ขอความมั่นคงทางความเชื่อหน่อยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 3:50 am

คือว่าเมื่อกลางวันหน่ะค่ะ นึกสนุกอะไรกันก็ไม่รู้อยู่เพื่อนๆ ก็ชวนกันไปดูดวง(แบบทรงเจ้าเข้าผีเลยน่ะค่ะ) เราก็ด้วยความอยากเห็นเลยไปกับเค้าค่ะ
พอไปถึงโดนพ่อหมอถามเลยค่ะ วันเดือนปีเกิด ก็ทำนายมา แล้วบอกว่าเรามีพระแม่คุ้มครอง เค้าเลยถามเราต่อว่ารู้จักมั้ยพระแม่ ไอ้เราก็ทำหน้างงๆ
แล้วตอบไปว่ารู้จักแต่พระแม่มารีย์ค่ะ เค้าก็ทำหน้าเหยเกเลย แล้วบอกว่าพระแม่อุมาเทวี  : emo056 :อึ้งค่ะ งงเลยพระแม่อุมาจะมาข้องเกี่ยวในชีวิตเราได้ไงกราบไหว้ซะก็ไม่เคย แถมล้างบาปไปแล้วด้วย ยังไม่หมดค่ะมีต่ออีก เค้าบอกต่ออีกว่า มีเด็ก(กุมาร) มาแฝงอยู่กะเราด้วย โอ้ย...กลัวเลยค่ะทีนี่

หลังจากนั้นเค้าทักค่ะว่าดวงเราจะมีเคราะห์ก็เลยเรียกเราไปทำพิธีให้ เป็นพิธีแบบแขกน่ะค่ะ ไอ้เราก็ไม่ปฏิเสธค่ะ ไปให้เค้าทำให้เฉยเลย  แบบว่าเห็นเพื่อนทำก็เลยลองทำด้วย

พอเสร็จจากนั่นแล้วน่ะสิค่ะ Sad.. ค่ะ : xemo023 : เหมือนเราไม่ไว้ใจพระเจ้า ทรยศพระเจ้า สวดภาวนาให้ด้วยน่ะค่ะ เอาแบบหนักๆ เปรมเองก็จะสวดให้ตัวเองด้วยค่ะแบบหนักๆเช่นกัน แล้วจะหาโอกาสไปแก้บาปเร็วๆนี้ค่ะ  : xemo023 : ::008::
New lamb
~@

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 4:28 am

พี่ขอเอาใจช่วยให้ตัดเรื่องพวกนี้ให้ขาดค่ะ 

เสียทั้งเวลาและเงินทอง  อย่าไปกังวลถึงอนาคตเลยค่ะ  ในเมื่อเราเป็นลูกพระแล้ว  พระจะดูแลเราเอง 

พี่จะสวดให้ค่ะ ::001::
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 9:08 am

ทำพลีกรรมชดเชยด้วยนะจ๊ะ

ลองหาหนังสือชื่อ "นักบุญโฟสตินา" มาอ่านดูจ๊ะ

ปล. สำนึก แล้วกลับใจเน้อเจ้า พระเจ้าพร้อมอภัยเสมอ
แก้ไขล่าสุดโดย Edwardius เมื่อ จันทร์ ส.ค. 27, 2007 10:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 10:29 am

.....ไปแก้บาปซะ

ปล. รู้ไว้ใช่ว่า

มีเรื่องเล่าว่า ครั้งนึง ตลาดน้อย(แถวๆวัดกาลหว่าร์)ไฟไหม้

แล้ว พระนางมารีย์ ได้มาประจักษ์ดับไฟให้

แต่ด้วยบริเวณนั้นเต็มไปด้วยคนจีน

จึงเป็นที่โจษจันท์ไปทั่วว่า

"เจ้าแม่กวนอิม มาสำแดงองค์ ที่วัดคาทอลิค" ::010::
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 3:45 pm

เป็นเรื่องเล่าที่นักการเมืองควรมาดู โดยเฉพาะกระทรวงสาธารณสุข

มาตัดแว่นแจกด้วย

ปล. ขำๆ ไร้สาระ เน้อ
Zaliaus

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 4:05 pm

หึหึ ทำไปได้นะพี่น่ะ...หมอผีนั่นมันมั่วพี่ เชื่อก็บ้าแล้ว!! พระแม่อุมาเทวี  พระแม่อุมาเทวี เป็นครายมาจากไหนอ่ะ ที่จริงเค้าอาจเห็นพระแม่มารีย์ก็ได้นะ  แต่เค้าไม่รู้จัก เลยทักว่าเป็นคนที่เค้ารู้จักไง 
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 5:36 pm

กจ 16:16
วันหนึ่ง ขณะที่เรากำลังเดินไปยังสถานที่อธิษฐานภาวนา ทาสหญิงคนหนึ่งมาพบเรา นางเป็นคนทรง ทำนายอนาคตได้ ทำให้นายของนางมีรายได้มากมายจากการทำนาย  ทาสหญิงคนนี้ติดตามเปาโลและพวกเราพลางตะโกนว่า
Holy

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 5:37 pm

ท่องบทนี้ไว้เลยนะครับ

กท 4:1-11  บุตรของพระเจ้า
จะพูดอีกนัยหนึ่งว่า ตลอดเวลาที่ทายาทคนหนึ่งยังเป็นเด็ก เขาก็ไม่แตกต่างอะไรจากทาสเลย ทั้ง ๆ ที่เป็นนายของทรัพย์สินทั้งหมด เขายังต้องถูกผู้ปกครองและผู้จัดการควบคุมดูแลจนกว่าจะถึงเวลาที่บิดากำหนดไว้ พวกเราก็เช่นเดียวกัน เมื่อยังเป็นเด็ก เราก็เป็นทาสของบรรดาจิตที่ควบคุมโลกนี้อยู่  แต่เมื่อถึงเวลาที่กำหนดไว้ พระเจ้าทรงส่งพระบุตรของพระองค์ให้มาบังเกิดจากหญิงผู้หนึ่ง เกิดมาอยู่ใต้ธรรมบัญญัติ  เพื่อทรงไถ่ผู้ที่อยู่ใต้ธรรมบัญญัติ และทำให้เราได้เป็นบุตรบุญธรรม  ข้อพิสูจน์ว่าท่านทั้งหลายเป็นบุตรก็คือพระเจ้าทรงส่งพระจิตของพระบุตรลงมาในดวงใจของเรา พระจิตผู้ตรัสด้วยเสียงอันดังว่า
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 10:45 pm

จริง ๆ นะครับ คนทรงจริง ๆ จะบอกให้เราสวดขอพระเจ้าของเราเองนะครับ

ผมมีประสบการณ์มาแล้ว ::001::
yuki

อังคาร ส.ค. 28, 2007 12:37 am

Edwardius เขียน: ทำพลีกรรมชดเชยด้วยนะจ๊ะ

ลองหาหนังสือชื่อ "นักบุญโฟสตินา" มาอ่านดูจ๊ะ

ปล. สำนึก แล้วกลับใจเน้อเจ้า พระเจ้าพร้อมอภัยเสมอ
อยู่ต่างจังหวัดอ่ะ ไม่รู้จะหาที่ไหนบอกวิธีพลีกรรมมาเลยได้ไหม ?

ป.ล. ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นน่ะค่ะ ไม่เอาแล้วค่ะ ชีวิตนี้มอบให้พระเจ้าองค์เดียวค่ะ ::017:: อำนาจปีศาจขอให้พินาศไป ::019::
Holy

อังคาร ส.ค. 28, 2007 2:43 am

Y u K i เขียน:
Edwardius เขียน: ทำพลีกรรมชดเชยด้วยนะจ๊ะ

อยู่ต่างจังหวัดอ่ะ ไม่รู้จะหาที่ไหนบอกวิธีพลีกรรมมาเลยได้ไหม ?

ป.ล. ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นน่ะค่ะ ไม่เอาแล้วค่ะ ชีวิตนี้มอบให้พระเจ้าองค์เดียวค่ะ ::017:: อำนาจปีศาจขอให้พินาศไป ::019::
ผมแนะนำการถือศีลอดอาหารครับ เพราะในพระคัมภีร์เคยสอนเราว่าปีศาจบางอย่างจะไล่ได้ ถ้าถือศีลอดอาหาร

ผมแนะนำให้ถือตามพระศาสนจักรกำหนด คือไม่รับประทานเนื้อสัตว์บก และไม่รับประทานอาหารจนอิ่มเกินไปในแต่ละมื้อ โดยลองกำหนดในระยะเวลาหนึ่งเช่น3วัน 5วัน 7วัน เอาเท่าที่เรามั่นใจว่าทำได้ครับ อย่าสัญญาอะไรที่ทำไม่ได้จะผิดกับพระเข้าไปใหญ่ ระหว่างถือศีลนี้อธิษฐานขอโทษพระทุกวัน ให้พระองค์เมตตา และชำระจากจิตไม่ดีที่เราไปยุ่งด้วยครับ

อีกแบบหนึ่งที่น่าสนใจคือ การอดแบบที่แม่พระสอนที่เมจจูกอเรจ คือรับประทานขนมปัง หรือข้าวเปล่ากับน้ำเปล่าเท่านั้น โดยจะทำในวันพุธและศุกร์ อาจเลือกทำแค่1วัน(พุทธหรือศุกร์) หรือทำทั้ง2วันในสัปดาห์เดียวกันก็ได้ครับ เอาเท่าที่คิดว่าสามารถทำได้อย่าสัญญาเกินกำลัง และอธิษฐานภาวนาขอการชำระและขออภัยโทษจากพระเจ้าครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Edwardius

อังคาร ส.ค. 28, 2007 1:33 pm

ในหนังสือ (นักบุญโฟสตินา) แสดงวิธีการทำพลีกรรมมากมายภายใต้พระเมตตาของพระองค์
เช่น
(1) ในระหว่างที่บาดเจ็บ เจ็บป่วย ก็ถวายความเจ็บปวดนั้นเป็นพลีกรรม ระลึกถึงพระมหาทรมานของพระคริสต์
(2) ในระหว่างวันที่ทำกิจกรรม ก็ระลึกถึงพระเจ้า และมอบกิจการแก่พระองค์
(3) ภาวนาหน้าตู้ศึล เฝ้าพระกายทิพย์
(4) เข้าเงียบรายวัน มอบถวายวันนั้นๆ แด่พระเจ้า และเป็นพลีกรรมเพื่อคนบาป
(5) สวดสายประคำธรรมดา ร่วมสายประคำพระเมตตา

เป็นต้น

ลองดูนะจ๊ะ
yuki

อังคาร ส.ค. 28, 2007 4:33 pm

: emo038 :ขอบคุณน่ะค่ะพี่ปอแล้วก็คุณEdwardius ด้วยค่ะ ขอบคุณมากมาย : emo038 :
ตอนนี้สัญญาว่าจะสวดสายประคำ 1 อาทิตย์ เพราะปกติจะสวดไม่ประจำอ่ะค่ะ
จะลองอดเนื้อสัตว์บก รึไม่ก็ทานแต่ขนมปังดูน่ะค่ะ
ตอบกลับโพส