อยากทราบ ถ้าคนผูกคอตาย แล้วตายไปจะได้ขึ้นสรรค์หรือเปล่า

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
aommy

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 10:34 pm

เมื่อปลายปีที่แล้ว คุณตาได้ผูกคอตายไป แต่อยากทราบว่า คุณตาตอนนี้ไปอยู่ไหนแล้ว?
ที่บ้านสวดให้ ขอมิสซาให้ ไม่รฝู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
มีใครทราบ ช่วยบอกที่ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 11:04 pm

ไม่มีมนุษย์คนไหนสามารถล่วงรู้ได้ด้วยตัวเองครับ มีแต่พระเจ้าเท่านั้นที่รู้...
แต่สวดและขอมิสซาต่อไปนั้นเป็นสิ่งที่ดีครับ

แต่ทางที่ดี คุณaommy สมัครสมาชิกแล้วเข้ามาคุยกับเราจะดีกว่าไหมครับ :smiley:
Holy
Defender of lawS

อังคาร ต.ค. 02, 2007 1:10 am

ผมมีเพื่อนคนหนึ่งทานยาฆ่าตัวตาย แล้วพระได้ไขแสดงว่าเขารอด กลับใจในช่วงก่อนตายได้ทัน และไม่ตกนรกครับ
lordtole

อังคาร ต.ค. 02, 2007 2:43 am

ปกติแล้ว การฆ่าตัวตายไม่ว่ากรณีใดๆ เท่ากับว่าเป็นการตัดสินชีวิตด้วยตนเอง และไม่ได้ยินยอมให้พระเข้ามาในชีวิต ไม่ได้ถวายชีวิตให้กับพระ พระเจ้าเท่านั้นที่สามารถตัดสินชีวิตของเรา
การฆ่าตัวตายย่อมมีความรุนแรงกว่าการฆ่าผู้อื่นตาย เพราะเป็นสิ่งที่ผิดต่อความรักอย่างรุนแรง ชีวิตของตนตนเองย่อมต้องรัก และพระก็รักมากกว่าที่เรารักตนเองเสียอีก เราไม่มีสิทธิ์อันใดที่จะไปตัดสินชีวิตคนอื่น หรือแม้แต่ชีวิตตนเอง (ขนาดตัวเรา เรายังไม่รักและฆ่าชีวิตตัวเองได้ แค่นี้ไม่ต้องคิดถึงคนอื่นเลย)

การฆ่าตัวตายถือว่าเป็นการปฎิเสธพระ และหนีปัญหา เพราะว่า ไม่ยินยอมและยอมรับในสิ่งที่พระเจ้าทรงกำหนดให้เป็น  เพราะพระเจ้าเคยตรัสว่า ไม่มีสิ่งใดเลยที่เราจะทำให้เจ้านั้นทนไม่ได้ และจะย่อมมีหนทางออกเสมอ

การฆ่าตัวถือว่าเป็นบาปหนักมาก มากยิ่งกว่าการฆ่าผู้อื่นตายเสียอีก

ปล. ต้องขออภัยด้วยนะครับคุณเจ้าของกระทู้ที่ใช้คำพูดที่ดูรุนแรง แต่ก็อยากจะย้ำเตือนให้พี่น้องคนอื่นได้รู้ว่า การฆ่าตัวตายนั้นมันไม่ดีและเป็นบาปหนักมากๆ แต่ท้ายที่สุดแล้วก็ต้องอ้อนวอนพระเจ้า เพื่อให้อภัยแก่วิญญาณดวงนี้ เพราะพระเจ้าเท่านั้นที่จะให้อภัยได้  ผมจะช่วยสวดให้วิญญาณของคุณตาคุณเจ้าของกระทู้ด้วยอีกแรงนะครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 3:26 am

ถ้าตามหลักก็อย่างที่คุณlordtole  ว่าค่ะ

แต่LL เองก็ยืนยันแบบ พี่Holy ค่ะ
เพราะ LL ก็ได้รับนิมิตหมายบางอย่างเกี่ยวกับเพื่อนคนนี้ 
พร้อมกับพี่Holy  ในวันเดียวกัน เวลาเดียวกัน  เรื่องเดียวกัน แบบเดียวกันเปี๊ยบ  ทั้ง ๆ ที่อยู่คนละห้อง
พอมาคุยกัน LL ก็ขนคอตั้งไล่ไปถึงหัวเลย

และก็ยังมีเรื่องของญาติเพื่อนคนหนึ่งของLL
ที่ฆ่าตัวตายด้วยการผูกคอตายไปเหมือนกัน   และได้รับหมายสำคัญบางอย่างว่าเขาได้รับการอภัยจากพระเจ้า
แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องส่วนตัวของครอบครัว  ก็ต้องไปขออณุญาตเขาก่อนอ่ะนะคะ  ว่าเขาจะยินดีให้เอามาลงรึเปล่า
ถ้าได้ ก็จะเอามาลงให้อ่านกันนะคะ

พระเจ้ามีพระทัยเมตตาค่ะ  ถ้าคุณตาได้กลับใจแม้ในช่วงเฮือกสุดท้ายของชีวิต
พระเจ้าก็จะทรงปราณีเขา  ขอให้คุณสวดให้คุณตาด้วยใจร้อนรน และ มีความหวังเต็มเปี่ยมนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 02, 2007 3:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

อังคาร ต.ค. 02, 2007 8:10 am

การฆ่าตัวตาย มีความซับซ้อนมาก
ส่วนใหญ่เกิดจากสภาพจิตที่ซึมเศร้าเป็นหลัก
ขณะนั้นเขาลืมทุกอย่าง ลืมพระ เน้นว่าลืม ลืม
ไม่คิดถึงอะไรนอกจากความเศร้า ความเจ็บปวด
และต้องการไปให้พ้นจากสิ่งที่เขาเป็นทุกข์นั้น
ด้วยวธีใดก็ได้ แต่เมื่อได้สติ เขาจะพบว่าเขาไม่ได้ต้องการตาย
และสติสุดท้ายคือทางรอดของเขา
มีคนเล่าให้ฟังว่า หญิงคนหนึ่งโดดตึก ขณะเมื่อโดดลงมาแล้ว
เธอกลับร้องให้แม่ช่วย
ทุกคนมีเวลากลับใจได้
ขอพระทรงเมตตาแก่วิญญาณเหล่านี้ด้วยเทอญ
-
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:30 am

พี่ Phulasso พูดถูกมากๆ
ตามหลักของจิตวิทยาแล้ว ผู้ที่ฆ่าตัวตายก่อนหน้านี้จะมีโรคหนึ่งที่เป็นเรียนว่าโรคซึมเศร้าเพราะผู้ป่วยโลกนี้โดยส่วนมากถ้าไม่สามารถปรับตัวหรือทำความเข้าใจในสิ่งที่ตัวเองกำลังเผชิญอยู่ ไม่ว่าจะเป็นปัญหา ครอบครัว ความเจ็บป่วย หรือการเงิน และอื่นๆ เขาเหล่านี้จะเครียดมากๆ อาการโดยเบื้องต้นก็คือ
ไม่ค่อยพูดจากกับใคร
ความชอบหรือกิจกรรมที่เคยทำกลับเบื่อ
เหม่อลอยบ่อยๆ
บ่นว่าชีวิตตัวเองไม่มีค่า
เบื่ออาหาร หรือกินน้อยลง หรืออาจไม่กินเลย
ร้องไห้บ่อยๆ
หงุดหงิดอารมร์เสียบ่อยๆ และชอบพูดจาวกไปวนมา
มีอาการใจสั่น หรือเหงื่อออกตามมือตามเท้าบ่อยๆ
รู้สึกอยากตาย
บ่นเรื่องที่ตนกังวลบ่อยๆ

ถ้าคนที่คุณรู้จักมีอาการเหล่านี้ละก็ดูแลกันดีๆนะครับ ถ้าเป็นไปได้ควรพบจิตแพทย์จะดีที่สุดครับ
ขอพระอวยพรทุกคนนะครับ
Ministry Of Men

อังคาร ต.ค. 02, 2007 12:09 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ถ้าตามหลักก็อย่างที่คุณlordtole  ว่าค่ะ

แต่LL เองก็ยืนยันแบบ พี่Holy ค่ะ
เพราะ LL ก็ได้รับนิมิตหมายบางอย่างเกี่ยวกับเพื่อนคนนี้ 
พร้อมกับพี่Holy  ในวันเดียวกัน เวลาเดียวกัน  เรื่องเดียวกัน แบบเดียวกันเปี๊ยบ  ทั้ง ๆ ที่อยู่คนละห้อง
พอมาคุยกัน LL ก็ขนคอตั้งไล่ไปถึงหัวเลย
ขนหลังตั้งอ่าคับ -*-
เสียวสันหลังวาบ เป็นประจำ เวลาคุกเข่าสวดภาวนาหน้าติดพื้น
Ministry Of Men

อังคาร ต.ค. 02, 2007 12:10 pm

aommy เขียน: เมื่อปลายปีที่แล้ว คุณตาได้ผูกคอตายไป แต่อยากทราบว่า คุณตาตอนนี้ไปอยู่ไหนแล้ว?
ที่บ้านสวดให้ ขอมิสซาให้ ไม่รฝู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
มีใครทราบ ช่วยบอกที่ค่ะ
สมัครสมาชิกบอร์ดดิครับ แล้วมาคุยกัน ^^

ขอหนุนใจ ให้ สวดให้คุณตาเยอะๆๆนะครับ พระเจ้าทรงพระทัยดี และเมตตา น้า  :grin:
ตอบกลับโพส