ขอคำภาวนาเพื่อการผ่อนบ้าน และกระแสเรียกของผมด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 9:51 am

ครอบครัวของผมเช่าที่ดินของคณะนักบวชคณะหนึ่งอยู่เป็นเวลาสิบกว่าปีแล้ว ตอนนี้ที่ดินแถวนั้นมีสาธารณูปโภคดีกว่าแต่ก่อน ทางคณะเลยมีโครงการทำอะไรบางอย่าง จึงไม่มีความประสงค์จะต่อสัญญาเช่าที่ดินผืนนี้ให้กับครอบครัวผม ดังนั้นพวกเขาจะต้องย้ายออกจากที่ในเดือนสิงหาคมนี้ ก็ได้ไปดูบ้านใหม่ที่ต้องการซื้อแล้ว ราคา 4 ล้านบาท แต่ครอบครัวผมไม่มีเงินมากพอจะซื้อได้ ทรัพย์สินที่มีคือที่ดินผืนหนึ่งที่ดอนเมือง (ประมาณ 200ตร.วา) ก็เลยต้องขายที่ผืนนี้ให้ได้ เพื่อจะนำเงินมาซื้อบ้าน เพราะตอนนี้ถ้าสร้างบ้านใหม่ ก็ต้องใช้เงินมากกว่า 4 ล้าน เพราะอุปกรณ์ก่อสร้างมีราคาสูง ก็ได้ประกาศขายที่มาเป็นเวลาปีกว่าแล้ว แต่ยังขายไม่ได้เลย ครอบครัวผมก็สวดขอพระเจ้าทุกวัน ผมเองก็เช่นกัน ถ้าหากยังขายไม่ได้ ผมก็ไม่รู้ว่าพวกเขาจะไปอยู่ที่ไหน และกิจการต่าง ๆ ของครอบครัวก็คงต้องหยุดชะงัก

ผมขอฝากคำภาวนานี้สำหรับสมาชิกนิวมานาด้วยนะครับ และถ้าเป็นไปได้หากทราบว่าใครต้องการซื้อที่ดินก็ช่วยประชาสัมพันธ์ให้ด้วยก็จะเป็นความกรุณาอย่างยิ่ง

ที่ดินอยู่ในชุมชน ใกล้โรงเรียนพระหฤทัย ดอนเมือง
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 6:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 10:19 am

ช่วยสวดให้ครับ ::001::
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 12:42 pm

ค่ะ จะอธิษฐานทูลวิงวอนต่อพระเป็นเจ้า ผู้เป็นเจ้าของสรรพสิ่ง ขอเมตตาต่อครอบครัวน้องเพชรด้วยเทอญ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 12:58 pm

จะช่วยสวดให้น๊า
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 2:53 pm

::017:: จะช่วยสวดนะจ๊ะ
ignatius
.
.

เสาร์ ก.ค. 12, 2008 8:38 pm

จะสวดและภาวนาให้นะคะ :angel:
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ค. 15, 2008 1:37 pm

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8642.0

::017:: ลองใช้บริการท่านดูนะคะ
Jira

อังคาร ก.ค. 15, 2008 3:13 pm

จะช่วยสวดให้นะคะ  ::017:: ขอพระเจ้าทรงเมตตาค่ะ
Domonic

อังคาร ก.ค. 15, 2008 4:22 pm

สวดและวางใจพระองค์ครับ

แน่นอนที่สุด
love.na

อังคาร ก.ค. 15, 2008 5:05 pm

แล้วจะช่วยสวดภาวนาให้นะคะ ::001::
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ::004::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 8:35 pm

ยังอธิษฐานให้ อยู่เป็นอย่างไรบ้างพี่
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 27, 2008 8:07 am

ขอบคุณพระเจ้าครับ
เมื่อวันที่ 15 ตุลาคม ทางครอบครัวผมได้โอนบ้านใหม่แล้วครับ จะย้ายเข้าอยู่สิ้นปีนี้ครับ ช่วงนี้ต้องซ่อมปรับปรุงบ้านก่อนครับ
ทางธนาคารปล่อยกู้ให้แล้ว ทางครอบครัวผมก็ต้องผ่อนชำระจนกว่าจะหมดครับ นับว่าพระเจ้าทรงประทานให้ เพราะในขณะที่สถานการณ์ทางการเงินโลกกำลังดิ่งลง แต่ทางธนาคารยอมปล่อยให้กู้ 370,000,000 บาท
ignatius
.
.

จันทร์ ต.ค. 27, 2008 8:30 am

ยินดีด้วยนะคะ ขอพระเป็นเจ้าอวยพรคุณ Andrea และครอบครัว
อย่างไรยังคงจะสวดภาวนาให้เสมอๆนะคะ  : emo038 :
ดานุ้งพุงระเบิด

จันทร์ ต.ค. 27, 2008 10:37 am

จะช่วยสวดให้ครับ
wardenship
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 27, 2008 12:58 pm

บทภาวนาถวายบ้านและครอบครัว
ข้าแต่มหาพรหมจารีมารีย์ผู้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง พระเป็นเจ้าได้ทรงแต่งตั้งพระแม่ให้เป็นที่พึ่งของคริสตชนทั้งหลาย
พวกลูกจึงขอยึดเอาพระแม่เป็นมารดาและเป็นผู้พิทักษ์รักษาบ้านและครอบครัวของลูก โดยอาศัยความคุ้มครองอันทรงฤทธิ์ของพระแม่
ขอทรงคุ้มครองป้องกันบ้านและครอบครัวของลูก ให้พ้นจากสรรพอันตรายทั้งปวง
เช่นไฟไหม้ น้ำท่วม ฟ้าผ่า พายุร้าย แผ่นดินไหว โจรผู้ร้าย อันธพาล และภัยอื่น ๆ
โปรดอวยพร โปรดอภิบาลรักษา และป้องกันทุกคนในบ้านนี้ดังหนึ่งเป็นของพระแม่เอง ทรงช่วยให้พวกลูกพ้นจากอุบัติเหตุและเคราะห์ร้ายทั้งมวล
แต่เหนืออื่นใด โปรดวอนขอพระหรรษทานอันจำเป็นเพื่อพวกลูกจะได้พ้นจากบาป
มารีย์องค์อุปถัมภ์ของคริสตชน โปรดภาวนาสำหรับทุกคนที่อาศัยในบ้านนี้ ซึ่ได้ยกถวายแด่พระแม่แล้วตลอดไปด้วยเถิด อาแมน

http://www.fma.or.th/isptha/index.php?o ... 2007-08-01
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 27, 2008 1:28 pm

ครับจะภวานาให้แน่นอนเลย  ขอพระเจ้าทรงเมตตาเถิน จงอดทนเพราะผู้อดทนถึงที่สุดจึงจะได้รับพระเมตตา ครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 27, 2008 7:22 pm

wardenship เขียน: บทภาวนาถวายบ้านและครอบครัว
ข้าแต่มหาพรหมจารีมารีย์ผู้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง พระเป็นเจ้าได้ทรงแต่งตั้งพระแม่ให้เป็นที่พึ่งของคริสตชนทั้งหลาย
พวกลูกจึงขอยึดเอาพระแม่เป็นมารดาและเป็นผู้พิทักษ์รักษาบ้านและครอบครัวของลูก โดยอาศัยความคุ้มครองอันทรงฤทธิ์ของพระแม่
ขอทรงคุ้มครองป้องกันบ้านและครอบครัวของลูก ให้พ้นจากสรรพอันตรายทั้งปวง
เช่นไฟไหม้ น้ำท่วม ฟ้าผ่า พายุร้าย แผ่นดินไหว โจรผู้ร้าย อันธพาล และภัยอื่น ๆ
โปรดอวยพร โปรดอภิบาลรักษา และป้องกันทุกคนในบ้านนี้ดังหนึ่งเป็นของพระแม่เอง ทรงช่วยให้พวกลูกพ้นจากอุบัติเหตุและเคราะห์ร้ายทั้งมวล
แต่เหนืออื่นใด โปรดวอนขอพระหรรษทานอันจำเป็นเพื่อพวกลูกจะได้พ้นจากบาป
มารีย์องค์อุปถัมภ์ของคริสตชน โปรดภาวนาสำหรับทุกคนที่อาศัยในบ้านนี้ ซึ่ได้ยกถวายแด่พระแม่แล้วตลอดไปด้วยเถิด อาแมน

http://www.fma.or.th/isptha/index.php?o ... 2007-08-01
ครอบครัวผมสวดบทถวายบ้านและครอบครัวแด่แม่พระองค์อุปถัมภ์ทุกเช้าครับ เพราะคุณพ่อผม น้อง ๆ และผมเองเคยเรียนในโรงเรียนของซาเลเซียน
ผมขอขอบคุณทุก ๆ ท่านสำหรับคำภาวนาครับ เพราะจริง ๆ ไม่อยากให้กู้ธนาคารครับ แต่มันกะชั้นชิดมาก เพราะยังขายอสังหาริมทรัพย์บางแห่งที่ไม่จำเป็นยังได้ ตอนเศรษฐกิจดีก็ซื้อที่เอาไว้หลายแห่ง แต่กลับไม่ได้ซื้อหรือสร้างบ้านของตนเอง
Prod Pran

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 8:35 pm

ดีใจด้วยค่ะ ขอพระเจ้าทรงเทพระพรให้ครอบครัวของน้องต่อไป
tan
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:29 pm

ผมวิงวอนกับพี่น้องที่หลับของเราที่สุสานให้แล้วนะครับ เขาจะต้องช่วยภวนาแก่คุณอย่างแน่นอน
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 6:36 am

ตอนนี้ครอบครัวของผมได้ย้ายเข้ามาอยู่บ้านใหม่แล้ว แต่เวลาวิกฤติทางเศรษฐกิจค่อนข้างหนักมาก ส่งผมกระทบไปทั่วรวมทั้งครอบครัวผมด้วย ตอนนี้รายได้ของครอบครัวก็ลดน้อยลง เพราะแต่ละที่ต่างชะลอการก่อสร้าง ทำให้งานที่ทำน้อยลง  แต่รายจ่ายแต่ละเดือนที่ต้องผ่อนค่าบ้านให้ทางธนาคารตกอยู่ที่ 5 หมื่นบาท ไม่รู้ว่าพวกเขาจะฟันฝ่าวิกฤตินี้ไปได้อย่างไร โดยไม่โดนยึดบ้าน

ผมเองเชื่อว่าพระบิดาจะทรงดูแลครอบครัวของผมไม่ให้ขาดสิ่งที่จำเป็นในชีวิต แต่ความเชื่อของผมบ่อยครั้งยังโลเล ความวิตกกังวลส่งผลให้ผมต้องคิดทบทวนกระแสเรียกของตนเอง ว่าจะยังคงดำเนินอยู่ในทางที่จะเป็นนักบวช หรือจำเป็นต้องออกมาช่วยหารายได้ให้ครอบครัว

ผมยังไม่ได้ตัดสินใจใด ๆ เพราะต้องคิดให้ดี และปรึกษาหลาย ๆ คน
antoinetty*

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 11:35 pm

จะช่วยสวดเพื่อพี่เช่นกันครับ ,,

,, ,,
Dis volentibus

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 11:53 pm

ขอพระจิตเจ้าทรงนำค่ะ
Buddy

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:57 am

จะสวดให้ทุกวันนะคะ  ::001::

ขอให้ "ฟัง" น้ำพระทัยพระดีๆนะคะ ...  ฟังแล้วทำตาม  ::001::

พระอวยพรค่ะ  ::001::
Florian

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 8:29 am

Andreas เขียน: ตอนนี้ครอบครัวของผมได้ย้ายเข้ามาอยู่บ้านใหม่แล้ว แต่เวลาวิกฤติทางเศรษฐกิจค่อนข้างหนักมาก ส่งผมกระทบไปทั่วรวมทั้งครอบครัวผมด้วย ตอนนี้รายได้ของครอบครัวก็ลดน้อยลง เพราะแต่ละที่ต่างชะลอการก่อสร้าง ทำให้งานที่ทำน้อยลง  แต่รายจ่ายแต่ละเดือนที่ต้องผ่อนค่าบ้านให้ทางธนาคารตกอยู่ที่ 5 หมื่นบาท ไม่รู้ว่าพวกเขาจะฟันฝ่าวิกฤตินี้ไปได้อย่างไร โดยไม่โดนยึดบ้าน

ผมเองเชื่อว่าพระบิดาจะทรงดูแลครอบครัวของผมไม่ให้ขาดสิ่งที่จำเป็นในชีวิต แต่ความเชื่อของผมบ่อยครั้งยังโลเล ความวิตกกังวลส่งผลให้ผมต้องคิดทบทวนกระแสเรียกของตนเอง ว่าจะยังคงดำเนินอยู่ในทางที่จะเป็นนักบวช หรือจำเป็นต้องออกมาช่วยหารายได้ให้ครอบครัว

ผมยังไม่ได้ตัดสินใจใด ๆ เพราะต้องคิดให้ดี และปรึกษาหลาย ๆ คน
เราก็ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน ... เราจึงยังไปไหนไม่ได้ คาอยู่ที่บ้านตัวเองนี่แหละ บางคนเขาก็อดงงงันไม่ได้ว่าทำไมตัวเรายังไม่ไปไหนสักที ::008::  ::008::  ::008::

มีคุณพ่อคนหนึ่งเคยพูดถึงพระวาจาของพระเยซูเจ้าที่ว่า ผู้ใดสละบ้านเรือน พี่น้องชายหญิง เพราะเห็นแก่พระองค์ จะได้รับการตอบแทนร้อยเท่าพันทวี  ::017::  ::017::  ::017::

ขอพระเจ้าบรรเทาใจและช่วยพวกเราทั้งสองด้วยเถิด
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 10:22 am

ที่จริงผมก็มีน้องชายสองคน เรียนจบแล้ว คนนึงเงินเดือนยังไม่ถึงหมื่น อีกคนช่วยกิจการที่บ้านซึ่งรายได้ตอนนี้ลดลงไปมาก จริง ๆ ถ้าผมจะปล่อยให้เขาต่อสู้ชีวิตกันเองก็ได้ แต่ใจจริงผมไม่ใช่คนเห็นแก่ตัวที่จะเอาตัวรอดคนเดียว ผมจะทำอย่างไรดีครับ วันนี้เพื่อนผมก็ทักว่า ทำไมดูหน้าตาเศร้าจัง มีเรื่องอะไรไม่สบายใจ แต่ผมก็ไม่กล้าบอกใคร
Buddy

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 11:35 am

Andreas เขียน: ที่จริงผมก็มีน้องชายสองคน เรียนจบแล้ว คนนึงเงินเดือนยังไม่ถึงหมื่น อีกคนช่วยกิจการที่บ้านซึ่งรายได้ตอนนี้ลดลงไปมาก จริง ๆ ถ้าผมจะปล่อยให้เขาต่อสู้ชีวิตกันเองก็ได้ แต่ใจจริงผมไม่ใช่คนเห็นแก่ตัวที่จะเอาตัวรอดคนเดียว ผมจะทำอย่างไรดีครับ วันนี้เพื่อนผมก็ทักว่า ทำไมดูหน้าตาเศร้าจัง มีเรื่องอะไรไม่สบายใจ แต่ผมก็ไม่กล้าบอกใคร
ใน community life มีอะไรน่าจะแบ่งปันกันได้นะคะ  เหมือนพี่น้องกัน  ::001::

มีพ่อวิญญาณพูดคุยมั้ยคะ  คุยเพื่อที่จะให้พ่อเค้าได้แนะนำสิ่งที่เป็นน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า  เพราะตอนนี้  สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ "น้ำพระทัยของพระองค์" ไม่ใช่เหรอคะ  ::001::

ในชีวิตคริสตชน  เราเองก็ต้องคอยฟังน้ำพระทัยพระและตอบสนอง (Listen and Respond)  เราต้องนบนอบกับพระเป็นเจ้า  ยิ่งถ้าเราจะเป็นนักบวช  ความนบนอบยิ่งต้องมาก  ความนบนอบ ไม่ใช่อะไรที่ passive ตามน้ำไปเรื่อยๆ  แต่เป็นอะไรที่ active เป็นการตอบสนองต่อน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า เหมือนกับเป็นการสนทนากับพระองค์  ไม่ว่าอะไรที่เข้ามาในชีวิต  ขอให้แสวงหาน้ำพระทัยและตอบสนอง  ชีวิตของพระเยซูเจ้า  เป็นชีวิตแห่งความนบนอบต่อพระบิดา  นบนอบจนที่สุด แม้ความตายบนกางเขน  เราเองก็ต้องเลียนแบบพระองค์  ในการแสวงหาน้ำพระทัยและตอบสนองต่อทุกสิ่งที่พระเป็นเจ้าประทานให้กับเรามา 

เมื่อเกิดอะไรขึ้นกับชีวิต  เราเศร้าได้  ไม่สบายใจได้  แต่อย่านาน  ขอให้เราได้นิ่ง  เพื่อมองหาน้ำพระทัยของพระองค์  แต่ก่อนจะหาได้  เราต้องทิ้งน้ำใจตัวเองก่อน  ทิ้งความคาดหวังทุกอย่างก่อน  ไม่งั้นสิ่งที่เราจะพบคือ  ความว่างเปล่า  เหมือนมารีย์มักดาลา  ที่มีความคาดหวังจะหาพระเยซูเจ้า  แต่สิ่งที่พบในถ้ำ  กลับเป็นความว่างเปล่า  และก็มานั่งเสียใจ ผิดหวัง ร้องไห้  เพราะเรามีความคาดหวัง และไม่ได้ฟังอย่างแท้จริง  แต่พระเจ้าก็ไม่ทิ้งเรานะคะ  พระองค์ยังอยู่กับมารีย์มักดาลา  จนกระทั่งมารีย์จำพระองค์ได้  ::001::  ในความเสียใจ  ผิดหวัง  พระองค์ก็จะอยู่กับเราจนเราจำพระองค์ได้เช่นกัน (ยน 20:1-18)

ในการอุทิศตนเพื่อการภาวนา  เราอุทิศตนเพื่อการนี้ไม่ใช่เหรอคะ  เราอุทิศตน  ไม่ใช่ให้เราศักดิ์สิทธิ์  แต่อุทิศตน  เพื่อที่เราจะได้ฟังเสียงพระอย่างต่อเนื่อง  และตอบสนองต่อเสียงนั้น ...  สิ่งที่ได้ฝึกตนมาตลอดปีที่ผ่านมา  วันนี้ล่ะค่ะที่ต้องเอามาใช้แล้ว .... เหตุการณ์นี้ล่ะค่ะ  ที่จะเหมือนการสอบไล่ครั้งใหญ่  ขอให้ใช้สิ่งที่ได้เรียนรู้มาทั้งหมด  มาภาวนานะคะ  ภาวนาเพื่อแสวงหาน้ำพระทัยก่อน  ไม่ใช่วอนขอพระองค์ให้ประทานให้เราตามที่ต้องการ ... ถ้าคุณเป็นชาวบ้าน  ไม่ใช่นักบวช  ก็จะบอกให้คุณวอนขอพระนะคะ และรู้ว่า  ตอนนี้สิ่งที่คุณอยากได้มากกว่าคือ  การรับฟังและกำลังใจ ... แต่นี่คุณคือ "นักบวช" จึงบอกให้คุณภาวนาเพื่อแสวงหาน้ำพระทัยพระโดยสละน้ำใจตัวเองก่อน มันจะเป็นยาขมนิดนึง  แต่มันจะดีกับคุณเอง  หวังว่าจะเข้าใจนะคะ

ทิ้งน้ำใจตัวเองก่อนนะคะ  คุยกับพ่อวิญญาณ และภาวนาเพื่อฟังน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า  ตอนนี้ไม่มีใครบอกได้ว่า  น้ำพระทัยของพระองค์คืออะไร  พระเป็นเจ้าเท่านั้นที่จะบอกคุณเอง  และก็เป็นคุณเองที่จะเลือก  "ฟัง"  หรือ  "ไม่ฟัง"  พระองค์ ...  มีความจริงหลายอย่าง ที่เราไม่อยากฟังและไม่อยากได้ยินจากพระองค์  และความจริงที่เรารับได้ยากที่สุด และไม่อยากฟังมากที่สุด  มักจะเป็นความจริงเกี่ยวกับตัวเอง  ::001::

จะสวดให้ทุกวันนะคะ  พระอวยพรค่ะ  ::001::
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 11:39 am

จะภาวนาให้ต่อไป...พระหัตถ์ของพระเจ้าไม่เคยสั้น ไม่มีอะไรที่พระองค์ทรงกระทำไม่ได้ ครับ เชื่อ และวางใจ เท่านั้น
Viridian

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 1:29 pm

Florian เขียน:
Andreas เขียน: ตอนนี้ครอบครัวของผมได้ย้ายเข้ามาอยู่บ้านใหม่แล้ว แต่เวลาวิกฤติทางเศรษฐกิจค่อนข้างหนักมาก ส่งผมกระทบไปทั่วรวมทั้งครอบครัวผมด้วย ตอนนี้รายได้ของครอบครัวก็ลดน้อยลง เพราะแต่ละที่ต่างชะลอการก่อสร้าง ทำให้งานที่ทำน้อยลง  แต่รายจ่ายแต่ละเดือนที่ต้องผ่อนค่าบ้านให้ทางธนาคารตกอยู่ที่ 5 หมื่นบาท ไม่รู้ว่าพวกเขาจะฟันฝ่าวิกฤตินี้ไปได้อย่างไร โดยไม่โดนยึดบ้าน

เราก็ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน ... เราจึงยังไปไหนไม่ได้ คาอยู่ที่บ้านตัวเองนี่แหละ บางคนเขาก็อดงงงันไม่ได้ว่าทำไมตัวเรายังไม่ไปไหนสักที ::008::  ::008::  ::008::

มีคุณพ่อคนหนึ่งเคยพูดถึงพระวาจาของพระเยซูเจ้าที่ว่า ผู้ใดสละบ้านเรือน พี่น้องชายหญิง เพราะเห็นแก่พระองค์ จะได้รับการตอบแทนร้อยเท่าพันทวี  ::017::  ::017::  ::017::

ขอพระเจ้าบรรเทาใจและช่วยพวกเราทั้งสองด้วยเถิด
เป็นกำลังใจให้นะคับ พี่ๆ ทั้งสอง ::017::
siriya

อังคาร มี.ค. 03, 2009 11:07 am

พระเจ้ารับฟังคำภาวนาของผู้ร้อนใจอยู่เสมอ
ตอบกลับโพส