:: เรารู้สึกว่า กำลังมีปัญหา ::

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
EZRA
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 11:10 am

เราเป็นคาทอลิกตั้งแต่เกิด ตั้งแต่เด็กเวลาเรามีปัญหาก็จะขอพระ สวดภาวนา แล้วพระเจ้าก็ให้เรารับรู้เสมอว่าพระองค์ไม่เคยทอดทิ้งเรา แต่ตอนเด็กๆมันก็เป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆ 

ตอนนี้เราอายุ 19 กำลังเรียนอยู่ปี 3 แล้วเราก็กำลังมีปัญหาอย่างที่คนอื่นๆมักจะมีกันในช่วงนี้ เริ่มแรกเลยก็คือเรื่องแฟน เราเลิกกับแฟน เพราะเค้ากลับไปคืนดีกับแฟนเก่า และนั่นก็ส่งผลกระทบมาถึงเรื่องเรียน ที่เราไม่อยากจะทำอะไรเลย วันๆก็เอาแต่เล่นเน็ต ออกไปหาเพื่อน ไม่อยากทำงานอะไรทั้งนั้นเลย แล้วเราเครียดมากจนเป็นไมเกรน ซึ่งเราจะเป็นอยู่เสมอตั้งแต่เด็กๆ เราพยายามไม่คิด แต่มันก็ทำไม่ได้

ทั้งหมดนี่ เราขอพระทุกวัน ว่าขอให้มันผ่านไปเร็วๆ เราจะได้กลับมาเป็นคนเดิมได้เร็วๆ ไม่อย่างนั้นทุกอย่างมันก็จะเลื่อนออกไปเรื่อยๆ แล้วเราก็จะเสียเวลาไปเรื่อยๆ เราอยากจะลืมแล้วกลับมาทำสิ่งต่างๆได้อย่างเดิม ต้องบอกด้วยว่าแต่ไหนแต่ไรพระเจ้าทรงประทานให้เราเป็นคนเรียนค่อนข้างดี เราเล่นดนตรีและประกวดแข่งขันทุกปี ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่นั่นก็ทำให้เราและพ่อแม่ภูมิใจ และได้รับคำชมจากคนรอบข้าง แต่สถาณการณ์ตอนนี้ทำให้เรารู้สึกเป็นคนไม่มีค่า ที่วันๆไม่อยากจะทำอะไรทั้งนั้น ใช้เวลาอย่างไร้ประโยชน์ไปวันๆ

เราไปวัดทุกอาทิตย์ สวด เราเป็นลูกของพระตลอดมา แต่ตอนนี้เราไม่สามารถรับรู้ได้เลย ว่าพระองค์ต้องการให้เราทำอะไร? พระองค์ต้องการให้เราได้อะไรจากการสูญเสียครั้งนี้? ไม่มีสัญญาณอะไรบอกเลย..

เราก็ยังใช้ชีวิตไปวันๆ ทั้งๆที่สวดภาวนา อ้อนวอน ร้องขอพระองค์ นั่งนิ่งๆเงียบๆเพื่อรอว่าพระองค์จะตรัสกับเราหรือทำให้เรารับรู้ถึพระองค์บ้าง.. แต่ก็ไม่มีเลย เราเหมือนขาดการติดต่อกับพระองค์ นี่มันคือปัญหาของเราใช่ไม๊?? เราอยากรู้ว่าเป็นเพราะเราเองใช่ไม๊??..

แต่ทำไมล่ะ... ทั้งๆที่เราไม่เคยละทิ้งพระองค์

หรือว่ามันจะกลายเป็นความเคยชินไปแล้ว ที่เรามีพระองค์อยู่ตลอดมา จนเราไม่สามารถแยกแยะได้ว่าสิ่งไหนคือสิ่งที่มาจากพระเจ้า สิ่งไหนคือความเป็นจริง..

เราอยากจะกลับเป็นคนเดิมได้เร็วๆ ตอนนี้เราอยู่ในสถานะหยุดนิ่งมาเกือบเดือนแล้ว และเริ่มจะรู้สึกชินชา และสบายใจกับการเป็นอยู่แบบนี้ไปซะแล้ว.. เราควรทำยังไง และคิดยังไงดีกับชีวิตช่วงนี้ ซักวันมันจะผ่าน แต่ปัญหาคือ เมื่อไหร่ อีกนานแค่ไหน และเราควรอยู่อย่างไรในช่วงเวลาแย่ๆแบบนี้..
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 12:08 pm

::017:: คำตอบอยู่ที่นี่คะ อ่านดีดีแล้วจะรู้ว่า เกิดอะไรขึ้นกับตัวเรา

สารถึงลูกๆในวันเกิดของแม่

วันจันทร์ที่ 8 กันยายน 2008 เวลา 08:30-09:00 น.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 1:53 pm

เรารว่านะ เราควรใจเย็นๆก่อน
คิดถึงตัวเอง คนรอบๆข้างมากๆ
การที่เรารู้สึกว่าขาดการติดต่อกับพระ หรือทำไมพระไม่เห็นอยู่ข้างเราเลย
ลองถามตัวเองดูว่า เรารู้สึกยังไง ทำไมพระถึงไม่อยู่ข้างเรา ทำไมเหมือนเรามองไม่เห็นเลย ว่าพระอยู่ตรงไหนในใจเรา
นั่นก็เพราะว่า เรามัวคิดถึงสิ่งที่ทำให้ใจเรามันรู้สึกไม่ดี รู้สึกว่าเหมือนเราอยู่คนเดียว เรารับกับปัญหานี้คนเดียวมาตลอด
ในแง่กลับกัน ลองคิดว่านี่คือน้ำพระทัยพระ ฝากทุกอย่างไว้กับพระ
ถ้าคนๆนั้นเป็นคู่เราจริงๆนะ ยังไงซักวันเค้าก็ต้องกลับมา แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยพระเจ้า
ชีวิตเรามันต้องเดินต่อไปค่ะ ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นไป ชีวิตไม่ดิ้นก็สิ้นใจ...
เราคิดว่าพระอยู่กับเราตลอด แต่ใจเราไม่เห็นพระเองมากกว่า.......
วันนี้ลองหลับตา ปล่อยใจ ปล่อยวางทุกอย่าง ฝากทุกๆอย่างไว้กับพระ..แล้วน้องก็จะรับรู้ถึงความรักของพระองค์
หนทางข้างหน้าจะเป็นยังไง เราไม่ต้องกลัว เพราะคนที่เดินไปกับเราคือพระเจ้า...
ยังไงเราก็ขอให้น้องผ่านความรู้สึกแย่ๆแบบนี้ไปได้เร็วๆนะค่ะ
พี่จะเป็นกำลังใจให้ มีอะไรก็ปรึกษาได้ค่ะ บายๆๆๆๆ
พระอวยพรจ้า
Viridian

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 1:54 pm

พระอาจจะให้เราสูญเสียบางสิ่งในวันนี้ เพื่อจะมอบสิ่งที่ดีกว่าให้กับเราในวันหน้าก็ได้นะคะ

อย่าลืมว่า พระองค์ทรงมอบแต่ที่ดีที่สุดให้กับเราเสมอ

เชื่อ และ วางใจ ในพระองค์นะคะ ::001::

พระอวยพรค่ะ : xemo026 :
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 3:47 pm

Viridian เขียน: พระอาจจะให้เราสูญเสียบางสิ่งในวันนี้ เพื่อจะมอบสิ่งที่ดีกว่าให้กับเราในวันหน้าก็ได้นะคะ

อย่าลืมว่า พระองค์ทรงมอบแต่ที่ดีที่สุดให้กับเราเสมอ

เชื่อ และ วางใจ ในพระองค์นะคะ ::001::

พระอวยพรค่ะ : xemo026 :
j ::010:: โดนอย่างแรง
Light on Darkness

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 7:21 pm

ทุกปัญหา ทุกคำตอบอยู่ที่พระองค์แล้ว.... ทั้งๆที่โลกนี้มีช่างตัดผมอยู่ทั่วไป...แล้วทำไมถึงยังต้องมีบางคน ผมยาว หนวดเครารุงรัง ก็เพราะเขาไม่คิดจะตัด ไม่คิดจะไปหาช่างตัดผม
                                     ก็เหมือนกัน ถ้าเราไม่เข้าหาพระองค์ เราก็ยังคงเป็นคนที่คิดมาก หมกมุ่น ... หาคำตอบไม่ได้
    เราต้องพึ่งพระองค์เสมอ ชีวิตมันไม่ใช่ของเรา แต่มันเป้นของพระองค์ผู้เดียว ไม่มีใครรู้จักเราดี ไม่มีใครให้คำแนะนำให้เราสบายใจได้ เท่ากับพระเจ้าที่รู้จักเราดีที่สุด
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 7:47 pm

พี่ว่า  เป็นสัญญาณที่ดีนะคะ  ที่เรารู้ตัวว่า  เรากำลังมีปัญหา  และเราไม่อยากเสียเวลา  เราต้องออกจากตรงนี้ให้เร็วที่สุด  ::001:: (ดีกว่าหลายคนนะคะ  ที่ไม่ยอมออกจากปัญหา  และก็วนเวียนอยู่แบบนั้น)

ส่วนใหญ่เวลาเราสูญเสียอะไร  เราจะไม่ใช่คนเดิมนะคะ  แต่จะเป็นคนใหม่ที่ดีขึ้น  อย่าคิดว่า เราต้องเป็นคนเดิมนะคะ  เราจะเป็นคนใหม่ที่แข็งแรงและสดใสกว่าเดิม  เราแข็งแรง  เพราะเราผ่านมาได้  เราแกร่งขึ้น  เราสดใส  เพราะเราเป็นผู้ใหญ่  และเราเข้าใจชีวิตมากขึ้น  โลกก็สดใสขึ้น  ::001::

สิ่งที่จะเยียวยาได้ตอนนี้คือ  ความรักและความสัมพันธ์  ขอให้มองความรักในครอบครัว  ใช้เวลาอยู่กับครอบครัว  อยู่กับเพื่อนๆ  ยิ่งตอนนี้ยิ่งใกล้สอบแล้ว  พยายามหาเพื่อนอ่านหนังสือด้วยกันนะคะ  อย่างน้อยถึงเราจะยังไม่เป็นผู้เป็นคนในตอนนี้  แต่อย่างน้อยเรื่องเรียน  เราก็ต้องเอาตัวรอดให้ได้ก่อน  ไม่งั้นจะยิ่งแย่  ค่อยๆแก้ทีละเรื่อง  เรื่องแฟน  เราก็จะเสียใจอยู่พักนึงล่ะ  แต่ยังไงก็ตาม  เราก็ต้องรับผิดชอบเรื่องเรียนเราด้วย  ตอนนี้พยายามหาเพื่อนเรียน เพื่อนติวนะคะ  สอบเสร็จแล้ว  ค่อยมาว่ากันใหม่

เป็นกระบวนการเติบโตนะคะ  อย่าคิดมาก  ทุกคนจะเจออะไรแบบนี้ล่ะค่ะ  ให้เราได้โตขึ้น  ::001:: สำคัญที่ว่า  เราต้องรู้และสามารถจัดการกับความผิดหวังและความผิดพลาดตัวเองให้ได้  เพื่อเราจะได้โตเป็นผู้ใหญ่ในอนาคต  ::001::

ถ้าที่โรงเรียนมี counsellor ก็น่าจะลองไปคุยดูนะคะ  ส่วนใหญ่ก็จะหาได้ตามคณะจิตวิทยาน่ะค่ะ  อาจช่วยได้ 

สู้ๆนะคะ  ผ่านตรงนี้ไปได้  เราจะเป็นคนใหม่  ที่แข็งแรงและสดใสกว่าเดิมค่ะ  ::001::
EZRA
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 10:05 am

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ..

ตอนนี้เราก็ดีขึ้นมากแล้ว แต่เริ่มชินกับการอยู่คนเดียวซะแล้วเนี่ยสิ เหอๆ เลยกลายเป็นคนไม่อยากออกไปเจอคนเยอะๆไปซะงั้นน่ะ
แต่เราก็พยายามปรับตัวอยู่นะ หวังว่าจะปรับได้ทันเวลา...
Jira

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 12:03 pm

จะช่วยสวดให้นะคะ  ::017::
†mommomza†

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 12:10 pm

อย่าพึ่งท้อนะคะ

ทุกปัญหาย่อมมีทางออกโดยมีพระเป็นผู้นำทางเรา

อย่าพึ่งหมดความเชื่อนะจ้ะ
Buddy

อังคาร ก.ย. 16, 2008 3:30 am

EZRA เขียน: ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ..

ตอนนี้เราก็ดีขึ้นมากแล้ว แต่เริ่มชินกับการอยู่คนเดียวซะแล้วเนี่ยสิ เหอๆ เลยกลายเป็นคนไม่อยากออกไปเจอคนเยอะๆไปซะงั้นน่ะ
แต่เราก็พยายามปรับตัวอยู่นะ หวังว่าจะปรับได้ทันเวลา...
สู้ๆนะคะ  ออกจาก shell เร็วๆนะคะ  เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::001::
ตอบกลับโพส