ขอบพระคุณพระเจ้า (แก้ไขเพิ่มเติม)

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2008 8:36 pm

"จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้าเพราะพระองค์พระทัยดี" บทสร้อยบทนี้เป็นบทที่ตรงใจผมมาก เพราะวันนี้เป็นวันที่ผมรู้ผลสอบภาคทฤษฎีของการฝึกอบรมวิชาว่าความหรือที่เรียกสั้นๆว่า "ตั๋วทนาย" บอกตรงๆว่าในวันสอบพอสอบเสร็จแล้วมาเช็คคำตอบกับเพื่อนนั้นปรากฎว่า ฟ้องแพ่งจำเลยผมขาดไป 1 คน ฟ้องอาญา ก็เขียนแบบฟอร์มผิด (เขียนเกินไปหน่อยเวลามันเหลือเยอะจัดเลยเขียนเพิ่มซะงั้น) มันทำให้ผมรู้สึกว่าสงสัยรอบนี้คงจะแห้วแน่ๆ แต่ที่พึ่งสุดท้ายที่ผมจะพึ่งเป็นที่พึ่งพิงที่ดีที่สุดสำหรับคนที่ขาดความมั่นใจและอ่อนแออย่างผม ที่พึ่งนั้นคือ "พระเจ้า" ผมเฝ้าสวดภาวนา ขอพระองค์โปรดเมตตาช่วยผมในเรื่องนี้และสัญญากับพระองค์ว่าจะทำสิ่งๆหนึ่งและละเว้นสิ่งๆหนึ่งตลอดช่วงเวลมหาพรตนี้เป็นเวลา 40 วัน แต่ผมก็ทำพลาดผมผิดสัญญากับพระองค์ ผมคิดว่าพระองค์ยังจะช่วยผมไหมนะ ผมสวดสายประคำพระเมตตา ขอพระองค์เมตตาผม ผมก็สวดเรื่อยมา
    จนวันนี้ เพื่อนโทรมาแสดงความยินดีว่าผมสอบผ่าน ผมดีใจมากๆ แต่เพื่อนบอกยังไม่แน่ใจนะเพราะจำนามสกุลผมไม่ได้ผมเลยเช็คกับเพื่อนอีกคน เพื่อนอีกคนก็บอกว่าผ่าน พอกลับมาบ้านก็เจอจดหมายจาก สภาทนายความแจ้งมาว่าผมสอบผ่าน สิ่งที่ผมอยากบอกทุกคนคือ "จงวางใจในพระเจ้า" เพราะพระองค์ทรงจัดเตรียมแผนการสำหรับทุกคน หากวอนขออะไรแล้วไม่ได้สมปราถนาจงรู้ไว้เถอะว่าพระองค์ทรงมีแผนการอื่นอยู่ อาจจะมีบ้างที่รู้สึกท้อแท้ที่เมื่อ "ขอแล้วไม่ได้รับ" แต่ขอให้จงวางใจ เพราะ "พระบิดาไม่เคยทอดทิ้งลูกๆของพระองค์"

หวังว่าสิ่งที่ผมเขียนนี้คงเป็นการหนุนใจเพื่อน พี่น้องที่กำลังท้อใจผิดหวังกับการที่ขอแล้วไม่ได้รับตามความต้องการนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2008 10:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
†PricELiFE†

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 12:10 am

ผมเห็นด้วยนะ

เวลาขออะไรแล้วไม่ได้รับสิ่งที่ขอกลับมา

แต่ลองมองดูดี ๆ ครับ จะมีบางอย่างสะท้อนออกมาเสมอ

ลูกวางใจ..ในพระองค์
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 3:36 pm

อาแมน
Jira

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 4:28 pm

ดีใจด้วยนะคะ ขอบคุณพระเจ้าค่ะ รักพระองค์  ::017:: : xemo026 :
BARKER BARBER

ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 10:48 pm

: emo027 :ขอบคุณที่แบ่งปันครับ  ใช้ประโยชน์ได้มากที่เดียวครับ :angel:
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 22, 2008 8:49 pm

ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส