ทุกข์ใจเรื่องการทำแท้งของเพื่อนมากค่ะ ขอคำปรึกษาได้ไหมคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ShibuyaBammy

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 5:03 pm

สวัสดีค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
เพิ่งรู้จักกับเวบไซต์นี้
นี่เป็นกระทู้แรกของการเป็นสมาชิกค่ะ เข้าเรื่องเลยดีกว่าคะ

เมื่อประมาณต้นปี ทราบเรื่องของเพื่อนซึ่งเขามาบอกว่าเขาท้อง
ตอนนั้นรูสึกตกใจมาก ไม่คิดว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดกับเพื่อนคนนี้
อารมณ์ตอนนั้นเป็นห่วงเพื่อนด้วย และสับสนมาก
เพื่อนขอคำปรึกษา ฉันจึงถามเขาไปว่า "แล้วจะทำอย่างไรต่อไป"
เขาบอกว่าได้ตัดสินใจแล้วว่า "เขาเลือกที่จะทำแท้ง"
ตอนนั้นอึดอัด สับสนไปหมดเลยคะ พยายามโน้มมน้าวไม่ให้เขาทำแท้ง
แต่เขาบอกว่าเขาคิดดีแล้ว
ดิฉันเห็นว่านั่นเป็นการตัดสินใจของเขา ซึ่งตอนนั้นดิฉันคิดแบบนี้จริงๆนะคะ
ว่านั่นคือสิ่งที่เขาคิดเอง ดิฉันไม่ได้เป็นคนบอกให้เขาทำ
หลังจากนั้น ดิฉันก็ได้เผลอไปถามเพื่อนว่า "เธอกินยาหรือยัง" หรือว่า "เลือดหลุดออกหรือยัง"
ยาที่ว่านี้หมายถึง ยาสตรีที่ใช้ขับเลือดน่ะคะ เหมือนกับอยากแสดงความเป็นห่วง
ตอนนั้นได้บอกไปอีกว่า อืม "ถ้าอย่างนั้น อยากให้พวกเราไปเป็นเพื่อนตอนเธอไปทำแท้งก็ได้"
ด้วยความที่คิดว่านั่นคือสิ่งที่เขาตัดสินใจเอง
พอกลับมาปรึกษาแม่ ท่านบอกว่าอย่าไปเด็ดขาด ดิฉันจึงได้สติ และกลัวกับการกระทำผลั้งปากไปมากๆคะ
แล้วหลังจากนั้น ดิฉันจึงเปลี่ยนไปไม่ยุ่งกับเรื่องนี้อีกเลยค่ะ แต่ได้พยายามโน้มน้าวไม่ให้เขาทำแท้ง
ไม่สำเร็จค่ะ เพื่อนคนนี้ได้ไปทำแท้งเรียบร้อยโดยไปกับคนอื่น ซึ่งถึงตอนนี้ ดิฉันกลัวมากไม่กล้ายุ่งแม้แต่คำพูดอะไรก็ไม่กล้าถามแล้ว

ดิฉันเคยไปแก้บาปแล้วเรื่องนี้ แต่ก็ยังไม่สบายใจมากๆเลยค่ะ ทุกครั้งที่อ่านเจอเรื่องเกี่ยวกับการทำแท้ง
ดิฉันคิดว่า การที่ดิฉันถามเขาไปนั้น มันคือการ "สนับสนุน" ให้เขาทำแท้งหรือไม่คะ
ในความคิดของดิฉันตอนนั้น รู้ว่าการทำแท้งเป็นบาป แต่คิดว่า นั่นคือการตัดสินใจของเขาไม่ใช่ดิฉันคิดให้
แล้วก็เป็นห่วงอนาคตเพื่อนด้วย
กลัวมากๆค่ะ ไม่อยากไปนรกเลยคะ

คุณพ่อให้ดิฉันสวดให้เพื่อนและเด็ก

ดิฉันควรทำอย่างไรดีค่ะ ถ้านั่นคือบาปหนักจริงๆ

ดิฉันจะเป็นลูกพระที่บริสุทธฺได้ยังไง
ดิฉันนึกเสียใจ ไม่น่าไปรับรู้เรื่องแบบนี้เลย
ยอมรับว่าตอนนั้น งง ตัวเองมากๆ แม่บอกว่าอย่าไปยุ่งเรื่องนี้เด็ดขาด
แต่ตอนนั้น เพื่อนมาบอก จะให้นิ่งเฉยก็ดูแปลก

พี่น้องคะ ดิฉันบาปหนักไม๊คะเนี่ย ยังไม่สบายใจจนถึงทุกวันนี้
ขอบพระคุณทุกท่านมากที่เสียสละเวลาให้คำแนะนำแก่วิญญาณของฉันนะคะ
ขอพระอวยพรพี่น้องทุกคนค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 5:43 pm

ShibuyaBammy เขียน: คุณพ่อให้ดิฉันสวดให้เพื่อนและเด็ก
คุณพ่อบอกชัดเจนแล้วครับ^^
Dis volentibus

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 8:27 pm

คุณไปแก้บาป เเละสำนึกถึงบาปที่ได้กระทำไปเเล้ว
พระเจ้าทราบถึงมโนธรรมในจิตใจของคุณดีค่า
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 8:36 pm

เมื่อคุณสำนึกบาป และสารภาพบาปกับพระองค์ (ผ่านคุณพ่อ ) พระเจ้าทรงโปรดยกโทษบาปและการอธรรมทั้งสิ้นแล้วค่ะ :grin:

สิ่งที่คุณต้องทำคือ

1.ภาวนาให้เพื่อนและเด็ก ตามที่คุณพ่อแนะนำ

2.ภาวนาให้ตัวเอง ยอมรับการอภัยจากองค์พระผู้เป็นเจ้า

1 ยอห์น 1:8-9

8ถ้าเราทั้งหลายจะว่าเราไม่มีบาป  เราก็ลวงตนเอง  และสัจจะไม่ได้อยู่ในเราเลย

9ถ้าเราสารภาพบาปของเรา  พระองค์ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงธรรม  ก็จะทรงโปรดยกบาปของเรา  และจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น
ignatius
.
.

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 8:38 pm

การที่เราสำนึกในความผิดแม้เป็นความคิด เป็นคำพูดที่เราพลั้งไป

ผ่านมาอีกช่วงหนึ่ง การแก้บาปที่คุณทำนั้น คุณพ่อ และพระเจ้าผู้อยู่เบื้องบนรับทราบเจตนา

ที่จะแก้ไขตนเองของตัวคุณเอง และจากนี้ก็เหลือช่วงเวลาที่เราจะพลีกรรม

ชดเชยบาปนั้น ด้วยการสวดภาวนาอย่างที่คุณพ่อบอกแหละคะ

สวดสายประคำก็ได้ ไปนพวารก็ได้ สวดบทพระเมตตาก็ได้

ช่วงเดือนนี้เป็นเดือนมิถุนายน เดือนของพระหฤทัยของพระเยซูเจ้านะคะ

สวดบทพระหฤทัยอันศักดิ์สิทธิ์ยิ่งของพระเยซูเจ้าก็ได้คะ

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ตั้งใจในการสวด การภาวนา อย่างสมำ่เสมอ

เราจะเข้าใจและรักพระมากๆขึ้น ในขณะเดียวกัน เราจะค่อยๆรู้สึกดีขึ้นนะคะ
Buddy

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 8:42 pm

เมื่อไปแก้บาปแล้ว  คุณพ่อพูดว่าอะไรคะ  พูดว่า  ยกบาปให้แล้วใช่มั้ยคะ  ก็ขอให้เชื่อตามนั้นนะคะ   ::001::

บางที  อันนี้อาจเป็นกระแสเรียกให้เราใส่ใจ  เป็นห่วงในปัญหาทำแท้งก็ได้นะคะ  ตอนนี้เริ่มจากการสวดเพื่อทุกคนที่เป็นเหยื่อการทำแท้งก่อน  ทั้งเด็ก ทั้งแม่  ทั้งหมอที่ทำ  สวดผ่านนักบุญเยอราร์ดก็ได้นะคะ   ::001::
Jacqueline

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 10:28 pm

คุณพยายามห้ามเขาแล้วมิใช่หรือ

เขาเลือกเองหนิ คุณทำดีที่สุดแล้วหละ

ถ้าคุณแนะนำเขาไปทำแท้งซิ คุณจะบาป แต่คุณเตือนเขาแล้วเขาไม่ฟัง ก็เรื่องของเขา

สวดบ่อยๆ ค่ะ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น

พระองค์ทราบแล้วว่าคุณไม่เห็นด้วยกับการกระทำแบบนี้

พระเจ้าอวยพรค่ะ

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 10:45 pm

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากค่ะ
ตื่นเต้นที่ได้อ่านคำแนะนำของทุกคนมากค่ะ
ใครมีคำแนะนำอื่นอีก เชิญได้นะคะ
ดิฉันจะพยายามทำตามคำแนะนำค่ะ
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2008 11:46 pm

ผมก็เจอเหมือนกันครับกับเพื่อนผม

ไม่ต้องกังวล คนผิดไม่ใช่เรา

เขาต่างหากที่ผิด

และเขาผิดตั้งแต่แรกที่ไม่รู้จักระวัง

ถ้าจะให้ดี ก็ผิดตั้งแต่แรก ที่ไม่รักษาเนื้อตัว
Ring A Bell

จันทร์ มิ.ย. 09, 2008 6:08 pm

ฉันเชื่อว่าคุณทำหน้าที่ในถานะเพื่อนได้ดีที่สุดแล้วค่ะ 
จะสวดเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ

จันทร์ มิ.ย. 09, 2008 8:05 pm

ขอบคุณทุกคนมากจริงๆนะคะ
ตอบกลับโพส