ถูกเข้าใจผิดค่ะ.....เหนื่อยใจ.....กับเสียงของคน ต้องการคำอธิษฐานเผื่อมากกกกกก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 2:41 am

เหนื่อยค่ะ!! : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 : คือจริงๆ ไม่อยากเอามาลงเลยให้ตายเหอะ เดี๋ยวจะทำให้พี่น้องหมางใจกันเปล่าๆ แต่ที่ต้องลงเพราะไม่ไหวแล้ว ช่วงนี้เจอหนักมากๆ ต้องการคำอธิษฐานเผื่อ  แต่ขอทำความเข้าใจกับพี่น้องก่อนนะคะว่าไม่ใครทุกคนจะเป็นแบบนี้ อย่าเหมารวมหมดนะคะ คือเราเองก็เป็นโปรฯ ที่เคยเป็นคาทอลิกนอกจากบอร์ดนี้แล้วเราก็เล่นบอร์ดอื่นที่เป็นบอร์โปรฯด้วย เราก็อ่านทั่วๆไปดูเรื่อยๆตอบบ้างไม่ตอบบ้าง หลายครั้งเห็นพี่น้องไม่รักกันเลย กระทู้ขัดแย้งเกิดขึ้นเสมอ และบอร์ดที่พูดถึงนี่จะเยอะเป็นพิเศษ เวลาเราเจอคำถามที่เกี่ยวกับคาทอลิกหรือข้อความที่เข้าใจพี่น้องคาทอลิกผิด เราก็จะแก้ให้ ไม่เพียงแต่คาทอลิก พี่น้องโปรฯเอง สายอื่นถ้าถูกเข้าใจผิดเรารู้เราก็จะแก้ให้ ถ้าไม่รู้ก็จะถามคนที่รู้ เพราะเรามีเพื่อนฝูงที่สนิทอยู่แทบทุกคณะนิกายที่ถามได้ เราพยายามนำสันติไปให้ แต่ทำไมเขาไม่รับกัน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ เค้าหาว่าเราไม่ใช่คริสเตียนเป็นคาทอลิกจะไปหลอกคริสเตียนใหม่มาเป็นคาทอลิก(คิดได้ไง) เราพูดกี่ครั้งอธิบายกี่ครั้งก็ไม่มีใครเชื่อ ไม่มีใครยอมรับ เราคิดว่าเค้าไม่ได้อ่านที่เราพิมพ์หรือ ลิงค์ที่เราให้เลย ตัดสินส่งเดชไปเรื่อย สิ่งที่เค้าทำคือพยายามไปขุดคุ้ยหาประวัติศาสตร์มาโพสเป็นหน้าๆ แล้วก็ พยายามเน้นว่าเป็นคนละศาสนากัน แม้แต่พี่เลี้ยงคนเก่าของเราเองใช้คำพูดที่ค่อนข้างแรงในกระดานสนทนา หาว่าเราเป็นแม่ชีถูกไล่ออกจาอาราม แล้วมาก่อกวนในบอร์ด ซึ่งไม่จริงเลย สุดท้ายไปๆมาๆ หาว่าเราเป็นพวกมูนนี่อีก - -" เอาเข้าไป เราพยายามอธิบายอย่างชัดเจนแล้ว คิดว่าเขาคงจะไม่ถามต่อแล้วเพราะที่ควรบอกก็บอกไปหมดแล้ว แต่เค้าก็ยังคำถามเดิมๆ เหนื่อยมากเลยค่ะ แทบจะร้องไห้ ไม่รู้จะไประบายที่ไหนแล้ว! คงมีที่นี่ที่เดียวที่จะพูดได้ แต่อย่างนึงที่พระเจ้าบอกในใจคือ นี่คือด่านแรก ที่จะฝึกความรักความอดทน จากนี้ไป จะเจอหนักกว่านี้ และหนักขึ้น เราจะต้องผ่านให้ได้ เราไม่ใช่เด็กที่จะมาให้ใครมาโอ๋ และการทำงานของพระเจ้าต้องไม่โอดครวญ แต่เราก็มีความอ่อนแอ และต้องการคำอธิษฐานอย่างมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เหนื่อยจริงๆค่ะ เรื่องทีอีกยาวเล่าไม่ไหว ที่เราไม่เอาลิงค์กระทู้พวกนั้นมาลง เพราะไม่อยากให้ไปต่อความยาวสาวความยืด พอแล้วค่ะ ตอนนี้ต้องการคำอธิษฐานและกำลังจากพระเจ้าเท่านั้น เพราะรู้ว่าตอนนี้มารกำลังจ้องเล่นงานมาที่เราเรื่องนี้โดยเฉพาะ และอยากให้อธิษฐานเผื่อคนเหล่านี้ด้วยค่ะ  : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
Buddy

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:34 am

The Serenity Prayer

God grant me the serenity
to accept the things I cannot change;
courage to change the things I can;
and wisdom to know the difference.

Living one day at a time;
Enjoying one moment at a time;
Accepting hardships as the pathway to peace;
Taking, as He did, this sinful world
as it is, not as I would have it;
Trusting that He will make all things right
if I surrender to His Will;
That I may be reasonably happy in this life
and supremely happy with Him
Forever in the next.
Amen.

http://www.cptryon.org/prayer/special/serenity.html
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:43 am

ธรรมดาจ๊า....ก็ปลูกฝั่งในโปรฯบางกลุ่มและบางสายจะแรง ๆ แบบนี้แหละ
ชอบสอนให้เป็นศัตรูกัน.... พี่แนะนำว่า....ให้อธิบายเท่าที่จำเป็น
และไม่นำคำพูดต่าง ๆ มาใส่ใจ  ไม่งั้น น้องจะทำงานด้านเอกสัมพันธ์ไม่ได้

และที่สำคัญ...ระลึกไว้เสมอว่า.... ไม่ใช่ทุกคนที่เราพูดแล้วจะเชื่อ  ไม่ใช่ทุกคนที่เราอธิบายแล้วจะเข้าใจ
ขนาดจะประกาศพระวาจา ประกาศเรื่องพระเจ้า  ก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะกลับใจได้เลย

อย่าคาดหวังว่าเราจะทำสำเร็จ  หรือ การปรองดองจะสำเร็จได้เพราะเรา

ให้น้องคิดเสียว่า...น้องเป็นเพียงแค่คนที่เติมน้ำลงแก้วนะจ๊ะ
เราเติมได้แค่ไม่กี่หยด...กว่าจะเต็มแก้วได้ อาจจะไม่ใช่หยดน้ำที่มาจากเรา
เราแค่ช่วยเติมหยดน้ำ...ให้มันเต็มเร็วขึ้นมาหน่อย

ดีใจที่มีส่วนใน 1 หยดนั้นก็พอจ๊ะ....
เรื่องที่โดนเขาเทน้ำในแก้วทิ้งก็ไม่ต้องไปสนใจ....
เราก็เติมใหม่....แก้วนี้ไม่เอา...ก็เอาไปใส่แก้วอื่น  ::017::
Holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 6:01 am

ถ้าไปตะลุยบอร์ดโปรฯก็ต้องทำจัยครับ เพราะโปรฯหลายสำนัก สอนกันรุนแรงเรื่องนิกายอื่นผิดอย่างโน้นอย่างนี้ มีกระทั่งข้อมูลเท็จและประวัติศาสตร์เท็จเพื่อจะกล่าวหาว่าคนอื่นเทียมเท็จก็มี และหลายๆโบสถ์ก็จะกลัวกันมากเรื่องแย่งลูกแกะ เพราะมีบางคริสตจักรนิยมทำจนคริสตจักรอื่นระแวงไปหมด ผมเคยเจอกับตัวเองมาเหมือนกัน อ้างว่าเป็นคาทอลิคมาก่อน หลังจากย้ายไปคริสตจักร... ก็ตาสว่าง แถมรายนี้ไม่เข้ามาคุยดีนะครับ เข้ามาด่าตรงๆหน้าด้านๆกันเลย ว่าคาทอลิคสอนผิดอย่างนั้นอย่างนี้ ขนาดอธิบายเป็นหน้า แม่ก็แกล้งหลับหูหลับตาทำไม่เห็น พูดย้ำซ้ำซาก แถมไล่ไม่ไป วนเวียนคอยตอดมาดูด มาจิก มาด่า โชว์พาวเต็มที่ว่าตัวเองเชื่อถูกคนเดียว คาทอลิคผิดหมด สมควรกลับใจไปคริสตจักรของหล่อนผู้ซึ่งมีพฤติกรรมน่าสยดสยองอย่างมาก จนทำให้บอร์ดคาทอลิคแห่งหนึ่งกลายสภาพเป็นป่าช้าร้างคนจนถึงปัจจุบัน โดยหล่อนยังคอยกลับมาหลอกหลอนเป็นระยะๆ โดยปราศจากความสำนึก หรือแยกแยะชั่วดีว่าได้ทำลายอะไรลงไปบ้าง จนผมเองยังหมดความหวังว่าจะพูดจากับเธอรู้เรื่อง

ซึ่งเมื่อได้แบ่งปันประสบการณ์ก็พบว่ามีคนคริสตจักรนี้ไปทำแบบนี้กับโปรฯอื่นๆด้วยกันด้วยเช่นกัน จนมีศัพท์คำว่าแย่งลูกแกะ และเข็ดขยาดกันพอสมควร จึงอาจทำให้เกิดการหลอนว่าจะมีคนทำอะไรแบบนี้ในหมู่ โปรฯอื่นๆ ก็ไม่แปลก

สุดท้ายนี้ ถ้าคิดว่ามีภาระใจในการทำเรื่องนี้ ก็ขอพระเจ้าเสริมกำลังครับ อย่าตอบแทนความชั่วด้วยความชั่ว แล้วแสงสว่างจะส่องถึงใครบางคนแม้จะไม่ทั้งหมด แต่ก็ถือว่าบังเกิดผลครับ

1ปต 3:13-17  คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน
ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี  ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้ง ๆ ที่ทำความดีแล้ว ก็จงเป็นสุขเถิด อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย แต่จงนมัสการ องค์พระผู้เป็นเจ้า คือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลแห่งความหวังของท่าน  จงอธิบายด้วยความอ่อนโยนและด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่านตามคำสอนของพระคริสตเจ้า ก็จะต้องประสบความอับอาย หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น  ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 6:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Forza_Nerrazuri

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 8:51 am

เราถูกสอนให้เข้าใจลัทธิเทียมเท็จเพื่อว่าเราจะเข้าใจเขา เพื่อการประกาศกับเขาคำพูดของเราจะไม่ทำให้เขา Anti-พวกเรา เพราะการที่เราพูดความจริงก็ต้องห่อหุ้มด้วยความรักเหมือนกัน ไม่ใช่ทุ่มเถียงกัน อันนั้นไม่ใช่ความรัก ตัวผมเองคิดว่าถ้าเราเชื่ออย่างถูกต้อง(เชื่อด้วยปากรับด้วยใจว่า Jesus เป็นพระผู้ช่วยให้รอด,เป็นขึ้นจากตาย และเป็นทางเดียวไปสู่พระบิดา)ไม่ว่าจะอยู่ที่นิกายใดหรือไม่ได้เรียกตัวเองว่าคริสเตียนก็ได้รับความรอดเหมือนกัน เพียงแต่ชีวิตของเราหรือความสัมพันธ์ของคนในโบสถ์แสดงออกแค่ไหนว่าพระคริสต์ได้เป็นขึ้นจากตาย
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 9:49 am

"ศิษย์ย่อมไม่อยู่เหนืออาจารย์ และผู้รับใช้ย่อมไม่อยู่เหนือนาย " มัทธิว 10:24

รูปภาพ

พระเยซูเจ้าทรงตอบว่า

"ถ้าเราพูดผิด จงชี้ให้เห็นว่าเราผิดอย่างไร

แต่ถ้าเราพูดถูกแล้ว
ท่านตบหน้าเราทำไม?"

ยอห์น18:23

ข้าแต่พระเยซูเจ้า โปรดให้ข้าพเจ้า เลียนแบบพระองค์

ผู้ทรงเป็น "ลูกแกะ ที่เงียบต่อหน้าเพชรฆาต"

รูปภาพ

โปรดให้ ข้าพเจ้าทุกข์ใจด้วยความสงบใจ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.paul

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 11:07 am

เหนื่อยนักหนักนักก็พักบ้างก็ได้

อ่าน Mt นะจำบท-ข้อไม่ได้ละ

ผู้ใดก็ตามที่เหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนักจงมาหาเราเราจะทำให้ท่านหายเหนื่อยและเป็นสุข

การไปนมัสการพระเจ้าที่ คจ หรือนั่งสงบนั่งไตร่ตรองชีวิตลำลึกถึงพระจะช่วยได้ครับ

ผมไม่อธิษฐานให้แต่จะสวดให้ละกัน
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 1:02 pm

พระเยซูทรงไม่ตอบโต้ เมื่อโดนสบประมาทนานาประการตลอดมรรคาศักดิ์สิทธิ์...

จะช่วยสวดให้นะครับ เพื่อกำลังใจจะได้ไม่ถดถอย... : xemo017 :

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 2:15 pm

อธิษฐานต่างกะสวดไงคับ ในพระคัมภีร์ก็ไม่เห็นเคยใช้คำว่าสวดมนต์นี่ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Forza_Nerrazuri เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 2:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 2:21 pm

Forza_Nerrazuri เขียน: อธิษฐานต่างกะสวดไงคับ ในพระคัมภีร์ก็ไม่เห็นเคยใช้คำว่าสวดมนต์นี่ครับ
ถ้าสะดุดกับคำว่าสวดเปลี่ยนเป็นคำว่าภาวนาดูสิครับ
Holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:14 pm

Forza_Nerrazuri เขียน: อธิษฐานต่างกะสวดไงคับ ในพระคัมภีร์ก็ไม่เห็นเคยใช้คำว่าสวดมนต์นี่ครับ
คำว่าสวด อธิษฐาน หรือภาวนา แปลมาจากคำว่า Pray เหมือนกัน

ถ้าคุณจะบอกว่าในพระคัมภีร์ไม่เจอคำนั้นคำนี้จากเวอร์ชั่นภาษาไทย เกรงว่า จะตกหลุมพรางของ"ความบกพร่องทางภาษาจากการแปล" เอาได้

อนึ่ง คุณจะไม่มีวันค้นพระคัมภีร์แล้วพบคำว่า พระตรีเอกภาพ หรือพระตรีเอกานุภาพเลย แต่ก็เชื่อกันทุกนิกาย ทราบไหมครับว่าคำนี้มาจากไหน ::001::

ส่วนคนที่เล่นสบัดสำนวนว่า
ผมไม่อธิษฐานให้แต่จะสวดให้ละกัน
ก็ขอให้เข้าใจด้วยว่า ความหมายนั้นมาจากคำเดียวกัน ดังนั้น แปลกลับจะตลกมากคือ

I will not pray for you, but I will pray for you.

ที่จริงมันติงต๊องนะ เลิกทำเถอะ เห็นแก่พระเจ้า

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:41 pm

อันตน เขียน:
ถ้าสะดุดกับคำว่าสวดเปลี่ยนเป็นคำว่าภาวนาดูสิครับ
อ้อขอบคุณครับ แต่ไม่ได้สะดุดครับ ผมแค่นึกว่าต่างกันเฉย ๆ

ตรีเอกภาพ = ตรีเอกานุภาพ แต่ใช้คนละนิกายเฉย ๆ (แต่ในภาษาอังกฤษก็ไม่มีคำว่า Trinity) ใช่ป่าวคับ

แล้วมันมาจากคำไหนในพระคัมภีร์ครับ??
อันตน
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 3:50 pm

Forza_Nerrazuri เขียน:
อ้อขอบคุณครับ แต่ไม่ได้สะดุดครับ ผมแค่นึกว่าต่างกันเฉย ๆ

ตรีเอกภาพ = ตรีเอกานุภาพ แต่ใช้คนละนิกายเฉย ๆ (แต่ในภาษาอังกฤษก็ไม่มีคำว่า Trinity) ใช่ป่าวคับ

แล้วมันมาจากคำไหนในพระคัมภีร์ครับ??
ลองเข้าไปดูในลิงค์นี้นะครับ
http://dict.longdo.com/?search=Trinity&service=
จะเห็นว่าคำว่าไตรนิตี้บานเลย ทั้งแบบแปลไทยไม่อิงศาสนาและภาษาอังกฤษแปลอังกฤษที่มีความหมายประกอบในหลายบริบท

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 4:11 pm

http://dict.longdo.com/?search=Trinity&service=
จะเห็นว่าคำว่าไตรนิตี้บานเลย ทั้งแบบแปลไทยไม่อิงศาสนาและภาษาอังกฤษแปลอังกฤษที่มีความหมายประกอบในหลายบริบท
แหะ ๆ ผมเขียนผิดเองครับ หมายถึงในพระคัมภีร์ภาษาอังกฤษน่ะคับ พอดีเห็นคุณ Holy อุบ ถามว่า ทราบหรือไม่ว่า ตรีเอกภาพ มาจากไหน ก็เลยถามถึงว่า Trinity(ที่คิดว่าแปลตรงกับตรีเอกภาพ)มันก็ไม่มีในพระคัมภีร์ภาษาอังกฤษเหมือนกันน่ะครับ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 4:13 pm

แหะ ๆ ผมเขียนผิดเองครับ หมายถึงในพระคัมภีร์ภาษาอังกฤษน่ะคับ พอดีเห็นคุณ Holy อุบ ถามว่า ทราบหรือไม่ว่า ตรีเอกภาพ มาจากไหน ก็เลยถามถึงว่า Trinity(ที่คิดว่าแปลตรงกับตรีเอกภาพ)มันก็ไม่มีในพระคัมภีร์ภาษาอังกฤษเหมือนกันน่ะครับ
อ๋อครับ ::001::
KathaRoS

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 4:34 pm

เอาน่า เจ๊เกรซ จายยยเย็นนนๆ เห็นใจๆ อย่าไปฟังคำพูดที่ไม่ดีเลย
อย่าเครียด อย่ายึดติดกะคำพูดนั้นเลยย เอาใจช่วย จะสวดให้เยอะๆเลยค่ะ
Holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 5:04 pm

ถ้าคุณหาไม่เจอ ก็แปลว่า มันไม่มีไงครับ

แล้วทำไมในคริสต์นิกายต่างๆถึงสอนกันหน้าตาเฉย

ทราบไหมครับ
Deo Gratias

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 8:32 pm

ขอบคุณทุกคนมากนะคะที่ให้กำลังใจ  ตอนนี้ดีขึ้นมากๆเลย เริ่มชินชา และทำใจได้ คือจริงๆก็ตระหนักตั้งแต่แรกแล้วว่าต้องเจออะไรบ้าง แล้วเราเองไม่มีปัญญาพอที่จะทำได้สำเร็จ พระเจ้าเท่านั้นที่ทำ แต่ที่ซมซานกลับมาเพราะเพิ่งจะสนามแรกๆ ยังไม่ทันตั้งตัว เลยโดนไล่กลับมา พอเจอแบบนั้นแล้วทำให้คิดถึงที่นี่ ที่นี่ไม่เหมือนที่อื่น อยู่แล้วอุ่นใจจริงๆ ได้รับการหนุนใจมากๆ จากพี่น้องที่นี่ เวลาเข้ามาที่นี่เหมือนกลับบ้านตัวเองยังไงอย่างงั้นเลยค่ะ ::020::
แต่ที่แปลกใจอย่างนึงว่า คือเราไม่ได้เอาลิงค์นั้นมาลงให้เลย แต่เมื่อกลับไปดูพบว่ามีพี่น้องที่นี่ไปเบิ่ง :shocked:เลยสงสัยว่าไปถูกได้ยังไงอ่ะ งง :huh:

คือจริงๆแล้วคริสตจักรที่เราอยู่ปัจจุบันก็แทบจะเรียกว่าสุดโต่ง( ::009::) เราโดนพี่เลี้ยง ::016:: บ่อยมาก ในฐานไม่เชื่อฟัง หรือคิดนอกกรอบจากที่คริสตจักรสอนหรือห้ามไว้(บางอย่างก็เวอร์ - -") แล้วมาหาว่าเราความเชื่อไม่มั่นคงอีก : xemo016 : แต่เราก็ไม่กล้าพูดไรมาก ทุกครั้งโดนดุไรมาก็ ค่ะๆๆๆๆ ไว้ก่อน แต่จริงๆแล้วอึดอัดมาก ขอบอก แต่ไม่มีที่ระบาย ไม่รู้จะไปบอกใคร พูดไป เด๋วมีคนเอาไปฟ้องก็โดนอีก แต่ก็รู้ดีว่าโปรฯอยู่ที่ไหนก็ต้องอยู่ที่นั่นย้ายโบสถ์ไม่ได้ เซรงเลยย้ายไม่ได้ก็ต้องทนๆเอาอ่ะนะ  : emo073 :
Dis volentibus

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 9:37 pm

จะเอาใจช่วยน่าพี่เกรซ
คนที่มาเที่ยวโจมตีพี่น้องนิกายอื่น ไม่ได้ทำให้เขาเข้าใจในพระเจ้ามากขึ้นเลยเเม้เเต่น้อย
เเย่ลงเสียมากกว่า เเล้วก็ขัดกับพระประสงค์ของพระเจ้าด้วย
ดังนั้น ศาสนสัมพันธ์ สิ่งที่พี่เกรซกำลังทำอยู่ เป็นการรวบรวมหมู่ลูกเเกะของพระเจ้า(ไม่ให้บาดหมางกัน)
เป็นสิ่งถูกต้องเเล้ว เราจะต้องไปกังวลอะไรอีก
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 10:07 pm

ตอนนี้เขาหาว่าผม ไม่ใช่โปรเตนแตนไปแล้ว เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Deo Gratias

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 10:26 pm

BOYZ เขียน: ตอนนี้เขาหาว่าผม ไม่ใช่โปรเตนแตนไปแล้ว เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ที่เล่าไป ไม่ได้บอกไปอย่างนึงว่าที่โดนด่ามา คือไม่ได้โดนคนเดียว แต่มีลูกนิวมานาอีกคนที่โดนมาด้วยกันคือน้องบอย
ตอนนี้เราไม่อยากยุ่งแล้ว แค่ดูเฉยๆ เค้าเลยด่าเราไม่ได้แล้ว เลยพุ่งเป้าหมายหันไปยำน้องบอยแทน อธิษฐานเผื่อน้องด้วยนะคะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 1:05 am

พี่คิดว่านะ....ศาสนจักรที่แท้จริงของพระเจ้า
เราอยู่แล้วควรจะมีสันติสุขสิ  ถ้าอยู่แล้วมีแต่ความทุกข์  ก็นะ...
พี่แนะว่าลองไปโบสถ์อื่นที่สายเดียวกันดีกว่ามั๊ย....

คือนะ..คาทอลิกมันไปได้ทุกวัดเลยไม่มีปัญหา  ก็ตอบตามประสาพี่เองว่า....

พี่ว่า..ลองถามพี่โปรดปรานดีกว่า..ว่าสายที่น้องอยุ่อ่ะ
มีโบสถ์ที่ไหนสายเดียวกันบ้าง....ให้พี่เขาแนะนำที่ดี ๆ ให้
มีพี่เลี้ยงที่เข้าใจเรามากขึ้น 

ลองดูนะจ๊ะ
Deo Gratias

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 1:46 am

~@Little lamb@~ เขียน: พี่คิดว่านะ....ศาสนจักรที่แท้จริงของพระเจ้า
เราอยู่แล้วควรจะมีสันติสุขสิ  ถ้าอยู่แล้วมีแต่ความทุกข์  ก็นะ...
พี่แนะว่าลองไปโบสถ์อื่นที่สายเดียวกันดีกว่ามั๊ย....

คือนะ..คาทอลิกมันไปได้ทุกวัดเลยไม่มีปัญหา  ก็ตอบตามประสาพี่เองว่า....

พี่ว่า..ลองถามพี่โปรดปรานดีกว่า..ว่าสายที่น้องอยุ่อ่ะ
มีโบสถ์ที่ไหนสายเดียวกันบ้าง....ให้พี่เขาแนะนำที่ดี ๆ ให้
มีพี่เลี้ยงที่เข้าใจเรามากขึ้น 

ลองดูนะจ๊ะ
ตอนเข้าหนูเข้าโบสถ์ไม่ได้เลือกสายอ่ะพี่ เข้าไปเพราะไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง ต่อมาถึงรู้ว่าจริงๆ แล้วสายนั้นดีมากๆสำหรับคนกลุ่มนึง แต่ไม่เหมาะกับหนูเรย คือเค้าพยายามคะยั้นคะยอให้หนูพูดภาษาแปลกๆอ่ะ แต่หนูขี้อาย เขิล ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร- -" แร้วบางทีอยู่ๆวันไหนเขานึกจะดิ้นเขาก็ดิ้น แล้วพอหนูไม่ดิ้นเขาก็เรียกหนูหาว่าป้าแก่(บางคนก็มองว่าไม่ถึงพระเจ้า) แร้วบางทีเค้าก้อจาวิ่งไปรอบๆที่ประชุม แล้วก็ฉุดหนูไปด้วย คือไม่ใช่หนูไม่ให้ความร่วมมือ แต่หนูวิ่งไม่ทันเค้าอ่ะค่ะ : emo102 : คือถ้าต้องมาแกล้งทำฝืนสังขารตัวเอง เพื่อให้เหมือนคนอื่นนี่มันลำบากอ่ะค่ะ หุหุ (แอบพูด ::009::เด๋วผู้นำรู้ เป็นเรื่องแน่) แล้วเรื่องของเรื่องที่สำคัญคือหลังจากเหตุการณ์ในเวปบอร์ดนี้เกิดขึ้น ถึงเราจะไม่ได้ทำอะไรผิด แต่ก็เป็นขี้ปากที่เค้ากระจายข่าวแบบผิดๆไปแร้ว คือจะรู้กันทั้งโบสถ์แร้วอ่ะ เลยเกิดความรู้สึกว่าช่วงนี้ไม่อยากไปโบสถ์นี้เลยอ่ะค่ะ เพราะไปเค้าก็มองหนูไม่ดี แล้วเด๋วก็มาซักนู่นถามนี่ หนูอธิบายไปเค้าก็ไม่เข้าใจอีกอยู่ดี ยังไม่รู้จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไงเหมือนกันค่ะ เฮ่อ......

ส่วนที่พี่บอกให้ถามพี่โปรดปราน จริงๆแล้วหนูพยายามติดต่อเจ๊แกมานานแร้วแหละพี่ เพราะมีไรอยากคุย อยากถามเจ๊แกเยอะเรย แต่ไม่รู้จะติดต่อได้ยังไง เพราะเจ๊แกไม่ทิ้ง e-mail ไว้ใน profile เลย รู้สึกหนูจะไปได้ e-mail มาอันนึงก็ไม่แน่ใจว่าใช่ของเจ๊เค้ารึเปล่าเรยไม่กล้าส่งอ่ะพี่ IM ก็ส่งไม่เป็น แร้วพี่จิงรู้ไหมคะว่าเจ๊พีพีแกอยู่คจ.ไหน เด๋วจาบุกไปหาถึงที่เรย ::011:: 555+ เพราะถ้าเปิดเทอมแล้วคงขยับตัวไม่ได้ละ ถ้าไม่รู้จักก่อนเปิดเทอมนี้ จะรู้จักอีกทีคงต้องปิดเทอมหน้า.........แต่ไม่รู้เหมือนกันรู้สึกว่าพระเจ้าเคยบอกในใจครั้งนึงตอนอธิษฐานเรื่องนี้ใหม่ๆว่า ใจเย็นๆไม่ต้องรีบ ถึงเวลาจะรู้จักเอง...ช่วงหลังๆนี้ก็เลยไม่ค่อยกระตือรือร้นหาเท่าไร ::020::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 2:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 6:00 am

Maew Martha (Grace) เขียน: เค้าพยายามคะยั้นคะยอให้หนูพูดภาษาแปลกๆอ่ะ แต่หนูขี้อาย เขิล ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร- -"
ภาษาแปลกๆเป็นพระพรของพระเป็นเจ้า  บังคับกันได้ไง  ::009::  ถ้าไม่ได้พระพรก็พูดไม่ได้  เพราะพระจิตเจ้าจะเป็นผู้กระทำเอง  เราไม่ได้ทำ 

ว่างๆลองไปเข้ากลุ่มคา่ริสเมติกที่มหาไถ่มั้ยคะ  ::004::

เห็นด้วยกับจิงนะว่า  ไม่ชอบแล้วไปฝืนอยู่ทำไม  ไปอยู่ในที่ที่ใจเราอิสระไม่ดีกว่าเหรอคะ  ::017::

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 6:22 am

Maew Martha (Grace) เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: พี่คิดว่านะ....ศาสนจักรที่แท้จริงของพระเจ้า

ลองดูนะจ๊ะ
ตอนเข้าหนูเข้าโบสถ์ไม่ได้เลือกสายอ่ะพี่ เข้าไปเพราะไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง ต่อมาถึงรู้ว่าจริงๆ แล้วสายนั้นดีมากๆสำหรับคนกลุ่มนึง แต่ไม่เหมาะกับหนูเรย คือเค้าพยายามคะยั้นคะยอให้หนูพูดภาษาแปลกๆอ่ะ แต่หนูขี้อาย เขิล ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร- -" แร้วบางทีอยู่ๆวันไหนเขานึกจะดิ้นเขาก็ดิ้น แล้วพอหนูไม่ดิ้นเขาก็เรียกหนูหาว่าป้าแก่(บางคนก็มองว่าไม่ถึงพระเจ้า) แร้วบางทีเค้าก้อจาวิ่งไปรอบๆที่ประชุม แล้วก็ฉุดหนูไปด้วย คือไม่ใช่หนูไม่ให้ความร่วมมือ แต่หนูวิ่งไม่ทันเค้าอ่ะค่ะ : emo102 : คือถ้าต้องมาแกล้งทำฝืนสังขารตัวเอง เพื่อให้เหมือนคนอื่นนี่มันลำบากอ่ะค่ะ หุหุ (แอบพูด ::009::เด๋วผู้นำรู้ เป็นเรื่องแน่) แล้วเรื่องของเรื่องที่สำคัญคือหลังจากเหตุการณ์ในเวปบอร์ดนี้เกิดขึ้น ถึงเราจะไม่ได้ทำอะไรผิด แต่ก็เป็นขี้ปากที่เค้ากระจายข่าวแบบผิดๆไปแร้ว คือจะรู้กันทั้งโบสถ์แร้วอ่ะ เลยเกิดความรู้สึกว่าช่วงนี้ไม่อยากไปโบสถ์นี้เลยอ่ะค่ะ เพราะไปเค้าก็มองหนูไม่ดี แล้วเด๋วก็มาซักนู่นถามนี่ หนูอธิบายไปเค้าก็ไม่เข้าใจอีกอยู่ดี ยังไม่รู้จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ายังไงเหมือนกันค่ะ เฮ่อ......

ส่วนที่พี่บอกให้ถามพี่โปรดปราน จริงๆแล้วหนูพยายามติดต่อเจ๊แกมานานแร้วแหละพี่ เพราะมีไรอยากคุย อยากถามเจ๊แกเยอะเรย แต่ไม่รู้จะติดต่อได้ยังไง เพราะเจ๊แกไม่ทิ้ง e-mail ไว้ใน profile เลย รู้สึกหนูจะไปได้ e-mail มาอันนึงก็ไม่แน่ใจว่าใช่ของเจ๊เค้ารึเปล่าเรยไม่กล้าส่งอ่ะพี่ IM ก็ส่งไม่เป็น แร้วพี่จิงรู้ไหมคะว่าเจ๊พีพีแกอยู่คจ.ไหน เด๋วจาบุกไปหาถึงที่เรย ::011:: 555+ เพราะถ้าเปิดเทอมแล้วคงขยับตัวไม่ได้ละ ถ้าไม่รู้จักก่อนเปิดเทอมนี้ จะรู้จักอีกทีคงต้องปิดเทอมหน้า.........แต่ไม่รู้เหมือนกันรู้สึกว่าพระเจ้าเคยบอกในใจครั้งนึงตอนอธิษฐานเรื่องนี้ใหม่ๆว่า ใจเย็นๆไม่ต้องรีบ ถึงเวลาจะรู้จักเอง...ช่วงหลังๆนี้ก็เลยไม่ค่อยกระตือรือร้นหาเท่าไร ::020::

ในฐานะที่บอยเคยเป็นโปรฯมาก่อน(ตอนนี้ถูกไล่ที่แล้ว) บอยแนะนำพี่เหมียวว่า แต่ละสายอ่ะ มีข้อดีแตกต่างกันจริง แต่ถ้าจะแนะนำ บอยขอเอ่ยถึงสาย คริสตจักรกลุ่ม แบ๊พติส ซึ่งเขาสอนว่า ถ้าพูดภาษาแปลกๆแล้วไม่รู้ความหมายก็ประกาศข่าวประเสริฐดีกว่า ซึ่งสอดคล้องกับสิ่งที่พระคัมภีร์สอนในช่วงๆโครินอ่ะ

ส่วนเรื่องเต้นโล่ ขณะ นมัสกาลอ่ะ เราไม่จำเป็นต้องเต้นตามเค้านะ ปรบมืออย่างเดียวก็พอ แต่ถ้าใครมาบังคับให้พี่เต้นนะ ห่างๆไว้ดีกว่า  :grin:

ไอ้เรื่องวิ่ง นี่วิ่งไปไหนหรอ (วิ่งเพื่อคงความเป็นสาว ::010::)

ส่วนเรื่องถูกนินทา เป็นขี้ปากนี่ มันเป็นแบบแผนของคริสตจักรไปโดยปริยาย จริงๆแล้วมันไม่มีหรอก ที่มีก็เพราะคำว่า "ฝากอธิษฐานเผื่อเค้าคนนี้...หน่อนนะ และอาจมีต่อว่า พอดีเค้า..." (คือที่บอยเจอมาเป็นแบบนี้) จริงแล้ว เขาไม่มีเจตนานินทาหรอก เค้าหวังดี *~เหมือนพี่น้องเตือนกันว่า อย่าไปที่นี่นะ อันตราย

ถ้าพี่จะอยู่ในคริสตจักรโปรฯ ต่อ พี่ต้องทนให้ถึงที่สุด (แต่บอยกลับพี่ล้ม บอยเคยเห็นพี่เลี้ยงของบอยล้มพร้อมกับความอ้วนมาแล้วเพียงแค่เพราะเค้าไปร้องวงประสานเสียงของอัสสัมชัญ - คริสตจักร ถึงกับบีบจนเขาปิดเซลล์เลยอ่ะ - ไม่ขอเล่านะ เรื่องภายใน) บอยจึงอยากบอกว่า ถ้าพี่จะรับใช้เอกสัมพันธ์ พี่ต้องทนถึกดึกดำบรรพ์นะ เพราะสิ่งที่ร้ายแรงที่สุดคือเค้าจะมองว่าพี่ถูกซาตานครอบงำเนื่องจากว่าโปรฯไม่สนับสนุนความสัมพันธ์ต่างนิกาย แม้แต่งานเพนเทคอสที่บีอีซีเทโรฮอลคริสตจักรสายอื่นก็ไม่ได้เข้าร่วม(หมดไปเป้นล้าน-แต่คนดันไปน้อย)  จริงๆมันมีรายละเอียดอีกนะ เวลาคุยจะพยายามเรียบเรียงให้แล้วกัน

สุดท้ายนี้ บอยมีความเชื่อว่า
พระเจ้าไม่ห้ามบอยที่จะเป็นคาทอลิก (บอกจริงๆนะ ว่าคิดมา เป็นเดือนหลายเดือนแล้ว เนื่องจากว่ากลัวเป็นคาทอลิกแล้วจะเสียความรอด มันถูก...มาอย่างนั้น)
ปล.ขอฝากเนื้อฝากตัวและหัวใจ ปริ๊งๆ : emo045 :

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 6:27 am

Buddy เขียน:
Maew Martha (Grace) เขียน: เค้าพยายามคะยั้นคะยอให้หนูพูดภาษาแปลกๆอ่ะ แต่หนูขี้อาย เขิล ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไร- -"
ภาษาแปลกๆเป็นพระพรของพระเป็นเจ้า  บังคับกันได้ไง  ::009::  ถ้าไม่ได้พระพรก็พูดไม่ได้  เพราะพระจิตเจ้าจะเป็นผู้กระทำเอง  เราไม่ได้ทำ 

ว่างๆลองไปเข้ากลุ่มคา่ริสเมติกที่มหาไถ่มั้ยคะ   ::004::

เห็นด้วยกับจิงนะว่า  ไม่ชอบแล้วไปฝืนอยู่ทำไม  ไปอยู่ในที่ที่ใจเราอิสระไม่ดีกว่าเหรอคะ   ::017::

ท่านป้าเค้าจะโชว์ความถึก  ::011::

แต่บอยคิดว่า พี่กลับมาที่ที่พี่เคยอยู่อะดีแล้ว เรื่องเอกสัมพันธ์ เราก็ทำได้โดยการให้ข้อมูลแหละพี่

เหมือนที่เพื่อนร่วมโลกไม่เข้าใจพวกเรามากมาย เราก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนจากความจริงไปสู่สิ่งอื่นหนิ เราก็ให้ข้อมูลเค้าก็ได้

พี่ไม่สังเกตุหรอ ประสบการณ์บอยกับแม่มารีย์ บอยเล่าให้ใครฟังไม่ได้ จนบ้าโพสต์ไปที่บอร์ด สุดท้ายเป็นไง อย่างที่พี่เห็น
พี่และคุณมานะชัย ให้ข้อมูลบอยเรื่องคาทอลิก บอยถึงรู้ว่า ฉันโดน......หลอก (สอนผิดผิดเกี่ยวกับคาทอลิก) นึกแล้วเจ็บใจ ขอพระเจ้าเมตตาลูกเถิด

:rolleyes:  แต่ถ้าท่านป้าจะอึดสู้ต่อ เอาก็เอา

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 8:31 am

ถ้าคุณหาไม่เจอ ก็แปลว่า มันไม่มีไงครับ

แล้วทำไมในคริสต์นิกายต่างๆถึงสอนกันหน้าตาเฉย

ทราบไหมครับ
ถ้าถามผมคิดว่าเกิดจากการอ่านพระคัมภีร์ทั้งเล่มหลาย ๆ รอบแล้วค้นหาความจริง ก็เลยพบว่าพระเจ้ามี 3 ภาค แต่พอดีว่าพระคัมภีร์ไม่ได้มีคำนี้ชัด ๆ ป่าวคับ ก็เลยตั้งศัพท์ใหม่ขึ้นมาเรียกเฉย ๆ ถ้าพี่ holy มีอันไหนชัด ๆ ก็ช่วยยกมาก็ดีคับขอบคุณ
อันตน
~@

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 8:33 am

โอว ท่าทางจะโดนกันไม่น้อย

ผมว่าหักดิบย้ายๆเถอะครับ เพราะผมก็เคยโดนมาแล้ว และใช้วิธีหักดิบย้ายเอา

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 11:25 am

ผมอ่านอันนี้

ข้าพเจ้าใคร่ให้ท่านทั้งหลายพูดภาษาแปลกๆได้แต่ยิ่งกว่านั้นอีกข้าพเจ้าปรารถนาจะให้ท่านทั้งหลายเผยพระวจนะได้เพราะว่าผู้เผยพระวจนะได้นั้นก็ใหญ่กว่าคนที่พูดภาษาแปลกๆได้เว้นแต่เขาสามารถแปลภาษานั้นๆออกเพื่อคริสตจักรจะได้รับความเจริญขึ้น 1 โครินธ์ 14:5

ภาษาแปลก ๆ ถ้าแปลไม่ได้พูดในที่ประชุมก็ไม่มีประโยชน์ถ้าแปลไม่ได้เก็บไว้เอาไปนมัสการพระเจ้าที่บ้านน่าจะดีกว่านะผมว่า Protestant บางคณะก็ยึดติดมากไปผมว่านะ
อันตน
~@

ศุกร์ เม.ย. 27, 2007 11:45 am

ภาษาแปลกอาจจะไม่ไห้หมายถึงภาษาบั๊บบาบั๊บบาหรือภาษาทูตสวรรค์เสมอไปก็ได้ อาจจะหมายถึงภาษาต่างประเทศที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน เช่นเป็นฝรั่งแต่ต้องมาพูดลั๊วะหรือเป็นเกาหลีแต่ต้องพูดภาษาอูรดูเพื่อการแพร่ธรรมอะไรอย่างนี้

ซิสเตอร์ฝรั่งท่านหนึ่งเคยเล่าให้ฟังว่าที่ลูร์ดเคยมีอัศจรรย์คนหนึ่งพูดภาษาหนึ่งของตัวเองไป(ภาษาที่คนบ้านเขาเมืองเขารู้ฟัง) แต่คนที่ได้ยินเขาพูดซึ่งเป็นต่างชาติต่างภาษากลับเข้าในสิ่งที่เขาพูดทั้งที่ไม่เคยเรียนหรือรู้จักภาษานั้นๆมาก่อน นัยว่านี่เป็นผลของพระจิต
ล็อคหัวข้อ