รวมกระทู้ เมื่อบูเป็นโรคจิต/ อยากฆ่าตัวตาย/ยังเหมือนเดิม/เบื่อ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:16 pm

อ้าว เมื่อไม่ถึง 5 นาทีก่อนตั้งกระทู้ ที่คุยกันใน MSN บอกว่าสบายดีหมายความว่าไงอ่ะจ๊ะ?

เริ่มงง???????????????? ::010::
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:20 pm

::010:: ::010:: ::010::

เอา ไดอะซีเเพมเล๊ย.....คราวนี้ได้ไปนอนสุสานเเทน
เเต่ ยากหน่อยนะจ๊ะ ต้องให้หมอจ่ายยาให้จ่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:25 pm

พระไม่ให้บูตายหรอก จนกว่าบูจะรู้ซึ้งถึงคำว่า"ชีวิต"ที่พระอยากจะให้บู
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 9:56 pm

บูเอ้ย...ฆ่าตัวตายเนี่ย  บาปหนักนะจ้า
พยายามสวดบทขอการปลดปล่อยทุกวันนะบู
สวดด้วยความตั้งใจ    รักบูนะจ้า  ::017::
poloplow

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 10:22 pm

ลองคิดเล่น ๆ ดูนะ

พอเรากินยาไปหมดปุ๊บ  ล้มตัวลงนอนหลับไปปั๊บ...

เมื่อลืมตาตื่นขึ้นมาอยู่ต่อหน้าเฉพาะพระพักต์ของพระองค์  พระองค์จะทรงรู้สึกเช่นไร? แล้วเราจะตอบพระองค์ว่ายังไง?

ไม่รู้นะว่าบูเครียดเรื่องอะไร  แต่ถึงขั้นนี้แล้วถ้าเป็นไปได้อยากให้บูพักนะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 1:19 pm

ทำไมไม่ใจเย็นๆน๊าบูเอ๊ย พอผ่านพ้นมันไปได้อาจจะมีสิ่งดีๆรออยู่ก็ได้น๊า ^^ ยอมอดทนผ่านทางแห่งกางเขนเพื่อที่จะได้รับสิริรุ่งโรจน์ในภายหลัง สู้ๆ
Valkyrie Zero Number

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 1:39 pm

รอดมาได้ถึงสองครั้ง(รึเปล่า ถ้าพลาดก็ขออภัย เพราะไม่รู้ว่าบูพยายามฆ่าตัวตายกี่ครั้ง เผอิญนาน ๆ เราก็เข้ามาที) ก็น่าจะรู้แล้วนะครับว่า

"นี่คือปาฏิหาริย์แห่งพระผู้เป็นเจ้า"

แสดงว่าบูยังมีหน้าที่ที่พระผู้เป็นเจ้าประสงค์ให้บูยังทำให้สำเร็จ แต่จะเป็นอะไรนั้น เราก็มิอาจรู้ได้ พระเจ้าเท่านั้นที่รู้ และเป็นหน้าที่ของบูที่ต้องตามหาให้พบว่าสิ่งนั้นคืออะไร

บูลองคิดดูละกัน ว่าคนข้างหลังเขาจะรู้สึกยังไงหากบูตายไปจริง ๆ

ขอพระเจ้าอวยพร

อาเมน
Isolation

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 4:18 pm

ฟังเพลง พวกกอธิค หรือเมทัล ฮอาร์ดคอที่หนักๆ รับรองหายเเน่นอน  ::011::
ผมฟังประจำตอนเครียด
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 5:40 pm

สายประคำช่วยได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 5:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 9:47 pm

Dominus Deus_Win เขียน: ฟังเพลง พวกกอธิค หรือเมทัล ฮอาร์ดคอที่หนักๆ รับรองหายเเน่นอน   ::011::
ผมฟังประจำตอนเครียด
ตรงข้ามกับฝ่ายโปรฯ เราถูกห้ามฟังเพลง แบบที่พี่วินว่า เพราะเพลงเหล่านั้น เป็นแหล่งมาจากมาร ผู้ต่อต้านพระคริสต์

ไว้หาข้อมูลที่เคยสะสมไว้ได้จะส่ง im ไปให้ดู :emotion_057: (คอย 2 ชาตินะคร้าบ )
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 9:54 pm

ถึงบู (อาจจะเป็นครั้งสุดท้าย เพราะเบื่อเขียน )

การได้เกิดมาเป็นมนุษย์ ตามการทรงสร้างของพระเจ้าประเสริฐสุดๆแล้ว และยิ่งบูได้รู้จักพระผู้สร้าง และแหล่งของชีวิตบูแล้ว

บูต้องคิดว่าทำอย่างไร จึงจะตอบแทนพระคุณ และความรักของพระเจ้า ให้สมกับความรักของพระองค์ โดยชีวิตพระบุตร

บูต้องคิดถึงการตอบแทน คุณพ่อ แม่ ที่ได้เลี้ยงดูมาเติบใหญ่  คิดถึงคุณของครูอาจารย์ ที่สั่งสอนมา
คิดถึง ความดีของเพื่อนฝูง ที่ให้ความรักและมิตรภาพ : xemo017 :

สิ่งที่เราไม่เห็น คือการที่จะยอม วิงวอน กับพระเจ้า ด้วยสุดจิต สุดใจ ซึ่งในบอร์ดนี้มีพี่หลายๆ คนพร้อมจะช่วยให้เป็นรูปธรรม
ถ้าบูอยากให้ช่วยจริงๆ ทำไมไม่ติดต่อ คุยกับพวกเขาทางโทรศัพท์บ้างล่ะ : emo038 :
love.na

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 9:55 pm

อยู่เพื่อทำตามน้ำพระทัยของพระดีกว่าค่ะ ::011::
ชีวิตมันก็มีทั้งสุขและทุกข์  เพียงแต่ให้เราฝากทุกอย่างไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์ ::011::
ขอพระอวยพรค่ะ ::004::
naitamcm

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 12:32 am

ผมเข้าใจบูนะครับ เคยอ่านเจอกระทู้ก่อน ๆ หน้านี้ ที่เครียดหรือมีปัญหาอะไรสักอย่างกับพระเจ้า (จำไม่ค่อยได้)

ผมคงไม่ห้ามหรอกครับ เรื่องที่จะตายให้ได้ .. ผมบอกได้สั้น ๆ แค่ว่า ผมก็คือคนที่พยายามฆ่าตัวตายแล้วก็รู้ว่า .. ไม่มีใครช่วยเราได้เมื่อเราไปอยู่ต่อหน้าพระเจ้า ??

ไม่มีใคร .. เพราะเวลาเราหมดเมื่อเราตัดลมหายใจเราเอง

เลือกเอง ก็ต้องรับผิด รับชอบด้วยตัวเองครับ
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 8:39 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: เพิ่งอออกมาจากโรงพยาบาลค่ะ
บูพยายามฆ่าตัวตายอีกแล้ว
ไม่ตายอีกแล้วซินะ

พระเจ้าอยากให้บูอยู่ต่อไปใช่มั๊ยต่ทำไมล่ะ
บูสนุกหรือ ที่คิดจะทดสอบว่าเมื่อไหร่ฉันจะตาย
เหมือนเล่นรัสเซียนรูเล็ต

คราวหน้าน้องอาจไม่มีโอกาสนะ
ที่จะมาคุยว่าไม่ตาย และจะไม่มีโอกาสมาบอกใครด้วยว่า ฉันตายแล้ว
ขอว่าแรงๆทีเถอะ
Maria Magdalena

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 10:39 am

ม่ายสนุกหรอกค่ะ

แต่ก้ออยากทำ ไม่รู้ทำไม

บางครั้งบูก้อว่าบูโอเค บางครั้งบูก้อไม่

ตอนไม่นี่มันเลวร้ายพอควร มักจะเป็นตอนอยู่คนเดียวซะด้วย

บูก้อเหมือนจะรู้ว่ามีหลายๆคนอยากจะช่วย แต่ตอนที่แย่ บูกลับไม่อยากคุยกะใครเลย
บูแบบไม่มีอารมณ์

บูก้อแบบว่าบอกไม่ถูก ไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรด้วยซ้ำ

บูสับสนมาก บูทูลขอพระเจ้า ได้โปรดช่วยบูด้วย

บูสับสนมากจริงๆนะ

บางครั้งก้ออยากตาย บางครั้งก้อไม่ แบบว่าบูกลัว แต่ไม่รู้ว่ากลัวอาราย

ที่นั่งพิมพ์นิ เหมือนพูดไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองต้องการสื่ออะไร

ตอนนี้รู้สึกยังไง บุก้อไม่รู้ บูสับสนมากๆๆๆๆๆ

ช่วยด้วย
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 11:20 am

พี่แนะนำในฐานะคริสตชนนะ น้องบูลองสวดบทที่พี่จิงให้ดูนะค่ะ
พี่ว่าน่าจะช่วยได้ ด้วยความเชื่อ
พี่จะช่วยสวดให้อีกแรงนะค่ะ

พี่แนะนำในฐานะนักศึกษาจิตเวช น้องบูต้องรับการดูแลอย่าใกล้ชิดโดยนักบำบัด
เพื่อที่จะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมและทัศนคติของตัวน้องเอง

อยากปรึกษาส่วนตัวก็IM มาได้นะจ๊ะ
Copywriter

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 1:26 pm

ถ้าอยากทำ ก็ทำเถอะค่ะ
การตัดสินใจเป็นของน้อง คงไม่มีใครห้ามน้องได้
เพราะแม้แต่พระเจ้า...ก็ยังห้ามน้องไม่ได้
พวกพี่ก็เป็นแค่สิ่งทรงสร้างเล็กๆ ของพระเจ้าเหมือนน้อง
หลายคนเคยเจ็บปวดเท่าน้อง หรือมากกว่าน้อง

แบกกางเขน - ไม่ได้แปลว่ามีความสุขในโลกนี้นะคะ
แต่แปลว่าทนทุกข์อยู่กับพระเจ้าเพื่อรอคอยความสุขในโลกหน้า
พี่จะสวดภาวนาให้
แต่ถามคำนึง...
ความทุกข์ที่มันทำให้น้องอยากตายเนี่ย มันถึงเสี้ยวนึงของความทุกข์ที่พระเยซูได้รับรึเปล่า?
พระองค์ทุกข์ขนาดนั้นเพื่อให้น้องรอด แล้วน้องจะมาตายเล่นๆ เหรอ???

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 3:47 pm

อ่า ขอบคุณนะค่ะทุกคน

บูจะพยายามสวดดูค่ะ

แต่ตอนนี้บูสับสนมาก และบูก้อไม่ไว้ใจตัวเองเลย

เพราะกลัวตัวเองจะทำเรื่องแย่ๆอีก

บูก้อไปหาหมออยู่นะ เขาก้อเพิ่มยามาให้ ดูเหมือนมันจะไม่ได้ช่วยอารายขึ้นมาเลย

บูคิดว่าจิตแพทย์ไม่สามารถช่วยบูได้เลย บูไม่สะดวกใจที่จะคุยกะเขา แบบว่า เพราะบูเปลี่ยนหมอบ่อย แล้วหมอเขาก้อ แบบว่า เอาแต่สั่งยาอย่างเดียว ไม่เห็นจะสนใจเรื่องของบูเลย

ทุกๆคนบอกว่าบูดีขึ้น แต่ บูก้อไม่รู้สิ ลึกๆแล้ว บูก้อยังอยากตายอยู่ดี และบูก้ออยากทำร้ายตัวเองโดยไม่มีสาเหตุ

ความจริงก้อคือ บูเกลียดตัวเองมาก ไม่รู้ตัวเองจะอยู่ไปทำไม บูไม่มีจุดมุ่งหมายในชีวิตเลย

บูเคยมีความฝัน แต่ตอนนี้บูไม่มีอะไรเลย

และก้อเบื่อที่ต้องพยายามทำตัวเป็นปกติ (เพื่อนๆใหม่ที่มหาลัยยังไม่รู้เรื่องนี้)

บูไม่รู้จะทำไงดี เล่าให้ใครก้อไม่เห็นจะมีใครสนใจเรื่องบูเลย
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 9:01 pm

: xemo026 :วางใจพระเจ้าองค์เดียวครับ :angel:

ความวางใจในพระเจ้า มัทธิว6:25-34

"ฉะนั้น เราบอกท่านทั้งหลายว่า อย่ากังวลถึงชีวิตของท่านว่าจะกินอะไร อย่ากังวลถึงร่างกายของท่านว่าจะนุ่งห่มอะไร
ชีวิตย่อมสำคัญกว่าอาหาร และร่างกายสำคัญกว่าเครื่องนุ่งห่มมิใช่หรือ!
จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็บเกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง
แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ?
ท่านใดที่กังวลแล้วสามารถต่อชีวิตของตนให้ยาวออกไปอีกสักหนึ่งวันได้?
ท่านจะกังวลถึงเครื่องนุ่งห่มทำไม? จงพิจารณาดอกไม้ในทุ่งนาเถิด มันเจริญงอกงามขึ้นได้อย่างไร มันไม่ทำงาน มันไม่ปั่นด้าย
แต่เราบอกท่านทั้งหลายว่า กษัตริย์ซาโลมอนเมื่อทรงเครื่องอย่างหรูหรา ก็ยังไม่งดงามเท่าดอกไม้นี้ดอกหนึ่ง
ถ้าหญ้าในทุ่งนา ซึ่งมีชีวิตอยู่วันนี้ และรุ่งขึ้นจะถูกโยนทิ้งในเตาไฟ พระเจ้ายังทรงตกแต่งเช่นนี้แล้ว
พระองค์จะไม่สนพระทัยท่านมากกว่านั้นหรือ? ท่านช่างมีความเชื่อน้อยจริง
ดังนั้น อย่ากังวลและกล่าวว่า "เราจะกินอะไร? หรือจะดื่มอะไร? หรือเราจะนุ่งห่มอะไร?"
เพราะสิ่งต่างๆเหล่านี้คนต่างศาสนาแสวงหา พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงทราบแล้วว่าท่านต้องการทุกสิ่งเหล่านี้
จงแสวงหาพระอาณาจักรของพระเจ้าและความชอบธรรมของพระองค์ก่อน แล้วพระองค์จะทรงเพิ่มทุกสิ่งเหล่านี้ให้
เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายอย่ากังวลถึงวันพรุ่งนี้ เพราะวันพรุ่งนี้จะกังวลสำหรับตนเอง แต่ละวันมีทุกข์พออยู่แล้ว"
Akira

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 1:35 pm

จากข้อความนี้

"บูคิดว่าจิตแพทย์ไม่สามารถช่วยบูได้เลย บูไม่สะดวกใจที่จะคุยกะเขา แบบว่า เพราะบูเปลี่ยนหมอบ่อย แล้วหมอเขาก้อ แบบว่า เอาแต่สั่งยาอย่างเดียว ไม่เห็นจะสนใจเรื่องของบูเลย

ทุกๆคนบอกว่าบูดีขึ้น แต่ บูก้อไม่รู้สิ ลึกๆแล้ว บูก้อยังอยากตายอยู่ดี และบูก้ออยากทำร้ายตัวเองโดยไม่มีสาเหตุ

ความจริงก้อคือ บูเกลียดตัวเองมาก ไม่รู้ตัวเองจะอยู่ไปทำไม บูไม่มีจุดมุ่งหมายในชีวิตเลย

บูเคยมีความฝัน แต่ตอนนี้บูไม่มีอะไรเลย

และก้อเบื่อที่ต้องพยายามทำตัวเป็นปกติ (เพื่อนๆใหม่ที่มหาลัยยังไม่รู้เรื่องนี้)

บูไม่รู้จะทำไงดี เล่าให้ใครก้อไม่เห็นจะมีใครสนใจเรื่องบูเลย
"

บูก็ดูเหมือนว่าปัญหาของตัวเองอยู่ที่ตรงไหนนี่นา

เอ้อ ว่าแต่ฝันของบูคืออะไรเหรอ
แก้ไขล่าสุดโดย Akira เมื่อ อังคาร มิ.ย. 24, 2008 1:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
saroonram

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 1:45 pm

บูจ๊ะบูจ๋า  คงจำได้นะว่าใคร  ยินดีด้วยนะจ๊ะ ไกล้หายแล้วและไกลหายแล้วและพยายามอีกนิดนะจวนแล้วหละไกล้หายแล้วนะเป็นกำลังใจให้ :rolleyes: :shocked: :shocked: :shocked:
ผู้ช่วยเหลือ

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 1:57 pm

สวัสดีน้องบู  พี่มาเพราะ  น้องต้องการ คำตอบนะ

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:02 pm

ถ้าพี่ช่วยได้นะ
คือ  อย่างน้องบู นี่ เหมือนพี่ เปี๊ยบเลยนะ
พี่ก็เคย มีความคิดว่า  เราเป็น อะไรหว่า  ในโลกอันไร้สาระนี้  เราคือใครหว่า  ...ทำไมเราต้องเกิดมาด้วยนะ  เกิดมาทำไม  พ่อกะแม่ ทำให้เราเกิดมาทำไม  พี่เคยโทษ เทวดาฟ้าดินด้วยนะ.....ว่า ส่งเรามาเกิด ในโลก อันมีแต่สิ่งชั่วร้าย นี่ทำไม....ไร้สาระสิ้นดี

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:27 pm

บูเคยฝันอยากทำนู่นทำนี่ แต่ตอนนี้มันกลับ ไม่รู้สิ หมดอารมณ์

วันนี้ไปหาหมอมา หมอก้อจ่ายยามาเพิ่มอีก  ::010::

ช่วงนี้บูก้อดีขึ้นละมั้ง :huh: แบบว่า ไม่ได้อยู่คนเดียว เลยไม่ฟุ้งซ่านเท่าไร

ขอบคุณนะค่ะ ::020::

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:28 pm

ผู้ช่วยเหลือ เขียน: ถ้าพี่ช่วยได้นะ
คือ  อย่างน้องบู นี่ เหมือนพี่ เปี๊ยบเลยนะ
พี่ก็เคย มีความคิดว่า  เราเป็น อะไรหว่า  ในโลกอันไร้สาระนี้  เราคือใครหว่า  ...ทำไมเราต้องเกิดมาด้วยนะ  เกิดมาทำไม  พ่อกะแม่ ทำให้เราเกิดมาทำไม  พี่เคยโทษ เทวดาฟ้าดินด้วยนะ.....ว่า ส่งเรามาเกิด ในโลก อันมีแต่สิ่งชั่วร้าย นี่ทำไม....ไร้สาระสิ้นดี
แล้วพี่หายได้ไงอ่าค่ะ

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:31 pm

ดีจ้า...ขอเวลาพี่  บ่นอะไรให้ฟังหน่อยนะ
คนเราทั้งหมด ที่เกิดขึ้นมาในโลก  อันวุ่นวาย  โลกอันมี คนทุกระดับ  ต่ำ กลาง สูง..เหมือนเล่นไฮโล  หรือ คน จน คน จนน้อย คน จนไม่มาก  คนรวยมาก  คนรวยน้อย  คนรวยไม่มาก.......แต่มีอย่างหนึ่งที่ทุกคน มีเหมือนกัน  ได้มาเหมือนกัน ตั้งแต่เกิด คือ  ร่างกาย อันเต็มไปด้วย  เหงื่อ ไคล ความหิว ความอยาก  ความต้องการ ที่ไม่มีที่สิ้นสุด....เช่น  คนจน  อยากมี นั่น อยากมีนี่  ถ้ามี คงมีความสุข...อยาได้นั่น อยากได้นี่  ถ้าได้แล้ว คงสนองความสุขได้.......อันนี้ทุกข์ของคนจน  ทุกข์ของคนไม่มี......แล้วมาดูทุกข์ของคนรวยดูดิ....คนรวยบอกว่า  เอ...ยังมีใครที่มันรวยกว่าเราอยู่นะ  ยังมีอะไร ที่เรายังไม่มีนะ....คนที่จนกว่าเรา เขาจะเป็นไงนะ  เรารวยขนาดนี้  เราจะเสพ เราจะหา ความสุข จากสมบัติที่มีอยู่ ยังไงนะ  คนรวยบางคน  ทำงานดูแลงาน ดูแล กิจการของตัวเอง แทบไม่มีเวลาหายใจ  แทบไม่มีเวลา พักผ่อน จะนอนก็นอนไม่หลับ คิดถึงแต่ สมบัติส่วนตัว
คนรวยบอกว่า  ฉัน อยู่ดี กินดี  กว่า คนอื่น  เป็นร้อยเป็นพัน...แต่คนรวย  ก็ยังขี้เหม็นเหมือน คนจน คนรวยก็ยัง ป่วย ปวดหัวได้เหมือนคนอื่นทั่วๆ ไป
 คนรวย บางที ไม่มีเวลา มาเดิน เล่น ไม่มีเวลา ไปดูหนัง  ไม่มีเวลา นอน กลางวัน ไม่มีเวลา เข้าวัด ฟังธรรม
............
คนจน ก็ อยากรวย....บ้าง  ว่า  ถ้ารวยแล้ว  ความสุข คงเยอะเป็นเงาตามตัว...แต่เปล่าเลย
...........
น้องบู  เคยคิดใหม่ว่า....ไม่อยากทำอะไร  ไม่อยากเกี่ยวข้องกับอะไร  ไม่อยากทำงาน ไม่อยากกิน ไม่อยากนอน ไม่อยากอาบน้ำ
ไม่อยากจน  ไม่อยากอยู่แบบนี้  มันช่างไม่เป็นดั่งใจคิด  มันช่างไม่ได้ตามใจเราเอาซะเลย
..........
คนที่มีความสุขจริงๆ  น้องบู เคยคิดใหม ว่า  เขาคนนั้น  ควรเป็นเช่นไร
.........
น้องบู....เห็นในหลวงของพวกเราใหม...ท่าน ไม่ได้อยู่สบายเลยนะ  ท่านออกไปช่วยเหลือ ประชาชนตลอด
ในโลกนี้ ไม่มีใคร  สบายหรอกจ้า....ความไม่สบาย มี 2 อย่าง  ไม่สบายกาย  และ ไม่สบายใจ
ความสบาย ก็มี 2 อย่าง  คือ  สบายแป๊บเดียว...กับ สบายนานหน่อย....
.............
เอาแค่นี้ก่อนนะ  เหนื่อยพิมพ์...

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:43 pm

ต่อจ้า
.........
การที่เรา  หรือตัวเรา ไม่เข้าใจ ตนเอง  ไม่เข้าใจคนอื่น ไม่เข้าใจกับสิ่งแวดล้อมรอบตัว  ไม่เข้าใจในสิ่งที่โลก เป็นไปอยู่นี้  มันคือสภาวะ ความคิดของน้องบู  สภาวะนี้ เป็นไป เพื่อหาทางออก จากโลก เน่าๆนี้  หาทางออกจากสังคมเน่าๆนี้  หาทางออกจาก กลุ่มคนที่ไร้สาระนี้  หาทางออกจาก
สิ่งที่เราคิดว่า..ไม่ดีนี้...จริงๆแล้ว น้องบู คิดถูกนะ....ที่อยากพ้นๆ ไป จากโลก เน่าๆ ไร้สาระนี้...แต่วิธีการ ไม่ถูกต้อง
................
และความจริง อีกอย่างหนึ่งก็คือ  ไม่ไช่แค่น้องบูเท่านั้น ที่อยาก ออกไปให้พ้นๆ จากโลกเน่าๆ ใบนี้  ยังมีคนอื่นอีกเยอะแยะ  ที่ขนขวย ดิ้นรนหาทางออก  แต่เขาก็ไม่ถึงกับ  กล้าฆ่าตัวตาย  พูดง่าย  คือ...ใจไม่เด็ด เท่าน้องบู....นับถือ  นับถือ...ความใจเด็ดของน้องบูนะ
............
คนอื่น  เขาอยากออก  แต่ออกไม่ได้  ก็ก้มหน้า ยอมรับชะตากรรมไป
คนอื่น  เขาอยากออก  แต่ ก็พยายามหาทางอื่น  แบบคน มีปัญญา  เพราะคิดว่า โลกนี้  เข้ามาเกิดได้...ก็ต้องออกไปได้
คนเราต้องคิด...เพราะ ทางออก  มีหลายทาง...ไม่ไช่ การฆ่าตัวตาย...เพราะการฆ่าตัวตาย มันไม่จบ ง่ายๆ
ต้องกลับ มาเกิด ในโลกเน่าๆ นี้ อีก นั่นเอง
................
สนใจ ทางออกใหมจ๊ะ

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 3:05 pm

ไม่พิมพ์แล้วหนื่อย  อยากคุยโทรมาสิ 081-7992528...หลัง 18.00 นะ  ว่าง...

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 3:07 pm

โทรมาปรึกษาได้ครับ 081 -7992528..หลัง 18.00 น

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 6:51 pm

ค่า บูก้อ

วันนี้ไปหาหมอมา หมอก้ออ่านะ เอาแต่สั่งยา

ได้ยามาเพิ่มอีก  ::010::

รู้สึกว่าดีขึ้น แต่ก้อยังมีอยู่ที่อยากตาย ไม่รุทำไม
ตอบกลับโพส