ขอคำภาวนาให้กับคุณแม่ และมีเรื่องมาเล่าให้ฟังด้วย ครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
anakin

พุธ ก.พ. 20, 2008 11:31 pm

คือว่าวันนี้ พาคุณแม่ไปตรวจตา มาครับ หลังจากที่ท่านบ่นว่า เวลา มองแล้วเหมือนมีอะไรดำ ๆ มาบังลูกตาไว้ 
หลังจากที่ตรวจเสร็จ ผลก็ ออกมาว่า คุณแม่มี เลือดออกในลูกตาดำ เพราะว่า คุณแม่เป็นเบาหวานทำให้เส้นเลือดในลูกตาเปราะ แล้วแตกง่าย
ตอนนี้ ก็ เลยเครียส ๆ ครับผม อยากให้ เพื่อน ๆ ช่วยภาวนาให้คุณแม่ด้วย ครับ  ::008::

ส่วนเรื่องที่จะเล่าให้ฟังก็ คือ

บ้านผมเนี่ย แม่กะพ่อผม เปงคนต่างจังหวัด แล้วก็เข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ เมื่อนาน มาแล้วครับผม
แต่ว่าปัจจุบันนี้ พ่อผมเสียไปแล้ว ครับ  ทั้งสองเป็นพุทธครับผม

เมื่อสองอาทิตย์ก่อนแถวบ้านผมมีงานวัดอะ ครับวัดพุทธครับผม แม่ให้ผมขับรถพาไปหน่อย ตอนแรกฟังแล้วรู้สึกโกรธ แล้วคิดอยู่ในใจว่าจะไม่พาไป
แต่สักพัก ก็เหมือนมีความคิด อีกความดิดนึงเว๊ป เข้ามาในสมอง แบบว่า "พาแม่ไปเหอะ แล้วก็ ถือโอกาศนี้บอกเรื่องพระกับแม่เลย"
(คือที่ผ่านมาไม่เคยกล้าบอกเลยครับ แม่ผมอยากให้ผมบวชพุทธอะครับ แต่ผมก็ ทำไม่สนใจ จนมาถึงอายุปูนนี้ แล้วก็ยังไม่ได้บวช)
ตกลงวันนั้น ผมเลยพาแม่ผมไปขาไป สวดวันทามารีอา ในใจไปตลอดทางเยย อะครับ กะว่าขากลับจะบอกกับแม่
พอตอนขากลับ ก็ตัดสินใจบอกกับแม่
ผมถามแม่ไปว่ายังอยากจะให้ผมบวชมั๊ย
แต่ตอบมาว่า อยากซิทำไมอยู่ดี ๆ ถามอย่างงี้
ผมก็บอกแม่ไปว่า ถ้าอยากให้บวชก็ขอให้จัดการให้เสร็จภายในปีนี้ นะ
เพราะว่าผมตั้งใจว่าปีหน้าผมจะล้างบาป
ตอนนั้น ก็ดูแม่อึ้ง ๆ ไปนะครับ แต่แล้ว เรื่องก็ผ่านไปหนึ่งอาทิตย์
พอวันอาทิตย์ต่อมา คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ตอนบ่ายป๋มล้างรถ พอล้างรถเสร็จตั้งใจว่าจะไปวัดแถวบ้านอะครับ
ก็เลยชวนแม่ เล่น ๆ
แม่ๆ เด่วล้างรถเสร็จแล้วจะไปโบสถ์ ไปด้วยกัน ป่าว
แม่ก็บอกว่าไปซิ อยากไปดู
ตกลงวันนั้น ผมก็ไปวัดกับแม่ ดีใจมากเลย ครับเพราะทุกครั้งที่ไปนพวาร ผมมักจะขอเรื่องนี้ ขอให้ได้ไปวัดกับแม่
วันนั้นผมบอกให้ แม่ขอให้แม่พระอวยพรเรื่องสุขภาพ
ตอนนั้นแม่เริ่มรู้สึกว่าตามัว ๆ แต่ไม่ได้ เป็นไรมาก ผมบอกให้แม่เอาน้ำเสก มาเตะ ๆ ตาดูนะ อะไรประมาณนี้ อะครับผม
วันนั้นผ่านไปด้วยดี จนวันนี้ แม่รู้สึกว่ามีอะไร สีดำ ๆ มาบังตามองไม่ค่อยเห็น ก็เลยพาแม่ไปหาหมอระหว่างทางขาไป
ผมขับรถไป อยู่ดี ๆ แม่ก็ พูดมาว่า  หลังจากที่ไปวัดกับผมวันนั้น กลับมาก็นอนฝันเห็นช้างสองหัว ครับ แล้วแม่ก็ไปถามลุงข้างบ้าน
ลุงข้างบ้านบอกว่าเป็นฝันดี คือแม่ เค้าเอาเรื่องฝันมาโยงกะเรื่องที่ไปวัด ผมเองไม่ได้สนใจเรื่องความฝันอะครับ
ผมคิดว่าความฝันก็คือความฝัน แต่ก็ดีใจครับผมที่แม่เอาสองเหตุการณ์นี้มาเชื่อมโยงกัน แล้วมันเป็นเรื่องดี

ที่เล่าให้ฟังนี้ผมตั้งข้อสังเกตุไว้อย่างหนึ่งคือ  ทุกครั้งที่แม่ผมมีแผนการที่จะให้ผมบวชมักจะต้องมีเรื่องที่ทำให้เรายุ่งจนไม่สามารถบวชได้
เมื่อประมาณ สี่ปีก่อนมีแผน เหมือนกันครับ แล้วผลปรากฎว่า แม่อยู่ ดี ๆ ก็เป็นแผลที่เท้า คือแม่เป็นเบาหวาน ก็เลยหายยาก สุดท้ายต้องตัดเนื้อที่เท้าออก
ลองนึกภาพนะครับ หลังเท้า ไม่มีเนื้อเลย ตัดถึงกระดูก เป็นสีแดง ๆ ต้องไปทำแผลทุกวัน ช่วงนั้นผมเลิกงาน ต้องรีบตรงกลับบ้าน พาแม่ไปทำแผลทุกวัน
ใช้เวลา หลายเดือนกว่าจะหาย จนแม่ ลืมแผนการที่จะบวช ไป แล้วมาครั้งนี้ แม่อาจต้องผ่าตัดครับ

ที่เล่ามาผมไม่ได้ รู้สึกไม่ดีที่เรื่องพวกนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวผม ผมเชื่อว่า ถ้าพระอนุญาตให้เกิดผมคิดว่าผมต้องผ่านมันไปได้แน่นอนครับ
ผมยังเชื่ออีกว่า น่าจะมีพระพรของพระเจ้าอยู่หลังจากเหตุการณ์เหล่านี้ ด้วย ผมเป็นของพระ พระคงไม่ต้องการให้ผมบวช
แต่ผมคงจะพูดอย่างนี้ กับแม่ไม่ได้ เพราะว่ามันจะทำให้แม่ผมเสียใจ  แต่ผมก็อยากให้แม่ผมคิดได้เหมือนที่ผมคิดจังครับผม

ทั้งหมดก็มีเท่านี้แหละครับผม
อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยภาวนา เรื่องอาการป่วยของแม่ผมด้วย ครับ  แล้วก็อยากให้ภาวนาให้แม่ล้มเลิกความตั้งใจที่จะให้ผมบวชด้วยครับผม
(จริง ๆ แล้วอยากรับศีลล้างบาป ปีนี้เลยด้วยซ้ำเพราะว่า คุณพ่อที่สอนคำสอนผมบอกว่าให้รับได้ แล้ว แต่ผมติดเรื่องนี้แหละครับ)
In the name of father

พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 7:03 am

ก็ เรื่องน่าฟังอีกเรื่องนะครับ :angel:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 8:28 am

จะช่วยสวดให้นะครับ ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 1:05 am

ลก 19:9
พระเยซูเจ้าตรัสว่า
francisco xavier

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 1:58 pm

จะสวดให้ครับ ว่าแต่ว่าคุณแม่ชื่ออะไรอ่ะครับ
anakin

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 4:42 pm

francisco xavier เขียน: จะสวดให้ครับ ว่าแต่ว่าคุณแม่ชื่ออะไรอ่ะครับ
จาล้อชื่อ แม่ ผมป่าว อะ  ::010::

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 5:32 pm

Aukake เขียน:
francisco xavier เขียน: จะสวดให้ครับ ว่าแต่ว่าคุณแม่ชื่ออะไรอ่ะครับ
จาล้อชื่อ แม่ ผมป่าว อะ  ::010::
::010:: นี่เว็บศาสนานะครับ

แต่ตอนนี้แม่ผมเองก็บ่นว่าอาจจะเป็นมะเร็งตับ คงจะอยู่ได้อีกไม่นาน (จะพูดให้ใจเสียทำม้าย แม่อ่ะ ::008::)
Jira

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 7:21 pm

จะช่วยสวดให้นะคะ  :smiley:
anakin

ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 11:17 pm

In the name of father เขียน:
::010:: นี่เว็บศาสนานะครับ

แต่ตอนนี้แม่ผมเองก็บ่นว่าอาจจะเป็นมะเร็งตับ คงจะอยู่ได้อีกไม่นาน (จะพูดให้ใจเสียทำม้าย แม่อ่ะ ::008::)
แล้วทำไม ถึงคิดว่าอาจจะเปง มะเร็งตับเหรอ ครับ มีสัญญาณ ไรหรือ เปล่า ครับ

เสาร์ ก.พ. 23, 2008 6:36 am

เห็นแม่บอกปวดๆช่วงเอวมั้ง(ไม่ได้ปวดกระดูกนะครับ แต่แม่บอกเหมือนมันเจ็บๆข้างใน)
เห็นแม่บอกว่าเขาพูดกันว่าถ้าปวดๆแบบนั้นมีสิทธิ์เป็นมะเร็งตับ(เอาไว้ถ้าสงสัยเดี๋ยวจะถามอาการแม่ให้ละกัน)
anakin

เสาร์ ก.พ. 23, 2008 2:20 pm

In the name of father เขียน: เห็นแม่บอกปวดๆช่วงเอวมั้ง(ไม่ได้ปวดกระดูกนะครับ แต่แม่บอกเหมือนมันเจ็บๆข้างใน)
เห็นแม่บอกว่าเขาพูดกันว่าถ้าปวดๆแบบนั้นมีสิทธิ์เป็นมะเร็งตับ(เอาไว้ถ้าสงสัยเดี๋ยวจะถามอาการแม่ให้ละกัน)
ผมว่าพาแม่ไปตรวจดีมั๊ย ครับผมถ้าเป็นจริง ๆ ได้รักษาให้ถูกวิธี อะ
แต่ถ้าไม่เปงเนี่ย แล้ว มานั่งคิดว่าเป็น มันเสียสุขภาพจิต นะครับ 

แต่ไง จะช่วยภาวนาให้ อีกแรงนะครับผม  ::001::

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 2:46 pm

In the name of father เขียน: เห็นแม่บอกปวดๆช่วงเอวมั้ง(ไม่ได้ปวดกระดูกนะครับ แต่แม่บอกเหมือนมันเจ็บๆข้างใน)
ผมว่าพาแม่ไปตรวจดีมั๊ย ครับผมถ้าเป็นจริง ๆ ได้รักษาให้ถูกวิธี อะ
แต่ถ้าไม่เปงเนี่ย แล้ว มานั่งคิดว่าเป็น มันเสียสุขภาพจิต นะครับ 

แต่ไง จะช่วยภาวนาให้ อีกแรงนะครับผม   ::001::
ขอบคุณมากครับ :angel:
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 3:36 pm

พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์
ignatius
.
.

พุธ ก.พ. 27, 2008 9:28 am

พาคุณแม่มาตรวจที่ศิริราชดีกว่ามั้ยคะ

อย่าคิดมากเลย อาจจะไม่เป็นอะไรมากก็ได้ แต่อย่านิ่งนอนใจนะ

ถ้ามาศิริราช ให้มาที่ตึก72ปี สังเกตุ ตึกอยู่ด้านหลังของพระรูปพระบรมชนก

มาหาอาจารย์หมอ เยาวลักษณ์ ท่านเป็นหมอที่อัธยาศัยดีมากๆ สุภาพ อธิบายอย่างชัดเจน

มานอกเวลาปกติก็ได้ เริ่ม 17:30 น.จันทร์ ถึง ศุกร์ คะ

ขอพระอวยพรนะคะ

พุธ ก.พ. 27, 2008 5:31 pm

พอบอกให้แม่ฟัง รู้ป่ะแม่ตอบว่าไง

"ถ้าแม่เป็นมะเร็ง แม่ก็ตาย ถ้าแม่ไม่เป็นมะเร็ง เเม่ก็ตายอยู่ดี แต่ถ้าแม่ไปตรวจแล้วผลว่าเป็นมะเร็ง แม่ก็จะเครียด แล้วก็ตายเร็วขึ้นอีก แม่ไม่ขอไปตรวจดี มะเร็งถ้าเราไม่เครียด มันก็ไม่ลุกลาม ทำใจให้สบายก็ไม่เป็นไร ขอใช้เวลาทุกวันนี้ให้เป็นประโยชน์กับลูกๆมากที่สุด เพื่อว่าจะได้ไม่ต้องเสียใจในวันที่ตัวเองตายไป"
::008::ซึ่งมากครับแม่ : xemo023 : : xemo023 :

พี่ๆคิดว่าไง
ignatius
.
.

พุธ ก.พ. 27, 2008 9:02 pm

ข้าแต่พระเจ้า โปรดทรงประทานพระหรรษาทานในการรักษาของพระองค์

ให้แก่คุณแม่ด้วยเถิด
francisco xavier

ศุกร์ ก.พ. 29, 2008 12:25 pm

In the name of father เขียน: พอบอกให้แม่ฟัง รู้ป่ะแม่ตอบว่าไง

"ถ้าแม่เป็นมะเร็ง แม่ก็ตาย ถ้าแม่ไม่เป็นมะเร็ง เเม่ก็ตายอยู่ดี แต่ถ้าแม่ไปตรวจแล้วผลว่าเป็นมะเร็ง แม่ก็จะเครียด แล้วก็ตายเร็วขึ้นอีก แม่ไม่ขอไปตรวจดี มะเร็งถ้าเราไม่เครียด มันก็ไม่ลุกลาม ทำใจให้สบายก็ไม่เป็นไร ขอใช้เวลาทุกวันนี้ให้เป็นประโยชน์กับลูกๆมากที่สุด เพื่อว่าจะได้ไม่ต้องเสียใจในวันที่ตัวเองตายไป"
::008::ซึ่งมากครับแม่ : xemo023 : : xemo023 :

พี่ๆคิดว่าไง
อ่านคำตอบของคุณแม่แล้วซึ้งใจมากเช่นกันครับ
แล้วคำตอบของเราในฐานะลูกล่ะครับ เราจะว่ายังไงดี
เช่นกัน "เราควรใช้เวลาทุกวันนี้ให้เป็นประโยชน์กับคุณแม่มากที่สุด เพื่อว่าเราจะได้ไม่ต้องเสียใจในวันที่ท่านจากเราไป" แล้วประโยชน์กับคุณแม่ที่เราสามารถทำได้ มีอะไรบ้างล่ะครับ
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 29, 2008 2:12 pm

ขอช่วยอธิษฐานด้วยอีกแรงนะครับ แล้วเดี๋ยวจะร้อยมาลัยกุหลาบ (สายประคำ) ไปขอกับแม่พระด้วยอีกแรง... ช่วยๆกันร้อยเน้อ
anakin

อาทิตย์ มี.ค. 02, 2008 10:31 pm

ป่วยไปนอน โรงบาล หลายวันไม่ได้ เข้ามาดูบอร์ด เลย ครับ
จะบอกว่า เห็นเด้วยกะคำพูดของคุณแม่นะครับ
นายก็ต้องใช้ทุกวันกับแม่ให้มากที่สุดนะครับผม
ทำดี ๆ กะแม่เยอะ ๆ แต่ผมเชื่อว่า คงไม่ได้เป็นอะไรมากหรอกครับ
แค่เจ็บเอวธรรมดาแหละ  ::013::
ตอบกลับโพส