คุณพ่อองค์หนึ่งเป็นมะเร็งขันสุดท้ายสวดให้ด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Joseph

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2007 10:40 pm

เมื่อวัน เสาร์ที่ผ่านมา พี่ไป บวชพระสงฆ์ 2 องค์ที่สมุทรสงคราม ขากลับแวะเซนต์หลุยส์เพื่อเยี่ยมพระสังฆราชคาย ซึ่งนอนป่วยอยู่  แล้วก็ลงมาอีกชั้นหนึ่ง เยี่ยมคุณพ่อ... (จำชื่อไม่ได้) ซึ่งท่านเป็นมะเร็ง หมอไม่ให้เข้าไป แต่ขอเขาเข้าไปดูหน่อยเดียวเขาเลยให้เข้า เข้าไปแล้วก็ต้องรีบออกมา น่าเป็นหว่งอาการมากเลย ยังไงก็สวดให้คุณพ่อด้วยแล้วกัน และห้องข้างๆ มีคุณพ่ออีกองค์ชื่ออะไรพี่จำไม่ได้ นามสกุล แก้วแหวน ก็เข้าไปคุยกันพักหนึ่ง แขนเขาขยับไม่ได้เลย เขาก็เล่าให้ฟังว่าต่อไปนี้เขาจะขับรถไม่ได้แล้ว เขาเป็นโรคอะไรพี่จำชื่อไม่ได้แล้ว ก็สวดให้พวกคุณพ่อด้วยแล้วกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 8:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2007 11:36 pm

สวดให้ค่ะ  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 7:57 am

มีคุณพ่อชื่อ-นามสกุลนี้ด้วยเหรอครับ  :huh:
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 9:39 am

นั่นสิครับ ผมจำได้ว่า เมื่อวานผมไปเยี่ยมนะครับ ชื่อ คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา นะครับ
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 1:04 pm

Batholomew เขียน: นั่นสิครับ ผมจำได้ว่า เมื่อวานผมไปเยี่ยมนะครับ ชื่อ คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา นะครับ

กำลังจะเข้ามาบอกว่า ให้สวดให้คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดาด้วย ท่านเป็นมะเร็งขั้นสุดท้ายแล้วคะ

Florian เขียน: มีคุณพ่อชื่อ-นามสกุลนี้ด้วยเหรอครับ  :huh:

น่าจะเป็น สุทศ ประมวลพร้อมนะ
Joseph

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 4:19 pm

สงสัยจำชื่อผิด โทษที นึกชื่อไม่ออก  พ่อคาทอลิกส่วนใหญ่พี่ไม่ค่อยรู้จักชื่อเท่าไร บางองค์รู้จักแต่หน้าถามชื่อก็ไม่รู้ชื่ออะไร บอกมาแล้วก็ลืม หลายองค์ก็เป็นอย่างนี้ แต่พ่อคนที่เป็นมะเร็ง เขาบอกเป็นมะเร็งขันสุดท้ายแล้วนะครับ เป็นมะเร็งที่ที่ตับครับ เข้าไปในห้องเขาฉีดยาฆ่าเชื้อเหม็นไปหมดทั้งห้องเลยพ่อแกนอนอยู่บนเตียง ปกติเขาไม่ให้คนนอกเข้าไปเพราะกลัวติดเชือ เขาบอกว่าอยู่ได้อีกไม่นานแล้วครับ พี่ถึงให้สวดให้ไง แต่พี่ดันจำชื่อไม่ถูกต้องขอโทษด้วย ส่วนพ่อห้องติดกันที่นามสกุลแก้วแหวน อันนี่จำได้แต่นามสกุล วันนั้นถามเขาเขาบอกออกจากโรงพยาบาลวันนี้ครับ แต่เขาก็บอกว่าออกมามือก็ทำอะไรไม่ได้ขยับก็เจ็บ ต่อไปนี้ขับรถก็ไม่ได้แล้ว พี่ว่าอยู่ต่างจังหวัดขับรถไม่ได้คงลำบากหน่อยแหละครับ แล้วเป็นคุณพ่อที่พึ่งบวชใหม่ด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 8:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แบกะดิน

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 7:37 pm

ช่วยสวดให้ค้ะ    :angel:
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 7:41 pm

คือเมื่อวานไปประชุมเซนาตุศที่ รพ.เซนต์หลุยส์มาครับ ก็เลยมีโอกาสได้แวะไปเยี่ยมคุณพ่อ
แต่ที่หน้าห้องติดบอกว่า ห้ามเยี่ยม ต้องการให้ผู้ป่วยพักผ่อน
แต่ทางซิสเตอร์ที่เฝ้าอยู่ก็ออกมาบอกว่า ให้เข้าไปทักได้ แต่ไม่อยากให้คุยด้วย เพราะว่าพ่อเหนื่อยครับ
อีกอย่างตอนที่ผมเข้าไปพ่อก็กำลังคุยโทรศัพท์อยู่ด้วยครับ
ก็เลยแค่เข้าไปสวัสดี แล้วก็กลับครับ

ไม่ได้ถามเรื่องอาการนะครับ ตามมารยาท
แต่ก็คนที่ไปด้วยบอกว่าท้องอืดครับ เพราะว่าตับไม่ทำงาน
ตอนนี้ก็ฉีดยาระงับอาการอย่างเดียวครับ
~@

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 7:43 pm

Batholomew เขียน: คือเมื่อวานไปประชุมเซนาตุศที่ รพ.เซนต์หลุยส์มาครับ ก็เลยมีโอกาสได้แวะไปเยี่ยมคุณพ่อ
แต่ที่หน้าห้องติดบอกว่า ห้ามเยี่ยม ต้องการให้ผู้ป่วยพักผ่อน
แต่ทางซิสเตอร์ที่เฝ้าอยู่ก็ออกมาบอกว่า ให้เข้าไปทักได้ แต่ไม่อยากให้คุยด้วย เพราะว่าพ่อเหนื่อยครับ
อีกอย่างตอนที่ผมเข้าไปพ่อก็กำลังคุยโทรศัพท์อยู่ด้วยครับ
ก็เลยแค่เข้าไปสวัสดี แล้วก็กลับครับ

ไม่ได้ถามเรื่องอาการนะครับ ตามมารยาท
แต่ก็คนที่ไปด้วยบอกว่าท้องอืดครับ เพราะว่าตับไม่ทำงาน
ตอนนี้ก็ฉีดยาระงับอาการอย่างเดียวครับ

: xemo023 : คิดว่า คุณพ่อคงเจ็บมาก ยาที่ดีที่สุดในยามนี้คงเป็นคำภาวนาของพวกเรานะคะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 7:49 pm

อธิษฐานวิงวอน ขอการรักษา ฮะ : emo038 :
Dis volentibus

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 8:07 pm

สวดให้ค่ะ

ป.ล. คุณพ่อที่นามสกุลเเก้วเเหวนนี้ ใช่องค์เดียวกับคุณพ่อวิทยา เเก้วเเหวนหรือเปล่าคะ :grin:
Joseph

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 8:20 pm

ใช่แล้วครับเก่งนี่ คุณพ่อวิทยา แก้วแหวน ถูกต้องครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 8:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 11:40 pm

Batholomew เขียน: คือเมื่อวานไปประชุมเซนาตุศที่ รพ.เซนต์หลุยส์มาครับ ก็เลยมีโอกาสได้แวะไปเยี่ยมคุณพ่อ

ตอนยศไปเยี่ยม (2-3อาทิตย์ก่อน) พ่อก็ไม่มีแรงพูดแล้ว

ก็เลยแค่เอาผลไม้มาฝาก แล้วก็กลับ

พระเยซูเจ้าข้า  ลูกวางใจในพระองค์ : xemo026 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 12, 2007 2:49 pm

ผมและครอบครัวก็สวดภาวนาให้คุณพ่อทุกวันครับ ในบูชามิสซาก็ระลึกถึงท่านทุกครั้ง วิงวอนขอพระเจ้าทรงประทานการบำบัดรักษาท่าน ทั้งด้านร่างกายและจิตใจ เพราะคนที่เจ็บมาก ๆ นั้นต้องการกำลังใจจากพระเจ้ามากเป็นพิเศษ
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร มิ.ย. 19, 2007 2:54 pm

จะสวดภาวนาให้ครับ
Spirit of Eden

อังคาร มิ.ย. 19, 2007 2:58 pm

จาอธิษฐานเผื่อให้น้างับ  : emo045 :
Joseph

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 6:55 pm

การที่ผู้เป็นตัวแทนพระเยซูหรือผู้ได้รับการเจิมเจ็บป่วยก็เป็นหน้าที่เราที่ต้องสวดภาวนาให้ท่าน

พี่จะไปป่าศักดิ์สิทธิ์สอนคอนพรุ้งนี้แล้วก็จะสวดให้คุณพ่อด้วย ก็สวดให้การเดินทางของพี่ด้วยนะ  ที่จริงพี่จะไปบวชพระสงฆ์ใหม่อีก 2 องค์ งานนี้ อัครสังฆราช หลุยส์ จำเนียร สันติสุขนิรันดร์ ทำพิธีบวชให้ ส่วนพระสังฆรายคายพี่ก็ไม่รู้อาการหายดีหรือยังก็สวดให้ท่านด้วยแล้วกัน ช่วงนี้คุณพ่อบวชใหม่ก็เยอะ คุณพ่อป่วยก็เยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 7:20 pm

Joseph เขียน: ตอนแรกจำผิดไม่ใช่พ่อ สุทศ ประมวลพร้อม ไม่เป็นไรไม่ได้แช่งนะ หุหุ รายนั้นไม่ได้เป็น มะเร็ง  คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา ที่จริงพี่จำชื่อผิด การที่ผู้เป็นตัวแทนพระเยซูหรือผู้ได้รับการเจิมเจ็บป่วยก็เป็นหน้าที่เราที่ต้องสวดภาวนาให้ท่าน

พี่จะไปป่าศักดิ์สิทธิ์สอนคอนพรุ้งนี้แล้วก็จะสวดให้คุณพ่อด้วยก็สวดให้การเดินทางของพี่ด้วยนะ  ที่จริงพี่จะไปบวชพระสงฆ์ใหม่อีก 2 องค์ งานนี้ อัครสังฆราช หลุยส์ จำเนียร สันติสุขนิรันดร์ ทำพิธีบวชให้ ส่วนพระสังฆรายคายพี่ก็ไม่รู้อาการหายดีหรือยังก็สวดให้ท่านด้วยแล้วกัน ช่วงนี้คุณพ่อบวชใหม่ก็เยอะ คุณพ่อป่วยก็เยอะ

::010:: เฮ้อ...ที่หลังก็กรุณาจำชื่อให้ถูกหน่อยนะคะ เพราะหนูได้บอกให้คุณพ่อท่านอื่นทราบข่าวคุณพ่อสุทศ เพราะความไม่รอบครอบที่พี่มาตั้งกระทู้นี่แหละ เนี่ยต้องตามแก้ข่าวอีก คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา กับ พ่อสุทศ ประมวลพร้อม ไม่ได้พ้องรูป และเสียงเลย ข่าวหน้าคราวหลังกรุณาเช็คข่าวให้ชัดเจนก่อนแล้วนำมาโพสก็แล้วกันนะพี่นะ เพราะบอร์ดสาธารณะแบบนี้ใครเข้ามาอ่านก็กระจายข่าวทั้งนั้นแหละ เดี๋ยวจะเสียชื่อบอร์ดนิวมานาเขาไปด้วย เพราะความจริงที่บิดเบือนนี่แหละ  : emo033 :
Joseph

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 7:33 pm

พี่เริ่มไม่แน่ใจแล้วเรื่องชื่อเดียวพรุ้งนี้ไปทัวร์แล้วจะถามชื่อคุณพ่อให้  เพราะพ่อคนที่เป็นมะเร็ง กับพ่อคนที่น้องๆ ไปเยี่ยมชื่อมันต่างกันมาก ที่พี่คิดว่าคนเดียวกันเพราะเห็นน้องเขาโพสว่ามีแม่ชีเฝ้าเหมือนกัน  แต่ก็ยังไม่แน่ใจเรื่องชื่ออย่าพึ่งสรุปดีกว่า  พรุ้งนี้ไปถามให้แน่ใจแล้วพี่จะมาตอบ

ส่วนน้อง ตอนแรกพี่เข้าใจว่าน้องฟิมอายุ 28 พอเห็นใน im โฮลี่เขาเรียกคุณว่า พี่ฟิม ทำให้พี่สงสัยอายุ งง เลย ก็สมแก่วัยที่ต้องใช้ชีวิตคุ่แล้วแหละยินดีด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:10 pm

พี่เริ่มไม่แน่ใจแล้วเรื่องชื่อเดียวพรุ้งนี้ไปทัวร์แล้วจะถามชื่อคุณพ่อให้  เพราะพ่อคนที่เป็นมะเร็ง กับพ่อคนที่น้องๆ ไปเยี่ยมชื่อมันต่างกันมาก ที่พี่คิดว่าคนเดียวกันเพราะเห็นน้องเขาโพสว่ามีแม่ชีเฝ้าเหมือนกัน  แต่ก็ยังไม่แน่ใจเรื่องชื่ออย่าพึ่งสรุปดีกว่า  พรุ้งนี้ไปถามให้แน่ใจแล้วพี่จะมาตอบ

:emotion_057:  ที่หลังดูมาให้ชัวร์แล้วค่อยพูดจะดีกว่านะคะ เพราะคุณพ่อที่ไม่เป็นก็คงจะงง!! ไปด้วย ส่วนไอ้คนที่ซวยก็คือ คนที่ตามแก้ข่าวไม่ได้กรอง  ::018::

ส่วนน้อง ตอนแรกพี่เข้าใจว่าน้องฟิมอายุ 28 พอเห็นใน im โฮลี่เขาเรียกคุณว่า พี่ฟิม ทำให้พี่สงสัยอายุ งง เลย ก็สมแก่วัยที่ต้องใช้ชีวิตคุ่แล้วแหละยินดีด้วย

::010:: จะเข้าใจอะไรก็เข้าใจไปเถอะคะ  ก็เห็นเข้าใจอะไรผิดๆ และเข้าข้างตัวเองอยู่บ่อย ขอบคุณที่แสดงความยินดี แต่กระทู้แสดงความยินดีคงไม่ใช้กระทู้นี้มั๊งคะ ผิดกระทู้ไปหน่อยแล้วพี่
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:58 pm

ทีหลังตรวจสอบหน่อยนะคะพี่  มันเสียเครดิตพี่เองด้วยนะ  ::002:: .....  และคนอื่นก็เดือดร้อน  วุ่นวายไปด้วย  คนที่เค้าอ่านรอบแรกและไม่ได้มาอ่านตอนแก้ข่าวป่านนี้เป็นยังไงแล้วบ้างไม่รู้  :undecided:  นึกถึงคนเป็นญาติพี่น้อง  เพื่อนเค้า  จะตกใจขนาดไหน  คนสวดให้ก็พลอยสวดผิดสวดถูก  ::010::
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:45 pm

พี่ว่าให้ตั้งกระทู้ ที่ถูกๆ ดีไหมคะ เดี๋ยวจะลบ กระทู้นี้ทิ้งไปเลย เพื่อไม่เกิดความสับสนค่ะ : xemo026 :
Joseph

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 11:44 pm

Buddy เขียน: ทีหลังตรวจสอบหน่อยนะคะพี่  มันเสียเครดิตพี่เองด้วยนะ  ::002:: .....  และคนอื่นก็เดือดร้อน  วุ่นวายไปด้วย  คนที่เค้าอ่านรอบแรกและไม่ได้มาอ่านตอนแก้ข่าวป่านนี้เป็นยังไงแล้วบ้างไม่รู้   :undecided:   นึกถึงคนเป็นญาติพี่น้อง  เพื่อนเค้า  จะตกใจขนาดไหน  คนสวดให้ก็พลอยสวดผิดสวดถูก   ::010::
ตามข้อมูลแรกนะหนู ตอนแรกพี่จำชื่อไม่ได้ ตอนหลังสงสัยคิดว่าน่าจะเป็นคนเดียวกับที่น้องๆ ไปเยี่ยม แต่ไม่น่าสรุปพอนึกถึงได้เอาออกดีกว่า

พี่ว่าให้ตั้งกระทู้ ที่ถูกๆ ดีไหมคะ เดี๋ยวจะลบ กระทู้นี้ทิ้งไปเลย เพื่อไม่เกิดความสับสนค่ะ

ก็ดีให้ข้อมูลถูกต้องแล้วค่อยตั้งกระทู้ใหม่ เมื่อคู่ตอนพี่ตอบกระทู้ป้าที่จักทัวร์ก็โทรมาบอกให้พี่นอนหัวค่ำเดีวยตี 3 ตื่นไม่ทัน แล้วทำไมพี่ไม่ยอมถามเขาว่าพ่ออะไรทั้งๆ ที่ตัวเองกำลังนั่งตอบอยู่ พอตอนนี้พึ่งนึกขึ้นได้ เพราะพ่อคนนี้กับป้าที่จัดทัวร์รู้จักกันดี ที่พวกพี่ไปเยี่ยมเพราะตามแกไป ไปในนามของทีมลุกทัวร์ป่าสุภา
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 22, 2007 12:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
นายใหญ่
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 2:59 pm

จะภาวนาให้อีกแรงหนึ่งครับ...
ขอพระเจ้าคุ้มครองทุกท่านที่ป่วย
ตอบกลับโพส