึ่งจะต้องแตก และเมื่อถุงเลือดแตก ก็ตาย  แต่ไม่ผ่าไม่ได้  ศิษยาภิบาล ได้เรียก สมาชิก (สัตบุรุษ)ในชุมชนไทยคริสต์ ที่ชิกาโก้ ทั้งหมด ที่หาได้ บางคนให้ไปที่โรงพยาบาล และบางคนให้อธิษฐานวิงวอนที่บ้าน  โดยเฉพาะในช่วงเวลาของการผ่าตัด.............................ไวเหมือนโกหก สี่ชั่วโมงที่ผ่าตัด หมอออกมาบอกว่า อัศจรรย์มาก ถุงเลือดที่โป่ง
ไม่แตกสักถุง การผ่าตัดผ่านไปอย่างดี  และตอนนี้คุณยายกลับมาเดินได้บ้างแล้ว  ขอบคุณพระเจ้า  นั่นอยู่ที่พระเมตตา : xemo026 :
Buddy

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 7:14 am

Jeab Agape เขียน: ขอบคุณพระเจ้า  นั่นอยู่ที่พระเมตตา : xemo026 :
Yeah.. and also the power of intercession too...  : emo045 :
minnie

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 8:15 am

Jeab Agape เขียน:
ที่บ้านหนูร่วมใจกันวิงวอนต่อองค์พระผู้เป็นเจ้า ขอความเมตตาจากองค์พระเยซูคริสต์ฮะ

ความเห็นส่วนตัวนะฮะ พี่มินนี่ โวยวายมากไปหน่อย ซึ่งจะเป็นผลร้ายต่อจิตใจของลูกหลาน ญาตโยม ฮะ
ขอให้ ทุกอย่างพระเจ้าทรงดูแล คร้าบ

เล่าเรื่องหนึ่ง ฟังจากศิษยาภิบาลที่มาเทศน์จากสหรัฐฯ ท่านเป้นคนไทย เป็นศิษยาภิบาลกับชุมชนไทยในสหรัฐอเมริกา เรื่อมีอยู่ว่า
มีคุณยายที่เป็นสมาชิกอายุ 86 ปี หกล้มขาหัก ต้องผ่าตัด หมอแจ้งให้ทราบว่า คุณยายมี หลอดเลือดโป่ง 4 จุดด้วยกัน เมื่อผ่าตัด ถุหลอดเลือดถุงใดถุงหนึ่งจะต้องแตก และเมื่อถุงเลือดแตก ก็ตาย  แต่ไม่ผ่าไม่ได้  ศิษยาภิบาล ได้เรียก สมาชิก (สัตบุรุษ)ในชุมชนไทยคริสต์ ที่ชิกาโก้ ทั้งหมด ที่หาได้ บางคนให้ไปที่โรงพยาบาล และบางคนให้อธิษฐานวิงวอนที่บ้าน  โดยเฉพาะในช่วงเวลาของการผ่าตัด.............................ไวเหมือนโกหก สี่ชั่วโมงที่ผ่าตัด หมอออกมาบอกว่า อัศจรรย์มาก ถุงเลือดที่โป่ง
ไม่แตกสักถุง การผ่าตัดผ่านไปอย่างดี  และตอนนี้คุณยายกลับมาเดินได้บ้างแล้ว  ขอบคุณพระเจ้า  นั่นอยู่ที่พระเมตตา : xemo026 :

จ้าน้องเจี๊ยบ ตรงๆๆก็คือ ยอมรับความจริงจ๊ะ

อะไรที่มันเกิดขึ้นจริง เตรียมรับสถานการณ์

เพราะอะไรอะไรตามมาอีกเยอะจ๊ะ

น้องเจี๊ยบผ่านอะไรมาเยอะ เรื่องตรงนี้พี่คิดว่า น้องเจี๊ยบผ่านมาแล้ว

และก็คุยกะพี่อันตนเรื่องนี้แล้ว

อะไรพอถึงเวลา คิดไม่ออกได้เหมือนกันค่ะ
Buddy

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 9:07 am

อะไรพอถึงเวลา คิดไม่ออกได้เหมือนกันค่ะ
ก็รอให้ถึงเวลาค่อยพูดไงคะพี่  คืออันนี้ดีนะเป็นพี่อันตน  และเป็นพวกเรากันเอง  เพราะเราเข้าใจพี่  ถ้าเป็นคนอื่นพี่โดนหนักกว่านี้นะพี่มินนี่  กับคนอื่นพี่อย่าไปพูดแบบนี้นะจ้ะ  : emo045 :
minnie

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 9:42 am

Buddy เขียน:
ก็รอให้ถึงเวลาค่อยพูดไงคะพี่  คืออันนี้ดีนะเป็นพี่อันตน  และเป็นพวกเรากันเอง  เพราะเราเข้าใจพี่  ถ้าเป็นคนอื่นพี่โดนหนักกว่านี้นะพี่มินนี่  กับคนอื่นพี่อย่าไปพูดแบบนี้นะจ้ะ   : emo045 :

น้องค่ะ ไปก็เห็นอาการค่ะ เอาตรงๆๆน๊ะค่ะ
คนกันเองอะเค้าบอกกัน อย่างเคสพ่อพี่ทุกคนที่วัดบอก เตรียมทุกอย่างไว้เลย

เค้ารับกันได้แล้วค่ะ

ถ้าไม่เห็นอาการ  อันนี้เข้าใจคนไม่เห็นอาการ  สวดให้ขอให้ ขออัศจรรย์

ถามจริงๆๆน๊ะ มันไม่มีใครพ้นชีวิตชั่วคราวนี้ได้

พี่ก็ไม่โต้ตอบแล้วค่ะ

เพราะโต้ตอบ มองแล้ว  เฮ้อ

คำว่ากับคนอื่นพี่อย่าพูดแบบนี้นะค่ะ

ถ้าไม่ใช่คนกันเองก็ไม่พูดหรอกค่ะ

ไม่ใช่ซี๊ซั๊วพูด ก็ดูด้วย

ก็เห็นเป็นเวปคนกันเองก็รีบบอก เพราะไม่รู้ว่า พระจะเรียกไปตอนใหน

เอาตรงๆๆน๊ะ ถ้าไม่พอใจเห็นมาหลายกระทู้แล้ว แม้กระทั้งคนจะเป็นจะตายยัง
มาสะดุดกันอีก

ก็คิดดูแล้วกัน

กลับมามองชีวิตความจริงบ้าง พี่อันตนเป็นหัวหน้าครอบครัว รับภาระทุกอย่าง

ทุกอย่างที่พี่อันตน แบกอยู่มันก็หนักพอแรงแล้ว 
Buddy

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 9:49 am

พี่มินนี่เอ้ย  ..........    ทีตัวเองพูดตรงๆได้นะ  ทีคนอื่นพูดตรงๆบ้าง  ไม่เห็นจะรับได้แฮะ  :undecided:
Buddy

เสาร์ พ.ย. 04, 2006 10:12 am

พี่มินนี่เอ้ย  ..........    ทีตัวเองพูดตรงๆได้นะ  ทีคนอื่นพูดตรงๆบ้าง  ไม่เห็นจะรับได้แฮะ   :undecided:
ถ้าไม่เห็นอาการ  อันนี้เข้าใจคนไม่เห็นอาการ  สวดให้ขอให้ ขออัศจรรย์

ถามจริงๆๆน๊ะ มันไม่มีใครพ้นชีวิตชั่วคราวนี้ได้

พี่จ๋า  หนูอยู่วงการแพทย์นะจ้ะ  หนูเห็นผู้ป่วยหนักมามาก  หนูรู้  เราสวดเพื่อขออัศจรรย์  ซึ่งสิ่งที่พระต้องการเยียวยามากที่สุดคือ ทางจิตวิญญาณ  บางครั้ง  ทางร่างกายจำเป็นต้องหาย  เพื่อให้จิตวิญญาณได้รับการรักษา  อันนี้คือที่เราสวดกันนะจ้ะ  เราคริสตชน เราต้องมีความหวังเสมอ  ไม่ใช่ปล่อยไปตามเวรตามกรรม  เพราะเรามีพระ  : emo045 :
คำว่ากับคนอื่นพี่อย่าพูดแบบนี้นะค่ะ

ถ้าไม่ใช่คนกันเองก็ไม่พูดหรอกค่ะ

ไม่ใช่ซี๊ซั๊วพูด ก็ดูด้วย

ก็เห็นเป็นเวปคนกันเองก็รีบบอก เพราะไม่รู้ว่า พระจะเรียกไปตอนใหน
มันก็จริงนะจ้ะ  แต่พี่อันตนเค้าก็น่าจะรู้นะจ้ะเรื่องนี้  คิดว่า  เค้าต้องการคำหนุนใจมากกว่า  แต่ถ้าพี่ตั้งใจจะหนุนใจแบบนี้  ก็โอเคจ้า  : xemo017 :
เอาตรงๆๆน๊ะ ถ้าไม่พอใจเห็นมาหลายกระทู้แล้ว แม้กระทั้งคนจะเป็นจะตายยัง
มาสะดุดกันอีก

ก็คิดดูแล้วกัน

ก็เำพราะจะเป็นจะตายน่ะสิจ้ะ  เค้าถึงรีบมาขัด  เพราะเค้ากลัวที่อันตนจะถูกทำร้่ายจิตใจเพราะคำพูดพี่น่ะจ้ะ 
กลับมามองชีวิตความจริงบ้าง พี่อันตนเป็นหัวหน้าครอบครัว รับภาระทุกอย่าง

ทุกอย่างที่พี่อันตน แบกอยู่มันก็หนักพอแรงแล้ว 

อันนี้ คือ  ตัวพี่นะจ้ะ  ไม่ใช่พี่อันตน  พี่เอาตัวเองไปใส่ในเค้า  มันคือ  ตัวพี่นะจ้ะ  ที่สะท้อนออกมา  พี่อันตนเป็นเพียงกระจกให้พี่นะจ้ะ 

คำพูดแรงๆ  ที่พี่บอกว่า ตรงๆ  ทั้งหมด  มันคือผลจากแผลระหว่างที่พี่รับภาระครอบครัวทั้งหมดเพียงลำพัง  ที่บอกไงว่า  แผลในใจเรา  สามารถทำร้ายคนอื่นได้  ถ้าเราผ่านความเจ็บปวดมาตามลำพัง  และยิ่งตามมาด้วยความสูญเสีย  มันก็ยิ่งเป็นแผล  ถึงได้บอกว่า  ให้เยียวยาไงจ้ะ  ให้พระเยียวยาเรา

ไม่รู้ว่า จะเข้าใจและยอมรับรึเปล่านะ  แต่วันนึงที่แผลหาย  พี่จะเข้าใจ  : emo045 :
ตอบกลับโพส