ผมขอปรึกษาหน่อย ใครเคยมีอาการเหมือนผมไหม ทอ้แท้ / จิตตก /เบื่อ/ไม่อยากหายใจ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
I love gods Love lambert and l love lcc my name oang

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 4:06 pm

ผมมีความรุ้สึกอย่างงี้อยู่นะ

มันเป็นช่วงที่พระเจ้ากำลังเรียกเราใช่ไหม

ผมมีความรุ้สึกแบบบอกไม่ถูก

ใครที่เคยมีอาการแบบผมบอกหน่อยสิมันคืออะไร มารกำลังจะทำให้เราออกห่างจากพระองค์ใช่ไหม

คุณเคยเจอมารมาผจญไหม(ช่ว่งเวลาที่เรากำลังจะใกล้ชิดพระเจ้า ผมกำลังจะเปลี่ยนกลับมานับถือศาสนาคริสต์นะ  เดิมตระกุลผมเป็นคาทอลิก แต่ก๋ง(ปู่)ผมย้ายมาพุทธ โดยที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนว่าเป็น

คาทอริก ผมพบพระองค์เพราะพระองค์เรียกผมมานะครับ  เล่าแล้วมันยาวแล้ววันหลังจะเล่าให้ฟังนะครับ)

บอกผมหน่อยช่วงผมหน่อยนะ

ผมอยุ่ในระหว่างรอเรียนคำสอน  ผมเหนือยมาก  ชีวิตนี้ถ้าผมไม่คิดถึงพระองค์ผมคง ฆ่าตัวตายแล้ว

ทำไงดีถึงจะพบพระองค์
Buddy

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 8:06 pm

จิตตก  เหนื่อยอ่อน  ท้อแท้  สิ้นหวัง  เป็นเรื่องธรรมชาติค่ะ  ::001::

ถ้าพระจะเรียกเรา  พระองค์คงไม่เรียกเราจากการให้เราจิตตกหรอกค่ะ  ::001::  ... แต่การที่เราจิตตก  เป็นเหตุเรียกร้องให้เราต้องไปหาพระมากกว่าค่ะ  ::001::

ถวายความเหน็ดเหนื่อยนี้  ร่วมกับพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้านะคะ  ::001::

ก่อนล้างบาปก็จะเป็นแบบนี้น่ะค่ะ  ต้องสวดเยอะหน่อย  พอล้างบาปแล้ว  ได้รับศีลมหาสนิท  ใจก็จะชื้นขึ้นเยอะค่ะ  หรือตอนนี้จะลองไปเฝ้าศีลก่อนก็ได้นะคะ  ช่วยได้เหมือนกัน  หรือว่า  ลองไปคุยกับคุณพ่อซักองค์  คุยกับเพื่อนๆที่เรียนคำสอนด้วยกัน  ก็จะเป็นกำลังใจให้เยอะเลยค่ะ  ::004::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 30, 2008 11:01 pm

สวดภาวนามาก ๆ นะครับ ขอพระนำทาง ::001::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ต.ค. 31, 2008 12:47 am

I Love lambert  and l love lcc เขียน: ผมมีความรุ้สึกอย่างงี้อยู่นะ

มันเป็นช่วงที่พระเจ้ากำลังเรียกเราใช่ไหม

ผมมีความรุ้สึกแบบบอกไม่ถูก

ใครที่เคยมีอาการแบบผมบอกหน่อยสิมันคืออะไร มารกำลังจะทำให้เราออกห่างจากพระองค์ใช่ไหม

ลองอ่านนี้ครับ

มาระโก 1:12-13
ในทันใดนั้นพระวิญญาณจึงเร่งเร้าพระองค์ให้เสด็จเข้าไปในถิ่นทุรกันดาร และซาตานได้ผจญพระองค์อยู่ในนั้นถึงสี่สิบวันพระองค์ทรงอยู่ในที่ของสัตว์ป่าและมีพวกทูตสวรรค์มาปรนนิบัติพระองค์

มีอยู่ 2 เคสครับ

1.จิตตกและออกห่างพระไปเลย
2.จิตตกแต่ยังมีความเชื่อยึดมั่น กลับมาหาพระเจ้าและได้รับรางวัลทางวิญญาณ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ ต.ค. 31, 2008 2:09 am

ขอพระจิตเจ้านำทางนะคะ  : xemo026 :
พระองค์รักคุณ..อย่าลึม..ข้อนี้ : emo038 :
อ้อนวอนขอพระองค์ประทานจิตใจที่มั่นคงซิคะ ฝากทุกอย่างและวางใจในพระองค์เถิดคะ
พระองค์รอคุณอยู่.....
Viridian

ศุกร์ ต.ค. 31, 2008 7:43 pm

คืนหนึ่งชายคนหนึ่งฝันว่า เขาเดินไปตามชายหาดกับพระเยซูเจ้า
เขารู้สึกว่ามีความสุข มีกำลังใจ รอยเท้าที่ปรากฏบนผืนทรายนั้นมี 2 คู่ เดินเคียงกันไป...
แต่แล้วต่อมา เมื่อเขาเหลียวหลังกลับไปมอง เขากลับเห็นรอยเท้านั้นเหลือเพียงคู่เดียว
ชายคนนั้นจำได้ว่า ช่วงเวลาดังกล่าว เป็นเวลาที่เขามีความทุกข์ใจอย่างมาก เขาจึงร้องถามพระเยซูว่า
"ทำไมพระองค์ถึงปล่อยให้ฉันเดินเพียงลำพัง พระองค์ไปอยู่ที่ไหน ในช่วงเวลาวิกฤตของชีวิตฉัน?"

พระเยซูเจ้าทรงตอบว่า

"เราไม่เคยห่างไกลจากเจ้าเลย โดยเฉพาะเวลาแห่งความทุกข์ของเจ้านั้น เราอยู่ใกล้ชิดเจ้ามากที่สุด
รอยเท้าที่เจ้าเห็นเพียงคู่เดียวนั้น เป็นรอยเท้าของเราเอง เรากำลังอุ้มเจ้าอยู่"

(ที่มา : http://mariarosa.org/khumsap1.html)

อย่ากลัวไปเลย จงไว้ใจพระ สิ่งที่น่ากลัวมักเกิดขึ้นกับเรา แต่ไม่ต้องกลัวเพราะพระจะอยู่เคียงข้างเรา

พระของเราไม่ได้มาปลดปล่อยเราให้พ้นจากพันธนาการของปัญหาและความวิตกกังวลต่างๆ แต่จะอยู่กับเรา ช่วยเราหาคำตอบแบบเพื่อนคู่คิด และทนทุกข์ทรมานร่วมกับเราถ้าปัญหานั้นแก้ไม่ได้ แน่เนอนเราคงอยากให้พระฉุดเราแกจากปลักแห่งปัญหาร้อยแปด แต่พระก็ทรงตอบคำขอของเรารวดเร็วเหมือนตอบโมเสส เมื่อท่านถามพระองค์ว่า "ข้าพเจ้าเป็นใคร ข้าพเจ้าคิดจะไปหาฟาโรห์และนำชาวอิสราเองออกจากอียิปต์" พระองค์ทรงตอบสั้นๆ และตรงประเด็นว่า "ไม่ต้องกลัว เราจะสถิตอยู่กับเจ้า" (อพย. 3:12)

(ที่มา : John Fuellenbach, ประกายแห่งชีวิต, เรียบเรียงโดย ชาติ ชลทิศ และ ไข่มุก สวัสดิ์ภักดี (กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์พระมหาไถ่, 2546), 27.)

พระเจ้าทรงเป็นแหล่งลี้ภัยและทรงเป็นพละกำลังสำหรับชาวเรา
เป็นความช่วยเหลือที่พร้อมเสมอในยามเดือดร้อน
ดังนั้นเราจึงไม่มีความกลัว แม้แผ่นดินจะสั่นสะเทือน
แม้ภูเขาจะหวั่นไหวในทะเลลึก
แม้น้ำทะเลจะส่งเสียงกึกก้อง เดือดเป็นฟอง
และคลื่นใหญ่ทำให้ภูเขาสั่นไหว
(พระยาห์เวห์จอมจักรวาลประทับอยู่กับเรา
พระเจ้าแห่งยาโคบทรงเป็นปราการของเรา)

(สดุดี 46:1-3)
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 3:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
tan
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:36 pm

สวัสดีครับ
ผมเข้าใจนะเพราะพึ่งหายอาการแบบนี้เหมือนกัน  ผมอดทนครับ และให้คุณพ่อปรกมือให้  และฝากคำภวานากับพี่ๆน้องๆครับ สู้นะครับอย่าท้อ เราอดทนที่สุดแล้วสิ่งที่ได้คือความมั่นใจที่แข็งแกร่งกว่าศิลาซะอีก  อดทนครับ สู้นะ
          อวยพระโดยอาศัยคำเสนอวิงวอนของแม่พระ ให้กลับมามีสุขภาพทั้งกายและใจดังเดิมด้วยเถิด ด้วยพระพรใดที่เป็นของลูกโปรดหลั่งแก่พี่น้องของลูกผู้นี้ด้วยเถิดพระเจ้าข้า เดชะพระนามพระบิดาและพระบุตรและพระจิต อาแมน
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 05, 2008 8:46 am

หวาดดีๆ อยากเข้ามาให้กำลังใจนะ อยากให้คิดว่าปัญหาที่เจอเป็นการทดลองของพระ มันอาจทำให้นายสบายใจมากขึ้น การที่คนเราต้องพบเจอปัญหาอะไรในชีวิตมันเป็นเรื่องธรรมาดาอยู่แล้ว แต่ในเมื่อเราเป็นคาทอลิกก็ควรเชื่อแบบคาทอลิก สวด ภาวนาบ่อยๆให้พระทำทางและให้ทุกอย่างเป็นไปตามพระประสงค์ เราเองก็เป็นแบบนนี้นะ เป็นมากด้วยตอนนั้นเราใจไม่มั่นคงเลย อะไรทีเชื่อแล้วทำให้เราหายเราก็ไปเชื่อซะหมด จนสุดท้ายเราก็มาหยุดอยู่ที่พระเจ้านี่แหละ เราจึงคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรานั้นเป็นการทดลองความเชื่อมั่นคงของเราที่มีต่อพระ เมื่อเรามาหยุดอยู่ที่พระแล้วไม่คิดจะไปจากพระองค์อีก อะไรๆก็เร่มดีขึ้น พระเริ่มนำทางให้เราเจอทางรักษาตนเอง และมันก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆแล้วละ ให้โอกาสตัวเองนะ อย่าไปยึดติดกับอดีตมาก เพราะคนที่มัวแต่อยู่กับอดีตก็จะมองไม่เห็นอนาคต
+L.O.V.E-->>JeSuS+

เสาร์ ธ.ค. 13, 2008 4:16 pm

เมื่อพระองค์เรียก

กลับมาหาพระองค์เถอะคัฟฟฟ

พระองค์รักคุณนะคัฟ

: xemo026 : :afro: : xemo026 :
Nura

เสาร์ ธ.ค. 13, 2008 4:31 pm

คุยกับพระเจ้าด้วยการสวดนะคะ แล้วก็อ่านพระคัมภีร์มากๆ

4 For everything that was written in the past was written to teach us, so that through endurance and the encouragement of the Scriptures we might have hope.

Romans 5:14
Kichinto
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 13, 2008 8:16 pm

ว้าว น้องบู งานเข้าแล้ว
รีบตั้งสมาคามเร็วๆ

(ล้อเล่นเน้อ)
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

เสาร์ ธ.ค. 13, 2008 9:07 pm

สู้มันคะ  ซาตานมันก็แค่นั้น  :evil: มันจะทำอะไร ช่างมัน

เราสวดน ภาวนา ขอมันพระเจ้า ทำลายมัน อย่าให้มัน มายุ่งกับเรา  สู้มันคะ : emo107 : สู้มัน  อย่าท้อ  ศรัทธาในตัวพระองค์ไว้คะ
แบกะดิน

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 7:51 pm

เราก็เคยน้ะ
แบบก่อนล้างบาปไม่กี่เดือน ก็รู้สึกแบบขี้เกียด
ขี้เกียดสวด ขี้เกียดมาวัด ขี้เกียดเรียนคำสอน
แบบงงอยู่กะชีวิตมาก แต่ยังไงเราก็ต้องพยายามที่จะสลัดความขี้เกียดนั้นทิ้งไป
jimseason

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:29 pm

เป็นครับ เคยเป็นนะครับแต่เป็นทีไรก็ต้องขยับนิ้วทุกทีเลย
สวดสายประคำอ่ะครับถึงจะสวดเล็กน้อยก็ช่วยได้นะไม่ให้คิดมากคิดถึงแต่พระ
อ้อพอรู้สึกดีก็นิ้วกระดิกอีกที กดเลขที่โทรศัพน่ะครับ แง่มๆ :grin: :grin:
*ในกรณีผมคิดไรไม่ออกจริงๆอ่ะนะผมก็จะสวดแบบลวกๆแบบว่าขอให้คิดถึงพระแล้วก็ขอ บทข้าแต่พระบิดาไว้ก่อน แล้ววันทามารีอา(ไม่รู้ว่าจะผิดหรือเปล่าครับในกรณีสุดท้าย)*
Ministry Of Men

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:39 pm

มีเวลาเป็นของตัวเองบ้างหรือเปล่า? ถ้าไม่หาเวลาครับ
จิตใจสงบมั้ย? ถ้าไม่นั่งเงียบๆเพ่งพิศหรือทำสมาธิครับ(คริสต์ก็ทำได้)
คิดมากวุ่นวาย เป็นอะไรก็ไม่รู้ รู้สึกไม่ดีโดยไม่ทราบสาเหตุหรือเปล่า? ถ้าใช่!! ก็จัดระบบความคิด

การจัดระบบความคิด
-คิดสิ่งที่ควรคิด
-คิดเรื่องที่เป้นเรื่องของเรา
-คิดเรื่องที่เป็นประโยชน์และจำเป็นต้องคิดก่อนเป็นเรื่องแรก
-ถ้าไม่มีอะไรต้องคิด ก็พักผ่อน ดูหนัง สวดสายประคำ ไปงานวัดงานบุญ ทำมูลนิธิ อ่านหนังสือ ฯลฯ

แค่เนี้ยครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวคุณ

ถ้าไม่ลึกซึ้งอะไร ต้องขอโทษด้วยครับ แต่คุณปรึกษาผมได้ อิอิ หลังไมค์ได้ครับ หรือ เอมก็ได้ ยินดี

BOYZ ประสงค์เมตตา (สโลแกนใหม่วันนี้)
Dis volentibus

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:43 pm

การทดลอง ถ้าคุณผ่านพ้นไปได้
อาศัยคำภาวนา, อ่านพระคัมภีร์
คุณก็จะเข้มเเข็งขึ้นมากๆค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่า  : emo027 :
jimseason

อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2008 8:46 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: มีเวลาเป็นของตัวเองบ้างหรือเปล่า? ถ้าไม่หาเวลาครับ
จิตใจสงบมั้ย? ถ้าไม่นั่งเงียบๆเพ่งพิศหรือทำสมาธิครับ(คริสต์ก็ทำได้)
คิดมากวุ่นวาย เป็นอะไรก็ไม่รู้ รู้สึกไม่ดีโดยไม่ทราบสาเหตุหรือเปล่า? ถ้าใช่!! ก็จัดระบบความคิด

การจัดระบบความคิด
-คิดสิ่งที่ควรคิด
-คิดเรื่องที่เป้นเรื่องของเรา
-คิดเรื่องที่เป็นประโยชน์และจำเป็นต้องคิดก่อนเป็นเรื่องแรก
-ถ้าไม่มีอะไรต้องคิด ก็พักผ่อน ดูหนัง สวดสายประคำ ไปงานวัดงานบุญ ทำมูลนิธิ อ่านหนังสือ ฯลฯ

แค่เนี้ยครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวคุณ

ถ้าไม่ลึกซึ้งอะไร ต้องขอโทษด้วยครับ แต่คุณปรึกษาผมได้ อิอิ หลังไมค์ได้ครับ หรือ เอมก็ได้ ยินดี

BOYZ ประสงค์เมตตา (สโลแกนใหม่วันนี้)
พอเข้าใจครับ แค่นี้ถึงไม่ลึกแต่ก็ซึ้งพอที่จะตีความออก แต้งกิ้ว สำหรับบทความครับผม
ตอบกลับโพส