"กรรมตามทัน" ในศาสนาคริสต์มีคำนี้หรือเปล่าครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Ryuken

พุธ ก.ค. 11, 2007 11:05 pm

เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้กระทำการบางอย่างเพื่อแก้แค้นให้เพื่อนคนนึงที่ผมรักมาก แต่ผมไม่ได้บอกเขาเลยเพราะกลัวเขาไม่สบายใจ พูดง่าย ๆ คือทำอะไรโดยพลการ แถมการดำเนินการนอกจากจะล้มเหลว ล้างแค้นไม่ได้ผลแล้ว ยังทำให้หลายคนเดือดร้อนและมองผมในแง่ลบมากขึ้นอีก

ความจริง คดีมันเกิดขึ้นนานมากแล้ว ทุกคนรวมทั้งเพื่อนผมคนนั้นก็เลิกยุ่งกับตัวการไปแล้ว มีก็แต่ผมที่แค้นฝังใจ จนถึงกับละทิ้งตัวตนที่เคยเป็น หันไปใช้วิธีสกปรกทำให้คนอื่นเดือดร้อน เพียงเพื่อแก้แค้นตัวการนั้นให้ได้ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าจะต้องมีคนโดนร่างแหจากวิธีการดังกล่าวอีกหลายคนโดยที่พวกนั้นไม่รู้เรื่อง หากมันสำเร็จ  แต่เพื่อนของผมคนนั้น เป็นคนสำคัญที่มีค่ามากคนนึง ผมก็เลยแพ้ต่ออารมณ์ชั่ววูบของตัวเอง (ซึ่งหากเพื่อนคนนั้นรู้เรื่อง เขาคงไม่ให้อภัยผมง่าย ๆ เช่นกัน)

สุดท้ายในที่สุด เรื่องไม่ต้องถึงเพื่อนคนนั้นหรอกครับ เพื่อนสนิทอีกสี่ห้าคนที่รู้เรื่องนี้ปุ๊บก็พากันเกลี้ยกล่อมผมจนผมเลิก แต่ก็มีบางคนที่โกรธมากกว่าที่เหลือ ย้ำกับผมว่าถ้าผมคิดหาทางทำเรื่องแบบนั้นอีกจะไม่ปล่อยไว้เด็ดขาด และความสัมพันธ์ก็แย่ลงด้วย โดยที่หนึ่งในคนที่โกรธผมมากนั้นเป็นเพื่อนที่สนิทไม่น้อยไปกว่าคนที่ไม่รู้เรื่องคนนั้นเลยด้วย

ผมรู้ครับว่าผมเป็นฝ่ายผิด ตอนนี้ผมก็ได้รับโทษตามนั้นแล้ว และผมก็ต้องพยายามทำใจหยุดเรื่องราวทั้งหมดที่เกิดจากตัวเองด้วยตัวของผมเอง แต่ตอนนี้ก็ยังไม่สำเร็จ เพราะยังมีเรื่องคาใจที่เกี่ยวกับเรื่องแบบนี้อยู่

จนป่านนี้แล้ว ตัวการที่ทำร้ายเพื่อนคนสำคัญที่สุด(ที่ไม่รู้เรื่อง) คนนั้นก็ยังแฮปปี้มีความสุข และอยู่ของมันไป สะใจมันแล้ว
แต่ผมไม่ว่าจะหาทางเท่าไหร่ กลับต้องเป็นฝ่ายเจ็บเอง ทั้ง ๆ ที่สภาพผมกับมันก็เลวใกล้เคียงกันแล้วแท้ ๆ

แรกแต่เดิมครอบครัวผมเป็นชาวพุทธ ตั้งแต่เด็กมา ผมก็ได้ยินมาตลอดว่า ทำกรรมใดต้องได้รับผลตามนั้น แต่พอมาเจอของจริงเข้า ทางฝ่ายตัวการกลับไม่เป็นอะไรเลยจนบัดนี้ ผมยังคงไม่เข้าใจ ทำไมคนเลวอย่างมันกระทำกับพวกผมได้แล้วลอยนวล แต่การแก้แค้นของผมถึงทำอะไรมันไม่ได้แม้แต่ปลายเล็บ

ตอนที่ลงมือแก้แค้น ผมคิดตลอดว่า ตัวการคนนั้น ยังไงก็ให้อภัยไม่ได้แล้ว ที่สำคัญ ถ้าอภัยให้มัน ไม่ใช่แค่ผมที่แพ้ แต่เพื่อนคนสำคัญที่สุดก็ต้องแพ้ด้วย เพราะเธอคนนั้นเสียหายหนักกว่าผมมาก (จริง ๆ ผมก็ไม่แน่ใจหรอกนะว่าเค้าปลงแล้วหรือยัง แต่ผมเจ็บแทนเธอมาก ๆ ) แต่ตอนนั้นผมไม่รู้ตัวเลยว่า ผมลืมชายตามองคนอื่นไป จนทำให้ผลออกมาตรงกันข้าม

ผมยังไม่เข้าใจจริง ๆ หรือว่าศาสนาคริสต์ไม่มีคำว่า "กรรมตามทัน" งั้นเหรอครับ แล้วตกลง การแพ้ชนะ ที่แท้จริงคืออะไรกันแน่

ช่วยตอบให้คนที่เคยเดินทางผิดและสูญเสียตัวเองไปแล้วครั้งหนึ่ง เห็นทางสว่างทีครับ เพราะตอนนี้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่าอะไรคือสิ่งที่ผิดสิ่งที่ถูก

ที่สำคัญ ถ้าผมตัดความแค้นไม่ได้ ก็ต้องถูกเพื่อนผมบอยคอตไปหมด แต่ถ้าลืมเรื่องทั้งหมดไป ก็แสดงว่าต้องปล่อยให้เพื่อนผมเสียหายฟรี ๆ งั้นหรือครับ

แล้วผมควรไปทางไหนดีล่ะครับแบบนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 11, 2007 11:12 pm

เรามีแต่คำว่า

หน้าที่ของเราคืออภัยและสวดภาวนาให้เขา  ส่วนการแก้แค้นเป็นของพระเจ้าค่ะ

จงรักทุกคน รวมทั้งศัตรู

(14)จงอวยพรผู้ที่เบียดเบียนท่าน จงอวยพรเขา อย่าสาปแช่ง  (15)จงร่วมยินดีกับผู้ที่ยินดี จงร้องไห้กับผู้ที่ร้องไห้  (16)จงเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน อย่ามักใหญ่ใฝ่สูง แต่จงยอมทำสิ่งต่ำต้อยเถิด อย่าทะนงว่าตนฉลาด  (17)อย่าตอบแทนความชั่วด้วยความชั่ว  จงพยายามทำดีต่อมนุษย์ทุกคน  (18)ในส่วนของท่าน จงอยู่อย่างสันติกับทุกคนถ้าเป็นไปได้  (19)พี่น้องที่รักยิ่ง อย่าแก้แค้นเลย  แต่จงให้พระเจ้าทรงตัดสินลงโทษเถิด ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า การแก้แค้นเป็นของเรา เราจะตอบแทนการกระทำของทุกคน พระเจ้าตรัสดังนี้  (20)ตรงกันข้าม ถ้าศัตรูของท่านหิว จงให้อาหารกับเขา ถ้าเขากระหาย จงให้เขาดื่ม เพราะเมื่อทำเช่นนี้ ท่านจะทำให้เขาสำนึกและละอายใจ  (21)อย่าให้ความชั่วเอาชนะท่าน แต่จงชนะความชั่วด้วยความดี

จำไว้เสมอค่ะ 
เราเป็นเพียงมนุษย์ธรรมดา  มีสิทธิ์อะไรไปตัดสินลงโทษเขาค่ะ?
ใครให้สิทธิ์เราในการตัดสินลงโทษผู้อื่นหรือค่ะ ? 

อย่าแค้นเลย....
คุณแค้นเคืองเขาแล้วมีความสุขรึคะ?  คุณแก้แค้นแล้วคุณมีความสุขมั๊ยคะ?
คุณแก้แค้นแล้ว..มีใครชื่นชมคุณที่ทำแบบนั้นรึเปล่าคะ?

พระเจ้ามีตาค่ะ  พระองค์รู้ทุกอย่าง  รู้ความทุกข์ของคุณและเพื่อนค่ะ
และก็ทรงเห็นความผิดของเขาด้วย  สงวนการแก้แค้นไว้ให้เป็นสิทธิ์ของพระองค์เถอะค่ะ
ถ้าพระองค์จะลงโทษ...พระองค์ทำได้ดีกว่าคุณเยอะ

ขอพระเจ้าทรงอวยพร และ ดับไฟแค้นของคุณค่ะ  ::017::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 11, 2007 11:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 11, 2007 11:31 pm

ให้อภัยเค้าเถอะค่ะ พระเยซูเจ้ายังให้อภัยคนที่ทำร้ายพระองค์ได้เลย
อย่างที่พี่จิงบอก จงสวดภาวนาและให้อภัยแก่เค้า
ที่เหลือพระจะจัดการให้เอง
อย่างน้อยการให้อภัยก็ทำให้ชีวิตเราเป็นสุข ยิ่งเราคิดเล็ก คิดน้อย คิดแก้แค้น คนที่ทุกข์เป็นเราค่ะ
แต่ถ้าเราปลง ผ่อนคลายลง ให้อภัย ชีวิตเราจะมีความสุขขึ้นเยอะเลย
คำว่าแพ้หรือชนะ ถ้าคุณคิดว่าการแก้แค้นแล้วคุณจะชนะใครได้ คุณคิดผิดค่ะ
แต่ถ้าคุณให้อภัยเค้าได้ คุณได้ชนะใจของตัวคุณเองแล้วล่ะค่ะและก็ได้ชนะใจเพื่อนๆและคนที่อยู่รอบๆตัวคุณด้วย : emo045 :
taiyo

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 12:24 am

อย่าไปเอาชนะคนอื่นด้วยการแก้แค้นเลยครับ มีแต่เสีย เอาชนะใจตนเองดีกว่า
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 5:40 am

คิดว่า  คงรู้อยู่แล้วนะคะเรื่องการรักศัตรู    ::001::

เรารักใครหมายถึง  อยากให้เค้าได้ดี  เรารักศัตรู  หมายถึงเีราอยากให้ศัตรูเรา  หรือคนที่ทำร้ายเราได้ดี  ในทางปฎิบัติแล้วไม่ง่ายเลย  การให้อภัยคน  การรักคน  ไม่ใช่เรื่องง่าย   ::001::

ถ้าวันนี้เรายังไม่พร้อมที่จะให้อภัย  ก็ไม่เป็นไร  รอจนกว่าจะพร้อม  แต่ขอให้ตั้งใจ  เพราะเมื่อเราให้อภัยใครแล้ว  คนที่ได้ไปเต็มๆ คือตัวเราเอง  เราจะปลดปล่อยวิญญาณตัวเองให้เป็นอิสระ
ตอนที่ลงมือแก้แค้น ผมคิดตลอดว่า ตัวการคนนั้น ยังไงก็ให้อภัยไม่ได้แล้ว ที่สำคัญ ถ้าอภัยให้มัน ไม่ใช่แค่ผมที่แพ้ แต่เพื่อนคนสำคัญที่สุดก็ต้องแพ้ด้วย เพราะเธอคนนั้นเสียหายหนักกว่าผมมาก

--> การที่คนที่ไม่ได้รู้เรื่องด้วยมารับกรรมแทน  นั่นเพราะพระให้เค้ามาพลีกรรมเพื่อเรา  เหมือนเวลาที่พระเยซูเจ้ายอมรับการโบยตีและตรึงกางเขนเพื่อเรานั่นแหละ  ความเคียดแค้นของมนุษย์ที่มีในจิตใจ  มันมาลงที่พระองค์หมด  (ก็ไม่รู้ว่า  คนที่โบยตี  ไปแค้นใครมา  แต่นั่นคือสภาพจิตวิญญาณเค้า)  พระเป็นเจ้ามารับบาปของเราทั้งหมด  เพื่อนคนเหล่านี้คือ  พระเยซูเจ้าในชีวิตคุณ  ที่เค้าต้องมารับการโบยตีนั้น  ต้องมารับบาปคุณ  เพียงเพราะพระเยซูเจ้าอยากให้คุณหยุด    (พวกเพื่อนคงไม่รู้หรอกว่า  ตัวเองอยู่ในแผนการความรอดของคุณ)   .....   พระเป็นเจ้าให้คนเหล่านั้นมารับใช้พระองค์  เพียงเพื่อให้คุณรอด  เพื่อให้คุณหยุด  เขาเหล่านั้นที่คุณทำ  คือพระเยซูเจ้าในชีวิตคุณ  ....  นึกภาพนะคะ  เหมือนคุณโมโหอะไร  แล้วกำลังจะไปตีใคร  แล้วมีแม่คุณมาขวางเอาไว้  และคุณก็ตีแม่ไปโดยไม่รู้ตัว  ....  นั่นแหละ  คือพระเยซูเจ้า   ......   ที่คุณแก้แค้น  ทำอะไรแล้วไม่ได้ผล  เพราะพระองค์มาขวางคุณไว้  ไม่ให้คุณทำบาป  เพราะพระองค์รักคุณ  ยอมรองรับความเจ็บแค้นของคุณไว้มั้งหมด  เหมือนแม่ที่มาขวางลูกเอาไว้นะค่ะ .....

เพราะถ้าคุณทำสำเร็จ  คุณจะตกในบาปหนักทันที  และพระองค์ไม่อยากให้คุณเป็นเช่นนั้น  จึงพยายามให้เพื่อนมาเกลี้ยกล่อม  ให้หลายคนให้อภัย  เพื่อเป็นตัวอย่างให้คุณ  ให้คนบริสุทธิ์มารับบาปแทนคุณ  นี่คือความพยายามทั้งหมดของพระองค์ที่ทรงกระทำต่อลูกที่พระองค์รักมากเช่นคุณ

พระองค์รักคุณมาก  มากจนต้องให้ผู้บริสุทธิ์ที่พระองค์รักเช่นกัน  มารับบาปของคุณ  ...  รักคุณมากจนกระทั่งไม่อยากให้มือของคุณต้องแปดเปื้อนเพราะการแก้แค้น  (ที่ Little Lamb บอกว่า  การแก้แค้นเป็นของพระองค์นั่นแหละ)  พระองค์รักเรา  และก็รักศัตรูของเราด้วย  เพราะทุกคนเป็นลูกของพระองค์...   ::001::

ขอให้วางใจพระนะคะ  พระองค์ยุติธรรมเสมอ  และพระองค์รักเรา   ::001::

ตอนนี้สิ่งที่อยากแนะนำคือ  สวดพระเมตตา  โดยเฉพาะเวลาบ่ายสาม  สวดเป็นมั้ยคะ  และถ้าจะกรุณา  ช่วยส่งชื่อคุณมาทาง IM ได้มั้ยคะ  ส่งชื่อศัตรูคุณด้วย  จะสวดให้ทุกวันค่ะ  แต่ถ้าไม่ส่งไม่เป็นไร  ยังไงก็จะสวดให้นะคะ   ::001::

ที่จริงอยากให้คุณสวดให้เค้าด้วย  แต่ถ้ายังทำใจสวดให้ไม่ได้  ก็ไม่เป็นไร  ค่อยๆเป็นค่อยๆไป  แรกๆจะฝืนมาก  ยอมรับว่า จะทรมาน  เพราะยิ่งสวด  เค้ายิ่งได้ดี  บางทีดีกว่าเรา  แต่เราก็ต้องฝืน  เพื่อพระ  อดทนไปเรื่อยๆ  วันนึงจะเห็นผลนะคะ  เราจะหลุดจากความแค้น  แล้วใจเราจะเป็นสุขอย่างที่สุด  เหมือนขึ้นสวรรค์น่ะค่ะ   ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 6:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 8:45 am

ผมว่ามันไม่ใช่กรรมตามทันนะครับ คือสิ่งที่เราทำมันผิดพระบัญญัติ เมื่อผิดพระบัญญัติพระไม่ได้ลงโทษเราหรอก แต่ในเมื่อเราผิดพระบัญญัติหมายถึงว่าเราพร้อมสมัครใจจะดำเนินตามฝ่ายโลกซึ่งเต็มไปด้วยความขบเขี้ยวเคี้ยวฟัน ดีแล้วแหละครับที่มันไม่สำเร็จ ถ้าสำเร็จมันอาจจะหนักกว่านี้ก็ได้เนอะ

ผมจะยกตัวอย่างที่เกิดกับผมเองให้ลองพิจารณาดูนะครับ
ครั้งหนึ่งคนรู้จักกันคนหนึ่งชวนผมลงเงินเพื่อจะค้าขายเล็กๆน้อยๆ แต่เขาพูดในลักษณะว่าถ้าลงเท่านี้เขาประกันรายรับต่อเดือนเท่านี้ๆซึ่งมันมากมาย มากมายจนทำให้ผมลืมคำว่า "อย่ามักได้ในทรัพย์ของเขา" จริงๆแล้วมันคล้ายๆกับเขาให้ดอกนั่นแหละ แต่ไม่ใช่ดอก ปกติผมและแฟนเราไม่กินดอกจากเงินที่ให้ใครยืม ทีนี้เขาบอกว่าถ้าลงเท่านี้เดือนหนึ่งเขาให้เท่านี้ไม่รวมเงินต้น เงินต้นจะรวบคืนให้ทีหลัง คิดแล้วโอ้ว ได้เยอะนะ ได้เยอะแล้วไง ได้เยอะแล้วถ้าคิดหลายๆตลบหน่อยมันออกจะเอาเปรียบเขานะ สุดท้ายอย่างที่บอกผมลืมคำว่า "อย่ามักได้ในทรัพย์ของเขา" ไปสนิท ผิดพระบัญญัติเต็มๆ พระไม่ได้ลงโทษให้ผมง่อยเปลี้ยเสียขาอะไรเลย พระนั่งเศร้าอยู่เห็นๆที่ผมลืมพระบัญญัติแห่งความรักของพระองค์ แต่ผลที่ได้คือเมื่อผมละเมิดพระบัญญัติ ผมก็ไปอยู่ฝ่ายโลก เขาก็ไม่จ่ายเอาซะดื้อๆ (ที่จริงจะว่าโกงได้หรือไม่ไม่รู้ แต่เธอไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย) ผมก็มารู้ว่าเธอเอาเงินตรงนี้ไปโปะตรงนั้น เอาตรงโน้นไปแปะตรงนี้  แปะไปแปะมา หมุนไม่ไหวเบี้ยวหรือเรียกให้เพราะหน่อยก็คือชะลอการคืนออกไปก่อน ตรงนี้กรรมตามทันหรือที่ผมโลภ ตรงนี้พระลงโทษผมเหรอที่ผมโลภ เปล่าเลย ผมเห็นและรู้สึกเองเต็มๆเลยว่า นี่แหละอยากละเมิดธรรมบัญญัติ รับผิดชอบเองแล้วกัน พระบัญญัติบัญญัติขึ้นไว้เพราะกันเราจากการชั่ว ไม่ได้อยู่ๆนึกอยากจะห้ามก็ห้ามหรอก มนุษย์เราเองนี่แหละที่อุดมไปด้วยบาปจึงต้องมีพระบัญญัติมาเพือกันเราจากบาป
ตอนนี้ผมค่อยยังชั่วขึ้นมาบ้างแล้ว แต่ยังไม่หลุดภาระที่ต้องรับผิดชอบจากกรณีทีเกิดขึ้นทั้งหมด ก้มหน้าก้มตาส่งต่อไป นี่แหละ ผมดันไปละเมิดพระบัญญัติ เพิ่งจะรู้นี่แหละว่า เออ เราอยากดันออกห่างจากพระเจ้าเองนี่นา มารก็เล่นงานเราซะ ลูชีแฟร์เล่นงานเราให้เรานึกโกรธ โมโห ด่าทอ แช่งชักหักกระดูก จากอย่ามักได้ในทรัพย์ของเขา พาลให้หนักไปถึง อย่าฆ่าคน อย่าใส่ความนินทา อะไรต่อมิอะไรเต็มไปหมดอีก กว่าจะตั้งหลักได้ กว่าจะได้สติกลับมาพิจารณาตัวเองและหันกลับมาหาพระองค์ได้อีกรอบ อ่วมอรทัยเลย

ฝากไว้นะครับ กรรมไม่ได้ตามทันหรอก พระไม่ได้ลงโทษหรอก พระพยายามช่วยเราดีที่สุดอย่างที่คุณบัดดี้ว่าไว้นั่นแหละครับ

พระรักเรายิ่งยวดครับ
La Gioia

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 2:54 pm

พระเยซูบอกเราต้องให้อภัย 70 คูณ 70 ครั้ง รู้ค่ะว่ามันยากมากกกก!!! (บางครั้งยังแอบบ่นพระองค์ว่าทำไมต้องให้ทำสิ่งที่ยากจัง) แต่ถ้าเราทำได้ เราจะมีสันติในจิตใจค่ะ ให้ความรักนำทางนะคะ เพราะความรักชนะทุกอย่าง ชนะใจเราเองด้วย!!
holy holy holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 3:47 pm

แล้วยูดาสได้รับการอภัยไหมครับ
เพราะเขาเสียใจที่ทรยศพระองค์แล้ว
และก็เป็นส่วนหนึ่งในแผนการของพระเป็นเจ้าด้วย
La Gioia

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 5:41 pm

holy holy holy เขียน: แล้วยูดาสได้รับการอภัยไหมครับ
เพราะเขาเสียใจที่ทรยศพระองค์แล้ว
และก็เป็นส่วนหนึ่งในแผนการของพระเป็นเจ้าด้วย
ก่อนที่พระเยซูจะสิ้นพระชนม์ พระองค์ได้วอนขอพระบิดาให้อภัยแก่ผู้ที่ร้ายพระองค์ เพราะพวกเขาไม่รู้ว่าพวกเขาได้ทำอะไรไป ก็หวังว่ายูดาสคงรวมอยู่ในนั้นด้วย..กระมังคะ..  :rolleyes:
Prod Pran

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 8:04 pm

เราไม่เรียกว่า กรรมตามทัน แต่น่าจะเรียกว่า "ผลของการไม่เชื่อฟัง" จึงได้รับผลของมัน ทำให้เกิดทุกข์มหันต์ :cool: เพื่อเป็นการตีสอนเรา
การตีสอนของพระเจ้า เกิดขึ้นเพราะความรัก ของพระองค์  ผลลัพท์ของการกระทำต้องมีเสมอ ที่เกิดขึ้นเช่นนั้น เพื่อบอกกับเราว่าพระเจ้าไม่ได้พอพระทัย
ในการกระทำเช่นนั้น ของเรา แต่ความรักมั่นคงของพระองค์ ก็ให้อภัยเสมอ : xemo026 :
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 11:38 am

ให้อภัยเค้าเถอะครับ สวดให้เค้านะครับ
Phulasso

ศุกร์ ก.ค. 13, 2007 11:39 am

กรรมคือการกระทำ
การกระทำดีย่อมได้สิ่งดีนั้นตอบแทน
ในไบเบิ้ลก็บอกไว้นะ พระเยซูตรัสสไว้เองว่า
ผู้ที่ใช้ดาบ ย่อมต้องตายด้วยดาบ
นั่นคือการกระทำที่ไม่ดี ก็ย่อมได้รับผลที่ไม่ดีตอบแทน
อาจจะเป็นโลกนี้หรือโลกหน้าเมื่อได้รับการพิพากษาจากพระเจ้า

แต่กรรมตามทัน ในศาสนาพุทธ มีความหมายที่กว้างมากๆ เช่น
มี บางคนถูกไม้หล่นใส่หัว ก็อธิบายว่าเพราะเคยไปทุบหัววปลามา
อาจจะอธิบายว่าเป็นผลชาติปางก่อน ซึ่งไม่มีในคริสต์
ตนละความหมายกันจ้า
langfanvhin

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 4:07 pm

มีเรื่อง เป็นเรื่องทำบาป แล้ว ต้องชดใช้บาปนั้น
แต่เมื่อสารภาพบาป ไปแล้ว บาปนั้น ก็หมดไป ครับ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 6:05 am

langfanvhin เขียน: มีเรื่อง เป็นเรื่องทำบาป แล้ว ต้องชดใช้บาปนั้น
แต่เมื่อสารภาพบาป ไปแล้ว บาปนั้น ก็หมดไป ครับ
แต่ผลของบาป ก็ยังได้รับ ตัวอย่างเช่น ถ้าพี่ทำบาป อุลามก ไปเที่ยว ซ่อง แล้วสารภาพบาป กับพ่อสำนึกว่าที่ตัวเองทำไปนั้นไม่ถูก คุณพ่อที่รัก ก็ยกบาปให้ :cheesy: ตี่ต่างว่าจากการเที่ยวครั้งนั้น พี่ติดเชื้อ HIV ผลของการทำบาปนั้น พี่ก็ต้องเป็นโรคคร้าบ ถึงแม้ พี่สารภาพบาป และพ่อได้ยกบาปแล้ว
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 1:47 pm

ถ้าเราดูเราจะเรียก "พระยุติธรรม"        ที่ทรงนำโทษทัณฑ์มหันต์ให้
ด้วยมิควรแก้แค้นแต่อย่างใด              เพราะพระให้วางใจอภัยทาน
แม้แก้แค้นแล้วแค้นนั้นมิสัมฤทธิ์          จงมีจิตอภัยไม่ประหาร
แม้นสัมฤทธิ์จึ่งสำนึกอย่าคึกพาล          ว่ากูหาญเก่งกล้ามิปราชัย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ส.ค. 21, 2007 4:43 am

Ryuken เขียน:
ผมยังไม่เข้าใจจริง ๆ หรือว่าศาสนาคริสต์ไม่มีคำว่า "กรรมตามทัน" งั้นเหรอครับ แล้วตกลง การแพ้ชนะ ที่แท้จริงคืออะไรกันแน่

ช่วยตอบให้คนที่เคยเดินทางผิดและสูญเสียตัวเองไปแล้วครั้งหนึ่ง เห็นทางสว่างทีครับ เพราะตอนนี้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่าอะไรคือสิ่งที่ผิดสิ่งที่ถูก

ที่สำคัญ ถ้าผมตัดความแค้นไม่ได้ ก็ต้องถูกเพื่อนผมบอยคอตไปหมด แต่ถ้าลืมเรื่องทั้งหมดไป ก็แสดงว่าต้องปล่อยให้เพื่อนผมเสียหายฟรี ๆ งั้นหรือครับ

แล้วผมควรไปทางไหนดีล่ะครับแบบนี้
ชัยชนะที่แท้จริงคือ พระเยซูเจ้าได้ถูกทรมาณจนสิ้นพระชนม์ทั้งๆที่ไม่ได้ทำความผิดอะไรเลย  และอีก 3 วันต่อมาก็ทรงกลับคืนพระชนม์ชีพ    ทั้งๆที่ดูเหมือนว่าพระเยซูเจ้าจะทรงพ่ายแพ้ที่เชิงกางเขนแล้ว  แต่ความจริงคือพระองค์ทรงได้รับชัยชนะต่างหาก...นี่แหละ  คือการแพ้ชนะที่แท้จริง

การที่คุณโกรธเคียดแค้นนั้นคุณมีสิทธ์ แต่การที่คุณจะลงมือแก้แค้นเองนั้นคุณไม่มีสิทธ์เพราะการแก้แค้นเป็นของพระองค์

โรม 12:19
ดูก่อนท่านผู้เป็นที่รักของข้าพเจ้าอย่าทำการแก้แค้นแต่จงมอบการนั้นไว้แล้วแต่พระเจ้าจะทรงลงพระอาชญาเพราะมีคำเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่าองค์พระผู้เป็นเจ้าตรัสว่าการแก้แค้นเป็นของเราเราเองจะตอบสนอง

เอเฟซัส 4:26           
จะโกรธก็โกรธได้แต่อย่าทำบาปอย่าให้ถึงตะวันตกท่านยังโกรธอยู่

เอาเวลาไปแก้แค้นเขา ไปปลอบใจเพื่อนคุณหรือทำอะไรดีๆให้เพื่อนคุณดีกว่าครับ คิดง่ายๆสมมุติเพื่อนคุณถูกแทงคุณจะไปฆ่าไอ้คนที่แทงเพื่อนคุณก่อนหรือจะพาเพื่อนไปส่ง ร.พ ก่อน?
Phulasso

พุธ ส.ค. 22, 2007 4:14 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน:
Ryuken เขียน:

ชัยชนะที่แท้จริงคือ พระเยซูเจ้าได้ถูกทรมาณจนสิ้นพระชนม์ทั้งๆที่ไม่ได้ทำความผิดอะไรเลย  และอีก 3 วันต่อมาก็ทรงกลับคืนพระชนม์ชีพ     ทั้งๆที่ดูเหมือนว่าพระเยซูเจ้าจะทรงพ่ายแพ้ที่เชิงกางเขนแล้ว  แต่ความจริงคือพระองค์ทรงได้รับชัยชนะต่างหาก...นี่แหละ  คือการแพ้ชนะที่แท้จริง

การที่คุณโกรธเคียดแค้นนั้นคุณมีสิทธ์ แต่การที่คุณจะลงมือแก้แค้นเองนั้นคุณไม่มีสิทธ์เพราะการแก้แค้นเป็นของพระองค์

โรม 12:19
ดูก่อนท่านผู้เป็นที่รักของข้าพเจ้าอย่าทำการแก้แค้นแต่จงมอบการนั้นไว้แล้วแต่พระเจ้าจะทรงลงพระอาชญาเพราะมีคำเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่าองค์พระผู้เป็นเจ้าตรัสว่าการแก้แค้นเป็นของเราเราเองจะตอบสนอง

เอเฟซัส 4:26             
จะโกรธก็โกรธได้แต่อย่าทำบาปอย่าให้ถึงตะวันตกท่านยังโกรธอยู่

เอาเวลาไปแก้แค้นเขา ไปปลอบใจเพื่อนคุณหรือทำอะไรดีๆให้เพื่อนคุณดีกว่าครับ คิดง่ายๆสมมุติเพื่อนคุณถูกแทงคุณจะไปฆ่าไอ้คนที่แทงเพื่อนคุณก่อนหรือจะพาเพื่อนไปส่ง ร.พ ก่อน?
คริสต์ไม่มีกรรมตามทัน เพราะกรรมเราไม่ตามใคร
ทำอะไรไป จะมีผลทันที
เช่นเราชกกำแพง เราเจ็บมือทันที
เราขโมยเงินเขามาได้ จิตใจเราจะระทม
เราตีเขา เราต้องคอยหวาดระแวงว่าจะถูกทำร้ายกลับ
อย่างที่เขาเรียกว่า กิริยา = ปฏิกิริยา
โจรฆ่าคนตายแล้วหนี
แม้ตำรวจจับไม่ได้ แต่เขาต้องมีชีวิตที่ทุกข์
นอนไม่กล้าหลับสนิท เดินด้วยความหวาดระแวง
นี้คือผลจากการกระทำ ที่หนักไม่น้อยกว่ากัน
ถ้าถูกติดคุก จะทรมานจากสิ่งที่เขากระทำเพียงใด

แต่กรรมตามทันในศาสนาอื่น เป็นความเชื่อลักษณะที่ต่างกัน
สมมติ เราไปผลักลูกเขาปากแตก
พอเรามีลูก กรรมก็ตามมาสนอง เน้น กรรม ตาม มาสนอง
ทำให้ลูกที่เกิดมาปากแหว่ง
หรือเคยขโมยของเขา
พอของหายเพราะกรรมตามทัน ของเราจึงหายบ้าง

พูดง่ายๆ กรรมเราไม่ทอดสายป่าน
แต่เราจะถูกตัดสินในวันสุดท้าย
และได้รับผลจากการกระทำของเราจากพระ
ไม่ใช่จาก กรรม
ตอบกลับโพส