ชนะตัวเอง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
astro

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 4:20 pm

คือตอนนี้มาเป็นคริสเตียนแล้วไม่นานมานี้ แต่ตัวตนเก่าผมเป็นคนชอบเพศเดียวกัน มาเป็นคริสเตียนแล้วรู้สึกรังเกียจสิ่งที่เป็นอยู่ แต่มันบังคับไม่ได้ บางครั้งที่มองเพศเดียวกันรู้สึกรังเกียจตัวเอง รังเกียจตัวเอง แปลกที่ผมเกลียด แต่ผมกลับยังทำมัน ผมจะหายไหมครับ และความรู้สึกจะเหมือนผู้ชายทั่วไปไหม อย่างพี่ปุ๊ พระเจ้ารักษาเขาให้หายขาดยังครับ อธิษฐานเผื่อผมด้วย บางครั้งผมอยากจะฆ่าตัวตายไปเลย เพราะรับตัวเองไม่ได้ครับ รบกวนช่วยตบหน่อยนะครับ กลุ้มใจจริงๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 4:36 pm

สวัสดีครับคุณ astro ลองอ่านกระทู้เหล่านี้นะครับ

ทำไมเดี่ยวนี้ผู้ชายต้องเป็นเกย์
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8413.0;all

ทำไมเกย์ หรือเพศที่สามที่เป็นคริสเตียน ต้องคิดว่าตัวเองเป็นคนบาป เป็นคนไม่ดีด้วย
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7728.0;all

โฮโมเซ็กช่วลกับคำสอนของพระศาสนจักรคาทอลิก
http://www.newmana.com/important/homo01.htm
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 5:15 pm

เท่าที่ทราบ พี่ปุ๊เล่าคำพยานว่า พี่ปุ๊ได้รับการรักษาในลักษณะที่ทำให้ความต้องการร่วมเพศกับผู้หญิงอย่างรุนแรงหายไป

แต่แกก็ยังแต่งตัวแบบทอมบอยตัดผมสั้นอยู่ และยังไม่ได้แต่งงาน เลยไม่ทราบว่า พระเจ้าถึงขนาดรักษาให้แกเปลี่ยนไปมีความชอบที่จะมีเพศสัมพันธ์กับผู้ชายเลยหรือไม่

สิ่งหนึ่งที่คุณควรทราบนะครับ คือ พระเจ้ารังเกียจบาป แต่ไม่ได้รังเกียจลูกของพระองค์แม้แต่คนเดียว ดังนั้นอย่าเกลียดตัวเองเลยครับ ความผิดบาปของคุณไม่ได้น่าขยะแขยงเป้นพิเศษไปกว่าคนอื่นในสายพระเนตรพระเจ้าหรอก ทุกคนเป็นคนบาป และต้องเข้าพึ่งพระองค์กันทั้งนั้นไม่มีใครดีไปกว่าใคร คุณไม่ต้องวางใจในความดีงามของตัวเอง แต่สามารถวางใจในความรักอันไม่มีเงื่อนไขของพระเจ้าได้นะครับ พระองค์รักเราตั้งแต่ตอนที่เราเป็นคนบาป ไม่ใช่รอเราดีก่อนแล้วค่อยมารัก ระลึกคำนี้ไว้เสมอครับ

แนะนำบทอธิษฐานในกระทู้นี้นะครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8417.0
francisco xavier

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 12:01 pm

อยากเป็นกำลังใจให้คุณ Astro สู้ต่อไป  มนุษย์ทุกคนย่อมมีความอ่อนแอ พระเยซูทรงเข้าใจในความอ่อนแอของเรา และพร้อมที่จะช่วยเราเสมอ ส่วนที่ว่าคิดอยากจะฆ่าตัวตายเพื่อจะได้พ้น ๆ ไปนั้น ไม่ใช่ทางแก้ไขปัญหาครับ เป็นการหนีปัญหาและไม่เกิดประโยชน์กับวิญญาณจิตของเราเลย ทางที่ถูกต้องคือ เราต้องสู้ครับ
ส่วนเรื่องการที่ที่ว่า ความรู้สึกนั้นจะหายไปไหม ผมตอบไม่ได้ครับ แล้วแต่พระประสงค์ของพระเป็นเจ้า บางทีพระองค์ก็ให้ความอ่อนแอของเราคงอยู่อย่างนั้น เพื่อเตือนใจไม่ให้เรายโส หรือดูหมิ่นผู้อื่น หรือ ยกตัวว่าเราดีกว่าคนอื่น
ไม่อยากให้มุ่งความสนใจไปที่ความรู้สึกอย่างนั้นมากนักครับ แต่อยากให้มุ่งความสนใจไปที่ว่าเราจะดำเนิชีวิตอย่างไรให้เป็นที่ถวายพระเกียรติแด่พระเจ้ามากกว่าครับ ถ้าเรารู้ว่าสิ่งไหนไม่เป็นพอพระทัยของพระเป็นเจ้า ก็พยายามลดละเลิก
พระเจ้ารักคุณ และผมก็รักคุณในความรักของพระองค์ด้วย ขอพระเป็นเจ้าอวยพรครับ
Jira

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:43 pm

อย่ารังเกียจตัวเองเลยนะคะ พระเจ้าทรงรักพวกเราทุก ๆ คนค่ะ ขอให้เชื่อ วางใจ และสวดขอให้พระองค์ทรงนำทางให้หลุดพ้นจากปัญหาเหล่านี้นะคะ แค่คุณได้เล่า หรือแม้แต่นึกในใจ พระองค์ก็ทรงล่วงรู้ถึงปัญหาของคุณแล้วล่ะค่ะ

ยังไงจะช่วยสวดให้นะคะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ  : xemo026 : ::017::
naitamcm

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 12:37 am

ผมก็เป็นเกย์อะ ... บอกตรง ๆ นี่แหละ ผมชอบผู้ชาย .. ผมก็ยังเป็นคนบาป ผมไม่ฝืนที่จะไปรักผู้หญิงหรอก .. ปลายทางผมอาจไม่มีครอบครัว และไม่มีเซ็กส์กับผู้ชาย .. ก็เป็นได้ พระเจ้าไม่ได้บังคับให้เราแต่งงานกับผู้หญิงสักหน่อย

เลิกรังเกียจตัวเองเถอะ และถ้ามันทรมานมากที่ต้องไปมีครอบครัวแต่งงานกับผู้หญิง ก็อย่าไปทำ .. ไม่แต่งงานก็ไม่ได้บาปสักหน่อย
astro

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:52 pm

ที่ผมเป็นทุกข์ไม่ใช่เพราะว่าผมรังเกียจคัวเอง แต่ในพระคัมภีร์บอกว่าผู้ที่เป็นเช่นนี้ จะเข้าแผ่นดินสวรรค์ไม่ได้ และผมอยากมีส่วนร่วมในแผ่นดินพระเจ้าอะครับ และที่สำคัญคือพระเจ้าไม่พอพระทัยเป็นแนที่ผมเป็นย่างนี้ พระจ้าบอกว่าทรงสร้างชายและหญิงเท่านั้นไม่ได้ทรงสร้างมากกว่าสองเพศครับ ผมอยากจะเป็นปรกติครับ : emo018 :
love.na

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 4:48 pm

astro เขียน: ที่ผมเป็นทุกข์ไม่ใช่เพราะว่าผมรังเกียจคัวเอง แต่ในพระคัมภีร์บอกว่าผู้ที่เป็นเช่นนี้ จะเข้าแผ่นดินสวรรค์ไม่ได้ และผมอยากมีส่วนร่วมในแผ่นดินพระเจ้าอะครับ และที่สำคัญคือพระเจ้าไม่พอพระทัยเป็นแนที่ผมเป็นย่างนี้ พระจ้าบอกว่าทรงสร้างชายและหญิงเท่านั้นไม่ได้ทรงสร้างมากกว่าสองเพศครับ ผมอยากจะเป็นปรกติครับ : emo018 :
แล้วจะสวดภาวนาช่วยนะคะ ::003::

พุธ มิ.ย. 25, 2008 10:00 am

คุณ astro ก็เป็นผู้ชายคนหนึ่งนี่ครับ เพียงแต่ว่าคุณ astro เป็นผู้ชายที่ชอบผู้ชายเท่านั้น 

พุธ มิ.ย. 25, 2008 10:05 am

ที่สำคัญ เราต้องกลับใจละทิ้งความเสื่อมทราม ความบาปทางเพศ และการเสเพล อย่าปล่อยตัวให้ลุ่มหลงไปกับตัณหาและความต้องการฝ่ายเนื้อหนัง ไม่ใช่เฉพาะคนที่เป็นเกย์ แต่เป็นเราทุกคนที่เรียกตัวเองว่าเป็นคริสตชน ครับ
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 1:26 am

astro เขียน: ที่ผมเป็นทุกข์ไม่ใช่เพราะว่าผมรังเกียจคัวเอง แต่ในพระคัมภีร์บอกว่าผู้ที่เป็นเช่นนี้ จะเข้าแผ่นดินสวรรค์ไม่ได้ และผมอยากมีส่วนร่วมในแผ่นดินพระเจ้าอะครับ และที่สำคัญคือพระเจ้าไม่พอพระทัยเป็นแนที่ผมเป็นย่างนี้ พระจ้าบอกว่าทรงสร้างชายและหญิงเท่านั้นไม่ได้ทรงสร้างมากกว่าสองเพศครับ ผมอยากจะเป็นปรกติครับ : emo018 :
พระคัมภีร์เล็งที่การกระทำมากกว่าการเป็นครับ เพราะพระคัมภีร์บอกว่าเราทุกคนเป็นคนบาป

1ยน 1:8-10  เงื่อนไขประการแรก การตัดขาดจากบาป
ถ้าเราพูดว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 26, 2008 1:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส