ทำไมคนเราถึงอิจฉากัน....

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Marisa

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 5:02 pm

ค่ะหนูเป็นน้องสาวของmarisaยืมมาใช้หน่อยค่ะ คือ
                                                                          หนูมีปัญหาน่ะค่ะ วันนี้ วันจันทร์ที่ 12 มกราคม 52
                                        สมุดวิชาวิทยาศาสตร์ของหนูหายไป หนูไปบอกครู แล้วไปหาสมุดที่ห้องพักครูแต่ก็ไม่เจอ ครูไปประกาศหาในห้องก็ไม่มีใครเจอ แต่มีเพื่อนกลุ่มหนึ่ง เขามองมาทางหนูแล้วก้มลงดูสมุดใต้โต๊ะเป็นแบบสมุดปกหนา แล้วหนูหันไปมองเขา เขาก็รีบเก็บ หนูรู้เลยว่า พวกเขาเอาไป แต่ก็ไม่กล้าไปถามให้ชัดว่าเขาเอาไปรึเปล่า เพราะกลุ่มพวกนี้ค่อนข้างร้าย ( ภาษาวัยรุ่นเรียกว่าแรง ) อีกอย่างหนูไม่อยากมีเรื่องเพราะอาจจะถูกไล่ออก ม.ปลาย ไม่ใช่การศึกษาภาคบังคับเหมือนม.ต้น อีอย่างสมุดนี้เป็นคะแนนสะสมเตรียม เอนทรานส์ ด้วย หนูจะทำไงดี

คำถาม : คนเราทำไมต้องอิจฉากัน ทำไมต้องนินทากัน ช่วยตอบ and แนะนำนิดนึงด้วยค่ะ
                                                                                                และพระเจ้าจะลงโทษคนทำมั้ย
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 5:42 pm

Marisa เขียน:    

คำถาม : คนเราทำไมต้องอิจฉากัน ทำไมต้องนินทากัน ช่วยตอบ and แนะนำนิดนึงด้วยค่ะ
           และพระเจ้าจะลงโทษคนทำมั้ย
1.ผลของความบาปค่ะ
2.การลงโทษ เป็นเรื่องของพระเจ้าค่ะ

คำแนะนำ

1.พระเยซูเจ้าทรงสอนให้เราภาวนาแก่คนที่ทำไม่ดีกับเรา ที่พระองค์ใช้ว่าศัตรู เพราะการภาวนานั้น ผลคือเปลี่ยนทัศนะของเราให้รักคนที่ไม่น่ารัก
และในเวลาเดียวกัน คำภาวนาจะเปลี่ยนชีวิตของเพื่อนค่ะ

2.ในการดำเนินชีวิตของเรา พระเยซูเจ้าทรงสอนให้เราเป็นเกลือ และเป็นแสงสว่างค่ะ

ขอพระเจ้าทรงอวยพร หนูค่ะ : xemo026 :
P
.
.

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 10:46 pm

คุณครูคงไม่ใจร้ายหรอกครับ ท่านก็ทราบว่าสมุดหายไป และถ้าท่านเอาใจใส่ติดตามผลงานคุณมาตลอด ก็คงไม่หักคะแนนหรืออะไรของคุณหรอก

เป็นผม ก็บอกคุณครูไปตามตรงว่า สงสัยจะมีคนเอาไป อย่างที่คุณบอกพวกเรานั่นแหละครับ อาจจะไม่บอกชื่อเพื่อน แล้วบอกครูว่า แค่ขอคำแนะนำว่า ในกรณีนี้ จะให้ทำอย่างไรดี

::004::

คนเราทำไมถึงชอบอิจฉาชอบนินทาเหรอครับ ไม่ทราบสิครับ ถ้ารู้ ผมก็คงเลิกอิจฉานินทาชาวบ้านได้กับเขาแล้ว

::001::

อย่าคิดมากครับ เรื่องบางเรื่องมันไม่ร้ายแรงอย่างที่คุณคิด บอกคุณครูให้หมดเลยครับว่าสถานการณ์เป็นยังไง รับรองว่าไม่มีปัญหาแน่นอน
Viridian

อังคาร ม.ค. 13, 2009 12:28 am

พี่จะช่วยสวดให้แล้วกันนะจ๊ะ ::001::
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:18 pm

สู้ๆ คับ ผม ... แล้ว พระ จะ นำ ทาง เรา เอง  ::013::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ม.ค. 14, 2009 12:11 am

อิจฉานะไม่ผิดหรอก แต่อิจฉาแล้วจะทำอะไรหลังจากนั้นต่างหากที่เป้นตัววัดว่าผิดหรือไม่ผิด

แนะนำให้ไปคุยกับคุณครูครับถามถึงทางออกของปัญหา
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 14, 2009 12:58 am

ผมจะช่วยสวดให้นะครับ ::004::
tan
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 14, 2009 1:21 am

เคยเจอเหมือนกานคราบ ก็ใจเย็นนะ บอกครู แล้วก็สวด อย่าสวดเพราะกลัวแต่สวดเพราะเรารู้ว่าผลของเขานั้น เป็นเช่นไร เป็นการลองใจจากพระอีกแบบนะครับ ผ่านไปได้ อยู่แล้ว
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะพี่น้อง
Ministry Of Men

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 11:44 pm

วันนี้ รายการ siamtoday เชิญคุณบุ๋มปนัดดา มาช่วยพูดคุย เรื่อง โกรธ-อิจฉา ประมาณนี้ครับ พอดีเลย  มีใครได้ดูมั่งเป่า ผมมาดูตอนใกล้จบพอดี เล่าไม่ถูก

สรุปก็คือ คุณบุ๋ม ก็บอก ทำดีคงเส้นคงวาต่อไป.. และก็...เฉยๆ ไม่ตอบโต้แบบทันทีทันใด (ใจเย็นอ่าแหละ)  อืม ก็ดีคับ อิอิ
ตอบกลับโพส