ขอคำภาวนาเรื่องเรียนต่อครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 9:54 pm

มีเรื่องทุกข์ใจอย่างยิ่ง

ผมได้สมัครสอบขอทุนจากทางคณะที่ผมเรียนเพื่อไปเรียนต่อปริญญาโทที่ประเทศจีนและเรียนจบก็ต้องกลับมาทำงานเป็นอาจารย์ ผมหวังในทุนนี้อย่างมากเพราะได้ทำงานในบ้านตัวเองแล้วก็สถาบันเก่าที่ตัวเองรัก คือตอนนี้จุดหมายชีวิตฝ่ายโลกตั้งไว้เพียงเท่านี้ อยากได้ทำงานที่ชอบ ในบ้านเกิด จะได้อยู่วัดกับชุมชนที่เรารัก

ผลสอบออกมา ปรากฏว่า ทั้งข้อเขียน และ สัมภาษณ์ ผมได้คะแนนที่ 1 ครับ แต่ว่าเกรดเฉลี่ยนไม่ผ่าน : xemo033 : ก็แปลกใจตอนแรกไปสมัครสอบก็บอกอาจารย์ว่า เกรดเฉลี่ยผมไม่ถึง อาจารย์ท่านก็บอกว่าให้ลองสมัครดูแล้วจะพิจารณา วันนี้อาจารย์บอกว่า ผลออกมาคือ ทุนนี้จะให้ 2 คน แต่เนื่องจากผมเกรดไม่ถึง แม้จะได้คะแนนเยอะกว่าเพื่อน ก็ต้องหลุดไปเป็นตัวสำรอง ต้องดูว่า 2 คนที่ได้เขาจะสละสิทธิ์ไหมสักคนหนึ่ง ถ้าสละสิทธิ์อาจารย์จะทำการสอบใหม่โดยลดเกรดลงมาให้เท่ากับที่ผมมี อาจารย์บอกว่า ตอนสัมภาษณ์ อาจารย์ประจำสาขา คณะบดี และรองคณะบดีทุกคนต่างชอบผมมากและอยากให้ทุน เพราะมีบุคลิกเหมือนอาจารย์ (หน้าแก่) ตอนแรกก็มีโมโหพระว่าทำไมเราเตรียมตัวดี ตั้งใจ พยายามทุกอย่าง ขณะที่อีกนมาสอบก็แบบ เขียนข้อสอบอยู่ห้าบรรทัด อาจารย์บอกสัมภาษณ์ก็พูดไม่ดี เหมือนคนไม่มีความตั้งใจ แต่ทำไมเขาได้ ตอนนี้ทำใจได้แล้วครับ ขอโทษพระและเข้าใจว่าถ้าพระอนุญาติให้มันเกิดขึ้นก็ต้องเกิด และเชื่อว่าพระจะมีทางที่ดีและนำทางเรา เวลาผมทุกข์ใจนอกจากจะเปิดสุ่มพระคัมภีร์แล้ว ก็จะมีเอาปากเขียนบนหลังมือโดยเป็นชื่อตามพระวรสาร แล้วก็สุ่มเขียนเลขบทกับวรรคลงไปด้านหลังตามตัวเลขที่แวบมาให้หัว แล้วไปเปิดดู วันนี้ทำดูพระวรสารนักบุญสามท่านแรกได้วรรคที่เล่าถึงพระเยซูเจ้าทรงรักษาคนตาบอด และสุดท้ายของนักบุญยอห์นได้ใจความว่าให้วางใจในพระองค์

แล้วเหมือนว่าพระเจ้าก็เปิดทาง อาจารย์ที่ปรึกษา (ซึ่งก็เป็นอาจารย์ผู้พิจารณาให้ทุนด้วย) แนะนำว่าให้เขียนจดหมายถึงคณะบดีเพื่อขอทุน ทั้งนี้ไม่ใช่ขอให้เขาพิจารณาผลใหม่ เอามาให้ผมโดยตัดอีกคนออกนะครับ เพียงแค่ว่าขอให้ท่านคณะบดีเพิ่มอีกสักหนึ่งทุน โดยไม่จำเป็นต้องได้เงินเท่าสองคนที่ได้ก็ได้ ผมยอมรับว่าสองคนนั้นเขาได้ก็ต้องให้เขาแม้ว่าเราจะสอบได้คะแนนเยอะกว่าเพราะว่าเขามีคุณสมบัติพร้อม แล้วก็ไม่ได้มีเจตนาจะไปแย่งเขาด้วย เพราะบาป

อยากขอคำภาวนาจากทุกคน ช่วยให้ได้ทุน โดยไม่ต้องไปแย่งเพื่อน เพียงแค่ให้ท่านคณะบดีพิจารณาให้ผ่าน เพิ่มทุนให้อีกทุน เท่านั้นครับ ขอคำภาวนาด้วยนะครับ ::008:: ::008:: ::008::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 9:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 18, 2008 10:45 pm

สวดให้ค่ะ  วางใจพระนะคะ  ::001::
Viridian

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 1:17 am

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอพระเจ้าอวยพร ::004::
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 9:56 am

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 10:13 am

ขอพระอวยพรครับ ::001::

ศุกร์ ธ.ค. 19, 2008 9:58 pm

ขอบคุณทุกคนจากใจจริงครับ ที่สละเวลาอันมีค่าสวดภาวนาให้ ::001::

วันนี้ไปพบคณบดีแล้ว ท่านใจดีมาก บอกว่าอนาคตอาจมีหนทางอาจมีทุนที่ดีกว่านี้เข้ามา ขอบคุณพระเจ้าข้า :angel:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 8:19 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 12:29 am

เห็นใจนะครับ
ติดปัญหาคล้ายๆ ข้าพเจ้า
(ข้าพเจ้าก็เคยถูกทาบทามจากอาจารย์ภาคกฎหมายมหาชนให้กลับมาเป็นอาจารย์ที่คณะ)

แต่ติดตรง...ระเบียบต้องได้เกียรตินิยม หรือจบปริญญาโท มาแล้วจึงจะมีสิทธิสอบ
ประเด็นคือ ข้าพเจ้าไม่ได้เกียรตินิยมแน่ๆ เพราะตกไปแล้ว
ส่วน ป.โท ก็อยากไปเรียนต่อเมืองนอก ก็ติดปัญหาเรื่องเกรดและทุนอีก (ขอสักครึ่งก็ยังดีหน่า..)

ข้าพเจ้าค่อนข้างเข้าใจหัวอก จขกท. นะ

แต่...อยากเตือนนิดนึง
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ถ้ามาแล้วจะช่วยจัดการให้พอกับคุณสมบัติของผม
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ถ้าสละสิทธิ์อาจารย์จะทำการสอบใหม่โดยลดเกรดลงมาให้เท่ากับที่ผมมี อาจารย์บอกว่า ตอนสัมภาษณ์ อาจารย์ประจำสาขา คณะบดี และรองคณะบดีทุกคนต่างชอบผมมากและอยากให้ทุน

เพียงแค่ว่าขอให้ท่านคณะบดีเพิ่มอีกสักหนึ่งทุน โดยไม่จำเป็นต้องได้เงินเท่าสองคนที่ได้ก็ได้
ถ้าคนอื่นรู้ เอ่อ...บรรดาอาจารย์ คณบดี ฯลฯ
มีลุ้นโดนฟ้องศาลปกครอง และให้ออกจากราชการนะฮะ
เป็นเรื่องร้ายแรงมากเลย มันจะคล้ายๆ การออกระเบียบหรือมาตรฐานเพื่อรองรับคุณสมบัติของใครที่เลือกแล้วน่ะฮะ
ถึงอาจารย์เหล่านั้นจะยังให้มีการสอบใหม่ คือไม่ได้เลือกคุณทันทีเลย
แต่ระเบียบการก็ออกมาเพื่อคุณ (อย่างน้อยก็ในแง่วัตถุประสงค์)

ด้วยจิตสมานฉันท์
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 12:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 8:19 am

ว ส ว สฺ ต์ เขียน: เห็นใจนะครับ
ติดปัญหาคล้ายๆ ข้าพเจ้า
(ข้าพเจ้าก็เคยถูกทาบทามจากอาจารย์ภาคกฎหมายมหาชนให้กลับมาเป็นอาจารย์ที่คณะ)

แต่ติดตรง...ระเบียบต้องได้เกียรตินิยม หรือจบปริญญาโท มาแล้วจึงจะมีสิทธิสอบ
ประเด็นคือ ข้าพเจ้าไม่ได้เกียรตินิยมแน่ๆ เพราะตกไปแล้ว
ส่วน ป.โท ก็อยากไปเรียนต่อเมืองนอก ก็ติดปัญหาเรื่องเกรดและทุนอีก (ขอสักครึ่งก็ยังดีหน่า..)

ข้าพเจ้าค่อนข้างเข้าใจหัวอก จขกท. นะ

แต่...อยากเตือนนิดนึง
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ถ้ามาแล้วจะช่วยจัดการให้พอกับคุณสมบัติของผม

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ถ้าสละสิทธิ์อาจารย์จะทำการสอบใหม่โดยลดเกรดลงมาให้เท่ากับที่ผมมี อาจารย์บอกว่า ตอนสัมภาษณ์ อาจารย์ประจำสาขา คณะบดี และรองคณะบดีทุกคนต่างชอบผมมากและอยากให้ทุน

เพียงแค่ว่าขอให้ท่านคณะบดีเพิ่มอีกสักหนึ่งทุน โดยไม่จำเป็นต้องได้เงินเท่าสองคนที่ได้ก็ได้
ถ้าคนอื่นรู้ เอ่อ...บรรดาอาจารย์ คณบดี ฯลฯ
มีลุ้นโดนฟ้องศาลปกครอง และให้ออกจากราชการนะฮะ
เป็นเรื่องร้ายแรงมากเลย มันจะคล้ายๆ การออกระเบียบหรือมาตรฐานเพื่อรองรับคุณสมบัติของใครที่เลือกแล้วน่ะฮะ
ถึงอาจารย์เหล่านั้นจะยังให้มีการสอบใหม่ คือไม่ได้เลือกคุณทันทีเลย
แต่ระเบียบการก็ออกมาเพื่อคุณ (อย่างน้อยก็ในแง่วัตถุประสงค์)

ด้วยจิตสมานฉันท์
ขอบคุณมากครับ สงสัยตอนพิมพ์ผมกำลังวุ่นวายใจ แต่จริงๆ แล้วทางคณะมีทางจัดการให้อ่ะครับแบบ ไม่ใช่โกง แต่จะมีวิธีเปิดทางให้ แล้วให้ใช้ศักยภาพตัวเองช่วยพยุงอีกที อาจารย์บอกว่า ถ้ามีทุนมา จะแจ้งให้ผมทราบโดยตรง แล้วไปสมัครสอบอีกทีน่ะครับ ไม่ใช่ว่าจะปรับคุณสมบัติให้ คือ ปรับคุณสมบัติตรงนี้คือ กำหนดให้คุณสมบัติผู้สมัครไม่สูงมาก ถ้าเป็นแบบนั้นก็คือ คนอื่นที่เขาเกรดน้อยก็มีสิทธิ์เหมือนกัน ตรงนี้ผมมองว่าดีกว่าเพราะว่าปัจจุบันบางทีคนเกรดเยอะก็ใช่ว่าจะมีศักยภาพจริงๆ อย่างคุณ ว ส ว ส ต์ ผมอ่านดูหลายกระทู้คุณก็มีแง่คิดที่น่าสนใจ ที่คนอื่นไม่ได้มองเห็น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะครับ  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 8:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 1:47 pm

อธิษฐานให้อาจารย์ครับ(เรียกไว้เป็นพรจากพระเจ้าก่อน)

ตอนที่หนูภาวนาให้ บอกพระเจ้าว่า "ลูกขอพระเจ้าโปรดเมตตา พี่ดานุ้งพุงระเบิด บราๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ"

ทูลวิงวอนด้วยความเชื่อและวางใจ พระมหาเยซูคริสต์ เพียงผู้เดียว อาเมน

ปล.แล้วขำตัวเองว่า ไม่ทราบว่า พระจะรู้จัก ชื่อพี่หรือเปล่าเด้อ :grin:

เสาร์ ธ.ค. 20, 2008 6:24 pm

พระรู้อยู่แล้วครับน้องเจี๊ยบ ชื่อนี้มีหนึ่งเดียวในโลก ::011::

เรียกผมโอเล่ก็ได้ครับ ชื่อเล่นจริงๆ ผม
Alphonse

อาทิตย์ ธ.ค. 21, 2008 9:37 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ขอบคุณมากครับ สงสัยตอนพิมพ์ผมกำลังวุ่นวายใจ แต่จริงๆ แล้วทางคณะมีทางจัดการให้อ่ะครับแบบ ไม่ใช่โกง แต่จะมีวิธีเปิดทางให้ แล้วให้ใช้ศักยภาพตัวเองช่วยพยุงอีกที อาจารย์บอกว่า ถ้ามีทุนมา จะแจ้งให้ผมทราบโดยตรง แล้วไปสมัครสอบอีกทีน่ะครับ ไม่ใช่ว่าจะปรับคุณสมบัติให้ คือ ปรับคุณสมบัติตรงนี้คือ กำหนดให้คุณสมบัติผู้สมัครไม่สูงมาก ถ้าเป็นแบบนั้นก็คือ คนอื่นที่เขาเกรดน้อยก็มีสิทธิ์เหมือนกัน ตรงนี้ผมมองว่าดีกว่าเพราะว่าปัจจุบันบางทีคนเกรดเยอะก็ใช่ว่าจะมีศักยภาพจริงๆ อย่างคุณ ว ส ว ส ต์ ผมอ่านดูหลายกระทู้คุณก็มีแง่คิดที่น่าสนใจ ที่คนอื่นไม่ได้มองเห็น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะครับ  ::001::
ขอบคุณมากฮะที่เข้าใจ

อย่างไรก็ตามขอให้พระอวยพร
คนที่มีความตั้งใจจริงๆ พระไม่ปล่อยให้เคว้งอยู่แล้วฮะ
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 23, 2008 2:07 am

ช่วยวิงวอนให้แล้วนะครับ

วางใจในพระเยซูนะครับ

เยซู=พระเจ้าช่วย
billa-bong
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 25, 2008 1:43 am

ขอพระเจ้าอวยพรครับ  ::014::
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 7:55 pm

เด็กทุนๆ...เหมือนกันเลย 555+ กำลังขออยู่  : xemo031 :

: emo027 : พระอวยพรนะคะ  : emo027 :

ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยค่ะ  : emo045 : 

สู้ๆ!  ::004::
siriya

อังคาร มี.ค. 03, 2009 11:05 am

พระเจ้านำทางค่ะ  วางใจในพระนะค่ะ
ตอบกลับโพส