ขอคำภาวนาไม่รู้เป็นอะไร

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 08, 2008 2:22 pm

เล่าที่อาการก่อน มันเป้นมา3ครั้งแล้ว
มันเริ่มจากปวดหัวอย่างรุนแรง แล้วคลั่นเนื้อครั่นตัว แล้วเริ่มปวดท้ายทอยแล้วตาปวดมาจนเลืมไม่ได้ ที่จริงคือลืมเปลือกตาไม่ได้ แล้วปวดคอมาก แล้วเหมือนถูกบิดแรงมาก แล้วถ้าหลับซักพักจะหายเอง แต่คือหลับยากทั้งๆที่ปวดแรงมาก

เคยหาหมอหมอบอกไม่เป็นอะไร ที่กลัวคือหมอบอกอาจเป้นอาการเครียด(แต่ผมก็ไม่ได้เครียดอะไรนะ จะมีบ้างแต่ไม่เก็บมาคิดมากอะไร)

กลัวคือล่าสุดมันเป็นระหว่างลิเทอร์จี้(มิสซา)พอดีกว่าประคองตัวขึ้นแท็กซี่ได้ ลำบาก แล้วผลระหว่างอาการคือมองอะไรไม่ได้และไม่เห็นเลย อาศัพประสาทสัมผัสดีเลยจับแบงค์จับเหรียญถูก ใส่กุญแจเปิดประตูบ้านได้ แต่ก็ลำบาก เหมือนหลับตาทำ

ก็ขอคำภาวนา ทั้งที่ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่ไม่อยากให้เป้นอีก มันทรมานมากปวดหัวปวดคอเหมือนถูกบิด ลืมตาไม่ได้ ไม่อยากอยู่ในสภาพนั้นอีก

ขอบคุณครับ พระเจ้าทรงพระกรุณาเทอญ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 08, 2008 5:55 pm

ลองไปเชคทางศูนย์ที่เกี่ยวข้องกับระบบประสาทโดยตรงสิครับ
Buddy

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 11:45 pm

ควรต้องไปหาแพทย์ระบบประสาท  หรือศัลยแพทย์ระบบประสาทนะคะ  คือพี่ก็รู้คร่าวๆนะว่า  ตรงส่วนใกล้ๆ  ท้ายทอยเราเนี่ย  มันเป็น visual cortex เกี่ยวกับการมองเห็น  พอน้องบอกว่า  มองไม่เห็นนี่  ก็น่าจะซีเรียสนะ  รีบไปหาหมอดีกว่าค่ะ
Dis volentibus

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 12:21 am

ไปหาหมออีกทีดีกว่าค่ะ ปล่อยไว้เดี๋ยวหนักขึ้น
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 12:31 am

ไปหาหมอให้เค้าเช็คให้ละเอียดดีกว่านะ
อาการปวดมันมีหลายสาเหตุ
ทั้งสาเหตุจากความเครียด และก็ระบบประสาท
แต่ว่าถ้าเป็นตรง visual cortex แบบที่พี่บัดดี้บอก
เราว่าก็รีบๆไปหาหมอเห๊อะ มันค่อนข้างอันตรายอ่ะ

มีอาการคลื่นไส้ อาเจียนด้วยรึป่าว และก็มีอาการอะไรเพิ่มเติมนอกจากนี้ป่าวอ่ะ
เป็นห่วงนะเนี่ย รีบๆไปหาหมอเหอะเรา  : emo036 :
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 7:32 am

ไปหาหมอเถอะคะ
จะได้รูว่าเราเป็นอะไร จะได้ดูแลตัวเองในทิศทางที่ถูกต้อง
อย่าเพิ่งคิดมากว่าจะเป็นอะไรนะ
เช็คสุขภาพสักนิดก็ดี
ไปหาหมอแล้วอย่าลืมแจ้งข่าวนะคะ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 12:49 pm

Buddy เขียน: ควรต้องไปหาแพทย์ระบบประสาท  หรือศัลยแพทย์ระบบประสาทนะคะ  คือพี่ก็รู้คร่าวๆนะว่า  ตรงส่วนใกล้ๆ  ท้ายทอยเราเนี่ย  มันเป็น visual cortex เกี่ยวกับการมองเห็น  พอน้องบอกว่า  มองไม่เห็นนี่  ก็น่าจะซีเรียสนะ  รีบไปหาหมอดีกว่าค่ะ
งึมครับ

วันที่23 แม่นัดหมอ(แผนกจิตเวช)ให้แล้ว ถ้าเป้นอะไรจะได้ส่งกันต่อๆไป เพราะแม่คิดว่ามาจากความเครียดลึกๆ แล้วร้อนด้วย
~KaThaRoS~ เขียน: มีอาการคลื่นไส้ อาเจียนด้วยรึป่าว และก็มีอาการอะไรเพิ่มเติมนอกจากนี้ป่าวอ่ะ
เป็นห่วงนะเนี่ย รีบๆไปหาหมอเหอะเรา  : emo036 :
อื้อจริงๆก็มีนะ คลื่นไส้อาเจียน แต่มันไม่ออก

บางวันคลื่นใส้จนทานอะไรไม่ได้ อาการปวดต้นคอหนักๆจนลืมตาไม่ได้เป็นแค่3ครั้ง ก่อนหน้านี้เคยมีครั้งแค่ครั้นเนื้อครั้นตัวแต่ก็หาย มีบ้างที่เป้นเรื่อยๆคือ ปวดหัว ไม่สิ มันมึนๆเบลอๆ ปวดกระบอกตา ส่วนใหญ่ช่วงเช้ากับช่วงหัวค่ำ
Isolation

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 1:02 pm

เด๋วนี้ไม่เเพงมีบัตรสามสิบบาทเปล่า  ::001::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 4:48 pm

เราใช้ตาเรามากไปรึป่าว ไม่ว่าจะอ่านหนังสือนานๆเกินไป หรือสิงสถิตเป็นผีเข้าคอมนานๆ
มันก็อาจเกินการเมื้อยล้าได้ ยังไงก้ดูแลรักษาตัวเองดีๆนะ ยิ่งดวงตาเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆเลย อวัยวะอะไรที่มันเสียแล้วมันก็เสียเลย
ฉะนั้นก็ต้องดูแลรักษาตัวเราเองดีๆ เพราะร่างกายเราเปรียบเสมือนพระวิหารของพระเจ้า

**อิชั้นเองก็รู้สึกเหมือนกันปวดตามากๆว่าจะเปลี่ยนหน้าจอมาเป็น LCD จะได้ช่วยลดคลื่นรังสี X ที่วิ่งเข้ามาได้บ้าง
สายตาสั้นลงตั้งเยอะแนะ....ตอนนี้นั่งอ่านนิยายหน้าคอมมานานกว่า3ช.ม. ข้าพเจ้ารู้สึกคลื่นไส้มากๆ ขอตัวไปจัดการตัวเองแล้วเจ้าค่ะ  : emo080 : : emo080 :
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 5:34 pm

~KaThaRoS~ เขียน: เราใช้ตาเรามากไปรึป่าว ไม่ว่าจะอ่านหนังสือนานๆเกินไป หรือสิงสถิตเป็นผีเข้าคอมนานๆ
มันก็อาจเกินการเมื้อยล้าได้ ยังไงก้ดูแลรักษาตัวเองดีๆนะ ยิ่งดวงตาเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆเลย อวัยวะอะไรที่มันเสียแล้วมันก็เสียเลย
ฉะนั้นก็ต้องดูแลรักษาตัวเราเองดีๆ เพราะร่างกายเราเปรียบเสมือนพระวิหารของพระเจ้า

**อิชั้นเองก็รู้สึกเหมือนกันปวดตามากๆว่าจะเปลี่ยนหน้าจอมาเป็น LCD จะได้ช่วยลดคลื่นรังสี X ที่วิ่งเข้ามาได้บ้าง
สายตาสั้นลงตั้งเยอะแนะ....ตอนนี้นั่งอ่านนิยายหน้าคอมมานานกว่า3ช.ม. ข้าพเจ้ารู้สึกคลื่นไส้มากๆ ขอตัวไปจัดการตัวเองแล้วเจ้าค่ะ  : emo080 : : emo080 :
ถ้าเป็นแบบรี่ว่า คงมาจากการที่แมวเทา เพ่งถ่ายภาพแก้บนตัวเองลงฮิฮ้า จำนวนมาก ซึ่งการที่ต้องทนเพ่งสิ่งน่ากลัวแบบนั้นนานๆ สมองเกิดต่อต้านรับไม่ได้ เลยปวดและสั่งการให้ไม่อยากมองอะไรอีกก็เป็นได้
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 7:05 pm

Holy เขียน:
~KaThaRoS~ เขียน: เราใช้ตาเรามากไปรึป่าว ไม่ว่าจะอ่านหนังสือนานๆเกินไป หรือสิงสถิตเป็นผีเข้าคอมนานๆ

ถ้าเป็นแบบรี่ว่า คงมาจากการที่แมวเทา เพ่งถ่ายภาพแก้บนตัวเองลงฮิฮ้า จำนวนมาก ซึ่งการที่ต้องทนเพ่งสิ่งน่ากลัวแบบนั้นนานๆ สมองเกิดต่อต้านรับไม่ได้ เลยปวดและสั่งการให้ไม่อยากมองอะไรอีกก็เป็นได้
อะนะ

เค้ามิได้ดูแค่ของตัวเองน้า พี่อั้มอธิชาติ พี่เคนธีรเดช พรีเซนเตอร์น้ำดื่มคริสตัล(คิดเสมอว่าตัวเองดูดี) นิดหน่อยเอง
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 9:23 am

โอ..... อ่านดูอาการแล้วน่ากลัว เหมือนตอนนั้นจิตกำลังหลุดเข้าสู่แดนสนธยา

เดี๋ยวจะภาวนาช่วยอีกแรงนะครับ
Buddy

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 9:29 am

เป็นพี่นะ  ไม่ไปหาจิตแพทย์ให้เสียเวลา  ถ้าเกิดเป็น stroke ขึ้นมานี่  มันเร็วมากเลยนะ  แทนที่จะไปนั่งรอเค้า refer case  รีบไปหาศัลยแพทย์ระบบประสาทหรืออายุรแพทย์ระบบประสาทไม่ดีกว่าเหรอคะ  จะได้ scan สมองให้สบายใจ  ยิ่งมีพวกคลื่นไส้ด้วยนี่  ยิ่งน่าสงสัย  

แล้วที่เปลือกตาลืมไม่ได้นี่  เป็นลักษณะอ่อนแรงหรือเป็นเกร็งคะ  (ถ้าอ่อนแรงนี่น่ากลัวนะ)

เป็นห่วงนะคะ  ไปหาอายุรแพทย์ระบบประสาทเลยดีกว่านะคะ  อย่าเสียเวลาไปหาจิตแพทย์  คือถ้าอายุรแพทย์ระบบประสาทเค้าไม่เจออะไร  เค้าส่งจิตแพทย์ก็ยังไม่สาย  แต่ถ้ารอจิตแพทย์ส่งอายุรแพทย์ระบบประสาทนี่  อาจสายได้นะ   ::009::

ปล  อ่านใหม่แล้ว  ไม่น่าใช่ visual cortex เพราะไม่ได้แบบตาลืมได้แต่ไม่เห็นใช่มั้ยคะ  คือที่ไม่เห็นเพราะคุมเปลือกตาให้เปิดไม่ได้ใช่มั้ย

รูปภาพ

เห็น occipital lobe ปะ visual cortex อยู่ตรงนั้นแหละ  เป็นส่วนท้าย

พี่ไม่ใช่หมอนะ  แต่ถ้าพี่เป็นแบบนี้  พี่จะรีบไป scan สมองด่วนเลย!!
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 4:35 pm

Buddy เขียน: เป็นพี่นะ  ไม่ไปหาจิตแพทย์ให้เสียเวลา  ถ้าเกิดเป็น stroke ขึ้นมานี่  มันเร็วมากเลยนะ  แทนที่จะไปนั่งรอเค้า refer case  รีบไปหาศัลยแพทย์ระบบประสาทหรืออายุรแพทย์ระบบประสาทไม่ดีกว่าเหรอคะ  จะได้ scan สมองให้สบายใจ  ยิ่งมีพวกคลื่นไส้ด้วยนี่  ยิ่งน่าสงสัย  

แล้วที่เปลือกตาลืมไม่ได้นี่  เป็นลักษณะอ่อนแรงหรือเป็นเกร็งคะ  (ถ้าอ่อนแรงนี่น่ากลัวนะ)

เป็นห่วงนะคะ  ไปหาอายุรแพทย์ระบบประสาทเลยดีกว่านะคะ  อย่าเสียเวลาไปหาจิตแพทย์  คือถ้าอายุรแพทย์ระบบประสาทเค้าไม่เจออะไร  เค้าส่งจิตแพทย์ก็ยังไม่สาย  แต่ถ้ารอจิตแพทย์ส่งอายุรแพทย์ระบบประสาทนี่  อาจสายได้นะ   ::009::

ปล  อ่านใหม่แล้ว  ไม่น่าใช่ visual cortex เพราะไม่ได้แบบตาลืมได้แต่ไม่เห็นใช่มั้ยคะ  คือที่ไม่เห็นเพราะคุมเปลือกตาให้เปิดไม่ได้ใช่มั้ย

รูปภาพ

เห็น occipital lobe ปะ visual cortex อยู่ตรงนั้นแหละ  เป็นส่วนท้าย

พี่ไม่ใช่หมอนะ  แต่ถ้าพี่เป็นแบบนี้  พี่จะรีบไป scan สมองด่วนเลย!!
เปลือกตาลืมไม่ขึ้นแบบเกร็งครับ
chaicat80
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 15, 2008 11:17 am

เรื่องสุขภาพนี่ สำคัญมากเลยเนอะ
อ่านแล้วเป็นห่วงจัง
ก็ จะสวดให้นะครับ

Chai_cat
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 3:11 pm

หลังจากไปหาหมอแล้วพบว่าเป็นไมเกรนอะครับ

ป.ล.1ไมเกรนมันคืออะไรอะ
ป.ล.2โล่งใจมากที่ไม่เป้นพวกมะเร็งหรือเนื้องอก
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 29, 2008 3:16 pm

ผมก็เป็นนะครับ ไมเกรน อาการปวดหัวข้างเดียวอย่างรุนแรง โดยที่พาราไม่สามารถช่วยบรรเทาอาการได้

ต้องพึ่งยาที่แรงกว่านั้น

สำหรับผม ผมทานยาบูเฟนและคาฟากอดทุกครั้งที่เป็นครับ

แต่รับประทานติดต่อกันนานไม่ได้
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 3:50 pm

Batholomew เขียน: ผมก็เป็นนะครับ ไมเกรน อาการปวดหัวข้างเดียวอย่างรุนแรง โดยที่พาราไม่สามารถช่วยบรรเทาอาการได้

ต้องพึ่งยาที่แรงกว่านั้น

สำหรับผม ผมทานยาบูเฟนและคาฟากอดทุกครั้งที่เป็นครับ

แต่รับประทานติดต่อกันนานไม่ได้

ไปเจอการรักษาแบบฝังเข็มที่ร.พ.จุฑารัตน์9(แถวสุวรรณภูมิเลย) มีรักษาไมเกรนอะ คิดว่าจะดีกว่าใช้ยาไหม เพราะผลข้างเคียงยาขึ้น น้ำหนักขึ้นยังไงไม่รู้ฮะ
Jacqueline

อังคาร เม.ย. 29, 2008 4:53 pm

คนบ้าก็มักจะไม่ยอมรับว่าตัวเองบ้า คนเครียดก็มักจะไม่ยอมรับว่าตัวเองเครียด ไปตรวจดี ๆ สิ ถ้าหมอบอกว่าไม่เป็นไรแล้วมันจะปวดได้ยังไง จจริงปะ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร เม.ย. 29, 2008 7:10 pm

Jacqueline เขียน: คนบ้าก็มักจะไม่ยอมรับว่าตัวเองบ้า คนเครียดก็มักจะไม่ยอมรับว่าตัวเองเครียด ไปตรวจดี ๆ สิ ถ้าหมอบอกว่าไม่เป็นไรแล้วมันจะปวดได้ยังไง จจริงปะ

อ่านที่รีพลาย 15 เขาไปหาหมอมาแล้วจ้า  ::004:: เสริมหน่อยๆ พอขำๆ นะจ๊ะ ถ้าคนบ้ารู้ตัวว่าบ้า คงไม่ยอมบ้าอ่ะคะ ส่วนคนเครียดถ้ารู้ตัวว่า เริ่มเครียดก็คงไม่อยากจะเครียด เพราะเดี๋ยวจะทำให้บ้า 5555..... ::011:: จริงบ่
homo dei
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 29, 2008 10:43 pm

หลังจากที่คุฯไปหาหมอทางกายแล้วอย่าลืมไปหาหมอทางใจด้วยล่ะ พระองค์ทรงเป็นหมอ
ที่รักษาได้ทุกโรค ถ้าคุณมีความเชื่อ ศีลมหาสนิทคือยาที่ดีที่สุดฝ่ายจิตและจะส่งผลมาถึงฝ่ายกายด้วย
ผมมั่นใจถ้าคุณมีความเชื่อคุณต้องหาย
***ขออภัยด้วยผมไม่ทราบว่าออโทดอส์ มีศีลมหาสนิทป่าว แต่ไงก็ พระอวยพรนะคับ
ยังไงตอนนี้ก็คิดว่าใช้โทธบาปไปก่อน ****
ปล*/ผมก็สนใจออโทดอกส์นะครับ มีโอกาสจะไปที่โบสถ์ แต่ไม่รู้อยู่แถวไหน
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 09, 2008 10:19 pm

Jacqueline เขียน: คนบ้าก็มักจะไม่ยอมรับว่าตัวเองบ้า
เค้าม่ายด้ายบ้านะ แค่เกินบาทไปหลายยูโร
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 09, 2008 10:23 pm

หลังจากฝังเข็มก็ดีขึ้น แต่ก็ต้องกินยาตามหมอเก่าสั่ง(กลัวจะดื้อยาหน่ะ)

แต่ความรู้เรื่องไมเกรนผมมีน้อยมาก ไม่เข้าใจว่าทำไมพ่อถึงซีเรียสมาก(ทั้งที่ผมเองกลับเฉยๆ ปวดหัวข้างเดียว เพียงแต่บางทีมันปวดแรงมาก นอกนั้นก็ไม่เห็นอะไรผิดปกติเลย)

พ่อ+พี่ชายกลัวว่าผมจะเป็นโรคเดียวกับนางเอกเรื่องOne Liter of Tearอ่ะนะ
ตอบกลับโพส