เซ็งจังเล่นมุกแรง ก็เป็นเรื่อง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 09, 2008 10:48 am

คืออย่างงี้ อยากแบ่งปัน

ปกติผมก็จะเล่นมุกแซวเพื่อนร่วมงานอยู่เรื่อยๆ
แต่เมื่อวานนี้ ผมไปแซวเขาว่า เอ็งระวังนะตอนมีลูกเนี่ย
มันทรมาน แล้วลูกอาจเหมือนคุณหญิงแย้ม ... ที่ลูกออกมาตาย

เพื่อนคนนี้เขาซีเรียส เครียดมาก ตอบผมกลับมาว่า
ผมไม่ควรพูด ผู้หญิงทุกคนรู้สึำกไม่ดี ...
ผมก็คิดว่าผมไม่ได้ตั้งใจจะว่าเขาเลย ... ก็เข้าใจนะว่ามันแรง ...

พอผมตั้งตัวได้ ก็บอกว่า เฮ้ย เราไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้น
เรายกตัวอย่างผิด แต่จะบอกว่า การมีลูกมันทรมาน เหมือน อีเย็น
คือ ทรมาน ... แล้วก็บอกกับเขาว่า ขอโทษนะ ที่ทำให้รู้สึกไม่ดี

วันนี้ เขาก็มาเล่าให้รุ่นน้องฟังว่า ...
เขาได้ไปเล่าให้แฟนฟัง เกี่ยวกับคำพูดของผม
แล้วแฟนเขาโกรธผม ...
ผมได้ยินจึงถามว่า ทำไมถึงเอาเรื่องนี้ไปเล่าต่อ น่าจะจบได้แล้ว ผมก็ขอโทษเธอไปแล้ว

เขาบอกว่า ยังไม่ได้ยินคำขอโทษจากผมเลย ... ผมก็เลยงงกันไปใหญ่
แล้วเรา เถียงกันไปมา ...

เขาพยายามให้เหตุผลว่า ผู้หญิงรู้สึกแย่กับเรื่องแบบนี้
เขาเอากลับไปคิด ไปร้องไห้ที่บ้าน ... เขาเสียใจ
และเขารู้สึกแย่กับคำพูดของผม มาโดยตลอด

ผมก็ตอบกลับเขาว่า เธอรู้สึกตัวบ้างไหม ที่เธอพูดอะไรที่ทำให้ผมรู้สึกแย่
แต่ผมไม่แสดงอะไรตอบโต้ เขาบอกว่า เขาไม่ีรู้ ถ้าเขาพูด ช่วยบอกด้วยว่า เขาว่าผมเรื่องอะไร

เนื่องจากผมไม่ชอบจำเรื่องพวกนี้ และมักจะทำตัวลืม จนลืมจริงๆ
ผมจำไม่ได้ว่า เขาว่าผมเรื่องอะไรบ้าง แต่จำได้เพียงความรู้สึกหลายๆ ครั้ง
ที่รู้สึกแย่กับคำพูดของเขา

เขาพยายามบอกผม ว่า เขาเนี่ย เคยสูญเสียพ่อ และไม่อยากให้เกิดการสูญเสียอีก
เพราะมันทรมาน แต่ผม (ยอมรับว่า พูด ตรงและแรง มี คำว่า กู มึงด้วย เพราะ เขาไม่ฟังผมเลย)
บอกว่า การตายไม่ใช่จุดจบของชีวิต แต่บอกไปว่า การที่เขาพยายามทำลายความเชื่อผมนี่แหละ
เป็นสิ่งที่ร้ายกาจ กว่า ...

ไว้มาเล่าใหม่
....
:+: seraphim :+:
~@

พุธ เม.ย. 09, 2008 11:46 am

::010:: อธิบายไปแล้วเขาไม่เขาใจก็ต้องปล่อยไปสักพัก เราขอโทษไปแล้วนี่นาแต่เขาก็มิได้นำพา
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 09, 2008 12:43 pm

เหอๆ หัวหน้าเรียกคุยทั้งสองคน
คุยกันจนรู้เรื่อง

สรุปว่า เขา sensitive เรื่อง ครอบครัว การเสียชีวิต
ส่วนผม sensitive เรื่อง ความเชื่อในพระเจ้า

ดังนั้น ห้ามพูด อะไรก็ตาม ที่ทำให้อีกคนเขารู้สึกไม่ดี ในเรื่องเหล่านี้

ไปหละ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ เม.ย. 09, 2008 1:32 pm

ดีนะที่มาสรุปก่อน ไม่งั้น งงเลยว่าต้องการสื่อถึงเรื่องอะไร
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 09, 2008 6:54 pm

อ่านะ
ไม่น่าเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 3:18 am

ดีกันก้อดีละค๊าบบ จริง น่าจะดีกันวันนั้นก่อนเย็นนะครับพี่น้อง แต่ก็โอเค ดีใจด้วยจ้า ::011::
Buddy

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 7:10 am

เรื่องของเรื่องคือ  ไปโดนแผลเค้าเข้า  มันก็เลยเจ็บกว่าปกติ  คือถ้าไม่มีแผล  ไปโดนมันก็ไม่เป็นไร ...  ::001::
วันนี้ เขาก็มาเล่าให้รุ่นน้องฟังว่า ...
เขาได้ไปเล่าให้แฟนฟัง เกี่ยวกับคำพูดของผม
แล้วแฟนเขาโกรธผม ...
ผมได้ยินจึงถามว่า ทำไมถึงเอาเรื่องนี้ไปเล่าต่อ น่าจะจบได้แล้ว ผมก็ขอโทษเธอไปแล้ว
ที่ไม่จบ  เพราะเค้ายังเจ็บ  และหาที่ระบาย  เพื่อให้หาย  ว่าเค้าไม่ได้หรอก  เราไปโดนแผลเค้า

ที่ขอโทษแล้วไม่หาย  ก็เพราะมันไม่หายเจ็บ  เค้าไม่ได้โกรธเรานะ  ที่จะขอโทษแล้วหายอ่ะค่ะ

สรุป  อย่าคิดมาก  เราไม่ได้ผิดอะไร  เราไม่รู้เค้ามีแผลอยู่  ต่อไปก็ให้ระวัง  และสุภาพมากขึ้น  ตอนนี้เราไปสะกิดแผลเค้าแล้ว  หน้าที่เราก็คือ  สวดให้เค้า  ให้พระรักษาแผลเค้า  และก็อย่าซีเรียสเรื่องความเชื่อตัวเอง  มันไม่เกี่ยวกัน  เค้าแค่เจ็บ  แค่มีแผล  และอยากให้คนเห็นใจ

ใช้โอกาสนี้ประกาศพระองค์นะคะ  เราอาจจะบอกไปตรงๆไม่ได้  เพราะเค้ามีแผลอยู่  ยังรับไม่ได้หรอก  ขอให้สวดให้เค้า  น่าจะดีที่สุด  ::001::
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 8:20 am

ขอบคุณมากครับ!!!!
Alphonse

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 10:23 am

คือ ขอโทษนะครับ
ถ้าข้าพเจ้าเป็นเขา อาจจะได้ต่อยกันเลยล่ะครับ
เพราะความจริง...มุกนี่มันมีขอบเขตครับ
เรื่องเป็นเรื่องตาย ไม่ควรเอามาเล่น
แค่คำว่า "ขอโทษ" บางที มันก็ไม่สมควร
คือไม่สมควรตั้งแต่ "คิด" ที่จะเล่นมุกนี้แล้ว

หวังว่าคงจะเป็นบทเรียน หรือ ประสบการณ์ในการหาเรื่อง "ตลก" "ขำๆ"
มาเล่นในอนาคตสืบไปนะครับ

ด้วยจิตคารวะ
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 12, 2008 1:31 am

แอบบอกนิดนึง ผู้หญิงหลายคนถือเรื่องนี้มากๆ นะคะ

ไม่ต้องคนมีแผลหรอก ลองมีคนมาแซวเรแบบนี้ เรก็โกรธเหมือนกันค่ะ
ผู้หญิงหลายคนเซนสิทีฟเรื่องการมีลูกนะคะ ยิ่งไปพูดว่ามีลูกแล้วลูกจะตายเหมือนไปแช่งลูกเค้านะ

มันเป็นมุขที่แรงจนรับไม่ได้จริงๆ ค่ะ โดยเฉพาะกับคนมีลูกยาก หรือคนที่เคยแท้งลูก
ด้วยความอยากมีลูก ผู้หญิงบางคนต้องไปให้หมอฉีดยากันแท้งทุกวันเป็นเวลา 3 - 4 เดือน (โดนฉีดยาเกือบร้อยเข็ม) เพื่อที่จะมีลูกให้ได้
แล้วไปล้อเล่นแบบนี้ มันไม่สนุกหรอกจ้ะ

เข้าใว่าไม่ได้ตั้งใจ แต่ทีหลังอย่าทำนะจ๊ะ ไม่ว่ากับผู้หญิงคนไหน คือไม่อยากให้คิดว่าเป็นเพราะคนนี้จะเล่นมุขนี้ด้วยไม่ได้แล้ว
แต่กับผู้หญิงคนไหนก็ห้ามเล่นค่ะ มุขเรื่องลูกนี่เล่นกับผู้หญิงไม่ได้ เหมือนมุขนกเขาไม่ขันที่เราจะไม่เล่นกับผู้ชายค่ะ
เข้าใจผู้หญิงด้วยนะคะ  ::001::
minirosary

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 9:57 pm

- ก่อนพูดเราเป็นนายขอคำพูด เมื่อพูดออกไปแล้วคำพูดเป็นนายเรา -

สรุป : คิด (ด้วยการเอาใจเขามาใส่ใจเรา ) ก่อนพูดจะดีมาก แล้วเรื่องความขัดแย้งในที่ทำงานหรือที่อื่นใดก็ตาม จะไม่เกิดขึ้น เพราะเพียงคำพูดเล็กน้อยที่ไม่ได้ตั้งใจ (ที่ไม่ได้คิด) ของเราเอง 
*** ในฐานะคริสตชนคาทอลิก ให้การพูด การปฏิบัติของเรา เป็นการเผยแสดงความรักของพระเป็นเจ้า แล้วที่ต่างๆ ที่เราไปหรืออยู่ จะอบอวลไปด้วยความรักและสันติสุข***

ยังไงคุณเจ้าของกระทู้ ก็อย่าไปคิดมากครับ แต่ก็อย่าลืมสำแดงความรักให้กับคู่กรณีน่ะครับ แล้วเขาจะเข้าใจเองว่า เราไม่ได้มีเจตนาจะทำร้ายจิตใจเขา
A G N E A U

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 10:39 pm

มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ
วันหลังจะพูดอะไรกับผู้หญิงก็ระวังล่ะกันนะครับ ผมก็เคยโดนมาเหมือนกัน แรงกว่านี้อีกตอนเค้าเอาคืนอ่านะ
พระสอนผมจากเหตุการณ์นั้นเลย แล้วเหตุการณ์นั้นเป็นตัวแปรหนึ่งที่ทำให้ผมมาหาพระเจ้าด้วย นับว่าคุ้มนะกับความเจ็บปวด เพราะไม่งั้นเราคงเกลียดกันตลอดชีวิตถ้าผมไม่เจอพระ ที่สอนให้ผมให้อภัย ตอนนี้ก็คุยกันได้ แต่ไม่ดีเหมือนเดิม (แก้วมันแตกไปแล้ว สมานใหม่คงลำบาก)

อีกอย่างที่พระองค์สอน คือ การคิดแล้วพูด ไม่ได้คิดก่อนพูด พูดตามความรู้สึก บางทีเราคิดว่ามันคือความจริงใจ แต่ แน่นอนมันไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด เราไม่รู้หรอกวันนี้เค้าอาจไม่โกรธเรา แต่ไม่แน่วันหน้าคุณอาจจะเสีย"มิตรภาพ"ไปก็ได้กับคำพูดไม่กี่คำ ตอนนี้ผมจะทำอะไรมักจะนึกถึงใจคนอื่นเสมอ จากเดิมที่เอาตัวเองเป็นcenterตลอด ขอบคุณพระองค์

ย้อนถึงตอนนั้น คิดทีไรก็เจ็บหัวใจทุกที แต่มันก็ดี ทำให้เราได้ทำตัวดีขึ้น พระเจ้าเท่านั้นที่ช่วยผมได้จากเหตุการณ์นั้น ไม่งั้นวันนี้อาจไม่มีผมนั่งพิมพ์ให้คุณอ่านก็ได้

ขอความรักจากพระเจ้าอบอวลอยู่เสมอนะครับ .....
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 10:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 18, 2008 10:51 pm

ถ้านู๋เป็นเพื่อนพี่คนนั้นนู๋ก็คงรู้สึกไม่ต่างจากเค้าเหมือนกันค่ะ พี่บอมเล่นแรงเกินไปอ่ะ
บอกผู้ชายทุกๆคนในบอร์ดนี้เลยนะค่ะ ว่าผู้หญิงอย่างเราๆค่อนข้างsensitive ในเรื่องครอบครัวและความรักมากๆ
ยิ่งเกี่ยวกับการสูญเสียคนในครอบครัวไป นี่ยิ่งเจ็บแปลบ ปรี๊สสเลยค่ะพี่
เคยมีรุ่นพี่เค้าก็เลยล้อรี่(ประมานว่าช่วงนั้นอ้วนมากๆ)ว่ารี่ท้อง ว่าเป็นคุณแม่ท้อง5เดือน รี่ละเดือดเลยล่ะค่ะ
เพราะว่าถือเรื่องนี้มากๆ ไม่ชอบให้ใครเอามาล้อเล่น แต่รี่ก็ต้องพยายามคุยกะเค้าว่าไม่ชอบ และก็ให้อภัยกันละกัน
และก็เคยมีครั้งนึงที่เพื่อนคนนึงมาด่ารี่ ประมานว่าผู้หญิงอย่างว่าอ่ะ รี่ก็อึ้งๆไปเล็กน้อย พยายามไม่ถือ
แต่พอแฟนรี่รู้เท่านั้นแหละ โกรธเพื่อนคนนั้นมากๆ แทบจะชกกันเลยค่ะ เราก็พยายามกันๆเค้าออกมาให้ไปคุยๆกะผู้ใหญ่
และก้พยายามพูดให้เค้าสงบลง.. : emo045 : : emo045 :ยังไงก่อนจะพูดอะไรก็เอาใจเค้ามาใส่ใจเรามากๆนะค่ะ
ตอบกลับโพส