ใครมีประสบการณ์เรื่องผีมาร เพื่อนบ้านและครอบครัวบ้าง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
นะ

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 8:28 pm

เล่าเรื่องที่ครอบครัวมีปัญหาเพราะเรื่องที่คนชั่วกระทำ  : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
จริงๆ แล้วเป็นคนที่เชื่อพระเจ้าเท่านั้น ไม่เคยมีความเชื่อเลยว่าจะมีเรื่องผีหรือไสยาศาสตร์ที่เข้ามาแตะต้องชีวิตคริสเตียนได้  : xemo033 :
เพราะเชื่อมาตลอดว่าพระเจ้าจะไม่ทรงปล่อยให้ผีมารใดๆ มาแตะต้องลูกของพระองค์ได้  :emotion_057:
จนกระทั่งมีปัญหากับเพื่อนบ้านกลุ่มหนึ่งที่รุมล้อมทั้งด้านข้าง และด้านหลัง  : emo031 :
สิ่งที่มีปัญหาก็ล้วนแล้วแต่เป็นเรื่องที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับครอบครัวเลย เช่น เขาให้คนมาจอดรถปิดหน้าบ้าน ให้สุนัขเห่าทั้งวันทั้งคืนขี้หน้าบ้านเรา
กองขยะเต็มหลังบ้านให้แมลงวันเยอะๆ จะได้บินมาบ้านเรา ทำปลาหมึกไปขายทอดซะเหม็น ให้ลูกมาใส่รองเท้าเสียงดัง ร้องกรี๊ดๆ
มาคุยโทรศัพท์เปิดลำโพง ฯลฯ อีกมาก  ::019::
แต่ก็นั่นแหละ มันยังไม่มากเท่ากับว่าพ่อของเราเขาแปลกๆ ทุกครั้งที่พูดถึง เขาจะพูดหงุดหงิดหาเรื่องทะเลาะแบบไม่มีเหตุผลไม่มีปี่มีขลุ่ย  : xemo023 :
วันนี้เราพูดไปกับหลังบ้านว่ามีลูกดีพ่อแม่ยายสั่งสอนดี ลูกหลานถึงได้กรี๊ดๆ อย่างต่อเนื่องได้ขนาดนี้ จะไปขอรางวัลคุณแม่ และยายดีเด่นใ้ห้
พ่อเราเขาก็ไม่รู้เรื่องนี้ พอเขากลับมา แม่เขาได้ยินเสียงปืนเขาก็บอกให้พ่อไปดู พ่อไปดูแล้วก็พูดว่าเขาไม่ได้ทำอะไรยิงไปทางกำแพงด้านโน้น
พอแม่บอกว่าวันนี้ก็เคาะๆ อะไรไม่รู้เสียงดัง พ่อก็ไม่พอใจ พอเราลงไปถามแม่ว่ามีของอะไรกระเด็นเข้ามาบ้านหรือเปล่า ยังไม่ทันจะพูดสักคำ
เขาก็หงุดหงิดพูดบอกว่าจะไปอะไร อย่างนี้อีกแล้ว เตรียมจะทะเลาะ พอเราขึ้นมากับแม่เขาก็เริ่มเสียงดังขึ้นมาเลยเหมือนว่าจะมีเรื่องให้ได้
(การเล่านี่ไม่ได้ครบทั้งหมดหรอกเพราะว่ามันเยอะซะจนอธิบายไม่หมด แต่เรารู้ว่าพระเจ้าทรงเห็นและรับรู้การกระทำของเราและคนชั่วทุกอย่าง)
ไม่ใช่อะไรหรอกเรื่องที่เสียใจที่สุดก็คือเหมือนพ่อปกป้องคนชั่ว พูดว่าอย่าไปแจ้งความทั้งๆ ที่รู้ว่าคนหลังบ้านขโมยของ และคนข้างบ้านก็ขู่ฆ่าเราด้วย
เขากีดกันทุกอย่างที่จะตอบโต้ สั่งสอนหรือเอาผิดคนชั่วไม่ได้เลย วันนึงเราจะมาโพสไว้ว่าพวกคนชั่วนี่ชื่ออะไร บ้านอยู่ไหนทำอะไรไว้บ้าง
เพราะว่าถ้าเราโดนมันยิงตายอย่างน้อยพวกคนชั่วมันจะได้รับโทษของมัน แต่เราก็เชื่อมั่นว่าพระเจ้าจะมารับไปอยู่ด้วยก่อนที่เราจะทนไม่ไหว
ทุกวันนี้ก็ได้แต่อธิษฐานให้พระเจ้าลงโทษ ไม่เคยกลัวตายเชื่อว่าจะไปอยู่กับพระองค์ เคยคิดด้วยซ้ำอยากเดินไปหน้าบ้านคนชั่วแล้วให้มันแทงที่หัวใจนี่
มันจะได้เลิกทำกับครอบครัวเราสักที
ทุกวันนี้ในสายตาคนแถวนี้คงเห็นเราเป็นคนบ้า ที่ไปอวยพรคนชั่ว เพราะว่าเราทำอะไรไม่ได้เลยนอกจาก ขอให้พระเจ้าลงโทษคนชั่ว
บอกทีเถอะว่าจะทำยังไงดี เราไม่อยากจะพูดเรื่องคนชั่ว ไม่อยากอธิษฐานถึงคนชั่วไม่อยากเฉียดใกล้หน้าบ้านของนางแพศยาด้วยซ้ำ แต่พวกคนชั่วก็ช่างพยายามเหลือเกินที่จะเรียกร้องความสนใจพยายามส่งเสียง ทำเสียง ฉีดน้ำ กดเสียงรถ ติดครุฑ อ้างว่ารู้จักกับตำรวจ ใหญ่โต มีปืน และสั่งว่าไม่ให้เราออกจากบ้านมันจะยิงเจาะกระโหลกเพราะทนไม่ได้ที่เราบอกพระเจ้าและสวดมัน ติดสินบนตำรวจให้เข้าข้างทั้งๆ ที่มีภาพหลักฐานวีดีโอ พูดว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วอีก พูดกับคนโน้นทีคนนี้ทีว่าเรารังแกหาเรื่องอย่างนั้นอย่างนี้ทั้งๆ ที่บ้านมีแต่ผู้ชาย ไม่พูดเรื่องที่ทะเลาะ ทั้งๆ ที่ทำเราก็ยังบอกว่าเราทำ ไปพูดโกหก ใครๆ ก็มามองหน้าบ้านเรา มาจอดปิดหน้าบ้านเรา มาทำเป็นยืนชี้ว่าเรา  เราไม่เคยไปพูดเรื่องคนชั่วกับใครเลยเพราะเห็นว่ามันไม่จำเป็น คนชั่วสามัคคีกันทำกับครอบครัวเรา แต่ว่าคนเป็นอันมากช่วยเหลือเขา มาทำกับเราทั้งๆ ที่ไม่รู้จักเราด้วยซ้ำ ทำไมเรามีแต่พระเจ้าเป็นที่พึ่ง ไม่มีคนให้ความช่วยเหลือบ้างเลย
แค่ต้องการอยู่อย่างสงบเท่านั้นเอง บ้านไม่สามารถอ่านหนังสือได้ ไม่สามารถเปิดรับลมรับแดดได้ ได้แต่กลิ่นของคนชั่ว ได้แต่เสียงของคนชั่ว บอกตรงๆ ว่าเหนื่อยเหลือเกินที่ต้องมาทนกับคนชั่วทั้งๆ ที่ไม่จำเป็นต้องทนเลย ::008:: ::008:: ::008:: ::008:: ::008:: ::008:: ::008::
Viridian

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 9:52 pm

การให้อภัย

พ่อกับน้องชายคนเล็กของเธอถูกยิงตาย  แม่และพี่ชายที่เธอกรักที่สุดถูกฟันด้วยพร้าขอจนตาย  มีเพียงพี่ชายคนโตเท่านั้นที่รอดเพราะเรียนอยู่นอกประเทศ  เธอโกรธแค้นถึงขั้นอยากให้คนที่ฆ่าครอบครัวเธอตายตกไปตามกัน  มีเสียงคอยประจญเธอตลอดเวลา 
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 1:53 am

ผมกะลังงกะหัวข้อและเนื้อหาว่าไม่สัมพันธ์กันเท่าไหร่ เพราะอ่านไปอ่านมาไม่เห็นจะเป็นเรื่องคุณไสยอะไรเลย เป็นนิสัยและพฤติกรรมเลวของคนตามธรรมดา

ผมเห็นว่าไม่มีประโยชน์อะไรที่คุณจะโพสประจานชื่อจริงของคนเหล่านั้นที่นี่ เพราะรู้ไปก็ไม่รู้จักและก็ไม่ได้อยากรู้

ส่วนที่คุณอธิษฐาน ขอให้พระลงโทษคนเหล่านั้น ผมอยากให้ลองอ่านบทนี้นะครับ

ยก 4:1
การต่อสู้และการทะเลาะวิวาทในหมู่ท่านนั้นมาจากที่ใด มิใช่มาจากกิเลสตัณหาซึ่งต่อสู้อยู่ภายในร่างกายของท่านหรือ ท่านอยากได้ แต่ไม่ได้ จึงฆ่ากัน ท่านอยากได้ แต่ไม่สมหวัง จึงทะเลาะวิวาทและต่อสู้กัน ท่านไม่มีเพราะไม่ได้วอนขอ ท่านวอนขอ แต่ไม่ได้รับ เพราะท่านวอนขอไม่ถูกต้อง คือวอนขอเพื่อนำไปสนองกิเลสตัณหาของท่าน

---ผมขอหนุนใจแบบนี้แทนนะครับ ถ้าคุณเชื่อจริงๆว่าพระเจ้าทรงความยุติธรรม คุณไม่ต้องไปขอให้พระเจ้าลงโทษใคร เพราะพระองค์ลงโทษคนชั่วอยู่แล้ว เพียงสรรเสริญความเที่ยงธรรมของพระองค์ พระองค์จะทรงตัดสินพระทัยเองว่าถึงเวลาส่งไฟจากฟ้าลงมาใส่โสโดมและโกโมราห์หรือยัง แต่สิ่งที่คุณไม่ควรลืมคือ พระเมตตาและความรักของพระองค์ยิ่งใหญ่ ยิ่งกว่านั้นอีก และทรงสดับฟังคนชอบธรรม และทรงสัญญาไว้ว่า ผู้หิวกระหายความชอบธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะอิ่ม(มธ 5:6) ดังนั้น ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณและครอบครัวไม่เคยทำอะไรใคร และปฎิบัติแต่สิ่งที่พระองค์สอน ก็จงยินดีเพราะพระองค์ทรงสดับฟังของคุณ จงวอนขอความช่วยเหลือและสันติสุขให้ครอบครัวเถอะครับ เพราะพระองค์จะยินดีประทานให้อย่างแน่นอน

ผมบอกไม่ได้หรอกว่าพระองค์ทรงอยากลงโทษคนเหล่านั้นไหม แต่ผมมั่นใจว่า พระองค์รักคุณมากและอยากให้คุณและครอบครัวมีแต่ความสุข ดังนั้นขอสิ่งที่พระองค์อยากประทานให้เถอะครับ แล้วคุณจะได้รับอย่างแน่นอน
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:23 am

อธิษฐานเรื่องคุณ  แล้วเปิดพระคัมภีร์ได้บทนี้

::บสร 35:12-14,16-18
พระเจ้าทรงเป็นพระเป็นเจ้าผู้ทรงยุติธรรม พระองค์ไม่ทรงเลือกที่รักมักที่ชัง แม้พระองค์จะไม่ทรงลำเอียงต่อผู้อ่อนแอมากเกินควร แต่พระองค์ก็ยังทรงฟังคำร้องทุกข์ของผู้ที่ถูกข่มเหง พระองค์ไม่ทรงเมินเฉยต่อคำอ้อนวอนของเด็กกำพร้า หรือต่อหญิงม่าย ขณะที่นางเล่าความทุกข์ร้อนให้ฟัง ผู้ที่เต็มใจรับใช้พระเจ้า จะเป็นที่ยอมรับจากพระองค์ คำอ้อนวอนของเขาขึ้น ไปถึงเมฆ คำอธิษฐานของผู้ต่ำต้อยทะลุเมฆ และจะไม่หยุดจนกว่าจะบรรลุถึงจุดหมายปลายทาง เขาจะไม่หยุดภาวนาจนกว่าพระผู้สูงสุดจะทอดพระเนตรมายังเขา จนกว่าพระองค์จะให้สิทธิแก่ผู้ชอบธรรม และตัดสินตามความยุติธรรม
francisco xavier

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 11:44 am

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ "นะ" และครอบครัวอดทนและพยายามตอบแทนความชั่วด้วยความดีเสมอนะครับ
ผมจะภาวนาให้ครับ
ขอพระเจ้าอวยพร
นะ

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 3:54 pm

ถึง...คุณคนที่ใช้ชื่อ HOLY
ชื่อเรื่องก็คือ ใครมีประสบการณ์เรื่องผีมาร เพื่อนบ้านและครอบครัวบ้าง ก็หมายถึงถามคนอื่นๆ ที่มาอ่าน
มีคำไหนเหรอที่มีคำว่าคุณไสยน่ะ คุณคิดเองหรือเปล่า แค่พูดถึงประโยคเดียวว่าเราไม่เชื่อเรื่องนี้เท่านั้น
และอีกอย่างถ้าคุณอ่านอย่างมีวิจารณญาณนะ จะเห็นได้ว่าลึกๆแล้วมันมีอะไรที่คุณไม่รู้ว่ามันเกิดเพราะอะไร
ไม่เป็นไร คุณอาจไม่เข้าใจความรู้สึกของคนที่เกิดเรื่องเบบนี้ งั้นก็ขอให้พระเจ้าให้คุณได้เข้าใจความรู้สึกที่คุณไม่เคยสัมผัสนี้ด้วยเถิด
จะบอกอะไรให้นะ ตามปกติ นะก็ไม่ได้เป็นคนที่ยอมใคร และก็ไม่ได้เป็นคนที่ล่วงเกินใคร แต่ว่าเรื่องนี้มันไม่ธรรมดา
เพราะถ้าเกิดกับคุณคุณจะเหมือนคนที่ทำอะไรไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่คุณน่าจะทำได้ แต่กลับทำไม่ได้
และคุณพ่อของฉันเขาก็ไม่ได้เป็นคนแบบที่เล่ามาสักนิดตามปกติ มีแต่เวลาที่มันเกิดเรื่องเท่านั้น
การที่คุณดูไม่ออกก็แสดงว่าคุณไม่เคยมีประสบการณ์แล้วคุณจะเข้ามาอ่านแล้วตอบมาอย่างนี้ได้ไง
ก็ถามอยู่แล้วว่าใครมีประสบการณ์บ้าง ก็ไม่ทราบนะว่านี่เป็นบอร์ดของคริสเตียนหรือเปล่า
ทุกวันนี้ก็ไม่หวังพึ่งใครอยู่แล้ว เพราะคนนั้นพึ่งไม่ได้ มีแต่พระเจ้าที่ทรงพึ่งได้จริงๆ นั่นแหละ
ขอให้คุณได้รับประสบการณ์นี้บ้างคุณจะได้เข้าใจว่าเพราะอะไร  
นะ

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:14 pm

ถึงคุณholy อีกครั้ง

ผมกะลังงกะหัวข้อและเนื้อหาว่าไม่สัมพันธ์กันเท่าไหร่ เพราะอ่านไปอ่านมาไม่เห็นจะเป็นเรื่องคุณไสยอะไรเลย เป็นนิสัยและพฤติกรรมเลวของคนตามธรรมดา
-อันนี้นี่บอกไปแล้วนะ ว่าไม่ได้เล่าเรื่องไสยาศาสตร์ แค่บอกว่าไม่เชื่อ

ผมเห็นว่าไม่มีประโยชน์อะไรที่คุณจะโพสประจานชื่อจริงของคนเหล่านั้นที่นี่ เพราะรู้ไปก็ไม่รู้จักและก็ไม่ได้อยากรู้
-ไม่ได้โพสประจาน ต้องการจะโพส เผื่อว่านะตายไปคนอื่นๆ ที่อยากอยู่อย่างสงบจะได้รู้จักคนพวกนี้ จะได้ไม่เข้าไปเฉียดใกล้หน้าบ้านของคนชั่ว
ถึงคุณไม่รู้จักวันนึงถ้าคุณเจอเขาคุณก็อาจจะเสริช์ชื่อเขาคุณมาก็ได้นะ

ส่วนที่คุณอธิษฐาน ขอให้พระลงโทษคนเหล่านั้น ผมอยากให้ลองอ่านบทนี้นะครับ

ยก 4:1
การต่อสู้และการทะเลาะวิวาทในหมู่ท่านนั้นมาจากที่ใด มิใช่มาจากกิเลสตัณหาซึ่งต่อสู้อยู่ภายในร่างกายของท่านหรือ ท่านอยากได้ แต่ไม่ได้ จึงฆ่ากัน ท่านอยากได้ แต่ไม่สมหวัง จึงทะเลาะวิวาทและต่อสู้กัน ท่านไม่มีเพราะไม่ได้วอนขอ ท่านวอนขอ แต่ไม่ได้รับ เพราะท่านวอนขอไม่ถูกต้อง คือวอนขอเพื่อนำไปสนองกิเลสตัณหาของท่าน
-ขอโทษนะ ไม่ได้จะไปฆ่าใครกรุณาอ่านให้ดีๆ ด้วย บอกว่าจะให้เขาแทงนี่ ที่หัวใจนะ เขาจะได้หยุด เมื่อรู้สึกว่าเขาชนะแล้ว

---ผมขอหนุนใจแบบนี้แทนนะครับ ถ้าคุณเชื่อจริงๆว่าพระเจ้าทรงความยุติธรรม คุณไม่ต้องไปขอให้พระเจ้าลงโทษใคร เพราะพระองค์ลงโทษคนชั่วอยู่แล้ว เพียงสรรเสริญความเที่ยงธรรมของพระองค์ พระองค์จะทรงตัดสินพระทัยเองว่าถึงเวลาส่งไฟจากฟ้าลงมาใส่โสโดมและโกโมราห์หรือยัง แต่สิ่งที่คุณไม่ควรลืมคือ พระเมตตาและความรักของพระองค์ยิ่งใหญ่ ยิ่งกว่านั้นอีก และทรงสดับฟังคนชอบธรรม และทรงสัญญาไว้ว่า ผู้หิวกระหายความชอบธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะอิ่ม(มธ 5:6) ดังนั้น ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณและครอบครัวไม่เคยทำอะไรใคร และปฎิบัติแต่สิ่งที่พระองค์สอน ก็จงยินดีเพราะพระองค์ทรงสดับฟังของคุณ จงวอนขอความช่วยเหลือและสันติสุขให้ครอบครัวเถอะครับ เพราะพระองค์จะยินดีประทานให้อย่างแน่นอน
-เอาอย่างนี้ดีกว่าถ้าคุณไม่ขอพระเจ้าพระองค์จะทราบไหม เหมือนคุณไม่ไปศาลใครจะตัดสินคดีให้คุณ พระเจ้าทรงทราบก่อน แต่เราควรร้องขอ สิ่งใดที่ถูกต้องในโลกก็เหมือนในสวรรค์ งั้นนะขออธิษฐานอวยพรให้คุณได้รับรู้เข้าใจความรู้สึกของนะด้วยเถิด อย่างเช่นเดียวกับที่นะเจ็บปวดทุกประการ
ขอให้คุณรักพ่อรักแม่ของคุณมากๆ และเมื่อคนกระทำต่อครอบครัวของคุณแบบนี้ก็ขอให้คุณจงอดทน ทำใจ ให้อภัย อย่าได้ไปโต้ตอบใดๆ หรือมีวาจาสั่งสอนใดๆ แม้สักคำต่อคนชั่ว ขอให้คุณพ่อของคุณให้คนชั่วกระทำใดๆ(แบบที่ไม่ใช่ตัวเขาเอง เขาไม่เคยเป็นแบบนี้เป็นแบบคนชั่วต้องการ) ก็ได้ต่อคุณและคุณแม่ เพื่อที่จะทดสอบว่าใจของคุณนั่นเข้มแข็งเพียงใด ขอให้คุณเชื่อมั่นในพระองค์ว่าพระองค์ทรงยุติธรรม และจะไม่ขอให้พระเจ้าลงโทษเขา

ผมบอกไม่ได้หรอกว่าพระองค์ทรงอยากลงโทษคนเหล่านั้นไหม แต่ผมมั่นใจว่า พระองค์รักคุณมากและอยากให้คุณและครอบครัวมีแต่ความสุข ดังนั้นขอสิ่งที่พระองค์อยากประทานให้เถอะครับ แล้วคุณจะได้รับอย่างแน่นอน
-ขอให้เกิดกับคุณเช่นเดียวกัน นะบอกไม่ได้หรอกว่าพระองค์ทรงอยากลงโทษคนเหล่านั้นไหม แต่นะมั่นใจว่า
พระเจ้าก็รักคุณมากเช่นกันคุณถึงได้ไม่เจอเรื่องอย่างนี้ คุณคงไม่มีน้ำตาหรอก คงไม่คิดอะไรหรอก เหมือนไม่ใช่เรื่องของตัว
อย่างน้อยก็ไม่น่ามาทำร้ายหัวใจกันอย่างนี้ ห้วข้อมันอาจไม่ตรงแต่ไม่ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับความตั้งใจในการให้กำลังใจใครสักคน

คุณไม่รู้หรอกว่านะร้องไห้ ไปแค่ไหน คุณไม่เ
na

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:25 pm

ถึงคุณ little lamb และคุณ francisco ขอบคุณที่คุณมีน้ำใจอธิษฐานเผื่อคริสต์เตียนด้วยกัน นี่แหละที่นะร้องขอ
ใครสักคนที่มีกำลังใจให้กันในยามท้อแท้ หรือใครสักคนที่แบ่งปันเล่าประสบการณ์ที่มี จะได้รู้ว่าควรจะแก้ปัญหายังไง

ถึงคุณ jeab
เราไปอ่านมาจากพยานเล่มนี้ พระคริสต์พิชิตซาตาน ไม่พูดเรื่องผีมารนั่นถูกต้อง ควรแต่สรรเสริญพระเจ้า
แต่ถ้านะไม่เชื่อว่ามีผีมารที่กระทำได้จริง ก็ต้องคิดว่าจะไม่มีสิ่งใดที่จะเป็นเหตุให้ผีมารมาแตะต้องยุ่งเกี่ยวกับเราได้
การไม่ใส่ใจนั้นได้ แต่คุณอาจเป็นหนึ่งคนที่ทำได้เพียงคำพูด เพราะการที่เขารบกวนคุณจนไม่อาจอยู่อย่างปกติได้

ถึงคุณ viridian
การให้อภัยอย่างที่บอกให้อภัยเขายิ่งทำ เหมือนที่พระเยซูทรงโดนกระทำ นะยินดีหากได้มีโอกาสเช่นพระองค์ เจ็บทางกายต่อให้ตายก็ยินดี
แต่เจ็บที่ใจคนที่เรารักก็เหมือนพระเจ้าก็เจ็บเหมือนกัน เหมือนพระองค์เจ็บเราเจ็บกว่า เราเจ็บพระองค์จะเฉยไหมล่ะ
พระเจ้าทรงให้อภัยได้ เพราะพระองค์ทรงเป็นพระเจ้า แต่นะเป็นแค่ลูกของพระองค์ จะทำได้เท่ากันนั้นเป็นไปไม่ได้
คุณอาจพูดได้ว่าให้อภัน นะก็พูดได้ ถ้าเป็นเรื่องของคุณหรือเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นกับคุณน่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:36 pm

นะ เขียน: ผมเห็นว่าไม่มีประโยชน์อะไรที่คุณจะโพสประจานชื่อจริงของคนเหล่านั้นที่นี่ เพราะรู้ไปก็ไม่รู้จักและก็ไม่ได้อยากรู้
-ไม่ได้โพสประจาน ต้องการจะโพส เผื่อว่านะตายไปคนอื่นๆ ที่อยากอยู่อย่างสงบจะได้รู้จักคนพวกนี้ จะได้ไม่เข้าไปเฉียดใกล้หน้าบ้านของคนชั่ว
ถึงคุณไม่รู้จักวันนึงถ้าคุณเจอเขาคุณก็อาจจะเสริช์ชื่อเขาคุณมาก็ได้นะ
เอ่อ.... ที่คุณทำนี่ละครับ เรียกว่า ประจาน ::010::
นะ เขียน: คุณไม่รู้หรอกว่านะร้องไห้ ไปแค่ไหน คุณไม่เ
ไม่มีใครรู้หรอกครับ นอกจากตัวคุณและพระเป็นเจ้า :angel:

พระองค์จะทรงเช็ดน้ำตาทุกหยดจากนัยน์ตาของเขา จะไม่มีความตายอีกต่อไป
จะไม่มีการคร่ำครวญ การร้องไห้ และความทุกข์อีกต่อไป เพราะโลกเดิมผ่านพ้นไปแล้ว
วว 21:4

รีบกลับมาหาพระเจ้าเถิดครับ พระองค์รอเช็ดน้ำตาให้คุณอยู่นะ  :wink:
นะ

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:44 pm

ใครมีประสบการณ์อย่างนี้ที่เล่าไป รบกวนช่วยเล่าเรื่องคุณให้ฟังด้วย แล้วช่วยบอกด้วยว่าตอนนั้นคุณแก้ปัญหายังไง
คุณผ่านพ้นมันไปได้ยังไง คุณทุกข์ใจอยู่นานแค่ไหน

สิ่งที่เกิดขึ้นกับเพื่อนบ้านมันไม่ได้เจ็บปวด แต่สิ่งที่ทุกข์ใจคือเรื่องที่เกิดขึ้นกับคนในครอบครัว
ปกติคุณพ่อเป็นคนน่ารักมากและไม่เคยแม้แต่จะคิดทำร้ายคนในครอบครัว หรือว่าปกป้องคนชั่วเลยสักนิด
แต่พอมีเรื่องทุกครั้งเขาก็จะมีลักษณะอาการที่แปลกไป อย่างกับว่าเขาเป็นเดือดเป็นร้อนแทนคนชั่วมากมาย

ขอโทษคุณเจ้าของบอร์ดด้วย ที่ใส่อารมณ์ไปหน่อย ต่อจากนี้จะไม่ทำอย่างนี้อีกแล้ว คงไม่กล้าที่จะไปโพสที่ไหนอีกแล้ว พระเจ้า
พระเจ้า นะไม่รู้แล้วว่าจะพูดอะไรไม่อยากจะทำอะไรแล้ว ไม่มีกำลังใจเลยจริงๆ ให้เขาทำไปให้พอเลยนะ คงมีแต่พระองค์ที่ปกป้องเขาได้
หวังว่าพวกเขาจะมีความสุขกับการกระทำเหล่านั้น ไม่มีใครเชื่อหรอกพระเจ้า ไม่มีใครเชื่อจริงๆ จนกว่าเขาเหล่านั้นที่ไม่เชื่อจะได้เจอด้วยตนเอง

ขอโทษสำหรับทุกท่านที่ไม่เข้าใจ เมื่อก่อนนะก็ไม่เข้าใจ แต่ก็ไม่เคยซ้ำเติมใคร อย่างมากก็พูดแค่ว่า เราไม่รู้ว่าเขาเป็นไง แต่ก็ให้กำลังใจคนของเรา
คุณอาจไม่รู้สึกไม่มีน้ำตาสักหยด คุณอาจคิดว่าเป็นอะไร แค่เล็กน้อยก็ไปคิด ใช่เมื่อก่อนนะก็เคยคิดอย่างนั้น
คุณรู้ไหมว่าคนที่เขาไม่พอใจกันเขาทำยังไง เขาก็ไม่ยุ่งกันใช่ไหม ใช่ แต่พวกเขาพยายามที่จะทำทุกเรื่องที่คุณไม่ใช่ว่าตอบโต้แบบมนุษย์ไม่ได้
แต่ว่าคุณไม่มีสิทธิ์ทำ
และที่คุณไม่มีวันสู้ได้เลยก็คือเขาใช้คนที่คุณรักทำร้ายคุณนั่นแหละ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:48 pm

ขอหนุนใจคุณนะด้วยพระวาจาบทนี้ครับ

จงรักพี่น้อง
"สุดท้ายนี้ ท่านทั้งหลายจงมีความคิดเห็นพ้องต้องกัน ร่วมทุกข์ร่วมสุขด้วยกัน รักกันฉันพี่น้อง เห็นใจกันและรู้จักถ่อมตน
อย่าตอบโต้ความชั่วด้วยความชั่ว อย่าด่าตอบผู้ที่ด่าท่าน แต่ตรงกันข้าม จงอวยพรเขา เพราะพระเจ้าทรงเรียกท่านมาก็เพื่อให้รับพระพร
ดังที่พระคัมภีร์กล่าวว่า ผู้ใดรักชีวิต และปรารถนาจะมีความสุขถาวร จงบังคับลิ้น ไม่พูดคำเลวร้าย จงบังคับริมฝีปาก ไม่พูดคำหลอกลวง
จงหลีกหนีความชั่วและจงกระทำความดี จงแสวงหาสันติและยึดไว้ให้ได้
เพราะพระเจ้าทอดพระเนตรผู้ชอบธรรม ทรงเอียงพระกรรณสดับเสียงร้องของเขา แต่พระพักตร์ของพระองค์มึนตึงต่อผู้ที่กระทำความชั่ว "
1 ปต 3:8-12
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 4:51 pm

คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน
"ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี
ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้ง ๆ ที่ทำความดีแล้ว ก็จงเป็นสุขเถิด อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย
แต่จงนมัสการองค์พระผู้เป็นเจ้าคือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลแห่งความหวังของท่าน
จงอธิบายด้วยความอ่อนโยนและด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ
เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่านตามคำสอนของพระคริสตเจ้าก็จะต้องประสบความอับอาย หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า
การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว "
1 ปต3:13-17
นะ

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 5:02 pm

ถ้าทุกคนปิดปากหมด งั้นก็คงไม่มีใครที่รู้เรื่องนี้ต่อจากคุณ ถ้าเขารอดไปได้ เขาจะไปทำกับใครต่อใครอีก ก่อนที่เขาจะมาอยู่ที่นี่คุณรู้ไหมว่าเขาย้ายมากี่ที่แล้ว ถ้าคนถัดไปเกิดเป็นคุณ คุณจะอยากรู้ไหมว่าคุณจะทำยังไงดี เขาปิดบังเบอร์โทรศัพท์ตั้งแต่แรก ใครที่ไหนปิดบังทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำงานการเมืองหรือเป็นดาราสักหน่อย ใครที่ไหนทะเลาะกันคำสองคำ ยิงปืนขึ้นฟ้าขู่น่ะ ใครที่ไหนกันเป็นเดือดเป็นร้อน ทั้งๆ ที่เก็บของเบาๆ เขาตะโกนด่ามาว่า พ่อแม่มึงตายหรือไง
ใครที่ไหนกันเขา พูดเรื่องอวัยวะทั้งๆ ที่ควรคุยเรื่องที่มีปัญหากันอยู่ ผู้ชายที่ไหนกัน พูดกับผู้หญิงว่าไม่เคยล่ะซิ ทั้งๆ ที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องสักหน่อย ใครที่ไหนกันปักธงชาติ ติดครุฑ แต่กลับก่อสร้างเอาของเข้ามาในบ้านคนอื่น ใครที่ไหนกันเขาไม่ได้ตั้งใจ แล้วเขาจะมายืนหน้าบ้าน ยิ้มโบกไม้โบกมือ กางแขน ดีใจออกหน้าขนาดนั้นน่ะ จะให้ประจานอีกไหม ถ้ามั่นใจว่าไม่ได้ทำจะกลัวทำไมว่าใครเขาจะประจาน คุณรู้ไหม เขาทำยังไง เขาเที่ยวไปพูดว่าอะไรไม่รู้กับใคร
ทั้งๆ ที่นะไม่มีสักครั้งเดียวที่พูดเรื่องเขากับคนอื่น ไม่พอคนเหล่านั้น เขาไม่ได้รู้จักนะสักนิดเลย แต่เขากลับทำเพื่อคนแบบนี้ โดยสารพัด มาจอดรถบ้างล่ะ มามองหน้าบ้านบ้างล่ะ ถ่ายรูปบ้าง แล้วมาหาว่านะใส่ร้ายอีก ใส่ร้ายมันแปลว่าอะไร แปลว่า ไปพูดเรื่องไม่จริงกับคนอื่นใช่ไหม แล้วนะเคยพูดเรื่องเขากับคนอื่นไหม แจ้งตำรวจเหรอก็พวกเขานั่นแหละ ลองมาแล้ว บอกว่าทำไม่ได้นะกับเรา พอพูดไปว่าเขาเป็นคนทำก่อน เกิดได้ขึ้นมาเชียว ดูเอาแล้วกัน บอกแล้วนะว่าไม่ได้หวังอะไรกับเรื่องเพื่อนบ้าน แต่ที่หวังคือมีใครที่เคยเกิดเรื่องอย่างนี้บ้างแล้วเขาผ่านไปได้ยังไงมากกว่า  เอางี้ดีกว่าถ้าคุณเจออย่างนี้บ้างคุณจะทำยังไงว่ามาเลย จะได้บอกได้ว่ามันเกิดอะไรทำไมทำไม่ได้  
na

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 5:10 pm

ขอบคุณ คุณยศิยลที่มีข้อพระคัมภีร์มาให้กำลังใจกัน
จะพยายามอวยพรพวกเขาอย่างที่คุณบอก
แม่นะอวยพรไปคำเดียวว่า ขอพระเจ้าอวยพรให้คุณมีความสุขในสิ่งที่คุณทำนะ
เท่านั้นแหละมีเรื่องเลย ทะเลาะกันในบ้าน ตลกไหมล่ะ ขำตายเลย
อะไรไม่ว่า ไม่ได้ไปทำอะไร กลับมามีเรื่องกันเองในบ้าน
พระเจ้าสอนให้เราปกป้องคนชั่วแล้ว ตีกันเองในบ้านไหม
ขอโทษ ไม่ตั้งใจ พูดแรง เหนื่อย
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 5:52 pm

เคยสงสัยเหมือนกันว่า  คนเรา จะชั่วแค่ไหน  ทำไมพระเป็นเจ้ายังรักได้  และแถมยังมาบอกให้เรารักเค้าเหมือนที่พระองค์รักอีก  หลายครั้งมันรักไม่ลงจริงๆนะคะ  อย่างที่เกิดขึ้นกับคุณ  ทำกับเราสารพัด  และจะยังให้เรารักเค้าอีกเนี่ยนะ  บอกให้รักศัตรูเนี่ยนะ  ทำได้ไงอ่ะ 

คุณมองว่า  พ่อคุณปกป้องคนชั่วนะคะ  และก็ทำร้ายคนในบ้าน  อันนั้นก็เป็นภาพสะท้อนของพระบิดานะคะ  ที่พระบิดาทำกับเรา  คือให้เรารักศัตรูเรา  เหมือนที่พระองค์รักเค้า  พระเป็นเจ้า  ก็ทำอย่างเดียวกันกับที่พ่อคุณทำน่ะค่ะ  อาจจะมองว่า  พระองค์ไม่ยุติธรรมกับเรานะ  ปล่อยให้เค้ามารังแกเราอยู่ได้  และแถมให้เรารักเค้าอีก  ไม่สงสารลูกของพระองค์บ้างหรืออย่างไร

พระองค์ทำเพื่อเรานะคะ  ทำเพื่อความดีของเรา  คิดดูนะคะว่า  ถ้าพระองค์ให้เค้าต้องพินาศไปตอนนี้  จิตใจเราจะเป็นอย่างไร  เราจะมีแต่ความสะใจใช่มั้ย  เราจะไม่รักเค้า  และเราก็จะหยิ่งผยองว่า  พระเจ้าเข้าข้างเรา  พระองค์ทำลายพวกนั้น  (ซึ่งถ้าพระองค์จะทำ  ก็ทำได้นะคะ  เรื่องแค่นี่เอง) แต่พระองค์ไม่ต้องการแบบนั้นนะคะ  พระองค์ต้องการให้เราเหมือนพระองค์  คือรักทุกคนได้อย่างไม่มีเงื่อนไข  เลวแค่ไหนก็รักได้  ที่พระองค์ไม่ทำในสิ่งที่คุณต้องการ  และเหมือนปกป้องคนชั่ว  เพราะพระองค์ต้องการให้สิ่งที่ดีกว่ากับคุณค่ะ  ::001::

การรักศัตรูนั้น  ยากนะคะ  ยากมากด้วย  แต่อย่าลืมว่า  พระองค์ก็รู้ว่า มันยากสำหรับเรา  และพระองค์ก็อยู่เคียงข้างเราเสมอ  ไม่ได้เคียงข้างแบบไม่มีใครทำอะไรเราได้  แต่เคียงข้างแบบ  ไม่ว่าใครจะทำอะไรกับเรา  เมื่อเรามีพระองค์  เราจะรักเค้าได้เสมอ  ขอให้เราได้ขอพระองค์ประทานกำลัง  และประทานพระพรให้เรารักเค้าได้นะคะ 

เคยลองซื้อขนมไปฝากเค้ามั้ยคะ  เค้ายิงปืนขึ้นมา  (เว้นไว้ซักพักนะ)  แล้วเราก็เอาขนมไปให้เค้า  ยิ้มหวานๆ  บอกว่า  พี่ครับ  ซื้อขนมมาฝากครับ  พี่อย่ายิงปืนบ่อยนะครับ  ผมกลัว    เค้าเอาขยะมาทิ้ง  ก็เก็บๆไป  (ด้วยความรักและความอดทน)  และก็หาโอกาสทำอะไรดีๆให้กับเค้า  ... 

อย่าปล่อยให้เค้ารังแกเราฝ่ายเดียวนะคะ  ขอให้เราโต้ตอบ  แต่โต้ตอบด้วยความดีและความรักนะคะ  อย่าตอบด้วยความแค้น  เรามีพระเจ้า  ไม่ต้องไปกลัวที่จะรัก  ไม่ต้องกลัวที่จะทำดี  แม้กับคนที่เค้าร้ายกับเรานะคะ  ขอให้กล้าที่จะรักเค้า  กล้าที่จะทำอะไรดีๆให้เค้านะคะ  ::001::

ไม่ง่ายเลยนะคะ  ที่จะทำ  แต่ขอให้เราสวดเยอะๆนะคะ  สวดขอพระให้เรารักเค้าได้  อาจจะเจอแบบที่เจอคือ ยิ่งสวดยิ่งเฮี้ยน  แต่ก็ขอให้สวดต่อไปนะคะ  บอกพระไปว่า  พระองค์บอกให้ลูกรักเพื่อนบ้าน  รักศัตรูนะ  แต่ลูกกำลังทำไม่ได้ แล้วลูกก็ไม่ไหวแล้ว  ขอพระองค์ช่วยลูกด้วย  พระองค์จะจัดการยังไงไม่รู้นะคะ  แต่ขอให้เราเชื่อและวางใจ  ::001::
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 6:33 pm

พระเป็นเจ้าไม่เคยให้กางเขนที่เกินกำลังของเรา  แต่บ่อยครั้ง  ที่เรามองว่า  มันใหญ่  เพราะเราไม่เห็นศักยภาพของตัวเอง  เหมือนกับที่พระเจ้าเห็นในเรา  สิ่งที่คุณได้รับ  คนอื่นเค้าไม่ได้  เพราะพระองค์เชื่อในตัวคุณว่า  คุณสามารถทำได้  (คือถ้าเป็นคนอื่น  อาจทำไม่ได้)  พระองค์เชื่อว่า  คุณสามารถที่จะรักเค้าได้  อย่างที่พระองค์รัก  ::001::

พระองค์เชื่อในคุณขนาดนี้  จึงให้กางเขนนี้กับคุณ  พระองค์เห็นความสามารถของคุณ  พระองค์จึงประทานข้อสอบนี้ให้กับคุณ  ถ้าพระองค์ไม่เชื่อในคุณ  ไม่เห็นอะไรบางอย่างในคุณและครอบครัวว่า  จะสามารถทำได้  สามารถผ่านบททดสอบนี้ได้  พระองค์ไม่ปล่อยให้เกิดขึ้นหรอกค่ะ  ::001::

พระเจ้าเชื่อในคุณขนาดนี้แล้ว  แล้วคุณล่ะ  ไม่เชื่อในตัวเองว่า  คุณจะสามารถทำได้เหรอคะ  ::001::
Viridian

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 10:21 pm

na เขียน: ถึงคุณ viridian
การให้อภัยอย่างที่บอกให้อภัยเขายิ่งทำ เหมือนที่พระเยซูทรงโดนกระทำ นะยินดีหากได้มีโอกาสเช่นพระองค์ เจ็บทางกายต่อให้ตายก็ยินดี
แต่เจ็บที่ใจคนที่เรารักก็เหมือนพระเจ้าก็เจ็บเหมือนกัน เหมือนพระองค์เจ็บเราเจ็บกว่า เราเจ็บพระองค์จะเฉยไหมล่ะ
พระเจ้าทรงให้อภัยได้ เพราะพระองค์ทรงเป็นพระเจ้า แต่นะเป็นแค่ลูกของพระองค์ จะทำได้เท่ากันนั้นเป็นไปไม่ได้
คุณอาจพูดได้ว่าให้อภัน นะก็พูดได้ ถ้าเป็นเรื่องของคุณหรือเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นกับคุณน่ะ
ถึงคุณนะที่รัก...

ดิฉันพูดได้ เพราะดิฉันเองก็มีความทุกข์ ที่เกิดจากการกระทำของผู้อื่นเช่นกัน
ถามว่าร่องรอยแห่งความเจ็บปวดมีไหม มี...
ร่องรอยแห่งความแค้นมีไหม ก็มี...
ถามว่าตอนนี้ยังมีความแค้นอยู่ไหม...มี...ดิฉันไม่ปฏิเสธ...
คุณน่ะพูดถูก เราน่ะแต่ลูกของพระไม่ใช่พระ
แต่เราก็ควรจะเลียนแบบให้เหมือนพระองค์ให้ได้มากที่สุดไม่ใช่หรอคะ

สิ่งที่ฉันทำได้ตอนนี้ คือสวดภาวนาให้ตนเองให้อภัยเขาให้ได้
และขอให้พระองค์อภัยให้เขาด้วย (ซึ่งขอบอกนะว่าทำให้รู้สึกดีขึ้นจริงๆ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว)
แม้ว่า ดิฉันจะยังทำไม่สำเร็จ ที่จะปลดปล่อยความแค้นออกจากหัวใจได้เต็มร้อย
แต่ดิฉันก็จะพยายามถึงที่สุดค่ะ...เพราะดิฉันไม่ต้องการให้สิ่งนี้มาครอบครองหัวใจของดิฉัน...

พระเยซูเจ้าไม่ได้เจ็บแค่ที่กายหรอกค่ะ พระองค์ก็เจ็บที่ใจเช่นกัน
เพราะพระองค์ ต้องถูกมนุษย์ที่พระองค์รัก ทรยศในความรักของพระองค์
แต่พระองค์ก็ยังยอมตายเพื่อพวกเขา...

ดิฉันเข้าใจความรู้สึกของคุณนะคะ ดิฉันรู้ว่า ตอนนี้คุณกำลังรู้สึกทุกข์ใจ ท้อแท้ และเหลืออดกับสิ่งที่เกิดขึ้น
แต่เชื่อดิฉันเถอะค่ะ อย่างไรเสีย พระเป็นเจ้าก็ไม่ทอดทิ้งคุณแน่นอนค่ะ : xemo026 :
พระองค์จะยื่นมือมาช่วยเหลือคุณเมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม ส่วนจะช้าหรือเร็วนั้น คงต้องสุดแล้วแต่น้ำพระทัยค่ะ
ถามว่าทำไมดิฉันพูดได้...เพราะดิฉัน "ผ่าน" ตรงจุดนั้นมาแล้ว...

ตอนที่ช่วงชีวิตของดินมีปัญหาหนักๆ ดิฉันก็เคยเฝ้าถามพระองค์เหมือนคุณ
ว่าทำไมพระองค์ถึงไม่ช่วยลูกจากเงื้อมมือของคนที่คิดจะทำร้ายลูกเลยหรอ
แต่พอถึงเวลาทีพระองค์มาช่วยเหลือเรา แม้เราจะรู้สึกว่ามันช้ากว่าที่คิดไว้มากนะ
แต่มันดีกับเรา มากกว่าที่พระองค์จะช่วยเราทันทีทันใดน่ะ (งงๆ ไหมคะ)

เบื้องหลังกางเขนย่อมมีแสงสว่างเสมอค่ะ เหมือนที่พระเยซูเจ้าได้สิ้นพระชนม์ และได้กลับคืนพระชนมชีพอีกครั้ง
ขอให้คุณมีความหวังในพระองค์เสมอค่ะ การยื่นมือมาช่วยเหลือของพระองค์ อาจจะมาอย่างไม่คาดคิด หรือาจจะไม่ได้มาในแบบที่คุณคิด
แต่เชื่อเถอะค่ะ พระองค์ย่อมให้สิ่งที่ดีที่สุดกับลูกของพระองค์เสมอ พระองค์รักคุณจะตายไป : emo045 :
อดทนรอวันนั้นนะคะ...

http://www.donghaeng.net/english/duty/duty.swf

คลิปนี้ เป็นคลิปที่ดิฉันชอบดูเวลาเป็นทุกข์ ท้อแท้ใจ และสิ้นหวัง หวังว่าจะช่วยบรรเทาใจคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ

พระอวยพรค่ะ พระเจ้ารักคุณนะคะ ::014::
Dis volentibus

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 10:28 pm

ทุกสิ่งที่ท่านได้ทำ เเก่พี่น้องท่านที่ต้อยต่ำ ท่าน ได้ทำต่อเรา(พระเจ้า)เอง...

จำเฉพาะสิ่งดีๆของคนอื่น เเต่ถ้าดูยังไงก็ดีไม่ได้  โปรดคิดว่า เราให้อภัยเขา เพราะเห็นแก่พระจิตเจ้าซึ่งอยู่ในตัวเขา ก็เเล้วกัน...
นะ

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 8:24 pm

ถึงคุณ ecclesia
-กำลังคิดว่าจะไม่เข้ามาที่นี่อีกแล้ว เพราะเหมือนไม่สบายใจ แต่ขอบคุณที่คุณในกำลังใจ
เคยลองซื้อขนมไปฝากเค้ามั้ยคะ  เค้ายิงปืนขึ้นมา  (เว้นไว้ซักพักนะ)  แล้วเราก็เอาขนมไปให้เค้า  ยิ้มหวานๆ  บอกว่า  พี่ครับ  ซื้อขนมมาฝากครับ  พี่อย่ายิงปืนบ่อยนะครับ  ผมกลัว    เค้าเอาขยะมาทิ้ง  ก็เก็บๆไป  (ด้วยความรักและความอดทน)  และก็หาโอกาสทำอะไรดีๆให้กับเค้า  ... 
-และเรื่องนี้ที่คุณแนะนำมา ก็เป็นเรื่องที่ยิ่งกว่าเคยทำซะอีก และเป็นเรื่องที่เพราะทำก็เลยผิดพลาดอย่างแรง
แม่เขาเป็นคนที่เชื่อมั่นว่าอย่างน้อยถ้าทำดีกับเพื่อนบ้านรักเขาและเห็นเขาเป็นญาติสนิทเขาก็จะดีๆ กับเรา คือไม่ใช่ว่าตอบแทน
แต่อย่างน้อยก็ไม่ทำร้ายเรา แรกๆ แม่ก็ไปดูแลเขาเหมือนน้องคนนึงเลย เขาไปเที่ยว ก็ดูบ้านให้ เลี้ยงหมาให้ รดน้ำต้นไม้ให้
แต่สิ่งเหล่านั้นเขาล้วนรำคาญแต่ก็แสร้งพูดเชิญชวนแม่ให้เข้าบ้านเขาเสมอ พอแม่เข้าไปเขาก็พูดเชิงไล่ แบบไม่ชอบ
ช่วงระหว่างนั้น ทุกๆ ค่ำ หลังจากที่นะกลับมาจากทำงาน ก็รู้สึกว่าทำไมแม่ต้องไปทำขนาดนั้น เหมือนเข้าไปยุ่งกับเขามากไป
เขาพูดด้วยซ้ำว่าบ้านเขามีห้องว่างจะให้น้อง(นะ)มาอยู่ก็ได้นะ แล้วก็เอากุญแจบ้านมาฝากแม่ไว้ นอกจากนี้เขาก็ฝากทุกคนเลย เช่นน้องสาวซ.ถัดไป
พ่อแม่เขาที่อยู่ย่านๆนี้ ก็ฝากไว้ แม่นะก็กังวลว่ามีปัญหาอะไรอาจจะคิดว่าเขาทำ เขาก็เลยไม่อยากยุ่ง เขาก็ถอยตัวออกมา
ก่อนหน้านั้นก็ออกลายมาแล้ว แต่ก็ไม่อยากไปถือสา เพราะเห็นว่าไม่มีอะไร อย่างเช่น ให้เพื่อนที่อยู่แถวๆ นั้นมาจอดปิดประตูหน้าบ้านนะเลย
แล้วก็มีมาขำด้วยที่บ้านนะอนุญาติให้ทำได้ นัยว่าโง่ ใครมองหน้าก็คงสัมผัสได้ ไม่ใช่ว่าไม่รู้ เรื่องถังขยะก็เหมือนกัน เขาต้องออกมาทุกค่ำ
สามีเขาทุกค่ำต้องมาขยับถังขยะจากบ้านเขาทีละนิดๆ มาหน้าบ้านเราให้ได้ จะกระทั่งมันล้ำ ที่บ้านก็ลำบากถอยรถเข้าออกก็มาขวางไว้
พอไปบอกก็มีเรื่องกัน เขาพูดว่ากำแพงกลางนี่เป็นของเขา ทั้งๆที่ มีสิทธิคนละครึ่ง นะก็ชี้ไปว่าขอโทษเฮอะนะ
ถังคุณน่ะมันล้ำมานี่ หน้าบ้านเลยกำแพงกลางมาอีก เขาก็เที่ยวไปถามบรรดาเพื่อนว่าใครผิด แล้วก็ทำเป็นแก้ไขย้ายถังไปวางในที่ตัวเองได้
ยังไม่จบ ยาววววมากกกกกกกกกก ไม่อยากจะเซดดด ว่าอะไรต่อมิอะไร จากนี้เนี่ย
เอาเป็นว่า ดีกับเขาไม่รู้เท่าไหร่ ไม่ได้ลำเลิกนะ ไม่ตอบแทนก็ไม่ว่า แต่ไอที่มาทำกันไม่เลิก ก่อกวนเนี่ยดิ๊ หน้าไม่อาย ไม่มีอะไรจะเปรียบ
ไอที่แย่ที่สุดยังดีซะกว่า
หลังจากนั้นก็ใช่ว่าจะไม่อดทนนะ อดทนจนไม่รู้จะอดทนยังไงแล้ว มนุษย์มีลีมิดนะ ไม่ใช่เทวดา ต่อให้พระเยซูมาเอง พระองค์ก็อาจจะเผามันเลยก็ได้
และนะก็เชื่อมั่นว่าไม่ใช่ลูกที่นิสัยไม่ดี พอพระเจ้าลงโทษเสร็จแล้วนะจะสะใจไม่มีวัน พระองค์ก็ต้องรู้สันดานลูกคนนี้ดีว่า ไม่มีสักครั้งที่รู้สึกดีใจ สะใจ
หรือสบายใจ ที่พูดสั่งสอนโต้ตอบ เลย ไม่มีเลย ใจข้างในรู้สึกแค่ขอร้องล่ะ ช่วยอยู่อย่างสงบได้ไหม หยุดเถิด สำนึกซะ
แต่ตอนนี้ไม่มีอีกแล้ว มีแต่จะสนับสนุน อยากทำใช่ไหมทำเลย ทำเยอะๆ ด้วยนะ ทำให้มากกว่าที่ทำตอนนี้อีก เพราะว่าวิบัติที่จะได้รับจะได้มากพอๆกับที่ทำไว้ ไม่มีอีกแล้วกับการโต้ตอบหรือสั่งสอน มีแต่ขอร้องให้ทำมากๆ
ส่วนเรื่องที่จะให้ทำดีกับเขาอีกคงไม่ได้ ไม่ใช่เพราะไม่อยากทำแต่ว่าเขานั้นไม่ต้องการ คุณรู้ไหมเขารักคนที่อยู่หลังบ้านเขามาก เพราะอะไรรู้ไหม
เพราะว่าคนหลังบ้าน ชอบพูดจาให้เขาเข้าใจเราไม่ดี และเขาก็ชอบทำเช่นทิ้งของลงบ้านเขา ตากกางเกงในค้ำบ้านเขา ว่าง่ายๆ เขาชอบคนที่ทำกับเขาแบบนี้ เขาไม่ชอบคนที่ดีกับเขา เราจึงไม่ยุ่ง ไม่บังอาจไปแตะอีก
ที่คุณบอกว่าพ่ออาจเป็นตัวแทนพระองค์เราเข้าใจนะ แต่มีอยู่เรื่องที่สงสัย คือว่าพระเจ้าจะหงุดหงิดใส่ลูกพระองค์ไหม จะหาเรื่องเตะประตูให้พังเพื่อที่จะเข้ามาเอาเรื่องให้ได้ไหมทั้งๆ ที่เราเดินหนีมาหลบแล้ว ไม่รู้นะ ยังไม่ทั้งหมด แต่นะเชื่อนะว่าพระองค์ไม่ทำงี้แน่ พระองค์มีวิธีเตือนแบบต้องสำนึก แต่ไม่ใช่สิงใครสักคนทำแบบนี้แน่ๆ ไม่รู้พิสูจน์ไม่ได้ พ่อไม่ใช่คนแบบนี้ เป็นเฉพาะเวลาที่มีเรื่องเท่านั้น ชัดมาก แต่ก่อนก็ปฏิเสธนะว่าไม่จริง ไม่ใช่ผีมาร เชื่อมั๊ย คนที่อยู่ข้างบ้านกับหลังบ้านเสียงเหมือนกัน ทำแบบเดียวกัน สำนวนก็เหมือนกันทุกอย่างเลย ก็ขอให้พระองค์ทรงประกาศความจริงออกมา ว่านะคิดไปเองหรือเปล่า พ่อเขาก็เปลี่ยนไปอย่างกับคนละคน ใครสักคนจะกลัวคนอื่นได้มากมายเลยหรือ แบบไม่ไปแจ้งความทั้งๆ ที่ลูกเมียโดนขู่ฆ่า มีหลักฐานด้วย พ่อบอกว่าแจ้งไปก็เท่านั้น ที่ไม่แจ้งก็ใช่ว่าอะไร ก็อยากให้โดนลงโทษเยอะๆ แจ้งไปก็ตามวิธีมนุษย์จะสบายไป จะได้สามัคคีวิญญาณครึกครื้นในนรกโลกนี่น่ะ ให้คนที่รักกันทำกันเอง ทำแบบที่เขาทั้งหลายคิดว่าทำดี ให้ทำต่อกันและกัน ในวันที่เราไม่อยู่ เคยไปแล้ว เพื่อให้เขาได้อยู่อย่างสงบสบายใจที่ไม่มีเราเพื่อว่าเขาจะได้เต็มที่ แต่พระเจ้าก็ไม่ให้ไป ด้วยวิธีบางอย่างก็ต้องกลับมา เรื่มยาวจบดีกว่า

na

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 8:48 pm

ถึงคุณ buddy  ซึ้งและโดน
คุณอ่านและเข้าใจจริงๆ เพราะว่าจับประเด็นได้ โจทย์ตอนนี้ที่นะแก้ไม่ได้ก็คือคนที่นะรัก คนในครอบครัวนั่นเอง ไม่ใช่เพื่อนบ้านคนชั่วที่กลายเป็นศัตรูที่รักอีกแล้วล่ะ พระเจ้าให้รักศัตรูแต่ว่านะไม่เคยเห็นพวกเขาเป็นศัตรูเลยสักนิดหวังดีด้วยซ้ำ มักบ่นเสมอๆ ว่าอย่าทำอย่างนี้เลย มันเดือดร้อนตัวคุณเอง แต่เขาก็โกรธ พวกเขามันคนชั่ว ไม่ใช่ศัตรู ศัตรูคือปฏิปักษ์ต่อกัน ขัดแย้งกัน แต่ทุกครั้งพวกเขาทำอยู่ฝ่ายเดียวตลอด ยิ่งปัจจุบันทำไปซะให้พอเลย จะได้โดนเยอะๆ

ถึงคุณ viridian รู้สึกดีและเดี๋ยวจะไปดูคลิปที่บอกมานะ ขอบคุณ
Dis volentibus

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:25 pm

คุณยังไม่เข้าใจความรัก เเละพระเมตตาของพระเจ้าดีพอ หรือเปล่า?
สวดให้มากขึ้น...วางใจให้มากขึ้น
ก่อนที่คุณจะถูกไฟในตัวเองเผา

คุณกำลังตอบเเทนความชั่ว ด้วยความชั่วหรือเปล่า?
เเล้วนั่นเป็นสิ่งที่พระเจ้าทรงสอนหรือเปล่า?

พระเจ้าจะลงโทษคนอธรรม ด้วยวิธีของพระองค์เอง ซึ่งคุณก็ไม่มีสิทธิ เเม้เเต่จะคิดว่าพระองค์จะทำด้วยวิธีไหน

จงทำตัวอยู่ในศีลในพร...

อย่าคิดว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าถึงทำได้ ส่วนคุณไม่ใช่ คุณเป็นมนุษย์ คุณมีลิมิต
พระเยซูจะทรงเทศสอนเรื่องให้อภัยกับรักศัตรูไปทำไม หากมนุษย์ไม่สามารถทำสิ่งนั้นได้
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ จันทร์ ส.ค. 18, 2008 11:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:47 pm

จะสวดให้คุณนะ นะคะ   ::001::

เท่าที่อ่าน  มี 2 อย่างนะคะ  คืออย่างแรกเรื่องนี้อาจไม่ใช่ความขัดแย้งระหองระแหงธรรมดาๆระหว่างเพื่อนบ้าน  และเข้าใจว่า  มีอาจมีอะไรที่เป็นเบื้องหลังหรือเยอะกว่านั้น  ที่เป็นเรื่องของผู้ใหญ่  แล้วเค้าไม่ได้บอกให้เรารู้  พูดแบบนี้ไม่ได้ให้ระแวงพ่อแม่นะคะ  แต่ขอให้เคารพและเข้าใจเค้า  และอย่างที่สองคือ  ความเครียดที่เรามีอยู่  ทำให้เรามองทุกคนเป็นพวกเดียวกันและเหมือนกันหมด  และเหมือนมารุมเราอยู่คนเดียว  ถ้าเป็นอย่างที่สองก็ต้องค่อยๆทำใจสบายๆ  ไม่ให้เครียดนะคะ   ::001::
ส่วนเรื่องที่จะให้ทำดีกับเขาอีกคงไม่ได้ ไม่ใช่เพราะไม่อยากทำแต่ว่าเขานั้นไม่ต้องการ คุณรู้ไหมเขารักคนที่อยู่หลังบ้านเขามาก เพราะอะไรรู้ไหม
เพราะว่าคนหลังบ้าน ชอบพูดจาให้เขาเข้าใจเราไม่ดี และเขาก็ชอบทำเช่นทิ้งของลงบ้านเขา ตากกางเกงในค้ำบ้านเขา ว่าง่ายๆ เขาชอบคนที่ทำกับเขาแบบนี้ เขาไม่ชอบคนที่ดีกับเขา เราจึงไม่ยุ่ง ไม่บังอาจไปแตะอีก
ข้อความที่คุณนะบอกข้างบนนี้  อธิบายลักษณะเค้าได้ดีมากค่ะ  เข้าใจเลยว่า  ทำไมทำดีด้วยแล้วไม่ได้ผล  คือถ้าไม่มีเรื่องลึกลับนะคะ  มันจะมีคนบุคลิกแบบนี้อยู่  คือคนที่เคยชินกับการถูกกดขี่  และข้างในจะค่อนข้างกระด้างนิดนึงเพราะถูกกดมาเยอะ  เค้าจะรู้สึกปลอดภัย  เวลามีอะไรมากดๆเค้าน่ะค่ะ  คนแบบนี้เค้าระบายออกกับคนที่อ่อนกว่า  กับคนที่แข็งๆเค้าจะไม่กล้า  ดังนั้นเราต้องแข็งกับเค้า  รักเค้านะคะ  แต่แข็ง  ข้างในเราอ่อนโยน  เรารักเค้า  แต่ข้างนอกเราแข็ง  เพื่อให้เค้าไม่ต้องมาระบายกับเรา   ::001::

จากความสัมพันธ์ที่คุณมีกับเค้า  อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่  สู้รบปรบมือกันมา  แต่อย่างน้อยวันนี้  ก็ทำให้คุณได้เข้าใจเค้านะคะ  ได้เห็นเค้าอย่างที่เค้าเป็น  อันนี้ก็ถือเป็นความสัมพันธ์เหมือนกันนะคะ  คือเรารู้จักเค้ามากขึ้นน่ะค่ะ  ::001::
ที่คุณบอกว่าพ่ออาจเป็นตัวแทนพระองค์เราเข้าใจนะ แต่มีอยู่เรื่องที่สงสัย คือว่าพระเจ้าจะหงุดหงิดใส่ลูกพระองค์ไหม จะหาเรื่องเตะประตูให้พังเพื่อที่จะเข้ามาเอาเรื่องให้ได้ไหมทั้งๆ ที่เราเดินหนีมาหลบแล้ว

ที่พ่อทำแบบนั้นเพราะโมโหนะคะ  ส่วนนึงก็คือ  คุณเดินหนี  อันนี้คิดว่า  พ่อทุกคนเป็นนะคะ  คุยๆอยู่แล้วหนีเค้าจะโกรธมาก  พ่อเราก็เป็นแบบนั้นเหมือนกัน  พ่อเราเป็นภาพสะท้อนพระบิดา  แต่เค้าก็ไม่ได้สมบูรณ์แบบพระบิดา  อันนี้ก็ต้องเข้าใจเค้าเหมือนกัน  เพราะเค้าเองก็ต้องการพระเหมือนกันค่ะ  ::001::
ไม่รู้นะ ยังไม่ทั้งหมด แต่นะเชื่อนะว่าพระองค์ไม่ทำงี้แน่ พระองค์มีวิธีเตือนแบบต้องสำนึก แต่ไม่ใช่สิงใครสักคนทำแบบนี้แน่ๆ ไม่รู้พิสูจน์ไม่ได้ พ่อไม่ใช่คนแบบนี้ เป็นเฉพาะเวลาที่มีเรื่องเท่านั้น ชัดมาก แต่ก่อนก็ปฏิเสธนะว่าไม่จริง ไม่ใช่ผีมาร เชื่อมั๊ย คนที่อยู่ข้างบ้านกับหลังบ้านเสียงเหมือนกัน ทำแบบเดียวกัน สำนวนก็เหมือนกันทุกอย่างเลย ก็ขอให้พระองค์ทรงประกาศความจริงออกมา ว่านะคิดไปเองหรือเปล่า พ่อเขาก็เปลี่ยนไปอย่างกับคนละคน ใครสักคนจะกลัวคนอื่นได้มากมายเลยหรือ แบบไม่ไปแจ้งความทั้งๆ ที่ลูกเมียโดนขู่ฆ่า มีหลักฐานด้วย พ่อบอกว่าแจ้งไปก็เท่านั้น ที่ไม่แจ้งก็ใช่ว่าอะไร ก็อยากให้โดนลงโทษเยอะๆ แจ้งไปก็ตามวิธีมนุษย์จะสบายไป
ตอนนี้คุณรู้สึกไม่ปลอดภัยด้วยรึเปล่าคะ  อยู่บ้าน  แทนที่จะปลอดภัย  กลับต้องมาระแวง  ทั้งจากเพื่อนบ้านที่ไม่ค่อยจะรักเราเท่าไหร่  และอย่างเวลาที่พ่อไม่ไปแจ้งความเนี่ย  เหมือนกับจากพ่อที่คุ้มครองเราได้  กลับไม่คุ้มครองเรา  ก็เลยยิ่งรู้สึกไม่ปลอดภัยด้วยรึเปล่า??

ขอให้เชื่อในพ่อคุณนะคะ  ถ้าเค้าไม่ไปแจ้งความ  ก็ขอให้เชื่อว่า  นั่นคือสิ่งที่ดีที่สุด  อาจจะเกิดจากความกลัวของเค้า  หรืออะไรก็แล้วแต่  ขอให้เชื่อและเคารพการตัดสินใจของเค้า  เค้าอาจจะเห็นสิ่งที่เราไม่เห็น  ยังไงเค้าก็มีประสบการณ์มากกว่าเรา  ขอให้เชื่อใจคุณพ่อนะคะ  พ่ออาจจัดการในแบบของเค้า  ไม่ใช่แบบของเรา  แต่ก็ขอให้เราเชื่อในเค้านะคะ  ไม่มีประโยชน์ที่จะไม่เชื่อการตัดสินใจของเค้า  รังแต่จะทะเลาะกันเปล่าๆนะคะ  ::001::

ขอแนะนำนะคะ  สิ่งที่จะทำได้ตอนนี้นะคะ  คือค่อยๆแก้ทีละเปลาะ  เริ่มจากตัวเราก่อน  เริ่มจากทัศนคติ  พ่อกับแม่  ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น  ไม่ว่าเค้าจะเป็นยังไง  เค้าคือคนที่รักเราที่สุด  เค้าอาจหงุดหงิดหรืออะไร  แต่เค้ารักเรา  ถ้าเค้าไม่เหมือนเดิม  เราก็จะรู้ว่า  นั่นไม่ใช่เค้า  อาจจะโดนผีสิงหรืออะไร  ก็ขอให้เราสู้กับผีนะคะ  รู้มั้ยคะว่า  ผีกลัวอะไร  ::001:: ... ผีกลัวความรักค่ะ  ถึงพ่อโมโหแค่ไหน  แต่ถ้าเรายังสามารถเข้าไปกอดเค้าได้อยู่  เค้าจะสงบนะคะ  คือแทนที่เราจะวิ่งหนี  เราก็วิ่งเข้าไปกอดเค้าแทน  กอดเฉยๆ  ไม่ต้องพูดอะไรก็ได้  ให้ความรักระหว่างเรากับพ่อ  พ่อกับเรา  ได้ถ่ายทอดกันและกัน  ::001:: แค่นี่  ผีขี้โมโหก็ออกแล้วล่ะค่ะ  อันนี้แนะนำจากประสบการณ์นะคะ  คุณนะอาจมีวิธีที่ดีกว่า  หรือนึกอะไรได้ดีกว่า  ก็ลองปรับดูนะคะ   ::001::

สภาพรอบบ้านอาจจะไม่สงบ  เหมือนมีศัตรูอยู่รอบด้าน  แต่เราต้องสู้นะคะ  เริ่มสู้จากภายในครอบครัวก่อน  กำแพงรักในครอบครัวพยายามอย่าให้แตก  ใช้ความรักเอาชนะความรู้สึกไม่ปลอดภัย  ไม่เชื่อใจ  ความเครียด  และทุกอย่าง  ถ้าความรักจากเราไม่พอ  ขอให้สวดขอพระเป็นเจ้าให้ประทานความรักมาให้นะคะ  พระองค์เป็นแหล่งความรักที่ไม่สิ้นสุด  ::001::

ขอให้สู้นะคะ และอย่างที่บอก  ถ้าพระเป็นเจ้าไม่มองเห็นอะไรในตัวคุณว่า  คุณจะสามารถทำได้  คุณจะสามารถแบกกางเขนนี้ได้  และผ่านบททดสอบได้  พระองค์ไม่ให้เรื่องนี้เกิดขึ้นกับคุณหรอกค่ะ  ขอให้เชื่อนะคะ   ::001::

เฝ้าศีลวันนี้จะสวดให้นะคะ   ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ ส.ค. 18, 2008 10:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ย. 19, 2008 7:39 pm

ขออนุญาตร่วมแบ่งปันด้วยนะคะ  : xemo026 :

คือรู้สึกถึงความเครียดของคุณนะ ได้เป็นอย่างมาก

ขอร่วมเป็นกำลังใจให้คุณนะ อีกคนนะคะ  ในชีวิตของดิฉันก็เคยมีเรื่องให้เครียดเยอะเหมือนกัน
ช่วงนั้นของชีวิตเวลานอนต้องมีสายประคำสวดจนหลับไปเลย  ถ้าไม่มีสายประคำสวดก็จะนอนไม่หลับเลย

หากมีเรื่องไม่สบายใจก็เอามาเล่าสู่กันฟังเป็นการระบายออก  ก็ได้นะคะ  จะได้เครียดน้อยลงบ้าง

ระบายออกมาทีละเรื่อง  จะคอยเข้ามาฟังและอ่านบ่อยๆ ค่ะ  จะได้คิดถึงกันในคำภาวนาเสมอๆ

ดิฉันมีความเห็นว่า คุณนะ กำลังต้องการกำลังใจ และใครสักคนที่รับฟังปัญหาต่างๆ ของคุณบ้าง

ขอแค่รับฟัง และให้กำลังใจ หัวใจที่ท้อแท้และเครียดอยู่ก็จะรู้สึกชุ่มชื่นและมีกำลังใจที่จะต่อสู้กับปัญหาต่างๆ ในชีวิตได้ต่อไป

บางครั้ง ตัวดิฉันเองก็เคยรู้สึกเหมือน ตัวคนเดียว หัวเดียวกระเทียมลีบ ไม่มีใครสนใจเราเลย
ท้อแท้นะ เวลาที่เราทำความดีมาตลอดแต่ไม่มีใครเคยเห็น

อยากแนะนำ ให้คุณนะ ขอคำภาวนาจากคนใกล้ๆตัวบ้าง  บางครั้งดิฉันก็ขอคำภาวนาจาก น้องสาว, คุณพ่อพระสงฆ์ที่คุ้นเคย, หรือคุณยายในกลุ่มพลมารีบ้าง ไม่ต้องเล่าเรื่องราวมากหรอกค่ะ  แค่บอกเขาว่าตอนนี้เรากำลังประสพปัญหาหนักใจและอยากได้คำภาวนาจากใครสักคน  จะมีคนมากมายมอบคำภาวนาให้แก่เราจนเรานึกไม่ถึงเลยหล่ะค่ะ

จะคิดถึงคุณนะในคำภาวนานะคะ
ขอพระอวยพรและคุ้มครองเสมอไป  ::014:: ::004:: : xemo026 :
ตอบกลับโพส