รวมกระทู้ เมื่อบูเป็นโรคจิต/ อยากฆ่าตัวตาย/ยังเหมือนเดิม/เบื่อ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 06, 2008 8:06 pm

ถ้ามีอะไรหนักหน่วงจริงๆ ก็มาขอคำภาวนาได้นะ PM มาก็ได้ จะทั้งให้คำปรึกษา
จะเอาไปยื่นให้อารามชีลับ จะใส่ลงไปในนพวารให้ด้วย

1.ดั่งทะเลเจอมรสุมแปรปรวน  ทุกคนมีชีวิตเป็นเช่นนั้น ยามทุกข์เจียนตายดั่งคลื่นและลมซัดพา  ขาดคนคุ้มครองป้องกันพักพิง

2.แต่อย่าลืมพระองค์เฝ้ามองเราอยู่  พร้อมจะเชิดชูใจที่อ่อนแรงระอา จงหันคืนสู่พระพักตร์ที่แสนเมตตา  มอบชีวาให้พระเจ้านำทาง

(รับ)พักพิงในพระเจ้า  พักพิงในพระองค์  พระทรงเป็นศิลามั่นคง พระองค์เป็นพระเจ้า  พระองค์เป็นพลัง  โปรดเป็นโล่เป็นกำบังที่เข้มแข็ง ต่อไปนี้ฉันจะไม่ ต่อสู้เพียงลำพัง  เหตุพระองค์ผู้กอบเกียรติชัยในความตายความบาป  โปรดเดินเคียงข้างฉัน  โปรดเดินเคียงข้างฉัน
Alphonse

พฤหัสฯ. มี.ค. 06, 2008 8:43 pm

...- -
In the name of father

พฤหัสฯ. มี.ค. 06, 2008 9:15 pm

คนเราไหนๆมันก็ต้องตายอยู่วันยังค่ำนะครับ อย่าไปเร่งให้ตายเร็วเลย ใช้ชีวิตให้คุ้มก่อนดีกว่า แล้วที่คิดว่าตัวเองไร้ค่านั่นน่ะ ลองอธิษฐานดูสิครับ เผื่อนี่จะเป็นแผนการของพระองค์ก็ได้

ปล.ไอ้ตัดลึกหมายถึงกรีดข้อมือใช่มั้ยเนี่ย : emo036 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 06, 2008 10:29 pm

Es tut mir leid,dass du tuest,aber wiess du ?
Unser Vater sieht dich und hat dich immer umarmen.
Das Bedeutet,du lebst noch.
Lass deinen Leiden weg,bitte !

" พระคริสตเจ้า เสด็จมาเพื่อ สร้างความรัก ความไว้วางใจ และความเมตตา
สามคำนี้ก็เพียงพอ เพื่อการดำรงชีวิต โดยไร้ความกลัว? "

บราเดอร์ โรเจอร์,เทเซ่
Dis volentibus

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 12:39 am

ระวังนะ ถ้าทำสำเร็จขึ้นมา บูจะdown อย่างหาที่สุดไม่ได้
ตอนนี้ยังโชคดีที่มีชีวิตอยู่ ถึงตอนนี้down รู้สึกเเย่ ไร้ค่า
เเต่ยังไงมันก็มีอย่างน้อย1วินาทีที่บูรู้สึกดีขึ้น ดีขึ้นมาก ดีขึ้นน้อย มันก็คือดีขึ้นล่ะนะ

เเต่ถ้าบูตัดสินใจที่จะฆ่าตัวตาย บูจะ down ดิ่งลงไปลึกมากๆ
เพราะว่าบูได้ฆ่าคน นั่นก็คือตัวของบูนั่นเเหล่ะ ผิดพระบัญญัติประการที่5 อย่าฆ่าคน

การฆ่าตัวตาย(อัตวินิบาตกรรม) เเละการให้ความร่วมมือโดยตรงกับการกระทำนี้
เป็นความผิดอย่างหนักต่อความรักที่ชอบธรรมของพระเป็นเจ้า ต่อตนเอง เเละต่อเพื่อนบ้าน
(ประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิกข้อ470)

คราวนี้จะdown เเบบไม่มีวันหาย down ตลอดนิรันด์
ไม่มีวินาทีใดเลย ที่บูจะอยู่ที่นั่นเเล้วรู้สึกดีขึ้น เน้น ไม่มีเลย!!!!
บูต้องอยู่กับความระทมขมขื่นใจ บูจะต้องอยู่กับความมืด ที่ไม่มีวันจบสิ้น
อยู่กับความเกลียดชัง คราวนี้เเหล่ะ ทุกอย่างจะเป็นสีดำอย่างเเท้จริง

ในโลกนี้ บูยังมีพ่อ-เเม่ เพื่อนๆ เเละที่สำคัญ บูยังมี พระเจ้า-เเม่พระ-เทวดา-นักบุญ คอยดูเเลช่วยเหลือ
เเต่ในที่ๆบูต้องไป หากฆ่าตัวตายนะ....บูจะไม่ได้ยินเเม้เเต่ชื่อของพวกท่าน...เเละจะไม่มีใครช่วยบูได้อีก...

ฆาตรกรบางคน ก่อนถูกประหารชีวิต เขายังมีโอกาส ที่จะสารภาพบาป...เเต่คนที่ฆ่าตัวตาย ไม่มีเลย.......

ฝืนอารมณ์ตัวเองหน่อยละกัน เพราะมันไม่ได้จบอย่างที่คิด... ท่องไว้ ตัดลึกเท่าใด ดิ่งลึกเท่านั้น
เอาใจช่วยเสมอ  : emo027 :
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 12:53 am

จำได้ไหม ถ้าทำงั้นแล้ว ไปไหน หลังจากตาย ... ไม่คุ้มหรอกเชื่อเหอะ  อีกอย่าง เกิดมาทั้งที เราต้องทำอะไรไว้บนโลกนี่บ้าง นะจ้ะ ลองไป บ้านคนพิการ สิไม่มีไรทำก็ ไปช่วยพี่ๆเค้าดูแลเด็ก ....แล้วจะเห็นว่า เราได้เกิดมาเป็นเรา นั้นละ เยี่ยมที่สุดเลย 

ป.ล. ข้าพเจ้า แน่ใจเป็ฯอย่างยิ่งว่า คนเราเกิดมาไม่ใช่เพื่อตัวเราเอง แต่เกิดมาเพื่อคนอื่นๆในโลกนี่  ลองทำความดีโดยไม่นึกว่าจะได้อะไรดูสิ จะเห็นได้ว่าเรารู้สึกเป็นสึกมากกว่าไปซื้อiphoneมาใช้เสียอีก(เกี่ยวไม๊-*-)

สูนะ คิดดีๆ คนเรามี "ชีวิตเดียว" ใช่มันให้ดี ::013::
Elizabeth

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 1:00 am

ขอให้ใช้ความคิดทบทวนอีกครั้งนะจ๊ะก่อนตัดสินใจ พี่น้องในweb ให้กำลังใจเสมอ มันไม่ใช่ทางแก้ปัญหาเลยค่ะ เคยอ่านเจอในหนังสือเรื่องอะไรจำไม่ได้ แต่ผู้แต่งเค้าบอกว่าคนที่พยายามฆ่าตัวตายแล้วเกือบจะตายแล้วฟื้นขึ้นมา บอกว่าถ้าให้ย้อนกลับไปได้จะไม่ฆ่าตัวตายอีกเลย ขอให้คุณบูภาวนาและจะภาวนาให้คุณบูด้วย พระเจ้าสถิตกับเราเสมอค่ะ
~*Little`Child*~
~@

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 1:08 pm

ชีวิตนี้เป็นเพียงแค่ชีวิตทดลอง
เพื่อจะมีชีวิตนิรันดร์ในโลกหน้า
อย่ายอมแพ้นะจ๊ะ
ทุกอย่างมีทางออก อย่าพยามทำร้ายตัวเองเลย
เพราะถ้าเราทำร้ายตัวเองก็เหมือนการทำร้ายพระองค์โดยตรงเหมือนกัน
รักตัวเอง ดูแลตัวเอง รักผู้อื่น ดูแลผู้อื่น เพื่อพระองค์นะจ๊ะ
อย่าทำร้ายตัวเองอีกเลยนะ เพราะรู้ว่าจริงๆคุณบูไม่อยากทำมันเลย
ยังมีคนรักเราอีกมากมาย ถ้าคิดว่าไม่มีใครรักและสนใจ
อย่างน้อยก็มี พระเจ้า แม่พระ พ่อ แม่ พี่น้อง
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

พระเจ้าอวยพรคะ
ภาวนากับพระองค์นะคะ
nok_friendly
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 1:20 pm

บูจ๊ะ ตอนนี้ถ้ามีปัญหาเรื่องอะไร มาคุยกับพี่ได้นะ IM มาหาพี่ก็ได้ ทุกปัญหามีทางแก้ไขปัยหาเสมอ พระเจ้าไม่ให้เราต้องเผชิญปัญหาโดยที่ไม่เตรียมทางออกไว้ให้เราหรอก พี่เคยผ่านจุดนั้นมา ทั้งกรีดข้อมือ กินยานอนหลับ แต่รอดมาได้ แต่เมื่อ 4-5 ปีย้อนมองกลับไป กลับคิดว่าวันนั้นเราทำไปได้ไง โง่มากๆๆ ชีวิตยังอีกยาวไกล ในวันนี้มาเจอสิ่งที่ดีๆๆ กว่าวันนั้นซะอีก ไม่อยากให้น้องคิดสั้นแบบนี้ มีอะไรคุยกับพี่ได้นะคะ  nok_friendly@hotmail.com พี่ออนตลอด จ๊ะ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 2:06 pm

ศูนย์บรรเทาใจ ให้บริการปรึกษาทางโทรศัพท์
สมาคมคาทอลิกแห่งประเทศไทย
ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 13.00-21.00 น.
โทร. 02-6755533, 02-6755577
ลองโทรไปดูนะค่ะน้องบู เพื่อช่วยได้
หรือไม่ก็IMมาคุยกับพี่เป็นการส่วนตัวก็ได้ค่ะ
พี่รี่เรียนจิตวิทยาค่ะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 5:17 pm

ผมเคยทำแล้วนะ จาตายแล้วด้วย จิตใจกำลังไปที่ไหนซักแห่งดูเหมือนไหลไปตามลำธารอะ แต่ก็ํโชคดีที่เพื่อนมาเจอและปลุกไว้ทัน .....ถึงตอนนี้แล้วรู้ไรไหม ถ้าผมตายตอนนี้คงไมได้เจอกับสิ่งดีๆที่มีในตอนนี้ บอกรักหรือขอโทษคนที่ผมได้เลยทำผิดพลาดไว้ ซื้อแหวนให้แม่เนื่องจากได้เงินจากการทำงานเป็นครั้งแรก เตรียมตัวรับปริญญา วางแผนเพื่ออนาคตสำหรับตัวเองและครอบครัว

แต่....

ถ้าผมตายสิ่งที่ผมจะได้คือ..งการเป็นวิญญาณจ้องมองทุกสิ่งที่ผมควรได้รับอย่างเสียดายและเสียใจอย่างที่สุด ซึ่งผมไม่อาจทำอะไรได้เลย

คิดให้นานๆๆๆๆๆๆๆๆ และคิดให้ดี

จงคิดว่าตัวเราเป็นเหมือนต้นไม้ บางวันก็มีนกมาเกาะ มีฝนมากระทบ แดดส่อง ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับตัวเราที่ต้องเจอกับผู้คนมากมายทั้งดีและไม่ดี ทำให้เราทุกใจหรือสุขใจ แต่...จะแคร์อะไรกับคนอื่นละ

หรือถ้าสิ่งที่เราผิดหวังมันมาจากตัวเอง เราก็ย่อมมีโอกาสอีกไม่รู้กี่ครั้งที่จะแก้ไขตราบใดที่เรา ยังมีลมหายใจ
KaL 's Z

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 6:34 pm

ไม่มีอะไรที่จะต้องรีบ
จนต้องละลมหายใจ
ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น
ไม่มีอะไรที่น่าพิสมัย
ไม่มีอะไรที่น่าดีใจ
ไม่มีอะไรที่น่าโศกเศร้า
ไม่มีอะไรที่น่าหดหู่
ไม่มีคุณงามความดีใดๆจะต้องขวนขวาย
ไม่มีความชั่วช้าใดๆจะต้องละอาย
ไม่มีอะไรที่น่าเกรงกลัว
ไม่มีอะไรสำคัญ
แต่ก็นั่นแหละ
จะนั่งมัวหมองอยู่ทำไมกัน
ถอนหายใจแล้วก็เสียงหัวเราะ
ชีวิตคือความฝัน
ธรรมะก็คือความฝัน
มิตรภาพก็คือความฝัน
งานเพื่อสังคมที่ดีกว่าก็คือความฝัน
กามที่ละเอียดหรือหยาบก็คือความฝัน
การพบและการพรากก็คือบทเพลงของชีวิต
ความเศร้าละห้อยหาและยิ้มแห่งธรรมดาของโลกก็คือดนตรีทิพย์
(ด้านในแห่งชีวิตและความคิดฝัน : ๖๒-๖๓)
Phulasso

ศุกร์ มี.ค. 07, 2008 8:08 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน: พยายามอีกแล้ว เมื่อวันอังคารแย่จัง  ::008::
ตอนนั้นมัน down มาก บูรู้สึกว่าตัวเองไม่มีค่าเลย อยากจะตายไปให้พ้นๆซะ
ทุกอย่างมัน ไม่รู้สิ เป็นสีดำ...แย่...

แต่ก้อยังไม่ตาย

บูหวัง ว่าวันนั้น ชั้นน่าจะตัดให้ลึกไปกว่านี้
ถามคนที่ใกล้ชิดสิว่า
บูมีค่าไหม
แล้วจะรู้ว่าบูมีค่ามาก มากกว่าที่คิด

แล้วไม่รู้หรือว่าการเป็นลูกของพระนั้นมีค่ามากเท่าใด
Maria Magdalena

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 9:47 am

บูขอบคุณทุกๆคนนะค่ะ

ตอนนั้นบูแบบว่า ทำอะไรลงไป บูไม่รุ้เรื่องเลย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ มี.ค. 08, 2008 7:57 pm

พยายามมีสติตลอดเวลานะครับน้องบู เพราะการมีสตินั้นดีต่อตัวเองและต่อผู้อื่น    ถึงแม้จะบอกว่ากระทำการใดไปโดยไม่มีสตินั้นก็กลัวว่าจะเป็นข้ออ้างสำหรับการทำบาป  เช่นสำหรับมนุษย์ทุกคนล้วนเป็นคนบาป แล้วเวลาเราทำบาปเราจะกล่าวอ้างได้หรือว่า "เพราะขาพเจ้าเป็นคนบาป การที่ขาพเจ้าทำบาปนั้นไม่ผิด ถือเป็นเรื่องปกติ"  เพราะว่าพระองค์ทรงประทานพระหรรษทานอย่างเพียงพอให้แต่ละคนในการต่อสู้กับบาป แต่มนุษย์นั้นชอบหาข้ออ้าง(รวมทั้งผมเองด้วย)ในการทำบาป อย่าลืมว่าพระเจ้าไม่เคยให้บททดสอบที่เกินกำลังของมนุษย์ 

แนะนำให้น้องบูลองมองโลกนี้เสียใหม่ ให้ใช้ชีวิตโดยที่รู้สึกว่าฉันมีตัวตนอยู่บนโลก  ถ้าน้องบูตายนั้นพระเจ้าเสียใจแน่นอน และคนหลายๆคนที่พระเจ้าอาจจะให้น้องบูช่วยเค้าก็จะไม่ได้รับการช่วยเหลือจากน้องบูซึ่งภารกิจนี้อยู่ในตัวของชีวิตคริสตชนทุกคน

ท้ายสุดนี้พี่อยากให้น้องบูลองอ่านคำแนะนำดีๆที่พี่ๆหลายคนแนะนำไป แต่ขอเพียงอย่าไม่อ่านเพื่อที่จะได้ไม่รับรู้เพื่อที่จะได้เป็นข้ออ้างให้ทำบาปได้ต่อไป  แต่ถ้าน้องบูพยายามอ่านแล้วก็ขอให้น้องบูพยายามต่อสู้กันต่อไปเพราะอย่าลืมว่าพี่ก็ต้องต่อสู้กับบาปในตัว ทุกคนก็ต้องต่อสู้กับบาปในตัวมีเพื่อนๆและๆพี่ๆน้องๆทุกคนคอยให้กำลังใจครับ ขอพระเจ้าอวยพร

พุธ มี.ค. 12, 2008 12:00 pm

บูพยายามจะไม่ทำอีก แต่ก้อ..ไม่รู้สิ บางครั้งบูคิดว่าบูโคตรบาปเลย ทำไปได้ไง แต่พอตอนที่ทำจริงๆแล้วกลับไม่คิดถึงเรื่องนี้เลย

บูมีความรู้สึกว่าพระเจ้าทิ้งเราไปแล้วเหรอ
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 12, 2008 12:49 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน: บูพยายามจะไม่ทำอีก แต่ก้อ..ไม่รู้สิ บางครั้งบูคิดว่าบูโคตรบาปเลย ทำไปได้ไง แต่พอตอนที่ทำจริงๆแล้วกลับไม่คิดถึงเรื่องนี้เลย

บูมีความรู้สึกว่าพระเจ้าทิ้งเราไปแล้วเหรอ
Ummmmmmmmmmm ::016:: ขอพระเจ้าอวยพรเธอด้วยนะ :wink:
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 1:02 pm

กรีดข้อมือหรอครับ เจ็บไหมอะ แล้วมันเป็นแผลเป็นอะ แบบเท่ดีแต่ แค่เป็นรอยก็พออย่าพยายามฆ่าเลย

เพราะ ร่างกายอะไม่ใช่ของเรา เราต้องใช่เค้าดีๆ เพราะเราต้องคืนพระไปนะ... อย่าทำลายพระวิหารของพระจิตเลย

เพราะพี่บูทำลายพระวิหาร จึงทำให้ พระจิตเจ้าจึง ทำงานในตัวพี่บู ได้ไม่มากมั่ง... : emo036 :
NKL
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 8:24 pm

คุมสติให้อยู่ และเดินบนวิถีแห่งสวรรค์

โลกยังสวยงาม

ถ้ารอยกรีดที่ข้อมือจบปัญหาได้ วันนี้คงไม่มีน้ำตา
ignatius
.
.

พุธ มี.ค. 12, 2008 9:39 pm

ทุกอย่างไม่สายเกินกว่าคำว่า " เริ่มต้นใหม่ " นะ
พี่เชื่อว่าน้องบู จะเป็นลูกที่ดีของพระ อย่างตลอดรอดฝั่งได้อย่างแน่นอนจ๊ะ

พวกเราเป็นครอบครัวเดียวกัน เป็นพี่น้องกันนะ
น้องบู ได้อยู่คนเดียวหรอก : emo027 :
King Zadin
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2008 3:19 pm

ผมก็เคยนะสมัยก่อนมาหาพระเนี่ย เคยกรีดแขนจนเป็นแผลมาถึงวันนี้เลยเชียว แต่ถึงวันนี้ความคิดฆ่าตัวตายเนี่ยหายไปแล้ว แต่บางครั้งเวลาจาเจอเรื่องหนักๆเสียใจมากๆก็มีอารมณ์ประมาณไม่อยากอยู่แล้วใจนึงก็กลัวบาป หลายครั้งเคยสวดกับพระ ขอให้พระองค์ช่วยรับเราไปจากโลกนี้เร็ว แล้วก็ร้องไห้คุยกับพระกับแม่พระ บางทีเป็นชั่วโมง แต่หลังจานั้นมันเหมือนเราเปิดใจกับพระองค์ทั้งหมดระบายทุกสิ่งโดยไม่ปิดบังเลย หลังจากนั้นมักจะได้รับการบรรเทาใจเสมอ ในหนทางต่างๆ

คนที่ฆ่าตัวตายเค้าถึงเรียกว่าคิดสั้นไง เพราะเมื่อเจอเรื่องที่เหมือนจะไม่มีทางออก วูบแรกมันคิดอยากจบปัญญาหาจริงๆ แต่พอคิดดูดีๆ มันก็จะหาทางออกได้เอง

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2008 7:14 pm

solution ของบูตอนนี้คือไปตายซะ มันไม่มีทางอื่นที่ง่ายกว่านี้แล้ว ในเมื่อปัญหาทั้งหมดมันเริ่มมาจากตัวบู

เทื่อวานบูก้อพยายามทำอีกแล้ว บูร้องไห้ ขอโทษพระ บอกท่านว่า บุไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไปแล้ว

เอาบูไปเถอะ อย่าให้บูต้องเอาบูไปด้วยมือของบูเลย
In the name of father

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2008 7:50 pm

ใจเย๊น!!!!!!พี่!!!!! : xemo033 : : xemo033 : สงบสติอารมณ์ก๊อน ชีวิตยังไม่ไร้ค่าอย่างง้าน!! เชื่อพ้ม ถ้าไหนๆก็ไหนๆเอาปัญหามาเล่าสู่กันฟังดักว่ามั้ยครับ!! บอกได้เต็มที่เลยพี่ พ้มเกรงว่าฆ่าตัวตายนี่มันไม่ใช่ทางไปสู่พระเจ้านะครับ กลัวพี่จะดิ่งลงบึงนรกสถานเดียวเลยอ่ะ
(ใครบ้านอยู่ใกล้ๆแวะไปดูพี่เขาบ้างนะ)
เอาเป็นว่าถ้าสวดอย่างเดียวเอาไม่อยู่พี่ลองเอาพระคัมภีร์มาอ่านเล่นๆสักรอบสิ เผื่อจะเจออะไรดีๆบ้าง ผมยังไม่อยากเห็นพี่ลงหน้า 1 หนังสือพิมพ์เร็วๆนี้หรอกนะครับ

เอ่อ... ก็ ขอพระเจ้าคุ้มครองครับ :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel::angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel::angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel::angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel::angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel::angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel::angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel:
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2008 8:06 pm

พูดแบบตรงไปตรงมา ตามที่เธอเล่าอาการหนัก :wink: น่าจะอยู่โรงพยาบาลมากกว่า ทางที่ดี บอกพ่อ บอกแม่ บอกครู/อาจารย์ และจิตแพทย์ คนที่จับต้องตัวเธอได้ ถ้าเธอต้องการความช่วยเหลือจริงๆ : emo036 :

พระเยซูตรัสว่า "คนเจ็บป่วยต้องการหมอ คนดีๆไม่ต้องการ" :wink:
NKL
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 12:14 am

ควรจะเข้ารักษาในโรงพยาบาลแบบจริงจังได้แล้วนะครับ

อาการแบบนี้ไม่ดีแน่

สารเคมีในสมองน่าจะผิดปกติ และจิตใจเหมือนจะเก็บกักบางสิ่งเอาไว้

ควรได้รับการรักษาอย่างจริงจังและต่อเนื่อง
Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 7:51 am

:+: La BouQueT :+: เขียน: solution ของบูตอนนี้คือไปตายซะ มันไม่มีทางอื่นที่ง่ายกว่านี้แล้ว ในเมื่อปัญหาทั้งหมดมันเริ่มมาจากตัวบู

เทื่อวานบูก้อพยายามทำอีกแล้ว บูร้องไห้ ขอโทษพระ บอกท่านว่า บุไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไปแล้ว

เอาบูไปเถอะ อย่าให้บูต้องเอาบูไปด้วยมือของบูเลย
จะทำอะไรก็ได้ครับ
แต่อย่าให้นักบุญอุปถัมภ์ของคุณ กับ แม่พระเสียน้ำตา

จะภาวนาให้
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 11:43 am

พระไม่สนับสุนนให้บูตายหรอก เพราะการมีชีวิตคือพระพรที่พระให้บูมานะ เราเข้าใจบูนะว่าเวลาเครียดก็จะมีคนแนะนำแต่ว่า อย่าเครียดซิ เลิกเครียด ฟังดูง่ายแต่ทำยากมากๆ ตอนนี้เราเองก็เครียด เพราะกลัวจะเป็นโรคตาย คิดไปเองเรื่อยเบื่อย แต่บูเครียดที่อยากตาย

ยังไงสุดท้ายนี้ก็บอกตรงๆนะว่าเป็นห่วงบู กลัวจะฆ่าตัวตายซะก่อนและก็ไม่มีใครมาตอบกระทู้อะ (ฮาหน่อยนะ ) ถ้าเครียดจริงๆลองมาคุยกันนะ เราอาจช่วยได้ก็ได้นะ Chitsanupong7@hotmail.com
Elizabeth

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 1:37 pm

น้องบูเข้มแข็งไว้นะคะ สัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ใกล้เข้ามาแล้ว ขอให้น้องบูเข้มแข็งเหมือนดั่งที่พระเยซูคริสต์เจ้ากำลังเดินเข้าไปในกรุงเยรูซาเลมทั้งๆที่รู้ว่ากำลังเดินเข้าไปพบกับความมหาทรมาน แล้วจะต้องมีซักวันที่เรื่องร้ายๆผ่านพ้นไปด้วยดี......
littlePrincess

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 2:04 pm

...แต่เมื่อมองกลับไปฉันเห็น
มีรอยเท้าเพียงลำพัง
โดดเดี่ยว อ้างว้าง ไร้จุดหมาย
ฉันจึงร้องหาพระองค์
ใยปล่อยให้ฉันเดียวดาย
ยามที่มีทุกข์มากมายในชีวา

ฉันได้ยิน พระองค์ทรงตอบ
บอกกับฉันในใจ
ว่าเราไม่เคยทิ้งเจ้าไป..ห่างไกล
คราใดที่เจ้าล้มลง
สับสนกับความทุกข์ใจ
ครานั้น..เราอุ้มเจ้าอยู่ในอ้อมอกเรา
คราใดที่เจ้าล้มลง
สับสนกับความทุกข์ใจ
รอยเท้าคู่นั้นเป็น...ของเราเอง...

เป็นกำลังใจให้นะคะ พระอยู่ใกล้ๆกับคุณบูแล้ว...
ชีวิตมีความหมายนะคะ  สวดขอพระให้คุณบูมีสติและจัดการกับปัญหาที่เข้ามาให้ได้นะคะ
Akira

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 2:37 pm

การที่บูพยายามฆ่าตัวตายหลายครั้งแล้ว แต่ก็ยังรอดมา นั่นแหล่ะเป็นหลักฐานว่าพระเจ้ายังอยากให้บูมีชีวิตอยู่ล่ะ

ยังไงเสียถ้าบูอยากจะตาย ถ้าเหตุเกิดจากเพราะว่ามีเรื่องอะไรอัดอยู่ในใจ ยังไงก็พูดสิ่งที่อยู่ในใจกับพ่อกับแม่ก่อนจะทำอะไรลงไปอีกก็ดีนะ จะได้ไม่มีอะไรอัดอั้นอยู่ในใจอีก

สิ่งจะที่เกิดตามหลังมาหลังจากที่บอกไปแล้ว ไม่ต้องคิดจินตนาการว่ามันจะเลวร้ายหรอก การตายไม่ได้หมายถึงการสิ้นสุดของปัญหา แต่เป็นการเริ่มต้นอีกปัญหานึงและมันจะเป็นการทำร้ายคนรอบตัวด้วย
ตอบกลับโพส