เวลาใครขอคำภาวนา เราสวดให้เค้าจริงหรือป่าว เคยลืมสวดให้บ้างมั้ย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 9:07 am

เวลาใครขอคำภาวนา เราสวดให้เค้าจริงหรือป่าว เคยลืมสวดให้บ้างมั้ย

ผมเคยละคนนึงบางครั้ง
ดังนั้น เวลาใครขอ ผมก็จะหยุดสิ่งที่กำลังทำตรงหน้า และสวดให้ทันที ถึงแม้จะสวดเพียง1นาที แต่เราคิดว่า เรามอบสิ่งที่ดีที่สุดผ่านคำสวดภาวนาของเราแล้ว

ถ้าเกิดใครมาขอให้เราสวดภาวนาให้ แล้วเราบอกว่าได้จ๊ะเราจะสวดให้..
แต่เรากลับลืมสวด... มันจะเข้าข่าย "พี่น้องมาขอความช่วยเหลือ แล้วเราบอกว่าจงเป็นสุขเถิด แต่เราไม่ได้ให้อะไรในสิ่งที่เขาขอเลย" ตรงกับพระคัมภีร์ข้อไหนสักข้อที่กล่าวไว้ประมาณว่า "วิบัติ"

ดังนั้น เมื่อใครขอให้เราสวดภาวนาเผื่อเขา ก็ขอให้เราสวดภาวนาให้เขาในทันที
เพราะอย่างน้อย การกระทำให้ในทันที ก็เป็นการดีกว่าจะให้เขารอในสิ่งที่เขาขออยู่

เหมือนกัน เวลาเรามีปัญหาอะไร เราอยากให้มันจบเร็วๆ เราอาจจะขอคำภาวนาจากผู้อื่น
แต่ที่สุด เขาอาจจะลืมสวดให้กับเรา เพียงเพราะทำอย่างอื่นอยู่ พอทำเสร็จก็ง่วงนอน หลับ ลืม.... เป็นต้น

ดังนั้น จึงขอให้พี่น้องที่ได้รับคำrequestจากผู้อื่นในเรื่องการช่วยเหลือ โดยเฉพาะการช่วยเหลือในเรื่องคำภาวนาเผื่อ
ขอให้ทำโดยทันที ถึงแม้จะทำให้ในเวลาอันสั้นและรีบไปบ้าง แต่ก็แนะนำว่าควรจะทำทันที ด้วยความตั้งใจด้วย

ผมอยากจะมา confirm สักเรื่องนะครับ พระเจ้าเคยตรัสไว้แล้วว่า "จะตอบคำขอในคำอธิษฐานเมื่อใด และไม่ตอบเมื่อใด"
เรื่องนี้เป็นเรื่องแปลก สำหรับผม แต่อาจจะไม่ใช่ผู้อื่น
คือว่า ทุกครั้งที่ผมสวดให้เพื่อนๆ น้องๆ ที่ไม่ใช่ตัวเราเอง.. จะได้คำตอบแบบเกิดขึ้นทันทีทันใดอย่างชัดเจนอย่างไม่น่าเชื่อ
ซึ่งนั่นเป็นเรื่องที่จะว่าแปลกก็ไม่ใช่ดิ มันเป็นความจริง เพราะคำสวดภาวนาไม่ได้มีเพื่อสนองตัณหาเรา....

ดังนั้น ผมมีความเชื่อมั่นอย่างนึง โดยประสบการณ์ส่วนตัวว่า
การที่เราอยากจะได้รับพระพรใดๆก็ตาม การวิงวอนขอพระเป็นเจ้าเพื่อผู้อื่น นอกจากผู้ที่ขอคำภาวนาจากเราจะได้รับพระพรและคำตอบเป็นพิเศษแล้ว
เรายังจะได้รับพระพรนั้นด้วยอย่างไม่น่าเชื่อทีเดียว

:angel:

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 9:11 am

ว่าแล้ว ก็มีการทดลองให้พี่น้องสักหน่อย

-ฝากขอพระเจ้าถึงคุณพ่อของผมที ป่วยไม่ทราบเหตุสักที หาโรคไม่เจอ

ขอบคุณครับ

พระเจ้าอวยพร

(ใครอยากให้ช่วยสวดเรื่องใดเป็นพิเศษ ยินดีนะครับ หลังไมค์มาได้เลย)

:angel:
Jeab Agape
~@

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 9:13 am

คุณพี่บอย อาจจะต้องอดอาหารอธิษฐานให้บิดาแล้วล่ะครับ

ถ้าบอกอาการหน้าบอร์ดได้ ก็ดี จะได้ช่วยอธิษฐานเจาะจงให้ถูกครับ :cheesy:

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 9:20 am

ครับ ป๋าเอง ไม่ได้กินข้าว เสาร์อาทิตย์ 2 วันเลย  (แต่กินขนมปังแทนน่ะ - -"  )

คือ อาการดังนี้ครับ ทีแรกจะไม่เล่าอาการ รู้สึกเกรงใจ และรู้สึกแย่  ::008::

-ค่อนข้างมีสุขภาพไม่แข็งแรง เป็นๆ หายๆ
-หลายๆครั้ง เกือบทุกครั้ง ป่วยๆหนักๆ จนไปโรงพยาบาล พอถึงมือหมอ ก็หายปกติ ยังไม่รักษาเลย
-ป่วยไม่มีเหตุ คือ มีอาการป่วย กินยาช่วย ตรวจหาโรคและสาเหตุไม่เจอ จนทำให้สภาพจิตใจแย่ เพราะมันนานหลายปี(ประมาณ6ปีได้)
-อาการป่วยที่ว่าคือ ปวดท้อง กับ ปวดหัว วันนั้นนอนๆ อยู่ ผมเผลอได้ยินเสียงเค้าละเมอว่า "โอ๊ย ปวดท้อง"
-เค้าเก็บอาการ ไม่ชอบบอกให้ลูกหลานรู้ ถ้าไม่หนักจริงๆ
-อีกวันสองวัน เค้ากำลังจะไปกินสี เพื่อตรวจหาเชื้อมะเร็ง เพราะว่าฉายแสงแล้วหาไม่เจอ (ตื่นเต้นที่สุด)-เคยเป็นคนไข้ ที่โรงพยาบาลศิครินทร์ สมมิติเวช วชิรฯลฯ วนเวียนเท่าที่จะไปได้ ระดับอาจารย์แพทย์ก็แล้ว แต่ไม่มีใครมีความสามารถตรวจโรคได้...
-เป็นอย่างนี้มาหลายปีแล้ว

สรุปคือ ป่วยเป็นอะไรกันแน่ก็ไม่รู้ แต่มีอาการป่วยและทรมานครับ หนักใจจังเลย ผมก็ไม่รู้ว่าสาเหตุอะไร ได้แต่สวดบทปลดปล่อยให้ทุกครั้งที่นึกได้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 9:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 10:32 am

จะสวดภาวนาให้นะคะ

ขอให้หมอตรวจพบสาเหตุที่ป่วย และรักษาให้หายดี และกลับมาแข็งแรงเหมือนเดิมนะคะ

ขอพระอวยพรและคุ้มครองค่ะ
Nura

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 11:04 am

สวดให้แล้วนะคะ  เอาใจช่วยขอให้หาสาเหตุและวิธีรักษาให้หายได้เร็วๆ
ขอพระทรงคุ้มครองค่ะ
Buddy

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 12:06 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: เวลาใครขอคำภาวนา เราสวดให้เค้าจริงหรือป่าว เคยลืมสวดให้บ้างมั้ย
สวดนะคะ แต่ก็มีเหมือนกันที่ลืม ก็จะบอกรวมๆว่า และทุกคนที่ลูกสัญญาจะสวดให้เค้า

แต่ส่วนใหญ่จะจดไว้น่ะค่ะ และก็จะเอามาอ่าน

แต่ถ้ากันลืม ก็จะทำเหมือนกันคือ สวดตรงนั้นทันที แต่ถ้าไม่ลืม จะจดเอาไว้
jimseason

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 12:39 pm

ผมเคยหลายครั้งเลย แต่พอมีคนมาขอให้สวดให้กรณีคล้ายๆกันอีก

ผมก็สวดแบบรวมเลยครับเพราะบางครั้งก็นึกชื่อออก บางครั้งก็ลืมไปจริงๆ ป.ล.สวดให้นะ
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 7:28 pm

สวดให้ดิ ผลของมันมีจริงๆนะ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 7:56 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: เวลาใครขอคำภาวนา เราสวดให้เค้าจริงหรือป่าว เคยลืมสวดให้บ้างมั้ย
... มันก็ ...งืม.ม..ๆ... มีบ้าง ...งืม.ม..ๆ... บางครั้งหน่ะ ...งืม.ม..ๆ...  ::010::

แต่...นึกได้ก็จะสวดให้นะ แม้ว่าจะลืมชื่อก็เถอะ แต่ก็ยังนึกออกอยู่นะ...ว่ารับปากรับคำเขาเอาไว้หน่ะ ก็รีบสวดให้เลยน๊ะ ...งืม.ม..ๆ...  ::010::

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 9:03 pm

...งืม.ม..ๆ...

นี่คือ ลืมๆๆ หรอป่าว อิอิ

::019::
Kongtap

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 10:41 pm

การที่เราลืม....นั้นคือ จิตใจเราเองก็ยังรู้ว่าเราต้องการอะไร....เพราะถ้าเราไม่ต้องการ ก็คงจะไม่มีคำว่าลืมหรือไม่ลืม......

แต่พระเจ้ารู้ก่อนเราเสียอีก.....ว่าจิตใจเราต้องการอะไร......

วางใจในพระองค์เถิดว่าโลกจะสงบสุข ธรรมชาติมนุษย์ไม่ได้คิดถึงพระเจ้าตลอด เมื่อนึกขึ้นได้เมื่อไหร่ก็ค่อยพูดกับพระองค์....
แล้วสันติสุขจะเกิดขึ้นในจิตใจ.......
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 10:42 am

ผมสวดให้นะครับ ::001::

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 2:12 am

อาการ อาจเป็นมะเร็ง เพราะอาการ.... ..หนักขึ้น
...มีคนมาพูดกับพ่อว่า "อยากทำอะไรรีบทำ อยากกินอะไรรีบกิน ก่อนที่จะไม่ได้..."

อืม ... นึกแล้วก็เศร้านะ ถ้าเค้าจากเราไป ด้วยเราก็ยังอายุน้อยๆ
สงสารแม่ ที่ต้องทรมานใจ..กับความกลัว ความกังวล..ถึงสิ่งที่..จะเกิดขึ้น...กับพ่อ...

พ่อตอนนี้... คงหมดกำลังใจนะ ใครที่เจอโรคที่นับเวลาถอยหลัง คงท้อมากๆ.. ใครเป็นอยู่คงเข้าใจเลยแหละ

ก็มาเล่าให้ฟังครับ พระเจ้าจะช่วยได้มั้ย พระเจ้ายิ่งใหญ่ ทำให้พ่อหายจากอาการอย่างนี้ทีเถอะ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 5:58 am

เมื่อเราขอ พระองค์ช่วยแน่นอน :angel:

จะระลึกถึงในคำภาวนานะ ::020::
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 11:55 am

จะช่วยสวดภาวนาให้นะครับ
sasuke
~@

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 12:08 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: พระเจ้าจะช่วยได้มั้ย พระเจ้ายิ่งใหญ่ ทำให้พ่อหายจากอาการอย่างนี้ทีเถอะ

สงสัยทำไมครับ? พระช่วยเรามาตลอดนะ

ไม่ว่าจะช่วยให้คุณพ่อหายจากโรค ช่วยให้เจ็บปวดน้อยๆแล้วไปอยู่กับพระ หรือว่าช่วยให้คุณพ่อได้รู้สึกเจ็บปวดบ้างเพื่อจะได้กลับใจ
ทุกอย่างล้วนเป็นพระเมตตาทั้งสิ้น แม้แต่เวลานี้พระก็ยังคงทอดพระเนตรดูแลเราตลอดเวลานะครับ

จะช่วยสวดนะครับ
Viridian

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 1:22 pm

ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยค่ะ...
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 2:12 pm

BOYZ ประสงค์เมตตา เขียน: อาการ อาจเป็นมะเร็ง เพราะอาการ.... ..หนักขึ้น
...มีคนมาพูดกับพ่อว่า "อยากทำอะไรรีบทำ อยากกินอะไรรีบกิน ก่อนที่จะไม่ได้..."

อืม ... นึกแล้วก็เศร้านะ ถ้าเค้าจากเราไป ด้วยเราก็ยังอายุน้อยๆ
สงสารแม่ ที่ต้องทรมานใจ..กับความกลัว ความกังวล..ถึงสิ่งที่..จะเกิดขึ้น...กับพ่อ...

พ่อตอนนี้... คงหมดกำลังใจนะ ใครที่เจอโรคที่นับเวลาถอยหลัง คงท้อมากๆ.. ใครเป็นอยู่คงเข้าใจเลยแหละ

ก็มาเล่าให้ฟังครับ พระเจ้าจะช่วยได้มั้ย พระเจ้ายิ่งใหญ่ ทำให้พ่อหายจากอาการอย่างนี้ทีเถอะ
รู้สึกว่า คุณ BOYZ ประสงค์เมตตา จะหมดกำลังใจไปด้วยนะคะเนี่ย !!!
ผู้ป่วยโรคมะเร็ง ต้องการ"กำลังใจ"จากคนในครอบครัวมากที่สุดค่ะ  ::004::
ถ้ามีคนมาเยี่ยมแล้วมาบอกว่า "อยากทำอะไรรีบทำ อยากกินอะไรรีบกิน ก่อนที่จะไม่ได้..." นี่มันไม่ได้ให้กำลังใจอะไรเลยนะเนี่ย จะยิ่งทำให้ผู้ป่วยท้อแท้เข้าไปอีก  : xemo029 :

บอกคุณพ่อไปเลยว่า โรคนี้มีคนเป็นแล้วหายมาเยอะแล้ว ไม่ต้องกังวล กำลังใจดีซะอย่างเดี๋ยวก็หายดีเหมือนเดิม
คุณพ่อของดิฉันเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลือง ระยะที่ 2 เข้าระยะที่ 3 (ตอนนั้นท่านอายุ 45 ปี) ยังหายดีเหมือนเดิมแล้วเลยค่ะ หายมาประมาณ 22 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้อายุ 67 ปีค่ะ รักษาด้วยเคมีบำบัด(คีโม)ค่ะ ตอนนี้มีความสุขดี ออกร้องคาราโอเกะ่กับเพื่อนๆ บ่อยเลยค่ะ

แพทย์ที่รักษาคุณพ่อของดิฉันในตอนนั้น ชื่อ คุณหมออาคม ค่ะ มีคลีนิกด้วยนะคะ ชื่อ เทพนิมิตรคลีนิค เบอร์โทรศัพท์ 02-4244400 , 02-4243120 ลองโทร.ไปสอบถามดูซิค่ะ เพราะคลีนิกนี้ยังเปิดอยู่ และดิฉันได้แนะนำคนรู้จักหลายคนให้ไปตรวจรักษาที่นี่ค่ะ แต่ตัวคุณหมอคงจะอายุมากขึ้นแล้วหล่ะค่ะ เพราะผ่านมา 22 ปีแล้ว
(คือตอนที่คุณพ่อของดิฉันไปรักษาตัวอยู่ที่ USA. ได้นำ ข้อมูลคนไข้ของ รพ.ศูนย์มะเร็ง ไปด้วย หมอที่นั่นอ่านประวัติแล้วเห็นชื่อของคุณหมออาคม เลยบอกว่า เขาจบโทจากที่นี่เองแหละ  (อา..เจอตอพอดีเลย)

แต่ในช่วงที่คุณพ่อรักษาด้วยเคมีบำบัด พวกดิฉันและพี่น้อง ก็ช่วยกันสวดภาวนาด้วยนะคะ ขอให้คุณพ่อหายดีเหมือนเดิม เวลาไปวัดรับศีล ก็จะขอมอบพระพรที่ได้รับจากศีลนี้ให้กับคุณพ่อด้วย ตอนนั้นก็สวดกันเป็นปีเลยค่ะ ไม่มีใครเสียกำลังใจสักคนเดียว ตัวดิฉันเองก็รู้สึกและคิดแบบเด็กๆ ว่าเดี๋ยวคุณพ่อก็หายดีเหมือนเดิม (เหมือนเป็นหวัดนั่นแหละ)

คนในครอบครัวเป็นกำลังใจที่ดีที่สุดค่ะ และพร้อมใจกันสวดภาวนาบ่อยๆนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 23, 2008 2:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 8:30 am

พี่น้องครับ
กินสีแล้ว
แต่...
ตรวจหาไม่เจอ

งง ครับ

แล้วตกลงอาการที่เป็น
คืออะไรกัน

ไม่เข้าใจ
:embarrassed:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 8:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ม.ค. 11, 2009 4:57 pm

เคยลืมครับบ่อยเลยด้วย

แก้ปัญหาโดยการอ่านปุ๊ปสวดปั๊ป จากนั้นก็ไม่เคยลืมอีกเลย :wink:
yack

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 12:39 pm

จะสวดภาวนาให้นะครับ
ส่วนเรื่องสวดถ้าเรามีความเชื่อ yack มองว่าเราก็สวดให้เขาได้เเน่นอน เหมือนที่พระคำภีบอกว่าถ้าเรามีความเชื่อเราก็สั่งหญ้าให้ไปอยู่ในทะเลได้ครับ
เเต่สำหรับเรื่องนี้ yack เคยเจอตั้งหลายครั้งที่มีคนอื่นร่วมสวดกับเราเเต่ 100 ครั้งก้ได้ 100 ครั้งนะครับ จน yack มั่นใจว่ามันไม่ใช่เรื่องบังเอิญเลย
สำหรับเรื่องลืมสวดยอมรับว่าเเรก ๆ มีนะครับเเต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็นพออ่านปุ๊ปก็สวดให้เขาเลย เเบบว่าสวดเลยบอกกับพระเป็นเจ้าเลยว่าเราอยากให้เขาเป็นอย่างใร เพราะในพระคำภีเขียนไว้ว่าคนต่างศาสนาคิดว่าพูดมาก ๆ พูดนานเเล้วพระจะได้ยิน  เเต่พระของเรารู้อยู่ก่อนหน้าเเล้วว่าเราต้องการอะไรก่อนที่จะขอเสียอีก
พระอวยพรนะครับ ::013::
ล็อคหัวข้อ