รวมกระทู้ เมื่อบูเป็นโรคจิต/ อยากฆ่าตัวตาย/ยังเหมือนเดิม/เบื่อ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
warlock

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 10:49 pm

อยากตายเมื่อไหร่  ให้ลองพยายามกลั้นใจตาย  ให้ได้สักสิบครั้งนะ  จะรู้ว่าลมหายใจที่มีนั้น มีความหมายเพียงใด........ลองพยายามดูนะ
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 11:04 pm

เธออ่านความทุกข์ของแม่ที่ลูกมีความคิดเหมือนเธอ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?t ... #msg123665

และอย่าลืมโทรไปหาพี่ ผู้ช่วยเหลือ ล่ะ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 10:49 am

ผมให้ข้อสังเกตนะครับ

"ยา"ที่รับประทาน(ไม่ทราบว่าทานตัวไหนวันหลังพิมพ์มาบอกหน่อยสิ)
ก็จะให้ผลควบคุมแทนเราทางเคมีในส่วนที่เราไม่ได้อยู่ในสภาพที่จิตแข็งแรงพอจะควบคุม

แต่ถ้าเราเพิ่ม"สภาพที่จิตแข็งแรงพอจะควบคุม"+"ยา"ที่จะช่วยในการหลั่งสารเคมีในประสาทของเราคงที่
นั่นคือการแก้ที่แท้จริงครับ

ตอนนี้คุณทานยา ยาไม่ได้ช่วยรักษาให้หายครับ เพียงแต่บรรเทาและควบคุมสารเคมีในสมองคุณ
สำคัญที่สุดคือ คุณเองต้อง"แข็งแรง"

จงสวดขอพระเมตตาเพื่อความแข็งแรงของสุขภาพจิตคุณเอง
พบกันในคำภาวนา
พระอวยพร,
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 1:23 pm

ค้าบๆ
บูจะพยายาม
บูรู้แหละ ว่าทำให้คนอื่นเสียใจมาเยอะ แต่ก้ออดไม่ได้ที่จะทำอีก
แย่จัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 10:41 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: ค้าบๆ
บูจะพยายาม
บูรู้แหละ ว่าทำให้คนอื่นเสียใจมาเยอะ แต่ก้ออดไม่ได้ที่จะทำอีก
แย่จัง
สู้ๆนะคะ น้องบู
ทุกคนเอาใจช่วยและภาวนาให้เสมอเลย : emo027 :
blue_sky

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 12:03 am

ถ้าปัญหามันไม่ใช่เรื่องในอดีตที่ผ่านมา มันก็คงเป็นเรื่องของอนาคตอย่างไม่ต้องสงสัย
ขาดแรงบันดาลใจ หรือว่าขาดความท้าทายในชีวิต ออกไปหากิจกรรมอะไรแปลกใหม่ทำ...เผื่อว่าจะดี

----

ตั้งความหวังกับสิ่งที่กำลังทำอยู่ไว้สูง หากเกิดการผิดพลาด จะรู้สึกอย่างไร

1.....เอาหว่ะ! รวบรวมพลังใจแล้วทิ้งที่ทำมาทั้งหมด จากนั้นก็กลับไปนับหนึ่งใหม!่
2.....ทำต่อไปแล้วรู้สึกเหมือนแบกโลกไว้ทั้งใบ

ล้มแล้วรู้สึกเจ็บ จะลุกก็รู้สึกชา...รักษาไม่ถูกจุดก็ไม่หาย

----

คนเรานั้นอยู่เพื่ออะไร?
คนเรานั้นอยู่เพื่อตามหาใครสักคน ที่รอคอยมานานแสนนาน... ::014::
แก้ไขล่าสุดโดย blue_sky เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 12:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 4:21 am

แค่อยากได้ใครสักคนมาเข้าใจ และพูดได้ทุกเรื่อง  ใครสักคนที่อยากคุยกับเรารับรู้ถึงภาระของเราจริงๆจากใจ

ใช่ไหมละบู

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 1:03 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: แค่อยากได้ใครสักคนมาเข้าใจ และพูดได้ทุกเรื่อง   ใครสักคนที่อยากคุยกับเรารับรู้ถึงภาระของเราจริงๆจากใจ

ใช่ไหมละบู
มันก้อใช่ แต่ลึกๆแล้วมันก้อสับสนไปหมด
saroonram

ศุกร์ มิ.ย. 27, 2008 3:57 pm

กินยามากมีผลระยะยาว  มีผลต่อไตและตับและเวลาที่เราที่มีครอบครัวไปแล้วมีผลต่อลูกอีกไตเสื่อมอีกเวลาแห่งความสุขกับครอบครัวกำลังจะเข้ารูปเข้ารอยก็จะตายจริงๆแล้วลูกกำลังน่ารัก  หว่งก็ห่วงแฟนจะไปมีแฟนใหม่หวงก็หวง  เฮย  คิดดีๆ คิดถึงเวลา สุนัขแถวบ้านเวลาพี่น้องคาทอลิคแถวท่าแร่บางคนที่มีอาชีพจับหมาไปฆ่าขายมาจับหมาไปขายมันยังรักชีวิตวิ่งหนีเอาตัวรอดกลัวจะไปเป็นเนื้อแดดเดียว  เราก็ควรรักชีวิตเราให้มากๆนะจ๊ะ
Holy
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 28, 2008 12:34 am

ปชญ1:12

อย่าแสวงหาความตาย โดยปล่อยตัวหลงไหลในทางผิด อย่าทำร้ายตนเอง ด้วยมือของตนเอง เนื่องจากความตายมิได้มาจากพระเป็นเจ้า และพระองค์ก็ไม่ทรงพอพระทัยให้ผู้มีชีวิตต้องตายไป เหตุว่า พระองค์ทรงเนรมิตทุกสิ่งให้ดำรงคงอยู่ สรรพสิ่งที่พระองค์ทรงสร้างในโลก ล้วนดีพร้อมทั้งสิ้น ไม่มีพิษสงแห่งการทำลายอยู่ในตัวของมันเลย ส่วนแดนมัจจุราชก็หามีอำนาจอยู่ในแผ่นดินไม่ เพราะคุณธรรมความดีเป็นอมตะ
ผู้ไม่ยำเกรงพระเจ้า ดิ้นรนหาความตายด้วยคำพูดและการกระทำของตน เรียกความตายมาสู่เขา เขาคิดว่าความตายเป็นมิตรที่น่ารักใคร่ไฝ่ฝัน เขาทำสัญญากับมัจจุราช เพราะเขาสมที่จะอยู่ใต้อำนาจมัจจุราชนั้น เขายกเหตุผลอย่างผิดๆ คิดในใจว่า ชีวิตของเรานี้ทั้งสั้นและมีทุกข์ เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง ก็หามีทางหลีกเลี่ยงไม่ ไม่ปรากฏว่ามีใครขึ้นมาจากแดนผู้ตายได้
Holy

เสาร์ มิ.ย. 28, 2008 12:40 am

ปชญ2:21
คนเหล่านั้นคิดดังนี้ แต่เขาคิดผิด ความชั่วทำให้เขาตาบอด  เขาไม่รู้จุดประสงค์อันเร้นลับของพระเจ้า เขาไม่หวังเลยว่า ความดีจะได้รับรางวัล เขาไม่เข้าใจว่า ทำไม่คนชอบธรรมจึงได้รับบำเหน็จ  พระเจ้าทรงสร้างมนุษย์มาให้เป็นอมตะ พระองค์ทรงสร้างมาตามพระฉายาของพระองค์เอง  แต่เป็นเพราะความอิจฉาของปีศาจ ความตายจึงเข้ามาในโลก ผู้ที่อยู่ฝ่ายปีศาจก็จะประสบความตาย 

ปชญ3:1
วิญญาณของคนดีมีธรรมอยู่ในพระหัตถ์ของพระเจ้า ความทุกข์ร้อนใดเล่าจะกล้ำกราย  ในสายตาของคนโฉดเขลา เขาดูเหมือนว่าสิ้นชีวี การลาโลกนี้ดูคล้ายกับเป็นความทุกข์  การพรากจากกันไปดูเหมือนกับเป็นการสูญสิ้น แต่ที่ไหนได้ เขากลับอยู่เย็นเป็นสุข  ในสายตาของมนุษย์ เขาคล้ายกับว่าต้องรับอาชญา แต่เขาก็หวังอย่างเต็มที่ว่าจะได้ชีวิตอมตะ  เขาต้องทนทุกข์เพียงเล็กน้อย แต่แล้วก็จะได้รับพระพรมากมาย เพราะพระเจ้าทรงลองใจ และทรงพบว่า เขาเหมาะสมกับพระองค์ พระองค์ทรงทดลอง เหมือนหลอมทองในเบ้า และทรงพอพระทัยเขา ดังเครื่องยัญบูชา  วาระเมื่อพระองค์เสด็จมาพิพากษา เขาจะรุ่งโรจน์วิไล เขาจะเป็นเหมือนประกายไฟที่ว่องไวในกองฟาง เขาจะเป็นผู้ตัดสินนานาชาติ และปกครองประชาชาติ พระเป็นเจ้าจะครองราชย์เหนือคนชั่วกาลนาน บรรดาผู้ที่ไว้ใจพระองค์จะเข้าใจความจริง บรรดาผู้ซื้อสัตย์จะมีชีวิตอยู่กับพระองค์ในความรัก พระเจ้าจะทรงพระเมตตากรุณาต่อบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์ และทรงปกป้องผู้ที่พระองค์ทรงเลือกสรร  ส่วนคนอธรรมจะได้รับพระอาชญา ให้สาสมกับความผิดของเขา เหตุว่าเขาละเมิดความดีมีธรรม และทอดทิ้งพระเจ้า

จันทร์ มิ.ย. 30, 2008 1:57 pm

ขอบคุณนะค่ะทุกคน
บูก้อ ตอนนี้ก้อดีขึ้นมาบ้างแล้ว
พรุ่งนี้จะปหาหมออีก เฮ้อ.....
goat of God

อังคาร ก.ค. 01, 2008 5:17 pm

ทุกสิ่งขึ้นอยู่กับใจ และมุมมอง  เรื่องเดียวอาจมองได้2แง่ ดูท่าทางอายุคุณคงยังไม่เท่าไหร่ อย่าเพิ่งท้อเลย เวลายังอีกยาว หากรู้ว่าผิดแล้วแก้ไขก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย จะสวดนะจ๊ะ
DorFinF

พุธ ก.ค. 02, 2008 9:34 am

ผมว่าซักวันนึง เมื่อคุณผ่านจุดที่ทุกข์ที่สุด และพบว่าความสุขของชีวิตคืออะไร แล้วถ้าพระ
อยากจะเอาชีวิตที่พระให้กลับคืน ทั้งที่คุณอยากจะอยู่ต่อไป แต่ไม่ได้ คุณจะต้องตาย
แต่คุณไม่ได้ไปอยู่กับพระ แต่กลับไปอยู่กับซาตาน คุณจะรู้สึกอย่างไร อยากให้เห็นคุณค่า
ของชีวิตให้มากขึ้นนะครับ ยอมรับและเดินหน้าต่อไป

บางชีวิตยังไม่ทันได้โตก็ตาย
บางชีวิตก็ถูกฆ่าโดยคนอื่น
บางชีวิตตายเองไปตามธรรมชาติ

ทำไมไม่บอกพระว่า "ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์" ง่ายนิดเดียวเอง
ถ้าพระจะให้คุณตาย คุณก็ตายได้ง่ายๆเหมือนกัน ไม่ว่าจะรวยหรือจน จะสุขหรือทุกข์
ขึ้นอยู่กับพระทั้งนั้น เชื่อมันในพระองค์หน่อยครับ ว่าพระให้เราอยู่เพราะอะไร
เคยถามพระบ้างเปล่าครับ?

โอกาสการมีชีวิตอยู่ปัจจุบันมันน้อยนะ หลายๆเรื่องที่เราเจอในชีวิตน่ะ ทุกๆคนมีปัญหาทั้งนั้น
อยู่ที่ว่าเราจะแก้มันยังไง จะอยู่ หรือยอมรับมันยังไงนะ อย่านำชีวิตมาทิ้งไว้กลางทางครับ
Akira

พุธ ก.ค. 02, 2008 11:59 am

ถ้าอยากจะสุข ก็ต้องทุกข์ให้เป็น

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 8:20 pm

อยากตายอีกแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงดี
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 05, 2008 2:20 am

BouQueT*Mary Mag เขียน: อยากตายอีกแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงดี
สวด เริ่มสวดเลย สวดช้าๆเรื่อยๆอย่าหยุด

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 10:10 am

Man of Macedonia เขียน:
BouQueT*Mary Mag เขียน: อยากตายอีกแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงดี
สวด เริ่มสวดเลย สวดช้าๆเรื่อยๆอย่าหยุด
แต่บางครั้งมันก้อไม่ได้ผลง่า
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 10:36 am

BouQueT*Mary Mag เขียน:
"เพราะฉะนั้น เราจึงกล่าวแก่ท่านทั้งหลายว่า ทุกสิ่งที่ท่านวอนขอในการอธิษฐานภาวนา จงเชื่อว่าท่านได้รับแล้ว และท่านก็จะได้รับ"
(มาระโก 11:24)
ignatius
.
.

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 10:47 am

BouQueT*Mary Mag เขียน:
ถ้ายังมีความรู้สึกเดิมอยู่ก็ต้องสวดถี่ขึ้นกว่าเดิมคะ
ฟังเพลงพระก็ได้
ปิดระบบประสาทผัมสัสรบกวนทั้งหมด
ก็ความคิดที่อยากทำร้ายตัวเองนั้นแหละ

น้องบูจ๋า พยายามหน่อยนะ

องค์พระเยซูเจ้าท่านสู้เพื่อเรามาเยอะแล้วคะ
วันนี้ถึงเวลาที่เราจะสู้เพื่อตัวเราเอง
แต่มีพระองค์อุ้มน้องบูอยู่นะ

มีพวกพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในบอร์ดนี้ช่วยหนุนใจกันอีกเป็นกระบุงเลย
สู้ๆนะน้อง

พี่จะช่วยสวดภาวนาให้อีกแรงนะจ๊ะ  : emo010 :

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 10:56 am

ค่ะๆ

ขอบคุณทุกคนมากๆนะค่ะ

บูเองก้อจะพยายามสวดให้มากขึ้น
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 11:09 am

BouQueT*Mary Mag เขียน: ค่ะๆ

ขอบคุณทุกคนมากๆนะค่ะ

บูเองก้อจะพยายามสวดให้มากขึ้น
"สาธุการแด่พระเจ้า เพราะพระองค์ไม่ทรงปฏิเสธคำอธิษฐานของข้าพเจ้า หรือยับยั้งความรักมั่นคงของพระองค์เสียจากข้าพเจ้า"(สดด 66:20)
"ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า"(ฟป 4:13)
"สตรีเอ๋ยความเชื่อของเจ้ายิ่งใหญ่นัก ขอให้เป็นไปตามที่เจ้าเชื่อเถิด"(มธ 15:28)

พระอวยพร
Prod Pran

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 12:57 pm

น้องบูอ่านบทความนี้ด้วยค่ะ และถ้าอยากให้อธิษฐานภาวนาให้ โทรไปหาพี่ ที่ 086-558-1136 ค่ะ กลางคืน แต่อย่าดึกมาก เพราะพี่นอนเร็ว :kiss:

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6808.0
Ring A Bell

จันทร์ ก.ค. 07, 2008 10:49 pm

ถามหน่อยได้มั๊ย ทำไมถึงอยากตายคะ ช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยค่ะ : xemo023 :

อืม..บูมีตอนนี้สิ่งที่หวังมั๊ย อย่างเช่นสิ่งที่อยากเป็นในอนาคต
(พิมเชื่อว่ามีนะ)แล้วบูอยากให้ความหวังนั้นเป็นจริงรึเปล่า
ถ้าบูตายซะตอนนี้ความหวังก็แค่ความฝันเลื่อนลอยน่ะสิ

พยายามเข้านะคะ มีชีวิตอยู่ต่อไปเถอะค่ะ สู้ๆ

..ต้องมีชีวิตอยู่ต่อไป...นะ ::004::

ขอให้พระเจ้าคุ้มครองนะคะ
Akira

อังคาร ก.ค. 08, 2008 2:05 pm

“สิ่งที่ยากในชีวิตของเรา ไม่ใช่การได้รับคำตอบหรอกครับ
แต่คือการรับรู้ปัญหาขณะนี้ของเราอย่างมีสติรู้ตัวอยู่เสมอต่างหากครับ
เพราะถ้ารู้อย่างถูกต้อง ว่าอะไรคือปัญหาแล้ว
ย่อมหาคำตอบได้อย่างแน่นอนครับ”

อังคาร ก.ค. 08, 2008 3:04 pm

บูก้อ เคยมีความหวังนะ

ตอนนี้บู ไม่รู้จาอยู่ไปทำไม ไม่มีจุดมุ่งหมายในชีวิตเลย

มันท้อแท้ไปซะหมด

บูก้อเบื่อ เบื่อตัวเอง เบื่อชีวิตของตัวเอง ไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไปแล้ว

มันอาจจะเป็นแค่สารเคมีในสมองที่ไม่สมดุลเฉยๆก้อได้

จริงๆ แล้ว บูก้อตอบตัวเองไม่ได้ว่าทำไมถึงอยากตายมากนัก

เฮ้อ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ก.ค. 08, 2008 4:26 pm

คิดหน่อยบู คิดให้มากขึ้น :wink:

เกิดเป็นคนที่พระเจ้ารักต้องมีสตินะ  ไม่ผิดที่จะเผลอทำบาปซ้ำแล้วซ้ำเล่า  แต่จะผิดถ้าเราไม่ต่อสู้มันไม่ต่อต้านมันเลย   

ไม่ใช่ว่าพอรู้สึกปุ๊ปก็เอาละกรี๊ดๆอยากตายๆลูกเดียว  แต่มันต้องมีสติด้วยว่า  เออ..ตอนนี้ชั้นอยากตายนะ...แล้วก็คิด  เอ๊ะ..แล้วkuจะตายไปทำไมฟะ?จะมีอะไรดีขึ้นรึไง? แบบนี้เป็นต้น    เพราะถ้ารอจนกว่าความรู้สึกนึกคิดฟุ้งซ่านมันจะหายไปเองโดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลยก็ดิอิมพอสซิเบิ้ลอยู่แล้ว ทุกอย่างมันต้อ
เริ่มจากมีสติ พอมีปุ๊ปก็ต้องคิด

จำใว้บู มันไม่ผิดที่จะล้มลงทำผิดแล้วผิดอีก แต่มันจะผิดที่ไม่คิดจะต่อต้านมัน

พุธ ก.ค. 09, 2008 5:20 pm

บูขอโทษง่า : xemo023 :
Little Puppet

พุธ ก.ค. 09, 2008 10:54 pm

บู... พี่ไม่รู้จักบูหรอกนะว่ามีปัญหาอะไร

พี่ไม่ห้ามถ้าบูจะตายนะ เพราะคนเราช้าหรือเร็วก็ต้องตายทุกคน...จริงปะ

ถ้าบูอยากตาย บูต้องสวดขอพระมากๆๆๆๆ
ขอพระให้รับบูกลับไปอยู่กับพระองค์เสียทีไวๆๆๆๆ สวดอย่างจริงๆ จังๆ นะ

แต่ไม่ต้องทำอะไรให้เป็นตัวเร่ง เพราะการที่บูจะตายช้าตายเร็ว มันอยู่ที่พระจะให้บูตายหรือเปล่าด้วย

ถ้าพระไม่ให้บูตาย..
พี่รับรองได้เลย ว่าบูจะต้องทรมานมากกว่าตอนเป็นอยู่นี้ไม่ร้อยก็พันเท่า แบบว่าตายก็ไม่ตายอะ เข้าใจปะครับ..
แต่ถ้าพระปล่อยให้บูตาย ก็แล้วไป.... หลังจากนั้นเจออะไรก็แล้วแต่บูจะทำอะไรไว้...ต่อหน้าพระก็ตอบคำถามไว้เลย

บูจำไว้นะ...
บูเจ็บ คนหลายๆ คนทีรักบูเค้าก็เจ็บ พระก็เจ็บ บูไม่รักแม่บู พ่อบู บูก็อย่าทำร้ายเค้า..

เค้าอุ้มท้องบูมากี่เดือน ลำบากทำงานเก็บเงินมาซื้อข้าวซื้อขนมให้บูกิน บูใช้ บูอยู่บ้านดีๆ นอนหลับ.. เพราะเค้าอยากให้บูอยู่ก้บเค้า
ถ้าบูอยากตายจริงๆ พี่ก็ไม่ห้าม แต่ขอร้อง อย่าทำให้คนที่บูรักต้องเจ็บปวด ให้ตัวของบูเจ็บปวดคนเดียวพอจนกว่าจะตาย โอเคมั๊ย

พี่จะช่วยสวดนะ แต่สวดให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์ ไม่ใช่ของบูนะครับ

พระอยู่ด้วยกับบูนะ ในมุมมืดๆ มุมหนึ่งที่บูไม่เคยรับรู้หรอกว่าพระรักบูแค่ไหน

จันทร์ ก.ค. 14, 2008 11:00 am

บูก้อขอแล้ว พระไม่ยอมให้บูไปซักที ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

มันก้อจริงที่ทุกคนที่รักต้องเจ็บแต่ ซักวันหนึ่งเขาต้องทำใจได้แหละ

แต่ว่า
ตอบกลับโพส