ครอบครัวของผมเป็นชาวพุทธ แต่ผมเชื่อนพระเยซูคริส จะผิดไหมครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Kongtap

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 11:28 am

พระองค์คือความจริง และชีวิต......
คุณอาจจะถูกมองว่า ไอ้พวกหัวอ่อน เปลี่ยนศาสนา....

แต่ถ้าคุณเชื่อในพระองค์....คุณจะเป็นผู้ชอบธรรมในพระนามพระเยซูคริสต์.......

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 10:49 am

ไม่ผิดครับ ยินดีด้วยครับ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ธ.ค. 22, 2008 1:56 pm

ครอบครัวของผมเป็นชาวพุทธ แต่ผมเชื่อนพระเยซูคริส จะผิดไหมครับ
ป้อง เขียน: คือครอบครัวผมเป็นชาวพุทธ
ตอนเด็กผมได้เข้าเรียนในโรงเรียนคริสเตียน ก็เลยซึบซาบพระธรรมคำสอนเข้ามาคับ
ผมปฎิบัติพิธีกรรมทางศาสนาพุทธกับคราบครัวบ่อยครั้งครับ ไม่ว่าจะเข้าวัด ตักบาตร หรือ เวียนเทียน
แต่ผมก็เชื่อในพระเยซูคริสเหมือนกัน
ผมสับสนในตัวเองมาก
ขอคำชี้แนะด้วยนะคับ
ผิดค่ะ... คนอื่นจะว่ายังไงไม่รู้  แต่ดิฉันยืนยันว่าผิดค่ะ  : emo018 :

ต้องสะกดอย่างนี้ค่ะ พระเยซูคริสต์ ค่ะ ต้องมี ตอ...เต่า...การันต์ ด้วยนะคะ    : xemo029 :

อา...  ::011::  ชีวิตไม่ใช่เรื่องซีเรียส  อย่าเครียดเดี๋ยวแก่ไว  : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 27, 2008 11:53 pm

น้องป้อง ปีนี้ 2008 แระนะ อีกไม่กี่วันก็จะ 2009 แล้ว ศาสนานี้อยู่ได้เป็นพันๆปี ถ้านับถือแล้วมันผิดจริงๆ ไม่เกิด 10 ปีก็น่าจะโดนแบนไปแล้วแหละ แต่ว่าถ้าที่บ้านเป็นพุทธแบ้วเราจะเป็นคริสต์เนี่ย อันนี้ความจริงไม่ผิดนะ แต่ไอ่เรื่องผิดใจกับคนในบ้านเนี่ยพี่ไม่รู้นะ แต่ของพี่แรกๆก็ผิดใจกันโดนแหนบแนมสาระพัด แต่พี่ก็ยังเชื่ออยู่แบบนั้นแหละ ไม่ได้ทำตัวเสื่อมเสียอะไร สุดท้านแม่พี่ก็ให้พี่เลือกเฉยว่าจะนับถืออะไร เหอะๆๆๆ แปลกดี นี่พี่คิดว่าเป็นแผนของพระนะ น้องเองก็เหมือนกันนะ ถ้าเรามั่นใจว่าพระเจ้ามีจริงก็เชื่อไปเลย ไม่ต้องลังเลย ถ้ายังไม่อยากบอกใครก็ไม่ต้องบอก เมื่อถึงเวลาพระจะนำทางเอง อ้อ...แต่พี่มีทริกซ์มาฝากนิดนึก พยายามหาข้าวของที่เกี่ยวกับคริสต์เล็กๆน้อยๆ ไว้ก็ดีนะ ให้เค้าเริ่มรับรู้ทีละน้อยก็ดี พี่ก้ทำแบบนี้แหละ จนสุดท้ายที่ซื้อรูปปั้นพระเยซูมาตั้งในห้องเลย ทีนี้ละ ... จบ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 28, 2008 2:00 am

ไม่ผิดหรอกครับท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมไม่หนักกว่าคุณอีกหรือครับ ยกตัวอย่างเช่น

1.บ้านผมก็เป็นพุทธหมด และหลายคนเคร่งด้วย
2.ที่บ้านเป็นสปอนเซอร์ ส่งพระสงฆ์(พุทธ)หลายคนไปเรียนอินเดีย ตอนนี้ก็เป็นด็อกเตอร์ไปหลายคนแล้ว จะได้เป็นเจ้าอาวาสของทางพุทธมากมาย
3.สมัยเศรษฐกิจดีๆ บ้านผมทำบุญ สร้างวัด วิหาร ศาลาการเปรียญ มากมาย
4.ที่บ้านเคยทำพระเครื่อง พระพุทธรูป และอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้ในวัดพุทธมากมาย(แต่ทำในลักษณะทำบุญนะ ส่วนใหญ่จะเข้าเนื้อ)
5.ผมไม่เคยเรียนโรงเรียนคาทอลิก หรือโรงเรียนคริสเตียนใดๆทั้งสิ้น เนื่องจากบ้านไม่มีเงินมากพอที่จะส่งเสียค่าเทอม และไม่มีเงินเสียค่าแป๊แจ๊ย และโรงเรียนพวกนี้ ไม่สามารถทำเรื่องเบิกได้ด้วย
6.เคยเรียนแต่โรงเรียนกึ่งทหารมาตั้งแต่เด็กยัน ปวช. เพราะค่าเทอมไม่แพง ระเบียบวินัยดี ฝึกตนให้เข้มแข็ง และสามารถเบิกค่าเทอม(คุณพ่อผมเป็นข้าราชการซี 8)ได้100% ครับ(โรงเรียนคริสต์คือโรงเรียนที่เบิกไม่ได้ครับ และบ้านผมไม่มีเงินที่จะหาค่าแป๊เจีย ค่าเทอมด้วย)
7.ขอบคุณพระเจ้า ที่พระองค์เรียกร้องแค่หัวใจ และความเชื่อ และหัวใจที่เปี่ยมไปด้วยความรัก แม้นเราไม่มีเงินทองก็ตาม

อันนี้ผมเล่าแค่นี้ก่อนล่ะครับ ผมไม่อยากเล่าเรื่องการทดลองความเชื่อต่างๆที่ผมเจอ เอาเป็นว่าของคุณมันแค่น้ำจิ้มครับ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 28, 2008 4:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
billa-bong
~@

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 1:54 am

ไม่ผิดหรอกครับบบ สู้ๆน่ะคร้าบบบ  ::001::
พระอวยพรครับ
Marisa

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 5:35 pm

ไม่ผิดหรอกค่ะเพราะเป็นเหมือนกันค่ะ

ครอบครัวเป็นพุทธ แต่เรานับถือคริสต์ทุกวันนี้ก็ยังถูกห้ามไม่ให้ไปโบสถ์ ถูกดุด้วยค่ะ

เรียนรู้ว่าเราเชื่อทางฝ่ายใหนเรียนรู้เอาค่ะ เอาความเชื่อ และ หัวใจเป็นหลักค่ะ

.............marisa..............
White ChocolatE

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 10:55 pm

เราก็เป็นคริสเตียนคนเดียวในบ้าน
ไม่แปลกหรอกที่พระเจ้าจะเรียกใครก่อนหลัง แต่เป็นสิทธิพิเศษที่พระเจ้าทรงเลือกเราให้ได้มารู้จักกับพระองค์
และจะทรงใช้เราให้เป็นท่อแห่งพระพรเพื่อคนในครอบครัว และคนอื่นๆอีกต่อไป
อธิษฐานเผื่อพวกเขาสิคะ เชื่อว่าพระพรจะมาถึงเขาอย่างแน่นอน

ความจริงแล้วไม่อยากให้มองว่าเป็นเรื่องของศาสนา แต่เป็นความเชื่อ
ในทะเบียนบ้านก็คงต้องลงไว้ตั้งแต่เกิดแล้วว่าเราอยู่ศาสนาไหน เพราะเราเลือกไม่ได้นิ่
แต่ตอนนี้เรามีสิทธิ์ที่จะเลือกในทางที่เราสัมผัสถึงความจริงได้ ว่าพระเจ้ามีจริงหรือไม่
วันนี้ขอให้มั่นใจในพระเจ้า

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ  ^^
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

พฤหัสฯ. ม.ค. 22, 2009 11:12 pm

ไม่ผิดแน่นอนคร้าบ ... ดีใจด้วยนะครับ ที่ลูกแกะที่หลงทาง ได้ยินเสียงเรียกพระชุมพาบาล อีกตัวแล้ว  ::011::
siriya

พุธ ก.พ. 04, 2009 1:57 pm

ไม่ผิดหรอกค่ะ  พระเจ้าทำงานในตัวท่านเรา  โดยมีพระจิตเป็นผู้ส่องสว่างทางให้

เป็นกำลังใจให้นะ
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 04, 2009 6:09 pm

ไม่ผิดครับ เพราะพระเจ้าทรงเป็นพระเจ้าของบรรดาประชาชาติทั้งหลาย.....
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 05, 2009 12:24 am

ไม่ผิดหรอก พี่ถามแม่พี่แล้ว แม่พี่ก็เป็นพุทธนะ อิอิ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 05, 2009 12:28 am

อ้อ ลืมบอกไป ถ้าอยากรุ้จิงๆลองถามแม่ดูนะ เพราะพี่ก็ทำแบบนั้นเหมือนกัน ความจริงการเลือกที่จะเชื่อศาสนามันไม่มีคำว่าผิดหรือไม่ผิดหรอก มันอยู่ที่ความสมัครใจและสบายใจของเราต่างหาก ถ้าน้องเป็นคริสต์แต่ต้องปิดบังคนทางบ้านและน้องคิดว่าสิ่งที่ทำมันผิด น้องก็จะบอกกับตัวเองว่าผิด ที่ก็เลยอยากให้ลองถามแม่ดู ถ้าแม่น้องไม่ว่าอะไรน้องก็จะเชื่อพระได้อย่างสบายใจ
หรือถ้าน้องยังไม่กล้าถามเพราะกลัวโดนแม่ด่าทำแบบพี่ก็ได้ เชื่อพระเจ้าไปก่อน หมั่นสวดให้พระองค์นำทางเรา และหาหนทางให้เราได้พูดกับแม่อย่างเปิดอก พี่อะเจอมาแล้วนะ จิงๆ ไม่รุ้แม่พี่กินไรเข้าไปอยู่ๆบอกให้พี่เลือกเฉยเลยว่าจะนับถือศาสนาอะไร ทีนี้ก็เข้าทางละครับ อิอิ
์nooklovegod

พุธ ก.พ. 18, 2009 12:57 pm

จะคิดมากทำไมคับถือว่าพระเจ้าพระองค์สนใจเราพระองค์ทรงเรียกเราเข้าไปในพระวิหารของพระองค์ควรจะดีใจมากกว่าคับ
::011:: และอีกอย่างลองคิดดูถ้าเราเป็นพุทธหรืออะไรที่เราไม่อยากเป็นแต่เราก้อยังลังเลว่าจะเป็นคริสต์ดีมั๊ย ผมบอกได้เลยว่าคุณตอนนี้ยังไม่มีศาสนาด้วยซ้ำ เหมือนกับแขวนอยู่ระหว่างกลาง ไม่ต้องลังเลอยากทำอะไรที่ใจรักทำเลยคับ
เพราะมันเป็นเพียงสิ่งเดียวที่คุณทำได้ดีที่สุด คือทำตามใจ ::013::
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 05, 2009 2:26 am

...ของเราก็เหมือนกัน เรานี่ทั้งตระกูลเป็นพุทธหมดเลย โดยเฉพาะญาติผู้ใหญ่ๆนี่จะเคร่งครัดมากกกกก~  : xemo017 :

...แต่ทำไงได้ เรารักพระองค์มากมายยยย... ศาสนาน่ะเราเกิดมาเค้าก็ขึ้นให้ในทะเบียนบ้านตามพ่อแม่เลยนี่ เรายังไม่ทันได้เลือกเลย 555+

แต่พระให้อำเภอใจพวกเรามากันทุกคน เรามีสิทธิ์นี่ใช่มั้ย... ไม่ต้องกลัวไรเลย  : emo045 :

หากรัก และเชื่อพระองค์แล้ว... จงเปิดใจไว้เถิด พระองค์ทรงมองเห็นคุณ และอยู่เคียงข้างคุณตลอดเวลา

สวดภาวนาบ่อยๆนะคะ แล้วพระองค์จะทรงนำทางคุณ...

ปัญหาน่ะอาจจะมี รึอาจจะไม่มีก็ได้... แต่หากมีอุปสรรคอะไร ก็อย่าท้อนะคะ(เราโดนมาแร้วววว) แต่พระองค์จะจัดสรรทุกอย่างให้เรียบร้อยไปเองค่ะ เชื่อมั่นในพระองค์ก็พอ...  : emo038 :

พระอวยพรนะคะ...........................  : emo045 :
Lefstien

พฤหัสฯ. มี.ค. 05, 2009 7:17 pm

เหอๆ เคยอยู่รร.คริสต์เหมือนกัน แต่ไม่เคร่งอ่ะ เขาไม่สอนอะไรเลยเกี่ยวกับพระคริสต์ ก็เลยไม่รู้ค่ะ จนขึ้นม.2 ครูคนนึงบอกว่าอยากได้อะไรให้ขอพระเยซูหรือพระแม่มารีย์ก็เลยเชื่อ ทีนี้ครอบครัวก็พุทธอ่ะแหละค่ะ ไปทำพิธีกรรมทางพุทธกับแม่บ่อยๆเลยสับสนตัวเองมาก จนมาบัดนี้ก็ได้เป็นคริสแล้ว(คริสเตียน)เพราะอยู่ไกลบ้าน มีคนพูดหนุนใจ+อยากให้ความรู้สึกถึงความเชื่อเก่าๆ(อันน้อยนิด)คืนมาและพระเจ้าวางแผนเอาไว้แล้ว :grin:
โชคดี ขอบคุณพระเจ้าที่คนในบ้านไม่ต่อต้านค่ะ พวกเขาไม่ว่าอะไร ที่กลัวที่สุดคือพ่อกับอากงที่อาจจะว่าเราแล้วว่าไปถึงคริสตศาสนาด้วย

มัทธิว 18:12-14
ท่านทั้งหลายคิดเห็นอย่างไร ถ้าผู้หนึ่งมีแกะอยู่ร้อยตัว ตัวหนึ่งหลงหายไปจากฝูง ผู้นั้นจะไม่ละแกะเก้าสิบเก้าตัวไว้บนภูเขา แล้วไปเที่ยวหาตัวที่หายนั้นหรือ เราบอกความจริงแก่ท่านว่า ถ้าผู้นั้นพบแกะตัวที่หาย เขาจะมีความเปรมปรีดิ์ยิ่งกว่าที่มีแกะเก้าสิบเก้าตัวที่มิได้หลงหายนั้น อย่างนั้นแหละพระบิดาของท่านผู้ทรงสถิตในสวรรค์ ไม่ทรงปราถนาให้ผู้เล็กน้อยเหล่านี้สักคนหนึ่งพินาศไปเลย

พยายามเข้านะคะ
**TeRes**

ศุกร์ มี.ค. 06, 2009 9:06 pm

อันนี้ไม่มีใครตอบได้อย่างชัดเจนหรอกค่ะว่าผิดหรือไม่ผิด

มันขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง  การวางตัวของคุณ  การตัดสินใจของคุณ

ไม่มีใครรู้ดีเท่ากับตัวของคุณเอง  การที่คุณจะเลือกนับถือใคร

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณเชื่อถือในคนๆ นั้นแค่ไหน  ใช้ใจเป็นเครื่องตัดสินค่ะ

ถ้าคุณมั่นใจและมีความเชื่อ ก็ฟังเสียงนั้นและเดินตามไป

แต่ถ้าคุณถามพี่  พี่ซึ่งเป็นคริสตังค์ พี่ก็จะบอกคุณว่า

พระเจ้าของเราเป็นพระเจ้าเที่ยงแท้  ความรักของพระองค์นั้นแสนยิ่งใหญ่

มีเผือแผ่สำหรับทุกคน ทั้งคนที่เป็นคริสตังค์หรือเป็นคนต่างศาสนา

ตัดสินใจให้ดีดีค่ะ  ก่อนที่จะตัดสินใจมารู้จักกับพระ

เพราะถ้าตัดสินใจแล้ว  คุณจะต้องถวายชีวิตทั้งครบแด่พระนะคะ

คุณต้องมีความเชื่อ ความรัก ความไว้ใจและที่สำคัญความซื่อสัตย์ค่ะ

เอาใจช่วยให้คุณพบแสงสว่างในชีวิตนะคะ
Lefstien

เสาร์ มี.ค. 07, 2009 9:46 pm

เอาอีกข้อค่ะ

ยอห์น 10:28-29
เราให้ชีวิตนิรันดร์แก่แกะนั้น แกะนั้นจะไม่พินาศเลย และจะไม่มีผู้ใดแย่งชิงแกะเหล่านั้นไปจากมือของเราได้ พระบิดาของเราผู้ประทานแกะนั้นให้แก่เราเป็นใหญ่กว่าทุกสิ่ง และไม่มีผู้ใดอาจชิงแกะนั้นไปจากพระหัตถ์ของพระบิดาของเราได้
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 26, 2009 11:05 pm

ไม่ผิดหรอกครับ..................... ยินดีด้วยครับ  : xemo026 : 

รูปภาพ
Humming_Fox

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 7:11 pm

ไม่ผิดค่ะ เพราะเราเป็นเป็นคนเดียวในตระกูลเหมือนกัน

ตอนนี้ก็โดนสั่งห้ามไปโบสถ์ แต่ก็พยายามหาช่องไปให้ได้อยู่

เคยบอกกับที่บ้านแล้วว่ารับเชื่อแล้ว(คริสเตียน) แต่เหมือนเค้าไม่ค่อยยอมรับเท่าไหร่

แต่ การที่ได้อยู่กับพระเจ้า เป็นสิ่งที่คุ้มค่ามากกว่าทุกอย่างค่ะ
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 7:45 pm

ไม่ผิดครับ คอนเฟริม ผมก็อีกคนอะครับ ที่ครอบครัวและญาติพี่น้องเป็นพุทธ และเป็นคนจีนด้วย
ตอบกลับโพส