ครอบครัวของผมเป็นชาวพุทธ แต่ผมเชื่อนพระเยซูคริส จะผิดไหมครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ป้อง

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 1:29 am

คือครอบครัวผมเป็นชาวพุทธ
ตอนเด็กผมได้เข้าเรียนในโรงเรียนคริสเตียน ก็เลยซึบซาบพระธรรมคำสอนเข้ามาคับ
ผมปฎิบัติพิธีกรรมทางศาสนาพุทธกับคราบครัวบ่อยครั้งครับ ไม่ว่าจะเข้าวัด ตักบาตร หรือ เวียนเทียน
แต่ผมก็เชื่อในพระเยซูคริสเหมือนกัน
ผมสับสนในตัวเองมาก
ขอคำชี้แนะด้วยนะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 1:43 am

ไม่ผิดครับ
Holy

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 1:47 am

พระเยซูเจ้าตรัสว่า ....
" เมื่อเราจะถูกยกขึ้นจากแผ่นดิน เราจะดึงดูดทุกคนเข้ามาหาเรา " (ยน.12:32)

อฟ 2:11-22  การรวมเป็นหนึ่งเดียวในพระคริสตเจ้า
จงระลึกว่า ท่านทั้งหลายเคยเป็นคนต่างศาสนาโดยกำเนิดในอดีต พวกที่เรียกตนเองว่าเข้าสุหนัตตามพิธีภายนอก เรียกท่านว่าเป็นพวกไม่ได้เข้าสุหนัต  จงระลึกเถิดว่า เวลานั้น ท่านอยู่ห่างจากพระคริสตเจ้า ถูกกีดกันมิให้เป็นประชากรอิสราเอล เป็นคนต่างด้าว ไม่มีส่วนในพระสัญญาและในพันธสัญญา อยู่ในโลกนี้โดยไม่มีความหวังและไม่มีพระเจ้า แต่บัดนี้ในองค์พระคริสตเยซู ท่านทั้งหลายซึ่งในอดีตเคยอยู่ห่างไกลได้เข้ามาอยู่ใกล้ เดชะพระโลหิตของพระคริสตเจ้า  พระองค์คือสันติของเรา ทรงกระทำให้ทั้งสองฝ่ายเป็นหนึ่งเดียวโดยทรงทำลายกำแพงที่แบ่งแยกคือการเป็นศัตรูกัน  ทรงล้มเลิกธรรมบัญญัติพร้อมกับข้อบังคับและข้อห้ามต่าง ๆ เมื่อทรงรับร่างกายเป็นมนุษย์เพื่อสร้างสันติ ทำให้ทั้งสองฝ่ายกลับเป็นมนุษย์คนใหม่คนเดียวในพระองค์  โดยทางไม้กางเขนทรงทำให้ทั้งสองฝ่ายกลับคืนดีกับพระเจ้า รวมเป็นกายเดียว และทรงขจัดการเป็นศัตรูกันเดชะพระองค์ พระองค์เสด็จมาประกาศสันติเป็นข่าวดีสำหรับท่านทั้งหลายที่อยู่ห่างไกล และประกาศสันติเป็นข่าวดีสำหรับผู้ที่อยู่ใกล้  เดชะพระองค์เราทั้งสองฝ่ายจึงเข้าไปเฝ้าพระบิดาเจ้าได้ในพระจิตเจ้าองค์เดียวกัน ท่านจึงไม่เป็นคนต่างด้าวหรือผู้อาศัยอีกต่อไป แต่เป็นเพื่อนร่วมชาติกับบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ เป็นสมาชิกในครอบครัวของพระเจ้า ถูกสร้างขึ้นเป็นอาคารโดยมีบรรดาอัครสาวกและประกาศกเป็นรากฐาน มีพระคริสตเยซูทรงเป็นศิลาหัวมุม พระคริสตเจ้าทรงทำให้อาคารทุกส่วนต่อกันสนิทเจริญขึ้นเป็นพระวิหารศักดิ์สิทธิ์เพื่อองค์พระผู้เป็นเจ้า  ในพระคริสตเจ้า ท่านทั้งหลายก็เช่นกันกำลังถูกก่อสร้างร่วมกันขึ้นเป็นที่ประทับของพระเจ้าเดชะพระจิตเจ้า
In the name of father

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 8:13 am

คริสตชนส่วนใหญ่ในเมืองไทยก็มาจากครอบครัวชาวพุทธนะครับ(ผมด้วย)  : xemo028 :

ทางที่ดีควรเริ่มศึกษาคำสอนของคริสต์ให้ถ่องแท้แล้วค่อยอธิบายให้ครอบครัวฟังน่าจะดีที่สุดครับ  : xemo026 :
Ring A Bell

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 5:05 pm

เราก็เหมือนกัน แต่เราก็ยังคงศรัทธาในพระองค์ไม่เปลี่ยนแปลง
แบกะดิน

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 7:47 pm

ปล่อยไปตามหัวใจของเรา ..
Maria Magdalena

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 8:52 pm

ไม่ผิดหรอก บ้านบูบู้ก้อเป็นแบบเนี่ย
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 31, 2008 10:10 pm

ถูกต้อง คร้าบ :afro:
_Tetsuka_

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 1:36 am

ผมเองอะเปลี่ยนมา  จากพุทธ  มาอิสลาม  อิสลามมาคริสต์เลยหะ  พระเจ้าทรงเรียกเราอะหะ
Rakkypoko!

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 2:41 pm

_Tetsuka_ เขียน: ผมเองอะเปลี่ยนมา  จากพุทธ  มาอิสลาม  อิสลามมาคริสต์เลยหะ   พระเจ้าทรงเรียกเราอะหะ
โอโหน่านับถือ
^plai^
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 01, 2008 8:12 pm

คิดว่าไม่ผิดหรอกค่ะ
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 02, 2008 8:52 pm

ไม่ผิดหรอกคะ ทำใจให้สบาย สบาย
พระองค์รักคุณนะคะ  :smiley:
SaintofAmara

จันทร์ มิ.ย. 16, 2008 9:38 pm

สบายใจไปด้วยอีกคน ^^"
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 16, 2008 11:09 pm

ไม่ผิดหรอกคะ ยำ้อีกที
พี่เอง เพิ่งล้างบาป ปี 2006 นี่เอง  : emo038 :

ขอพระเป็นเจ้าอวยพรนะคะ  :angel:
†PricELiFE†

อังคาร มิ.ย. 17, 2008 7:01 pm

ไม่ผิดหรอกครับ ^^

เราเกิดมาเพื่อเป็นตัวของตัวเอง

ใจเราต้องการอะไรถ้ามันเป็นสิ่งที่ดี ทำแล้วไม่มีใครเดือดร้อน

ทำไปเถอะครับ ^^  : xemo017 :
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 2:07 am

เราก็เหมือนกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังเผชิญกับการที่เป็นคริสเตียนเพียงคนเดียวในหมู่ญาติพี่น้องชาวพุทธอยู่เลย กำลังอยู่ในช่วงพยายามสำแดงตนอยู่เหมือนกัน

พระผู้เป็นเจ้าทรงรักเราเสมอครับ ไม่ว่าเราจะเคยอยู่ศาสนาอะไรมาก่อน หากรับพระเยซูคริสต์เจ้าเป็นพระเจ้าของเราแล้ว พวกเราก็เป็นพี่น้องชาวคริสต์ด้วยกันแล้วล่ะครับ
thanachard

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 7:53 am

ไม่ผิดหรอกครับ

ลองอธิษฐานกับพระเจ้าดูซิ เผื่อพระองค์จะให้คำตอบนะ  ::004::
Copywriter

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 2:15 pm

ไม่ผิดค่ะ

ถึงคนในครอบครัวจะบอกว่าผิดก็ตาม...

ไม่ได้สนับสนุนให้ดื้อกับพ่อแม่นะคะ แต่การจะนับถืออะไรขึ้นอยู่กับความเชื่อและความสบายใจของเรา "คนเดียว"
การมาเชื่อพระเจ้าหรือเปลี่ยนศาสนา ส่วนมากโดนที่บ้านต่อต้านทั้งนั้นค่ะ
ถ้าศึกษาพระคัมภีร์ก็จะเห็นว่าสาวกของพระเยซูก็ถูกคนอื่นๆ ที่ไม่เชื่อต่อต้านเหมือนกัน
แต่เมื่อเวลาผ่านไปพวกเค้าก็พิสูจน์ให้ทุกคนเห็นว่าสิ่งที่เค้าเชื่อไม่ใช่สิ่งที่ผิด

เราเองก็เปลี่ยนมาจากพุทธที่ค่อนข้างเคร่ง ที่บ้านเป็นกรรมการวัด เป็นประทานเวลามีงานแห่พระต่างๆ
คุณปู่คุณย่าเป็นสปอนเซอร์หลักของวัด ส่วนพ่อก็เป็นเซียนพระเครื่อง มีการเล่นคาถาอาคมต่างๆ ด้วยนะ...
เราก็โตมากับสิ่งเหล่านี้ ไม่เคยนึกถึงพระเจ้ามาก่อน ต่อต้านด้วยซ้ำ...แต่พระเจ้าก็เรียกเราเอง

ไปโบสถ์ครั้งแรกก็ไปด้วยความรู้สึกผิด เหมือนกำลังอกตัญญูกับครอบครัว กำลังทำผิดต่อพระพุทธรูปทั้งหลายที่เคยกราบไหว้
สับสนอยู่นานอะ แต่สุดท้ายพระเจ้าก็จะให้ความเข้าใจกับเราเองค่ะ ใช้เวลานิดนึงค่ะกว่าจะปรับตัวได้

ส่วนที่บ้าน...สวดยับค่ะ
แม่โกรธมาก บอกว่าทรยศต่อบรรพบุรุษ เค้าตายไปใครจะทำบุญไปให้เค้า ฯลฯลฯลฯลฯลฯลฯ
บอกว่าเราโง่ หัวอ่อน เค้ากล่อมนิดหน่อยก็หลงเชื่อ ไม่มีจุดยืน ฯลฯลฯลฯลฯลฯลฯลฯ เกินจะบรรยาย
ีนี่ดีนะที่คุณปู่เสียไปแล้ว ไม่งั้นเละกว่านี้อีก
แต่อย่างเดียวที่ทำได้ก็คือ นิ่ง เงียบ อดทน และสวดภาวนาค่ะ
ขอให้พระเจ้าช่วยให้เราไม่โกรธ เพราะโกรธเมื่อไหร่ก็เท่ากับโดนมารเล่นงานเมื่อนั้น
เราจะเชื่อพระเจ้าซึ่งเป็นพระเจ้าแห่งความรัก...เราก็ต้องสำแดงความรักแม้จะกำลังโดนด่าอยู่
แล้วก็ขอให้พระเจ้าเปิดใจคนในครอบครัว...

วันนี้เวลาผ่านมาปีกว่า ทุกคนรับได้มากขึ้นเพราะเค้าเห็นความเปลี่ยนแปลงที่ดีในชีวิตเรา
แต่ลึกๆ ก็ยังพยายามกล่อมให้กลับไปเป็นพุทธ แม่ก็ยังบอกว่า อ่านพระคัมภีร์จบแล้วชั้นท้าให้แกอ่านพระไตรปิฎกด้วย
(...คงไม่อ่านอะค่ะ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะคะ แต่เราขอศึกษาพระเจ้าของเราองค์เดียวก่อน ไม่อยากเสพข้อมูลมากไปเดี๋ยวสับสน)
ก็ยังคงมีการผจญ ยังคงมีบททดสอบที่ต้องทำต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ
อย่างเดียวที่ห้ามลืมคือ เมื่อเชื่อพระเจ้าแล้ว พระองค์ก็ทรงพระชนม์อยู่ในเรา
ชีวิตเราก็คือการสำแดงความรักของพระองค์ ถ้าอยากให้ที่บ้านเข้าใจ / รับได้ ก็สำแดงให้เค้าเห็นเยอะๆ
อดทนเพื่อพระเจ้า...แล้วเราจะได้รับบำเหน็จในสวรรค์ค่ะ

พระอวยพรค่ะ
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:28 am

ไม่ผิดเช่นกันครับ

พระองค์นำทางเรามา ^^

ถ้าไม่เชื่อก็ลองอธิฐานดูสิครับ

ผมเคยเจอมากับตัวแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย ŤaşArĐűŕ เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:30 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
blue_sky

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:33 am

มาให้ถึงความดี แต่ต่างเส้นทางกัน ยังดีกว่าหลงผิดไปทำสิ่งชั่วมั่วเมาตามปีศาจร้ายมัน
ให้ดึงคนชั่วเข้ามาหาความดี พยายามดึงกันไปมาเพราะความเชื่อต่างกันเนี่ยเค้าเรียกว่าไม่ใจกว้างเอาเสียเลย
จะเป็นกำลังใจให้นะคร๊าฟ  :angel:
แก้ไขล่าสุดโดย blue_sky เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 04, 2008 10:45 am

blue_sky เขียน: มาให้ถึงความดี แต่ต่างเส้นทางกัน ยังดีกว่าหลงผิดไปทำสิ่งชั่วมั่วเมาตามปีศาจร้ายมัน
ให้ดึงคนชั่วเข้ามาหาความดี พยายามดึงกันไปมาเพราะความเชื่อต่างกันเนี่ยเค้าเรียกว่าไม่ใจกว้างเอาเสียเลย
จะเป็นกำลังใจให้นะคร๊าฟ  :angel:
:angel: :angel:ชอบ Reply นี้
melon

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 6:58 pm

พ่อแม่และญาติๆของเราก็นับถือศาสนาพุทรและมีเราคนเดียวที่เป็นคริสเตียน ::008::
ศิลปกรรม

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 7:08 pm

ไม่ผิดหรอกจ้า

ครอบครัวดาวก็เป็นพุทธ (เคร่งมากๆ)

แต่ดาว ก็เชื่อ นับถือ และ ศรัทธาในพระองค์

ดาวก็เลย หันมาเป็นคาทอลิก (ตอนนี้เรียนคำสอนอยู่ และก็รอรับศีลล้างบาป) ค่ะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 11:04 pm

ไม่ผิดหรอก ผมว่าการมีความเชื่อนั่นเป็นสิ่งที่พระประทานให้นะ อีกอย่างนึกคุณเองก็เป็นคนที่เปิดใจยอมรับและทำตามเสียงของพระองค์ บางทีการปิดเราปิดใจ มันอาจทำให้เราเสียฌอกาสกลายๆอย่าง ไม่ใช่เฉพาะโอกาสที่จะได้เป็นคาทอลิก แต่มันหมายถึงอย่างอื่นด้วยนะครับ การเชื่อพระเยซูไม่ใช่สิ่งที่เสียหายอะไรเลย เพราะพระองค์ไม่ได้สอนให้คุณไปทำเลวทำชั่วซะหน่อย แต่กสอนให้ทำดี ยังไงช่วงนี้ก็ให้คุณลองทำความดีในสิ่งที่คุณไม่เคยทำ ซึ่งอาจจะมาจากคำสอนของพระก็ได้ ลองทำดูนะครับ ถ้าคนเค้าเห็นความดีเค้าก็คงไม่ว่าอะไรหรอก แต่ถ้าเค้าว่าก็ทำใจเถอะ ว่าเราถูกต่อต้าน แต่ไม่ใช่เรื่องจำเป็นเลยที่จะเลิกเชื่อในพระเจ้า เพราะไม่ว่าใครจะทำอย่างไรก็คุณก็ตาม ทางบ้านอาจจับคุณบวชเพื่อบังคับยัดเยียดความเป็นพุทธให้ แต่ถ้าใจคุณยึดมั่นในพระองค์ ก็เท่ากับว่าคุณเชือในพระองค์แล้วครับ
toonware

อังคาร ส.ค. 19, 2008 2:20 am

ไม่ผิดครับ อยากจะบอกว่า ครอบครัวผม ก็เป็น พุทธ เหมือนกันนะครับ แต่ผมก็มาเชื่อ พระเยซู นะครับ ซึ่งการมาเชื่อ พระเยซู การรับเอา พระเยซู เข้ามาในชีวิตของผม ก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่เสียหาย นะครับ พ่อกับ แม่ ผม ยังบอกเลยนะว่า การที่เราจะเชื่ออะไรนะ เป็นสิทธิที่ทำได้นะ เพียงแต่ขอเพียงเรา เป็นคนดี เชื่อฟังพ่อแม่ ปฏิบัติตัวในสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ไปทำอะไรที่ไม่ดีนะครับ ซึ่งถ้าเราทำได้นะ ถึงเราจะไปเป็น คริสต์ เป็น อิสลาม หรือศาสนาไหนก็ตมนะ ก็ไม่มีใครเขาว่าหรอกครับ
†mommomza†

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 11:27 am

ไม่เห็นจาผิดตรงไหนนิ

ที่บ้านเค้าก้อเป็นพุทธทั้งบ้านเลย

มีตัวเราคนเดียวที่ไม่เหมือนคนอื่น

แต่เราก้ออยู่ร่วมกันได้อย่างไม่มีปัญหา

เค้าก้อทำกิจของเค้า

เราก้อทำกิจของเราไปซิจ้ะ
122

ศุกร์ ก.ย. 19, 2008 3:41 pm

สวัสดีค่ะ ::014::
  สำหรับเรานะเราคิดว่าการที่เราเป็นคริสเตียนแต่ครอบครัวเราไม่เป็นใช่ป่ะเราคิดว่าถึงแม้คนในครอบครัวเราไม่เป็นแต่ถ้าเรามีการประพฤติที่ดีขึ้นมากกว่าเมื่อก่อนที่เราเป็นอยู่อีกไม่นานคนในครอบครัวเราก็จะมองเห็นการเปลี่ยนแปลงของเราในทางที่ดีขึ้นแล้วเขาก็คงจะเปลี่ยนความคิดของเขาใหม่เอง
แหล่ะสู้ๆนะ : xemo026 : : xemo026 :อย่ายอมแพ้ ::020::
KuRapiKa
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 19, 2008 8:42 pm

they do their things

i do my things

: emo027 :
dark-kanita

จันทร์ ก.ย. 22, 2008 10:13 am

::014::หนูตา  ก็ว่าไม่ผิดนะคะ
            เราเองก็เชื่อพระเจ้าคนเดียวในครอบครัวเหมือนกันคะ  เพราะที่บ้าน(ทั้งตระกลู ภือทั้งพุธ  ทั้งพรามห์)
แรกๆก็โดนต่อต้านเหมือนกันละคะ  เช่นพ่อด่าบ้าง  แต่พอนานๆเข้า แกก็ขี้เกียด พูด อิอิ
ตอนแรกก็รู้สึกสบสน และทรมารเหมือนกัน  (ทำไม จะเป็นคริสคนเดียวทำไมจาไม่ได้ละยะ)
        อีกสักพักพระเจ้าก็จะเรียกเรื่อยๆเองละคะ  ยังไงก็หนีไม่รอด (รูสึกว่าอย่างนั้น)  เพราะว่าตอนเล่นเกมออนไลน์  ก็เจอแต่เพื่อนๆ ที่เป็นเชื่อพระเจ้า  ย้ายเกมก็ยังเจอละคะ  อุอุ  แถมยังมีเรื่องแปลกๆ มหัศจรรย์เกิดขึ้นในชีวิต
ไอ้ที่เป็นไปไม่ได้ก็เป็นไปได้    (ดีกวาที่คิดไว้)        เพราะเหตุนี้เองทำให้ หนูตาเชื่อว่า  ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่พระประสงค์ของพระเจ้า

เพราะฉนั้น  เป็นตายยังไง หนูตาก็จะเชื่อคะ
+L.O.V.E-->>JeSuS+

อังคาร ธ.ค. 09, 2008 11:28 pm

พระเจ้าบอกกับเราว่า เราไม่ได้เป็นผู้เลือกพระองค์ แต่พระองค์ทรงเลือกเรา

เพราะพระองค์รุและเข้าใจในเรา และทรงใช้เราเพื่อนพระราชกิจของพระองค์

เมื่อพระองค์เคาะประตูของคุณแล้ว  เปิดเถอะคัฟ

พระเจ้ารอคุณอยู่ พระองค์รอให่คุณกลับมาหาพระองค์เหมือนพวกเราทุกคน

ผมเชื่อว่า พระเจ้ารักคุณและรอเวลาที่คุณจะกลับมาสู่พระองค์

อย่ากลัวเลยคัฟ  เชื่อและรักในพระองค์
ตอบกลับโพส