ขอบท ที่สวดในตอน เช้า กับตอนค่ำหน่อยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
holy holy holy

ศุกร์ พ.ย. 23, 2007 7:20 pm

::011:: ขอบคุณครับ ::011::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ย. 23, 2007 7:29 pm

แม่พระกล่าวแก่หนูเมลานีและมักซีมิน ในการประจักษ์ที่ลาซาแล็ตว่า "หนูจงตั้งใจ ขณะที่กำลังสวดภาวนา" เด็กทั้งสองตอบว่า "พวกเราแทบจะไม่เคยสวดเลย"

"หนูเอ๋ย ต้องสวดภาวนาเช้าค่ำทุกวัน และหากไม่รู้ว่าจะสวดอะไร อย่างน้อยก็สวดข้าแต่พระบิดา และวันทามารีอาอย่างละบท แต่ถ้าหนูมีเวลา ก็ต้องสวดมากกว่านั้นอีก"
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 23, 2007 7:56 pm

หนูกะจะตอบ ว่า สวดบทข้าแด่พระบิดา บทข้าพเจ้าเชื่อ ไปท่อง สดุดี บทที่ 1 บทที่ 23 บทที่ 30 บทที่ 42 ฯลฯ นั่นก็เป็นการยืนยันความเชื่อครั้บ :wink:
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ย. 23, 2007 8:50 pm

::001:: ไม่ตายตัวนิ สวดอะไรให้ได้ขอให้อย่าลืมสวดเป็นใช้ได้ ::004::

เสาร์ พ.ย. 24, 2007 7:39 pm

ขอบคุณครับ ::011::
B-berrie

จันทร์ พ.ย. 26, 2007 4:09 pm

บทข้าพเจ้านมัสการพระองค์ ( เช้า )
ข้าพเจ้านมัสการพระองค์พระเจ้าข้า ข้าพเจ้ารักพระองค์ด้วยสุดใจ ขอขอบพระคุณที่ได้ทรงสร้างข้าพเจ้ามาให้เป็นคริสตชนและพิทักษ์ข้าพเจ้าไว้ในคืนนี้ ข้าพเจ้าขอถวายกิจการทั้งสิ้นของวันนี้แด่พระองค์ ให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์
โปรดปกป้องข้าพเจ้าให้พ้นจากบาปและภัยทั้งมวล ขอพระหรรษทานจงอยู่กับข้าพเจ้า และกับทุกคนที่ข้าพเจ้ารักและนับถือด้วยเทอญ อาแมน

บทข้าพเจ้านมัสการพระองค์ ( เย็น )
ข้าพเจ้านมัสการพระองค์พระเจ้าข้า ข้าพเจ้ารักพระองค์ด้วยสุดใจ ขอขอบพระคุณที่ได้ทรงสร้างข้าพเจ้ามาให้เป็นคริสตชนและพิทักษ์ข้าพเจ้าไว้ในวันนี้ โปรดอภัยความผิดที่ได้กระทำในวันนี้ หากข้าพเจ้าได้ทำอะไรดีบ้าง โปรดรับไว้
ขอคุ้มภัยอย่าให้เกิดอันตรายใดๆเวลาข้าพเจ้าหลับ ขอพระหรรษทานจงอยู่กับข้าพเจ้า และกับทุกคนที่ข้าพเจ้ารักและนับถือด้วยเทอญ อาแมน

( จากวัดดอนบอสโก กรุงเทพฯ )

อังคาร ธ.ค. 04, 2007 6:57 pm

บทข้าพเจ้านมัสการพระองค์ ( เช้า )
ข้าพเจ้านมัสการพระองค์พระเจ้าข้า ข้าพเจ้ารักพระองค์ด้วยสุดใจ ขอขอบพระคุณที่ได้ทรงสร้างข้าพเจ้ามาให้เป็นคริสตชนและพิทักษ์ข้าพเจ้าไว้ในคืนนี้ ข้าพเจ้าขอถวายกิจการทั้งสิ้นของวันนี้แด่พระองค์ ให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์
โปรดปกป้องข้าพเจ้าให้พ้นจากบาปและภัยทั้งมวล ขอพระหรรษทานจงอยู่กับข้าพเจ้า และกับทุกคนที่ข้าพเจ้ารักและนับถือด้วยเทอญ อาแมน

บทข้าพเจ้านมัสการพระองค์ ( เย็น )
ข้าพเจ้านมัสการพระองค์พระเจ้าข้า ข้าพเจ้ารักพระองค์ด้วยสุดใจ ขอขอบพระคุณที่ได้ทรงสร้างข้าพเจ้ามาให้เป็นคริสตชนและพิทักษ์ข้าพเจ้าไว้ในวันนี้ โปรดอภัยความผิดที่ได้กระทำในวันนี้ หากข้าพเจ้าได้ทำอะไรดีบ้าง โปรดรับไว้
ขอคุ้มภัยอย่าให้เกิดอันตรายใดๆเวลาข้าพเจ้าหลับ ขอพระหรรษทานจงอยู่กับข้าพเจ้า และกับทุกคนที่ข้าพเจ้ารักและนับถือด้วยเทอญ อาแมน

( จากวัดดอนบอสโก กรุงเทพฯ )

ถกแล้วใช่ไหมครับ ตรงนั้น
B-berrie

พุธ ธ.ค. 05, 2007 1:54 pm

ถูกต้องค่ะ
ตอนเช้า ขอบคุณพระองค์ที่ทรงคุ้มครองลูกตลอดคืนที่ผ่านมา
ตอนเย็น ขอบคุณพระองค์สำหรับพระพรต่างๆที่ได้รับในกิจการระหว่างวัน

:angel:
~@

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 2:54 pm

บทภาวนาเวลาเช้า
(ควรสวดในครอบครัว)

เดชะพระนาม......

เชิญเสด็จมา พระจิตเจ้าข้า ฯลฯ

ข้าแต่พระเป็นเจ้าทรงสรรพานุภาพ
พระบิดา พระบุตร และพระจิต พระองค์ได้ทรงกรุณา โปรดสร้างข้าพเจ้ามาให้สามารถรู้จักและรักพระองค์ ข้าพเจ้ากราบแทบพระบาทขอน้อมรับว่า ตัวข้าพเจ้าเป็นแต่ความเปล่า เป็นความทุพพลภาพ น่าสงสาร เข้ามานมัสการพระองค์ พระผู้สร้างและพระสวามี เจ้านายสูงสุดแห่งสรรพสิ่ง

พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าเชื่อในพระองค์ เพราะเป็นองค์ความจริงข้าพเจ้าวางใจในพระองค์ เพราะทรงไว้ซึ่งพระทัยดีหาที่สุดมิได้ ข้าพเจ้ารักพระองค์ ด้วยสุดดวงใจ สุดวิญญาญและสุดกำลังความสามารถ เพราะทรงน่ารักสุดพรรณา

ข้าแต่พระเป็นเจ้า ข้าพเจ้าจะเอาสิ่งใดมาสนองพระคุณานุคุณของพระองค์ ข้าพเจ้าไมสิ่งใดเลย ที่พระองค์มิได้ทรงพระกรุณาประทานให้ ขอสมนาคุณที่ได้ทรงเมตตาโปรดสร้างข้าพเจ้ามา ไถ่ข้าพเจ้า ประทานความเชื่อเที่ยงแท้แก่ข้าพเจ้า และยังบำรุงรักษาข้าพเจ้าจนกระทั่งวันนี้

( ณ ที่นี้ จงสำรวมใจ คำนึงถึงวันๆ นี้ ที่พระเจ้าประทานแก่เรา เพื่อสร้างบุญกุศลสำหรับเอาตัวรอด และจงตั้งใจจะใช้วันๆ นี้อย่างศักดิ์สิทธิ์ จงพินิจดูความผิดที่เรามักทำบ่อยๆ จงระวังโอกาสอันเป็นทางให้เราทำเคืองพระทัยบ่อยๆ และให้ตั้งใจแน่วแน่จะหนีโอกาสบาป และหลีกความผิดอันนั้นให้จงได้ แล้วให้หยุดพักสักประเดี๋ยวหนึ่ง)

พระเจ้าข้า พระองค์ทรงญาณเล็งเห็นวิญญาณของข้าพเจ้า พระองค์ทรงเล็งเห็นความตั้งใจอันดีของข้าพเจ้าในขณะนี้แล้ว แต่พระองค์ทรงทราบดีว่า ข้าพเจ้าใจอ่อนแอ หากไม่ทรงอนุเคราะห์ช่วยเหลือ ข้าพเจ้าจะตกในบาปอีกเป็นแน่ พระสวามีเจ้าข้าช่วยข้าพเจ้าด้วยเถิด มหิทธิฤทธิ์ของพระองค์จงปกป้องข้าพเจ้า เป็นกำลังให้ข้าพเจ้าต่อต้านศัตรูของวิญญาณ อย่าให้ข้าพเจ้าต้องกินน้ำตา เพราะความผิดใหม่ในวันนี้อีกเลย พระเจ้าข้าโปรดประสาทพระหรรษทาน ให้ความนึกคิด วาจากิจการ และความทุกข์ยากของข้าพเจ้าทั้งสิ้น เป็นไปเฉพาะเพื่อปฏิบัติตามพระบัญญัติของพะรองค์อย่างเดียวเท่านั้น พระเจ้าข้า

ข้าแต่พระบิดา, วันท่มารีอา, ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า, ข้าพเจ้าขอสารภาพบาป

ขอพระเจ้าทรงสรรพานุภาพ โปรดเมตตาเรา ยกบาปของเรา และนำเราไปสู่ชีวิตนิรันดร อาแมน

ขอพระสวามีทรงสรรพานุภาพและเมตตากรุณา จงประทานพระการุญ การยกบาปและยกโทษแก่เราด้วยเทอญ
อาแมน

พระนางมารีย์พรหมจารีของพระเจ้า นักบุญองศ์อุปถัมภ์ และนักบุญทั้งหลาย โปรดเสนอวิงวอนพระสวามีเยซูคริสตเจ้าเพื่อเรา อารักขเทวดา โปรดคุ้มครองและนำเราตามทางแห่งความรอดด้วยเถิด อาแมน

ต่อไปนี้ จะสวดบทร่ำวิงวอน (ลีตานีอา) บทใดบทหนึ่งตามวัน หรือ ตามศรัทธาก็ได้

พระบัญญัติพระเป็นเจ้า พระบัญญัติพระศาสนจักร
ดูกรคริสตัง จงระลึกว่าในวันนี้ ท่านมี.........
เทวทูตถือสาร ฯลฯ (หรือ ราชินีสวรรค์) เดชะพระนาม......
~@

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 3:17 pm

บทภาวนาเวลาค่ำ

เดชะพระนาม......

เชิญเสด็จมา พระจิตเจ้าข้า ฯลฯ

ข้าแต่พระเป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพและเจริญตลอดนิรันดร พระบิดา พระบุตร และพระจิต พระองค์ทรงความไพศาลสถิตทุกแห่งหน ดังนั้นก่อนจะพักผ่อน ข้าพเจ้าขอกราบเฉพาะพระพักตร์เพื่อถวายสักการะนมัสการพระองค์

พระเจ้าข้า ข้าพเจ้านมัสการพระองค์ รักพระองค์ สรรเสริญพระองค์ ถวายพรแด่พระองค์ พระองค์คือพระบิดาใจเมตตากรุณา พระเป็นเจ้าผู้บำบัดความทุกข์ยากทั้งปวง พระผู้ประสาทพระคุณานุคุณ โปรดรับความกตัญญูรู้คุณของข้าพเจ้า เพราะพระคุณนานาที่ทรงประสาทให้ เฉพาะอย่างยิ่งพระคุณที่ข้าพเจ้าได้รับวันนี้ พระเจ้าข้า

พระสวามีเจ้าข้า ข้าพเจ้ายังหาได้ตอบแทนพระทัยดี สุดพรรณาของพระองค์นั้นโดยสมควรไม่ แทนที่จะรู้พระคุณข้าพเจ้ากลับแสดงใจดำ ใจเนรคุณ ทำเคืองพระทัยไม่หยุดหย่อนทั้งๆ ที่พระองค์ยังประทานพระคุณนานาแก่ข้าพเจ้าอยู่

โปรดส่องสว่างจิตใจของข้าพเจ้าเถิด พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าได้ทราบจำนวน และความหนักเบาของบาปที่ได้กระทำ โปรดเผาดวงใจข้าพเจ้าด้วยไฟแห่งความรัก จะได้ระทมด้วยความทุกข์ถึงบาป

(ณ ที่นี้ จงพิจารณามโนธรรมให้รู้ว่า ได้ทำบาปอะไรไว้บ้างในวันนี้..... ด้วยความคิด วาจา กิจการ การละเลย...ผิดต่อพระเป็นเจ้า เพื่อนมนุษย์ และตนเอง..... จงคำนึงให้ซึ้งถึงบาปที่เคยทำบ่อยๆ )

พระเจ้าข้า เมื่อมองดูบาป ข้าพเจ้ารู้สึกละอายใจเหลือประมาณ เดชะพระบารมีแห่งพระเยซูคริสตเจ้า ทรงพระกรุณายกบาปแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด ข้าพเจ้าเกลียดชังมันเพราะมันทำช้ำใจพระองค์ ข้าพเจ้าจะไม่ทำมันอีกต่อไป ทั้งจะหนีโอกาสบาป และทำการใช้โทษด้วยพระเจ้าข้า

ข้าแต่พระบิดา..........

วันทามารีอา............

ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า.............

บทแสดงความเชื่อ............

บทแสดงความไว้ใจ.............

บทแสดงความรัก.................

บทแสดงความทุกข์...............

พระสวามีเจ้าข้า โปรดประสาทพระพรและพระหรรษทาน แด่สมเด็จพระสันตะปาปา พระสังฆราช ประเทศชาติ รัฐบาล บิดามารดา ญาติมิตรและศัตรู ตลอดจนบุคคลที่ข้าพเจ้าควรภาวนาอุทิศแก่เขา ขอทรงแนะนำทุกท่านตามแนวทางความรอดด้วยเถิดพระเจ้าข้า

ข้าพเจ้ายังอ้อนวอนอุทิศแก่ข้าบริการทั้งชายหญิงของพระองค์ ผู้ที่กำลังทนทุกข์อยู่ในไฟชำระ ทรงพระกรุณายกบาปของเขาและโปรดให้เขาเข้าสู่สำนักความบรมสุข อันเขาใฝ่ฝันรอคอยนั้นเถิด พระเจ้าข้า

พระคุณทั้งหลายนี้ ข้าพเจ้าวิงวอนขอดดยอาศัยพระสวามีเยซูคริสตเจ้า ผู้ดำรงชีพและเสวยราชน์พร้อมกับพระองค์ ร่วมกับพระจิตตลอดนิรันดร อาแมน

พระนางพรหมจารี มารดาของพระเจ้า นักบุญองศ์อุปถัมภ์ และนักบุญทั้งหลาย โปรดเสนอวิงวอนพระสวามีเยซูคริสตเจ้าเพื่อเรา อารักชเทวดา โปรดคุ้มครองแนะนำเราตามทางความรอดด้วยเถิด อาแมน

ขอพระสวามีผู้ทรงสรรพานุภาพ และเมตตากรุณา พระบิดา พระบุตร และพระจิต จงประทานคืนอันสงบ และปลายทางอันเป็นสุขแก่ชาวเราด้วยเทอญ อาแมน

(ต่อไปนี้จะสวด บทร่ำวิงวอน (ลีตานีอา) พระแม่เจ้าก็ได้)

พุธ ธ.ค. 12, 2007 6:24 pm

ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส