มีเรื่องจะปรึกษาหน่อยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Maria Magdalena

อังคาร ม.ค. 06, 2009 10:51 am

คือ ตอนนี้บูเรียนอยู่ ปีหนึ่ง ที่ คณะนิติศาสตร์ ธรรมศาสตร์ค่ะ
ปัญหามันมีอยู่ว่า.....
ตอนนี้ บูชักเริ่มไม่แน่ใจว่าอยากจะเรียนกฎหมายต่อไปแล้ว
พูดง่ายๆ บูคิดว่า ตัวเองคงจะเรียนไม่ไหว
ที่จริง คะแนนวิชากฎหมายที่สอบไป มันก้อนังไม่ออกนะค่ะ
แต่ว่า ตอนนี้บูไม่ enjoy การเรียนเลย
เหมือนถูกบังคับให้เรียน
หัวสมองบูมันไม่รับแล้ว
คือถ้าจะเรียนต่อไป ก้อคงพอถูไถไปได้
แต่ปัญหา คือ บู ไม่ได้ชอบมันมากขนาดนั้น
บูคุยกะพ่อ แม่ แล้ว เขาก้อเหมือนจะแบบว่า
เอ็ง เรียนให้จบๆป.ตรี ไปก่อนเถอะ แล้วค่อยมาว่ากัน
แต่คือ เข้าใจมั๊ย บูไม่อยากเรียนแล้ว มันหนัก แล้วบูก้อคิดว่าบูทำไม่ได้
บูไม่อยากตกนรกไปอีก สามปี
ที่นี้ มันก้อมีอีกปัญหาหนึ่ง
โอเคถ้าบูซิ่ว ไปเรียนอย่างอื่น
แต่ขอโทษทีเถอะ บูก้อไม่รู้ว่าตัวเองอยากไปเรียนอะไร
บูไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไรกันแน่ บูไม่รู้ว่าชีวิตบูต้องการอะไร
ทุกวันนี้บูก้อยังคิดเรื่องฆ่าตัวตายอยู่ดีนั่นแหละ
ทุกคนบอกว่าบูดีขึ้น แต่ จริงๆแล้ว เขาก้อไม่รู้หรอกว่าข้างใน บูเป็นยังไง
ตอนนี้ บูเครียดมากกกกกกกกกกกก
และบูก้อไม่รุ้ว่าจะไปเล่าให้ใครฟัง
บูก้อลอง แง้มๆ ไปกะแม่ หน่อยนึงว่า บูอาจไม่ชอบกฎหมายแล้วนะ
แต่แม่เขาก้อไม่ค่อยสนใจ บอกว่า ตอนนี้อาจจะยังไม่รู้หรอก
บูเคยถามแม่ ประมาณว่า แล้วถ้า บูไปต่อนอกล่ะ
(คือ ถามเพื่อนที่อยู่อังกฤษ  มันบอกว่า ปีนึงล้านนึงก้ออยู่ ครบทุกอย่าง)
บูก้อถามแม่
แม่ตอบว่าไงรู้มั๊ย
ถ้าบูไป สี่ปี ก้อสี่ล้าน แล้วน้องล่ะ
คือ ไม่ยุติธรรมเลย ที่น้อง พอจบม.สาม แม่ก้อจะส่งไปอยู่ high school
ทีบู แม่ยังให้เรียนนี่ เรียนจนเป็นบ้า แบบนี้ไปซะแล้ว

บางทีบูคิดว่า คำตอบของทุกอย่าง คือ การตายไปซะ
เพราะตายเราไม่ต้องรับรู้อะไรแล้ว
มันออกจะสบาย

ขอบคุณนะค่ะ ที่ทนอ่านมาจนจบ
ตอนนี้บู เครียดมากๆเลย
เฮ้อ........
ภาพประจำตัวสมาชิก
St. AnGeLA MeriCi

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:21 am

ได้เล่าให้พ่อโจ้ฟังหรือยัง นู๋

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:24 am

ยังเลยคับ
กลัวว่าพ่อโจ้จะด่าบูอ่ะดิ
เขาออกจะภูมิใจมากที่บูอยู่ธรรมศาสตร์
ฮือๆ ::008::
Augustine
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:31 am

น้องอาจจะยังไม่พบว่าตัวเองชอบอะไรแต่ก้อลองเปิดใจให้กว้างลองปรับทัศนะคติในการเรียนและความคิดที่ไม่ดีต่อวิชาชีพนี้ดู
การจะเรียนอะไรก็แล้วแต่หากเรายังมีใจที่ไม่ชอบก้จะเป็นอุปสรรคในการเรียนทั้งนั้นแหละ
สู้ๆๆๆๆๆๆๆ
Augustine
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:42 am

ข้อคิดในการใช้ขีวิต

1. อย่าทำลายความหวังของใครเพราะเขาอาจเหลืออยู่แค่นั้นก็ได้
  2. เมื่อมีคนเล่าว่าตัวเขามีส่วนในเหตุการณ์สำคัญอะไรก็ตามเราไม่ต้องไปคุยทับปล่อยเขาฟุ้งไปตามสบาย
  3. รู้จักฟังให้ดี โอกาสทองบางทีมันก็มาถึงแบบแว่ว ๆเท่านั้น
  4. หยุดอ่านคำอธิบายสถานที่ทางประวัติศาสตร์ซึ่งอยู่ตามริมทางเสียบ้าง
  5. จะคิดการใดจงคิดการให้ใหญ่ๆเข้าไว้แต่เติมความสุขสนุกสนานลงไปด้วยเล็กน้อย
  6. หัดทำสิ่งดี ๆให้กับผู้อื่นจนเป็นนิสัยโดยไม่จำเป็นต้องให้เขารับรู้
  7. จำไว้ว่าข่าวทุกชนิดล้วนถูกบิดเบือนมาแล้วทั้งนั้น
  8. เวลาเล่นเกมกับเด็ก ๆ ก็ปล่อยให้แกชนะไปเถิด
  9. ใครจะวิจารณ์เรายังไงก็ช่าง ไม่ต้องไปเสียเวลาตอบโต้
10. ให้โอกาสผู้อื่นเป็นครั้งที่ "สอง"แต่อย่าให้ถึง"สาม"
11. อย่าวิจารณ์นายจ้างถ้าทำงานกับเขาแล้วไม่มีความสุขก็ลาออกซะ
12. ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก ถ้าไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายแล้วอะไร ๆ มันก็ไม่ได้สำคัญอย่างที่คิดไว้ทีแรกหรอก
13. ใช้เวลาน้อย ๆ ในการคิดว่า "ใคร" เป็นคนถูกแต่ใช้เวลาให้มากในการคิดว่า "อะไร" คือสิ่งที่ถูก
14. เราไม่ได้ต่อสู้กับ "คนโหดร้าย" แต่เราต่อสู้กับ "ความโหดร้าย" ในตัวคน
15. คิดให้รอบคอบก่อนจะให้เพื่อนต้องมีภาระในการรักษาความลับ
16. เมื่อมีใครสวมกอดคุณ ให้เขาเป็นฝ่ายปล่อยก่อน
18. เป็นคนถ่อมตนคนเขาทำอะไรต่ออะไรสำเร็จกันมามากมายแล้วตั้งแต่เรายังไม่เกิด
19. ไม่ว่าจะตกอยู่ในสถานการณ์อันเลวร้ายเพียงใด...สุขุมเยือกเย็นเข้าไว้
20. อย่าไปหวังเลยว่าชีวิตนี้จะมีความยุติธรรม
21. อย่าให้ปัญหาของเราทำให้คนอื่นเขาเบื่อหน่ายถ้ามีใครมาถามเราว่า  "เป็นยังไงบ้างตอนนี้" ก็บอกเขาไปเลยว่า "สบายมาก"
22. อย่าพูดว่ามีเวลาไม่พอ เพราะเวลาที่คุณมีมันก็วันละยี่สิบสี่ชั่วโมงเท่าๆกับที่ หลุยส์ ปาสเตอร์ , ไมเคิลแอนเจลโล , แม่ชีเทเรซา, ลีโอนาร์โด ดา
      วินชี, ทอมัส เจฟเฟอร์สัน หรืออัลเบิร์ต ไอสไตน์ เขามีนั่นเอง
23. เป็นคนใจกล้าและเด็ดเดี่ยวเมื่อเหลียวกลับไปดูอดีตเราจะเสียใจในสิ่งที่อยากทำแล้วไม่ได้ทำมากกว่าเสียใจในสิ่งที่ทำไปแล้ว
24. ประเมินตนเองด้วยมาตรฐานของตัวเอง ไม่ใช่ด้วยมาตรฐานของคนอื่น
25. จริงจังและเคี่ยวเข็ญต่อตนเอง แต่อ่อนโยนและผ่อนปรนต่อผู้อื่น
26. อย่าระดมสมอง เพราะไอเดียดี ๆ ใหม่ ๆ และยิ่งใหญ่จนสามารถเปลี่ยนแปลงโลกได้ล้วนมาจากบุคคลที่คิดค้นอยู่แต่เพียงผู้เดียวทั้งสิ้น
27. คงไว้ซึ่งความเป็นคนเปิดเผย อ่อนโยน และอยากรู้อยากเห็น
28. ให้ความนับถือแก่ทุกคนที่ทำงานเพื่อเลี้ยงชีพ ไม่ว่างานที่เขาทำนั้นจะกระจอกงอกง่อยสักปานใด
29. คำนึงถึงการมีชีวิตให้ "กว้างขวาง" มากกว่าการมีชีวิตให้ "ยืนยาว"
30. มีมารยาทและอดทนกับคนที่สูงวัยกว่าเสมอ คุณทำอย่างนั้นอยู่หรือเปล่า?
tan
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 06, 2009 12:09 pm

น้องจ้า ไอแรกๆพี่เข้าใจแต่จะตายทำไมอะจ้า  พี่ว่าน้องต้องชอบศีลปะแน่ๆเลย  ยิ้มหน่อยเร็ว ::010::
yack

อังคาร ม.ค. 06, 2009 1:33 pm

เป็นกำลังใจให้พี่บูนะครับ
พระเป็นเป็นเจ้าต้องหาทางออกที่ดีที่สุดให้พี่บูเเน่นอนครับ ::011::
เเค่เชื่อเเละวางใจเท่านั้น  ::011::
Edwardius

อังคาร ม.ค. 06, 2009 1:52 pm

ก่อนอื่น เลิกเปรียบเทียบตัวเองกับน้องครับ

ไม่งั้นคุณจะไม่มีความสุข แล้วก็มัวแต่กลับไปคิดเรื่องของน้องคุณแทนเรื่องของคุณ

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:15 pm

บูนอนไม่หลับ
แค่คิดก้อจะเป็นบ้า อยู่แล้ว
ช่วยบอกบูทีว่าควรทำยังไง
ตอนนี้ อยากจะฆ่าตัวตายใจจะขาดอยู่แล้ว
air21Express

พุธ ม.ค. 07, 2009 12:39 am

อย่าฆ่าตัวตายนะ เพราะว่าจะทำให้วิญญาณเราดิ่งลงนรก   ลองไปดูคนที่มีปัญหาเยอะกว่านี้ดูไหม  
Nura

พุธ ม.ค. 07, 2009 4:17 am

รักพระและรักตัวเองให้มากๆ  อย่าทำร้ายตัวเองนะคะ
ชีวิตเปรียบเหมือนการเดินทาง  บางทีก็ดูง่ายที่เมื่อเราเห็นทางเดินที่ถูกแผ้วถางไว้อย่างดี บางทีก็ดูเหมือนเป็นทางตัน
ทางที่ดีที่สุดก็คือทางที่พระองค์วางให้น้องบูเดิน
จำไว้อย่างหนึ่งว่าพระองค์ไม่ได้สัญญาว่าทางนั้นจะง่ายดาย สะดวกสบาย แต่พระจะอยู่กับน้องบูเสมอค่ะ

ชีวิตของทุกคนก็มีทั้งทุกข์ทั้งสุขคละเคล้ากันไปนะคะ 
ไว้ใจในพระเจ้านะน้องบู  มีชีวิตเพื่อพระองค์ 

ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ  :smiley:
Alphonse

พุธ ม.ค. 07, 2009 9:53 am

"แล้วน้องล่ะ"...โอย  เข้าใจอารมณ์เลยฮะ
ข้าพเจ้าก็โดนคล้ายๆ กันนี่ล่ะ
mary army

พุธ ม.ค. 07, 2009 4:12 pm

สวัสดีค่ะ คุณน้องบู

น้องไม่ควรที่จะเอ่ยคำว่าฆ่าตัวตายออกมาอย่างง่ายดายเช่นนี้นะคะ ยังมีชีวิตของผู้คนอีกมากมายที่ลำบากมากกว่าคุณน้อง จะต้องปากกัดตีนถีบเพื่อจะหาเลี้ยงตนเองและครอบครัว ต้องทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย เพราะไม่อย่างนั้นก็จะไม่มีใครส่งเสียให้เรียนต่อ น้องมีบุญขนาดไหนแล้วที่เอ็นติดในคณะที่หลายคนใฝ่ฝันจะเรียน แต่ไม่มีโอกาสจะได้เรียนต่อ ว่างๆ ก็ลองไปสถานเด็กกำพร้า ไปพูดคุยกับเด็กที่เค้าอยากจะเรียนสูงๆ แต่ไม่มีปัญหาจะส่งเสียตนเอง

เราเคยไปคุยกับเด็กชาวเขา เผ่าอาข่า เป็นเด็กผู้หญิงเรียนชั้นประถมปลายที่เชียงราย น้องๆ เค้าร้องไห้ที่พ่อแม่ไม่อนุญาตให้ตนเองเรียนต่อ ทั้งๆ ที่น้องเค้าเรียนเก่งมาก เพราะพ่อแม่ต้องเก็บเงินให้กับลูกชายเพื่อให้ลูกชายได้เรียนสูงๆ

ยังมีชีวิตผู้คนอีกมากมายที่ลำบากกว่าน้อง แต่เค้าก็ไม่คิดสั้นที่จะฆ่าตัวตาย

พ่อแม่ของคุณน้องเค้าจะทำหน้าอย่างไร เมื่อรู้ว่าลูกของตนอยากจะฆ่าตัวตาย เพราะเรียนต่อไม่ไหว เค้าคงเสียใจมากนะคะ

ถ้าไม่อยากเรียนต่อที่นี่ คุณน้องก็มีหน้าที่เช็คดูว่าตนเองต้องการอะไรกันแน่ อยากจะเป็นอะไรในอนาคต ถ้ายังไม่รู้อีก ก็ลองหางานพิเศษทำดู ทำไปด้วย เรียนไปด้วย เผื่อความลำบากจะช่วยให้คุณน้องไม่ฟุ้งซ่าน และคิดได้ว่าสิ่งที่ตนเองต้องการคืออะไร

ขอพระอวยพรให้คุณน้องคิดได้ซะทีนะคะ

Mary Army

พุธ ม.ค. 07, 2009 5:32 pm

ก่อนอื่นเลย มันไม่ใช่เพราะบุญหรอกนะ ที่ทำให้บูสอบเข้าที่นี่ได้
แต่เป็นความพยายามอย่างบ้าคลั่งต่างหาก
บางทีบูคิดนะ ว่า คนอื่นเขาเป็นใคร ถึงจะมาเข้าใจเรา
มันก้อจริงอ่ะ ไม่เคยมีใครเข้าใจบู บูยังไม่เข้าใจตัวเองเลยบ้างครั้ง
พอบูเครียด ความรู้สึกอยากตายมันก้อกลับมา
สำหรับบู ความตายเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วละมั้ง
เข้าใจเหรอป่าว
รู้มั๊ยว่ามันเป็นยังไง เวลาที่เกลียดตัวเอง
เวลาที่ต้องร้องไห้อยู่คนเดียว
มันเหมือนกับว่า ความรู้สึกที่บูได้รับ ก้อคือ ความทุกข์โศก ความเศร้า เท่านั้น
บูจำครั้งล่าสุดที่หัวเราะออกมาดังๆไม่ได้แล้ว
มันก้อจริงที่ยังมีคนอื่นลำบากกว่าบูเยอะ
แต่ บูแค่ไม่อยากสู้ต่อไปแล้วแหละ
พระเจ้าอยู่ไหนในเวลาที่บูต้องการพระองค์มากที่สุด
ไม่รู้สินะ
คงอยู่กับบูนั่นแหละ
แต่บูไม่สามารถ รับความรักจากพระองค์ได้เอง
บูไม่รู้จะทำยังไงดี
คิดไปก้อยิ่งเครียด
ยิ่งเครียดมากก้อยิ่งอยากตาย
เฮ้อ
mary army

พุธ ม.ค. 07, 2009 9:37 pm

MaRy MagDaLenE เขียน: ก่อนอื่นเลย มันไม่ใช่เพราะบุญหรอกนะ ที่ทำให้บูสอบเข้าที่นี่ได้
แต่เป็นความพยายามอย่างบ้าคลั่งต่างหาก
บางทีบูคิดนะ ว่า คนอื่นเขาเป็นใคร ถึงจะมาเข้าใจเรา
มันก้อจริงอ่ะ ไม่เคยมีใครเข้าใจบู บูยังไม่เข้าใจตัวเองเลยบ้างครั้ง
พอบูเครียด ความรู้สึกอยากตายมันก้อกลับมา
สำหรับบู ความตายเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วละมั้ง
เข้าใจเหรอป่าว
รู้มั๊ยว่ามันเป็นยังไง เวลาที่เกลียดตัวเอง
เวลาที่ต้องร้องไห้อยู่คนเดียว
มันเหมือนกับว่า ความรู้สึกที่บูได้รับ ก้อคือ ความทุกข์โศก ความเศร้า เท่านั้น
บูจำครั้งล่าสุดที่หัวเราะออกมาดังๆไม่ได้แล้ว
มันก้อจริงที่ยังมีคนอื่นลำบากกว่าบูเยอะ
แต่ บูแค่ไม่อยากสู้ต่อไปแล้วแหละ
พระเจ้าอยู่ไหนในเวลาที่บูต้องการพระองค์มากที่สุด
ไม่รู้สินะ
คงอยู่กับบูนั่นแหละ
แต่บูไม่สามารถ รับความรักจากพระองค์ได้เอง
บูไม่รู้จะทำยังไงดี
คิดไปก้อยิ่งเครียด
ยิ่งเครียดมากก้อยิ่งอยากตาย
เฮ้อ

ลองไปนั่งคุยกับมาเซอร์แอนเดรีย ที่อารามกาแมล ตรงกันข้ามกับโรงเรียนเซนต์โยเซฟคอนเวนต์ดูนะคะ
มีคนหลายคนที่มีความทุกข์สุดขึด แล้วอาการดีขึ้นเยอะหลังจากที่ได้ก้าวเข้าไปนั่งสงบในอารามแห่งนี้
ลองดูนะคะ ไปสักครั้งแล้วจะรู้ว่าทำไมเราถึงแนะนำให้ทำอย่างนี้
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 07, 2009 10:00 pm

ก่อนอื่น
MaRy MagDaLenE เขียน:
บางทีบูคิดว่า คำตอบของทุกอย่าง คือ การตายไปซะ

ลบคำตอบนี้ออกจากสมองอย่างถาวรซะเถอะ

ไม่มีใครในโลกสบายใจหรอกครับ ถ้าบูทำแบบนั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระบิดา ::002::

บูเชื่อว่ามีพระเจ้ามั้ย? บูเชื่อว่า พระองค์รักบูมั้ย? :rolleyes:
ถ้าบูมีความเชื่อ ความรักแล้วละก็
ก็ขอให้บูอดทนภาวนา รอคอยด้วยความหวังนะ

พระเจ้าทรงประทานสิ่งดีเสมอ และจะทรงประทานคำตอบที่ดีที่สุดให้บู เมื่อมันถึงเวลา อาแมน :angel:
billa-bong
~@

พุธ ม.ค. 07, 2009 11:46 pm

บูคร้าบบ ผมก็เคยฆ่าตัวตาย
แต่ผมไม่ตาย แล้วทำไมรู้ไม๊คร้าบ สุขภาพผมแย่มากทั้งใจและกาย ตอนนั้น ต้องอยู่โรงบาลตั้งนาน หลังจากนั้นก็ไปหาหมอทุกอาทิด เกือบปี ตอนนี้ก็ยังมีผมของการฆ่าตัวตาย ตับเราไม่แข็งแรง ความจำก็ไม่ดี ทรมานมาก พ่อ-แม่ ทำอะไรไม่ถูก กลัวเราจะฆ่าตัวตายอีก เอาเข้าจริง ถ้าผมตายไปตอนนั้น ตอนนี้ก็คงไม่เข้าใจหรอกว่า พระรักเราแค่ไหน ที่ไม่ให้เราตาย ได้มีโอกาศได้ขอโทษพระองค์ ได้ใช้โทษบาป เพราะถ้าน้องบูตายไปจิงๆ มันไม่ได้สบายเหมือนที่คิดหรอกนะครับ ไปไฟชำระอีก แล้วพอไปอยู่ในไฟชำระ บูจะเสียใจ ที่น่าจะได้อยู่บนโลก และตายอย่างดีในศิลในพรของพระ เพราะอยู่ในไฟชำระ บูต้องรอให้คนอื่นสวดให้ พลีกรรมให้ กว่าจะได้ไปสวรรค์ ไม่รู้เมื่อไหร่ แต่ถ้าเราพลีกรรมตั้งแต่อยู่บนโลกนี้ อย่างน้อยเราก็ยังได้ชดเชยบาปของตัวเอง และผู้อื่น

คนเรามีเรื่องเครียดต่างกัน บางคนอาจจะมองว่าเรื่องของเราแค่นิดเดียว ผมจะไม่ถาม หรือห้ามบูไม่ให้ฆ่าตัวตายหรอกนะครับบ เพราะผมรู้อยู่แล้วว่า บูเองก็รู้ว่ามันไม่ดี และจะมีคนที่เสียใจกับเรา ถ้าเราตายไปจิง ถึงตอนนั้น บูจะกลับมาปลอบใจเค้า มันก็สายไปแล้วนะครับ

พอผมกลับไปคิดถึงเรื่องวันนั้น มันทำให้ผมรู้ว่า เป็นเราเองต่างหากที่ไม่ได้ให้ความรักกับคนอื่น และกับตัวเอง โดยเฉพาะกับพระ เราปติเสดความรักจากพระด้วย

คำตอบทุกอย่างคือ ความรัก
สู้ๆนะคร้าบบบ พระอวยพร  ::013::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 3:29 am

บูเคยทำอะไรที่ตัวเองอยากทำแบบว่าโดยที่ไม่ต้องมีใครมาออกคำสั่งม๊ะ?  แบบสมมุติว่าฉันอยากเลี้ยงปลาทองตัวโตๆสักตัว ก็แต่งตัวออกไปซื้อที่ JJ เลย

หรือแบบว่า อุ๊ยวันนี้เซ็งจังออกไปหาไอติมหรืออาหารอร่อยๆกินดีกว่า แบบนี้อะ     พี่ว่าบูทำอะไรตามที่คนอื่นสั่งมากไปนะ(ให้เดาก็คงเป็นคุณพ่อแม่)หมายถึงอยู่ในกรอบมากไปอะ   ออกนอกกรอบบ้างก็ดีนะน้องกล้าๆหน่อย

พี่อะโคตรเบื่อบูเลยอะไรนักหนาก็ไม่รู้ แต่พอบูมาโพสทีไรพี่ก็จะตอบทุกครั้งเพราะหวังดี(นี่พูดอย่างจริงใจตรงๆเลยนะ)  หลายๆคนก็หวังดี จะบอกอะไรให้นะถ้าคิดว่าอยู่แล้วรกโลกทำให้คนอื่นเดือดร้อนอะจะบอกว่าเธอตายไปอะคนอื่นเดือดร้อนกว่าอีก  ทั้งพ่อแม่น้องสาวที่ต้องเสียใจ ต้องซื้อโลก ต้องทำพิธี ต้องหาหลุม ต้องส่งบัตรเชิญ  แถมน้องสาวก็ต้องรับภาระเลี้ยงพ่อแม่คนเดียวชั่วชีวิต ฯลฯ  ดังนั้นอย่าคิดว่าตัวเองไร้ค่าขนาดนั้นพยายามหาส่วนดีของตัวเองให้เจอ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 3:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 10:57 am

บูไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเกิดอะไรขึ้นกะบูกันแน่
บางครั้งมองออกไปนอกหน้าต่างก้อคิดจะกระโดดออกไปให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย
แต่ก้อ ด้วยเหตุผลอะไรซักอย่างที่บูไม่รู้ บูก้อยังไม่ได้ทำจริงๆ
แต่ตอนนี้บูแค่หยุดคิ่ดเรื่องฆ่าตัวตายไม่ได้
บูไม่รู้ว่าบูเป็นบ้าอะไร
บูเบื่อเหมือนกันที่ต้องทำตัวเป็นปกติ
บูเบื่อไปซะทุกอย่างเลย
บูควรทำยังไงดี
ทำตามใจของตัวเองเหรอ
บูก้อทำไม่ได้อีกนั่นแหละ
::008::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 12:35 pm

บูมาเรียนเต้นกะพี่ดีกว่า มา ม๊ะ
billa-bong
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 1:36 pm

บูรู้ป่ะ ว่าตอนนี้พี่ก็เครียดเหมือนบูอ่ะ อยากตายด้วย แต่อยากตายแบบ มาระตี อยากเป็นนักบุญ อยากมีสทิกมาตา นอนไม่หลับ แม่งร้องห้าย มาสามวันล่ะ พี่คิดว่าอยากไปพวกอีรัก ตอนนี้ ถามพี่Holy พี่Holy บอกนั่นเป็นการฆ่าตัวตาย เพราะเราไม่ได้อยู่ในสถานะการนั้น แต่เราไปเองเพราะรู้ว่าต้องตายแน่ๆ หยั่งงี้มันผิด แต่พี่ก็ยังเครียดอยู่ดี อยากตายแบบศักดิ์สิทธ์ ไม่รู้จะทำยังไง เครียดคร้าบบบบบ ::008::
พระอวยพรครับ

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 6:36 pm

บูก้อยังอยากตายอยู่ดีนั่นแหละ  ::010::
แย่จัง
คิดจะฆ่าตัวตายก้อหลายหนอยู่
บูรู้ว่ามันไม่ดี แต่ก้ออดคิดไม่ได้ทุกที
อยากตายจริงๆนะ
มันเบื่อกับการมีชีวิตอยู่แล้ว
บูรู้ว่า ชีวิตเรามันมีค่า แต่....
ถ้าเกิดมีข่าวคนฆ่าตัวตายเร็วๆนี้ คน คนนั้นก้อคงเป็นบูนั่นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 6:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส