อยู่ดีๆ ก็โดน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Joseph

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 1:59 pm

เมื่อวันพฤหัสฯ ที่ผ่านมา อยู่ดีๆ ก็มีตำรวจนอกเครื่องแบบมาตรวจที่ร้านเน็ตน้องชาย พาคนมาด้วย 4 คันรถบิ๊กอัพเต็มเลยแล้วมาไล่ลูกค้าที่เล่นเน็ตอยู่ออกหมด พี่จะพูดแม่พี่ห้ามไว้ไม่ไม่ให้พูดกลัวเดี๋ยวมีเรื่อง เขาตรวจทุกเครื่องเลย เจอภาพโป๊ที่ลูกค้าเซฟไว้ 4 เครื่องน้องชายพี่ก็ไม่ได้ตรวจมันเลยยกเครื่องไป อีกเครื่องลูกค้าเอาเพลงมาลงไว้ก็ยกไปด้วยแล้วเครื่องน้องชายแฟนเขาเอาเพลงมาลงไว้ฟังเองก็ยกไปเลย เป็น 6 เครื่อง เขาไม่ยอมให้เครื่องคืนต้องเอาเงินไปให้เขา 5 หมื่น น้องชายกับแฟนน้องชายต่อไปต่อมาเขาเห็นเป็นเด็กเลยลดให้ 4 หมื่น แม่พี่เลยต้องรีบวิ่งไปกดเอทีเอ็มให้น้องชายยืม 4 หมื่น อยู่ดีๆ ก็มีเรื่องเสียเงินให้ตำรวจกินฟรี ก็ต้องระวังบางทีมันหาเงินมันก็แกล้งเอาเพลงวัยรุ่นของค่ายมันมาใส่ไว้ในเครื่องเราแล้วอีก 2 วัน ก็มาจับ เพราะเครื่องที่มีเพลงหลายคนบอกว่า 2 วันก่อนมีคนแปลกหน้ามาเล่นมันเอาเพลงมาลงไว้

แต่พี่คิดว่าพระอาจให้น้องชายไปวัดเพราะเขาไม่ค่อยไปวัด พอหลังจากวันนั้นอาทิตย์นี้เราก็ไปวัดกันทั้งครอบครัว แต่พี่ก็เจ็บใจมากอยู่ดีๆ เราต้องไปเสียให้ตำรวจกินฟรีๆ ใครๆ เขาบอกฟ้องได้แต่แม่พี่บอกอย่าไปฟ้องเลยเดี๋ยวเขาแกล้งเอา แม่พี่บอกอย่าไปเล่าเรื่องนี้ให้ใครฟังแต่พี่ก็อดไม่ได้

อีกอย่างอยากให้สวดให้ด้วยน้องชายพี่ทำร้านเน็ตขาดทุนทุกเดือน ต้องยืมเงินแม่เดือนละหมื่นกว่าบาทเกือบทุกเดือน ค่าไฟอย่างเดียวเดือนหนึ่งก็หมื่นสามหมื่นสี่ไม่รู้ทำไมถึงแพงนัก ร้านอื่นไม่เห็นถึงเลย

เดือนนี้รู้สึกว่าเจอแต่ปัญหา ทั้งแม่ป่วยเพราะน้ำในหูไม่เท่ากัน ทั้งน้องชายโดนตำรวจยกเครื่องไปเอาเงินไปกินฟรีๆ แต่ทุกอย่างก็เป็นน้ำพระทัยพระถ้าสวดให้ก็ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 3:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
mommam

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 3:25 pm

เป็นกำลังใจให้พี่โจค่ะ..สู้ๆ

แต่ถ้าตำรวจมาฝ่ายเดียวก็ไม่ถูกนะคะ
ต้องมีเจ้าทุกข์ หรือผู้เสียหาย(เจ้าของลิขสิทธิ์โปรแกรม)มาด้วยนี่คะ เหตุผลแค่ภาพโป๊ะ ไม่น่าเป็นประเด็นได้นินา
ไม่ใช่ละเมิดลิขสิทธิ์ซักหน่อย
Joseph

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 3:27 pm

เจ้าของลิขสิทธิ์เพลงมาด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 7:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 4:26 pm

เห็นใจที่สุดเลยจ้า
สายด่วนโทร 1111 สามารถแจ้งได้
เขาเก็บเป็นความลับใช้ได้ทีเดียว
ลองให้ลูกค้าใช้เครื่องเป็น user
ไม่สามารถ download ได้ไหม
เผื่อป้องกันได้ ถ้าจะเซฟต้องให้ แอดมิน เซฟให้

ขอพระอวยพรจ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 12:01 am

อ่า คือว่าเรื่องนี้ผมเคยเจอกะตัวกะร้านเกมสืแถวบ้าน คือ ร้านจะมีเครื่องของเจ้าของร้านที่ใช้ส่วนตัวด้วยใช่ไหมครับซึ่งจะ Lan เข้ากะเครื่องของลูกค้า และเครื่องเจ้าของร้านก็มี MP3 อยู่ในเครื่อง คนแปลกหน้า 2 คนนั้นจะมาตรวจแล้วก็เจาะเข้าไปในเครื่องเจ้าของร้านแล้วเช็คว่าสามารถดึงไฟล์ MP3 จากเครื่องเจ้าของร้านมายังเครื่องลูกค้าได้หรือไม่ถ้าได้เนี่ยก็จะผิดกฏหมาย(คือมันหาเรื่องอ่ะแหละ) เพราะถ้า MP3 ซื้อมาฟังโดยส่วนตัวเนี่ยจะไม่ผิดแต่หากสามารถทำมาให้ลูกค้าฟังได้(ซึ่งจริงๆลูกค้าไม่ได้ฟังหรอกแต่มันดึงมาแล้ว) ก็จะเข้าข่ายใช้เพื่อการค้าน่ะครับ
ไม่ทราบว่าร้านพี่เซฟเป็นแบบที่ผมว่ามาหรือเปล่าครับ

ส่วนที่ลูกค้าโหลดจากเน็ทเนี่ยเราไม่ผิดนะครับ ต้องไปเอาผิดที่เว็ปไม่ใช่เรา แต่ถ้าดึงมาจากเครื่องเจ้าของโดนแน่ๆ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 7:32 am

พระอาจจะเตือน หรือภาษาคริสเตียนว่า ตีสอน เพราะการทำแบบที่ว่า เท่ากะทำผิดกฏหมาย

ครั้งถือถือว่าเป็นบทเรียน ให้กลับใจใหม่ แล้วเริ่มต้นจากพระเจ้า ขอพระปัญญา ( wisdom )จากพระองค์ ฮะ

ขอพระเจ้าทรงอวยพร
Joseph

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 11:48 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:      อ่า คือว่าเรื่องนี้ผมเคยเจอกะตัวกะร้านเกมสืแถวบ้าน คือ ร้านจะมีเครื่องของเจ้าของร้านที่ใช้ส่วนตัวด้วยใช่ไหมครับซึ่งจะ Lan เข้ากะเครื่องของลูกค้า และเครื่องเจ้าของร้านก็มี MP3 อยู่ในเครื่อง คนแปลกหน้า 2 คนนั้นจะมาตรวจแล้วก็เจาะเข้าไปในเครื่องเจ้าของร้านแล้วเช็คว่าสามารถดึงไฟล์ MP3 จากเครื่องเจ้าของร้านมายังเครื่องลูกค้าได้หรือไม่ถ้าได้เนี่ยก็จะผิดกฏหมาย(คือมันหาเรื่องอ่ะแหละ) เพราะถ้า MP3 ซื้อมาฟังโดยส่วนตัวเนี่ยจะไม่ผิดแต่หากสามารถทำมาให้ลูกค้าฟังได้(ซึ่งจริงๆลูกค้าไม่ได้ฟังหรอกแต่มันดึงมาแล้ว) ก็จะเข้าข่ายใช้เพื่อการค้าน่ะครับ
ไม่ทราบว่าร้านพี่เซฟเป็นแบบที่ผมว่ามาหรือเปล่าครับ

ส่วนที่ลูกค้าโหลดจากเน็ทเนี่ยเราไม่ผิดนะครับ ต้องไปเอาผิดที่เว็ปไม่ใช่เรา แต่ถ้าดึงมาจากเครื่องเจ้าของโดนแน่ๆ
เปล่าครับของเราฟังเองเครื่องเราแฟนน้องชายเอาเพลงวัยรุ่นมาลง ส่วนอีกเครื่องของลูกค้าเอามาลงเขาบอกเปิดในร้านก็ไม่ได้ผิด ถ้าเป็นพี่นะพี่ไม่ฟังเพลงวัยรุ่นหรอก
Joseph

อังคาร ก.พ. 06, 2007 8:37 pm

ขอบคุณพระเจ้าหลังจากวันนั้นน้องชายพี่ก็เข้าวัดตลอดเลย แล้วอยู่ดีๆ ทางบริษัทเก่าที่น้องชายเคยทำงานก็เรียกตัวไปทำงานให้เป็นหัวหน้างานเงินเดือนสูงด้วยครับแถมให้รถประจำตำแหน่งอีกคันแต่น้องชายขับไม่เป็นเลยไม่เอา ส่วนร้านเน็ตให้แฟนเขาคุมพี่คิดว่าพระเจ้าอาจตีสอนแล้วเขากลับใจพระเจ้าก็อวยพร ในใจพี่คิดว่าคงมีพี่น้องในบอร์ดเราสวดให้ขอบคุณมาก

สวดภาวนาให้พี่ด้วยสิให้มีอะไรทำบ้างไม่อยากอยู่บ้านเฉยๆ พี่คิดจะทำธุรกิจบางอย่างแต่หาช่องทางไม่เจอ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ก.พ. 06, 2007 8:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส