ขอคำปรึกษา

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Champkun
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 1:48 am

สวสัดีครับพี่น้องทุกคน
ผมเองก็ไม่ค่อยเข้ามาบ่อยนัก ไม่ค่อยรู้จักทุกคน ไม่ค่อยสนิทชิดเชื้อ
แต่ผมก็คิดว่าทุกๆคนที่นี่ มีความจริงใจ และจะคอยช่วยเหลือทุกๆคนที่ทุกข์ทั้งทางกายและทางใจ
วันนี้ ผมมีเรื่องมาขอปรึกษาครับ

มันก็เป็นเรื่องของวัยรุ่นทั่วๆไปแหละครับ ผมก็ได้รู้ ได้ฟัง ได้อ่านมาเยอะ แต่พอเจอเข้ากับตัว
มันกลับไม่รับรู้อะไร ไม่รับฟังอะไร ไม่เข้าใจอะไรทั้งนั้น อะไรๆที่รู้มาไม่มีประโยชน์เอาเลย
มันเป็นเรื่องของความรักครับ

ผมขอเล่าให้ฟังคร่าวๆละกันนะครับ ว่าผมได้ไปชอบคนที่รู้จักกันคนหนึ่ง แรกๆก็เป็นเพียงคนรู้จักกันธรรมดาๆ
คุยกันธรรมดาๆ เฮฮาบ้าบอไปตามประสาของผม แต่ไม่รู้ว่าตั้งแต่เมื่อไหร่ที่ผมละสายตา หรือเลิกที่จะไม่คุย
เลิกที่จะไม่เข้าใกล้เค้า ยามที่เจอกันไม่ได้ จนในที่สุดผมก็รู้ว่าผมชอบเค้า ผมรักเค้า ผมมีความสุขที่ได้คุย ได้อยู่ใกล้เค้า
จนเวลาผ่านมาเป็นปีๆ แล้ววันหนึ่งที่ผมไม่สามารถทนต่อใจของตัวเองได้ ผมได้บอกกับเค้าไปว่าผมชอบเค้านะ
ผมมีความสุขที่ได้อยู่ใกล้เค้า ได้พูดคุยกับเค้า ได้มองเห็นเค้า แต่เค้าบอกกับผมว่า ผมกับเค้าคงเป็นกันไปมากกว่าเพื่อนไม่ได้
ผมเลยถามเค้าไปว่า เค้ามีคนที่ชอบแล้วใช่ไหม เค้าก็ตอบว่าใช่ ผมไม่รู้จะทำยังไง ตอนนั้นผมกลัวเสียเค้าไป
กลัวที่จะไม่เจอหน้า ไม่พบกัน ไม่พูดคุยกันอีก ผมเลยบอกเค้าไปว่า งั้นขอให้เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันได้ไหม
เค้าก็บอกว่า ได้เราเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันได้ต่อไป

หลังจากวันนั้นผมก็ พยายามที่จะพูดคุย หรือทำอะไรๆกับเค้าตามปกติที่เพื่อนทั่วๆไปทำกัน
แต่..... ผมเลิกความคิดของผมไม่ได้ ผมเลิกคิดไม่ได้ว่าผมชอบเค้า รักเค้ามากเท่าไร
ผมอยากให้เค้ามีความสุขมากเท่าไหร่ ผมกลับไปคิดกับเค้าแบบเพื่อนไม่ได้ คือจริงๆผมก็ไม่ได้คิดแบบเพื่อนมานานแล้ว
แต่หลังจากวันนั้น ทำไมใจผมมันทรมานมากขึ้นก็ไม่รู้

ผมเองที่เลิกคิดกับเค้าเกินเพื่อนไม่ได้ ดูเค้าเองแรกๆก็ไม่อยากเข้ามาพบปะ หรือพูดคุยเท่าไหร่
พยายามหลบหน้าผมพอสมควร แต่เวลาผ่านไป ก็เหมือนเรา 2 คนพยายามที่จะสวมหน้ากากเข้าหากัน
หน้ากากของเพื่อนธรรมดาๆ

แผลในใจผมก็ค่อยๆเล็กลงๆ แต่ก็มีเปิดบ้างในบางครั้งที่ผมคิดถึงเค้า คิดเพ้อเจ้อไปมากๆ

จนวันหนึ่งที่ผ่านมาเร็วๆนี้ ผมได้ทำอะไรบางอย่างลงไป ซึ่งมัน บ้า และ ทำร้ายตัวเองมากๆ
ผมได้พยายามค้นหาว่าคนที่เค้าชอบเป็นใคร จนในที่สุดผมก็พอรู้ในระดับนึงว่าเค้าเป็นใคร และเค้า2คนเป็นยังไง
เค้าไปชอบคนๆๆนึง ซึ่งคนๆนึงที่ว่านั้นก็ยังไม่ได้เป็นอะไรกับเค้า ดูเป็นเพื่อนปกติกันดี
แต่เพื่อนๆเค้าก็เชียร์กันอยู่ และดูว่าจะไปได้สวยด้วย

มันเหมือนคนบ้าที่เอามีดมาแทงแผลเดิมของตัวเองมากๆ
ตอนนี้ใจผมไม่รับรู้ ไม่คิดอะไรเลย นอกจากเธอคนนั้น
ผมรู้ว่าผมต้องดีใจที่เห็นเค้ากำลังจะมีความสุข และยินดีกับเค้า

แต่อีกใจก็คิดว่า แล้วทำไมคนๆนั้นถึงไม่เป็นเรา
และความคิดนี้ก็แรงกว่าด้วย

ไม่รู้ว่าผมเขียนวกวนไปไหม แต่ตอนนี้ผมสับสนมาก ผมไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี
ผมไม่รู้ว่าผมควรตัดใจจากความรักของผมทิ้งไป หรือเก็บเอาไว้ดี
ผมไม่อยากเจ็บปวดทรมานอีก แต่ก็ไม่อยากลืมว่าผมเคยรักเค้ามากแค่ไหน

ผมจะทำอย่างไรกับใจของผมดี ผมจะตัดใจอย่างไร ผมไปหาจิตแพทย์ดีไหม
ตอนนี้ใจของผมมี 2 ความคิดที่ไม่รู้จะให้มันสำเร็จได้อย่างไรคือ
ให้เค้าได้รู้ว่าผมรักเค้ามากแค่ไหน
กับอยากให้เค้ามีความสุขกับคนที่เค้ารัก โดยพยายามไม่คิดว่า ถ้าคนๆนั้นเป็นผมจะดีแค่ไหน

ผมขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะทำยังไงดี
และขอคำภาวนาให้เค้ามีความสุขมากๆ และให้ผมสามารถยืนขึ้นมาได้อีกครั้งด้วยเถอะครับ

ขอบคุณพระผู้เป็นเจ้าที่ทำให้ลูกได้รู้จักคำว่าความรัก
ขอขอบพระคุณพระองค์ อาเมน
Buddy

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 2:05 am

เหมือนรู้คำตอบอยู่แล้วนะคะ  แต่ไม่อยากหรือไม่กล้ายอมรับ

มันยากนะคะที่ให้ตัดใจ  แต่ก็ต้องตัดใจล่ะค่ะ  เคารพความคิดและการตัดสินใจของอีกฝ่าย  เค้่าบอกมาชัดแบบนั้นแล้ว

อนาคตถ้าเค้าจะเปลี่ยนใจมาชอบเรา  ก็เป็นเรื่องของอนาคตนะคะ  ตอนนี้ทำตามนี้ไปก่อน  ::001:: 

บางทีพอห่างๆไป  เราอาจมารู้ใจเราก็ได้ว่า  เราอาจแค่อยากได้  แต่ไม่ได้รัก  หรืออาจจะรักมากที่สุด  ก็ค่อยว่ากันอีกที  ตอนนี้  ทำสิ่งที่ควรทำไปก่อน  ::001::

แล้วจะสวดให้ค่ะ  ::001:: 
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 5:37 am

อิแช่มเอ่ย...จะไปหาจิตแพทย์ทำไม
พระเจ้าเนี่ย  จิตแพทย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแล้ว

ก็อย่างที่เธอเขียนนั่นแหละ  เธอก็รู้อยู่แล้วว่าต้องทำยังงัย 
แต่ไม่อยากจะยอมรับมันเองอ่ะนะ 

แล้วเธอก็บอกว่า ผมเลิกคิดไม่ได้ว่าผมชอบเค้า รักเค้ามากเท่าไร  ผมอยากให้เค้ามีความสุขมากเท่าไหร่

ไอ้ประโยคหลังสุดเนี่ย... พิจารณาให้ดี ๆ
เธออยากให้เขามีความสุข  แล้วความสุขของเขาคืออะไร
ความสุขที่เราอยากได้เขามาครอง  คือความสุขของเขา หรือ ของเรากันแน่
แล้วความสุขของเขาคืออะไร  คือเป็นแฟนกับเรา หรือ เป็นแฟนกับคนที่เขารัก

พี่คิดว่าเธอเองก็รู้อยู่แล้ว  อย่าถามว่าทำไมถึงไม่เป็นเรา
มันเป็นคำถามที่เห็นแก่ตัวเกินไป 

พระเจ้ายังให้อิสระเราในการเลือกที่จะรัก ที่จะเชื่อพระองค์หรือไม่
ก็เช่นเดียวกัน  เขาก็มีอิสระที่จะเลือก  ที่จะรัก 

สิ่งที่พี่แนะนำตอนนี้ก็เหมือนกับ buddy คือ  ห่าง ๆ ออกมาเถอะ
ไม่งั้นเธอจะไม่มีวันทำใจได้เลย  ถ้าเธอยังตัดใจไม่ได้  หากฝ่ายหญิงรู้เข้า
คราวนี้ได้เสียไปจริง ๆ แน่  เขาจะห่างเธอให้มากที่สุด  เพราะกลัวว่าเธอตัดใจไม่ได้ ทีนี่เดี๊ยวจะเจ็บหนักกว่าเดิม

ห่างออกมาเอง  ความรู้สึกเจ็บเอง ช้ำเอง  เมื่อทำใจได้แล้ว  กลับมาใหม่
เราปรับใจแล้ว  ส่วนความเป็นเพื่อนของฝ่ายหญิงก็จะยังเหมือนเดิม 

เอ๊า..สู้ ๆ  เอาไว้จะไปช่วยเคลียร์แบบต่อหน้านะ
สวดเข้าไปเยอะ  สายประคำ พระคัมภีร์อย่าห่างกาย
ยิ่งช้ำมาก  ช่วงนี้ให้ยิ่งเปิดพระคัมภีร์บ่อย ๆ นะ  ::017::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 7:47 am

น้องเจี๊ยบฟันธง " หนามยอกเอาหนามบ่ง " ฮะ :kiss:

อย่างไรก็ตามขอธำมะธำโมนิดหนึ่งคือ พี่แช้มป์ ท่อง 1โครินธ์ 13 บทแห่งความรัก

4ความรักนั้นก็อดทนนานและมีใจปรานี ความรักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง
5ไม่หยาบคาย ไม่เห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด
6ไม่ชื่นชมยินดีในความอธรรม แต่ชื่นชมยินดีในความจริง
7ความรักทนได้ทุกอย่าง เชื่ออยู่เสมอ มีความหวังและความทรหดอดทนอยู่เสมอ
.
.
.
13และบัดนี้ ทั้งสามสิ่งนี้ยังดำรงอยู่ คือความเชื่อ ความหวัง และความรัก แต่ความรักนั้นใหญ่ที่สุดในสามสิ่งนี้
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 12:24 pm

ขอให้พี่เปิดใจ

เติมใจ ด้วยความรัก (Love) ของพระเจ้า

แล้ว ถีบ พวกมาร หลง /Lust ออกไปให้หมด ::016::

ความรัก เป็น ของประทาน ที่พระเจ้ามอบให้กับเรา ความรักบริสุทธิ์เสมอ ::017::

แต่มารมันก้พยายาม หลอกหลอน ให้มนุษย์หลงผิด

จะสวดเผื่อพี่นะ ::014::
mind
.
.

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 3:27 pm

ก้อนหินในมือครับ กำไว้แน่น ก็เจ็บมือเปล่าๆ

ปล่อยหลวมๆ หันเหชีวิตไปทุ่มเทกับเรื่องอื่นๆมั่ง จะได้คลายความทุกข์ครับ

อาการแบบนี้ คงไม่ต้องคิดแล้วว่า จะทำอย่างไรจึงจะสมหวัง คงคิดอย่างเดียวว่าจะทำอย่างไรจึงจะพ้นทุกข์ใจอันนี้ได้น่าจะดีก่า

ลองดูครับ ชีวิตต้องสู้ : xemo017 :
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 04, 2007 5:48 pm

เปิดเพลงของ โรส คลอไปด้วย  : emo027 :
Champkun
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 05, 2007 12:08 am

จะพยายามครับ
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 05, 2007 2:26 am

สู้ ๆ แช่ม
พรุ่งนี้เจอกัน  ::017::
mind
.
.

เสาร์ พ.ค. 05, 2007 12:42 pm

สู้ๆ แชมป์ แล้วเจอกัน (เมื่อไหร่ม่ายรู้...คิๆๆๆ) ::011::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 08, 2007 11:10 am

เป็นกำลังใจให้ครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ พ.ค. 09, 2007 11:40 pm

ทุกครั้งที่คิดถึงเค้าก็ให้คิดถึงพระเป็นเจ้าแทนครับ  ถ้ายังไงก็ยังคิดถึงเค้าอยู่ดีก็ให้สวดภาวนาไปเลยครับ "ขอพระองค์ทรงอวยพรเธอ ให้เธอมีความสุข" เชื่อเถอะครับพี่แชมป์  ถ้าเธอมีความสุขนะ พี่แชมป์มีความสุขแน่ๆแม้จะดูอยู่ห่างๆ  :wink:
Good Nanny
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 9:24 pm

เราก็เคยมีประสบการณ์แบบที่แชมป์เป็นนะ

แต่เรา คิดอย่างเดียวว่าถ้าเค้าเป็นคนที่พระเจ้าทรงส่ง
มาให้ยังงัยเราก้อคงจะได้เป็นคู่รักกัน
และก้อขอบคุณพระองค์ที่ทำให้เรารู้ว่าเค้าไม่ใช่คนที่
พระองค์ส่งมาให้เป็นคู่กับเรา....เสียใจตอนนี้ยังดีกว่า
คบกันไปนาน ๆ แล้ววันนึงมารู้ว่าเราไม่ใช่คู่กัน
เวลานั้นมันคงเสียใจมากกว่าตอนนี้แน่...จริง จริง นะ
KathaRoS

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 5:25 pm

พี่แชมป์ เหมือนรี่เลยรู้ป่ะ ตอนนี้รี่ก็เป็นแบบนี้อยู่
แต่ต่างตรงที่เค้าคนนั้นของรี่ รี่ไม่รู้ว่าเค้าชอบใครอยู่รึป่าว
เพราะว่ามันทำตัวไม่แน่ไม่นอน ใครเข้ามาขอกั๊กไว้ทุกคน
ผู้ชายก็แบบนี้แหละ เฮ้อออ เหนื่อยใจ
รี่ว่านะ พี่แชมป์ต้องปล่อยวาง คลายๆมือที่กำก้อนหินก้อนนั้นลงได้มั๊ยค่ะ
ยิ่งเราคาดหวังมากเท่าไหร่ เราก็ยิ่งเจ็บมากเท่านั้น
ปล่อยให้ความรู้สึกต่างๆค่อยเป็นไปแบบสบายๆ
จากเมื่อก่อนเรารักเค้า คาดหวังให้เค้ามารักเรา
ให้ค่อยๆปล่อยจิตใจให้นิ่ง ให้ความรักเป็นสิ่งที่ดีๆที่ให้กัน
ไม่คาดหวังว่าจะได้รับกลับ  เพียงแค่เห็นเค้ามีความสุขกะคนที่เค้ารัก เราก็มีความสุขแล้ว
แรกๆจะรู้สึกเจ็บ แต่พอมันชินแล้วพี่แชมป์จะรู้สึกดีขึ้นเองง่ะค่ะ
อย่างรี่นะ รี่ไม่ขอให้เค้ารับรักรี่หรอกนะ รี่ขอแค่เค้ามีความสุข ได้เห็นรอยยิ้มของเค้า ได้พูดคุยกันอย่างเพื่อนทั่วๆไปก็ดีแค่ไหนแล้ว

เป็นกำลังใจให้พี่แชมป์คุงค่ะ
St.paul

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 6:54 pm

เวลานั้น พระเยซูเจ้าตรัสกับบรรดาศิษย์ว่า
Florian

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 10:18 am

[quote="S.Paulvs De Bangkok"]
เวลานั้น พระเยซูเจ้าตรัสกับบรรดาศิษย์ว่า
DesTiNy

อังคาร พ.ค. 29, 2007 5:53 pm

บางครั้งการรับฟังปัญญาหาของคนอื่น  ที่แย่กว่าปัญหาของตัวเรา  บางครั้งมันก้จะทำให้เราคิดอะไรเองได้

จริงๆ นะ  ........  เพราะเรื่องของคนอื่น  ลำบากกว่านี้อีก  นี่ยังดีนะ  ที่ผู้หญิงไม่ได้ให้ความหวัง  ** ถือว่าดีมากๆเลยหล่ะ

แต่ถึงยังไง  เรื่องร้ายๆ ก้ยังมีเรื่องดี ปนอยู่บ้างแหละ **-  ถึงยังไงก้ สู้ๆนะ - **
poloplow

อังคาร พ.ค. 29, 2007 7:41 pm

เห็นเค้ามีความสุขก็ดีแล้วนี่ครับ  ถ้าเค้าได้อยู่กับคนที่เค้ารัก  เมื่อเราได้เห็น  เราก็มีความสุข

คนที่ทำให้เค้ามีความสุขได้  ไม่ใช่แค่เรา  แต่เป็นคนอื่นด้วย

เค้าต่างหากที่จะเลือก  ว่าใครเป็นคนที่ใช่ และสร้างความสุขสำหรับเค้ามากกว่า.

ถ้าเมื่อใดที่เค้าอกหัก  พี่ก็ต้อง  เช็ดน้ำตา..... แล้วมองกันได้ไหม  ฉันเป็นใคร  เธอลืมไปแล้วหรือออออออ ::011::
VENUS

พุธ พ.ค. 30, 2007 5:08 pm

จะช่วยสวด ให้ค่ะ
drizzling

พุธ พ.ค. 30, 2007 6:07 pm

พระเจ้าคงส่งเธอคนนั้นมาเพื่อเป็นบทเรียนความรักให้พี่ล่ะมั้งคะ พี่จะได้เข้มแข็ง ต่อสู้กับความรักได้ทุกรูปแบบไงคะ  : emo045 : สู้ๆค่ะ
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 02, 2007 12:50 pm

Champkun เขียน: สวสัดีครับพี่น้องทุกคน
ผมขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะทำยังไงดี
และขอคำภาวนาให้เค้ามีความสุขมากๆ และให้ผมสามารถยืนขึ้นมาได้อีกครั้งด้วยเถอะครับ

ขอบคุณพระผู้เป็นเจ้าที่ทำให้ลูกได้รู้จักคำว่าความรัก
ขอขอบพระคุณพระองค์ อาเมน
  เขาเรียกว่า Puppy love
เป็นเรื่องของชายหนุ่มทั่วไป
ถ้าต้องการลืมเธอ ลองพิจารณาเธอ
ในแง่ของความเป็นคนปกติธรรมดา ที่เดินดินกินข้าวแกง
ไม่ใช่นางฟ้าในใจแชมป์
นายใหญ่
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 3:55 pm

ความรัก
ความเกลียด
ความแค้น
ความอาฆาต

โลกนี้ล้วนอนิจจัง
Florian

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 7:50 am

นายใหญ่ เขียน: ความรัก
ความเกลียด
ความแค้น
ความอาฆาต

โลกนี้ล้วนอนิจจัง
ขอคารวะพี่ใหญ่ครับ...ท่านเป็นปัญญาจารย์จริงๆ  :afro:
ตอบกลับโพส