Prenatal diagnosis and therapeutic abortion จริงๆมันควรมีหรือเปล่าครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
sansrepos

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:36 am

ไม่ได้เข้ามาในบอร์ดนี้ปีกว่า 2 ปี ได้แล้วครับ ผมเป็นคาทอลิก อาจจะไม่เคร่งนักต้องออกตัวก่อน และก็ไม่ได้เห็นตามการตีความเรื่องข้อห้ามทางศีลธรรมของศาสนาเราเสียทั้งหมด แต่ในหลักการหนะแน่นอน

ผมเคยปฏิบัติงานเป็นแพทย์ในแผนกกุมารเวช ซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวกับทางสูตินรีที่จะต้องมีเรื่องการทำแท้งเข้ามาเป็นประเด็นให้ตัดสินใจโดยตรง แต่ก็เคยเห็นเรื่องราวที่มันชวนให้คิดเหมือนกันว่าจริงๆแล้วมันสมควรทำหรือไม่ ไม่ว่าคุณจะนับถือศาสนาอะไร
sansrepos

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:44 am

พอดีแวะมาเยี่ยมบอร์ดครับ และก็เห็นมีกระทู้เรื่องพบศพเด็กถูกทำแท้งลอยในน้ำ

จะว่าไปผมไม่เคยคิดว่าการให้การทำแท้งเป็นเรื่องผิดกฏหมายเป็นมาตรการที่จะทำให้อัตราการทำแท้งลดลงไปได้ และไม่คิดว่าการอนุญาตให้ทำแท้งเสรีจะเพิ่มอัตราการทำแท้งมากขึ้น ข้อดีที่หลายฝ่ายกล่าวอ้างคือจะลดการทำแท้งเถื่อนซึ่งเสี่ยงต่อการติดเชื้อและภาวะแทรกซ้อนในคนที่ไปทำแท้ง แต่ที่แน่ๆการทำอย่างนั้นเป็นการยอมรับกลายๆโดยกฏหมายว่ามันไม่ใช่สิ่งชั่วร้าย มันจึงทำได้โดยเสรี อันนี้เลยทำให้ผมยังไม่เห็นด้วย

ตามกฏหมายไทยระบุว่าการทำแท้งอาจจะไม่ผิดกฏหมายใน 2 กรณี คือ 1. การตั้งครรภ์นั้นเกิดจากการถูกข่มขืน 2. อาจจะเป็นอันตรายต่อสุขภาพของมารดา

ในข้อที่ 2 นั้น มีการนำไปตึความว่าสุขภาพดังกล่าวรวมถึงสุขภาพจิตด้วย ไม่ใช่แค่สุขภาพกาย

ดังนั้นหากรุ้ล่วงหน้าว่าบุตรในครรภ์จะเกิดมาพิการหรือมีโรคร้ายแรงก็จัดการทำแท้งซะ อ้างว่าเพื่อรักษาสุขภาพจิตของมารดา มารดา (รวมถึงบิดา) ก็อ้างว่าถ้าพิการหรือป่วยหนักแน่ๆก็สงสารลูกเหมือนกัน ไม่ใช่แต่ตัวพ่อแม่จะลำบาก ลูกเกิดมาก็ทุกข์แหงๆ ซะงั้น
sansrepos

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:51 am

Prenatal diagnosis  แปลตรงตัวว่าการวินิจฉัยก่อนเกิด หรือก่อนคลอด เป็นการใช้ technology สมัยใหม่ตรวจหาโรคหรือความพิการบางอย่างตั้งแต่อยู่ในครรภ์ ไม่ว่า Down's syndrome กลุ่มอาการซึ่งหลักๆมีพัฒนาการช้า และปัญหาอ่อน ที่สำคัญคือหน้าตาก็พอจะบอกได้ว่าไม่ปกติ, Thallassaemia โรคเลือดจากพันธุกรรมที่คนในแถบอุษาคเนย์เป็นกันมาก และมีความชุกของยีนอยู่ถึง 30-40% ของประชากรไทย เป็นต้น

ผมอยากทราบว่าถ้าคุณเป็นคาทอลิกที่ยังมีศรัทธามั่นคงอยู่พอสมควร คุณจะทำการตรวจดังกล่าวหรือไม่ และถ้าตรวจพบว่าลูกเป็นโรคหรือความพิการประเภทที่ว่ามาข้างต้นคุณทำแท้งลงหรือ

บังเอิญว่าผมยังไม่มีครอบครัว แต่ผมตั้งใจว่าถ้าทราบว่าตนเอง และคู่ (ถ้ามี บังเอิญตอนนี้ไม่มี) มีความเสี่ยง ก็คงต้องเลือกระหว่างการไม่มีบุตร ไม่ว่าจะคุมกำเนิดโดยวิธีที่ศาสนาเห็นชอบหรือไม่ก็ตาม หรือไม่ก็เสี่ยงและยอมรับความเสี่ยงนั้น ตามน้ำพระทัย
sansrepos

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:59 am

เขียนมาซะยาวเลย

จริงๆคือเพิ่งจะพบกับเรื่องๆหนึ่งซึ่งที่จริงก็ไม่ใช่ไม่เคยเจอ

มีมารดาท่านหนึ่งพาบุตรมารักษากับผม โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญได้มีหนังสือส่งตัวขอให้ผมสั่งให้เลือดแก่ผู้ป่วยรายนี้ซึ่งเป็นโรคเลือดจาง thalassaemia

มารดาบอกว่ามีบุตรคนเดียว ตั้งใจจะมีอีกคนแต่คงต้องเจาะตรวจน้ำคร่ำ (prenatal diagnosis วิธีหนึ่ง) เนื่องจากบุตรคนต่อๆไปทุกคนมีความเสี่ยงที่จะเป็นโรคดังกล่าวถึง 1/4 ถ้าทราบว่าเป็นจะไม่เอาไว้แน่ๆ

ไม่ต้องสงสัยว่าผมไม่เห็นด้วยกับความคิดประเภทนี้แน่ๆ และถ้าผมห้ามปราม หรือไปสอนศีลธรรมอะไรก็คงจะเกิดปัญหาเสียมากกว่าจะได้ประโยชน์ ผมก็เลยพูดไปสั้นๆแค่ว่า ก็ต้องชั่งใจให้ดี โอกาส 1/4 ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าเป็นหมายถึงคงจะต้องเอาเด็กออก ถ้าคิดอย่างนั้น ซึ่งได้คำตอบประมาณว่า ถ้าลูกอีกคนเกิดมาแล้วป่วยอย่างคนโต (ที่มาเจอผมวันนั้) ก็น่าสงสาร อย่าให้เกิดมาเลย

มนุษย์เราก็งี้แหละ ชอบคิดแทนคนอื่น โดยเฉพาะลูกตัวเอง

ผมก็ไม่รู้ ถ้าผมมีลูกผมจะคิดแทนเขาหรือเปล่า

ผมบ่นพอละมีใครจะแลกเปลี่ยนอะไรไหมครับ
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 1:25 pm

อยากคุยกับหมอเรื่อง การทำแท้ง ในง่กฏหมาย กฏศีลธรรม จริยธรรม และการอ้ำอึ้ง ต่างๆ
เหมือนกับว่า "ศาสนา สอนอย่าง กฏหมายไปอย่าง พฤติกรรมคนก็อีกอย่าง"
การแก้ปัญหากันปัจจุบัน เหมือนกับที่เราคุยกันว่าไปไหนมา สามวาสองศอก :wink:

แต่ไม่มีเวลา เกือบสองสัปดาห์ ติดธุระบางอย่าง :angry:

หมอแสดงความคิดเห็นอะไร จะกลับมาอ่านค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 5:08 pm

โดยส่วนตัว ผมมองว่า ถ้าผมเผอิญมีลูกออกมาจะพิการ ในเมื่อเขามาอยู่ในท้องแม่แล้ว คงไม่ทำแท้งแน่นอน ไม่ใช่เรื่องเลย แบบนี้ใครพิการไล่ยิงทิ้งให้หมดสิ แต่ในความเป็นจริง เรารู้ว่า เราไม่มีสิทธิ์ตัดสินคนอื่นแบบนั้น แล้วทำไมทารกในครรภ์ถึงไม่ได้รับสิทธิ์นี้ ดังนั้นตัวผมฟันธงว่า ถ้าอยู่ในท้องแล้ว ไม่ว่าจะเป็นยังไงก็ไม่ฆ่าเขาครับ พระให้มาแบบนี้ ถือเป็นพระพรทั้งนั้น

แต่ถ้าเรารู้ล่วงหน้าว่าอาจจะเกิดลูกเป็นแบบนั้นแบบนี้ ผมว่าการพยายามคุมกำเนิด(ด้วยวิธีธรรมชาติ)ซะ ก็เป็นสิ่งที่ยอมรับได้
Buddy

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:23 pm

sansrepos เขียน: เขียนมาซะยาวเลย

จริงๆคือเพิ่งจะพบกับเรื่องๆหนึ่งซึ่งที่จริงก็ไม่ใช่ไม่เคยเจอ

มีมารดาท่านหนึ่งพาบุตรมารักษากับผม โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญได้มีหนังสือส่งตัวขอให้ผมสั่งให้เลือดแก่ผู้ป่วยรายนี้ซึ่งเป็นโรคเลือดจาง thalassaemia

มารดาบอกว่ามีบุตรคนเดียว ตั้งใจจะมีอีกคนแต่คงต้องเจาะตรวจน้ำคร่ำ (prenatal diagnosis วิธีหนึ่ง) เนื่องจากบุตรคนต่อๆไปทุกคนมีความเสี่ยงที่จะเป็นโรคดังกล่าวถึง 1/4 ถ้าทราบว่าเป็นจะไม่เอาไว้แน่ๆ

ไม่ต้องสงสัยว่าผมไม่เห็นด้วยกับความคิดประเภทนี้แน่ๆ และถ้าผมห้ามปราม หรือไปสอนศีลธรรมอะไรก็คงจะเกิดปัญหาเสียมากกว่าจะได้ประโยชน์ ผมก็เลยพูดไปสั้นๆแค่ว่า ก็ต้องชั่งใจให้ดี โอกาส 1/4 ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าเป็นหมายถึงคงจะต้องเอาเด็กออก ถ้าคิดอย่างนั้น ซึ่งได้คำตอบประมาณว่า ถ้าลูกอีกคนเกิดมาแล้วป่วยอย่างคนโต (ที่มาเจอผมวันนั้) ก็น่าสงสาร อย่าให้เกิดมาเลย

มนุษย์เราก็งี้แหละ ชอบคิดแทนคนอื่น โดยเฉพาะลูกตัวเอง

ผมก็ไม่รู้ ถ้าผมมีลูกผมจะคิดแทนเขาหรือเปล่า

ผมบ่นพอละมีใครจะแลกเปลี่ยนอะไรไหมครับ
เป็นกำลังใจให้คุณหมอนะคะ  เคยมีคนบอกว่า  ชีวิตคริสตชนเป็นชีวิตที่ท้าทาย  We live in the counter-cultural society.. เราก็จะเจอ  issue พวกนี้ตลอดล่ะค่ะ   ::001::

ถ้าเป็นคุณหมอนะคะ  จะพูดแนะนำประมาณว่า    ถ้าเป็นผมๆจะเอาไว้นะ  ถึงจะเกิดมาพิการ  เป็นโรคก็ตาม  อนาคตเี่ราไม่รู้นี่ครับว่า  จะมีโอกาสรักษามั้ย  และผมก็จะทำอย่างแม่คุณนะ  ที่ให้คุณเกิดมา  ถึงแม้จะมีโรคประจำตัวก็ตาม  อาจลำบากบ้างในชีวิต  แต่คุณก็มีความสุขที่ได้เกิดมาบนโลกใช่มั้ยครับ   .....  เราก็จะได้แค่บอกนะคะ    แต่การตัดสินใจก็คงเป็นของเค้าอยู่ดี  ซึ่งที่จริง  คุณหมอเตือนเค้าได้นะคะ  เพราะความเป็นหมอจะได้รับความเชื่อถือจากคนไข้มากอยู่แล้ว  พูดนิดนึงคิดว่า  น่าจะมีอิทธิพลกับเค้าพอสมควร   ::001::

และก็ขอแบ่งปันนิดนึงว่า .....   ตัวเองสวดขอพระมาตลอดว่า  ถ้าพระองค์อยากให้มีเด็กพิการเกิดมาบนโลก  ขอให้มาเกิดกับลูกเอง  ลูกจะขอรับเลี้ยงเค้าเอง  จะได้ไม่ต้องไปลำบากคนที่เค้าไม่อยากมี  ให้คนอื่นเค้ามีเด็กที่สมบูรณ์ตามที่เค้าอยากได้ ...  Down's syndrome, celebral palsy ... พิการอะไรก็ได้ เอามาเถอะ  (มีวงเล็บนิดนึงว่า  ถ้าพระองค์ให้ลูกแต่งงานนะ  ::011::)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อังคาร พ.ค. 22, 2007 10:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
poloplow

อังคาร พ.ค. 22, 2007 9:13 pm

ในความคิดของผมนะครับ  ไม่ควรที่จะมีการทำแท้งเลย

เด็กที่ยังไม่เกิด  แต่มีสิทธิ์เกิด  พูดอีกแบบหนึ่งก็คือ  เค้าเป็นประชาชนคนหนึ่งที่ยังไม่สามารถช่วยเหลือกิจกรรม
ต่าง ๆ และไม่มีสิทธิ์ที่จะตัดสินใจเองได้    เพราะเค้ายังอยู่ในท้องของแม่  แต่ไม่ได้หมายความว่าเค้าไม่ใช่คน

มนุษย์บางกลุ่ม  พยายามที่จะหานิยามว่าช่วงใดที่เด็กในท้องถึงจะเรียกได้ว่าเป็นคน  และช่วงใดที่จะเรียกได้ว่ายัง
เป็นแค่กลุ่มก้อนอะไรบางอย่างที่ยังไม่อาจเรียกได้เต็มปากว่ามนุษย์  เพื่อเป็นข้ออ้างในการที่จะทำแท้ง
นั่นเปรียบได้กับดูถูกศักดิ์ศรีของมนุษย์  เพราะมนุษย์ทุกคนล้วนเคยผ่านช่วงดังกล่าวในครรภ์ของมารดา  ซึ่งถ้า
มีการทำแท้งในช่วงดังกล่าว  ซึ่งเป็นกระบวณการหนึ่งของการเจริญเติบโต  ก็ไม่ต่างกันกับการฆ่าคนตอนโต
หรือตอนชราแต่อย่างใด

ข้ออ้างในการที่ว่า  เด็กที่เกิดมาจะทรมาณนั้นฟังไม่ขึ้นเลย  เพราะถึงแม้เด็กที่เกิดมาอาจจะทรมาณก็จริง  แต่คุณ
รู้ได้ยังไง  ว่าเด็กที่ต้องทรมาณจะไม่มีความสุข  พวกเค้าอาจจะมีความสุข หรือทุกข์ กับสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวของเค้า
ก็ได้    แต่ที่แน่ ๆ ก็คือ คุณ(คนสนับสนุนการทำแท้ง)ไม่มีสิทธิ์ที่จะออกความเห็นแทนคนที่ยังไม่เกิดด้วยซ้ำ 

ผมคิดว่าพี่หมอเป็นคนที่มีโอกาสให้คำปรึกษา  ที่จะช่วยให้เด็ก ๆ อีกหลายคนได้มีโอกาสเกิดครับ : emo045 :
KathaRoS

อังคาร พ.ค. 22, 2007 10:10 pm

นู๋รี่คิดว่าการทำแท้งเป็นสิ่งที่ไม่ควรอย่างยิ่ง ไม่ควรแม้แต่จะคิดอยู่ในสมอง
การที่เราแต่งงานมีบุตร ถึงแม้ว่าบุตรของเรานั้นจะมีความเสี่ยงที่จะเกิดโรคต่างทำให้อาจจะเกิดออกมาได้ไม่ปกติ
แต่ถ้าเป็นเช่นนั้นเราก็ควรยอมรับน้ำพระทัยพระเจ้า นู๋รี่เชื่อว่า พระย่อมมีแผนการต่างๆให้เราอย่างแน่นอน
การทำลายชีวิตนั้นก็เหมือนกับการปฏิเสธน้ำพระทัยพระเจ้า ปฏิเสธที่จะยอมรับของขวัญของพระเจ้า
น่าสงสารพวกเค้าเหล่านั้น อยากให้พี่น้องช่วยสวดภาวนาให้พวกเค้าด้วยค่ะ
แก่ดวงวิญญาณทารกน้อยผู้วิมล
นายใหญ่
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 4:23 pm

เรื่อง Abortion เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก.... จริงๆ
ต้องดูเป้นกรณีไปนะครับ...

ตามหลักศีลธรรมของคาทอลิก.. แน่นอน ทำแท้งไม่ได้

แต่มันก็มีข้อยกเว้นนะ...
ก็แล้วแต่กรณีๆ ไป...
อันตน
~@

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 9:23 am

วิงวอนนายใหญ่เถอะครับ
ลดฟอนท์ลงมาสักหน่อยเอาแบบปกติ หรือใหญ่ว่าสักเล็กน้อยก็ได้อะครับ แต่นี่มันใหญ่ไป คิดดูหากมีใครนึกสนุกเอาฟอนท์ขนาดไล่เลี่ยกันตอบกลับมั่ง หน้าหนึ่งคงจะได้สักประมาณสี่รีไพล์ ยิ่งถ้าพี่เกิดอยากเขียนบทความหรือยกข้อพระคัมภีร์ประกอบเข้าไปอีก แบบอธิบายละเอียดๆหน่อย อูยยย ไม่อยากคิด นะๆขอร้องละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 9:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
holy holy holy

อาทิตย์ ก.ค. 29, 2007 1:24 pm

ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นนายเล็ก/น้อย แล้วมั่งครับ
Edwardius

ศุกร์ ส.ค. 03, 2007 3:04 am

ประเด็นช่างละเอียดอ่อน    ยิ่งนัก
ชาวชนจึ่งชวนชัก              ปราศรัย
ถูกต้องตามกฏนัก            ได้ใย?
เมื่อพระบอกว่าไม่            ทุกกรณี

นักกฎหมาย:
ดูกร ท่านนักบวช            ผู้ทรงบุญ
การนั้นจักไร้คุณ              ก็หาไม่
มารดาถูกชำเรา              ประไร
ฤๅเด็กนั้นจักไซร้            พิการ

นักการศาสนา:
จริงอยู่ที่การณ์เป็น          ดั่งนี้
แต่นั่นใช่วิธี                  แก้ไม่
หากทำดั่งว่านั้น              ทั่วไป
ไม่แคล้วบุตรคงไร้          ชีวา

แม้นว่าถูกข่มขืน            ตั้งครรภ์
พุทธจักบอกโดยพลัน    กรรมแน่
คริสต์จักบอกกัน            พระเจ้า ให้เป็น
ผู้อื่นจักกล่าวไซร้          ว่าใด ไขมา

ข้าน้อยใคร่อยากบอก    ฉันนี้
บ่เห็นว่ามีดี                  ไรได้
หากท่านเป็นชีวี            น้อยนิด นั่นเล่า
จักเศร้าสร้อยด้วยภัย      มากได้ แท้นอ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ส.ค. 03, 2007 5:04 am

อันตน เขียน: วิงวอนนายใหญ่เถอะครับ
ลดฟอนท์ลง

5555 เค้าก็ต้องใช้ฟ้อนท์ให้สมชื่อดิ : xemo026 : ถ้าพี่ทั่นเปลี่ยนชื่อเป็น "จิ๊ดริ๊ด หรือ จิ๋ว" อาจจะมีใช้ฟอนท์เล็กคร้าบ :cool:
Zaliaus

ศุกร์ ส.ค. 03, 2007 11:57 am

sansrepos เขียน: ผมเคยปฏิบัติงานเป็นแพทย์ในแผนกกุมารเวช ซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวกับทางสูตินรีที่จะต้องมีเรื่องการทำแท้งเข้ามาเป็นประเด็นให้ตัดสินใจโดยตรง แต่ก็เคยเห็นเรื่องราวที่มันชวนให้คิดเหมือนกันว่าจริงๆแล้วมันสมควรทำหรือไม่ ไม่ว่าคุณจะนับถือศาสนาอะไร
เรียนถามพี่หมอว่า...แพทย์เฉพาะทางสาขาใดที่มีโอกาสเข้าไปข้องแวะกับเรื่องผิดศีลธรรมทางศาสนาน้อยที่สุดครับ..เท่าที่ฟังนะครับ สูตินรีแพทย์กัลกุมารแพทย์ก็มีส่วนเข้าไปพัวพันเยอะเหมือนกันโดนยเฉพาะเรื่องทำแท้งอ่ะครับ...โดยส่วนตัวผมอยากเป็นจิตแพทย์ครับ การเป็นจิตแพทย์มีประเด้นไหนที่พี่คิดว่าน่าจะเกี่ยวของกับศีลธรรมทางศาสนาโดยตรงหรือเปล่าคับ
ปล.กุมารแพทย์เป็นสาขาที่ผมไม่ชอบเท่าไหร่ครับ (เกลียดเด็ก) 
Florian

เสาร์ ส.ค. 04, 2007 5:58 pm

Zaliaus เขียน:
sansrepos เขียน: ผมเคยปฏิบัติงานเป็นแพทย์ในแผนกกุมารเวช ซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวกับทางสูตินรีที่จะต้องมีเรื่องการทำแท้งเข้ามาเป็นประเด็นให้ตัดสินใจโดยตรง แต่ก็เคยเห็นเรื่องราวที่มันชวนให้คิดเหมือนกันว่าจริงๆแล้วมันสมควรทำหรือไม่ ไม่ว่าคุณจะนับถือศาสนาอะไร
เรียนถามพี่หมอว่า...แพทย์เฉพาะทางสาขาใดที่มีโอกาสเข้าไปข้องแวะกับเรื่องผิดศีลธรรมทางศาสนาน้อยที่สุดครับ..เท่าที่ฟังนะครับ สูตินรีแพทย์กัลกุมารแพทย์ก็มีส่วนเข้าไปพัวพันเยอะเหมือนกันโดนยเฉพาะเรื่องทำแท้งอ่ะครับ...โดยส่วนตัวผมอยากเป็นจิตแพทย์ครับ การเป็นจิตแพทย์มีประเด้นไหนที่พี่คิดว่าน่าจะเกี่ยวของกับศีลธรรมทางศาสนาโดยตรงหรือเปล่าคับ
ปล.กุมารแพทย์เป็นสาขาที่ผมไม่ชอบเท่าไหร่ครับ (เกลียดเด็ก)   
น้องหมอ เด็กน่ารักออก

จะไปเชียงใหม่ มนต์นมสด เด็กอนุบาลกับประถมเยอะแยะเลย จะไปเล่นกับเด็กๆ อิ อิ  ::020::
Zaliaus

พฤหัสฯ. ส.ค. 09, 2007 2:37 pm

Florian เขียน:

จะไปเชียงใหม่ มนต์นมสด เด็กอนุบาลกับประถมเยอะแยะเลย จะไปเล่นกับเด็กๆ อิ อิ  ::020::
นางงามรัก(ลัก)เด็ก หรือเปล่างับ.??
Florian

อังคาร ส.ค. 14, 2007 7:08 am

Florian เขียน:
Zaliaus เขียน: เรียนถามพี่หมอว่า...แพทย์เฉพาะทางสาขาใดที่มีโอกาสเข้าไปข้องแวะกับเรื่องผิดศีลธรรมทางศาสนาน้อยที่สุดครับ..เท่าที่ฟังนะครับ สูตินรีแพทย์กัลกุมารแพทย์ก็มีส่วนเข้าไปพัวพันเยอะเหมือนกันโดนยเฉพาะเรื่องทำแท้งอ่ะครับ...โดยส่วนตัวผมอยากเป็นจิตแพทย์ครับ การเป็นจิตแพทย์มีประเด้นไหนที่พี่คิดว่าน่าจะเกี่ยวของกับศีลธรรมทางศาสนาโดยตรงหรือเปล่าคับ

นางงามรัก(ลัก)เด็ก หรือเปล่างับ.??
ฮึ่ม...ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เดี๋ยวจะไปเชียงใหม่สิ้นเดือนกันยายนครับ จริงๆ  : emo045 :
Zaliaus

อังคาร ส.ค. 14, 2007 12:02 pm

เดี๋ยวให้พี่ เอ็ดดี้ พาแอ่วครับ  :evil:
Edwardius

พุธ ส.ค. 15, 2007 9:03 am

เราเห็นการมัดมือชกเกิดขึ้น  : emo033 :

เหตุไฉนน้องเราจึงทำดั่งนี้  : xemo023 :

ปล. ล้อเล่นน้า ไปก็ไป  : xemo017 :
Florian

พุธ ส.ค. 15, 2007 11:55 am

แล้วเราจะนัดเจอทั้งสองท่าน

ป๊ะกั๋นตี่โรบินสันแอร์พอร์ต เป็นจะไดพ่อง  ::020::
Zaliaus

พุธ ส.ค. 15, 2007 1:55 pm

อยู่ไหนหรอ?
Edwardius

พุธ ส.ค. 15, 2007 8:52 pm

แล้วค่อยว่ากัน พี่น้อง

บอกตอนนี้ มีลืมแน่ท่าน
Florian

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2007 7:24 am

ตอบรวดสองคนเลยนะ

น้องเรียนม.ช.ทั้งสองคนเลยใช่ปะ ถ้างั้นก็เจอที่โรบินสันแอร์พอร์ตสะดวกสุด เดี๋ยวดูก่อนว่าจะมีอะไรติดไม้ติดมือไปฝากดี อิ อิ  : emo045 :
Zaliaus

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2007 2:08 pm

Florian เขียน: ตอบรวดสองคนเลยนะ

น้องเรียนม.ช.ทั้งสองคนเลยใช่ปะ ถ้างั้นก็เจอที่โรบินสันแอร์พอร์ตสะดวกสุด เดี๋ยวดูก่อนว่าจะมีอะไรติดไม้ติดมือไปฝากดี อิ อิ  : emo045 :
ไม่เป็นไรครับ  ไม่ต้องลำบากครับ  ::010:: พูดจริงๆนะ ไม่ได้เสแสร้ง...จริงนะครับ เชื่อเถอะ...นะ  ::014::
Florian

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2007 2:25 pm

Florian เขียน: ตอบรวดสองคนเลยนะ

ไม่เป็นไรครับ  ไม่ต้องลำบากครับ  ::010:: พูดจริงๆนะ ไม่ได้เสแสร้ง...จริงนะครับ เชื่อเถอะ...นะ  ::014::
ไม่ได้เอาบ้านพร้อมที่ดินไปฝากหรอกน่า อิ อิ  ของเล็กๆน้อยๆ บำรุงศรัทธา

เมื่อพระเยซูเจ้าจะล้างเท้าเปโตร เปโตรบอกว่าอย่าล้างเลย พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า ถ้าท่านไม่ให้เราล้างเท้าท่าน ท่านกับเราก็มิได้เป็นอะไรกัน

ถ้าน้องไม่รับของกำนัลจากข้าพเจ้า เราจะเป็นพี่น้องกันในพระเจ้าองค์เดียวหรือ น้องชาย อิ อิ

แล้วเราเจอกันนะ ที่โรบินสันแอร์พอร์ตก็ได้ครับ

ป.ล. น้องไม่ออนเอ็มรึ
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2007 5:48 pm

ที่ตอบรวดทั้งสองคนนั้นก็ดี                ถามเรานี่ว่าออนเอ็มหรือไม่?
เราก็ตอบอยากจะออนก็ออนไป          ออฟเมื่อไหร่ไม่เนตตัดก็ไม่เล่น
ถ้าอยู่หอเราจะใช่เนตข้างบ้าน            wirelessบานทั่วถึงจึงให้เห็น
ถ้าฝนตกเนตจะแรงอากาศเย็น            มิได้เล่นหากแดดจ้าพาเศร้าใจ

อันตัวเราเรียนอยู่ที่ มช.                จะให้รอที่ไหนใช่ยากเข็ญ
เรามีรถไปสะดวกไม่ลำเค็ญ              รอเล่นๆ โรบินสันฉันว่าดี
อยากจะคุยaddมาจะปราศรัย          สุขฤทัยคุยเรื่องพระผู้ทรงศรี
อย่าคิดเลยว่าเรานั้นเป็นคนดี            เพราะบางทีก็ว่า "ผีบ้า" เอย
Zaliaus

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2007 8:42 pm

Edwardius เขียน: อย่าคิดเลยว่าเรานั้นเป็นคนดี            เพราะบางทีก็ว่า "ผีบ้า" เอย
ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะครับบบบบบบ!!
Florian

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 7:33 am

Edwardius เขียน: ที่ตอบรวดทั้งสองคนนั้นก็ดี                 ถามเรานี่ว่าออนเอ็มหรือไม่?
เราก็ตอบอยากจะออนก็ออนไป           ออฟเมื่อไหร่ไม่เนตตัดก็ไม่เล่น
ถ้าอยู่หอเราจะใช่เนตข้างบ้าน             wirelessบานทั่วถึงจึงให้เห็น
ถ้าฝนตกเนตจะแรงอากาศเย็น            มิได้เล่นหากแดดจ้าพาเศร้าใจ

อันตัวเราเรียนอยู่ที่ มช.                จะให้รอที่ไหนใช่ยากเข็ญ
เรามีรถไปสะดวกไม่ลำเค็ญ               รอเล่นๆ โรบินสันฉันว่าดี
อยากจะคุยaddมาจะปราศรัย           สุขฤทัยคุยเรื่องพระผู้ทรงศรี
อย่าคิดเลยว่าเรานั้นเป็นคนดี            เพราะบางทีก็ว่า "ผีบ้า" เอย
อยู่เชียงใหม่ไม่มีรถหดหู่เหลือ    แสนน่าเบื่อเหลือล้นต้องทนหนอ
จะไปไหนยืนเหี่ยวเปลี่ยวใจรอ  รถสี่ล้อสีแดงแพงเหลือทน

คุณน้องมีรถขี่นี่ดียิ่ง    สะดวกจริงไปไหนได้ทุกหน
จึงขอเชิญน้องมากันทั้งสองคน  จักได้สนทนาธรรมบำรุงใจ

เราจักเลี้ยงอาหารท่านหน่อยหนึ่ง  ด้วยซาบซึ้งไมตรีที่มีให้
มอบของขวัญหมายกำนัลท่านจากใจ  โปรดรับไว้ด้วยจิตคิดเมตตา

จะพบกันโรบินสันนั้นแสนง่าย  สุดสบายด้วยมิไกลมช.หนา
ใกล้เดินทางเราจักแจ้งวันเวลา  โอ้น้องยาโปรดแจ้งความตามบอกเอย
Florian

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 7:33 am

Edwardius เขียน: อย่าคิดเลยว่าเรานั้นเป็นคนดี            เพราะบางทีก็ว่า "ผีบ้า" เอย
ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะครับบบบบบบ!!
น้องเป็นแฟนพันธุ์แท้น้องเอ๊ดเหรอ
ตอบกลับโพส