ขอคำภาวนาเพื่อชีวิตน้อยๆ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Alphonse

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 8:48 pm

สืบเนื่องจาก
Batholomew เขียน:
พยายามให้เต็มที่นะครับ
คือ นานๆ เอชจะขอภาวนาจากชาวบ้าน
เพราะมีความเชื่อนิดๆ ว่าอยากช่วยตัวเองก่อน อะไรประมาณนั้น แต่ตอนนี้...
: xemo023 : เครียดฮะ
โครงการอัจฉริยะข้ามคืนไม่ได้ผล

คือ เนื่องจากว่าทำงานกับ UN Unicef และ AI รวมถึงบลาๆๆ สนุกไปหน่อย
บางวิชาก็เลยไม่เข้าเรียนเลย...จริงนะๆ
คือ เป็นที่ทราบกันดีว่า นิติ มธ. ไม่มีเช็คชื่อในวิชาคณะ เพราะฉะนั้นวิชาไหนไม่สนุก หรือไม่สนจะไม่เข้าเลย
อันได้แก่ วิชาสายกฎหมายธุรกิจทั้งหลาย .... เช่น Obligation
ไม่เคยเข้าไปเลยครับ อาจารย์หน้าตาเป็นไงก็ไม่รู้...

หนังสือหนังหาไม่อ่านเลยวิชานี้ เพราะไม่ชอบจริงๆ
มาอ่านเอาวันก่อนสอบวันเดียว ย้ำ วันเดียวจริงๆ หลังเที่ยงด้วยอ่านแบบเลือดตากระเด็นถึงตีห้า
ไปสอบบ่ายโมง

เรียกการกระทำที่กล่าวมาแล้วทางข้างต้นว่า "โครงการอัจฉริยะข้ามคืน"
ซึ่งแน่นอนครับ...มันเคยได้ผลมาแล้วในวิชา JURISTIC ACT & CONTRACT คือ ส่งผลให้ผ่าน
(แต่เลือดตากระเด็นจริงๆ สอบเสร็จให้น้ำเกลือ)

แต่ลักษณะหนี้วันพฤหัสบดีที่ผ่านมา
แง๊...หักธงเรียบ ออกจากห้องสอบมาด้วยท่าทางเหม่อลอย
ก็เขียนอะไรไปเยอะนะ...แบบทำได้น่ะ
แต่ทำไม่ถูก

เข้าใจผิดไปแบบโลกแตก เช่น เข้าใจไปว่าถ้าผู้มีสิทธิเลือกทรัพย์ที่ชำระหนี้ไม่เลือกทรัพย์ในเวลาที่กำหนด
สิทธินั้นจะไปตกอยู่กับลูกหนี้โดยไม่คำนึงว่าเป็นใคร ความจริงคือ สิทธิจะตกไปกับอีกฝ่ายทันที...
ซึ่งมันส่งผลต่อไปว่า...ข้อนั้นทั้งข้อคำตอบรวนหมดเลย เพราะมันเป็นประเด็นแรก ทำให้ประเด็นถัดๆ ไปรวนหมด
และกำลังจะบ้าตาย นี่ข้อเดียวนะครับ ข้ออื่นๆ แทบบ้าแหนะ โอย...พูดถึงแล้วปวดหัว(สาระ)

เพื่อนถามว่า "เฮ้ เช (สหาย) ทำข้อสอบได้ป่ะ"
เช คนนี้ตอบว่า "อย่าถามว่าทำข้อสอบได้ป่ะ ให้ถามว่าทำใจได้ป่ะ"

แล้วพอคณะปักธงคำตอบ...พยายามไม่ไปดู
สุดท้ายเพื่อนลากไป...และแน่นอนครับ หักธงไป > 70%
ไม่สิ ถอนธงอาจารย์ออก เอาธงไปปักเองมากกว่า
เข้าทำนอง "สิ่งที่ถามนั้นไม่ทราบ สิ่งที่ทราบนั้นได้แก่..."

เอาล่ะ...เกริ่นนำมานาน มาปรับบทๆๆ

สรุปว่า...เพราะฉะนั้นตอนนี้เหลือ 4 ลักษณะ
ที่จะสอบวันอาทิตย์ และ ฯลฯ (เสร็จนู่นกลางเดือน พ.ย.)
Criminal Law
Wrongful Act.
Public Law
Property

plz...........tke my nme in yr pry list ^^ hahahh

ฐาปน ยังไม่พร้อมที่จะพ้นสภาพนักศึกษาก่อนวัยอันควรครับ

ขอบคุณครับ
ด้วยจิตคารวะ

(เครียดสาระเลยครับ จนต้องกลับมากิน D5 แหน่ะพี่น้อง)
: xemo023 : : emo031 : : emo044 : : emo018 : : emo080 : : emo102 : ::006:: ::007:: ::008::
Holysong_holyHill
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:04 pm

ผมมีวิธีแก้ครับ ผมเรียนกฎหมายเหมือนกัน ถ้าเราอ่านหนังสือยาวๆไม่ทันต้องนี่ครับ สรุปของรามครับ สั้นกระชับจับใจความแน่นขนัดครับ ผมใชตลอดครับ อ่านคู่กับหนังสือ รับรองได้ผลครับ โดยจำเพาะแนวข้อสอบนะครับ ลองดู
เข้าไปหาที่รามหรือศูนย์รามดู หรือจะเป็นหนังสือที่ อี-เลอร์นิ่งของรามก็ดี ครับ โหลดมาครับ
Alphonse

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:11 pm

Holysong_holyHill เขียน: ผมมีวิธีแก้ครับ ผมเรียนกฎหมายเหมือนกัน ถ้าเราอ่านหนังสือยาวๆไม่ทันต้องนี่ครับ สรุปของรามครับ สั้นกระชับจับใจความแน่นขนัดครับ ผมใชตลอดครับ อ่านคู่กับหนังสือ รับรองได้ผลครับ โดยจำเพาะแนวข้อสอบนะครับ ลองดู
เข้าไปหาที่รามหรือศูนย์รามดู หรือจะเป็นหนังสือที่ อี-เลอร์นิ่งของรามก็ดี ครับ โหลดมาครับ
อือ...ไม่ทันแล้วครับ -*-
มันไม่ทันแล้วครับ
มันไม่ทันแล้ว (เพ้อๆ)
ขณะเล่นคอมก็กำลังอ่านอยู่...ฮ่าๆ
ตอนนี้เน้นอ่านถาม-ตอบครับ
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:14 pm

วิชาไรละครับ
ลองบอกมาดู
หนังสือสรุปผมอ่านแค่คืนเดียวต่อรอบนะครับ แค่60-70 หน้าเองครับ
3 วิชาก็3คืน ชุดละ3 คืนก้อ 9 คืน 3 วิชาคิดว่าผ่านนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jira

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:21 pm

จะภาวนาให้นะคะ พยายามเข้านะคะ  :smiley:

น้องเป็นรุ่นน้องพี่ที่ มธ.กี่ปีเนี่ย สงสัยหลายปี
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 9:28 pm

:grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :rolleyes:
พี่จีละก้อ :rolleyes:
เอ้าเอาใจช่วยครับ
จะอธิฐานเผื่อนะครับ
        ข้าแต่พระเจ้า พระบิดา พระบุตร พระจิต ตรีเอกานุภากร
สรรพความรู้ล้วนเกิดแต่พระองค์ ขอพระองค์ทรงโปลดเจิมสติปัญญาแก่เขาที่รอคอยพระเมตตาจากพระองค์ ขอทรงนำพา เเขในการสอบนี้ให้เป็นที่ถวายเกียรติ์แด่พระองค์
      ลูกขอฝากผลการสอบของพี่เขาใว้ในพระหัตถ์มรงเดชของพระองค์ โปลดประทานโคมไฟแห่งสติและปัญญาจากพระองค์ ขอทรงนำพา ขอที่การสอบครั้งนี้มิใช่เขาที่ทำขอสอบ หากแต่เป็นพระองค์ที่ประทานปัญญาของพระองค์ลงมาสู่เข้า ข้าพเจ้าเชื่อว่า เมื่อเขาทำส่วนของเขาเต็มที่แล้ว ส่วนที่เหลือพระองค์จะทรงเพิ่มเติมจนบริบูณร์
  เดชะพระนาม
พระบิดา พระบุตร พระจิตร
อาเมน
Alphonse

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 10:53 pm

Jira เขียน:

จะภาวนาให้นะคะ พยายามเข้านะคะ  :smiley:

น้องเป็นรุ่นน้องพี่ที่ มธ.กี่ปีเนี่ย สงสัยหลายปี
รหัส 49 ฮะ
ว้าวๆๆๆ เจอเด็กนิติ อีกแว้วววววววววววว
สถาบันเดียวกันด้วย...พี่เคยใช้โครงการอัจฉริยะข้ามคืน หรือเปล่าครับ
เอชโต๊ะข้างลิฟต์ นะฮะ
พี่โต๊ะอะไรเอ่ย...(ยุคนั้นมีโต๊ะยังฮะ) เหอๆ
Alphonse

ศุกร์ ต.ค. 26, 2007 10:54 pm

Holysong_holyHill เขียน: วิชาไรละครับ
ลองบอกมาดู
หนังสือสรุปผมอ่านแค่คืนเดียวต่อรอบนะครับ แค่60-70 หน้าเองครับ
3 วิชาก็3คืน ชุดละ3 คืนก้อ 9 คืน 3 วิชาคิดว่าผ่านนะครับ
คำนวนเรียบร้อยเลยพี่
ฮ่าๆ ตอนนี้ยังไม่อ่านอาญา (ทั่วไป) ...และวางแผนไว้ว่าจะใช้โครงการอัจฉริยะข้ามคืนต่อไป
ตอนนี้กำลังเร่งวิชาทรัพย์อยู่ฮะ
Batholomew
~@

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 12:21 am

ยังไงก็พยายามให้เต็มที่นะครับ (อีกครั้ง)...

เมื่อเราเต็มที่ พระจะช่วยเราเองครับ อันนี้จากเรื่องจริงจากผมเอง : emo038 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 2:08 am

ทำตัวเองนะนี่  ::010::

จริงๆ แล้ว  ต่อให้วิชาไม่ชอบก็ต้องเข้าเรียนนะคับ
พี่ไม่สนับสนุนให้โดดแบบลืมโลกแบบนี้

แม้แต่พระเยซูเจ้า  ก็ต้องยอมทำให้สิ่งที่พระองค์ไม่ชอบ
ศิษย์ย่อมไม่เหนืออาจารย์  เราจะเลือกเรียนแต่ที่เราชอบได้ยังงัย

ก็ขอให้พระเจ้าทรงเมตตานะจ๊ะ
แต่ถึงแม้ผลจะออกมาเป็นยังงัย... ก็น้อมรับด้วยความเต็มใจนะจ๊ะ
Jira

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 10:33 am

พี่ไม่ได้เรียนนิติค่ะ แต่พี่เรียนคณะ soc-ant ค่ะ น้องรู้จักแน่ ๆ ค่ะ พี่รหัส 42 ค่ะ แต่เพื่อน ๆ พี่อยู่ที่นิติเยอะ แล้วพี่ไปเรียนวิชาของนิติบ่อย ๆ แล้วไปเรียนที่ตึกเรียนด้วย แต่ตอนที่พี่เรียนพี่เรียนที่มธ.รังสิต ปี 1 ส่วน ปี2-3 พี่เรียนที่ท่าพระจันทร์ค่ะ  พี่เป็นกำลังใจให้น้องนะคะ พี่สวดให้ทุกวันเลยค่ะ :smiley:
Alphonse

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 6:24 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ทำตัวเองนะนี่   ::010::

จริงๆ แล้ว  ต่อให้วิชาไม่ชอบก็ต้องเข้าเรียนนะคับ
พี่ไม่สนับสนุนให้โดดแบบลืมโลกแบบนี้

แม้แต่พระเยซูเจ้า  ก็ต้องยอมทำให้สิ่งที่พระองค์ไม่ชอบ
ศิษย์ย่อมไม่เหนืออาจารย์  เราจะเลือกเรียนแต่ที่เราชอบได้ยังงัย

ก็ขอให้พระเจ้าทรงเมตตานะจ๊ะ
แต่ถึงแม้ผลจะออกมาเป็นยังงัย... ก็น้อมรับด้วยความเต็มใจนะจ๊ะ

น้อมรับความผิดครับ  : xemo023 :
คุยกับเพื่อนๆ แล้วว่าเทอมหน้าต้องลากกันเข้าเรียนให้ได้
ไม่อย่างนั้น...เฮ้อ
ขอบคุณทุกคนนะครับที่สวดให้
รู้สึกว่าอ่านหนังสือไปคืบหน้าขึ้นเยอะ และเข้าใจอย่างประหลาด
เวลาสอบสวดก่อนทำข้อสอบ สวดอัญเชิญพระจิตน่ะฮะ
รู้สึกอบอุ่น และมีสมาธิมากๆ เลยฮะ
สู้ๆ พรุ่งนี้สอบละเมิด จัดการงานนอกสั่ง ลาภมิควรได้...
Jira

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 6:41 pm

สู้ ๆ นะค่ะน้อง  :smiley:
Alphonse

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 8:40 pm

Jira เขียน:

พี่ไม่ได้เรียนนิติค่ะ แต่พี่เรียนคณะ soc-ant ค่ะ น้องรู้จักแน่ ๆ ค่ะ พี่รหัส 42 ค่ะ แต่เพื่อน ๆ พี่อยู่ที่นิติเยอะ แล้วพี่ไปเรียนวิชาของนิติบ่อย ๆ แล้วไปเรียนที่ตึกเรียนด้วย แต่ตอนที่พี่เรียนพี่เรียนที่มธ.รังสิต ปี 1 ส่วน ปี2-3 พี่เรียนที่ท่าพระจันทร์ค่ะ   พี่เป็นกำลังใจให้น้องนะคะ พี่สวดให้ทุกวันเลยค่ะ :smiley:
อ่อ คณะมดงาน นี่เอง  : emo045 :
ชอบคณะนี้ ชื่อน่ารัก อิอิ

ยินดีที่ได้รู้จักนะฮะ พี่แอ๊ดเอ็ม เอชมาได้นะฮะ ^^
ขอบคุณสำหรับคำภาวนา

ไปอ่านหนังสือต่อล่ะ แว๊บบบบบบบบบบบบบบบ
Jira

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 8:54 pm

เดี๋ยวพี่จะ add นะ ตอนนี้พี่กลับบ้านก่อนนะ  :smiley:
lend

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 8:57 pm

ผมขออวยพรให้พี่นะครับ :angel:

มันไม่จุดจบหรอกครับ ชีวิตยังอีกยาวไกล^^
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 28, 2007 5:31 pm

ดีๆ มาเลยคณะนิติ เข้ามาแลกเปลี่ยนกัน แล้ว เรียนที่ไหนง่า 49 เหรอ รุ่นน้องนะนี่ กฎหมายอาญาไม่อยากครับ ใจความสำคัญมีไม่กี่มาตราเอง
มีอะไรให้ช่วยบอกนะครับ
ตอบกลับโพส